Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mrimani radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Sekta ya afya nchini Kenya inaelezewa kuchukua sehemu kubwa ya rasilimali za nchi, kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa hivi karibuni kuhusu utekelezaji wa bajeti. Ripoti ya mdhibiti wa bajeti Agnes Odhiambo inaonyesha kwamba mgao mkubwa wa bajeti, takriban asilimia 20.9, unatengwa katika sekta kumi muhimu. Mgao wa chini ulikwenda kwenye wanyamapori na maendeleo ya ushirika kwa kiwango cha asilimia tatu nukta moja. Katika muda moja uliopita, wa mwaka mmoja uliopita wafanyakazi wa afya katika kaunti mbali mbalimbali waliweka chini nyenzo zao kutokana na uchelewesho wa mishahara yao, huku wengi wakidai kwamba ufanyaji kazi katika sekta ya afya ni vyema urejeshwe katika serikali ya kitaifa. Kaunti ambazo wafanyakazi wa afya waligoma ni Mombasa, Machakos, Busia, Wasingishu na Kiambu. Na katika habari nyingine, kusambaa kwa surua kwa kasi ya haraka kwenye kambi ya Otash ya wasiokuwa na makazi katika eneo la Nyala huko Darfur kusini nchini Sudan ni tatizo kubwa la kitaifa. Vituo vitatu vya afya katika kambi hiyo kila siku hivi sasa vinapokea zaidi ya watoto mia moja walio na umri wa chini ya miaka kumi, kwa mujibu wa shehe mmoja katika kambi hiyo, akiongezea kuwa vituo hivyo vinawatibu wagonjwa 30 kila siku. Ameelezea kwamba kesi za kwanza zilizojitokeza katikati ya mwezi Februari. Shehe huyo ameiomba mamlaka ya Dafur kusini kuingilia kati haraka iwezekanavyo, na kuwapatia wafanyakazi zaidi na madawa, ili vituo vya afya viweze kudhibiti mlipuko huo. Na katika habari nyingine, kuweza kudhibiti virusi ambavyo vinasababisha maradhi ya ukimwi kumethibitika ni moja ya changamoto kubwa ya afya ya leo, lakini watafiti wamegundua dawa ambayo kwa hakika inaweza kupunguza kusambaa kwa HIV. Tafiti ambazo zimejitokeza katika mkutano mwaka huu kuhusu virusi na maambukizo uliofanyika hapa Marekani umebaini hakuna mkakati wa dawa moja ambayo inaweza kufanya kazi kwa kila mtu ambaye anataka kujilinda dhidi ya virusi vya ukimwi. Dawa aina ya Truvada kwa muda mrefu imekuwa ikitumiwa kupunguza kasi ya HIV kwa watu binafsi. Pia inaweza kutumiwa na watu ambao hawajaambukizwa ili kuwakinga kupata virusi vya ukimwi kutoka kwa washirika wao wenye HIV. Matumizi ya kila siku ya Truvada au kabla au baada ya kufanya mapenzi yanajulikana kama PrEP. Habari nzuri kutoka katika tafiti tatu ta zilizofanywa kuhusu PrEP ni kwamba dozi yake inaweza kubadilishwa. Truvada dawa mchanganyiko ambayo inajumuisha emtricitabine na tenofovir inafanya kazi vizuri kuzuia HIV. Dawa ya kuongeza nguvu inasaidia sana katika kupunguza hatari ya maambukizo kama ikitumiwa kila siku, lakini matumizi kabla na baada ya kufanya mapenzi kama inavyoelekezwa, PrEP pia inaweza kwa kiasi kikubwa kupunguza hatari ya maambukizo ya HIV. Bob Grant wa taasisi ya Gladstone katika chuo kikuu cha California huko San Francisco alisaidia kuongoza majaribio yanayoitwa HPTN 067 ambayo yalihusisha wanawake 176 wa Afrika Kusini. Grant anasema wanawake hao walipewa dozi kubwa ya Truvada kila siku, kwa sababu walibadili tabia ili kuruhusu kumeza vidonge kila siku, na wala hawakutakiwa kufikiria kama watafanya mapenzi siku inayofuata au la. Hakuwa na haja ya kukumbuka kunywa dawa baada ya kufanya mapenzi. Ilikuwa njia rahisi kunywa kidonge cha dawa kila siku na siyo kujaribu kunywa kabla au baada ya kufanya mapenzi. Katika majaribio hayo, asilimia 93 ya wanawake ambao walikunywa Truvada kila siku walikuwa na viwango vizuri vya kinga katika damu yao baada ya wiki kumi. Katika wiki ya 30, asilimia hiyo ilishuka na kufikia asilimia 79, kwa sababu baadhi ya wanawake waliacha kunywa dawa hiyo, Grant anasema watu ambao walitumia dawa hiyo kwa nyakati tofauti na sio kama kila siku, kama ilivyoelekezwa, walikuwa na hatari ya kuambukizwa virusi. Wataalamu wanasema mwenendo wa maisha ni kigezo. Wakati baadhi ya watu hawajali kunywa kidonge cha dawa kila siku, kuna baadhi wasingependa au wana wasiwasi na unyanyapaa unaohusu unywaji wa dawa za HIV ikiwa mtu hajaambukizwa virusi. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano msikilizaji, katika majadiliano yetu kwa siku ya leo, ambapo nipo na vijana na mada ambayo tunaizungumzia ni kwamba ni changamoto zipi ambazo zinapelekea vijana kutofikia malengo yao. Na kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Karibu. Kwa jina anaitwa Jacqueline Geoffrey, nasoma St Gabriel. Ni kwa nini vijana tunashindwa kutimiza malengo yetu? Hiyo hutokana na hali ngumu ya maisha. Asilimia ya watu ambao wanaishi maisha magumu hushindwa kutimiza malengo yao. Kama nyumbani hali ni ngumu, hushindwa kuendelea na masomo kwa sababu ya vishawishi vingi atakumbana navyo huko akitafuta maisha. Kwa jina naitwa Oliver Nyagawa. Ni kwamba kuna changamoto mbalimbali ambazo zinapelekea kwamba vijana wanashindwa kufikisha malengo yao kwa sababu zifuatazo. Kwanza, tamaa. Anaweza kaa akajiwekea malengo yake, amekaa na katathmini, kafikiria kwamba mwaka huu nahitaji kufanya kitu fulani, na kupitia hili hapa, hili hapa kwamba naweza ne kufanya vitu vyangu vizuri lakini kupitia ile tamaa na makundi ambayo anakuwa nayo kutokana na umri aliokuwa nayo, anashindwa kufikisha malengo yake. Anaweza akaingia kwenye uasherati kutokana na vile makundi ambayo anakuwa nayo. Baada ya kuingia kwenye hiyo tamaa kutokana na umri aliokuwa nayo, ndio inampelekea sasa anapata magonjwa ya zinaa. Magonjwa ya zinaa kisha mwingia, ndio inasababisha mpaka anashindwa kufikisha malengo yake mpaka pale ambapo alikuwa alikuwa amesha ameshajipangia ndio kupata ukimwi. Ukimwi huo baada ya ukimwi ndio anaweza akafa, aka, aka, akashindwa kufikisha malengo yake. Pia swala so ya mkopo nilikuwa naomba serikali izingatie, kwa sababu kuna watu wengine wanaweza kaa na fani zao, lakini anashindwa kujiendeleza kwa sababu ya kukosa mkopo, na pia yeye mwenyewe anashindwa kujiendeleza, hana uwezo kutokana na vile ile fani aliyokuwa nayo, na serikali haizingatii fani nyingine, ila hasa sasa walimu ndo wanapenda sana kuwapa mikopo. Kwa jina naitwa Recho Marichelo. Sababu inayofanya vijana washindwe kufikia malengo yao mojawapo ni kundi rika. Napozungumzia kundi rika, ninamaanisha kwamba vijana wanakuwa na lile lile kundi ambalo linakuwa na umri mmoja kwa mfano miaka kumi na nane miaka ishirini mpaka ishirini na tano. Lile kundi linaweza kusababisha mtu kushindwa kutimiza malengo yake. Kwa mfano wanaweza kujiingiza katika masuala ya ulevi, uvutaji bangi, kujihusisha hata masuala ya ngono ambayo inaweza kupelekea kijana kushindwa kufikia malengo yake, kama anahitaji kusoma, aidha anahitaji kwenda kujiunga na kozi yoyote ili waweze kufikia katika mafanikio yake. Mimi naitwa Frank Chaula. Uh, vijana wanashindwa kufikia malengo yao, nafikiri kwa sababu wanakuwa wameandaa malengo lakini hawayafanyi kazi, ndio maana wanashindwa kufikia malengo yao. Mfano, mtu amepanga labda mwaka huu nitajitahidi labda ninue labda kitanda. Sasa, na kutotoka amesema hivyo, hata kutafuta pesa zenyewe atafuta anashinda tu nyumbani. Kwa hiyo sidhani mtu kama kama anaweza kufikia malengo yake. Au labda mwanafunzi amesema mwaka huu nitasoma sana, lakini akirudi nyumbani anafunika madaftari. Kwa hiyo sidhani kama anaweza akafaulu mtihani hmm. Vijana wengi tunashindwa kufikia malengo yetu. Sana sana, mimi nachoona ni kuishi kwa ajili ya kitu fulani, unaishi kwa ajili ya fulani, kuishi kwa ajili ya kuigiza. Lakini ukiishi wewe kama wewe, maisha yako, mimi kama mimi, nataka kufanya kitu fulani, nifikie malengo fulani, you do utafika pale unapopataka lakini kwa kuishi kwa ajili ya fulani, kuishi kwa ajili ya jambo fulani, wakati mwingine kunaturudisha nyuma, kwa sababu unakuwa unaishi maisha ya remote, kwamba kuna mtu anayekuendesha nyuma yako. Lakini natakiwa uwe na ambition ambayo inatoka ndani yako, ndio inayokusababisha wewe uishi maisha ambayo wewe unaishi, lakini sio kwa remote control. wakati mwingine mila na desturi pia zinaturudisha nyuma kuto kufikia malengo yetu. Kuna umri ambao unafikia, unakwambia mwanamke, lazima uwe umeolewa kwa sababu unashangaa ukifika miaka ishirini na tano thelathini unapita mtaani unakuta watu wanakushangaa eti kwa nini hujaolewa au kwa nini hujafanya jambo fulani, kwa sababu umri wako tayari umeshakuruhusu kuruhusu hilo. Si jambo zuri, kwa sababu ndio kinachotufanya tusifikie malengo. Unakatisha ndoto zako eti kisa mira na desturi zinakuzuia. Tuachane na mambo ya mira na desturi, tuishi kama vile dunia inavyoturuhusu kuishi kwa sasa. Mambo ya mira na desturi ndio anatufanya sisi tuwe nyuma sana, kitu kinachopelekea vijana kuto changamoto zinazowapelekea vijana labda kutofikia malengo yao. Pia tamaa inaweza ikawa ni moja ya changamoto unakuta. Wewe ni kijana, unafikiria labda maisha yako, unataka uwe na nyumba nzuri, uwe na gari nzuri, yani uishi katika yale maisha ya starehe ambayo hayatakuwa na tabu, lakini unashindwa kutumia labda, upo shule ukashindwa kutumia nafasi yako ya shule kusoma kwa bidii kuweza kufikia yale malengo, unaamua kujiingiza katika makundi labda ukawa jambazi au labda ukawa mwizi upate zile fedha za haraka kuweza kutimiza nini, zile ndoto zako. Sasa katika kujiingiza katika yale makundi, unaweza ukapata balaa, labda unaweza kafa au kakatwa mikono, moja kwa moja ukashindwa tena kufanya kazi kwa bidii kufikia yale malengo. Kwa hiyo tamani moja ya changamoto zinazopelekea vijana kutofikia malengo yao. Kwa jina naitwa Kristina Mwenuka. Kitu kingine au changamoto nyingine zinazofanya vijana washindwe kutimiza malengo yao Uvivu na uzembe wa vijana wenyewe, kwamba vijana wanashindwa kufanya kazi, wanashindwa kujituma. Mfano kama wanafunzi umekuja shule unashindwa kusoma, unashindwa kufuata ni kile ambacho kimekuleta shule, maana yake utilima nane elimu, yaani usome, kwa kwa maana nyingine kwa hiyo ni ni changamoto moja hapo ambayo inaofanya kijana anashinda kutimiza malengo yake. Tumeshaona kwamba tuna changamoto nyingi kama ambazo mmeziainisha hapa. Je, mnafikiri tufanyeje ili kuweza kukabiliana na changamoto hizo na hatimaye tukaweza kufikia malengo yetu? Hapo nafikiri ni kujituma tu kwa yale malengo, mtu ambaye anakuwa ameshaandaa ni watu tu kwamba mtu akishajitambua na akafikia umri wao kufikiria kwamba anahitaji kufanya malengo yake, ni muhimu kubadili hata zile tabia ambazo zilikuwa zinapelekea kutokana na makundi aliyokuwa nayo na serikali hmm, ndio ina, ni muhimu izingatie hiyo swala la mikopo kuangalia. Hmm, kila fani kwamba ni muhimu katika jamii. Pia isibague fani, kwa kuchagua fani kwamba fani fani haitakiwi, fani fani labda izingatiwe, izingatiwe masuala yote. Hapo cha kuwashauri vijana ni kwamba ajitambue kwanza alikotoka. Hata wazazi nabidi tukae, mtoto anavyofika likizo nabidi hata mtoto mtoto anavyoenda chuo au anaenda shule nabidi unakaa naye unaongea naye kiutu uzima kabisa, kwa sababu mtoto mwake kishaanza ki ni mtu mzima huyo. Unaongea naye kiutu uzima kwamba, mwanangu, unakoenda huko unaenda kufanya hiki na hiki hiki na hiki, hiki kiache, hiki kibaya, hiki kitakuharibia, kitakuharibu maisha. Yangu mtoto wangu, utafikia malengo yako mpaka hapo. Unakuwa sina la ziada katika majadiliano yetu ya siku ya leo. Jina langu la ni sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Ninaikualika kwenye kipengele hiki hii, leo ni mimi Rahabu Fredi, na maswali yanayoulizwa na mabinti yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando. Ninaitwa Rema Meshaki. Je, yeah, ni njia zipi zinaweza kutumika kuzuia tatizo la fistula kwa wasichana? Uh, njia nzuri kabisa ya kupunguza tatizo la fistula kwa kinadada, ya kwanza kabisa ni kutopata ujauzito uh, katika umri mdogo kwa sababu ukiweza kupata ujauzito kwenye umri ambao unatakiwa, basi unakuwa umepunguza sana uwezekano wa kupata fistula. Lakini kitu cha pili cha msingi ni kwamba, ni kwenda kliniki mapema wakati wa ujauzito au kabla ujapata ujauzito, ili ukapate, uh, elimu kuhusu mambo ya ujauzito na kuona ile kliniki ambayo unajiandaa vipi, unapimwa saizi yako ya, ya pelvic mfupa ule wa kiuno kwamba unaangaliwa ni, ni wenyewe unaweza ukakusapoti, na pale daktari anaweza akakwambia wewe utazaa kwa operesheni au utaweza kuzaa mwenyewe, kwao kugundua mapema uh, uh, vile vitu hatarishi ambavyo vinaweza vikasababishia Uh, fistula kwa sababu uh, ukichelewa unaweza ukapata fistula, lakini vile vile ni huduma za mahospitalini, kwamba uh, mama mjamzito anapofika pale, akishapimwa amekuja na uchungu wake, akichukuliwa ile historia vizuri ya, ya, ya uchungu umeanza saa ngapi na nini na vilevile vile, uh, awe uh, daktari au uh, nesi ambaye anajua kwamba huyu uh, mama ni mjamzito, ni ujauzito wa kwanza wa pili watatu wanne, alizaaje mwanzoni na nini na kila kitu na ve kujua je, saizi ya mtoto iliyoko tumboni ni kubwa kiasi gani, inaweza ikapita kwenye ile njia, kwa hivi vyote vinaweza vikaleta mapema kabisa, ukagundua kwamba hapa tunavyofanya, labda tumfanyia operesheni, tutakuwa tumeweza kuzuia fistula au tumzalishe kwa kutumia njia za, za kumsaidia ili aweze kuzaa kwa njia ya kawaida bila kuchelewa, kwa sababu kinachosababisha fistula ni kwamba mtoto anakaa kwenye hiyo njia muda mrefu kiasi kwamba anasababisha zile sehemu mbili ambazo amezibana, damu haiendi vizuri kwao, zinakuwa ni rahisi kufa na kuweza kutoboka kutengeneza tundu ambalo linaweza likaunganikana na njia ya mkojo au njia ya haja kubwa. Kwa jina anaitwa Florida Rugarabam. Kwa nini mama mja mzito mara nyingi anashauriwa kulalia ubavu? E, mama mjamzito tunamshauri, uh, especially mimba inapokuwa kubwa alalie ubavu hiyo. E, ni kutokana na kwamba uh, katika maumbile ya binadamu anatomy, yani mtoto ni mzito, yuko kwa mbele, nyuma yake unapolalia, anapolala kwa mgongo mama, ina maana ule mtoto analalia uh, sehemu ya mbele ya uti wa mgongo, ambaye imebeba mishipa ya damu mikubwa, mshipa mkubwa kabisa wa damu ambao huko pale kuna mishipa miwili ambao, mmoja ni abdominal aorta, ambao wenyewe unakuwa uko kwenye pressure au kwenye mgandamizo mkubwa, kwa hiyo wenyewe hauwezi ku collapse, lakini huu mwingine ambao ni inferior vena cava ni mshipa mkubwa sana, ambao wenyewe ukikandamizwa, basi utazuia damu isirudi vizuri kwenye moyo. Kwa hiyo na damu isiporudi vizuri kwenye moyo, ina maana tunamtengenezea huyu mama mazingira ya kutoweza ku mfumo wa damu kufanya kazi vizuri na kwenda kuchukua oksijeni kwenye mapafu. Kwa hiyo unaweza ukahatarisha maisha yake, ukashangaa naishiwa nguvu, kwa sababu uh, damu inaenda chache kwenye moyo, kwa hiyo na itatoka chache, ambayo haitaweza kukidhi uh, mahitaji ya mwili. Kwa hiyo mshipa um, wa damu wa uh, inferior vena cava unapita tumboni unapanda juu, kwa hiyo ndio maana tunashauria kilala ubavu ni kwamba anauacha free haukandamizi, lakini akilalia mgongo inamaana anaukandamiza. Kwao kunakuwa kuna, kwa kuna hata, hatari ya maisha yake, ndio maana tunawashauri walalie ubavu. Kwa jina anaitwa Hawa Omari. Kwa nini baadhi ya wasichana wanapokuwa katika hedhi damu hutoka nyingi kupita kiasi? E, kwa kawaida kila mwanamke au msichana anatofautiana na mwenzake kidogo kwa hiyo tunategemea kwamba sio wote watatoka damu siku tatu, au mwingine atabadilisha pedi leo tatu, mwingine atabadilisha pedi moja. Sasa hiyo ni kwamba vile vichocheo vya mwili huwa vinatofautiana kati ya mtu na mtu. Kwa hiyo vinaweza vikawa mmoja anaandaa ile, ile uterus yake kwa sana, kwa ajili ya kuandaa, kwa ajili ya kuweka mtoto, kwa hiyo siku ya kushedi basi itamwaga damu nyingi, mwingine anaandaa kidogo. Lakini kitu kingine ni lishe, vyakula gani anatumia lakini vilevile vile kuna magonjwa yapo ambayo yanaweza akasababisha mtu akatoka damu nyingi sana. Shukrani Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando, ambaye hii leo ndiye ametujibia maswali yaliyoulizwa na mabinti. Jina langu ni Rahabu Fredi na natia nanga katika kipengele hiki. Asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Lea ni binti mwenye umri wa miaka 23. Lea amemaliza elimu yake ya chuo kikuu na sasa ameingia kwenye mchakato wa kutafuta ajira yeye na wenzie. Hivyo, kila anapokwenda huko hukutana na changamoto nyingi sana, lakini Lea amejiwekea ahadi kuwa katu hatokata tamaa pamoja na vikwazo vyote atakavyokutana navyo. Na akiwa katika maongezi na wenzie, alisisitiza sana swala la kujiamini, kwani ndio nguzo pekee kama kijana. Jamani <coughs> mimi mwenzenu kila ninapoenda kupeleka maombi ya kazi nakutana na, na vikwazo kibao sijui nyie wenzangu, yani we acha tu. Wiki ya pili sasa naangaika kwenda kwenye kampuni, lakini mlinzi wa pale mkorofi hataki kabisa kuniruhusu mimi kuonana na wahusika ili nizungumze nao. Ha, yani hilo wala usiseme. Mimi nimefanikiwa kuonana na wahusika, lakini yalionikuta baada ya kuonana naye nimejuta. Ehe, imekuwaje? Baada ya kupokea dokumenti zangu akaniambia, nisiwe na shaka, nirudi baada ya wiki mbili. Sasa niliporudi baada ya wiki hizo wiki mbili, wacha nigande mapokezi hadi muda wa kutoka, akasema niondoke, nirudi tena baada ya wiki moja. He, baada ya kuondoka ulirudi tena au? Maana kama mimi sirudi tena, mtu anaonekana msumbufu, kila siku nenda rudi tu, nenda rudi tu. Sasa nilivyorudi tena siku hiyo sikukaa sana, lakini majibu niloyapata, kwani nirudi tena ha! Kwa nini sasa hujarudi kuelea? We usifanye mchezo, rafiki yangu sambono, useme amekwambia nini? Eti una kiasi gani mfukoni? Maana si unajua kama kazi ni pesa au hujui? Nikamwambia sina kitu, kitu ndo kwanza nimemaliza chuo, lakini natafuta ajira. Acha nibadilikie, si mara akachomoa faili na kunionyesha maombi ya watu wekibao. Sasa nakuonyesha wewe ndo uajiri au ufanyeje? Eti ananiambia, umeona hili faili, haya yote ni maombi, hivyo kama huna chochote, hii nafasi bora ningewapa watu wengine. Sawa kijana. Jamani, hii rushwa sasa imezidi hivi! Kwa hiyo ukafanyaje? Nikamwambia, mzee, naomba unifikirie kijana wako, si unajua tena, ndo naanza maisha, sina pesa yoyote mfukoni. Akanijibu, wewe kijana, hujui kuwa mkono mtupu wa ulambwi au umesahau? Da, kwa hiyo ndo ukaondoka tena kiunyonge? Yaani, niliumia sana mono, ndo hujarudi tena kwenye ofisi hiyo hadi leo. Kumbe je, na sasa nirudi nikafanye nini? Majibu yale kweli, nimegundua changamoto ni nyingi na kila mtu anakutana na ya aina yake. Kweli bahati, wala hujakosea, lakini yote maisha, hatutakiwi kukata tamaa kabisa. Maisha ni mapambano, hivyo hatuna budi kupambana kama vijana. Ni kweli kabisa, cha muhimu ni kujikwamua ili tufanikiwe. Sasa sikia yaliyonikuta mimi katika sehemu nyingi nilizoomba hakukuwa na mafanikio yoyote zaidi ya kunikatisha tamaa. Eti mwajiri anasema sidhani kama utapata kazi, maana wapo wenye ma-masters na wajapata kazi, itakuwa wewe? Ndio, hapo unapofanyia kazi ubutu. Sio hapo sehemu nyingine nimekwenda, mdada wa mapokezi ameninunia, alafu kas, akasema bosi hayupo. Wakati natoka akaja mfanyakazi wa hapo hapo akaniambia nikae pale pale, kwani bosi kwani bosi yu, yupo kweli. Bwana, nimekomaa hadi bosi katoka, nikamwahi hapo hapo na nikumweleza shida yangu. Ulifanikiwa? Ah, nifanikiwe wapi? Alisema nirudi siku ya pili mapema na nilipokwenda nilifanikiwa kumwona bila taabu. Lakini majanga sasa yalikuja, bosi ya anasema kazi ipo lakini kwa sharti la kuwa mpenzi wake. Ukafanyaje? Nikajiuliza nifanyeje bati, mimi nimkubali au nimkatae? Nikikataa na kazi basi, nikikubali ndo nimepata kazi. Nifanyeje mimi? Baada ya kujiuliza nifanyeje, kawaje, fanya maamuzi ya kumkubali, ndio nafanya kazi hadi ya leo yaani yani, yani. Bahati, umejilipua! Ni maamuzi gani hayo? Hujajua kuwa huyo bosi ni kila mfanyakazi mwenye jinsia ya kike anamtongoza? Huoni kama umejiingiza kwenye hatari? Kivipi nimejilipua? Wewe mtu anakutongoza bila kujuana naye unamkubalia, unajua unahatarisha maisha yako? Ndio ishatoka hiyo, basi tena. Cha muhimu nimepata kazi, naweza kujikimu na maisha yangu mwenyewe bila kuwa tegemezi kwa mtu yeyote. Sawa, unajitegemea, lakini nimekushangaa sana, pamoja na kujiuliza je, nifanyeje? Sindo hapo mshikaji, na maamuzi ya kiajabu kweli haya. Sasa, kabla ya kuingia kwenye mahusiano, umepima afya zenu? Wala sijapima. Sikilizeni changamoto yangu, kama ya Bahati. Lakini mimi baada ya kujiuliza nifanyeje Majibu yake yalikuwa hapana, siwezi kuingia mtegoni. Safi sana. baada ya kukataa ukasemaje? Akanijibu kwa jeuri, nenda zako, ona huna shida ya kazi. Nikamuuliza kwa hiyo? Akasema nenda katafakari, ukiwa tayari kuwa mpenzi wangu na kazi umepata. Basi nikaondoka hmm. lakini sikukata tamaa hivyo, nilirudi nyumbani nijuul... nikajiuliza nifanyeje Nikaamua kwenda kwa mkubwa wake wa kazi na kumwelezea kila kitu, na ndio ulikuwa mwisho wake wa kufanya uchafu. Akaitwa na akaonywa kuhusiana na tabia yake na akaambiwa akiendelea atafukuzwa kazi. Na msikilizaji, baada ya mazungumzo mm-hmm. ya vijana hawa kuisha, bahati alipata fundisho na kujisemea mwenyewe kuwa lazima na yeye abadilike na kuacha kuwa na mahusiano ya kimapenzi na bosi wake. Nam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake, ya Mustafa na umri wa miaka kumi na nne mpaka hapa sasa hivi najiuliza, je, nifanyeje? Kwa sababu mimi hapa nilivyokuwa mdogo, babangu alinikataa, alimwambia mamangu kwamba mimi sio mtoto wake bas, ba, mamangu mimi akatoka akaenda kwa babangu mkubwa ambaye ni kaka yake na babangu, akamwelezea babangu, babangu mkubwa akasema, mi sitokutupa, sito kwa sababu we nini na ni mwanamke wake mdogo wangu. Basi babangu, bas, babangu mkubwa na mamangu akashirikiana kunilea hivyo hivyo babangu mkubwa na mtoto wake wa kike akawa anakaa na mimi mpaka mamaangu anavurudi kazini alikopo anafanya kazi tu kiwa ndani. Basi nikaendelea hivyo hivyo, mamangu ikawa ikifika shift ya kuingia usiku anamwambia dada yangu ananiacha naye, hivyo hivyo ikaendelea mpaka nikawa mkubwa. Mamaangu akanianzisha shule pamoja na babaangu mkubwa, nikasoma nika darasa la kwanza mpaka la nne, hivyo hivyo kwa kishida shida. Mara kidogo babaangu akaongea na kakake kamwambia, hivi kaka, mimi nini nimemkubali ule mtoto kwamba awe mwanangu. Babaangu mkubwa akamwambia, lakini mara kwanza ulimkataa kwa ajili gani, sasa hivi useme umemkubali? Akasema, ongea naye mama yake vizuri, kama akikubali, utaniambia. Baba mkubwa akatoka akaongea na mama yangu, mama yangu akasema hivi, haiwezekani kupinga. Hivo hivo baba yangu mkubwa ana msisi mpaka akanikubali hapo hapo avo nikubali, nikasoma mpaka darasa sita. Katika kusoma mpaka darasa sita, baba yangu akapata maradhi, akawa naumwa sana. Katika kuumwa sana, avoenda kupima, akajulikana kwamba yeye ana virusi vya ukimwi. Baba yangu mkubwa alichofanya akamsafirisha kumpeleka kijijini, avompeleka kijijini huko Kasongea akawa nakaa huko huko, kuna watu wanakaa naye mi, nikaambiwa kama babako anaumwa kajili, mi nilikopo na, na akili anasema babako, baba anaumwa, baba ugonjwa fulani. Nikamwambia sawa, mama angu huku nini, akawa anasaidiana na ivo, ivo, sawa, saba, Taipua, baba angu mkubwa kunisomesha hivyo hivyo kuni. Kufika daa saa saba, ilikawa inatakiwa shilingi elfu kumi ya shule huku baba angu alipo kasha safirishwa, takiwa shilingi elfu kumi ya shule. Nikamwambia mama angu, mama akasema mimi elfu kumi sina, lakini nitajitahidi kali ya wezi wangu mpaka nipate. Basi mamangu angu akawa anashughulika hivyo na kazi kazi zake, kawa mi huku naenda shule, mwalimu ananiambia mtu alikuwa ana elfu kumi nini mtihani afanyi hapo hapo shule. Tukawa mtu asiotoa hela analegeshwa kwao, kiregeshwa kwao, kama mtu una hela ndo unakaa wendi shule, siku tatu siku ngapi. Mama angu akaangaika kaeka akapata elfu tano lazima mimi mwanangu nimepata elfu tano, peleka hii kwanza elfu tano, nikishapata nyingine utajua utapeleka. Nkamwambia sawa, nikamwalimu akaipokea ile elfu tano akasema hata kama umeleta ile elfu tano utakuwa ufanyi nini mtihani itaobakia utafanya tu mtihani miwili kwa ajili hujatoa shilingi elfu kumi. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikaamua nibaki nyumbani mpaka itapopatikana hiyo shilingi elfu tano. Na kweli nikakaa nyumbani, baadaye nikapata hiyo elfu tano nikapeleka shule, na mitihani ilipofikia nikafanya. Siku niliomaliza mitihani, kama siku ya tatu yake, nikakaa nikamwambia dada yangu, dada, mimi nahitaji kuongea na baba. Kweli nikaongea naye ni ni baba, kaniambia huku mbaya tu, bora hata mara ya kumi ningekaa huko huko. Mi nivyoona vile, nikasema je, nifanyeje mpaka nimsaidie baba yangu arudi huku nikamwelezea babangu mkubwa kwamba baba, kule msio maisha mazuri, msaidie baba arudi huku. Hata kama alinikataa kama mimi nitamsaidia hata nita, nitafanya mpaka nipike, mpaka babangu wale wakawa ananishangaa pale nyumbani, kwa sababu baba alinikataa, afu hapo hapo nataka kumsaidia. Mpaka sasa hivi baba yupo pale kwa babangu mkubwa, na mimi nipo hapo hapo, anachokula babangu nami nachokula hikoho mpaka sasa hivi najiuliza hapa, je, nifanyeje? Kwa sababu matokeo darasa saba yakitoka, kama nimefanya vizuri na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.