Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu asubuhi ya yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Jumatano tano Februari 25, mwaka 2015. Naitwa Esther Githui Uwott na mimi ni Sandei Shomari. Katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, makundi ya kutetea haki za kiraia mashariki mwa Congo yaomba wadau wote kuheshimu mkataba wa Addis Ababa. Vikundi vya kijeshi hasa mashariki mwa Congo vingali havijatokomezwa kama ilivyokubaliwa katika huo mkataba wa Addis Ababa, raia wangali hawajafikia amani ya kudumu na katika makala yetu ya vijana hii leo, kijana kutoka nchini Kenya, Benjamin Mumasi, anaeleza juu ya programu iliyoleta hapa Marekani ya Kennedy Lugar Youth Exchange. Programu hii inashughulika na kuleta vijana nchini Marekani ili waweze kupata ile experience ya maisha huku nao wawafundisha Wamarekani kuhusu nchi zao, hivyo basi inaleta maungano mema. Nam ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Bomu la mtu aliyejitoa muhanga limeua watu wasiopungua kumi huko Kano, Nigeria, saa chache tu baada ya mlipuko mwingine kutokea katika mji wa kaskazini mashariki wa Potiskum. Ripoti kutoka Kano zinasema mlipuko huo ulitokea Jumanne usiku katika kituo cha basi cha Kano. Gazeti la Nigeria litwalo Daily Trust linaripoti kuwa watu wawili walijilipua mabomu muda mfupi baada ya kupanda basi kuelekea mji wa Jigawa. Kanisa moja lenye makao yake Marekani linasema mishinari wake ametekwa nyara katika eneo la katikati nchini Nigeria. Taarifa zilizotolewa jana Jumanne zinasema Philietsote alitekwa kwenye shule moja iitwayo Hop Academy huko Emiworo katika jimbo la Kogi. Kanisa la Free Methodist limesema katika taarifa yake kwamba ubalozi wa Marekani, wizara ya mambo ya nje na idara ya makosa ya jinai ya Marekani, FBI zimepewa taarifa hizo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema imepata taarifa lakini haiwezi kutoa maelezo zaidi kwa sababu ya kulinda masuala ya kibinafsi. Na shirika la afya duniani WHO limetoa mwito wa msaada wa takriban dola bilioni moja kusaidia kutoa huduma za afya na kuokoa maisha ya takriban watu milioni 21 katika jamhuri ya Afrika ya Kati, Iraq, Sudani Kusini na Syria. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inaonya kwamba hali ya afya katika nchi zote hizo nne ni tete kutokana na mizozo inayoendelea. Esther Githu Yuart anaisoma ripoti ya mwandishi wetu wa Geneva, Lisa Schlein. Shirika hilo la afya duniani limetoa mwito huo kwa niaba ya mashirika 30 ya kimataifa yanayotoa misaada ya kibinadamu. WHO ina upungufu wa asilimia 65, tangu ilipotoa mwito wa msaada wa mamilioni ya dola mwaka jana kwa mataifa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Iraq, Sudan Kusini na Siria. Inaonya kwamba kuendelea kukosekana kwa msaada huo kutasababisha athari kubwa ya afya kwa mamilioni ya watu. Takriban dola milioni 687 za msaada huo zitakwenda Siria ambako milioni 12.2 wanahitaji msaada wa kibinadamu wa afya. Mwakilishi wa WHO kwa Siria, Elizabeth Huff, anasema changamoto kubwa ni kuwafikia watu wakiwa na misaada hiyo. Takriban dola milioni 219 zinahitajika kutoa misaada ya kibinadamu ya afya kwa watu milioni nne huko Iraq, na takriban nusu ya idadi hiyo wamepoteza makazi yao kutokana na mashambulizi ya kundi la Islamic State. Taifa hilo limekumbwa na mzozo wa afya tangu vita vya kwanza vya Guba yapata miongo miwili iliyopita. Shirika hilo lina ripoti kuwa takriban watu milioni 1.5 wanahitaji msaada wa afya katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, na kwamba dola milioni 148 zinahitajika ili kutoa chanjo ya surua kwa watoto, kupambana na malaria, pumu na magonjwa mengine ya watoto. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefanya mashambulizi yaliyokuwa yakisubiriwa muda mrefu dhidi ya waasi wa Kihutu wa Rwanda, FDLR, mashariki mwa Congo. Vyanzo vya habari vya jeshi la Congo vinaeleza operesheni dhidi ya FDLR zilianza Jumanne asubuhi, karibu na mji wa Uvira huko Kivu Kusini. Kongo iliahidi kufanya mashambulizi hayo baada ya kundi la FDLR kukataa kusalimisha silaha ilipofika tarehe ya mwisho waliowekewa ya Januari 2. Wanamgambo wa Islamic State wametekanyara Wakristo wa Asiria wasiopungua 90, wakati wa uvamizi wao huko kaskazini mashariki mwa Syria, kwa mujibu wa ripoti ya wanaharakati iliyotolewa jana Jumanne. Shirika lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights ambalo linafuatilia matukio ya ghasia huko Siria limeeleza kwamba makundi ya wakazi walitekwa nyara baada ya mapigano katika eneo la Kabur la jimbo la Hasake siku ya Jumatatu. Baraza la kijeshi la Siria, kundi la wanamgambo la eneo hilo, linaripoti kwamba wapiganaji kadhaa waliuawa. Wakati Assyrians walipounganisha majeshi na Kurdish People's Protection Units wajulikanao kama YPG ili kupambana na kundi la Islamic State. <todiculia> unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo zatupeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo mashirika ya kiraia yametoa wito kwa wadau wote waliotia saini mkataba wa amani wa kanda ya maziwa makuu miaka miwili iliyopita mjini adis ababa kuheshimu makubaliano hayo na kutekeleza ahadi zao mwenzangu abdu shakur abud amezungumza na msemaji wa mashirika ya kiraia ya kivu Kaskazini Omar Kavota akiwa katika mji wa Beni na kumuuliza juu ya matokeo ya ripoti hiyo yao. Unaona, kwa mfano upande wa DRC, DRC iliweza kukubali kama itaweza kuunda mpya jeshi polisi ili iweze kuwa inajibu matakwa ya raia, lakini hivi sasa jisi tunavyoona kumeweza kuonekana DRC imeweza kujitahidi kuhusu jeshi ambayo imeweza kuundwa mpya, lakini hata hivyo kungali tatizo, kwani hivi tukizungumza, uh, vikundi vya kijeshi hasa mashariki mwa Kongo vingali havijatokomezwa kama ilivyokubaliwa katika huo mkataba wa Addis Ababa. Kungali ha, ha, haya makundi kama FDLR, ADF Nalu ambayo ingali na tisha raia maeneo ya Beni kama vikundi vingine kama wanamgambo huko Walikale, Masisi, kid Kivu na mkoa wa Oriental, yaani kungali kazi yenye inaonekana, kama raia wangali hawajafikia amani ya kudumu. Kuna pia mchakato wa uchaguzi ambao nchi za kanda na nchi yetu ya DRC iliweza kukubali ya kuwa itaboresha masuala kuhusu demokrasia, kuhusu muungano wa taifa. Kweli kuna vile ambavyo vimefanyika kama kuweza kukubaliana, yaani kutangaza kalenda ya uchaguzi, lakini kuna vitu kadhaa hasa si tumeweza kuona kama sharti kuwe na majadiliano kati ya pande husika, pande tawala na upinzani ili utekelezaji wa hiyo kalenda ya uchaguzi uweze kufanikiwa na uweze kutekelezwa jinsi ninavyoomba. Na hivyo upande wa nchi za maziwa makuu unasema wamefanya nini? Kwenye kanda la maziwa makuu, nchi ziliweza kukubali ya kuwa hakuna nchi yoyote ambayo itahifadhi wale ambao wanashtakiwa kuendeshwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu ama kukosesha amani nchi jirani. Lakini tumeona ya kuwa hadi hivi sasa Uh, kuna wale ambao waliendesha vitendo vya ukazi wa haki za binadamu mashariki mwa Kongo ambao wanahifadhiwa hivi sasa Rwanda na Uganda, na hiyo ni kwa kukiuka kuhu, huo kuhu mkataba wa Addis Ababa. Upande wa maziwa makuu inakuwa tu kama ni kusaini mkataba na ku, na kutoa tu ahadi, na hiyo inaacha raia hawasadiki kama uh, kweli mkataba huu unatekelezwa ifaavyo miaka miwili baadaye, na hiyo ndio inaacha Tunatoa mwito tena kwa jumuiya ya kimataifa, Umoja wa Mataifa uweze kusaidia nchi ambazo zilisaini huo mkataba uweze kutekelezwa. Tumeweza pia kutoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO DRC iweze kusaidia nchi ya Kongo kumaliza hivi vikundi vya kijeshi, hasa FDLR, ADF NALU na waweze kuhakikisha kuwa wote ambao wamesaini huo mkataba wanaotekelezwa na raia wanahusishwa katika utekelezaji wa mkataba wa Addis Ababa. Ni Omar Kavota, msemaji wa mashirika ya kiraia ya Kivu Kaskazini, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Beni. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Russia, Ukraine, Ujerumani na Ufaransa ulimalizika jana Jumanne bila kufikia makubaliano juu ya nani alaumiwe kutokana na ukiukaji wa sitishi la mapigano huko mashariki mwa Ukrain. Wanadiplomasia wa ngazi za juu walikutana huko Paris bila kuwa na uhakika ikiwa sitisho la mapigano litaheshimiwa. Sitisho hilo limewekewa masharti ya kuondolewa kwa silaha kali kutoka kwenye maeneo ya mapigano. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier alisema mazungumzo hayo yalikuwa ni magumu. Mzozo mwingine wa kisiasa hapo Washington unatishia kufunga baadhi ya shughuli za serikali ya Marekani, wakati huu ukiwa juu ya fedha za kugharamia sera inayopingwa ya rais Obama juu ya uhamiaji na wizara ya ulinzi wa ndani. Fedha za serikali zitaisha Ijumaa, ambapo inaweza kupelekea wafanyakazi elfu thelathini kubaki manyumbani na kuacha wengine laki mbili wakiendelea kufanya kazi bila malipo mpaka mzozo huo upatiwe suluhu. Wabunge wa vyama vya Republican na Democrat wanasema hawataidhinisha dola bilioni 40 katika mswada mpya wa matumizi ya fedha za serikali kwa idara inayolinda mipaka ya nchi, wanaokagua viwanja vya ndege na kumlinda rais Obama na familia yake. <mulia> sikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington tukirejea katika ripoti zetu wajumbe wa pande zinazogombana huko sudan kusini wanakutana kwa majadiliano ya mwisho ya amani juu ya kuunda utawala wa pamoja na masuala mengine ya usalama wapatanishi wanasema wajumbe wana siku kumi pekee kufikia makubaliano ya amani ya kudumu na kugawana madaraka mwenzangu abdushakur abud amezungumza na mwandishi wa idhaa ya sudan kusini ya sauti amerika john tanza anayehudhuria mazungumzo hayo mjini adis ababa ethiopia na kumuuliza ni masuala gani wajumbe walijadilia katika siku ya pili ya mkutano huo hapo jana sasa wanazungumzia mpango ya ulinzi, mpango ya mambo ya fedha, mpango ya, ya askari ya waasi na ya serikali, na pia ya Uganda, manake Sudani Kusini kumejana na askari kigeni. Sasa wajumbe wanazungumza namna watatoa aa wa waaskari wagenyi kutoka Sudani Kusini, na wataunganisha wa askari ya waasi na ya serikali kwa pande moja, na wanaongea kuhusu hiyo maneno. Na hivi sasa, mtu anavyoona kwamba ni serikali tayari wanazungumza mfumo wa serikali na mipango ya serikali, au vipi bado wajaingia kwenye hiyo? Manake sasa hivi waja-, leo wajasikizana watatumia documents gani kuongea maneno ya serikali ya muungano, manake kuna mpango ya Tanzania unakumbuka eh, chama cha, cha mapindu-, mapinduzi huko Tanzania walijaribu kuungana hao waongozi uh, ya Sudani Kusini na wakatia saini kwa nye, kwenye agreement ile inaitwa Arusha agreement. Sasa wakati walikuwa wanafanya hiyo mambo ilikuwa naendelea hapa pia na mazungumzo hapa ya IGAD, kwa hivyo leo wakusikizana documents gani watatumia kuongea husu maneno ya serikali ya muungano. Kwa hivyo kulikuwa na mafurugo kidogo kidogo hivi na tukiangalia kwa ujumla, je, wanazungumzia umbo jipya la serikali? Maanake wanataka kuondoa serikali ile ya mwanzo ya uhuru wa Sudan Kusini chini ya Salva Kiir, wanaleta mfumo mpya kabisa? Hapana, sio hati kutoa serikali ya rais Salva Kiir. Salva Kiir atabaki humo kwa serikali, lakini kuna shida sasa. Uh, naibu ya rais huko Sudani Kusini ule anaitwa James Waniga inaonekana kuna mpango ya IGAD kusema kwamba uh, kiongozi ya waasi atakuwa first vice president, alafu ule vice president ule ya kusai Juba atakuwa second vice president. Na hiyo watu ya President Kiri wataki hiyo mpango, wanataka President Kiri iwe huko alafu mwakamu yake ya raisi iwe huko na kiongozi ya waasi awe Uh, vice president without powers. Na waasi wanasema wataingia jubwa kama wana position mzuri, ile ina iko na iko na powers. Na kwa baraza la mawaziri wameshachagua mawaziri au nani anachukua wizara mbalimbali, hiyo bado bado, mapambano ndio itatoka hapa, manake wajasikizana waja, waja. Kwa hiyo maneno ya baraza ya waziri, nani atakuwa wapi waasi watachukua waziri gani na serikali itabaki na gani ni john tanza mwandishi wa habari wa idhaa ya sudan kusini ya sauti amerika akizungumza nasi kutoka Addis Ababa eneo la rift valley nchini kenya ambalo ni chanzo kikubwa cha umeme utokanao na mvuke, inaangaliwa kama jibu kwa matatizo ni ya nishati, lakini maeneo mengi yamechimbwa katika mbuga za asili za wanyamapori, ambayo ni chanzo cha mapato ya kitalii. Mwandishi wetu Leni Ruvanga kutoka Nairobi anaripoti kuhusu changamoto ambazo Kenya, kama mataifa mengine ya Afrika, inakabiliana nazo katika kufanya uamuzi wa, wa kupoteza tamaduni huku mahitaji ni ya nishati yakizidi kuongezeka. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kituo cha nguvu za umeme wa mvuke cha Olkaria kiko Naivasha, ndani ya hifadhi ya taifa ambayo pia ni ya pili kwa udogo nchini Kenya, ya Helsgate. Kituo hiki cha Olkaria kinazalisha megawati 280 za umeme wa mvuke unaoweza kutosheleza mahitaji ya nyumba takriban elfu mia tano. Kampuni ya uzalishaji umeme nchini Kenya, Kengen, imezindua mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme wa mvuke nchini, unapofikiria matumizi ya nishati isiyoharibu mazingira. Awamu nyingine za mradi huo ni kuongeza megawati 350 kwenye gridi ya taifa, jambo ambalo limefurahiwa na wakenya wengi. Baadhi ya jamii zinazoishi karibu zimeghadhabishwa na mahala ulipo mtambo huo. John Dirango mwenye umri wa miaka 30 amekuwa akiwatembeza watalii katika eneo hilo la Naivasha kwa mashua kwa takriban miaka 6 sasa. Alikuwa akijipatia karibu dola 800 kila mwezi, lakini tangu kuanzishwa kwa shughuli za kuongeza umeme wa mvuke, utalii umepunguka pamoja na adhari zingine mbaya Firstly, mwanzo the the kabisa affected. Wanyama wameathiriwa weko kwa mashine za uchimbaji kumechangia. Pili ni afya ya watu kutokana na utoaji wa gesi ya sulfa na sulfa dioxide. Athari ya tatu ikiwa ni kelele kutokana na uchimbaji huo. Mbuga ya wanyama ya Hell's Gate ni makazi ya wanyama pori wa aina nyingi wakiwemo ndege zaidi ya aina mia moja, wengine ambao wameorodheshwa kama wanyama walio katika hatari ya kuangamizwa. Mwanamazingira Sara Sarah Higgins, ambaye pia ana shahada ya heshima kutoka kwa shirika la huduma kwa wanyama pori, anaongoza kituo cha All center cha Naivasha ambacho kinawaokoa wa na kuwarejesha ndege wa porini. Ndege wengi waliumia kwenye kiwanda cha umeme wa mvuke kinachojengwa, ambapo sehemu hiyo ni makazi yao ya kiasili. Kulingana na Higgins mazingira nchini Kenya yako hatarini katika siku za baadaye, wakati makampuni ya nishati yanapoendelea kutafuta nishati isiyochafua hewa. Kulingana na kile nilichokiona, sehemu zote ambazo wanapanga kuanza miradi zipo ndani ya mbuga za wanyama na pia zipo kwenye njia za wanyama. Hili litaleta uharibifu mkubwa, sio kwa wanyama pekee bali pia katika sekta ya utalii. Kengen inapanga kuanzisha vitengo viwili zaidi vya umeme unaotokana na mvuke huko Olkaria ifikapo Juni mwaka wa 2016 hii ikiwa sehemu ndogo ya mpango wa Kenya wa kukidhi mahitaji ya nishati ifikapo mwaka wa 2030 kufikia megawati 17. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. na katika jukwaa la vijana hivi leo, tunazungumza na kijana Benjamin Mumasi kutoka nchini Kenya, ambaye amekuja hapa jijini Washington DC kwa programu maalum ijulikanayo kama Kennedy Lugar Youth Exchange inayokusanya vijana kutoka nchi mbalimbali duniani kuja hapa nchini Marekani na Wamarekani kwenda maeneo mengine barani Afrika na kujifunza mambo mbalimbali -mbali. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Mumasi anayeanza kwa kuelezea juu ya programu hiyo. Programu hii inashughulika na kuleta vijana nchini Marekani ili waweze kupata ile experience ya maisha huku, nao wawafundisha Wamarekani kuhusu nchi zao. Hivyo basi, inaleta maungano mema baina ya ma ma Marekani nchi zao za wana wanazotoka. Kwa mfano natoka Kenya. Ndio, na labda utueleze tu kwa kifupi katika programu hii, eh, kutoka Afrika Mashariki, mmekuja vijana wangapi hivi sasa na mnafanya nini hasa? Kutoka Afrika Mashariki tuko na vijana takriban thelathini na tisa kumi na tisa kutoka Kenya na ishirini na kutoka Tanzania. Tunayoyafanya ni mambo mengi, kwa mfano, kujitolea kazi za kujitolea volunteering. kila tuko na placement organizations zinazotuambia tuweze kufanya volunteering ili tuweze tukafanye mabadiliko katika pahali tunapoishi. Vile vilevile tunaenda katika shule ili tuweze tukapata jinsi ya maisha ya wanafunzi wa Marekani wanavyoishi. Ndiyo basi, bila shaka tuko na programu zingine kama workshops ambayo tumekuja hivi sasa Washington DC. Sawa kabisa, na pengine kwa upande wako yes. Benjamin, yale ambayo yes. umejifunza na kuyaona kwa wanafunzi wa hapa Marekani ni yapi hasa? niliyoyaona wanafunzi wa huku kama tunavyofikiria tukiwa katika nchi zetu, tunadhani wanafunzi wa huko wajui masomo, si werevu. Lakini nilipokuja huku, nilishikwa na butwa kwa kuwa tuko na wanafunzi wema, lakini pia kuko na matofauti kadhaa. Kwa mfano, jinsi wanafunzi wanavyoongea na walimu darasani, wako na openness, wanaongea, wako na relationship nzuri na walimu wao, uhusiano ni mwema sana. Na pengine kwa upande wako Benjamin, unaweza ukatuambia yeah. Umeona tofauti hiyo ya wanafunzi mahusiano yao darasani na walimu kwenye vyuo hapa Marekani, pengine tofauti yeah, yake hasa ukizingatia wewe uko Kenya. Nini ambacho wanafunzi wa hapa wanafanya pengine pale nyumbani Kenya hamfanyi? Kwa mfano uh, wanafunzi hapa huweza kuhusiana na walimu wao kupitia emails, kwa hivyo wanaweza kujua alama alizopata kwenye mitihani bila kuongea na mwalimu moja kwa moja wanajipata alama zao. Uh, vile vile walimu wako na wako tayari kusaidia wanafunzi kila wakati, hawako na uh, timeline ngumu walimu. Kwa hivyo wanafunzi wanaweza kuongea nao sana, ilhali kama Kenya ndio, tunao walimu wako tayari kusaidia wanafunzi, lakini sana sana walimu wako na wanafunzi wengi na kazi pia ni nyingi sana. Hilio ni tofauti moja. Tofauti ingine kuhusiana na walimu kupitia email haifanyiki sana sasa. Hivyo basi hawezi ukajua hata alama zako ulizopata kama hauko shuleni, lazima ukuwe na mwalimu moja kwa moja. Na pengine kwako wewe, ili ambalo ungependa kuwashauri wanafunzi wenzako Kenya, ambalo wewe umejifunza kutoka kwa hawa hapa, ni lipi hasa? Ndiyo ningependa kuambia wanafunzi wenzangu walio Kenya, maisha v rahisi tunavyodhania maisha ya huku Marekani. Kila mtu anajikaza, kila mtu anang'ang'ana, maisha ni magumu. Hivyo basi tunafaa tung'angane shuleni tuweze kupata alama njema, hivyo basi tutakuwa na maisha mema. La mkuu huvunjika guu, tumekuwa tukiambiwa na pia mtakata mvunguni ni sharti yaname. Na pengine wewe bwana Benjamin mumasi hivi sasa yeah. Uh, umeenda kwenye haya mashirika mbalimbali, ni yapi ambayo umekusha kwenda ukafanya nayo kazi? shuleni kwetu pia nimeweza ni kuwaeleza watu wanafunzi kadhaa pia takriban wanafunzi mia nne kuhusu Kenya katika darasa tofauti tofauti. Na pia umesema kwamba program hii sio tu kwamba inaleta wanafunzi kutoka Kenya, Tanzania na Afrika Mashariki kuja Marekani, umesema hali kadhalika, yeah, kuna wanafunzi wanaotoka huku. Hebu tueleze kwa upande huo, uh, kwa upande huo kuko na wanafunzi kutoka kwa mfano kutoka Marekani wanaenda katika nchi kama Spain na Portugal. Pia wanafunzi kutoka nchi kama Belgium na Italy huwa wanakuja Kenya, wanachukuliwa, pia wanaishi. Hivyo basi, wanaendeleza huo uhusiano wa hizi nchi. Hivyo basi, dunia inakuwa pali palipo na usalama na uhusiano mwema. Na mpango wenu mpaka mtakapokamilisha unachukua muda wa siku ngapi? Aa, unachukua muda wa miezi kumi kuanzia mwezi wa nane hadi mwezi wa sita, na pengine yeah. Hali ya hewa ulioikuta hapa Marekani siyo kama ile ya kule nyumbani Kenya. Je, vipi kuhusu hilo? yeah. Wewe na wenzako, hali hii ya hewa ya wakati huu ya baridi, mnapambana nayo vipi? Kweli hali ya hewa ni si ni ya baridi sana. Kwa mfano huku uh, kumekuwa kukisnow, alafu ni baridi sana, yani wakati huu wa winter kumekuwa kuna baridi sana hivyo basi inabidi tumejihami na nguo kadha wa kadha ja, majacket na sweta ili tuweza tusihisi tusi baridi sana na kugonjeka ni benjamin mumasi akizungumza na sauti amerika kutoka hapa hapa jiji kuu la marekani washington dc Bomu la mtu aliyejitoa muhanga limeua watu wasiopungua kumi huko Kano, Nigeria, saa chache tu baada ya mlipuko mwingine kutokea katika mji wa kaskazini mashariki wa Potiskum. Kanisa moja lenye makao yake hapa Marekani linasema mishonari wake ametekwa nyara katika eneo la katikati nchini Nigeria. Taarifa zilizotolewa jana Jumanne zinasema Filis Sota alitekwa kwenye shule moja iitwayo Hope Academy huko Amiworo katika jimbo la Kogi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefanya mashambulizi yaliyokuwa yakisubiriwa kwa muda mrefu dhidi ya waasi wa kihutu wa Rwanda, FDLR, mashariki mwa Congo. Wanamgambo wa Islamic State wametekanyara Wakristo wa Asiria wa wasiopungua wa 90 wakati uvamizi wa uvamizi wao huko kaskazini mashariki mwa Siria kwa mujibu wa ripoti ya wanaharakati iliyotolewa jana Jumanne, shirika lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, ambayo linafuatilia matukio ya ghasia huko Siria, limeeleza kwamba makundi ya wa wakazi waite kwa nyara baada ya mapigano katika eneo la Kabur. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi. Yaliyoungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Aster Gidhu Yuot, na hapa studio nimeshirikiana naye Sandei Shomari. Mwelekezi wetu ni Aida Issa. Tunawatakia siku njema, kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwaheri.