markaas wuxuu qaabili jiray ilaa boqolkiiba sideed. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shumari na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania, serikali ya nchi hiyo yaeleza nikakati ya yake kwa ajili ya kuboresha uwekezaji nchini humo, utaratibu wa kodi zetu, na lengo letu sisi ni kuangalia yale maeneo ambayo yatapunguza gharama ya ya uwekezaji katika uchumi wetu. Na katika habari nyingine, magonjwa barani Afrika yanahusishwa na joto kali yanadhaniwa kuwa malaria. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa zamani nchini Marekani Hillary Clinton ambaye anakabiliwa na shutuma kali kwa kutumia anwani binafsi ya barua pepe kwa ajili ya kazi rasmi wakati alipohudumu kama mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani, ameiomba wizara hiyo ya mambo ya nje kuziweka wazi barua pepe hizo. Katika ujumbe wa Twitter jana jioni, Clinton alisema, nataka umma ujionee barua pepe zangu. Nimeiomba wizara ya mambo ya nje kuziweka wazi haraka iwezekanavyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marie Af alitoa taarifa akisema wizara hiyo itazichunguza barua pepe hizo kwa njia zifaazo na kwa kufuata utaratibu uliowekwa kabla ya kuziachia kwa umma. Balozi wa Marekani nchini Korea Kusini amesema leo kuwa anaendelea vyema baada ya kushambuliwa kwa kisu na mtu mmoja mjini Seul hapo jana, ambapo alipata majeraha usoni na mkononi. Balozi Mark Lippert alipelekwa hospitali kwa matibabu na kisha kuandika kwenye akaunti yake ya Twitter. Kwa yeye na familia yake wameguswa sana ujumbe wa faraja na uungaji mkono alioupata kutoka kwa watu wengi na kwamba anatarajia kurejea kazini hivi karibuni kuendeleza juhudi za mahusiano mema baina ya Marekani na Korea Kusini. Mashahidi wanasema balozi Lippert alishambuliwa na mwanamme mwenye umri wa miaka 55 aliyetambulishwa na polisi kama King Ki-jong kwa kisu cha sentimita 25 alipokuwa akipata mlo wa asubuhi maafisa wa vyeo vya juu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa wanaonya kwamba mapambano dhidi ya ugaidi lazima yasitumiwe kama kisingizio cha kudumaza demokrasia na haki za binadamu. Katika hotuba yake kwa mataifa wanachama 47 wa baraza la haki za binadamu zaid Rad Al Hussein alisema juhudi za mataifa kupambana na ugaidi zinasababisha kiwango kikubwa cha ukiukaji wa haki dhidi ya raia wengi wanaodai kuwatetea. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Zeid Rad Al Hussein anaonya kwamba majibu makali sana kwa ghasia zenye msimamo mkali kunatishia kuharibu mfumo wa usalama ulimwenguni ambao mataifa yaliujenga miaka sabini iliyopita ili kuondokana na vitisho vya vita. Liberia imetoa takwimu zake za mwisho juu ya maambukizo yaliyothibitishwa ya Ebola bila kuwa na kesi mpya kwa zaidi ya wiki moja sasa. Mwandishi wetu Marissa Melton ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Esther Githuwat. Kituo cha kutoa matibabu ya Ebola kinachosimamiwa na China katika mji mkuu wa Monrovia kilimruhusu Beatrice Yadolo ambaye alikuwa amelazwa kutokana na Ebola kuondoka hivi leo Alhamisi. Beatrice aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba ni mmoja wa watu wenye furaha kuu duniani hivi leo. Shirika la afya duniani, WHO, linasema Liberia haikuwa na ripoti zozote za maambukizo mapya tangu wiki jana kwa mara ya kwanza tangu mwezi Mei mwaka jana. Liberia kwa sasa inatakiwa kumaliza siku 42 ambazo zimewekwa kama kipimo bila kuwa na kesi yoyote ya ibola ili nchi hiyo iweze kutangazwa kuwa haina virusi vya ebola, lakini kesi za maambukizo mapya zimeongezeka huko Sierra Leon na Guine. Guine imeripoti kesi mpya 51 wiki jana, huku Sierra Leon ikiripoti kesi 81. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kesi inayomkabili mshukiwa aliyelipua mabomu wakati wa mbio za Boston Marathon, Johar Sanaiv, inaendelea leo kwenye mahakama ya serikali mjini Boston. Wakili wake Sanayev, Judy Clark alikiri jana kwamba Sanayev mwenye umri wa miaka 21 alihusika kwenye shambulizi hilo baya la mwaka 2013 alipokuwa akitoa hoja yake mbele ya mahakama. Sanayev anakabiliwa na hukumu ya kifo iwapo atapatikana na hatia ya mashambulizi mawili yaliyotokea kwenye mbio hizo na kusababisha vifo vya watu watatu na kusababisha majeraha kwa watu wengine 264. Idadi ya watu walioachishwa kazi imepanda nchini Marekani, wakati kiwango cha watu wasio na ajira bado kiko chini na hivyo kuonyesha soko zuri la ajira. Ripoti ya leo kutoka wizara ya kazi inaonyesha kuwa idadi ya Wamarekani wanaomba mafao ya kutokuwa na ajira imepanda na kwa elfu saba katika jumla ya watu laki tatu na elfu ishirini nchi nzima. Baadhi ya wachambuzi wanasema kiwango kisicho cha kawaida cha theluji na matatizo mengine ya hali ya hewa huenda yamechangia katika watu kupunguzwa kazi. Wataalamu wa serikali kesho Ijumaa wanapanga kuchapisha kiwango cha sasa cha wasio na ajira. Wachumi ambao walifanyiwa utafiti na kituo cha habari cha Bloomberg wamebashiri kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira nchini Marekani kitashuka kidogo kiasi cha asilimia 5.6. Maafisa wa Indonesia wamekataa ombi la Australia la kubadilishana wafungwa ili kuokoa maisha ya walanguzi wawili wa madawa ya kulevya wa Australia ambao wamehukumiwa kifo. Maafisa wamesema kwamba hukumu ya kifo itatekelezwa kama ilivyopangwa, huku wakitupilia mbali pendekezo ambalo waziri wa mambo ya nje wa Australia Julie Bishop alikuwa amelizungumzia na wanahabari hapo awali. Bishop amesema alikuwa ametoa ombi hilo kwa mwenzake wa Indonesia, Resto Masud, na kwa njia ya simu, ili likiwa ni jaribio la hivi karibuni la Australia la kuomba msamaha. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na maafisa wa mataifa ya Kuba huko Saudi Arabia hii leo katika juhudi za kupunguza wasiwasi wasi wao kuhusu mkataba wa nyuklia na Iran. Keri aliwasili Riadhi jana jioni baada ya kufanya mikutano kwa siku tatu na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif huko Uswisi. Mazungumzo yalifanyika katika wakati muhimu sana. Marekani na nchi nyingine zenye nguvu duniani zilizoshiriki katika mashauriano ya nyuklia wanajaribu kufikia muundo wa mkataba ifikapo mwishoni mwa mwezi huu ofisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani alisema jana kwamba rais Barack Obama atatoa tathmini mwishoni mwa mwezi Machi kama kuna faida ya kuendelea na mazungumzo hayo. Na mwanadiplomasia wa Iran aliyetekwa nyara nchini Yemen Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu ameachiliwa na kurudishwa nyumbani leo kulingana na ripoti kutoka kwa vyombo vya habari vya serikali Nur Ahmad Nikbath alikuwa mfanyakazi kwenye ubalozi wa Iran mjini Sanaa wakati washukiwa wanamgambo wa, wana wa Alqaida walipomteka nyara. Naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kiarabu na Afrika, Hussein Amir Abdulahim, amesema kikosi maalum cha kijasusi kilimkomboa Nekbath kutoka mikononi mwa wanamgambo kwenye operesheni iliyofanyika katika eneo hatari nchini Yemen, kulingana na shirika la habari la serikali IRNA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America ikitangaza kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington na DC. Mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini yanaendelea mjini Addis Ababa, Ethiopia, huku maendeleo hafifu ya mapatano yakidhihirika. Basi Erastus Mwencha, ambaye ni naibu mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, alitembelea VOA na Mwamoyo Hamza akamuuliza kwa nini mazungumzo hayo yanaonekana kutopiga hatua na vile umezungumzia mambo ya kutokuwa na mwafaka, ni kwa vile mazungumzo yame yamekuwa na shida sana katika kutatua ni sera gani itafuatwa baada ya mazungumzo hayo, hasa katika muungano wa serikali. Kuna tuseme suspicion kati ya makundi yao mawili ya kuwa kama tuseme ni nani sasa atakuwa, uh, kama makamu, ni nani atakuwa kama wapili na mambo kama hayo, na nafikiria suluhisho zitapatikana hivi karibuni, maanake watu wamechoka, eh, haya yameendelea kwa muda mrefu, na wameonelea hata katika kikundi cha umoja wa, wa Mataifa cha usalama wamepitisha mswada wa kusema kwamba kama hakuna suluhisho kufikia mwisho wa wiki hii, basi vikwaso vitawekwa, na nafikiri hii itasaidia sasa na Afrika Union yenyewe ilikuwa, muungano wa Afrika ulikuwa umesema hivyo hivyo tu, wakisema hatuwezi kuendelea kuona mazungumzo yakiendelea kwa muda mrefu bila suluhisho lolote. Kwa hivyo nafikiria hivi karibuni itakupata, mwafaka utafikiwa. Kinachotatiza watu wengi sana ni kwamba hapa katikati pameonekana makubaliano yanafikiwa Arusha, makubaliano watu wameshikana mkono wameondoka pale, wameenda hadi sababa, wamesema ndio tunamaliza maliza, lakini tukiangalia inaonekana kama ndio kwanza wanaanza. Nafikiria sio hivyo tu, kwamba inaonekana wanaanza. Kila wakati wa ki mazungumzo yakiendelea, kulikuwa tuseme, mambo mengi ya kizungumzi kisuyo, na hayo mengi yamepitishwa na wamekubaliana. Sasa ni kati ya hayo mengi, ni machache tu yamebakia, ndio sasa ameleta shida sana katika kupata suluhisho. Kwa hivyo nafikiria wamepiga hatua sana, lakini hayo amepakia ndio sasa. Aa, tunafikiria suluhisho litapatikana hivi karibuni. Kati ya matatizo yaliyobakia, Umoja wa Afrika una mapendekezo fulani kwamba hivi ndio namna ya kutatua hivi, au mnawaachia wenyewe. Tunawaachia wenyewe sisi, hatuwezi ku, kuamua na kwanza sisi ndio hatuko katika mezani ya masungumzo maanake sisi tuko kama Garanta uh, mazungumzo yanasimamiwa na, na, na kikundi cha IGAD lakini sisi kama Umoja wa Mataifa tuko huko kama ino you know, observers na pia kama garantas. Yani, huyo alikuwa ni naibu mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Erastus Mwencha akizungumza na Sauti ya Amerika. Na moja kwa moja tuelekee kule Tanzania, ambapo watu wenye ulemavu wa ngozi ama albino nchini Tanzania wamepanga kuzunguka kote nchini kuendesha kampeni ya kukabiliana na mauaji yanayoendelea kuandama. Kampeni hiyo iliyopewa jina ya Tosha pia inaungwa mkono na makundi na watu mbalimbali mbali, wakiwemo wasanii. inatarajiwa kuanzia leo Uh, katika eneo la kaskazi uh, inatarajiwa kuanzia katika eneo la kaskazini nchini ambapo idadi kubwa ya mauaji hayo yameripotiwa. Kutoka Dar es Salaam mwandishi wetu George Njogopa anatuarifu zaidi. Kuanzishwa kwa kampeni hiyo kunakuja kufuatia kufuatia kuibuka upya kwa, kwa matukio ya mauaji hayo ambayo mara hii yanahusisha pia wanasiasa. Wanasiasa wamekuwa wakitaja kuwa nyuma vitendo hivyo katika kile kinachoelezwa kwamba mbinu ya kusaka kura kuelekea katika uchaguzi mkuu ujao. Akizungumza juu ya kuanzishwa kwa kampeni hiyo, balozi wa harakati hizo ambaye pia ni mlemavu wa ngozi, Bwana Henri Mdimu, alisema kwamba mkazo mkubwa utakaoweka katika kampeni hiyo ni kutoa elimu kwa wananchi. Alisema kwamba ulemavu wa ngozi ni watu wa kawaida kama ilivyo kwa wananchi wengine, hivyo dhana kwamba viungo vyao vinaweza kutumika kwa ajili ya kumtajirisha mtu siyo kweli kabisa. Kwa hiyo tunachotaka kucheza nacho sisi, movement yetu ilivyo, ambayo ni tofauti na zote, ni kucheza na mindset, mawazo ya watu tutayabadilisha kwa kufanya presentation, na itakuwa ni kampeni ya kudumu. Tutaanza na kanda ya ziwa kwa sababu ndio tatizo kubwa, lakini tunataka kuzunguka Tanzania nzima. Tuna mpango hata hii hii, hii, hii, swala la unyanyapaa na nini tuliingize hata kwa mtoto mdogo ambaye anaweza akamtania albino barabarani, tuingize hata kwenye mtaala wake basi hata wa shule, aelewe kwamba aelewe elimu ya ya huyu mtu ni nani yukoje, na baada ya miaka kadhaa hiki kitu kitakwisha kabisa. Hivi karibuni watu wawili walemavu wa ngozi waliuawa huko kaskazini, ikiwemo mtoto mmoja aliokutwa amezikwa katika msitu mmoja. Kama sehemu ya kukabiliana na vitendo hivyo, wiki iliyopita Rais Jakaya Kikwete alisema kwamba serikali yake inachukua hatua madhubuti ya kukabiliana na uwajaho aliwaita kuwa ni watu wenye kulipaka matope taifa pia aliahidi kukutana wiki hii na ulemavu wa uongozi kwa ajili ya kujadiliana namna bora ya kukabiliana na wimbi hilo. Kuhusu kampeni hii, Bwana Mdima ambaye kitaaluma ni mwandishi wa habari amesema kwamba anataraji kupata ungwaji mkono mkubwa na anaamini kwamba inaweza kuzaa matunda haraka iwezekanavyo. Imetosha ni kampeni mpya ambayo naianzisha nikiwa na hawa, ni wenzangu ambao wako nyuma yangu, mi natangulia mbele kuwaambia watanzania wenzetu kwamba Uh, hii hi vita imeanza, lakini sisi tunaanza vita kwa vitendo, kupigana na haya manyanyaso, mauaji, uh, na unyanyapaa. Tutafanyaje kampeni yetu? Sisi tumebei sana kwenye elimu. Tunataka mpaka mtu wa chini ajue kwamba mtu mwenye albinism ni mtu wa kawaida kama mtu mwingine yoyote, na anaweza kufanikiwa na anaweza pia akafanya maisha yake bila kujiangalia mwili wake ukoje, kwa sababu ni kiasi cha kufiki, kuwa na ubongo wa kufikiria na kufanya maisha yako. Kwa hiyo tumepanga kufanya kampeni hasa katika kanda ya ziwa ambako ndo kwenye, kwenye tatizo kubwa kabisa. Waganga wa kienyeji pamoja na washirikina ndio wanaotaja kwa nyuma vitendo hivyo vya mauaji ambayo yanaendelea kutikisa katika kanda ya ziwa. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi njogopa wa sauti ya Amerika kila Ijumaa. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki, na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Utafiti mpya unaonyesha kuwa magonjwa mengi barani Afrika yanayoambatana na joto kali mwilini mara nyingi yanadhaniwa kuwa malaria. Kwa mfano, utafiti huo umegundua ugonjwa wa denge unaofanywa mwathirikwa kuwa na joto kali mwilini umesambaa katika maeneo ya mijini nchini Ghana, lakini unadhaniwa kuwa malaria ugunduzi huo huenda sasa ukafanywa na wataalamu kutathmini upya juhudi zao za kupambana na malaria. Mwandishi wetu Jodecap ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Hadija Riami. Homa ya denge inatokana na kirusi kinachosambazwa na mbu. Dalili zake ni homa kali na joto mwilini, na ina uwezo wa asilimia tano kusababisha maafa. Shirika la Afya Duniani linasema hakuna tiba maalum lakini kugunduliwa mapema na huduma za afya zinaweza kupunguza athari za ugonjwa huo ikiwemo kifo. Na ingawa ugonjwa wa denge haujasababisha vifo vingi, bado ni tatizo kwa maendeleo katika maeneo mengi ya dunia. Mtafiti mkuu Justin Stoler ameufuatilia kwa makini ugonjwa huu ikiwa ni pamoja na ugonjwa wa malaria kwa miaka mingi katika nchi za Latin America. Lakini alipokuwa akifanya utafiti nchini Ghana, alijiuliza ikiwa tatizo la homa ya denge pamoja na magonjwa mengine yanayoambatana na homa kali yamepewa uzito unaostahili. Nilikuwa nimegundua kuwa kuna baadhi ya maeneo ya mjini ambayo ni mazingira yanayovutia mbu na kwamba mengi yamo katika Afrika Magharibi na mara nyingi magonjwa kama hayo hayakuzungumziwa sana na madaktari. Na kwa miaka mingi nilikuwa kwenye vikao vya chama cha wataalam wa afya huko Ghana, na walikuwa wakizungumzia ongezeko la maambukizo ya malaria. Kisha nikawauliza je, mmewahi kutafakari juu ya magonjwa mengine yanayoathiri watu katika maeneo kama haya? Na nilishangazwa na majibu yao, na nikajiambia kimoyomoyo, basi ni lazima ajitokeze mtu kushughulikia tatizo hili. Sola ni profesa wa jiografia katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Sanaa cha Miami hapa nchini Marekani, alisema utafiti wake ulilenga kuonyesha kwamba homa ya denge na magonjwa mengine yanayosababisha mtu kuwa na homa na joto kali mwilini yanasambaa nchini Ghana. Takwimu nzuri tulizonazo zinatoka Accra, mji mkuu wa Ghana, na tunaona kwamba kati ya asilimia 40 hadi 45 ya wagonjwa wanaokwenda hospitali au kwenye zahanati kwa sababu yoyote ile wanadhania kwamba wanaugua malaria. Lakini katika miaka ya karibuni tumegundua kuwa ukifanya vipimo vya damu na kubaini nani ana malaria ni asilimia kumi pekee ya watu hao waliodhaniwa kuwa wana malaria. Kwa hiyo ikiwa takwimu hizi ni sahihi, je, hao wagonjwa wengine wanaugua maradhi gani? Well, we started with dengue because it's widespread across the tropics. It's recognized, it's something many people have heard. Tulianza na homa ya denge kwa sababu imesambaa sana kote katika nchi za Afrika zenye joto. Unatambulika, ni ugonjwa ambao wengi wanaosikia. Kuna magonjwa mengine yanayotokana na bakteria, mengine yanaambatana na homa na joto kali, na mengine inayosababishwa na virusi kama vile influenza. Kwa ujumla magonjwa chungu nzima ambayo yanawaathiri watu mara kwa mara. Mengi ya magonjwa haya yanasambazwa na maji na athari nyingi hujitokeza wakati wa mvua. Sio mbu wanaosababisha malaria pekee wanaozaana kutokana na mazingira kama haya. Kwa so why... hiyo unapoona idadi kubwa ya watu wakienda hospitali au kwenye zahanati baada ya msimu wa mvua, hii ndiyo sababu. Kwa sababu tunafikiria kwamba msimu wa mvua unasababisha homa na joto kali mwilini, kwa hiyo yote inadhaniwa kuwa malaria, lakini ukweli ni kwamba ni mchanganyiko wa magonjwa yote haya ambayo yanafanana kuwa ya namna moja. Stola anasema ugunduzi huu unaweza kuwafanya wafadhili kutafakari upya juu ya mkakati wao wa kupambana na malaria. Mradi wa Rollback Malaria Global Action Plan unakisia kuwa dola bilioni sita hutumika kila mwaka kupambana na malaria. At least in parts of rapidly Maybe malaria is not their biggest problem. Katika baadhi ya maeneo ya mijini yanayokuwa kwa haraka barani Afrika, pengine malaria sio tatizo lao kuu. Sina maana ya kupuuza juhudi za kupambana na malaria katika maeneo ya Afrika chini ya jangwa la Sahara na kwingineko duniani kwa jumla. Lakini kitamaduni, malaria ni ugonjwa wa vijijini na huko pengine ndio mzigo mkubwa ulipo. Lakini juhudi nyingi zimeelekezwa mijini na kuna mambo mengine mengi ambayo watu wanakabiliana nayo. Lakini kwa sababu homa ya dengue husambazwa na mbu, je, nyavu zenye dawa zinazotumiwa kuzuia malaria zinaweza kutumika kupunguza maambukizo? Naam, hapa ndipo mambo yanabadilika. Kuna ushahidi kuwa baadhi ya maeneo ya nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ambapo mbu aina ya Aedes yanasambaza homa ya dengue, na mbu hao hao wanasambaza magonjwa kama vile chikungunya na homa ya njano. Mbu hao wanaonekana sana nyakati za alfajiri na jioni, na kwa kutumia nyavu za kuzuia mbu huenda kukatoa kinga kwa kiasi fulani nyakati za asubuhi, lakini ukweli ni kwamba mbu hawa wanaweza kuuma mtu wakati wowote mchana. Kwa hiyo njia za kita za kitamaduni kama kutumia nyavu huzuia kwa kiwango kikubwa maambukizo, huenda zisifanikiwe kama ilivyo katika kudhibiti malaria. Stola anapendekeza utafiti huo usambazwe katika vyama mbalimbali vya wataalam wa afya ili wafanye maamuzi. Profesa huyo wa chuo kikuu cha Miami pia anasema matokeo ya utafiti huo yanaweza kuchangia katika malengo ya kimaendeleo. Utafiti huo umechapishwa katika jarida la Marekani la madawa. Leo katika matukio ya Afrika tunamulika swala la uwekezaji wa kigeni huko nchini Tanzania. Hivi karibuni Tanzania ilikuwa miongoni mwa mataifa kadhaa ya Afrika ambayo yalihudhuria ya mkutano wa AGOA hapa Washington DC, ambapo mataifa hayo yalitia saini kuongeza mkataba wa kibiashara kati ya Marekani na nchi za Afrika. Mwenzangu Sande Shomari alipata fursa ya kuzungumza na waziri wa viwanda na biashara wa Tanzania, Abdallah Kigoda ambaye alihudhuria mkutano huo, na anaanza kwa kuelezea jinsi serikali ya Tanzania inavyokabiliana na changamoto mbalimbali ili kuvutia uwekezaji wa nje. Serikali imefanya jitihada kubwa sana ya kwa kuhakikisha kwamba tatizo la nishati linapungua, lakini vile vile kwenye upande wa mawasiliano eh, kuna uwekezaji mkubwa sana umefanyika katika barabara. Barabara zetu sasa zimekuwa nzuri, sio kwa kiasi hicho, lakini karibuni mikoa yote sasa za lami lakini kitu cha msingi kikubwa tunachokifanya sasa ni kuangalia vile vigezo ambavyo vinatumika katika kuwavutia wawekezaji katika nchi zetu. Kwa mfano ya, wa utaratibu wa kujiandikisha no. eh, wakati wa kwanza biashara zao, utaratibu wa kodi zetu. Na lengo letu sisi ni kuangalia yale maeneo ambayo yatapunguza gharama ya uwekezaji katika uchumi wetu. Kwa mfano tutaangalia kodi mbalimbali, sheria mbalimbali ambazo zinaingiliana. Maana kuna sheria nyingine, lazima ufuate sheria hii, ukienda kwenye ngazi labda za halmashauri, unaikuta tena sheria ile ile mm. tunataka tuzipunguze sheria zote zile ambazo zinakinzana katika kuanzisha uwekezaji, lakini lingine vilevile, vile kuna taratibu za kikodi, kuna kodi mbalimbali mbali. Kodi kwa serikali kuu, kodi katika halmashauri. mm -hmm. Kuna kodi katika maeneo nazo, tunataka tuzifute zote, tuziweke vizuri. Lakini vile vile tunataka tuangalie ni jinsi gani mtu unaweza kuanza biashara mapema biashara yako, yaani huchukui muda mrefu. mm -hmm. Lakini zaidi pia ni tatizo la rushwa tatizo kia. no. la rushwa mm, tatizo la rushwa maanake, wawekezaji wengi, hicho ndio kitu kwa kweli kinawakwamisha. Lakini ukiangalia takwimu za sasa hata katika ile kuvutia fedha za kigeni katika nchi za Afrika Mashariki mm, eh, Tanzania mwaka huu tumekuwa tumeingiza fedha nyingi zaidi kuliko nchi zote za Afrika Mashariki mm. Kwa hiyo ni hali ambayo inaonyesha kwamba sasa tunaelekea tunaelekea vizuri katika katika swala zima la uwekezaji. Sasa katika hili la viwanda, labda zungumze la viwanda, la viwanda kidogo, kwamba viwanda vimekufa, unaelewa. Sasa hivi ukiangalia viwanda vipya vinavyokuja sasa, vinavyoamka katika nchi yetu kwa kweli ni vingi sana uki, na vile ambavyo wakati wa ubinafsishaji vili, vili, vili, havikuendelea, yeah, na hivi vingi vyao kwa kweli vilishindwa kuendelea kwa sababu ya teknolojia vingi vilipitwa na teknolojia, lakini la msingi ni kwamba viwanda vile maandalizi yake kama upatikanaji wa mitaji na nini ilikuwa migumu sana wakati ule. Benki tulikuwa na benki chache, sasa benki ziko nyingi. Lakini hasa hili la teknolojia, kupitwa na teknolojia, limechangia sana katika viwanda vingi kubakia katika hali iliyopo. Lakini sasa tuna viwanda, tumeshaanzisha viwanda vingine vingi tu kuliko hata vile ambavyo sasa hivi havifanyi kazi na pengine kwa watu ambao kwenye diaspora, unaweza kuwapa ushauri gani? Kuna wale ambao wanafikiria kwamba sasa tunataka kwenda nyumbani kuwekeza. Sisi kwa kweli tunawakaribisha sana kuja kuwekeza nyumbani, waje wawekeze nyumbani. Tumeshaanzisha taratibu nyingi sana za kuwawezesha katika uwezeshaji. Tuna tuna taasisi yetu ya kituo cha uwekezaji Tanzania Investment Center, lakini vile vile pia tuna utaratibu mwingine sasa wa maeneo maalum huru ya uwekezaji, kwa maana economic processing zones. Uh, EPZ au social, uh, social economic zones says uh. Kwa hiyo sasa hivi kwa kweli hali ya uwekezaji uh, hali ya uwekezaji haina tatizo kama pale zamani na, um, kama nilivyosema tunajaribu kupunguza urasimu uh, tunajaribu kupunguza um, yale masuala yote ambayo yanaongeza gharama za uwekezaji. E, kwa kwa kwa nchi yetu tunaangalia masuala ya kupata ardhi mm-hmm. E, kupata kupata hati, maana yote haya e, yanasumbua wekezaji. Sisi tunawakaribisha sana waje na tunafurahi sana kupata wekezaji kutoka nje, hiyo diaspora kuja kuwekeza a. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati moja na nusu usiku saa za afrika mashariki kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo msimamizi wa matangazo haya hadijariami kutoka washington mimi ni sandey shomari kwa niaba wote tukisema kwa ahirini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc