hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri ya kumekucha afrika inayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni sandey shomari nami ni estegidoat tunaokaribisha katika matangazo yetu jumatatu februari 23 mwaka 2015 Na katika matangazo yetu ya leo, watanzania nchini Marekani kwenye diaspora wapewa ufafanuzi juu ya mapendekezo ya katiba nchini mwao. Ikiwa watachukua uraia wa nje, nje itakuwa je, itakuwaje? Hataweza kugombania nafasi yoyote ile ya uongozi ndani ya Tanzania. Lakini pamoja na kupoteza haki hizo, mtanzania huyo atakuwa ana haki ya kuweza kumiliki vitu kama ardhi, kufanya biashara. Na katika habari nyingine, huko DRC wapinzani wa kisiasa watoa maoni yao juu ya uchaguzi mkuu ujao. Tukitafuta kwenda katika serikali ya mpito, ni kusema tunataka wanakabila abakie tena hadi mwaka 2016. Hizo ni baadhi yeah, tu ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo katika kumekuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC, ambapo matangazo anasikia pia katika tovuti ya anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari za dunia na Esther Githui-Ewart Waziri wa wizara ya usalama wa ndani hapa nchini Marekani, j Johnson, anasema serikali inachukulia kwa uzito mkubwa vitisho vilivyotolewa na wanamgambo wa Somalia vya kushambulia maeneo ya maduka makubwa katika nchi za magharibi. Waziri Johnson alizungumza na waandishi wa habari mara baada ya ukanda wa video uliotolewa na wanamgambo wa Al-Shabaab kutoka Somalia ukielezea kuwa watashambulia maeneo yenye maduka makubwa. Akizungumza hapo jana, Johnson alisema vitisho vya kigaidi dhidi ya dunia vimeibuka kutokana na makundi ya wanamgambo yanayotoa mwito kwa watu binafsi kufanya mashambulizi ya kigaidi ndani ya nchi zao. Kundi la al-shabab lilikiri kutekeleza shambulizi la kigaidi katika maduka ya kifahari ya Westgate jijini Nairobi, Kenya, hapo mwaka 2013 ambapo watu 67 waliuawa. Msichana mmoja alijilipua kwa bomu na kuua wengine watano hapo jana Jumapili, alipojitoa mhanga katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako vikosi vya serikali vinapambana na waasi wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram. Mashahidi wanamwelezea msichana huyo kuwa wa chini ya umri wa miaka minane na kusema alitegua bomu hilo katika kituo cha ukaguzi cha soko la mji wa Potiskum ambapo simu zinauzwa na kufanyiwa marekebisho. Maafisa wanasema takriban watu 19 walijeruhiwa kwenye mlipuko huo na hakuna aliyedai kuhusika nao, lakini wanamgambo wa Boko Haram wanatuhumiwa kuhusika. Na vyama vya upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyaomba kuzungumza na serikali ili kuepuka mafarakano ya kisiasa wakati wa uchaguzi mkuu. Mwandishi wetu wa Goma, Ostea Malivika, anatupasha. Upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umechukua hatua hiyo siku chache baada ya kalendari kutolewa kuhusu uchaguzi unaotarajiwa kufanyika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tume huru ya uchaguzi siku zilizopita ilitangaza ratiba yote kuhusu uchaguzi wa mitaa pamoja na uraisi. Ribes Mikindo ni kiongozi wa chama cha UDPS mashariki mwa Kongo. Mazungumzo yetu ni kutafuta kuyua hiyo tume ya uchaguzi namna gani, kwa sababu wale wote wanakuwa ndani ya tume ya uchaguzi, wengi wanakuwa ni watu wa kabila kama vile Malumalu. Mambo haya yote inaomba tuizungumzie sisi. Hatutaki mazungumzo ili twende tugawanye madaraka, hapana, kwa sababu madaraka kwanza wanafika kwenye mwisho. Tukitafuta kwenda katika serikali ya mpito ni kusema tunataka wanakabila abakie tena hadi mwaka 2016. Hayo yakiendelea vya matawala vya kuwa na hisia tofauti hapa, Adalbert Kiyenge, hatuwezi kufanya. Haiko kusema tutaki mazungumzo. Mazungumzo ni ya kila wakati, na mazungumzo kamili inafanyika ndani ya bunge ya nchi, kwa sababu pale kuna wapinzani na kuna wale wengine, kwa kuvya matawala ni pale wanafanya mazungumzo kamili. Mazungumzo ingine ya vitu gani? Wao wanataka tena tuende mazungumzo, tugabule tena madaraka? Hatuwezi kufanya hiyo, na japo tuku tunaenda kwa uchaguzi. Osir Malivika, Sauti ya America, Goma. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa sauti ya Amerika, Washington DC. Wanamgambo wanaunga mkono kundi la Islamic State wanadai kuhusika na kulipuliwa kwa nyumba ambayo haikuwa na chochote ya balozi wa Iran huko Libya. Hakuna aliyejeruhiwa jana Jumapili katika mlipuko huo uliotokea katikati ya mji wa Tripoli. Tehran ililaani mlipuko huo, kwa mujibu wa chombo rasmi cha Iran. Msemaji wa wizara mambo ya nje huko Teheran alisema shambulizi hilo la bomu halikusababisha hasara kubwa. Baadhi ya nchi za Magharibi zimefunga ofisi zao za kibalozi huko Libya huku gasa zikiendelea kuongezeka nchini humo na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani na mwenzake wa Iran wamekamilisha mazungumzo ya takriban saa mbili nchini Uswis hapo jana Jumapili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alituma picha ya mazungumzo baina yake na Muhammad Javad Zarif kupitia mtandao wa Twitter. Waliungana na wenzao katika mazungumzo yanayoendelea mjini Jeneva kati ya mkuu wa kitengo cha nguvu ya atumi cha Iran Ali Akbar Salehi na waziri wa nishati wa Marekani Ernest Moniz. Mazungumzo hayo yatakayoendelea na hivi leo Jumatatu yanalenga kufikia makubaliano juu ya programu ya nyuklea ya Iran kabla tarehe ya mwisho iliyowekwa hapo Machi 31. <silence> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari wachukua uzito juu ya alfajiri hii ni hapa Marekani, ambapo Watanzania walipata nafasi ya kuzungumza na aliyekuwa mwenyekiti wa bunge maalum la katiba ambaye pia ni waziri wa uchukuzi wa Tanzania, Bwana Samuel Sita, ambaye yuko ziarani hapa Washington DC. Mwenzangu Idi Ligongo alihudhuria mkutano huo. Na kwanza nataka kujua yale ya muhimu aliyozungumza Waziri Sita mengi ambayo uh, aliyekuwa mwenyekiti wa Bunge Maalum la Katiba la kuunda ile katiba mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samuel Sita alichoweza kueleza ni kufafanua baadhi ya ibara mbalimbali za katiba ambazo zilikuwa zinaletwa kwa namna moja ama nyingine utata ambazo zilikuwa zinahitaji ufafanuzi zaidi ambao kwa namna moja ama nyingine ilikuwa inawahusu moja kwa moja kwa watanzania ambao wako nje ya Tanzania. Kwa mfano aliweza kutoa ufafanuzi kuhusiana na swala zima la muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Aliweza kutoa vile vile ufafanuzi kuhusiana na swala zima la swala la uraia pacha ambalo watanzania wengi ambao wako nje ya Tanzania wamekuwa wakitaka kupata ufafanuzi ulio uh, makini na ambao unaweza kuelezea nafasi ya Mtanzania ambaye pengine amechukua uraia wa nchi nyingine popote pale ambapo alipo duniani, za hayo alikuwa akisema nini hasa? Hasa ukizingatia kwamba kama unavyojua Watanzania wengi nje ya nchi wanataka sana kujua hasa kwa nini swala la uraia pacha linakuwa ni tatizo kwa Tanzania. Je, aligusia nini hasa? Alichogusia ni kwamba Watanzania kwa mujibu wa katiba hii mpya ambayo imependekezwa ni kwamba Mtanzania anatambulika kama ni Mtanzania, haijalishi kwamba amechukua uraia wa nchi nyingine, isipokuwa tu ni kwamba hatakuwa, kuna baadhi ya haki uh, atakuwa amezipoteza pindi tu atakapokuwa kwamba ameamua kuchagua uraia wa nchi nyingine. Kwa mfano, haki ya kuchagua na kuchaguliwa, ikimaanisha kwamba Mtanzania ambaye tayari amechukua uraia wa nchi nyingine hatoweza kupiga kura au hatoweza kugombania nafasi yoyote ile ya uongozi ndani ya Tanzania. Lakini pamoja na kupoteza haki hizo, mtanzania huyo atakuwa ana haki ya kuweza kumiliki vitu kama ardhi, kufanya biashara kama mtanzania mwingine yeyote, ama kufanya kitu chochote kile ambacho anataka kufanya ndani ya Tanzania, ili hali tu ni kuweza kuhakikisha kwamba anafuata taratibu za nchi na kufuata misingi ambayo imewekwa ya sheria lakini kikubwa ambacho Tanzania Mtanzania atakuwa amekipoteza ni swala so zima la kuweza kupiga kura au swala so zima la kuweza kuchaguliwa, na hili swala ambalo uh, sande Watanzania wengi wamekuwa wakijiuliza hii inakuwaje. Lakini huyu uh, aliyekuwa mwenyekiti wa Bunge Maalum la Katiba ameweza kuweka ufafanuzi ulio makini kabisa, na kikubwa ambacho amekizungumza ni kwamba pamoja na kwamba katiba inatoa ruhusa hiyo, Uh, baadaye zitatungwa sheria ambazo zitakuwa zinajumuisha ama zinaainisha mambo yote, akitolea mfano wa nchi ya India ambayo ilikuwa ikiweza kuweka bayana kabisa kwamba pamoja na kwamba wewe ni muhindi umechukua uraia wa nchi nyingine, utakuwa una haki ya kuweza kufanya chochote kile ndani ya nchi ya India, lakini haki ya kuchaguliwa na haki ya kuchagua utakuwa umepoteza. Ni mwenzangu Idi Ligongo akizungumza na Sauti ya Amerika. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na msikilizaji usisahau matangazo haya pia unaweza kuyasikia kwenye tovuti yetu anwani www voa swahili com bila kusahau pia kwenye mtandao wetu wa facebook mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya afrika ambacho kinakujia kila siku ya alhamisi Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mhariri wa gazeti maarufu la kibinafsi huko Russia anasema anapanga kuchapisha wiki hii kile anachosema ni mkakati rasmi wa Kremlin ukionyesha jinsi Russia ilivyovamia Ukraine mwaka elfu mbili kumi na nne. Mhariri wa gazeti hilo liitwalo Novaya Gazeta, Dmitri Muratov, anasema Hati hiyo inaonekana kuwa ilitengenezwa wiki kadhaa kabla ya rais wa Ukraine Viktor Yanukovich kutimuliwa madarakani hapo Februari mwaka jana kufuatia wiki za maandamano dhidi ya serikali mjini Kiev. Muratov alifichua hayo katika mahojiano na redio ya Moscow iitwayo Eko Moskivi, lakini hakutoa maelezo juu ya namna alivyopata hati hiyo, ingawa alisema ana imani kwamba ni hati halisi. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter alitembelea eneo la kusini la Afghanistan Jumapili kuzungumzia upya mpango Marekani wa Marekani wa kuondoa majeshi yake nchini humo katika muda wa miaka miwili. Katika siku ya pili ya ziara yake Carter alichukua ndege kwenda Kandahar kutoka Kabul, ambapo alikutana na viongozi wa Afghan na makamanda wa vikosi vya Marekani. Alisema Marekani inatafakari upya juu ya jukumu la tume yake huko Afghanistan, ambalo linabadilika kutoka kwenye vita na kuwa la mafunzo, huku majeshi Afgan ya Afghan yakitegemewa kuchukua jukumu la ulinzi wa nchi yao na kupigana na wanamgambo wa Taliban. <coughs> za Kumekucha Afrika ni matangazo yanakujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kukatika kwa umeme ni ukweli wa maisha kote barani Afrika, huku ikiwa ni jambo la kawaida la ukosefu wa umeme takriban kila siku Hali ambayo inaathiri mataifa maskini na matajiri. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Geb Jaslo anaripoti kutoka Nairobi juu ya changamoto za uzalishaji nishati na usambazaji wake kwenye bara hilo na nini kifanyike ili umeme upatikane. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Biashara moja ndogo mjini Nairobi ambayo ilianza kama duka la bidhaa ambazo ni kwa ajili ya sherehe limepanuka na kuhudumia migahawa na maduka makubwa ya vyakula, ikitoa zaidi ya tani moja ya barafu kwa siku, wakati sanamu zao zilizotengenezwa kwa barafu ndio zinapamba matukio ya Ikulu. Hii ni hadithi ya mafanikio ya mjasiriamali, lakini Beti Mbithe, meneja wa kampuni ya the Iceman, anasema Viwango vya usambazaji umeme nchini vinaiweka biashara yake katika hali ya wasiwasi wasi. Kwa wakati fulani yes, mwaka uliopita tulikaa siku tatu bila umeme. Hatukuweza kuendesha shughuli zozote kwa sababu mashine zinahitaji umeme, chumba cha barafu kinahitaji umeme, na hakuna kazi yoyote iliyoweza kufanyika bila umeme. Ili kuwaweka bata maji wao katika hali ya ubaridi na kuendelea kuwafurahisha wateja wao, kampuni ya The Iceman inahitaji umeme kwa saa 24 lakini kwa kutegemea gridi ya Kenya. Kuna gharama. Anasema Mbidhe, ni biashara ngumu, hususan kama umeme ni ghali, kwa sababu kila kitu unachotengeneza kinahusika na umeme, na hivyo tunailipa serikali kwa huduma hizo za umeme. Gharama ya kwanza kwa biashara hii ni umeme. Hakuna umeme, hakuna barafu. Lakini tatizo nchini Kenya na maeneo mengi ya Afrika ni kwamba umeme mara kwa mara haupatikani, una gharama, na sio wa kuaminika. Hivyo basi, viongozi wa bara hilo wanajaribu kubuni njia za kufanya umeme upatikane kirahisi, ili mazingira ya biashara yawe mazuri. Afrika inakabiliwa na changamoto nyingi za umeme. Waafrika wapatao milioni 600 hawana umeme kabisa. Hiyo ni asilimia 60 ya watu Afrika inatumia umeme mdogo kuliko eneo jingine lolote duniani, lakini inalipa kiwango cha ushuru takriban sawa na cha Marekani na kiasi cha mara mbili zaidi ya Asia Mashariki. Akizungumza kwenye mkutano wa kiuchumi duniani mjini Uswisi mwaka huu, rais wa Benki ya Maendeleo Afrika Donald Kaberuka alisema upungufu wa nishati unazirudisha nchi nyuma. Katika muda huu kila taifa person barani Afrika linashuhudia uhaba wa nishati na kukatika kwa umeme, jambo hilo linagharimu bara asilimia mbili ya pato la uzalishaji wa ndani GDP. Kimsingi, kiongozi mmoja wa Afrika anasema kwamba sisi ni bara lenye maajabu, kama tunakuwa kwa kiwango cha asilimia tano bila ya umeme wa kutosha, fikiria ingekuwaje kama tungekuwa na umeme wa kutosha. Benki ya maendeleo ya Afrika inasema miundombinu dhaifu ni changamoto kubwa kwa usambazaji umeme. Hata mataifa tajiri kama Afrika Kusini na Nigeria yako nyuma kwa sababu ya ukosefu wa uwekezaji katika uzalishaji umeme, huku kila taifa likiwa na changamoto zake. Kaberuka anasema ongezeko la biashara ya nishati kukatisha mipaka huenda ikasaidia ikafungua njia za uhakika zaidi. Haiwezekani kwa mataifa hamsini na nne kila mmoja wetu kuwa na usalama wa nishati kutokana na rasilimali zao za ndani. Tunatakiwa kubuni masoko ya kieneo kwa ajili ya umeme na hilo linawezekana wawekezaji wanawekeza fedha kwenye miradi ya nishati inayopanuka barani Afrika ili kusaidia kupunguza mwanya wa nishati, lakini kazi zaidi inahitajika. Ongezeko la idadi ya watu barani Afrika linatarajiwa kuwa mara mbili ifikapo mwaka 2050 litaendelea kuleta shinikizo juu ya usambazaji umeme, na kushindwa kuboresha uzalishaji itamaanisha kupoteza fursa nyingi. zaji ni mwanzo tu wa makala zetu mfululizo juu ya uzalishaji wa umeme barani Afrika ambazo tutakuletea kila siku kwa zaidi ya wiki nzima. Mambo mapya. Mambo hip-hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Afrika, jamii na maendeleo. Hii leo tuungane na Harrison Kamau na Mariam Mwinyi ambao kwa pamoja wamefanya majadiliano na mwanamuziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, Mwana FA aliyekuwepo hapa Marekani. Kwanza wakamuuliza ni juhudi gani ambazo anafanya kusaidia jamii kupitia muziki wake. Kuna vitu mbalimbali uh, msanii unatakiwa ufanye, kwa sababu mimi ni, ni sehemu ya jamii, na kwa na, namna moja ama nyingine vitu vyote ambavyo vya jamii ambavyo vinanzunguka naweza kuvifanya kupitia huwanavifanya kudili na watoto yatima, kudili na walemavu, kama sasa hivi kuna matatizo ya ya mauaji ya albino na na vitu kama hivyo. Kwa hiyo wakati wote najitahidi kuwa relevant, kuangalia uh, lipi hasa ni, ni kero kwa jamii kwa wakati huo. Uh, na mimi naingiza na senti zangu hamsini. Uh, siwezi kuibadilisha dunia peke yangu, lakini na, na, zile hatua mbili ambazo unaweza kuipigisha mwenyewe ya huwa si fiti kuzifanyia kazi. Vijana wengi wamekuwa wakisuasua katika masuala ya jamii na maendeleo kutokana na kutokuwa na fedha, hasa wale wasio wasiokuwa na ajira au biashara. Unadhani ni njia gani inaweza kuwasaidia ili kuhusisha zaidi katika masuala ya jamii badala ya kusubiri tu serikali peke yake? Kulikuwa na msemo maarufu hapa hapa Marekani. Jamaa alikuwa anauliza, usiulize Marekani imekufanyia nini, ujiulize wewe umeifanyia nini Marekani. Ndo kitu hicho hicho, badala ya kutegemea kusubiri kama tutake kuwezeshwa ku na serikali, badala yake tunaweza tukafanya mmoja mmoja, kama nilivyosema awali kwamba sio lazima utajaribu kuibadilisha dunia peke yako, lakini uh, is movement zinaweza zikafanyika hata kwa watua moja moja. Kila mtu akipiga moja moja, tutafika mahali kwamba watu milioni wamezifanya toko, tumesogea na nafikiri kitu cha msingi ni kabisa ni kwamba watu wafikirie tu, wafikirie, na tusijali kuhusu scale, tusijali kwa kiasi gani unaweza kusaidia uh, uh, uh, movement ambayo unataka kuifanikisha. Unataka jamii yako ibadilike, lakini uh, kitu cha msingi ni kwamba kuhakikisha unafanya, hata kama ni hatua moja, hata kama ni nusu hatua, unajaribu kuisogeza, inabidi ifanyike. Wanamuziki sasa wameibuka sana nchini Tanzania, je, thamani yao katika jumuiya iko kwa kiwango gani Tanzania? Ule umaarufu wa wa wanamuziki wa unatambulika kiasi cha juu? Uh, yes, yes. vi-vitu vingi vimebadilika tofauti, bahati nzuri kama ambavyo nilikwambia wakati najibu swali wa kwanza ni kwamba mi na muziki uh, we grew up together, tumekuwa tunakuwa pamoja, kwa hiyo najua jinsi ilivyokuwa mwanzoni na jinsi ambavyo iko sasa hivi, najua jinsi ilivyo tofauti, najua kama ya ya, ya ya ya kitu ki, ilipofikia sasa hivi hata, uh, wazee wana hawawezi wa, kuwa na matatizo sana wakiwa na watoto wao wanajihusisha na mziki, tofauti na ambapo wakati sisi tunaanza kufanya mziki ilikuwa kidogo inakuwa matatizo. Bado kuna hapa na pale kwa sababu sisi uh, tunaonekana sana, bahati mbaya, na mtu mmoja, watu wana zile share, akifanya makosa, watu wanauponda Uislamu mzima, kitu kama hicho, mfano huo kwa hiyo um, um, ukosefu wa wa nidhamu kwa watu wetu ukitokea, basi mnakuwa mna upimio wote na mziki hao na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kidogo inayumbisha thamani yetu ile, inayumbisha uh, hadhi ya, ya watu wanaosanya mziki. Lakini uh, kimsingi imebadilika sana, na naamini ndani ya muda mfupi baadaye unaokuja, pengine vitu vingi vitabadilika, ile perception ya jinsi watu wanavyochukuliwa wasanii wa, wa na mziki kwa ujumla. Nini wito wako kwa wasanii hasa kusaidia jamii kama vile wale walioathirika na madawa ya kulevya wanaotaka kujinasua katika janga hilo au yatima na walemavu kama vile tunaona kuwa unahitaji mkubwa katika jamii hii? Kitu cha kusema ni kwamba watu wajikumbushe tu, wasanii wajikumbushe kwamba uh, wao wanasikilizwa sana, wao wanaonekana zaidi, na ndio maana hata wao wanapofanya makosa wanahukumiwa zaidi, tofauti na kama makosa hayo hayo angekuwa ameafanya mtu mwingine. So uh, cha msingi kabisa ni kwamba tusike wa, wa, mahali kwa tunataka kutumia huko kujulikana kwetu kuonekana kwetu na athari tulionayo jamii iwe chanya kwa kwa jamii iwe chanya, kwamba uh, uh, tujaribu kuwaelimisha watu kama ambavyo mziki unaonataka, iwe elimu na burudani na pia tujaribu kutumia connection uh, uh, kuunganisha. Wakati mwingine ni kwamba uh, kuna mtu anakuwa na Uh, suluhu ya matatizo flani kwenye jamii na kuna watu wana matatizo lakini wanashindwa ku, -ku connect. Kwa hiyo kitu tunachofanya ni kwamba uh, kama wasanii watu tunaojuana na watu wengi tujaribu kutafuta hizi suluhu, watu ambao wana suluhu. na Mwanawefe, ningetaka utoe ushauri wako kwa wasanii ambao ni chipukizi na ambao pia wamebobea. Wewe ushauri wako ni vipi? Inaweza kuwa namna gani mtu anaweka balance ya maisha yake na ile sifa ambayo inaandamana usanii Akiwa wakati na naanza na kitu kimoja kwamba ni uh, kitu cha msingi kabisa kingine ambacho watu wanatakiwa kufanya, wasanii wanatakiwa kukufanya ni kufanya mziki kuwa sehemu ya maisha yao na sio maisha yao ni sehemu ya mziki. Ukifanya mziki kuwa sehemu ya maisha yako, hutabadilisha mienendo yako kama ambavyo ungetakiwa kuishi na jamii yako ama kuishi na familia yako uh, wakati ambapo usingekuwa mwanamuziki. Ukifanya kinyume chake, vitu vingi vitaharibika, vita unamchukulia kila mtu grupi wako na kitu kama hicho. Uh, so uh, uh, kuna kuna umuhimu wa kubaki wa, wa, kama mwanajamii uh, mwanajamii mzuri wa, watu sahihi ambao wanastahili ku, wana wanatakiwa kuishi kwenye kwenye jamii zetu na uh, tusiate tu mziki ukaingilia uka, uka mahusiano yetu na watu wetu. Ni mwanamuziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, mwana FA akizungumza na sauti ya Amerika. Mambo mapya. Mambo hip hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, muda mfupi ujao utasikiliza muktasari wa habari utakaosomwa kwenu na Esther Githui Ward. Waziri wa wizara ya usalama wa ndani hapa nchini Marekani j Johnson anasema serikali inachukulia kwa uzito mkubwa wa vitisho vilivyotolewa na wanamgambo wa Somalia vya kushambulia maeneo ya maduka makubwa katika nchi za magharibi. Waziri Johnson alizungumza na waandishi wa habari mara baada ya ukanda wa video uliotolewa na wanamgambo wa Al Shabab kutoka Somalia ukielezea kuwa watashambulia maeneo yenye maduka makubwa. Msichana mmoja alijilipua kwa bomu na kuwa wengine watano hapo jana Jumaapili alipojitoa mhanga katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako vikosi vya serikali vinapambana na waasi wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram. Mashahidi wanamwelezea msichana huyo kuwa wa chini ya umri wa miaka minane na kusema alitegua bomu hilo katika kituo cha ukaguzi cha soko la mji wa Potiskum, ambapo simu zinauzwa na kufanyiwa marekebisho. Wanamgambo wanaunga mkono kundi la Islamic State wanadai kuhusika na kulipuliwa kwa nyumba ambayo haikuwa na chochote ya balozi wa Iran huko Libya. Hakuna aliyejeruhiwa hapo jana Jumapili katika mlipuko huo uliotokea katikati ya mji wa Tripoli. Mwana ya diplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani na mwenzake wa Iran wamekamilisha mazungumzo ya takriban saa mbili nchini Uswis hapo jana Jumapili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alituma picha ya mazungumzo baina yake na Muhammad Javad Zarif kupitia mtandao wa Twitter. Mhariri wa gazeti maarufu la kibinafsi huko Rusia anasema anapanga kuchapisha wiki hii kile anachosema ni mkakati rasmi wa Kremlin ukionyesha jinsi Russia ilivyovamia Ukraine mwaka 2014. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo yetu ni leo ni mimi Este Gidhoyot, na mwelekezi ni Aida Issa kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari, kwa niaba wote nasema kwa hini na usiku mwema kutoka hapa.