Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma, High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza ungana nami Harrison Kamau kwa habari za afya. Idadi ya vifo kutokana na uvutaji wa sigara nchini Marekani yaweza kuwa juu zaidi kuliko ilivyodhaniwa awali. Utafiti mpya ambao umefanywa unahusisha vifo zaidi ya elfu sitini kila mwaka kutokana na uvutaji wa sigara ingawaje sio kutokana na tabia hiyo. Karibu wa Marekani elfu mia tano hufariki kila mwaka kutokana na magonjwa yanayotokana na uvutaji wa sigara kama saratani ya mapafu na ugonjwa wa moyo, lakini utafiti mpya ambao umefanywa unaonyesha kwamba maelfu ya vifo zaidi vinaambatana na uvutaji wa sigara. Dr Brian Carter kutoka taasisi ya saratani hapa Marekani, na ambaye amekuwa akiongoza utafiti, anasema vifo elfu sitini zaidi vinatakiwa kuongezewa kwenye orodha ya vifo vinavyotokana na uvutaji wa sigara. Kwa mtazamo wa kina, hivi ni vifo vingi kuliko vinavyotokana na homa au hata ajali za barabarani. Ripoti hii ambayo imechapishwa kwenye jarida la New England Journal of Medicine imefuatilia utafiti wa miaka kumi iliyofanywa kwa zaidi ya watu milioni moja. Takwimu zilizochukuliwa kati ya mwaka wa elfu mbili na mwaka wa elfu mbili kumi na moja zilifichua kwamba wavutaji sigara, wakilinganishwa na watu wasiovuta sigara, wana uwezekano wa mara mbili wa kufa kutokana na magonjwa ambao kwa kawaida hayahusishwi na sigara. Kata anasema ni pamoja na maambukizo, maradhi ya figo, saratani ya matiti na tezi dume. Utafiti pia ulibainisha kwamba wavutaji sigara wana uwezekano mara sita zaidi kupatwa na upungufu wa damu kwenye utumbo, ingawaji hali ni nadra sana isababishayo kifo. Hata hivyo, watafiti wametahadharisha kwamba utafiti huo sio ushahidi wa kutosha wa kulinganisha magonjwa ya awali ya uvutaji wa sigara. Itabidi utafiti zaidi ufanywe. Na katika habari nyingine, ujumbe wa shirika la afya duniani utaelekea Saudi Arabia hivi karibuni kwa mwaliko wa serikali ili kuchukua tahadhari za mapema za kuzuia uwezekano wa kutokea kwa virusi vya ugonjwa unaojulikana kama East Respiratory Syndrome ama MERS unaoletwa na virusi vya korona, wakati msimu wa baridi unapokaribia kuisha. Ni mwaka wa tatu sasa tangu nchi ya Saudi Arabia ianze kukabiliana na ugonjwa huu wa MERS coronavirus. Shirika la afya duniani limeripoti kesi 975 ikiwemo vifo 358 kutokana na ugonjwa huo tangu mwaka wa 2012 hii ikiwa ni asilimia 35 ya uwezekano wa kufa baada ya kupata ugonjwa. Mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa MERS corona ulitokea kati ya mwezi Mei na Juni mwaka uliopita. Tangu wakati huo, shirika la afya linasema kuwa ugonjwa huo umejitokeza kwa kiwango kidogo nchini Saudi Arabia kutokana na maambukizo hospitalini. Shirika hilo linasema kwamba kesi mpya za maambukizo zinaripotiwa karibu kila siku. Ugonjwa huu wa MERS corona pia umeripatiwa kutokea nchini Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu, ingawaje kwa kiwango kidogo. Meneja wa WHO anayeongoza kitengo cha kimataifa cha usalama wa vyakula Peter Ben Ambrec anasema kwamba watu wanapata virusi kutokana na mawasiliano na ngamia ama kwa mawasiliano ya karibu sana na watu wenye maradhi mahospitalini au majumbani. Ameiambia VOA kwamba bado ugonjwa haueleweki na haijabainika wazi kwa nini ugonjwa huu unapatikana kwenye ngamia na pia katika eneo hilo. Ni kweli kwamba kuna ngamia katika sehemu nyingine, lakini kuna uwezekano wa mchanganyiko wa hali ya hewa, tamaduni na njia za mwingiliano na ngamia ambazo huenda zikawa ni tofauti na sehemu nyingine za dunia. Labda pia kuwekwa na mifumo mizuri ya kiafya ambayo imetayarishwa vyema na vizuri kuwa na uwezo wa kugundua dalili za da ugonjwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano aji wa je nifanyeje. Katika makala yetu ya majadiliano na siku ya leo, tunazungumza mada ambayo inasema ni sababu zipi zinapelekea mikoa ya Nyanda za Juu Kusini kuwa inaongoza katika maambukizi ya virusi vya ukimwi, na je tufanyeje ili kuweza kumaliza tatizo hili? Kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Mimi naitwa Jackson Kinuno, ni mwanafunzi wa mwaka wa kwanza katika chuo cha sayansi na teknolojia. Kwa neche ya mikoa hii ya Nyanda za Juu Kusini, mikoa ambayo inategemea sana kilimo kama chanzo kikuu cha kuingiza kipato katika familia nyingi kwao. Kibiolojia tunasema kwamba kwa kawaida ni kwamba popote ambapo kunakuwa na chakula cha kutosha, ina maana pia ile namba ya kuzaliana inakuwa kubwa, kwa sababu hawa watu wanapata chakula cha kutosha kwa hiyo wana nguvu ya kutosha na ina maana ile reti ya kujamiana ya, ya, ya, ya, ya, ya inakuwa kubwa, kwa sababu chakula kipo, baada ya kuwa wamefanya wame, wame, wame kilimo chao kuna wakati ule wa kusubiri kwa ajili ya mavuno, wakati huo unaweza kusema kwamba unaweza ukaona kwamba kidogo kunakuwa labda hata ile uh, ile maingiliano inakuwa kidogo sana, lakini pale ambapo tu watu wanakuwa wamemaliza kuvuna, kwamba tayari watu wana pesa na hawana kitu kingine cha kufanya, chakula kipo ndani, kinachofuata unakuta kwamba mara nyingi ile pesa inatumika zaidi katika starehe. Unaweza kusema kwamba ndipo ambapo hawana sehemu za kupeleka vijana wa kike nao hawana shughuli ambazo wanaweza wakajishughulisha kufanya ili waweze kujiingizia kipato, kwa hiyo inabidi wajiingize katika vitendo vingi vya ufuska. Wakati mwingine na vijana nao wanakuwa na ile fedha ambayo inaweza kushawishi mabinti hao kuweza kujiingiza katika vitendo hivyo, kwa hiyo unakuta kwamba ile reti ya maambukizi inakuwa kubwa. Kitu kingine ni kwamba katika mkoa wetu huu ni mkoa wenye baridi sana. Hata ukiangalia mkoa wa Iringa ndio mikoa hii inayoongoza sana kutokana na hii hali ya hewa, ndio huwa inapelekea watu wengi sana kupata hamu ya kuwa na mwenzi kila wakati. Kwa hiyo maana mabinti wengi pamoja na wanaume wengi kila wakati wanapenda kuwa na wenzi, hasa tukichukulia wa wafanyabiashara wa masafa marefu. Kwa hiyo unakuta ametoka labda Dar es Salaam, akishafika maeneo haya ya nyanda za juu kusini, kwa hiyo unakuta anaanza kuwa na hamu ile ya kuwa na mwanamke. Kwa hiyo unakuta anakuwa na sehemu nyingi sana ya ambazo anakuwa na wanawake. Kwa hiyo mi nahisi hali ya hewa pamoja na mwingiliano mkubwa wa nchi hizi ambao unasababisha mzunguko mkubwa wa fedha. Naitwa Mariam Kirenga. Swala la nyanda za juu kusini lina maambukizi mengi sana ya virusi vya ukimwi, ni kwa sababu moja, ninaamini kila sehemu, kwamba ukiwa unajirahisi ni lazima kwa vyovyote vile maambukizi ya kupata. Kwa vyovyote vile ni lazima yatakupata, kwa sababu unapokuwa unajirahisi utalala na huyu utaenda na yule, nikimaanisha kwamba unaenda kimapenzi kukutana na watu tofauti tofauti, vivyo basi, hii inaweza kukusababishia wewe una weza ukapata kiurahisi maambukizi ya ukimwi. Alafu vile vile, kasi kubwa maambukizi ya ukimwi inaongezeka kupitia hilo mzunguko, kama tunavyozungumzia mzunguko wa pesa hapa ni mchache, na vile vile chakula kinapatikana kwa urahisi. Je, kwa asiye lima inakuwaje? Kwa si elima ina maana kwamba anaweza kujirahisi kwamba labda nipate pesa haraka ili niweze kuisha maisha yangu yawe kuwa mazuri, lazima ajirahisi. Sasa kujirahisi kuna kusababishia mtu yeyote yule, unaweza kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Vile vile unaweza ukaambukiza na watu wengine, na alafu mimi nachokiona sasa hivi kiukweli, mwingiliano wa watu umesema swala la biashara, eh, kamayu, na vitu kama hivyo, navyo vinachangia sana sasa hivi magonjwa haya kuwa yako juu sana, hasa katika mikoa yetu yanaanza yan, za juu kusini. Hicho mm, kitu cha msingi zaidi, pointi ya baridi, watu wanalala sana. Hii ni pointi ya msingi <laughs> kwa Unajua, ni hivi, ukienda Dar es Salaam au ukienda sehemu zenye joto, kiukweli, sehemu zenye joto hata kupata usingizi ha, inakuwa ni tabu sana, inakuwa ni ngumu, na hii kwenye swala hili baridi inachangia sana watu kufanya mito. Inachochea sana kwa kiasi kikubwa, lakini najizungumza mimi, mbona kuna mataifa ya Ulaya ambayo yanakaa kwenye baridi sana, mbona namba yao ya ya ongezeko la la ukimwi iko, e, iko chini sana. Kwa hiyo baridi si sababu. Cha msingi ni kupewa elimu ya kujitambua. Ukisha jifahamu kwamba wewe ni nani, unatakiwa ufanye nini, na wewe unategemewa na taifa hili, na ukaa mtu kujishughulisha na mambo yako binafsi. Kwao cha msingi ni hii elimu ingia zaidi mashuleni, makanisani, napo pata nafasi ya kufundisha, kwa sababu tunaamini mzazi asipokufundisha nyumbani utafundishwa shuleni. Na baba anapokuwa muwazi na anapokuwa mwazi inamsadele mtoto. Ukimwi kwa kweli unashika chache sana katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, hasa hasa Iringa, Mbeya Vuma sijapata maelezo yake zaidi, lakini hii mikoa miwili kati ya Iringa na na na na, na, na, na Mbeya. Afa, sasa kuna mkoa mwingine umeongezeka, mkoa wa Njombe kule, ndo yani watu wamekufa sana, kwenye ukienda kule Makete kule. Nina fly siku mbili tatu, nilikuwa Dar es Salaam. Ukifika Dar es Salaam, kuna maeneo fulani kule Buguruni wanaita kwa Kimboka, kuna baa moja maarufu sana kule, walikuwa wanafanya biashara ya ngono ya kujiuza. Sasa hivi kule Dar es Salaam, kwa kweli watu wamekuwa ni wakali. Kwa hiyo hii mikoa kwa kweli ukiangalia, mimi nafikiri kipaumbele kikubwa kwamba mashuleni kwanza kumaliza ngazi ya shule ya msingi, sekondari na hata katika vyuo. Nafikiri somo hili lingeingizwa. Tumeona shirika la afya duniani, serikali zimekuwa zikiweka pesa nyingi sana kwa ajili ya kuweza kupunguza maambukizi ya ya, ya, ya ya, ukimwi, ya virusi vya ukimwi na hizo kondom hazijaanza leo zinazungumzwa sana lakini naona idadi ni kubwa tu. Watu wengi sasa hivi elimu ya, ya ukimwi wanaijua lakini sasa bado inahitajika elimu zaidi. Umeku... nchi yetu inaingiliwa na watu wengi au mkoa wetu unaingiliwa na watu wengi. Kwa hiyo inaweza ikawa sababu kwa sababu tuko tunacheza na mipaka hiyo ya Malawi pamoja na Zambia, lakini pia kitu kingine ambacho kinaweza kikawa sababu kwa sababu Mbeya iko ina mipaka, watu wanaingia sana kufanya biashara, ni mji wa kibiashara umechanganyika. Kingine ambacho naweza nikakizungumza, uh, kwa habari ya vyuo vikuu, Mbeya ina vyuo vikuu vingi, uh, tuko na wanafunzi na wanafunzi walioko viuoni wengi ni vijana, na vijana wanapenda maisha ya starehe, wanapenda magari, wanapenda kwenda klabu, wanapenda kuishi maisha ya kujiachia. Sasa kwenye kujiachia, maambukizi mengi ya virusi vya ukimwi possibly lazima yatokee kwa sababu tayari ukitaka maisha ya starehe ukajiachia ukaishi vile unatamani, na tayari uko nje ya nyumbani, hamna anayekunyoshea kidole, hamna anayekukataza. E, ndo tayari chuo kikuu na mabumu ya serikali, mamilioni ya hela yako kwenye akaunti, naye nitakwambia tena, wakati unaishi mwenyewe, umepanga uko hostel. Kwa hiyo tayari vitu ambavyo vilikuwa vinaweza vikazuilika kabla kabla haujaenda chuoni, e, tayari unaweza ukafanya vile unataka. Kwa hiyo inaweza pia na yenyewe ikawa sababu. Kwa hiyo tayari mji una vijana wengi, vijana tunajua maisha ya vijana, kila mtu amepitia ujana bwana Ujana ujana tunasema maji ya moto. Ukicheza vibaya, imekula kwako. Ukicheza vizuri, ukiishi saizi. Unajua, ngoja nikuambie kitu kingine kwamba maamuzi yako na maisha yako ya ujana yanaamua uzee wako wa baadaye au maisha yako ya baadaye. Naitwa Jeni Kirenga. Kuhusu suala hili la Nyanda za Juu Kusini kwamba lina maambukizi mengi sana ya virusi vya UKIMWI, nataka kusimamia hapa pointi kwamba mtu ukiwa unajitambua ukajielewa vizuri, kwamba labda nazungumzia kwa upande wa watoto wa kike sana sana, hata kwa wakiume pia, kukosa ujasiri pia kuto kujitambua. Alafu kitu kingine kujirahisi. Ukiwa unajirahisi sana katika maisha ya leo, mimi naamini kwamba utakosa mwelekeo kabisa, na naamini kila lenye mwanzo likosi mwisho. Pia nataka kusema ukiwa unajiamini unajielewa, unajitambua, naamini kujirahisi utaacha. Nikiwa namaanisha kujirahisi kwamba labda e, unakutana na vitu vingi, labda una pesa, unajua labda nifanyaje, utaenda kwa mwanaume huyu utalala naye, labda atakupatia pesa, utaenda kwa mwingine atakupa pesa. Sasa ukiishi maisha hayo, naamini kabisa ni hauwezi kufika mbali. Sababu nyingine kwa upande wa mikoa hii ya nyanda za juu Kusini, kuna baadhi ya maeneo ambayo kwa kiasi kikubwa wamekuwa na imani potofu, yani unakuta watu hawajishughulishi, wanategemea kwenda kwa waganga ati kienda kule kwa waganga, si waganga wote ambao wanatoa tiba. Kuna mganga mwingine atakwambia kama unataka tiba ya hichi kitu au una, unahitaji kuwa tajiri, unatakiwa ulale na mimi ndipo nikupe utajiri au ndipo mimi nikupe nyota ya kuweza kupata pesa. Sasa unakuta anavyolala na yule mganga, hajui kwamba yule mganga ameshalala na wateja wangapi tayari pale. Unaweza ukakuta kama ni yule mganga ameshapata magonjwa, amepata virusi vya ukimwi tayari, anakuwa anavisambaza kwa wateja wake, kutokana na kwamba watu wengine wengi kusini, wa nyanda za juu kusini wana imani potofu sio wale watu wale wa kujishughulisha, yani kwamba muda wote anawaza kwamba nifanye kitu fulani ili niweze kupata pesa. Anawaza kwamba ah, yule mbona ana hiki acha na nami niende kwa mganga nika, nikafanye hivi ili na mimi nikipate. Mi nadhani kitu kingine ambacho kinasababisha maambukizi ya ukimwi yakawa kwa kasi katika nyanda za juu kusini, kikubwa ni tamaa. Mpaka hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Jina langu ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na daktari Ali Mjema kutoka hospitali ya rufaa ya Amana hapa Dar es Salaam, ndiye anayejibu maswali. Mabinti wako tayari kabisa na maswali yao dokta. Um, mi naitwa Gresi, nilikuwa napenda kuuliza huwa nikiwa katika siku zangu natoka na damu nyingi sana na inazidi hata siku tano, inakuwa tunaendelea kutoka kila mara. Sasa nilikuwa nataka kufahamu, je, na tatizo gani? Kutokwa na damu nyingi kipindi cha hedhi hili ni tatizo, kwa sababu damu kwa kawaida inatakiwa itoke kuanzia siku tatu hadi siku tano. Sasa inapokuwa inazidi siku tano inakuwa ni tatizo. Lakini pia hata kama inakuwa ni siku tatu, lakini inatoka nyingi, unabadilisha pedi zaidi ya mara tatu mara nne kwa siku, na zile pedi zinakuwa zimejaa damu sana, hilo ni tatizo, naweza kusababisha ukapata upungufu wa damu. Hasa tatizo hili linasababishwa na mabadiliko ya vichocheo vya mwili au kwa kijina kitaalamu tunaita homoni. Hizi homoni zinapokuwa zimebadilika na hazipo katika ili hali yake ya kawaida, kwa maana kwamba kunatakiwa kuwe na balans kati ya homoni ambazo zinahusika na maswala ya kutokwa na damu. Sasa kunapotokea kuna imbalance kwamba haziko sawia, usawa haupo kati ya hizi homoni ambazo zinahusika na kutokwa na damu, basi mtu inatokea akatokwa na damu nyingi. Tatizo la hizi homoni kutokuwa katika usawa unaweza kuchangiwa au kusababishwa na vitu vingi; aidha kubadilisha mazingira au baadhi ya magonjwa na hata wakati mwingine inaweza ikatokea tu katika ile hali ya utendaji kazi ya mwili. Kwa hivyo linavyotokea hilo moja kwa moja inakuwa ni tatizo lakini hii linakuwa katika pande mbili kuna kutokwa na damu nyingi kwa mabinti ambao bado hawajazaa na kuna kutokwa na damu nyingi kwa watu ambao tayari wana watoto kwa mabinti ambao hawajazaa mara kwa mara ndio wanaokuwa ni tatizo la hivi vichocheo vya mwili ambao nilisema homoni mimi naitwa Sabrina na nilikuwa na tatizo dokta mikono yangu mara kwa mara imekuwa ikitoka jasho sasa nilikuwa nataka nijue je ni tatizo la kiafya kutokwa na jasho katika mikono ni tatizo la kiafya, ijapokuwa tukumbuke kwamba kutokwa na jasho ni kitu ambacho ni cha kawaida kwa binadamu yoyote yule, lakini inapokuwa limezidi especially sana sana kwenye mikono, basi inakuwa ni tatizo. Tatizo hili wengi halianzii utotoni, linakuwa linaanzia ukubwani, ni baada ya aidha kubalehe au baada ya kuvunja ungo. Kuna mifumo ya mwili ambayo inakuwa haifanyi kazi sawia mtu anapokuwa ni mdogo, lakini anapofikia amevunja ungo, umebalehe, basi kuna vichocheo vya mwili ambavyo vinakuwa vinaongezeka. Mfano kutokwa na jasho sana kupita kiasi, huwa inatokea mara kwa mara kwa watu wakishavunja ungo au wa kubalehe. Mtu kutokwa na jasho kwenye makwapa utotoni sio rahisi, au kutokwa na jasho kwenye mikono sio rahisi, lakini baada ya kuvunja ungo, haya matatizo ndio yanapotokea. Jina langu ni Fatma Abdallah Chikawe. Daktari, ni kwa nini baadhi ya watu huwa wanatetemeka wanapokuwa wanashika kitu chochote? Kutetemeka mikono hii ni hali ambayo sio ya kawaida na inasababishwa na inasababishwa vitu vingi, lakini kwa uchache wake ni kwamba wapo watu ambao wanatetemeka mikono kwa sababu ya baadhi ya magonjwa mfano wagonjwa wenye matatizo ya ini. Unapokuwa na matatizo ya ini, huwa watu inawatokea wanakuwa wanatetemeka mikono, mfano anaweza kuwa anatetemeka mikono wakati wa kutaka kushika kitu, au wengine wanatetemeka mikono hata pale ambapo hawajaamua kushika kitu. Lakini pia unywaji pombe uliopitiliza kiasi, pia hili linasababisha mtu kutetemeka mikono. Pombe yenyewe inaweza kusababisha tatizo la ini, lakini hata kabla ya tatizo la ini kutokea, pia huyu mtu anaweza akawa anatetemeka mikono. Mwingine anazaliwa tu na tatizo la kutetemeka mikono, na hata kama sio mikono peke yake na sehemu nyingine za mwili, anazaliwa na tatizo hili tangu akiwa mtoto. Shukran. Ni Daktari Ali Mjema ambaye leo ametoa ufafanuzi wa maswali yote yaliyoulizwa na mabinti. Bila shaka, umenufaika wewe uliyeuliza swali, lakini nasi sote, ambao tumetegea sikio kipengele hiki cha daktari. Mimi sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Rahma ni mwanafunzi wa kidato cha tatu katika shule ya sekondari Majengo. Akiwa anaendelea na masomo yake, alitokea rafiki yake aliyeitwa Maimuna na kumweleza kuwa kuna kijana mmoja ambaye ni mwanafunzi mwenzao anamtaka kimapenzi. Rahma alikataa kata kata, lakini hakukata tamaa, aliendelea kumbembeleza ile ya kupalikuwa na uhusiano wa kimapenzi na yule kijana. kwani unaogopa nini? haka mimi sitaki, nimesema nina malengo yangu, na nimejisemea, lazima niyatimize. malengo yako ndio hayatatimia, mbona unajidanganya wewe, rafiki yangu kwanza huyo jini wako atanisaidia nini mimi, wakati kila kitu ninapata kutoka kwa wazazi wangu? ha sasa si ukubali kwanza, alafu ndio uone kama hana msaada na shida zote hizi za shule. Yaani mimi nakushauri ukubali, rafiki yangu. Nimesema staki hata huo ushauri wako, hauna maana kabisa. Haya, shauri yako, lakini ipo siku utakuja kujuta wewe. Mimi nakushauri nenda, kafikirie hilo. Kwani unapata nini mimi nikikubali? Mbona unanikomalia hivyo? Ingependeza kama ungenikomalia hivi kwenye masomo. Shauri yako, utachekwa na ushamba wako. Wakati Rahma akiendelea kuwaza na kujiuliza afanyeje, mara rafiki yake Maimuna alifika na kumkuta yupo katika mawazo hivyo, aliamua kumuuliza kama amepata nafasi ya kufikiria kukubali ushauri wake au bado ameng'ang'ania kufuata mawazo ya kizee kwa madai ya kujifunza kwa waliotutangulia maana anamuona rafiki yake anapitwa na wakati, hivyo anamwambia kuwa asije kujuta baadaye, maana mwenyewe ndo anajiweka nyuma nyuma. Ah, mimi elimu yangu ndio maisha yangu, nifanyeje ili kuepuka vishawishi? hata rafiki yangu naye ananishawishi nitangae mapenzi na elimu. Da, vipi, umelifanyia kazi lile swala tuliloongea, au ndio umepotezea kabisa? kwangu halina maana yoyote ile, kulifikiria ni kupoteza muda wangu bure. Unaona upuuzi, si ndio? Eh, ndiyo upuuzi mtupu. Una faida gani kama mnakiuka mila na desturi? Kwani haya tunayoyafuata hayana faida yoyote? Shoga utachia kwa ujue uone watu wabaya, msichana mzuri wa maana, lakini unakuwa kama mlugaluga. He, nimekuwa mlugaluga tena? Ndiyo, mwenyewe hujioni, mambo yako kama mzee vile. Baada ya kujiachia wewe, unawaza mambo ya zamani. Saa niache mwenyewe, nimeamua nini nataka, kama uzee au huo ujana unaotaka. Unanichekesha kweli. Wewe cheka sana tu, lakini wala sitaki mambo ya kuiga. Mimi nakuangalia tu, ujue unapotea Lisa. Napotea vipi? wakati nina nina macho. Shauri yako wewe, unayejifanya kipofu wakati unaona. Baada ya siku kupita, huku Maimuna akizidi kupotea na kujifanya anaenda na wakati, bila kujua anapotea kabisa na hakuthamini kabisa hata elimu yake, kwani alikuwa amejiingiza kwenye maisha ya nasa, na kila alipoambiwa na wakubwa na walezi wake na kukumbushwa pia na wenzie, hakusikia kabisa. Tamaa aliweka mbele na kujua kuwa hayo mambo yote yatampeleka kubaya zaidi. Hivi unajua kuwa wamebadilika kupita maelezo? Wazazi wako wakijua, watasikitika sana na sijui kama wataamini huyo binti yao ndo amekuwa hivi <tina> tena watulie kabisa, maana maisha yangu haya wala hayamhusu baba wala mama. Kila mtu anatakiwa kuishi maisha yake, tusifuatane sawa. Mm, unaguna eh? na utavuna sana tu. Haya, shauri yako. Unasikitika nini wakati wewe mwenyewe umemkataa mshikaji? Halafu kwao wako poa kinoma, lakini wewe shoga yangu ukalipiga teke fuko la bahati. Mimi sina shida na hilo fuko la bahati, na ubaki nalo mwenyewe. Hata sijui lina faida gani? Tatizo lako unaishi bila malengo. Hata nikikuambia utaanza kuleta habari zako za mila na desturi, mila na desturi bongo. We vipi? tatizo lako naishi bila malengo, ndio maana unafuata makundi badala ya kuangalia mambo yako, lakini mjue, baadaye yatakuwa madhara makubwa. Naam. Na Maimuna hakusikia kabisa maelezo yaliyoelekezwa na wakubwa zake na aliendelea na tabia yake ya dharau, hufuata makundi na kuiga tabia mbaya. Hakujua kabisa kuwa hayo ni miongoni mwa mambo yanayosababisha kuacha mila na desturi zetu. Hivyo ilifika mahali mahudhurio yake shuleni yalikuwa mabaya sana. Wale, rafi, wale marafiki aliokuwa anaongozana na nao walimwacha na kujikuta yupo peke yake, na hatimaye alipata ujauzito na aliyempa ujauzito aliukataa. Hali kadhalika shule alifukuzwa kwa utovu wa nidhamu ukiwemo utoro. Maimuna alijuta sana na kuyakumbuka maneno ya walimu, wazazi na walezi. Ama kweli, asisikia la mkuu huvunjika guu. Maskini mimi, nilijifanya mtoto wa mjini, najua kila kitu. Haya, niko wapi leo? Nimeumbuka na hii mimba, nitampelekea nani? Sijui nifanyeje. Mbona ukumnyonge, kuna nini hapa nilipo? Nina ujauzito, bwana amenikimbia, na shule nimesimamishwa kwa utovu wa nidhamu. Nifanyeje? Pole rafiki yangu, nenda nyumbani kawaeleze wazazi, ili waweze kuja kuombea. Baada ya kujifungua, utaendelea na shule. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Sarafina Jackson ina umri wa miaka 17. Nimefika hapa kutokana na maamuzi magumu ambayo nishawahi kuyafanya nilipokuwa na miaka tisa. Mi na mamangu tulikuwa tunaishi pamoja. Babangu mimi alimtelekeza mamangu, tuliishi katika maisha ya shida ya kuangaika. Baada ya kutangatanga kwa muda mrefu, mamangu alipata mwanaume akamuoa, akana nilea kama mwanaye kabisa. Maisha yetu yalikuwa ya raha, lakini baada ya muda mfupi baba alibadilika. Babangu alianza kunitaka kimapenzi kwa nguvu, na aliniambia kama nikimkataa au nikimwambia mtu yoyote yule ataniua. Kipindi hiko nilikuwa na miaka tisa. Kwa sababu nilikuwa naogopa, sikuweza kukataa, nikakubali, akaniingilia kimwili. Niliumia sana, pia nilikuwa naogopa kwa sababu alisema nikimwambia mama ataniua mimi pamoja na mama yangu. Niliendelea kukaa siri na siri na maumivu moyoni. Aliendelea kunibaka kila siku akirudi jioni. Mama alikuwa anakuwa yupo lakini hajui kinachoendelea kati yangu mimi na baba. Nikienda shule anakuwa sina amani. Nilikuwa najiona mimi ni mtoto tofauti na wale ambao wenzangu nilikuwa naona kule shule. Baba alianza kumtesa mama yangu nikiwa darasa la nne. Leo ilikuwa inaniuma kwa sababu nilikuwa najua yote yale alikuwa anafanya kwa sababu alikuwa anataka kubaki na mimi. Baada ya mama yangu kuona mateso yamezidi, akaona bora aondoke. Kwa nataka kuondoka na mimi baba alimkatalia akasema mimi nitabaki kwa sababu anataka kunisomesha na huko anakwenda mama hata weza kunisaidia kwa sababu mamangu alikuwa ana kazi, lakini sikuwahi kumwambia kitu chochote kuhusu mimi na baba ambacho kilikuwa kinaendelea kati yetu. Baada ya hapo, mama alipoondoka, baba alianza kuniingilia na pop, kinyume na maumbile. Nilivumilia nikawa siwezi kumwambia mtu yoyote. Aliendelea hivyo kwa miaka mitatu mfululizo, akanifanya mimi kama mke wake. Hilo ilikuwa inaniuma na pia iliniathiriki masomo darasani, kwa sababu kuna wakati nilikuwa siwezi kwenda shule, ananiambia nibaki nyumbani tubaki naye, na niliwahidi moyo wangu kuwa lazima ndalipiza kisasi. Kila siku nikimwona nilikuwa nasikia kuumia moyo, na nilikuwa natamani kumuua. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Ndipo siku moja nilikuwa napika chakula, nilienda zangu sokoni kwanza, nikanunua mahitaji ya nyumbani, nikanunua na sumu ya panya kwa ajili ya kumwekea babangu ili nimuue kweli. Nirudi nyumbani nikapika chakula vizuri, nikaandaa chakula mezani. Baada ya kuandaa kile chakula, nikachukua sumu nikamkorogea baba yangu. Baba alivyotoka kazini, alirudi nyumbani, moja kwa moja akanibaka, baadaye akaelekea mezani kula chakula. Alipokula kile chakula na kumaliza, alianza kulalamika kwa tumbo linamuuma, aligaragara chini. Nilimwacha pale, nilipokuwa chumbani kwangu, nilimsikia baba nalia, nakufa nakufa. Moyoni nikasema Mwache afe tu, kwa sababu yale yalionisababishia mimi ni makubwa. Baada ya nusu saa nilirudi sebeni nikamkuta babangu amekwisha fariki, nikawa nimeangaika nime, ngaika pale, nikawaita na majirani, mi nikawa nimeondoka wakujua wapi nimeelekea, nikawa nimejipeleka mwenye kituo cha polisi, nikamwambia nimeua. Polisi wakawa wananishangaa kwa sababu ya umri wangu ulikuwa ni mdogo sana, hawakuamini kama kweli naweza kuua. Wakanichukua wakaniweka selo, nilikaa kama Mano, mama nusu saa baada ya alikuja. Mamangu mamangu aliumia sana pia, alinilaumu laum, kwa nini sikwahi kumwambia. Nikamwambia mama, kwa naogopa, kwa sababu aliniambia, nikikwambia ataniua na wewe mwenyewe pia atakuua. Na mimi nilipeleka hospitali, kwa sababu nilifunguliwa jalada mahakamani, nikasomewa mashtaka ya kuua. Wakili wangu akaomba nipeleka hospitali ili nika, nikaangaliwe kama kweli vile vitendo ambavyo nilikuwa nasema baba alikuwa ananifanyia kweli alikuwa ananifanyia. Madaktari wakanipima Alivyo nipima wakasema kweli nimeharibiwa vibaya. <laughs> Nikakaa jela mwaka mmoja, ilivyokuja kusoma hukumu nikawa nimeshinda kesi, kwa sababu niliua bila kukusudia. Wahiyo hapa nimefika kutokana na maamuzi magumu. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Aster Githo Yuat, nakusihi ungane nasi tena.