Sasa unaweza kutueleza nini hasa malalamiko? Nasikia ulikuwa unatoka Nairobi, maandamano, njia ya Nairobi Nakuru imefungwa. nini malalamiko ya watu siku ya leo? Nilikuwa nimeenda Nairobi shughuli ya mkutano katika UN headquarters eh, Gigiri, maneno ya climate change. Mimi kupita hiyo njia ya kufika Nairobi ni mm, kupita Nairobi kufikia flyover, flyover hii njia ya Nairobi Nakuru highway, nikapata demonstration ya walalamishi. Watu wengi sana wamelalamika njiani, wamefunga njia msongamano ya magari karibu kilomita kama kumi, sehemu zote pande wa Naivasha na ielekee ya Nairobi. Kuuliza ni nini, nikuambiwa kwamba kuna mradi ambaye inatakikana ianzishwe sehemu ya, ya inaitwa sasa. Hii ni mradi ambaye inatakikana kutoa eh, meka sitini ya nguvu za umeme, na hii inafanywa na private investor na imepitia the national government wamepatia ruhusa na wameongea na farmers sababu hii wind park iko na hii mahali itawekwa ni mashamba ya watu, na wameongea na wakulima, walikubaliana na wakulima kwamba watafanya compensation ambaye ilikuwa inaendelea. Mimi nikiwa waziri wa energy katika Nakuru County nilihusika, tukaongea, na katika ofisi ya waziri wa nguvu za I mean energy, bwana Chirchir tukaelewana na waviongozi wetu, tukaelewana. Nilikuwa baadhi ya watu ambaye tulitembelea sehemu za Ethiopia kuangalia ile hii mradi inaendelea sehemu za Ethiopia, tukatembea, tukaangalia, tukaona ni mradi ambaye ni amana inatoa nguvu na inasaidia wananchi kwa jumla. Tukakubaliana tuendeshe hii mradi katika kaunti ya Nakuru na kaunti ya Nyandarua, sababu iko katika sehemu inaitwa Kinungi ambaye ama inapakana kaunti ya Nakuru na Nyandarua. Sasa nafikiri kuna uchochezi baadhi ya wakulima, kwamba mradi siwekwe kama ni serikali inalazimishia hawa hiyo mradi, lakini hiyo sio kweli. Serikali imeongea na wananchi na imeongea na mfamas wenyewe na wanakubaliana. Lakini ni nini hasa watu wanapinga hao wachochezi wanataka ni, kwa nini wanakataa? Sasa unajua, wengine wanasema ati ukiweka, ukiweka hii wind energy inaweza kuleta madhara kwa watu na ndi ilipa ilipiti sisi tuwete tuangalie kama binadamu wanaishi mahali kuna hii nguvu za za upepo. Kwa hivyo ni zile vi mitambo mikubwa ya kupepe ya kusukuma upepo sio? E, ile wind pump, ile iko na urefu ya mita sabini wengine zingine mita themanini na iko na hiyo upepeo hiyo kabisa. Je, kweli hakuna utafiti uliofanywa kuangalia kama inaweza kuwa na madhara yoyote? Imefanywa na watu wa authority ya NEMA ambaye National Environmental Authority, na wakathibitisha kwamba haina madhara yote. Kwa hivyo la kufanya hivi sasa nini kutokana na malalamiko hayo? O, sasa ni masiasa, lazima sasa tuketi chini na viongozi na tuketi chini na wakulima tena tuongee, alafu tuone kama amani tumefinyika, tuongee, tuelewane na mradi iendelee. Hawa wakulima wameambua kitu gani inaweza kuleta madhara wengine wezi jua, sasa unajua, hata simu, hata unaambiwaga hata unaweza kuwa kipofu ki ama deaf, hata wezi ongea kiziwi kitu <laughs> kama hizo ambaye haijafanywa scientifically, wengine wanaambiwa hata uwezi saa unaweza kuharibu sehemu za uzaa ya kina mama, vitu kama hizo because of those electrons or something like that. Kwa hivyo mradi mbona inaonekana kwamba eneo hilo na Nakuru na no unafanya miradi mikubwa, kuna geothermal ambao imefunguliwa hivi karibuni, unaweza kutueleza kituo hicho? E, eh, unajua government ya Kenya iko na ambition ya kutengeneza 5000 megawatts na tunataka njia zote, tunajaribu njia zote za kuongeza hii nguvu za umeme. Unaona kama tulilaunch ile mwaka nyingine eh, mwezi wa kumi, His Excellency President Uhuru alilaunch ya 140 megawatts, last week aka launch another one 140 megawatts. Sasa unaona hiyo ni part ya ile nguvu ambayo tunataka na unaona sasa nguvu za umeme hadi sasa tangu ianzishe mwaka wa thamanini ama tisaini mpaka sahii imetoa karibu mia tano na arobaini na tatu megawati. So, unaona hiyo bado hatujafikia mahali tunataka, tunataka elfu tano sasa. Tunajaribu kama Kenya tuone sehemu zozote ama njia zozote ambayo tunaweza kuchangia hiyo ambaye President anataka. Asante sana bwana waziri. Sawa, asante kabisa.