Je, nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Ester Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani WHO limezindua kampeni ya ulimwengu ya kusitisha utumiaji wa mabomba ya sindano machafu na sindano ambazo zinahusika kwa maambukizo yanayotishia maisha kwa mamilioni ya watu kila mwaka. Juhudi mpya za WHO zinalenga kuzuia maambukizo yasiyo salama kwa kuhamasisha kile kinachoitwa sindano salama ambazo haziwezi kutumiwa zaidi ya mara moja. Sindano zinatakiwa kuponya magonjwa na kuokoa maisha na katika kesi nyingi inakuwa hivyo, lakini shirika la afya duniani WHO linaonya kwamba sindano zipatazo bilioni 16 zinazotolewa kila mwaka zinasambaza matatizo, mara nyingi maambukizo yanayosababisha kifo, kwa sababu ya kutumia zaidi ya mara moja mabomba hayo na sindano ambazo tayari zimeshatumika. WHO inaripoti kiasi cha asilimia kumi ya sindano zilitumika kwa chanjo pamoja na utaratibu kama vile kuongezwa damu na sindano za kuzuia mimba ambazo kwa kawaida ni salama. Matatizo yapo kwa asilimia tisini iliyobaki ambapo kudungwa sindano zenye dawa kupitia kwenye misuli au ngozi. WHO inasema uzuri wa sindano hizi sio muhimu au huwezi kubadilishwa kwa kupatiwa dawa ya Unyua. Lililo baya zaidi, mratibu wa kitengo cha HIV na ukimwi katika WHO Gundo Orel Wille anaonya sindano hizo mara nyingi siyo salama, na zinachochea kusambaa magonjwa ya maambukizo yanayosababisha vifo duniani kote. Dr Willer anasema tunafahamu kwamba maambukizo milioni 1.7 ya hepatitis B huenda yanachangiwa na sindano zisizo salama, na zaidi ya maambukizo laki tatu ya hepatitis C kila mwaka. Hivyo basi hii inachangia kwa kiasi kikubwa milipuko mibaya ya hepatitis. Mwaka elfu mbili kulikuwa na makadirio ya kiasi cha asilimia kumi ya maambukizo mapya ya HIV ambayo yalichangiwa na matumizi ya sindano zisizo salama. Sasa basi kwa mwaka elfu mbili na kumi, kiwango hiki kimepungua kufikia chini ya asilimia moja. Hivyo basi kuna mtazamo wa wazi wa kupungua maambukizo ya HIV yanayochangiwa na sindano zisizo salama. Hii pia ni tokana na sera za kuhamasisha sindano salama. Na katika habari nyingine, uchunguzi wa kitabibu kwa njia ya mate huenda siku moja ukatumiwa kusaidia kugundua watoto wenye mtindio wa akili. Watoto wenye matatizo mbalimbali mbali ya ukuaji wa mishipa ya akili, mara kwa mara wana tatizo la mawasiliano, na upimaji kwa njia ya mate ambao ni kiwango cha vipimo vinavyotoa viwango mbali mbali vya protini, utaweza kutoa njia bora ya kutambua watoto wenye mtindio wa akili. Watoto hawa wenye mtindio wa akili wanatofautiana katika viwango vya protini ikilinganishwa na watoto ambao hawana tatizo hilo, na tofauti hizo huenda zikaonekana katika mate yao. Watafiti kwenye Chuo Kikuu cha Clarkson na Chuo Kikuu cha New York huko Plattsburgh Marekani waligundua kwamba protini tisa zilitolewa katika mate ya watoto sita wenye mtindio ambao walikuwa wakifanyiwa utafiti na protini tatu zilikuwa chini au hazikuwemo kabisa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Majadiliano leo, fatana nami mesi ya Joni, tukizungumza na vijana, ambapo leo mada yetu tunazungumzia mtoto wa kike akitongozwa na na mwalimu wake afanyeje. Na sasa tuko na wanafunzi kutoka shule mbalimbali za jiji la Dar es Salaam, tupo na Rehema Shabani na Aileen Tem, Happiness Mkanga pamoja na mwalimu Thompson Fee. Mwalimu Thompson Fee yeye ni mwalimu ambaye amewahi kufundisha shule ya Santimesio, lakini kwa sasa anafundisha chuo habari TSJ Times School of Journalism ambapo kiko jijini Dar es Salaam Ilala. Pia watatuambia ni nini kifanyike, tatizo liko wapi, chanzo ni walimu. Walimu wengi wanakuwa na tamaa kwa wanafunzi, sababu ajijui kama yeye ni mwalimu na mtoto pale kaenda kusoma, unakuta mwalimu anafupisha ndoto ya mwanafunzi kufika lengo lake analolihitaji. Unakuta mwalimu anamtongoza mtoto ambaye ni sawa na mjukuu wake au ni sawa na mwanaye wa kumzaa ambaye amemwacha nyumbani kwanakuta tamaa ndo inamfanya mwalimu yule hamtongoze ule mtoto. Asante, mada nimeisikia mimi. Ni kikubwa ninachoona kinachochangia ni mwanafunzi mwenyewe. Kuna wanafunzi wengine wanaenda shuleni wamevaa nguo fupi. Mwalimu ni binadamu na yeye anahisia kuingia. Sasa anapoingia darasani kufundisha, mwanafunzi yule aliyeva zile nguo ambazo sio za heshima, amekaa mbele, mwalimu akamwona. Wewe unategemea kitakachotokea nini pale? Kwa hiyo na mwanafunzi naye pia anachangia, sio tunamlaumu tu mwalimu na wanafunzi nao. Unakuta mwanafunzi amejilemba ame, ame kama sijui yuko wapi, kwa hapo anaenda shuleni. Unajua huwezi kupata hisia kumku... za kumtongoza mtu au kum, kumpenda mtu pasipo kumuona. Kwa na mwanafunzi mwenyewe anachangia. Mwanafunzi kuchangia mwalimu kumtongoza hicho kitu nakataa. Unaweza ukavaa nguo ndefu na vilevile mwalimu akakutongoza. Mfano, unaweza akatoa mimi. Mimi hapo mimi mwalimu alinitongoza kipindi niko form 1. Yaani nilikuwa sijui nifanyeje. Nakuta mwalimu amenitongoza wa na wakati amenitongoza, kuna kipindi nikafanya mtihani wake. Baada ya kufanya mtihani wake akanifelisha, akaniwekea sifuri, baada ya kuniwekea marks ambazo nilikuwa nazihitaji. Ile hatua ilinifanya yani mimi nianze sasa kuchukia ile somo, nianze kuchukia kila kitu. Nikaa nika, nika najuta kwa nini nimekuja shule ile? Kwa ajili ya mtu mmoja ambaye ni mwalimu. Nikachukua ile hatua kwenda kwenye uongozi wa shule lakini hakikufanyika chochote. Zaidi tu mwalimu visa vikazidi shuleni, nilikuwa napewa adhabu za aina mbalimbali ambazo zingine hata sijafanya. Sawa zani kwa watu hiyo ningefanyaje? Hapana, mimi nakataa. Mwalimu tunamuonea. Wanafunzi wenyewe, mwanafunzi mwingine ameenda shule kusoma. Kufika pale ana mambo yake. Kila siku anafeli kwenye mtihani. Anatafuta nini, jinsi gani aweze kutoka. Anaenda kunani ku, anaenda ku, ku ana, anakuwa anaenda kwa ku mwalimu kumwomba mwalimu amfundishe. Kumbe ni yake sio mwalimu amfundishe. Na yeye anafanya nini? Ana vya kwake huko. Mwalimu akubali kutoka naye ili amsaidie katika mitihani yake. Kwa hiyo na wanafunzi nao mnachangia. Wapo baadhi ya wanafunzi, mimi nasisitiza, wanafaulu kupitia migongo ya walimu. Wanatoka na walimu wao, walimu wao wanawapa max, wengine mpaka wananunua wana mitihani. Kwa hiyo mwalimu mnamuonea. Kwa mfano, darasa ngote sisi tuna mwanafunzi hana akili kabisa, yaani tuseme kitumia jina lingine kilaza, lakini alienda yeye mwe. Kwanza ni mavazi yake ni ajabu, ukuta sketi fupi, anaingia darasani amejilemba, mwanafunzi amepaka wanja, sijui mimi nilipishani sijui nini, kaenda kujirahisisha mwenyewe kwa mwalimu. Niambie mwanafunzi kwa mwonekano ule alivyojipaka, alivyovaa akienda kujirahisisha kwa mwalimu, mwalimu atakosa kumtongoza na atakosa kumpa kile anachokitaji? Kwa mwalimu atato, atatoa cha kwake, na mwanafunzi pia atapata vya kwake kutoka kwa mwalimu. Basi tuone kwamba tatizo hili liko upande pande zote mbili liko kwa mwalimu, lakini liko kwa mwanafunzi. Je, tuangalie yule mwanafunzi ambaye anafuatwa na mwalimu moja kwa moja kwamba mimi nakupenda wewe Rehema, mimi nakupenda hawaili, ni nakupenda. Je, binti afanyeje inapofikia hatua hiyo? na yeye ana ndoto zake, ana malengo yake, ana kitu anahitaji kufikia katika maisha yake. Hapo akili mwenyewe kichwani mwako wewe unajua, umeenda kusoma mwalimu anajua ni mwalimu pale, amekuja kukufundisha. Ndio sikatai, iki kitu kupenda kipo, na unaambiwa kitu kupenda sio mpaka umfuate kule, unaweza kutana tu direct na mtu ukatokea kumpenda. Kwa hiyo unatakiwa pale mwanafunzi mwenyewe unafikiria imekuwaje, mwalimu ameamua kunipenda mimi. Yaani ikibidi kabisa mchukue mwalimu, zungumza naye. Kivipi? ukiona yeye hakuelewa anazidi kung'ang'aniza vile shuleni, najua kuna yupo mwalimu wa, wa nidhamu. Wewe nenda kwa mwalimu wa nidhamu, nenda kazungumza naye, mwambie mwalimu bwana, mimi mwalimu fulani amenifuata ameniambia ananipenda mimi. Kama mimi nimeshindwa kumjibu nikaona kwanza nije kwako nikuulize unisaidie, na yule mwalimu mwanzo atakao kusaidia, ukijumlisha na kwako mwanafunzi, lazima utapata suluhisho, maana mimi kupenda sikata. Haijaandikwa kwa mwalimu asimpende mwanafunzi au asimpende mwanafunzi asimpende mwalimu. Unaona, malengo pale ndo tunayatazama. Kuna mwingine anakuwa anapendwa na mwalimu kwanza akiwa anasoma, hadi wanafika huko mbeleni wanakuja wanaoana. Kwa hiyo ili kusema kweli, mimi sioni kama nibaya, ni ibaya mwalimu akikufuata na kwa benda, unatakuwa unatafakari kwanza Umeona, lakini tumemsikia hapi Nes ametoa mfano wake kwamba yeye alichukua hatua, lakini ndipo visa vilipozidi. Sasa umesha, umechukua hatua au umeangalia malengo yako, lazima nitimize malengo na niachane na mawazo potofu ya mwalimu. Imeshindikana, ni nini kifanyike hapo? Kinachotakiwa kufanyika, mwanafunzi kwanza kuwa na msimamo, na pili, mwalimu haone kwamba yule ni mwanafunzi, kwa sababu yule umri alionao haufai kutongozwa hata kama ndio amempenda, kwa sababu kitu cha kupenda kipo, kipo sehemu kwa mtu yoyote yule, hata kama asipokuwa ni mwa, ni mwalimu, hata awe mfanyakazi wa aina yoyote. Lakini mwalimu haweke heshima baina yake yee na mwanafunzi, hata kama amempenda. Kikubwa yote kujitambua mwanafunzi mwenyewe, akijitambua Ameenda shule kufanya nini? Na mwalimu naye akijitambua yuko pale kwa ajili gani? Ama mambo yaweze yakatokea. Kila mtu atakuwa na mheshimu mwenzi, mwalimu atajua huyu ni mwanafunzi yuko hapa kwa ajili ya kusoma. Na pia mwalimu ana nafasi mbili. Ana nafasi ya walimu na pia ana nafasi kama ya mzazi, unaona? Kwa hiyo pale mimi ninapokuwa shuleni ninakuwa na mzazi wangu wa pili hasa yule niliyemwacha nyumbani. Kwa hiyo na yeye mwalimu akiniheshimu na mimi nitajiheshimu, ama mambo yatakwisha. Mwalimu Tom, tunaona umekaa kimya kwa muda mrefu sana. Nafikiri unasikia tuhuma ambazo zinawadondokea nyinyi? Kwamba mnakuwa ni tatizo tamaa, hata mtoto akijitahidi kuvaa vizuri akajitahidi kujistiri, lakini nyinyi mmekuwa ni tatizo katika swala zima la kuangusha ndoto za wanafunzi. Na yote uliyozungumza wanafunzi, mimi nimeelewa vizuri sana na kama ulivyotambulisha, kweli mimi nimekuwa katika tasnia hii ya ualimu kwa muda mwingi e, isipokuwa nimefundisha kwa muda mrefu shule ya sekondari kuliko chuo. Na changamoto zote hizo, mimi nimewahi kukumbana nazo, na naomba nikiri wazi kabisa kwamba kila kilichozungumzwa hapa na wanafunzi, mimi yote hayo nakubaliana nayo, yapo lakini kuna mazingira ambayo nitaweza kuyaelezea. Okay, kwa mfano kuna mwanafunzi mm, Happiness amezungumzia kwamba walimu sisi ndo tunakuwaga tuna tamaa ya kuwashawishi wanafunzi kumtongoza whatsoever. Of course tamaa inaweza ikawepo, mm, lakini pia inategemea hiyo tamaa imekuja kwa mazingira gani mm? kwa mfano kama alivyozungumza Happiness kwamba Of course yeye aliwahi kusoma shule ya sekondari alafu, wakati yupo form 1 mwalimu akamtongoza yeye, akamkataa mwalimu, na mwalimu akawa anamwekea maksi mbovu rudi nyuma kumuliza kwamba baada ya kutokea kile kitu, yeye anatongozwa na mwalimu, yeye akamkataa. Okay, akakataa, na unajua huyu kanikataa, alafu baadaye akafanya mtihani yeye mwenyewe, kijua kabisa kwamba huyu mtihani mimi nimefanya vizuri, akapewa sifuri. Ungejaribu kumuliza mwanafunzi alichukua hatua gani pale shule? Kuna mwalimu mkuu, alimuuliza mwalimu mkuu Okay, alipokwenda nyumbani kwa mamake na babake, definitely pale walimkemea wali, wali au walimpiga. Utapataje sifuri? Unaona, you know, sasa yeye katika kujitetea aliwaambia nini wazazi wake? Aliwaeleza kwamba mimi mwalimu aliwahi kunitongoza nikakataa, alafu akaniwekea sifuri hapo you wanaona know, kwamba labda ka upande mwingine labda kwa ukweli fulani hakapo hilo lisha kwamba swali linaweza likawepo. Hakuchukua hatua yoyote, walikwenda kwa mwalimu mkuu? Mbona wanafunzi wasiposoma wanakwenda kwa mwalimu mkuu, wanakusaa, wanaandika ripoti, sisi hatusomi, mwalimu atumuone, au walimu pungufu. Lakini akitongoza, kwa nini asiende kusema hapo? Watasema alikuwa hataka au alikuwa anataka, okay Tunakuja kwa upande labda walivyozungumza mwanafunzi mwingine Rehema anasema kwamba kuna wakati mwingine wanafunzi wanamtega mwalimu, hivyo kumlazimisha aweze kuwatongoza. Of course ipo, unajua feelings zinakuja kutokana na kitu ulichokiona. Mm, nishukuria mfano. Samahani, wote ni wanafunzi hapa, wanafunzi wapo, walimu tupo, kuna somo letu labda biology. Ukifika kule, yani unakuwa wazi kabisa, mwalimu na mwanafunzi kutamkiana kile chote kinachoendelea katika reproductive system, okay, kwa mfano Unajua kabisa hisia za mwanamke au za mwanaume zinakuja pale anapoona labda kiungo fulani au sehemu fulani ya mwanamke eh? Na katika shule, of course, zipo ruzi za mavazi nini, lakini kwa sasa hivi, kutokana na shule za private zilizoingia nyingi, unakuta kwamba mavazi ya wanafunzi anakuwa sio mazuri eh? kiasi cha kwamba hata hata mwalimu akisimama kule mbele, hali inakuwa sio, of course, kama alivyozungumza huyu dada Rehema eh? Unaweza kawa kuna mwanafunzi mwingine yeye anajua kabisa kwamba mimi darasani, yani, sifanyi vizuri sana. Eh? Unaweza ukakuta labda kakosa somo fulani, mwalimu namuita pembeni umuulize mwenyewe kwamba una tatizo gani? Mbona kila siku unapofundisha somo langu wewe unakuwa unakuwa wa mwisho? Mm? Ukitaka kumpa msaada, unaona? Labda nikufundishe. Unakuta mwanafunzi anakuambia kwamba ah bwana mi mi, mimi mwalimu najua mimi hizo hesabu mimi ah zinanisumbua sana hata ukinifundisha mimi sioni kama nitaweza. Unaona? Sasa nikusaidie vipi? Ah, mwalimu basi wewe utajua unisaidie nini? Ina maana pale mimi ananipeleka kwenye mawazo gani? Mm? Ananipeleka kwenye mawazo ambayo sio na hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema: aa, kijana au binti afanyeje anapo inapotokea kwamba ametongozwa na mwanamume? Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Kipengele hiki cha daktari leo, uko nami Rahabu Fredi na Daktari Ali Mjema anatoa ufafanuzi wa maswali yanayoulizwa hapa na mabinti. Naitwa Elizabeth Mushi. Katika swala zima la ndoa, I mean la tendo la ndoa, je, msichana anaweza akavaa kondom na mvulana akavaa kondom, alafu tendo la ndoa likaendelea kama kawaida? Kondomu za kike zipo na za kiume zipo, na mwanaume na mwanamke wanaweza wakavaa na wakafanya tendo la ndoa na wakatoka pale utu wakiwa na furaha. Nasema kwa furaha kwa sababu hizi kondomu wakati mwingine zinapasuka. Sasa kama mwanamke hajavaa, mwanaume amevaa ikapasuka, ni rahisi ya kupata maambukizi au kupata hata mimba ambazo hazikutarajiwa. Lakini hivyo hivyo, hivyo inapokuwa mwanamke amevaa, mwanaume hajavaa, pia kondomu ikapasuka, pia uwezekano huo upo wa mmoja kumwambukiza mwingine ugonjwa au kitu kingine chochote kile, ila si rahisi mwanaume akavaa na mwanamke akavaa alafu zote zikapasuka wakati mmoja na mtu akapata maambukizi. Naitwa Ana Jacob, napenda kumuuliza daktari na kuwa najisikia na hali ya kupenda kufanya mapenzi mara kwa mara. Je, hili ni tatizo au tu ni hali ya kawaida? Hali ya kujisikia kufanya mapenzi mara kwa mara, sisemi kama ni ni ni tatizo, lakini pia sisemi ni hali ya kawaida, ila tu ni vitu ambavyo huwa vinapo vinapokuwa vinafanyika mara kwa mara linakuwa ni tatizo. Kwa upande mwingine, hamu ya kufanya tendo la ndoa, hasa kwa vijana ambao ndo wamebalehe, huwa linakuwa la mara kwa mara, kwa sababu mtu anajisikia kufanya tendo la ndoa mara kwa mara, kwa sababu vichocheo vya mwili au homoni za kiume zinakuwa ziko katika kiwango cha juu. Sasa zile homoni zinapokuwa katika kiwango cha juu, kinamfanya mtu awe na ile hamu ya kufanya tendo la ndoa mara kwa mara, lakini kufanya tendo la hili la ndoa halina tatizo, ila tu unafanya na nani, kwa sababu kiukweli tendo la ndoa liruhusiwi kufanyika mpaka mtu awe na ndoa. Zaidi hapo pia, linatakiwa lifanyike mtu akiwa ameshafikia umri wa kufanya tendo la ndoa. Sasa kama inafanyika kipindi ambacho mtu ajafikia umri, hiyo inaweza ikawa ina madhara. Inapofanyika tena kipindi ambacho cha ndoa, kumbuka kwamba unakuwa katika hatari ya kupata maambukizi ya magonjwa mbalimbali, ikiwepo Ukimwi. Lakini kitu ambacho unaweza kufanya kama unakuwa na hali hiyo hapo, uh, hivi chochote vya mwili vinaweza vikapunguzwa kwa njia nyingine mbadala, zaidi ya kufanya tendo la ndoa. Unapokuwa unapata hamu ya tendo la kufanya uh, tendo la ndoa mara kwa mara, ikitokea unaweza kufanya mazoezi ya kimwili, na usema mazoezi ya kimwili, maana mazoezi kama kukimbia, kucheza mpira, kuruka, kufanya sarakasi na mazoezi mengine yote ya mwili ambayo yatasababisha ya mwili kuchoka, utashangaa hali ya kufanya tendo la ndoa ikiwa inapungua. Kwa hivyo ni shauri, kama ni vijana ambao bado hawajaoa, ni vyema kujihusisha na mazoezi zaidi ili kuepuka hali hiyo, kwa sababu hali hiyo inaweza kupelekea kupata matatizo mengine ambayo anaweza ikasababishia afya yako ikawa katika wakati mgumu. Shukrani, Daktari Ali Mjema, kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa yote ambayo yameulizwa, yametunufaisha sote bila shaka, na mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Freddy Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. naomba usinitie majaribuni maana nachokitaka kama kitawezekana. mimi usinilazimishe nimechoka na kauli za haki sawa haki sawa hivi unaelewa maana ya haki sawa wewe? mme wangu sikumaanisha hivyo hadi kuandika jina ni haki sawa nafikiria kuwa mimi na wewe ni mume na mke tunapaswa kufanya hivyo lakini naona umeninukuu vibaya mme wangu sio kukunukuu vibaya wewe ndivyo hivyo kimbele kimbelembele na haya maswala ya haki sawa yatakuja kuwatokea pwani nyie wanawake hivyo wewe na Ukristo wako wote, unajiita unajua maandiko vizuri, na unaweza kuzungumzia haki sawa, haujui kama una, una, unapinga na maandiko ya matakatifu mume wangu? Haya yote anatokea wapi? Lakini mbona sikutegemea angefika huku tena, bora ameuliza. Ile nikupe vidonge vyako. Nasikia juzi katika mkutano wa kina mama mliofanya pale Kalindeni wewe ndio ulikuwa mzungumzaji mkuu kiwashawishi wanawake wenzio kujua haki zao, ikiwa ni pamoja na kuwatosha juu ya haki sawa. Wewe kama ndoa imekushinda ondoka. Hapana mume wangu, tusifikie huko. Mimi wala sikuwapotosha, nilikuwa nachangia tu mawazo na pia nilikuwa najaribu kuwaelewesha, maana wengi wao wanaonewa kwa kutendewa vitendo vya kikatili, ingawa serikali inajitahidi kutoa matangazo ya kutosha. Lakini wapi! Tena kaa kimya nisikupasue na glasi hivi. Unajua hata wanawake wenzio wanakushangaa, tena ulivyo mdogo unatakiwa kujifunza kutoka kwao, lakini ndo una, unapaza sauti. Mimi narudia kusema tena, ndoa itakushinda Natoka lakini nikuta umeandika karatasi yenye maneno mia tano ukieleza maana yake. Sawa hivyo ungesoma ingekuwaje? Hapa tu hujasoma, lakini matatizo matupu. Je, mm, yeah, nifanyeje? Kila ninachokifanya ni kosa kwa mume wangu. Ngoja niende kwa mama Neema, najua atakuwa na kitu cha kunishauri kwa kuwa yeye ni mtu mzima. Nitalazimika nifanye maamuzi sahihi hata kama mimi ni mdogo. Odi Neema, odi, mama Neema. Eh, kumbe ni wewe Lestuta, karibu sana. Asante sana. huu mguuni wako, mume wangu anataka kuniua! Eti juzi tu pale mkutanoni nilivyokuwa natoa yale maoni kwa wenzangu, kuwaelesha wanawake wenzangu ni lazima tujue haki zetu na tuzidai kutoka kwa wanaume zetu, sasa yamemfikia. Anielewa hata kidogo? Ndio ulifanya makosa sana tena, uenda ni mimi nimeafikisha, maana nilimwhadithia mme wangu akabaki anashangaa. Na walivyo marafiki na mme wako, lazima alimwambia, sikia wewe, wewe ni mtoto mdogo wa jana, haujui chochote, na hizo haki unazozisemea tumezikosa sisi mama zenu, mtazipata nyie nyie wajana. Mm, mama Neema, nilijua upo upande wangu, kumbe nilikuwa najidanganya. Sasa kama sisi wanawake wenyewe hatutaki kuungana na kupigania haki zetu, ni nani atakayetusimamia na kutupigania haki zetu jamani? au tuachie serikali tu peke yake, ndio ipambane bila sisi? Wewe kweli ni mdogo, unahitaji kuelimishwa. Serikali serikali, si wanasema wamekaa katika viti vyao. Haya, leo wewe tumbo joto, ume umeiona hiyo serikali ikikutetea? Ni lazima ukue sasa, kama sio utaumia sana. Wanaume hawapelekwi hivyo, jifunze hata kwangu mimi. Hata tukienda katika mikutano na yaachaga huko huko, kama ulioyasema siku ile, nilibaki na kushangaa na nikiacha kule kule, kwa sababu na Nikiabeba, yatanivunjia ndoa, nitabakia na lia. Ndoa ni tamu wewe. Oh, hey. Kwa hiyo unakubaliana na mimi kuwa sisi wanawake hatuna haki hata kidogo, hasa katika kijiji hiki cha Songa Mbele. Ikitokea mme hayupo tu, hata kama mmetafuta wote, unabaki unahangaika, na hata kama yupo ni mateso kwenda mbele. Sasa tunaelekea wapi jamani? Haswa nakubaliana na wewe kabisa, na kwa sababu hiyo, acha kushupaza shingo, utawawa, nyamaza riziki unachokipata kutoka kwa mmeo mimi na kushangaa, unafanya mambo yanayofanywa na wasomi na ndoa zikawashinda. Mm, unamaanisha nini? Unastuka nini? Haya matatizo yote yameletwa na wanawake wasomi, na hata ukifuatilia hata hapa kijijini, ukikuta mwanamke anapata haki zake, anaishi kwa amani na mme wake na familia yake kwa ujumla, basi ujue huyo ni msomi na yeye ana kazi pia, hivyo mwanaume anaheshimu kisomo chake na kipato chake. Sawa, sasa nimejua lakini nina mateso makubwa, maana mimi nyumbani kwangu sina haki ya kuamua chochote, si kiafya, kijamii wala kiuchumi. Ni mateso tu sasa. Na sasa, je, Nifanyeje? nitaendelea kutosikilizwa mpaka lini? Mama, tena ondoka, maana mme wangu akikukuta hapata tosha. Kwa sasa wewe unaonekana ni mwanamke mpotoshaji na husiye stahili katika hiki kijiji. Sawa, nimekuelewa, hakuna shida, ngoja niondoke. Sawa, jioni njema. Naona juhudi zangu zimefika mwisho, sasa hata wanawake wenzangu ni kazi bule. Sasa nitakimbilia wapi? Nimebaki yatima maisha yangu, namwangalia mme wangu, na tena kibaya zaidi sina kazi, maadamu nakula anakunywa hapa kwa mume wangu na kuvaa. Basi ngoja ninyenyekee tu ndoa yangu. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Wawemmsiraa. Kwa sasa nasoma kidato cha tatu. Ndugu yangu, hapa nilipofika ni kutokana na maamuzi magumu niliyofanya nikiwa na umri wa miaka kumi. Mimi ni mzaliwa wa Mwanza na sina wazazi wote wawili, natoka nikiwa mdogo. Niliishi na mama yangu mdogo tangu nikiwa na umri wa miaka mitatu. Niliishi kwa shida sana, kutokana na manyanyaso niliyokuwa niyapata kwa mama yangu mdogo pamoja na watoto wake na mumewe. Yule baba alikuwa mkali sana. Basi kila siku alikuwa akinilazimisha niende kwenye majumba ya watu kuiba vitu mbalimbali mbali, na endapo nikikataa napigwa na na nyimwa chakula nyumbani, na kilichokuwa kinaniumiza zaidi ni kwamba mama mdogo alikuwa haongei kitu wala kunisaidia. Kila siku naambiwa ni kaibe, wakati watoto wake wanaenda shule Nisiporudi na kitu napigwa tena na kunyimwa chakula. Kile kitendo cha wizi sikukipenda kabisa na nilifanya vile kwa lazima. Basi ikafika wakati nikajiuliza, je, nifanyaje? Maana wizi mimi sitaki na najua kabisa siku nikikamatwa na uwawa. Na nikachukua uamuzi wa kukataa kwenda kuiba tena. Nilipokataa, kuna siku nilinyimwa chakula siku tatu, nilikaa na njaa, nikaona nikiendelea kuishi pale nitakufa na ndipo nilipochukua uamuzi wa kutoroka pale nyumbani na kuelekea nisiko kufahamu. Nilipanda treni usiku na nasiku, sikuwa hata na nauli, lakini nilijibanza kwenye treni. Nilipofika Daa nikashuka bila hata wale watu wa treni kujua. Walijua labda mimi ni mtoto wa moja ya abiria. Niliposhuka nikapanda treni nyingine ambayo nikajikuta nimekuja mpaka huku Mbeya, nikawa nakaa pale station mpaka nilipopata msamaria mwema ambaye alinichukua na kunisaidia, akanipeleka shule, japo umri wangu ulikuwa mkubwa. Nilianza darasa la kwanza nikiwa na umri wa miaka kumi na moja, na sasa niko kidato cha tatu. Japo nina umri mkubwa kuliko wote darasani, lakini najua elimu haina mwisho, na kwangu, naamini bado sijachelewa kufukuzia mtoto zangu. Wanasema Better late than never. Na washauri mabinti wenzangu wanapokutana na changamoto kama hii, wasikate tamaa na wasikubali kuingizwa katika vitendo vya wizi, na cha msingi ni kutafuta maamuzi sahihi. Naamini wataondokana na changamoto wanazokutana nazo, lakini pia na washauri walezi waache kutunyanyapaa. Hivi kama ingekuwa watoto wao wanafanyiwa hivi, wangejisikiaje? Naamini matarajio yangu kwa hapo baadaye, kutokana na elimu ninayopata ni kutaka kuwa mwanasheria ili kuendeleza maisha yangu ya baadaye, lakini pia kuwasaidia mabinti wenzangu wanaokutana na changamoto kama hii ya kunyanyaswa na ndugu zao ili waweze kupata msaada wa kisheria na wapate haki zao za msingi kama vile elimu, ili iweze kuwasaidia katika maisha yao ya baadaye. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuot na kusihi ungane nasi tena.