ay soo qaadayaan jabhadda goonagoosatada ah ee taageersan ruushka. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. <tune> <tune> Au jambo, msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo Jumatano Februari 25 mwaka 2015, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Habari tulizokuandalia usiku wa leo ni kwamba serikali ya Kenya ina nia ya kujenga ukuta katika mpaka wake na nchi ya Somalia ili kuzuia magaidi na vitendo vingine vya uhalifu. Ini kusekua mipaka yetu na kudhibiti mipaka yetu. Mimi nataka kuipongeza, uh, serikali kuu kwa kuanzisha huo mradi ambao utatuletea natija kwa kuhakikisha kwa maeneo ya Lamu yanapata usalama. Na katika habari nyingine, mapambano yanaendelea huko Kivu Kaskazini kati ya majeshi ya serikali ya DRC na FDLR. Viongozi wa makundi ya kiraia wanatoa rai gani juu ya mapambano hayo? Ila tuliomba watu wajikaze, waoneshe jeshi njia yote wale wa FDLR wanapita, kwani nafasi sisi na jeshi tuungane mikono kwa kumaliza ile mambo ya FDLR, na wakienda mambo mingi ya uzao umu kwetu. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia usiku wa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Id Ligongo anakusomea habari za dunia. Kwa 2014 unaelezwa ulikuwa mwaka mbaya sana kwa mamilioni ya watu kote duniani kutokana na maafa yaliyowakabili hasa pale serikali duniani kushindwa kuwalinda raia kutokana na ghasia zinazofanywa na serikali na makundi yenye silaha, kwa mujibu wa ripoti ya Amnesty International. Majibu ya ulimwengu kwa vitendo hivyo yalikuwa ya aibu na ya kusikitisha. Katibu mkuu wa shirika hilo la kutetea haki Salil Shetty amesema katika taarifa yake kuwa watu wamekumbwa na vitendo vibaya sana, ikiwemo mashambulizi ya kinyama na ukandamizaji. Mamilioni ya raia waliokumbwa na vitendo hivyo ni kuanzia Siria hadi Ukraine, Gaza mpaka Nigeria, wakati idadi ya wasiokuwa na makazi kote duniani imevuka kiwango cha watu milioni 50 mwaka jana. Rais wa Marekani Barack Obama amemteua mwanadiplomasia Catherine Dhanani kuwa balozi wa Marekani nchini Somalia, na hivyo kuwa balozi wa kwanza wa Marekani tangu mwaka 1991 ubalozi huo ulipofungwa. Baraza la Seneti lazima limuidhinishe Catherine Dhanani ili kushika wadhifa huo. Akithibitishwa na baraza hilo, ataongoza ofisi ya ubalozi wa Marekani kwa Somalia kutokea nchi jirani ya Kenya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Psaki, amesema katika taarifa yake kwamba kama hali ya usalama inavyoruhusu, Marekani ina shauku ya kuongeza uwepo wa kidiplomasia nchini Somalia na hatimaye kufungua tena ubalozi wake mjini Mogadishu. Naye Abdu Shakur Abud anaripoti kuhusu kufurahishwa kwa serikali ya Somalia kwa uteuzi huo wa Marekani. Ifuatayo ni ripoti yake kamili. Waziri Mkuu wa Somalia, Omar Abdi Rashid Al-Shamarke, amesema kuteuliwa kwa Bi Katherine Danani inawakilisha kipindi muhimu na kizuri katika ushirikiano na Marekani akizungumza na sauti ya america kwa simu kutoka mogadishu msemaji wa ofisi wa waziri mkuu ridwan haji anasema wakati wa kutangaza uteuzi wa balozi ni mwafaka kabisa wakati nchi hiyo inajaribu kutekeleza na kuimarisha mageuzi ya kisiasa yaliyotajwa katika mpango wa sera uliopewa jina la mwelekeo 2016 Anasema mwaka 2015 na 2016 ni miaka miwili ambayo serikali inataka kupata ufanisi mkubwa katika fani zote, na uungaji mkono kutoka Marekani kwa upande wa usalama na msaada wa huduma dharura ni muhimu kabisa. Akiidhinishwa na baraza la Senate, Bi Dhanani atakuwa balozi wa kwanza wa Marekani katika nchi hiyo tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa kimabavu Siad Barre. Atachukua nafasi ya mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Somalia aliyekuwa anafanya kazi kutoka Nairobi. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani ilipotangaza uteuzi jana, ilieleza kwamba hali ya usalama ikiimarika, Marekani inapanga kufungua tena ubalozi wake huko Mogadishu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Barack Obama amemshutumu vikali waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutokana na uamuzi wake wa kuzungumza mbele ya bunge juu ya mazungumzo yanayoongozwa na Marekani kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Bwana Netanyahu amekubali mwaliko kutoka kwa spika wa bunge la Marekani John Boehner kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge Machi tatu, wiki mbili kabla ya uchaguzi wa bunge la Israel. Katika mahojiano jana na mwandishi wa habari wa televisheni ya Marekani Charlie Rose, Susan Rice alisema uamuzi huo umebainisha kuwa kiasi fulani kuelemea upande mmoja kwa uhusiano kati ya Marekani na Israel. Umoja wa Mataifa unasema Afghanistan imefanya maendeleo kiasi katika juhudi zake za kuzuia mateso na vitendo vibaya katika vituo vya serikali vya kizuizini katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, lakini zaidi ya theluthi moja ya wote waliowekwa kizuizini bado wanafanyiwa ukatili. Mkuu wa mpango wa misaada wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan Nicholas Haysom amesema mengi bado yanapaswa kufanyika, japokuwa anakaribisha hatua ya haraka ya utawala mpya kutaka kumaliza vitendo hivi vibaya. Alitolea mfano nia ya dhati ya serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Rais Ashraf Ghani kutekeleza mpango mpya wa kitaifa wa kutokomeza mateso. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kushuka kwa asilimia kumi na nne ya mateso au kutendewa vibaya watu waliowekwa kizuizini ikilinganishwa na ripoti zilizopita. Na siku ya pili mfululizo, Ukraine inaripoti kupungua kwa mashambulizi ya waasi wanaungwa mkono na Russia, lakini inasema hakuna sitisho la mapigano lililofikiwa huko mashariki mwa nchi. Waasi wamefanya mashambulizi 19 dhidi ya maeneo yanayodhibitiwa na serikali na katika muda wa zaidi wa saa 24 zilizopita. Hiyo ni kwa mujibu wa mtandao wa Facebook, taarifa iliyotolewa Jumatano na kituo cha habari kwa ajili ya jeshi la Kiev. Jumanne waasi walianza kuondoa silaha nzito kutoka mstari wa mbele kama walivyoombwa na wapatanishi wa kimataifa wanaotafuta maridhiano ya sitisho la mapigano ambalo lilitakiwa kuanza toka Februari 15. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama tulivyokueleza katika vidokezo vyetu, serikali ya Kenya inanuia kutumia mabilioni ya pesa kugharamia ujenzi wa ukuta katika mpaka wake na nchi ya Somalia, hasa katika kisiwa cha Lamu ambacho kimeshuhudia ukosefu wa usalama kwa miaka kadhaa. Taarifa ya serikali kupitia gavana wa Lamu inasema kuwa ukuta huo utajengwa mwaka huu wa 2015 kama njia moja ya kuzuia magaidi kutoka Somalia. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa hiyo kwa kina. Kenya inapakana na Somalia upande wa mashariki na kusini mashariki. Mpaka huo pia umo katika bahari Hindi. Kenya sasa inapanga kujenga ua maeneo ya Ishakani na Ras Kamboni katika divisheni ya Kiunga, hii ikiwa ni mbinu mpya ya kuzuia magaidi wa kundi la Shababu kuvuka na kuingia Lamu. Gavana wa kaunti hiyo ya Lamu Isa Timami amedokeza kuwa tayari ameafikia na hayo katika mazungumzo na rais Uhuru Kenyatta. Ametoa tamko hilo alipohutubia wakazi wa kisiwa cha Faza. Hii ni kusekua mipaka yetu na kudhibiti mipaka yetu. Mi nataka kuipongeza uh, serikali kuu kwa kuanzisha huo mradi ambao utatuletea natija kwa kuhakikisha kwa maeneo ya Lamu yanapata usalama. Uh, kama wananchi wa Lamu na wengi wale tayari ambao nimewazungumzia, tunaunga mkono huo mradi wa serikali kuu, na tumeambiwa kazi itaanza hivi karibuni, na sisi tuna hamu kwa hiyo kazi ifanyike, ili tuhakikishe usalama wa watu wa Lamu uko uh, sawa. Kenya ina wasomali wengi sana katika maeneo ya mashariki, kaskazini mashariki, pwani ya Kenya na maeneo mengine kama vile kambi za wakimbizi. Hapa Mombasa kwenyewe nimezungumza na raia wenye asili ya kisomali kuhusu hatua ya kujenga ua ama ukuta wa usalama. Kwa majina naiti Yusuf Mohamed. Ni kwa maana yangu, nadhani kitu hiyo hiwo mimilioni bilioni ya pesa, kama niaba wanaweka kwa fikiria wananchi wa kule na wananchi hasa Kenya na usalama, itafanya lakini. Kuna project mingi huwa zinafanywa na milioni ya pesa, watu kuambiwa na wananchi, waambiwa wa project waelewa, lakini kama serikali ina nia nzuri, nadhani huwa inaweza hua inaweza kusaidia. Hivyo ni vizuri. Hivyo ni vizuri vile wameamua wa hivyo, lakini hakutakuwa na njia nyingine watakuwa wanapitia wata, ni vizuri kwa sababu watakuwa wameokoa Kenya, afadhali sababu kuanzia tu tangu elfu mbili na kumi na mbili watu wengi wamepoteza maisha sana. Hata wakifanya hivyo wamesave, watakuwa wamesevua wa angalau watakuwa na namna ya kupita huku kuingia Kenya kama izile, ingine, zile project zingine zilikuwa tumeona kitambo kitakuja kusaidia, anasema yeah, ni kutokosa na security papazi, because kama security ingekuwa vizuri ama hakuna corruption haikuwa na usalama na nini. Na nafikiriaje, maana kwa wasomali wengi wanatoka kule wanakuja Kenya, kila mtu ni individual person. I think wewe mwenyewe ukiweza toka kule uende huko, mimi ukuje uende huko okay. Wale wanatoka Somalia wakuje wagongewe visa wakuje na passport. I think wakuje wagongewe visa wakuje, waende zao. Kuna wananchi wengine wanaopendekeza majeshi yaongezwe wa mipakani au kuimarisha idara ya kuzuia ufisadi wakati wa kusajili wahamiaji. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na kufuatia ripoti hiyo, basi mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Bwana Richard Amana, ambaye ni mfanyabiashara na mkazi wa Lamu, na hapa anaelezea maoni yake lakini nauliza, serikali inayo hiyo capacity ya kufanya hiyo ukuta? Na hiyo ukuta si ukuta wa nyumba wala si ukuta wa, wa boundary wall ya shamba wala ya, ya, ya, ya nyumba ya mtu ni, ni ni boundary ya nchi na nchi. Na nichunguze nami, kwa maana ni kazi ngumu ya kuwa serikali ijenge ukuta wa nchi na nchi, itakuwa ni <laughs> ni mambo makubwa sana na hata kama kutakuwa na uwezekano basi utajengwa kwa hivyo. Unaona kama ukuta ule hauwezi pia kwa mabomu na ukawa kwamba ni kazi bure. Ah, sasa hiyo inategemea uzito wa nchi, kwa sababu hata Amerika imebomolewa ime, ndani ya Amerika hivyo. Mnajua nyi wenyewe Waingereza, ime happen hiyo, Fransa ime happen hiyo. Kwa hivyo majangili wanaweza fanya lolote. Sasa inategemea tu nguvu za nchi na security yake na Kenya hivi sasa, security kusema kweli, inatusikitisha sana, kwa sababu si si wananchi ni, ni sekta ya security ya nchi. Mimi hainiridhishi kabisa, kwa sababu ukiangalia hata kupeana makazi ni ukabila waziri huyu ametolewa ni kabila fulani, haregeshwi mpaka awe waziri yule yule wa kabila lile aregeshwe, na asiporegeshwa kabila hilo linapiga kelele, tunasema tunatoka kwenye serikali. Sasa kutakuwa na security kweli? Ni Richard Amana, mfanyabiashara na mkazi wa Lamu, akitoa maoni yake kuhusiana na ujenzi wa ukuta huko Lamu nchini Kenya. Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika mjadala wetu wa Ijumaa, Live Talk, Ijumaa ya wiki hii. Na hivi sasa basi naendelea kukusomea habari za dunia. Marekani imewataka wanamgambo wa Islamic State kuachia huru kundi la wasiria wa Kristu zaidi ya 90 ambao iliwateka wakati wa mapambano kaskazini mashariki mwa Siria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jen Psaki ameshutumu mashambulizi na kusema wanamgambo hao lazima iwaachie huru wote ambao inawashikilia sasa. Saki pia amezungumzia ghasia zinazoendelea za vikosi vya Siria na kusema Marekani inaendelea kujikita katika kutafuta suluhisho la kisiasa kwa nchi hiyo iliyo katika vita ya wenyewe kwa wenyewe iliyodumu kwa karibu miaka mitatu sasa na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki mbili na mahakama moja huko Bangladesh imetoa kibali cha kukamatwa hivi leo waziri mkuu wa zamani Khaleda Zia kwa kuhusika na kesi mbili za rushwa, baada ya kushindwa kutokea mahakamani. Wakili wake alikuwa na hofu kuhusu usalama wake kutokana na ghasia zilizokuwa zinaendelea Bangladesh, na kwamba alikuwa amefungiwa ofisini. Bizia ameshitakiwa kwa kuhusika na kununua ardhi kwa njia ya msaada kwa kutumia jina la marehemu mume wake, rais wa zamani Ziaur Rahman. Alisema mashtaka hayo yana ushawishi wa kisiasa. Chama chake kiligomea uchaguzi wa bunge mwezi uliopita, na alitoa mwito kwa wafuasi wake kushinikiza marufuku ya kitaifa ya usafiri kama sehemu ya kumpindua waziri mkuu aliyopo madarakani Sheikh Husina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zetu, ni huko nchini DRC, mapigano yanaendelea katika mji wa Uvira huko Kivu Kusini nchini DRC kati ya majeshi ya serikali ya Kongo na waasi wa FDLR wa Rwanda muda mfupi uliopita nimezungumza na mmoja wa viongozi wa kundi la kiraia huko Kivu Kusini, Oswald Mweneri, na kumuuliza idadi ya vifo na majeruhi vilivyotokana na mapigano hayo yaliyoanza jana asubuhi mpaka hiyo. Uh, vifo hatuyajua ni ngapi, lakini tunaisikia kama upo hapa Uvira. O, wa, wa, watu wawili wakombata wa afdala wawili washafungiwa wa, wa, wa, wa, wanapatikana kwenye mikono wa ya jeshi hapo Uvira na wengine walikimbia porini. Sasa wa, wa, wa, kufariki mpaka hivi hatuyajua wangavi walifariki. Tunatafuta kutungana nauliza huko na huko kwa kujua wangavi walifariki na maiti inapatikana wapi. na misaada ya aina gani mnayoitoa kwa raia wa kawaida katika eneo la Uvira bo, mpaka sai hilo mambo vita ilianza, lakini hatukuona kabisa ma ni, mipango ma, ni ilikamatiwa kwa kuchunga wa sivile wa, wa, wa raia, kwani mara mingi hiyo mambo nafanyika, jeshi inapigana, lakini kisha jeshi ukamata mwingine polisi haionekane mwingine kwa kuchunga raia kwa sai. Mpaka hivi ndio malalamiko yetu, ndio kutimiza wa FDL lazima tuliilomba sana, lakini hatuone kabisa, mipango imekamatiwa kwa juu ya wa sivile wa ila tulomba watu wajikaze, watoe wajikaze, kuonesha jeshi njia yote wale wanapita, kwani nafara ina jeshi. Tuungane mikono kwa, kwa kumaliza ile wale wa mambo ya FDLR na watenda mambo mingi ya yaivaa huku kwetu. Malalamiko yetu ni kulomba kabisa waende kibaya, mambo tunaona ni kuona wanawasukuma tena sana mupoi zaidi kuliko kuangalia kuwatia nafasi ma warudi kwao bo Rwanda, au watafutia nafasi yingine ya kwenda, lakini ya muhimu sana kwetu wale watu warudi kwao, au watafute njia nchi ingine tawapokea. Mpaka wakati huu tunavyowasiliana na wewe, unaona kwamba kuna dalili za mapigano hayo kuisha katika masaa machache yajayo au nini? Hasa tathmini yako kuhusiana na mapigano hayo? Atuone kama tunaangalia tunafata maombi yetu yike, ni iendelee, wamalize ile mambo yote, lakini tunachunga tusikie huku ngambo za Mwenga, usikivu ngambo za Mwenga kwenye makampingi ao wiko wengi sana Uh, kule tunachunga tusikie kabisa kama walifanya nini, jeshi ilifanya nini ngambo za Mwenga, labda huku ngambo za Uvira uh, uh, wa FDLR hawakuwa kabisa wengi sana kama ngambo za uku za Mwenga. Tunachunga tuangalie niwe watafanya ngambo ya Mwenga huko wanayala kabisa, wakamanda uh, wote wa FDLR wana, wanayala na wa majeshi zao. Ni Oswald Moneri naibu mwenyekiti katika kundi la kiraia huko Uvira katika jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo akizungumza na Sauti Amerika. Katika ripoti yake ya mwaka iliyochapishwa Jumatano, shirika la Amnesty International limetoa wito kwa wajumbe watano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwaondolea haki ya kutumia kura ya turufu katika kesi ambazo zinahusu mauaji ya halaiki na mauaji mengine makubwa yaliyofanyika. Mwandishi wetu Sela Hennessy anaripoti kutoka London katika taarifa inayosomwa na Mery Mgawe. Akizungumza na Sauti ya Amerika, katibu mkuu wa Amnesty International, Salil Shetty alisema mwaka elfu mbili kumi na nne umekuwa wa majanga kwa waathirika wa mizozo na gasia kote duniani. Wakati dunia inaangalia katika yale yaliyotokea mwaka wa elfu mbili kumi na nne ni wazi kwamba mamilioni ya raia kutoka Siria hadi Ukraine mpaka Gaza na mpaka Nigeria wameathirika sana na ghasia pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu. Ripoti ya Amnesty International inasema mwaka elfu mbili kumi na nne umeshuhudia mizozo mibaya ya wakimbizi katika historia. Imesema nchini Siria mamilioni ya raia walikoseshwa makazi na vita, wakati maelfu ya wahamiaji walikufa katika bahari ya Mediterranean. Sheti amesema nchi tajiri zinafanya juhudi kubwa kuwazuia wahamaji kuliko kufanya kazi kuwasaidia waishi, na mzozo utakuwa mbaya zaidi kama viongozi hawatakuwa na nia ya ya dhati ya kisiasa na rasilimali za kifedha kuwasaidia wale wanaotoroka hatari. Changamoto hii amesema itakuwa kubwa zaidi wakati hali ya mzozo wa dunia unaendelea kubadilika. Ongezeko la makundi yenye silaha ni moja ya mambo yaliyojitokeza. Ripoti yetu imebaini kuwa hadi nchi 35, 35 hivi sasa zinapambana na makundi makubwa yenye silaha. Ni wajibu wa serikali na taasisi za kimataifa kuwalinda raia aibu. Mkurugenzi mm. wa utetezi katika Amnesty International, Steve Krausho, amesema jambo lililojitokeza katika kushindwa huko kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne ni utumiaji mbaya wa mara kwa mara wa kura ya turufu uliofanywa na wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mwaka jana kura ya turufu ilitumika mara mbili katika baraza hilo. Rasia ilitumia kura ya turufu katika azimio neo lililokuwa linashutumu kuwa kura maoni ya maoni kuhusu hadhi ya Krimea ilikuwa kinyume cha sheria. Na Rasia na China walizuia azimio la kuishutumu Siria. Eneo la Rift Valley nchini Kenya, ambalo ni chanzo kikubwa cha umeme utoka nao na mvuke, linaangaliwa kama jibu kwa matatizo ya nishati lakini maeneo mengi yamechimbwa katika mbuga za asili za wanyamapori, ambayo ni chanzo cha mapato ya kitalii. Mwandishi wetu Leni Ruvanga kutoka Nairobi anaripoti kuhusu changamoto ambazo Kenya, kama mataifa mengine ya Afrika, inakabiliana nazo katika kufanya uamuzi wa kupoteza tamaduni, huku mahitaji ya nishati yakizidi kuongezeka. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kituo cha nguvu za umeme wa mvuke cha Olkaria kiko Naivasha, ndani ya hifadhi ya taifa ambayo pia ni ya pili kwa udogo nchini Kenya ya Hell's Gate. Kituo hiki cha Olkaria kinazalisha megawati 280 za umeme wa mvuke unaoweza kutosheleza mahitaji ya nyumba takriban elfu mia tano. Kampuni ya uzalishaji umeme nchini Kenya KenGen imezindua mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme wa mvuke nchini inapofikiria matumizi ya nishati isiyoharibu mazingira. Awamu nyingine za mradi huo ni kuongeza megawati 350 kwenye gridi ya taifa, jambo ambalo limefurahiwa na Wakenya wengi. Baadhi ya jamii zinazoishi karibu zimeghadhabishwa na mahala ulipo mtambo huo. John Dirangu mwenye umri wa miaka 30 amekuwa akiwatembeza watalii katika eneo hilo la Naivasha kwa mashua kwa takriban miaka 6 sasa. Alikuwa akijipatia karibu dola 800 kila mwezi, lakini tangu kuanzishwa kwa shughuli za kuongeza umeme wa mvuke, utalii umepunguka pamoja na athari zingine mbaya Firstly, Mwanzo kabisa affected, wanyama wa wameathiriwa weko kwa mashine za uchimbaji kumechangia. Pili ni afya ya watu kutokana na utoaji wa gesi ya sulfa na sulfa dioxide. Athari ya tatu ikiwa ni kelele kutokana na uchimbaji huo. Mbuga ya wanyama ya Hellsgate ni makazi ya wanyama pori wa aina nyingi, wakiwemo ndege zaidi ya aina mia moja, wengine ambao wameorodheshwa kama wanyama walio katika hatari ya kuangamizwa. Mwanamazingira Sarah Higgins ambaye pia ana shahada ya heshima kutoka kwa shirika la huduma kwa wanyama pori anaongoza kituo cha All Center cha Naivasha ambacho kinawaokoa wa na kuwarejesha ndege wa porini. Ndege wengi waliumia kwenye kiwanda cha umeme wa mvuke kinachojengwa, ambapo sehemu hiyo ni makazi yao ya kiasili. Kulingana na Higgins, mazingira nchini Kenya yako hatarini katika siku za baadaye, wakati makampuni ya nishati yanapoendelea kutafuta nishati isiyochafua hewa. Kulingana na kile nilichokiona, sehemu zote ambazo wanapanga kuanza miradi zipo ndani ya mbuga za wanyama na pia zipo kwenye njia za wanyama. Hili litaleta uharibifu mkubwa, sio kwa wanyama pekee, bali pia katika sekta ya utalii. Kengen inapanga kuanzisha vitengo viwili zaidi vya umeme unaotokana na mvuke huko Olkaria ifikapo Juni mwaka wa 2016, hii ikiwa sehemu ndogo ya mpango wa Kenya wa kukidhi mahitaji ya nishati ifikapo mwaka wa 2030 kufikia megawati 17. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mwaka 2014 unayoelezwa ulikuwa mwaka mbaya sana kwa mamilioni ya watu kote duniani kutokana na maafa yanayowakabili watu mbalimbali wa dunia yaliyosababishwa na serikali za nchi mbalimbali duniani. Rais wa Marekani Barack Obama amemteua mwanadiplomasia Catherine Dhanani kuwa balozi wa Marekani nchini Somalia na hivyo kuwa balozi wa kwanza wa Marekani tangu mwaka 1991 Marekani ilipofunga ubalozi wake mjini Mogadishu. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Barack Obama amemshutumu vikali waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutokana na uamuzi wake kuzungumza mbele ya bunge juu ya mazungumzo yanayoongozwa na Marekani. Umoja wa Mataifa unasema Afghanistan imefanya maendeleo kiasi katika juhudi zake za kuzuia mateso na vitendo vibaya katika vituo vya serikali vinavyowaweka watu kizuizini nchini humo. Kwa siku mbili mfululizo, Ukraine inaripoti kupungua kwa mashambulizi ya waasi wanaoungwa mkono na Russia, lakini inasema hakuna sitisho la mapigano lililofikiwa huko mashariki mwa nchi. Na Marekani imewataka wanamgambo wa Islamic State kuwaachia uhuru kundi la wasiri ya Wakristu zaidi ya tisini ambao iliwateka wakati wa mapambano kaskazini mashariki mwa Siria. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Tangu mwaka elfu mbili na tisa ilipoanza kampeni ya kutaka kupindua serikali ya Nigeria na kuanza utawala unaozingatia sheria kali za Kiislamu, yaani sharia, kundi la magaidi lijulikanalo kama Boko Haram limefanya uharibifu na mauaji katika nusu nzima ya eneo la kaskazini mwa Nigeria. Limefanya mashambulizi ya uchokozi yasiyohesabika kwa wanaume, wanawake na watoto kwenye makao ya mashuleni, maeneo ya kuabudu na ya kibiashara na kusababisha mauaji ya watu wengi pamoja na kusababisha maelfu kukimbia makazi yao kwa muda. Kundi hilo la Boko Haram limeshambulia mpaka majirani wa Nigeria, Benin, Chad, Cameroon na Niger na kusababisha vifo zaidi na ghasia. Kwa kutambua kuongezeka kwa nguvu za kundi hilo la kigaidi, Marekani imetoa msaada katika eneo hilo kwa kupambana nalo. Sasa, wakati mataifa katika eneo hilo yakijiandaa kufanya shambulizi kubwa la kijeshi chini ya uongozi wa Umoja wa Afrika na tume ya Lake Chad Basin, tunaongeza uungaji mkono kwa juhudi hizi. Ahadi hii ni madhubuti na itaendelea alimradi mataifa hayo katika eneo hilo yanakubaliana, tunakubaliana kusaidia majeshi kulinda mipaka yao. Boko Haram hawatakiwi waachiwe kuendelea kutesa raia wasio na hatia popote pale. Mauaji lazima ya kome. Marekani inaungana kwa dhati na serikali za Benin, Chad, Kamerun, Niger na Nigeria katika wakati huu wa kitisho kikubwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani, ambayo ndio inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Abdu Shakur Abod, mwelekezi Fatuma Alimasi Kalala kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idi Ligongo, pamoja tunawatakia usiku mwema na kwa herini kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.