ni saa kumi na nusu jioni, Februari 27 mwaka 2015, katika matangazo ya VOA Express. Hivi leo mawaziri wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakutana hapa Washington DC na kuweka saini ya makubaliano ya ushirikiano wa biashara na Marekani. Je, watafaidikaje mkataba huu? Umuhimu wake tu ni kwamba nchi tano za Afrika Mashariki zimeingia makubaliano na nchi iliyoendelea duniani ili tuweze kupata msaada wa kiufundi. Ni Harrison Mwakiembe, waziri wa Afrika Mashariki wa Tanzania. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Idi Ligongo. Na muda wa vikosi vya Kenya kuwepo nchini Somalia waongezwa, lakini hili limeleta maoni gani? Wasomali wenyewe washike ushukani, wahakikishe kwamba wanaleta uh, amani katika nchi yao. Wanaamua ni nini wanataka, njia gani wanataka kuenda, wanataka kufanyiwa nini na jamii ya kimataifa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Nam, habari za dunia la Siria. Leo mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imethibitisha uamuzi wa wake wa kutomtia hatiani kiongozi wa wanamgambo wa Congo mathieu Ngudjolo miaka miwili baada ya kutomkuta na hatia ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Katika kura ya wingi wa tatu kwa mbili, mahakama hiyo yenye makao yake the Hague leo ilikataa ombi la waendesha mashtaka ambao walitaka kurudiwa tena kwa kesi hiyo. Ngudjolo alishtakiwa katika kuhusika na mauaji halaiki mwaka elfu mbili na tatu kwenye kijiji kimoja ambacho kilisababisha vifo vya kiasi cha watu mia mbili huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Waathirika wengi walikufa kutokana na kukatwa mapanga. Waendesha mashtaka walishutumu kwamba Ngudjolo aliwatumia watoto wanajeshi, aliyeelekeza mashambulizi dhidi ya raia na kwamba walipigana chini ya amri yake, ubakaji na vitendo vingine vya utumwa wa ngono. Petro Poroshenko anasema jeshi lake lipo tayari kurudisha silaha zake nzito kwenye mistari ya mbele huko mashariki ya Ukraine, akieleza kwamba waasi wanaoungwa mkono na Russia bado wanakiuka mkataba usitishaji wa usitishaji mapigano uliofikiwa mwanzoni mwa mwezi huu. Bwana Poroshenko amesema leo kuwa jeshi la Ukraine lipo tayari muda wowote kukabiliana na waasi. Wakati huo msemaji wa jeshi la Ukraine amesema wanajeshi watatu wa, wa serikali waliuawa na saba jeruhiwa katika siku zilizopita. Hiyo inafuatia siku mbili mfululizo za mapigano ambapo hakuna wanajeshi wowote waliouawa. Bwana Poroshenko amesema kitisho cha jeshi kutoka mashariki kitaendelea kuwepo hata kama usitishaji wa muda wa mapigano unakuwepo. Vyanzo vya mapato vya kundi lenye msimamo mkali la Islamic State vitapungua endapo litashindwa kushikilia maeneo mengine, kwa mujibu wa ripoti mpya ya kundi la kifaransa linalofanya utafiti kuhusu ufadhili wa ugaidi. Ripoti hiyo ya kundi la Financial Action Task Force pia limeonya kwamba mengi yanapaswa kufanyika duniani kote ili kusitisha ufadhili wa fedha kwa Islamic State ambayo inashikilia sehemu kubwa ya Iraq na Siria. Kundi hilo la Waislamu wa kisuni wenye msimamo mkali linapata fedha zake nyingi kwa uhalifu wa ndani na kwa vitisho katika himaya ambazo inafanya kazi, ripoti hiyo imeendelea kusema. Hali hii inaleta changamoto kwa jumuiya ya kimataifa, lakini pia itasababisha kushuka kwa mapato endapo itashindwa kutafuta vyanzo vingine ama kushikilia himaya nyingine. Wakati wao waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amekataa kuthibitisha utambulisho wa Jihadi John, ambaye ni mwanamgambo wa Islamic State ambaye ametambuliwa kwenye vyombo vya habari ni mtaalam wa mitambo ya kompyuta kutoka West London. Bwana Cameron amesema hana usemi kwa swala lolote, lakini akasisitiza kwamba Uingereza inafanya kila juhudi kukabiliana na kitisho cha usalama, wakati alipoulizwa iwapo na mwanamgambo huyo Muhamed Emwanzi aliyezaliwa Kuwait. Maafisa wa kijasusi wa Marekani walithibitisha siku ya Alhamis kwamba mtu huyo aliyeonekana kwenye kanda za video akiwakata vichwa watu alikuwa Emwanzi. Afisa wa usalama wa ngazi ya juu wa Uingereza aliliambia gazeti la The New York Times kwamba Emwanzi alikuwa ametambuliwa awali, lakini London haikuwa imetoa jina lake kwa sababu za kiusalama. Unasikiliza VOA Express kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ujumbe wa Cuba utakuwa kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani hii leo kwa mazungumzo juu ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Marekani kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1961, sehemu ya juhudi za Rais Barack Obama za kumaliza kizuizi cha biashara dhidi ya Cuba. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema kikao cha leo kitalenga kuangalia juu ya nini inatakiwa kukamilika ili kufungua balozi mjini Washington na Havana haraka iwezekanavyo. Ofisa huyo alisema namna na ya kumaliza suala hilo na katika muda gani, inategemea na namna na wa Cuba wanavyowasilisha madai yao kwenye meza. Cuba inasema inaunganisha suala la ubalozi kuona kwamba Marekani inaondoa nchi hiyo kutoka kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi. Vyombo vya habari vya Uturuki vinaripoti kwamba polisi wamemkamata mwanamke mwanamme mmoja ambaye alidaiwa kuwa na milipuko nje ya ofisi za ubalozi mdogo wa Marekani mjini Istanbul. Mashirika ya habari yamesema leo kwamba polisi wanaamini mtu huyo alikuwa na matatizo ya akili japokuwa haijafahamika wazi kama kweli alikuwa na bomu. Polisi wamesafisha mtaa mbele ya ofisi za ubalozi huo. Kumekuwepo na mashambulizi kadhaa kwenye ofisi za kidiplomasia za Marekani nchini Uturuki katika miaka ya hivi karibuni. Naam, kama unajiunga nasi alasiri hii tulivu kabisa, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea huko nchini Kenya. Muda wa kuwepo majeshi ya Kenya nchini Somalia umeongezwa kwa mwaka mmoja zaidi, kufuatia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mwangi Gikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Licha ya pingamizi na lao makali kutoka kwa baadhi ya wa wabunge na wanasiasa kuhusu athari za kuwepo kwa majeshi ya Kenya nchini Somalia, hatimaye baraza la usalama la umoja Mataifa limefikia azimio la kuongeza muda wa majeshi ya AMISON nchini Somalia, chini ya usimamizi wa muungano wa Afrika. Kulingana na waziri wa ulinzi nchini Kenya, Rechel Omamo, wanajeshi wa Kenya nchini Somalia watasalia nchini humo kwa mwaka mmoja zaidi kinyume na mapendekezo ya baadhi ya wa wabunge na wanasiasa ya kuhimiza serikali kuyarudisha majeshi yote nchini Kenya kutokana na mashambulio ya kulipiza kisasi yanayofanywa na majambazi wa Al-Shababu nchini Kenya na hususan maeneo ya mijini na kaskazini mashariki mwa Kenya. Lakini wanajeshi wa Kenya walioko maeneo ya kusini mwa Somalia wanaendelea kutekeleza majukumu yao ya usalama chini ya kikosi maalum cha muungano wa Afrika, yani AMISOM, ambacho kimethaminiwa na Umoja wa Mataifa. Kulingana na waziri wa ulinzi nchini Kenya, uamuzi huu wa baraza la usalama la Umoja Mataifa utasaidia kuhakikisha kwamba wanajeshi wa Muungano wa Afrika wamekamilisha majukumu ya kurejesha amani nchini humo na kukomboa sehemu mbalimbali za Somalia kutoka kwa usimamizi wa Al-Shabab. Kulingana na balozi wa zamani wa Kenya mjini Mogadishu, Bwana Wamunyinyi, ni muhimu kwa Kenya na jamii ya kimataifa kuisaidia nchi ya Somalia kurejea kwenye amani, kwani raia raiya wengi wa nchi hiyo wana matumaini makubwa. Wananchi wa Somalia wako na matarajio wa mengi. Sisi pia kama jamii ya kimataifa tuko na matarajio mengi. Tunaamini kwamba huu mwisho ni mwanzo mpya katika maisha ya wa Wasomali, na ndio hiyo sisi tunasema lazima jamii ya kimataifa iwasaidie kwa kuwaunganisha Wasomali pamoja. Wasomali wenyewe washike ushukani, wahakikishe kwamba wanaleta amani katika nchi yao. Wanaamua ni nini wanataka, njia gani wanataka kuenda, wanataka kufanyiwa nini na jamii ya kimataifa. Wao wenyewe wako na wajibu. Wasomali wenyewe, viongozi na wananchi, wana wajibu mkubwa wa kuhakikisha nchi yao inarudi kuwa njema na ijiunge na jamii ya kimataifa kama nchi zingine. Lakini baadhi ya wabunge hapa mjini Nairobi wamekuwa wakilalamika na kuitaka serikali kurejesha wanajeshi wake nyumbani ili kujiepusha na mashambulizi ya kulipiza kisasi yanayofanywa na wanamgambo wa Al-Shababu dhidi ya Kenya. Wanashangaa, kuna faida gani kuwaweka wanajeshi wa Kenya nchini Somalia isipokuwa mashambulizi ya mabomu kutoka kila mahali. What value do Kenya get by maintaining those apart from being bombed left right and center. Na baadhi ya wabunge wa upinzani wanadai ukweli ni kwamba wanajeshi wa Kenya wanauawa ovyoovyo ovyo nchini Somalia na maiti kurejeshwa hapa nyumbani karibu kila siku, lakini serikali ya Kenya na hasa rais na naibu wake wanaunga mkono kuendelea kuwepo kwa wanajeshi wa Kenya nchini Somalia. Na kufikia hivi sasa haijulikani idadi kamili ya wanajeshi wa Kenya walioko nchini Somalia. Mwaige, kwenye VOA Express, Nairobi. Nam, mara baada ya kutoka huko jijini Nairobi, sasa tunarejea hapa katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Marekani imetia saini mkataba wa biashara na mataifa matano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Washington, katika lengo la kupunguza vizuizi vya biashara na kutoa msaada wa kiufundi kuimarisha usafirishaji wa bidhaa za kilimo za Afrika Mashariki kwa masoko ya Marekani. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amemuuliza waziri wa Afrika Mashariki kutoka Tanzania, Harrison Mwakembe juu ya je, wa Afrika Mashariki watafaidika vipi kutokana na mkataba huo. Mkataba huu umuhimu wake tu ni kwamba tume, nchi hizi tano za Afrika Mashariki zimeingia makubaliano na nchi iliyoendelea duniani, ili tuweze kupata msaada wa kiufundi kwa mfano leo hii Marekani imefungua milango yake kwa bidhaa kutoka bara la Afrika, hasa nchi za sub Sahara, afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Lakini utakuta nafasi hiyo hatukuweza kuitumia vizuri sana, biashara tuliyofanya ni ndogo mno. Kwa nini? Kwanza, sisi nchi za kusini mwa sahara tumeendelea kusafirisha mazao yetu jinsi yalivyo kutoka shambani kwenda Marekani. Hakuna value addition, hatujaweza kuongeza thamani hata pale ambapo tunajitahidi kwamba pengine tutume bidhaa zetu kuja kwenye soko la huku, lakini inabidi mtu mwingine katikati azichukue zile bidhaa, aziweke kwenye hali nzuri ziweze kuuzika. Sasa elimu kama hiyo tunahitaji kusaidiwa na nchi zilizoendelea, na ndio maana naochukua na mimi, mkataba huu tuliosaini leo na Marekani utakuwa msaada mkubwa kwa nchi zetu, hasa kwa upande wa kuendelezwa kiufundi na kuendelezwa kiuelewa ki tuweze kushiriki vizuri zaidi katika uchumi wa dunia. Na ukiangalia ni sasa kwamba mmefanya Marekani na jumuiya ya Afrika Mashariki, ushirikiano kati ya Marekani na nchi binafsi itakuwaje hivi sasa katika upande wa biashara na masuala hayo? Ha, utaendelea tu lakini ina, inachukuliwa sasa Afrika Mashariki kama eneo rahisi kulifikia, eneo moja la biashara, eneo moja la forodha na lakini bado yataendelea mashirikiano ya baina ya nchi na, na nchi kwenye masuala kadhaa, lakini kuna masuala ya jumla ambayo ni rahisi zaidi Marekani ikashirikiana na jumuiya ya Afrika Mashariki nzima kuliko nchi moja moja. Kwa hivyo hii vilevile tutategemea jinsi soko la Afrika Mashariki litaweza kuendelea kwa haraka, masharti mtakaotumia kuweza kusaidia kuingia katika soko la Marekani ni sawa kabisa. Kwa mfano sasa hivi hii fursa tuliyopewa nchi za Kiafrika au nchi za kusini mwa Sahara kuweza kuuza bidhaa zetu Marekani bila kodi bila tozo inakuisha mwezi wa tisa hivi hapa. E, sasa, okay, sasa tu, tunachofanya ni kupigana hiyo sheria ipanuliwe zaidi iongezewe zaidi muda ikiongezewa zaidi muda Tulichokifanya kama nchi za Afrika Mashariki, kila nchi sasa hivi baada ya kuona hatujafanya vizuri sana lakini tumeamua sasa, kila nchi itengeneze mkakati wa AGOA wa kitaifa. Halafu sasa kinachotakiwa tunachukua sasa, tunachukua mikakati yote ile ya kitaifa, tunatengeneza mkakati wa kijumuiya wa AGOA ambao utatufanya sasa, kwa kweli tushiriki tu, tu, tu, tu, tu, vizuri zaidi katika biashara hii na dunia ya huyo ni Harrison Mwakembe, waziri wa Afrika Mashariki wa Tanzania, akizungumza na VOA Express. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu, tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi katika historia ya watu weusi wa hapa Marekani, siku kama ya leo Februari 26, 1869 ndipo Marekani ilipopitisha marekebisho ya 15 ya katiba ya Marekani ambayo ilifanya kuwa kinyume cha sheria kumnyima mtu haki ya kupiga kura kutokana na rangi yake au dini au kama zamani alikuwa mtumwa amala. Hata hivyo ilichukua miaka karibu 100 mpaka Wamarekani wote kuwa na haki kamili za kupiga kura nchini humo. Februari 27 kama leo ndipo alipozaliwa Marian Anderson ambaye alikuja kuwa mwimbaji maarufu aliyevunja kuta za ubaguzi katika uimbaji kwa kupigania kuimba katika kumbi ambazo watu weusi walikuwa hawaruhusiwi kufanya maonyesho hapo zamani. Na katika miaka hivi karibuni, mwaka 1988 Debbie Thomas alikuwa mtu mweusi wa kwanza kupata medali katika michezo ya olimpiki ya wakati wa baridi, yani Winter Olympics. Hakika. <laughs> Na ukiangalia mambo mbalimbali ya dunia kweli kabisa unaona kabisa mambo mengi yamekwisha badilika kibao. Kitamu kabisa kutoka kwake. Sam Cooke. Sam Cooke. Mm. A change is gonna come ua na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc livetok kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango mchango wa jamii jami, nam basi, msikilizaji usikose katika matangazo yetu ya jioni ya leo yanayoanza saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo katika mjadala wa Ijumaa ama Live Talk tutazungumzia kuelekea katika mfumo wa dijitali kwa matangazo ya televisheni na redio nchini Kenya. Kwa hiyo usikose kujiunga nasi na uweze kushiriki, tukielekeza macho yetu kwa mambo ya filamu, wacheza filamu na wasanii. Najua kwamba bado tunazo kumbukumbu kumbu za sherehe zilizonoga hivi siku za karibuni za Oscar, ambapo wengi walijionyesha na kutokea kwa madaha yao wenyewe, tukianza na mwanadada Mkenya ambaye ni mcheza filamu Lupita Nyong'o. Ripoti motomoto kutoka kwa gazeti la TMZ, alizasema vazi alilokuwa amevaa la kutisha kweli kweli, mcheza filamu huyu usiku wa sherehe za Oscar, limeibiwa kutoka kwa chumba alichokuwa akilala kwenye hoteli ya kifahari ya The London West Hollywood. Inasemekana nguo hiyo ilikuwa imerembeshwa kwa lulu, yani pearls elfu sita zenye dhamani ya dola 1150 za Marekani, yaani shilingi milioni 12 pesa za Kenya. Lupita amewaeleza maafisa wa usalama kwamba nguo hiyo ilitolewa chumbani mwake kati ya saa mbili na saa tatu za usiku wa Jumanne, akiwa ameondoka kidogo na wakati wa kurudisha shukrani na kutoa hotuba fupi baada ya kujishindia tuzo kwenye Oscar. Mwanafilamu mwingine Patricia Arquette, mrembo ambaye amecheza filamu nyingi kama vile True Romance, Lost Highway na Dream Warriors miongoni mwa nyingine, alipokuwa akitoa hotuba yake baada ya kupokea tuzo, basi alisema kwamba ni wakati wa wanawake kulipwa mishahara sawa na kila mmoja nchini Marekani, jambo ambalo limezidi kutiliwa mkazo na mgombea mtarajiwa wa urais kwa chama cha Kidemokrat B. Hillary Clinton. Na mwanamuziki Ariana Grande naye ametia fora kwenye mitandao kwa kuweka picha yake wakiimba na mwenzake Nick Minaj wakati wa mapumziko ya mchezo wa NBA, huku akiwafokea wanaosema kwamba Nick anapendeza kwa umbo kubwa upande wa nyuma kumliko yeye. Maskini Ariana anauliza, ni nani aliweka viwango kwamba kuna binadamu mrembo kuliko mwingine? Na ndivyo anauliza huyu mwanamziki Ariana Grande. Mwanamziki huyu amewahi kuimba na wanamziki wengine mashuhuri kama vile Kanye West, Asha, Juicy J, Tinashe na hata Ludacris, na sasa hivi mrembo Ariana anapepea juu na kibao chake My Everything, lakini anasema anafikiria kuangusha vitu vipya hivi karibuni. Na binti wa kipekee wa, wa mwende zake mwanamuziki Whitney Houston bado yupo hospitalini huku hali yake ikikosa kuimarika baada ya kupatwa akiwa amezirai ndani ya bafu tangu tarehe 31 mwezi uliopita. Binti Christina Brown mwenye umri wa miaka 21 bado angali kwenye mipira ya kumsaidia kupumua. Ni baadhi tu ya mambo ndani ya Hollywood. Shukran sana Harrison son Kamau, kwa habari hizo za masuperstar wa Hollywood. Haya mkamiti kibaya, si naona uko tayari kabisa! <laughs> na msikilizaji, ni wikendi ya mwisho ya mwezi Februari. Bila shaka wengi wetu wamepokea mishahara yao, na hivyo huenda wana mipango ya safari za mapumziko mafupi, ambapo unasafiri kwenda nje ya mji au nchi ya jirani na kukodisha nyumba ya kulala ili kutuliza mawazo. Kama inavyojulikana na wengi, basi kwa mujibu wa jarida la Tahadhari za Wikendi, hivi ndivyo unavyoshauriwa. Kwanza kabisa, hakikisha unabeba kitambulisho chako kama cha kazini au cha nchi unayotoka au kitambulisho cha udereva pia unatakiwa kuhifadhi mahala salama fedha zako kwa ajili ya kukusaidia katika mizunguko ya safari zako na mahitaji yanayoendana na mapumziko hayo ya wikendi. Badala ya kubeba fedha taslimu, unashauriwa kubeba huu ndia wasafiri ambayo inakubalika sehemu nyingi tu za biashara, kwani kwa kufanya hivyo, huwezi kupoteza fedha zako pasipo kujua. Vilevile msafiri, unaelezwa kuwa vitu vya urembo kama vile dhahabu, almasi na viombezo vingine vya aina hiyo sio jambo muhimu la kuchukua wakati wa safari za mapumziko ya wikiendi. Na kama unaona ni lazima kufanya hivyo, basi hakikisha kuwa vipodozi hivyo unakuwa navyo kwenye mfuko mdogo wa mkononi, na usiweke kwenye sanduku au begi la nguo, kwani begi au sanduku linaweza kupotea na au kuibiwa na ukajikuta umekosa vyote, nguo na dhahabu. Kwa wale ambao mpo njiani hivi sasa mnajiandaa na safari za wikiendi, basi vio Express inakutakia safari njema za mapumziko mafupi ya weekend. Asante sana Mkamiti Kibayasi na tahadhari hizo za weekend. Nam msikilizaji, sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Id yapi yaliyovuma hii leo? Moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania. Naamini bado unakumbuka vizuri lile sakata la kuchotwa kwa mamilioni ya shilingi katika akaunti ya Tegeta Escrow na kuvuma sana kwenye mitandao ya kijamii. Basi bado sakata hilo linaendelea kuvuma kwa sana katika Facebook, Twitter, blogs, ambapo sasa msemo umekuwa bajeti ya mboga ni milioni kumi. Kauli ya utetezi waliyekuwa waziri wa ardhi na kufurumushwa katika wadhifa huo Profesa Anna Tibaijuka katika baraza la sekretarieti ya maadili ya viongozi wa umma imevuma kwa sana kwenye mitandao. Kumekuwa na mabishano makubwa kuhusu kauli hiyo inayodaiwa kutolewa na Profesa Tibaijuka kama utetezi wake wa kwa nini milioni kumi zilitolewa haraka haraka katika akaunti yake na yeye kudaiwa kujibu ikiwa ni milioni kumi basi za mboga. Mjadala umekuwa mkubwa sana katika mtandao. Keni Mwaisabula anasema kumbe milioni kumi ya mboga siyo nyumbani kwake, ni shule nzima anayomiliki ambayo idadi ya wanafunzi hatuijui. Angela Msangi yeye anasema hata kama ni za mboga ya shule, japo mwanzo ulionekana kama vile anasema milioni kumi ya mboga za nyumbani kwa, nyumbani kwake kwa nini mama huyo, pesa za shule ziingie kwenye akaunti yake binafsi? Na kwa nini mchango wa shule uwe bilioni 1.6 za Kitanzania, tena kutoka kwa mtu mmoja tu? Kwa kweli hili hatudanganyiki. Tukirudi hapa Marekani, naamini kabisa ulimsikia Harrison Kamau katika habari za Hollywood, akikupa ile taarifa ambapo mwigizaji mwenye asili ya Kenya Lupita Nyong'o ameibiwa gauni lake hotelini alilovaa kwenye tuzo za Oscar. Habari hii imevuma sana duniani, hasa ukizingatia thamani ya gauni hilo, ambapo mtandao wa habari za udako wa masuperstar wa dunia yani, TMZ sasa wanatolea macho kwenye ule mtandao maarufu wa kuuza na kununua bidhaa mbalimbali yani Craigslist, kwa sababu unaweza kukuta gauni hilo lenye thamani ya dola za Kimarekani laki moja na nusu kuuzwa dola 99 <laughs> umesikia hii mkamiti? Nimeisikia. mm -hmm. Sakata hili limevuma na linaendelea kuvuma sana wakati huu vyombo vya habari, vyombo vya uchunguzi vikiendelea kumsaka yule mtu alopiga gauni hili. mm -hmm. Sio aloiba alopiga, alopiga, alopiga gauni hili Melissa Albert anasema hivi: huko Hollywood hamna ulinzi, iweje kuwe na wizi mpaka huko? Kumbe yale maneno ya kusema huko Amerika hamna wezi ni uongo. Du, kweli binadamu wote tabia ni zile zile, hata kama wawe wapo sehemu yoyote ya dunia. Naamini kabisa. Basi msikilizaji, umesikia hapa, Washington DC, uvutaji wa bangi sasa ni halali, ila kwa maeneo yasiyo ya wazi na yale ya mkusanyiko wa watu kama harufu inatokea chumbani kwako, hamna shida kabisa, kwani polisi hawana haki ya kukukamata. Hili nalo limeendelea kuvuma sana. Albert George anasema da, sasa kama makao makuu ya nchi bangi inayoruhusiwa itakuwaje? Huyu hapa Elizabeth Julius anasema utaona namna gani kesi na thamani ya bangi itakavyoshuka. Basi hayo ndiyo yaliyovuma katika mitandao hii leo. Msikilizaji, unasikiliza una VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa nakusomea muktasar wa habari. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, imethibitisha uamuzi wake wa kutomtia hatiani kiongozi wa wanamgambo wa Kongo Mathieu Ngudjolo, miaka miwili baada ya kutomkuta na hatia ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema jeshi lake lipo tayari kurudisha silaha zake nzito kwenye mistari ya mbele huko mashariki ya Ukraine, akieleza kwamba waasi wanaoungwa mkono na Russia bado wanakiuka mkataba wa usitishaji mapigano uliofikiwa mwanzoni mwa mwezi huu. Vyanzo vya mapato vya kundi lenye msimamo mkali la Islamic State vitapungua endapo litashindwa kushikilia maeneo mengine, kwa mujibu wa ripoti mpya ya kundi la kifaransa linalofanya utafiti kuhusu ufadhili wa ugaidi. Tunakushukuru msikilizaji, kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose katika matangazo mengine kutoka hapa idhaa ya Kiswahili itakapofika saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Mwamoyo Hamza Mwelekezi Collins. Mimi ni Idi Ligongo, msikilizaji. Fundi mitambo wetu ni John Dryer. This program has come to you from the Voice of America, Washington.