hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu alfa ya alfajiri ya kumekucha afrika yanayoanza saa 11 saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki mimi ni sandei shomari nami ni esta githu yuat tunawakaribisha katika matangazo yetu hivi leo alhamisi februari 26 mwaka 2015 karibuni na katika matangazo yetu ya leo, mawaziri wa jumuiya ya afrika mashariki wakutana jijini Washington DC kupanga mikakati ya ushirikiano wa kibiashara na Marekani. Sasa kabla ya kukutana nao, ilibidi tukae sisi wenyewe kuangalia ni maeneo gani ambayo tutagusa chuo katika majadiliano ili tuwe na msimamo mmoja, maana tumekuja kama jumuia ya afrika mashariki. Na katika habari nyingine, Marekani yakamata watu watatu waliopanga njama za kumuua Rais Obama na mawakala wa FBI na kujiunga na kundi la Islamic State. Hizo tu ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa hii leo katika kumekuu cha Afrika kutoka Washington DC. Na matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www VOA swahili com. Kwanza ni Esta na habari za dunia. Maafisa wa Marekani wamewakamata wanaume watatu hapo jana Jumatano kwa tuhuma za kupanga njama za kuunga mkono kundi la kigaidi la Islamic State huko Siria na kumuua rais Barack Obama, polisi na mawakala wa idara ya makosa ya jinai ya Marekani FBI ndani ya Marekani. Maafisa wanasema wanaume wote watatu walikuwa wakiishi jijini New York, ingawa wawili wametambulishwa kama raia wa Uzbekistan na watatu anatoka Kazakhstan. Wizara ya sheria ya Marekani inasema maafisa waliwakamata Ahror Said Ahmetov, raia wa Kazakistan, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa John F. Kennedy, New York, akijaribu kuingia ndege Uturuki, ya Uturuki kuelekea Siria. Maafisa hao walisema raia wa Uzbekistan, Abdul Rasul Hasanovich Juraboev, alinunua tikiti ya ndege ya kutoka New York kuelekea Istanbul, na alikuwa amepanga kuondoka Marekani mwezi ujao wanasema mtuhumiwa wa pili kutoka Uzbekistan, Abrol Habihov, alimpa msaada wa kifedha mwenzake Saida Hametov kujiunga na kundi la Islamic State. Wizara ya Sheria ya Marekani inasema Jurabov alikuwa tayari kufanya shambulizi la kigaidi ndani ya Marekani endapo kundi la Islamic State lingemtaka afanye hivyo. Msemaji wa serikali ya Nigeria amekanusha taarifa za vyombo vya habari kwamba rais Goodluck Jonathan amelipa mamluki wazungu kupambana na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Mike Omeri, mkurugenzi mkuu wa Nigeria National Orientation Agency, amesema serikali imeonyesha nia ya kushinda vita hivyo dhidi ya ugaidi licha ya ukosoaji mkali kutoka kwa wapinzani wake. Omieri alisema taarifa hizo ni za uongo na kwamba serikali imeimarisha nguvu zake za kijeshi kwa kuongeza vifaa vya mapambano. Alisema wanajeshi waliopelekwa kupambana bado wanapambana na hakuna aliyerudi nyumbani, na kwamba wamepata ripoti baadhi yao wamejeruhiwa na waziri wa ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka Tanzania na mwenyekiti wa baraza la waziri la mawaziri la jumuiya hiyo Dr Harrison Mwakembe ameeleza mchango wa nchi yake katika mkataba wa soko la AGOA ambalo linatarajia kumaliza muda wake Septemba mwaka huu. Hatujafanya vizuri sana kama Tanzania, naomba nikili hilo. Ukiangalia uh, kwa jumla wake Afrika Mashariki tumefanya vizuri sana, lakini utakuta kwamba sehemu kubwa ya ya ya mchango unatoka Kenya uh, halafu nafuatia Tanzania na wenzetu ni kidogo sana, lakini sisio bado wa Tanzania kwa kidogo haifurahishi, kwa sababu nchi yetu ni kubwa sana. mm -hmm. Tanzania uh, ni kubwa kwa kila kitu, kwa rasilimali watu, rasilimali za, za za kawaida. Unachukua Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi unaziingiza ndani ya Tanzania, bado unabaki na zaidi ya siku ya kilomita zaidi ya elfu, elfu saba Ukichukua rasilimali watu tuko wengi sana, kwa hiyo ni, nilipenda Tanzania u, u mchango wetu uwe mkubwa zaidi kuliko ambao tumepata, lakini yote inatokana na huu mkataba. Kwa mfano ambao unasema tunasaini kasubuhi, bado tuko nyuma sana katika umaliziaji, na utakuta wenzetu wanafanya vizuri zaidi kwa sababu vitu vingine wanavikuta Tanzania, wao ndio wanakuja kuvimalizia sasa, mm. Kwa hiyo swala hapa ni la umaliziaji, kuongeza ubora wa bidhaa zetu tuweze kuzituma moja kwa moja kwenye soko la la la, la Marekani kwa kweli, kwenye eneo hilo hatujafanya vizuri sana. Sijaridhika kwa hiki kidogo, tukasema tunafanya vizuri sana, itatupa kiburi. Kwa kweli, inabidi tufanye mara kumi zaidi ya hapa, ili tuweze kuonekana na sisi tunatumia fursa fursa sawasawa. Tutakuletea mahojiano zaidi na waziri Harrison Mwakembe wa Tanzania ambaye alikuwa hapa Washington DC, baada ya kidogo katika matangazo haya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema jana Jumatano kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekosea katika tamko lake juu ya mazungumzo ya nuklia ya Iran. Waziri Mkuu Netanyahu aliwaambia wanachama wa chama chake cha Likud hapo jana kwamba kwa, kwa kutoa mwanya wa mazungumzo na Iran Marekani na washirika wake wameshindwa kutimiza ahadi yao ya kuzuia ya Iran kuweza kutengeneza silaha za nuklia. Kerry aliambia kamati ya bunge ya Marekani kwamba hatua zilizofikiwa katika mazungumzo na Tehran yameleta usalama zaidi kwa Israel kwa kuzuia Iran kuendelea na programu yake ya nuklia. Na Rais wa Russia Vladimir Putin ameonya tena kwamba Moscow itakata huduma ya gesi kwa Ukraine ikiwa Kiev itashindwa kutoa malipo mapema kabla ya gesi kupelekwa nchini humo katika siku zijazo. Bwana Putin alitoa onyo hilo jana wakati mkataba dhaifu wa sitisho la mapigano wenye utata kati ya waasi wanaounga mkono Russia na majeshi ya Ukraine huko mashariki mwa nchi ukionekana kuheshimiwa. Ukraine haikuwa na ripoti yoyote ya vifo kwa mara ya kwanza tangu makubaliano ya sitisho hilo la mapigano yaliofikiwa Februari 12. naendelea ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari uchukua uzito wa juu ya alfajiri hii ni mawaziri kutoka nchi tano wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana hapa Washington DC jana, Jumanne, katika maandalizi ya kusaini mkataba wa ushirikiano wa kibiashara na Marekani. Nilipata nafasi ya kuhudhuria mkutano huo na kuzungumza na mwenyekiti wa baraza la mawaziri jumuia ya Afrika Mashariki, ambaye pia ni waziri wa ushirikiano wa jumuia hiyo upande wa Tanzania, Dr Harrison Mwakembe, ambaye alikuwa mwenyekiti wa mkutano huo, na kuanza kutaka kujua yale ya muhimu waliojadili. Tumekuja Marekani eh, kama jumuia ya Afrika Mashariki ambayo inahusisha nchi tano za Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi usiku ambao sasa tunakutana na wenzetu wa serikali ya ya Marekani. Sasa, kabla ya kukutana nao, ilibidi tukae sisi uh, wenyewe uh, kuangalia ni maeneo gani ambayo tutagusa cho katika majadiliano ili tuwe na msimamo mmoja, maana tumekuja kama jumuiya ya Afrika Mashariki, na ndio maana mimi kama mwenyekiti wa baraza la mawaziri ndio nimeendelea uh, kuongoza hivi vikao. Kwa hiyo nini kinafuata baada ya mkutano huu hapa? Asubuhi tutasaini makubaliano ambayo tumejalia na muda mrefu sana. Ni makubaliano ya ushirikiano katika masuala ya afya za binadamu, mimea na wanyama, kuhusu vikwazo vya kibiashara vya kiufundi na urahisishaji biashara kati ya Marekani na nchi za Jumuia ya Afrika ya Mashariki na mkataba huu wa makubaliano haya kwa kweli, kwa kiasi kikubwa ni kwa ni ya msaada wa kiufundi e, nchi zetu ziweze kushiriki kikamilifu au vizuri zaidi katika fursa za kibiashara na Marekani. Na unaposema msaada wa kiufundi hasa unakuwa una maana gani? Ni kutolea tu mfano mmoja mdogo kwamba sisi Watanzania ni wakulima wazuri sana. Sasa ninapotaka kuleta vitu Marekani kwa kweli wenzetu na viwango ambavyo wanahitaji kuvipata hivyo vitu wavione, sasa ndio huo msala ambao nikaweza ku- kupata kwamba nikio nalima vitunguu Babati huvifungi tu kwenye rambo kwenye mfuko <laughs> ukavileta Marekani, lakini unaviweka katika njia hii vinakuwa kwaa. Kwa hiyo ni ni njia hiyo tu ya kiufundi ambayo tunataka kupata kutoka kwa wenzetu mm -hmm. Na vile vile eh, kesho tunategemea sisi kama nchi za Afrika Mashariki Uh, kuanzisha majadiliano na wenzetu ya mkataba wa kimataifa wa ushirikiano katika uwekezaji. Sasa tunaanza majadiliano na wenzetu wa Marekani. Wametupa tayari wao wenzetu uh, mswada au uh, we draft ya ya ya majadiliano sasa, na sisi kama Afrika Mashariki inabidi tukubaliane kuhusu uh, namna ya kuendelea na majadiliano hayo. Nafikiri atakuwa mazuri tu nchi za Kiafrika wenye uchungu na nchi yao, walipokuwa na fursa huko nje ya nchi, tunawataka wawekeze kwenye nchi yao, tutawasaidia kama serikali kwa hali na mali waweze kutuchangia. Kuna baadhi mimi nimekutana nao ambao wameanza kufanya kazi wameanza kufanya vizuri sana Tanzania na Marekani. ni kiongozi wa uchumi duniani, na kama kuna Mtanzania yuko Marekani anataka kuwekeza, nitashangaa sana kiongozi wetu wa serikali ambaye hatamsaidia huyo ili aweze kuisaidia nchi yake ni mwenyekiti wa baraza la mawaziri la afrika mashariki na waziri wa ushirikiano wa jumuiya hiyo kwa upande wa tanzania dr harrison mwakembe akizungumza na sauti amerika Kumekucha Afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Baraza la Senate la Marekani limevunja mvutano uliotishia kuondoa fedha kwa kugharamia shughuli za idara ya wizara ya ulinzi wa ndani na no ushughulikia ulinzi wa mipakani, viwanja vya ndege ili kuzuia uwezekano wa kuingia magaidi nchini Marekani. Senate ilipiga kura 98 kwa mbili jana kuiruhusu kufanya mjadala juu ya kile kilichoitwa mswada safi wa matumizi ya fedha bila kufungamana na fedha za maswala mengine yoyote. Baraza la wawakilishi lilipitisha mswada wa wizara ya ulinzi wa ndani wiki moja iliyopita, lakini ulijumuisha kipengele kinachopingwa na wanachama wa chama cha Republican, kikipiga marufuku mpango wa Rais Obama wa kuzuia kufukuzwa Marekani kwa wahamiaji zaidi ya milioni nne wanaoishi Marekani kinyume cha sheria na meya wa jiji la Washington DC Mariel Bowser anasema kura iliyoidhinisha hatua ya kuhalalisha matumizi ya bangi itaanza kutumika hivi leo Alhamisi licha ya onywa kutoka kwa baadhi ya wa wabunge kwamba jiji hili litakuwa linakiuka sheria za serikali kuu. Wapiga kura waliunga mkono hatua ya kuruhusu matumizi ya bangi mwezi Novemba mwaka jana. Hii ina maana kwamba kuanzia hivi leo Alhamisi, ni halali kwa wakazi wa jiji kuu la Washington DC kuwa na bangi na kuvuta bangi ndani ya nyumba zao na hata kupanda bangi kwa kiwango kidogo katika nyumba zao. Hata hivyo, ni kinyume cha sheria kununua na kuuza bangi na ni marufuku kuvuta bangi katika maeneo ya umma. Jiji la Washington DC sasa linaungana na majimbo ya Colorado na jimbo la Washington kuhalalisha bangi. Sasa sande, mimi hapa sina maoni yoyote <laughs> <laughs> <laughs> ni ngumu kuwa na maoni yoyote, ilimeharibika sijui. Haya, basi naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu wataalam wa usalama katika mtandao kutoka nchi kumi wanachama wa jumuiya ya uchumi wa nchi za afrika ya kati wamekutana nchini kamerun kujadili njia za kupunguza uhalifu katika mtandao pamoja na ugaidi nchi wanachama zinaeleza kwamba tishio la ugaidi ni kubwa na wamekubaliana kuimarisha ushirikiano kupambana na uhalifu wa mtandaoni. Mwandishi wetu Moki Edwin anaripoti kutoka Yaunde, Kameruni, na Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kameruni inaeleza kwamba inachunguza mtandao wa wahalifu wa mtandao wa kompyuta ambao wameshapenya katika mifumo na mtandao wa kompyuta ili kuiba taarifa za akaunti za watu binafsi na mashirika Mtaa Bei Emile wa polisi ya Kameruni ameiambia Sauti ya Amerika kwamba baadhi ya washutumiwa wameshatoa mamilioni ya dola kutoka katika akaunti za makampuni na za watu binafsi. Emile anasema mashine za kutolea fedha, yaani ATM, zimekuwa zikilengwa sana na wahalifu wa mtandao. Amesema anachunguza raia watatu wa Nigeria na mmoja wa Ghana ambao walikamatwa wakiwa na kadi mpya za kutolea fedha za kampuni ya Viza ambazo walizitumia kunasa taarifa katika mashine hizo na kufanikiwa kupata namba za siri za watu. Marcel Ambiana Belingue, mwakilishi wa shirika la mawasiliano la Jumuiya ya Madola, katika mkutano huo anasema uhalifu wa mitandaoni katika Afrika ya Kati si tishio tena la kiuchumi Usalama US wa mataifa states, na serikali ni tatizo linaloongezeka sana, na wizi wa mtandaoni ni mojawapo ya matatizo hayo, pamoja na ujasusi wa mtandao na kutoweka kwa data. Kuna wafanyakazi wa serikali ambao wanapoteza vifaa vya kuhifadhi taarifa yani USB sticks, vikiwa na takwimu muhimu. Ikiwa ni matokeo ya uzembe wa wafanyakazi wa serikali ama umahiri wa wahalifu hao, akaunti yako inaweza kuwa imeingiliwa kupitia mtandao wa wifi, na huna taarifa kama mtu aliyekaa pembeni yako anaingia katika akaunti yako na kufungua kila kitu unachofanya kila mtandao unaoingia unaweka nakala nakala ya bandia ya jina lako na taarifa ya siri katika wakati ule na huwezi kujua kama inatokea. Kuna watu karibu milioni mia nane duniani ambao wamekuwa waathiriwa angalau mara moja wa wizi wa kumbukumbu wa kumbu zao. Jean Jack Masine mkurugenzi wa kanda ya Afrika ya Kati wa Umoja wa Kimataifa wa Mawasiliano IUT anasema mataifa ya Afrika ya Kati yanazidi kukabiliwa na wizi wa mtandao kwa sababu hayana nguvu kazi zinazohitajika wala vifaa na mifumo ya kugundua matukio hayo. Nchi kumi wanachama wa Jumuiya ya Uchumi ya Afrika ya Kati wamekubaliana kuwajibika kwa nguvu kuwasaka watu wanaofanya vitendo hivyo na kuwashtaki kwa kutumia sheria kali. Pia nchi hizo zimekubaliana kuunda kile kinachoitwa tabia bora za usimamizi madhubuti wa usalama, kuzuia njia zote zinazotumika katika wizi wa mitandaoni. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Kumekucha Afrika ni matangazo yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Lakini pia usisahau matangazo haya yanasikika pia katika mtandao wetu tovuti www.voaswahili.com, hali kadhalika katika mtandao wa Facebook. Katika mfululizo wa makala zetu juu ya umeme barani Afrika, tunaelekea eneo la Rift Valley la Kenya, ambalo ni chanzo kikuu cha mvuke unaozalisha umeme na ambalo linaonekana kama jawabu la tatizo la umeme nchini humo. Lakini baadhi ya maeneo yenye mvuke unaozalisha umeme yamo katika mbuga za wanyamapori, ambayo ni muhimu sana kwa kuingiza fedha nchini humo kutokana na utalii. Mwandishi wa Sauti America Hilary Hiller anaripoti kutoka mji wa Naivasha juu ya maamuzi magumu ambayo yanaikabili Kenya kutokana na utashi mkubwa wa umeme na mgongano wa thamani za kitamaduni za kuhifadhi mazingira. Esther Githu Yuot anasimulia ripoti yake. Eneo la Rift Valley huko Kenya linapita katika maeneo ya milima na mabonde ya kuvutia pamoja na maziwa, nyanda zenye nyasi, mbuga za wanyama pori na maeneo yanayolindwa yanayozagaa kote kwenye bonde hilo na kwa baadhi ya wanyama ni hifadhi salama na eneo la matumaini ya uhai wao. Lakini katika siku za karibuni, idadi ya watu nchini Kenya inategemea kwa kiwango kikubwa eneo hilo la Rift Valley kwa umeme. Kiwanda cha kuzalisha umeme cha Olkaria kinazalisha megawati 280 za umeme unaotokana na mvuke na zinatosha kwa matumizi ya nyumba laki tano na kuna mazungumzo ya kupanua uzalishaji wake. Kenya inapanga kuzalisha megawati 1500 ifikapo mwaka 2030 kutumia mvuke kuzalisha umeme tayari kumesaidia kupunguza bei ya umeme na kuna ahadi za kuimarisha uchumi katika nchi ambayo ni asilimia 23 pekee ya watu no wanaopata huduma za umeme. Lakini kiwanda cha Olkaria kimo ndani ya mbuga ya kitaifa iitwayo Hell's Gate, na kama anavyoelezea mwanaharakati wa mazingira Silas Wanjala, kuna mbuga nyingine zenye mvuke wa kuzalisha umeme kwenye eneo hilo. Uh, maeneo yenye mvuke result... kuzalisha umeme yanaashiria kuwa eneo zima la Rift Valley nchini Kenya lina mvuke unaweza kuzalisha umeme, lakini pia maeneo yayo hayo ndiyo maeneo muhimu yenye wanyamapori. Mvuke wa kuzalisha umeme unaonekana kama chanzo kipya na kinachoweza kudumu cha kuzalisha umeme, lakini kama barabara za lami na mvuke wa moshi unaotanda kutokana na kiwanda cha Olkaria unavyoonyesha ni vigumu kwa kiwanda chochote kile kuepuka kuchafua mazingira. Simon Tomset amefanya kazi na ndege katika mbuga ya kitaifa ya Hell's Gate kwa miongo kadhaa. Anasema ndege wengi ni nadra sana kuwaona na kwamba kiwanda hicho kimevuruga hali yao ya maisha. Everybody recognized it was a fantastic location for raptors. It's full of cliffs and so that means you've got eagles and vultures that nest on the cliffs. The... kila mtu alitambua ni eneo zuri sana kwa ndege, limejaa mabonde na ina maana kwamba utawaona ndege aina ya tai na bundi wakihifadhi mayai yao kwenye mabonde haya. Tulianza kupoteza ndege aina ya tai mwaka 1979 na ndege aina ya tumbusi mwenye mgongo mweupe, na sasa tumeanza kupoteza aina nyingine za ndege kwa haraka, na sababu ni moja tu, kiwanda cha kuzalisha umeme ndani ya mbuga. Mimea katika mbuga hiyo ya Olkaria pia imebadilika, anasema Wanjala, na wanyama wakubwa kama vile nyati hawamo katika afya nzuri kama hapo zamani. Wanaoongoza safari za watalii wanasema maendeleo hayo yanahujumu utalii na kutishia chanzo chao cha kupata riziki. Mmoja wa wanaoongoza watalii Robert Kiambati alikulia eneo hilo la mbuga hiyo anasema hawalaumu tena wageni kwa kutoridhika kwao Hell's Gate uh. waliojua hapo zamani ni ile wanayoona kwenye matangazo ya kibiashara aspect... lakini picha halisi ni tofauti. Unapofika hapo, baadhi ya watalii wanalalamika na hata wakati mwingine wengine wanaomba kurudishiwa fedha zao kwa sababu hawakutegemea maendeleo kama hayo ndani ya mbuga. Kwao mbuga hiyo ni kiwanda na wala sio mbuga ya kitaifa ya wanyamapori, lakini Tom Set anasema ni vigumu kwa watetezi wa kuhifadhi mazingira kushinda katika kile kinachoonekana kuwa kiu kisicho katika cha Wakenya kupata umeme the Sheria inayohusu wanyamapori inatakiwa kulinda wanyama wote, hususan wale walio kwenye hatari ya kuangamizwa, lakini pia tuna mahitaji ya nchi ya kuzalisha umeme. Kwa hiyo kuna mtafaruku mkubwa. Upande mmoja sharti ushinde na upande ulishinda sasa ni wa umeme. Kenya siyo nchi pekee barani Afrika inayokabiliwa na chaguo la kuhifadhi mazingira na kuwasha taa. Huku idadi ya watu barani Afrika ikitabiriwa kuongezeka kwa kiwango kikubwa katika miongo kadhaa ijayo, mahitaji ya umeme nayo yataongezeka, na huu ni mwanzo tu wa mtafaruku huu. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sasa kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Maafisa wa Marekani wamewakamata wanaume watatu jana Jumatano kwa tuhuma za kupanga njama za kuunga mkono kundi la kigaidi la Islamic State huko Siria na kumuua Rais Barack Obama. Polisi na mawakala wa idara ya makosa ya jinai ya Marekani FBI ndani ya Marekani. Maafisa wanasema wanaume wote watatu walikuwa wakiishi jijini New York, ingawa wawili wametambulishwa kama raia wa wa Uzbekistan na watatu anatoka Kazakistan. Msemaji wa serikali ya Nigeria amekanusha taarifa za vyombo vya habari kwamba rais Goodluck Jonathan amelipa mamluki wazungu kupambana na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amesema jana kwamba waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amekosea katika tamko lake juu ya mazungumzo ya nuklia ya Iran. Rais wa Rusia, Vladimir Putin, ameonya tena kwamba Moscow itakata huduma ya gesi kwa Ukraine ikiwa Kiev itashindwa kutoa malipo mapema. Ni Esta Kidhiwat na muktasari wa habari sasa. Kaa tayari kusikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika, inaweza sera ya serikali ya Amerika. Kanuni kuu ya msingi ya sera ya mambo ya nje ya Marekani ni kuhamasisha uhuru wa kujieleza. Baada ya mashauriano na wadau mbalimbali, wizara za fedha na biashara zimeondoa masharti ya kuuza nje baadhi ya vifaa binafsi vya mawasiliano kwenda nchini Sudan, kama vile simu za mkononi za kisasa na kompyuta ili kusaidia kuwapa Wasudani fursa ya nyenzo bora zaidi za mawasiliano na mawasiliano bora kati yao na dunia. Mabadiliko haya pia yanaunga mkono lengo letu la kuwasaidia raia wa Sudan kuingia katika jamii ya dijitali ulimwenguni. Uamuzi wa karibuni wa serikali ya Sudan wa kukandamiza vyombo vya habari kwa kuzuia uchapishaji wa aina yeyote wa magazeti 15 tofauti uliweka wazi kwamba watu wa Sudan wanahitaji uhuru zaidi wa kupata taarifa. Usitishaji huu ulibainisha umuhimu zaidi wa mabadiliko haya ya leseni kwa sababu ya kurahisisha uwezo wa watu wa Sudan kuwasiliana wenyewe kwa wenyewe na kwingineko duniani, kitu ambacho ni hatua moja muhimu ya kuondoa umaskini. Kabla ya mabadiliko haya, makampuni ya Marekani ambayo yalitaka kupeleka bidhaa hizi, kompyuta au huduma zinazofanana na hizi, nchini Sudan yalitakiwa kuomba leseni maalum kutoka ofisi ya wizara ya fedha na idhini kutoka wizara ya biashara. Hivi sasa jambo hilo halihitajiki tena kwa huduma za vifaa vya kompyuta au vinavyohusiana na hilo. Mabenki, makampuni na raia binafsi hivi sasa watajua kwamba kusafirisha nje ya nchi na kusafirisha tena vifaa hivyo hivi sasa kunaruhusiwa chini ya sheria ya Marekani. Marekani bado ni mshirika wa dhati kwa watu wa Sudan, na kama ilivyokuwa kwenye kesi ya awali ya leseni za jumla ambazo ziliidhinisha usafirishaji wa pembejeo za kilimo na vifaa, chakula, madawa na vifaa vya madawa, na bidhaa za kitaaluma na mabadilishano ya wasomi tangazo la wiki hii linarudia tena nia hiyo ya dhati. Tuna historia ndefu ya mabadilishano ya moja kwa moja ya watu kwa watu kati ya raia wetu, na wakati mtaala wa masomo wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na leseni ya jumla ya wasomi inarahisisha mabadilishano ya kitamaduni, elimu na wasomi, ambayo yanaturuhusu wengi wetu kukutana uso kwa uso, leseni hii mpya ya jumla itaboresha mawasiliano zaidi miongoni mwa watu wetu na jamii ya ulimwengu. Mabadiliko haya yatawapatia wanafunzi wa Sudan, wajasiria mali, wafanya biashara, waandishi wa habari, viongozi wa kiraia na wengine kuwa na fursa bora zaidi ya vifaa vya mawasiliano wanavyohitaji kujifunza, kubuni, kukua na kuhudumia jamii zao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, VOA, inaweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho asubuhi kama kawaida, 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika ya Mashariki. Na kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Asti Gitu Yot, na mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa, kutoka na usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.