From Washington, the voice of America, BOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili <coughs> ya Sauti Amerika VOA. Tunatangaza <coughs> kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu asubuhi subuhi yanayoanza saa 11 huko Afrika ya kati ni saa 12, kwa saa za Afrika ya Mashariki. Leo ni Jumanne, Februari 17 mwaka 2015. Mimi ni Esther Gidyu, na mimi ni Sandey Shomari. Na katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, wakazi wa Amboni huko Tanga, Tanzania, waelezea wasiwasi wao wasi wa kufuatia makabiliano ya polisi na kundi linalodaiwa kuwa la majambazi katika eneo hilo. Sasa ule ukimya umejenga hofu kwa wananchi, na hasa wakizingatia kwamba hata vyombo vya habari vya hapa mkoa wa Tanga walishindwa kwenda kuwaona hata wale askari waliokuwa wamejeruhiwa, ambao walilazwa katika hospitali ya Bombo na kushindwa kufika katika lile eneo la tukio. Na katika habari nyingine, kundi la kutetea haki za binadamu linasema licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano, watoto wangayo wanaandikishwa kwenye jeshi la Sudani Kusini. Ni baadhi tu ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Sande Shomari na habari za dunia. Misri ilifanya mashambulizi ya pili ya anga huko mashariki mwa Libya ya kulipiza kisasi kuwawa kwa Akristo 21 wa madhehebu ya Coptic wa Misri yaliyofanywa na wanamgambo wa Islamic State huko Libya. Mabomu hayo yaliua dazeni ya wanamgambo na raia kadhaa katika ngome ya kundi la Islamic State ya Darna, na kwa mujibu wa maafisa wa Libya ni kilomita 1300 mashariki mwa eneo ambalo mauaji yaliripotiwa kufanyika. Rais wa Misri Abdul Fatah Alsisi ameahidi majibu ya haraka katika hutuba uliotolewa kwenye televisheni, akiyaita mauaji hayo kwa kitendo kiovu cha ugaidi. Jeshi la Nigeria limesema mji mmoja katika jimbo la Bono uliokuwa umetekwa na waasi wa Boko Haram mwezi uliopita umekombolewa. Jeshi limesema katika mtandao wake wa Twitter jana Jumatatu kwamba operesheni za kijeshi kuondoa magaidi kutoka Munguno na maeneo mengine zilifanikiwa. Lilisema operesheni hizo zilikuwa ni pamoja na mashambulizi ya anga na kupelekea kukamatwa kwa idadi kubwa ya waasi pamoja na malori yaliyojaa chakula na vifaa vingine kwa ajili ya wanamgambo wa Boko Haram katika mji wa Baga. Na kundi la kutetea haki za binadamu linasema serikali na vikosi vya upinzani vinaendelea kuwaandikisha watoto kama wapiganaji, licha ya ahadi kwamba hawatashirikisha watoto. Kundi hilo la Human Rights Watch linasema baadhi ya wavulana wana umri wa miaka 13. Esther Githuwat anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Jord Kapwa. Inakisiwa kuwa watoto walioandikishwa kujiunga na mapigano ni mamia au hata maalfu huko Sudan Kusini. Human Rights Watch linasema ni kosa la uhalifu wa kivita kuwaandikisha watoto wa chini ya umri wa miaka 15 kama wanajeshi. Limetoa mwito kwa pande zote mbili kutoa amri ya wazi kabisa kuzuia uandikishaji wa watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na minane kwenye mapigano yao. Mtafiti wa kundi hilo la kutetea haki za binadamu Sky Wheeler anayefanya kazi huko Sudan Kusini anasema, tunajua kwa hakika kwamba pande zote mbili zimewaandikisha watoto kama wapiganaji na kuwatumia wengine wengi katika mgogoro huo. Anasema wana wasiwasi kwamba hali hii inaendelea, hususan katika eneo la Malakal. Majeshi ya serikali yanadhibiti eneo ya la Malakal lililoko jimbo la Upper Nile. Bwilla anasema kundi lake limezungumza na watoto wengi waliokuwa wameandikishwa kupigana, wanaosema walijiunga na makundi hayo mwaka jana. Lakini serikali ya Sudan Kusini inasema ripoti ya Human Rights Watch ni upuzi mtupu, na kwamba haijawaandikisha watoto wowote kupigana. Upinzani nao unasema hujawaandikisha watoto wowote katika mapigano hayo tangu mwezi Mei mwaka jana naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc nchi tatu za afrika ya magharibi zilizoathiriwa vibaya na ugonjwa wa ebola zimeweka lengo la kupunguza maambukizo mapya hadi sifuri ndani ya siku sitini rais wa guinea alisema katika taarifa yake jana jumatatu kwamba marais wa guinea sierra leone na liberia waliweka ahadi baada ya mazungumzo ya faragha huko Conakry. Ugonjwa wa Ebola umeua zaidi ya watu elfu tisa katika nchi hizo tatu. Kusambaa kwake kunapungua, lakini shirika la afya duniani lilionya juu ya changamoto baada ya ongezeko la maambukizo mapya hivi karibuni. Waziri mkuu wa Denmark Helle Thorning Schmidt amesema jana Jumatatu kwamba hakuna ishara kwamba mtu yoyote, kwamba mtu mwenye bunduki ambaye alifanya mashambulizi ya Copenhagen katika mkutano wa hadhara na hekalu la wayahudi alikuwa sehemu ya mtandao wa kigaidi. Waziri mkuu huyo wa Denmark alisema kijana huyo mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alizaliwa Denmark na kwamba polisi walimjua kwa matukio kadhaa ya kihalifu na mahusiano na magenge, lakini wachunguzi hawakuweza kupata ushahidi wa kumhusisha na genge la Waislamu wenye msimamo mkali ambao alikuwa ana mahusiano nayo ya karibu. Jopo la mahakamani limemkuta na hatia mtu mmoja kwa kuwapiga risasi na kuwaua wanafunzi watatu wa Kiislamu wa chuo kikuu cha North Carolina. Vyombo vya habari viliyoripoti kwamba Craig Hicks mwenye umri wa miaka 42 anakumbana na mashtaka matatu ya mauaji ya kukusudia katika mauaji ya Dea Barakat miaka 23 mke wake Yusur Abdusalha mwenye umri wa miaka 21 na dada yake Razan Abu Salha miaka 19. Hicks alikuwa ni jirani wa watatu hao karibu na chuo kikuu cha North Carolina huko Chapel Hill. Pia alishitakiwa kwa makosa ya kumiliki silaha. nasikiliza kumekucha afrika matangazo yanakujia kutoka hapa sauti amerika washington na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka mkoa wa tanga huko tanzania ambako wakazi wa mkoa huo bado wana wasiwasi mkubwa kufuatia mapambano makali kati ya jeshi la polisi na watu wanaosadikiwa kuwa majambazi katika mapango ya amboni mkoani humo serikali jana iliwataka wananchi kurejea katika hali yao ya kawaida lakini bado utata umezuka kutokana na ukimya wa kutojua ikiwa watu hawa wamekamatwa au la. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwandishi wa habari Lulu George anayeanza kwa kuelezea hali ilivyo walichofanya wa wanasema, walikuwa wanatafuta silaha zile ambazo waliporwa askari waliokuwa doria hapa jijini Tanga, lakini mpaka sasa bado hiyo sintofahamu fahamu inaendelea ya kujua kwamba kweli hao watu walikuwa ni magaidi au walikuwa ni majambazi. Lakini leo pia yule askari wa JWTZ ambaye alifariki wakati wa shambulio hilo amezikwa katika kijiji cha Bungu. Shughuli wewe ukiangalia zinaendelea kama kawaida, bado shughuli za kiuchumi kwanza rasmi, bado wananchi, bado wana wasiwasi na maisha yao na hatima zao na maeneo yale mengi waliobaki ni wanaume, wanawake wote walikimbia, wali walihama makazi yao. Vyombo vya usalama bado vinaendelea kuzingira maeneo ya hapa na pale, wakikagua nani na nini. Hicho ndio kinachoendelea kutia hofu wananchi. Wanasema japokuwa serikali inasema hali iko shwari, lakini ni vipi? Mbona bado tunaona kuna bado kuna vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo vinazunguka maeneo haya? Kwa hiyo bado wana wasiwasi kujua kweli hali iko shwari kama inavyoelezwa. Na kingine zaidi ni ule ukimi ambao wakujua kweli hawa watu walikuwa ni magaidi au walikuwa ni majambazi. Sasa ule ukimya umejenga hofu kwa wananchi, na hasa wakizingatia kwamba hata vyombo vya habari vya hapa mkoa wa Tanga walishindwa kwenda kuwaona hata wale askari waliokuwa wamejeruhiwa ambao walilazwa katika hospitali ya Bombo na kushindwa kufika katika lile eneo la tukio. Na wanasema wale watu walikuwa wanaonekana ni wachangamfu sana, kana kwamba ni watu ambao wanaweza kuwafahamu mtu, hata ukimwona, ukimuona ukatilia, uka, uka, uka mashaka kwamba huyu sio mkazi wa eneo hili, kwa sababu walikuwa wachangamfu na wepesi wa, wa kusalimia watu walikuwa wanaishi kwenye yale maeneo. Je, tetesi zilizotanda katika eneo hilo hasa zina, zinasema nini? Je, wanaweza kuwa wageni ambao walikuja kujifunza tu mazingira katika eneo hile? Ah, wengine wanasema wanawatilia mashaka na kusema kwamba inawezekana ni, ni wanafunzi ambao walipitia mafunzo ya wa jeshi, kwa sababu jinsi walivyokuwa ni vijana wakakamavu na hawakuwa na mzee, walikuwa ni vijana wakakamavu, wakakamavu. Sasa inawezekana na wale vijana ambao walipitia mafunzo ya wa jeshi wakashindwa kupata ajira wakaamua kuasi. Lakini wengine wanasema inaonekana ni kikundi tu ambacho kilikuwa na shughuli zake ikaamua kuweka kambi eneo hilo. Sasa bado hakuna uhakika kwamba hawa watu ni wakinana, lakini wengi wanaozungumza wanasema hawa vijana wako makini na inaonekana vijana waliokuwa wakakamavu ambao walishapitia mafunzo ya wa kijeshi. Ni mwandishi wa habari Lulu George akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanga, Tanzania. A kumekucha Afrika ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani inasema ina wasiwasi mkubwa kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama ndani na kuzunguka katika mji wa Ukraine wa Debaltseve ambako waasi wanaunga mkono Russia wanakataa kutii sitisho la mapigano linalosimamiwa kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani katika taarifa yake jana Jumatatu ilisema kumekuwa na maombi 129 ya kusitisha mapigano tangu Jumapili usiku huku kukiwa na vifo vitano. Msemaji wa wizara hiyo, Jane Psaki, ameelezea ukiukaji unaoripotiwa na serikali ya Kiev kama vitendo vikali ambavyo vinatishia makubaliano ya sitishi la mapigano iliyotangazwa wiki iliyopita na Rusia, Ukraine, Ujerumani na Ufaransa, ambazo zinaitaka serikali na majeshi ya wa waasi kuondoa wa silaha kali. Viongozi wa India Sri Lanka wamefanya mazungumzo mapana jana Jumatatu yaliyolenga kuimarisha uhusiano wao wa kimkakati wakiongeza biashara na kutafuta suluhu ya mizozo ya muda mrefu kati ya nchi zao. Waziri mkuu wa India Narendra Modi na rais mpya wa Sri Lanka Maithripala Sirisena walisaini makubaliano juu ya usalama wa nyuklia, yakisifiwa kama nafasi ya kipekee kuweka mahusiano yao katika kiwango kipya na kama ushahidi wa makubaliano ya pamoja kati ya majirani hao, Bwana Modi na Bwana Sirisena walikubaliana juu ya mtazamo chanya wa kibina, na kibinadamu kuweza kusuluhisha mizozo kati ya wavuvi wao. Wavuvi kutoka nchi hizo mbili wamekuwa wakikamatwa kila wakati kwa sababu ya kuingia katika eneo la nchi jirani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, viongozi wa eneo la kati la Afrika wametoa mwito kuzinduliwe hazina maalum kusaidia nchi ambazo zimeathiriwa na mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram. Katika mkutano uliofanyika katika mji mkuu wa Kameron, viongozi hao walizungumzia kwa kina juu ya jeshi la kikanda linalopelekwa kupambana na kundi hilo la waasi wa Nigeria ambalo pia limepanua mashambulizi yake hadi Niger, Cameroon na Chad. Esther Githuwat anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Edwin Moki Kinzeka. Nchi kumi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi na maendeleo ya Afrika ya kati ECCAS zilikubaliana hapo jana kuchanga kiasi kikubwa katika mfuko wa dola milioni mia moja zinazohitajika kulidhibiti kundi la Boko Haramu. Walitoa mwito kwa idhini ya haraka ya Umoja wa Mataifa kwa kikosi cha kikanda kitakachofungua njia kwa majeshi kutoka nchi nyingine za Afrika kuingilia kati. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo ya ECCAS ambaye pia ni Rais wa Chad Idris Deby, hata hivyo, hakusema mpaka sasa wamechanga kiasi gani cha fedha, lakini alisema baadhi ya fedha hizo zitasaidia kuimarisha maisha ya watu waliotoroshwa makwao na kundi hilo la wanamgambo. Bwana Debe anasema ni vigumu kwa nchi za Afrika ya kati kukabiliana na janga hilo peke yao, na kutoa mwito kwa wengine walioguswa na tatizo la ugaidi kuonyesha uungaji mkono wao kwa nchi zilizoathirika. Aidha, rais huyo alitoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuchangia kwa vifaa, kidiplomasia kifedha na kiufundi kulitokomeza kundi hilo la Boko Haram. Naye katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya ECCAS, Ahmed Alam Mae, alisema viongozi hao bado wanatafuta uungaji mkono wa jamii ya kimataifa kulitokomeza kundi hilo la Kiislamu lenye msimamo mkali ambalo limeua maelfu ya watu katika muda wa miaka mitano uliopita na kusababisha zaidi ya mamilioni ya watu kuhama makazi yao. Boko Haram ne lesine sur aucun moyen Nazo Burundi na Jamhuri ya Afrika ya Kati zilitangaza kuwa zitachangia majeshi yao kwenye kikosi hicho cha kikanda. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Stuse Kongo Dudu, alisema licha ya mgogoro nchini mwake nchi yake itaunga mkono Cameroon na Chad. Anasema ikiwa Boko Haram itadhibiti Cameroon, hilo litakuwa janga kubwa kwa nchi yake ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Naye mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun katika mkutano huo Abdulahi Bathili alisema Umoja wa Mataifa utatafakari juu ya masuala kama haki za binadamu na ulinzi wa raia kabla ya kusaidia jeshi la kikanda. Washiriki katika mkutano huo wa jana walitoka Angola, Burundi, Cameroon, Congo, Jamhuri ya Kidemokrasia Congo, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sao Tome and Principe. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maafisa wa Libya wanaahidi kuendelea kushambulia malengo ya kundi la Islamic State baada ya kuripotiwa mafanikio ya mashambulizi ya anga yaliyofanywa kwa ushirikiano wa Misri na Libya mapema jana. Wachambuzi wanasema huku shambulizi la Misri likiwa kisasi cha kuwawa kwa raia wake 21 wa Kristo, huenda pia ikawa kielelezo cha mabadiliko makubwa katika sera za jeshi huko Misri. Mwandishi wa Sauti Amerika Heather Madok anaripoti kutoka Cairo. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Kamanda wa jeshi la anga la wa... Libya wa... Sag al Jaroshi anasema mashambulizi ya pamoja hapo jana ya Libya na Misri yalipiga maeneo yanayodhibitiwa na kundi la Islamic State karibu na vinu vya mafuta na kambi za mafunzo na kupelekea wapiganaji kadhaa kukimbia nchi kwa kutumia boti. Wachambuzi wanasema kampeni ya Libya dhidi ya kundi la Islamic State kwa kiasi kikubwa haijafanikiwa na kundi la wanamgambo kwa kiasi limepata nguvu nchini humo katika mwaka uliopita, lakini wanasema msaada wa Misri utaweza kuleta mabadiliko. Kamel Abdallah ni mtaalamu wa Libya kwenye taasisi inayohusika na, na mkakati wa masuala ya kisiasa ya Al Ahram nchini Misri. Ataeshn uda skraanasema jeshi la Misri ni moja ya majeshi yenye nguvu katika eneo, lakini mashambulizi ya jana yalikuwa majibu ya video mbaya iliyotolewa mwishoni mwa wikiendi, siyo mabadiliko ya sera. Katika video hiyo wa Kristo m raia wa Misri walionekana kuchinjwa kwenye ufukwe na wanamgambo wa kundi la Islamic State. Inna misr tahtafiz linafsiha bha rad Anasema baada ya video kutolewa, rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi aliahidi kulijibu tukio hilo akisema Misri ina haki ya kujibu tukio hilo wakati na namna inavyoamua. Lakini Ziad Al Ah, mtafiti mwandamizi pia kwenye taasisi ya Al Ahram, anasema mashambulizi ya anga yanaonyesha ishara kwamba sera za Misri dhidi ya kundi la Islamic State huenda zikabadilika. Siku za nyuma, anasema Misri imelisaidia jeshi la Libya, hasa kwa mafunzo na kujenga uwezo wao. I think si dhani kwamba wataendelea na mwenendo huo. Inafikiri kwamba Misri inaelekea kufikiria tena mtazamo wa kujihusisha kwake ndani ya Libya. Mabadiliko ya kweli ya sera, inafikiri yanakuja, na yapo njiani zoezi hili, anaongeza halionekani kumaanisha majeshi ya Misri yapo nchini humo. Hata hivyo, anasema Misri ina sababu madhubuti za kiuchumi na usalama za kupambana na kundi la Islamic State. Wachambuzi wanasema mamilioni ya Wamisri wanafanya kazi nchini Libya na wengi bado wapo katika maeneo mengi ya hatari nchini humo, hata baada ya maafisa wa Libya kusitisha kutoa viza kwa Wamisri na pia maafisa wa Misri kuwaambia raia waliopo Libya kurudi nyumbani. Mambo mapya hip hop mambo mapya, mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa ungana mambo sawa sawa. Nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Na sasa tukielekea huko Nigeria Kundi la wanamgambo wa Boko Haram lilisambaza vijikaratasi katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo likionya watu sisia uchaguzi wa Machi 28, lakini hicho sio kitisho pekee kama mwandishi wetu Ann Luk anavyoripoti. Familia nyingi zinaondoka kwenye baadhi ya maeneo kote nchini humo kunakodhaniwa kutazuka fujo baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Estwart anayesoma ripoti kamili kutoka ukanda wa Niger Delta hadi maeneo ya mbali ya kaskazini mashariki kipindi hiki kabla ya uchaguzi kufanyika kimekuwa cha kuhamahama kwa baadhi ya wa wanigeria mwandishi wa sauti amerika alizungumza na baadhi yao katika mji wa Kaduna mke wangu amekuwa akiniuliza tutaondoka lini katika muda wa miezi mitatu iliyopita Anasema hakuna anayetaka so, kufa bila sababu. Mimi mwenyewe ninapanga kuhama kuelekea eneo la kusini la Kaduna, ambako sitakuwa nikisikia sauti za vita, magurudumu ya kichomwa moto, gesi ya kutoa machozi na vitu kama hivyo. ikiwa kabla ya uchaguzi wanararua mabango, wanachoma magari, wanajeruhi watu na kuzusha vurumai kabla ya uchaguzi, basi chochote chaweza kutokea wakati wa uchaguzi au baada ya uchaguzi. Uchaguzi wa kitaifa wa mwaka 2011 huko Nigeria ulisifiwa kama uchaguzi ulioweza kuaminika, lakini zaidi ya watu 1000 waliuawa, wengi wao baada ya uchaguzi, hususan kutoka jimbo la Kaduna ambako siasa zilizusha ghasia za kijamii. Uchaguzi wa mwaka huu wa 2015 unaonekana kuwa na ushindani mkali katika historia ya demokrasia ya Nigeria. Rais Goodluck Jonathan na chama tawala chake PDP wanakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa mgombea wa chama cha upinzani cha APC ambaye zamani alikuwa kiongozi wa kijeshi Muhammadu Buhari. Wapiga kura wengi wameelezea wasiwasi wao juu ya kipindi cha baada ya uchaguzi. Tutachukua muda wetu, tutakwenda kupiga kura na kurejea manyumbani mwetu kutazama hali itakavyokuwa pamoja na matokeo, lakini hakika tutakwenda kupiga kura. Tume ya uchaguzi ya Nigeria iliahirisha uchaguzi huo kwa wiki sita hadi Machi 28 baada ya majeshi ya ulinzi kuomba muda zaidi ili kupambana na wanamgambo wa Boko Haram katika eneo la kaskazini mashariki kuhakikisha kuwa zoezi la kupiga kura litakuwa salama. Live talk na idhaa ya Kiswahili, ya Kiswahili Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu ushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Misri ilifanya mashambulizi ya pili ya anga huko mashariki mwa Libya kulipiza kisasi kuuawa kwa Wakristo 21 wa madhehebu ya Coptic wa Misri yaliyofanywa na wanamgambo wa Islamic State huko Libya. Mabomu hayo yaliua dazeni ya wanamgambo na raia kadhaa katika ngome ya kundi la Islamic State ya Darna. Jeshi la Nigeria limesema mji mmoja katika jimbo la Bono uliokuwa umetekwa na waasi wa Boko Haram mwezi uliopita umekombolewa. Jeshi limesema katika mtandao wake wa Twitter jana Jumatatu kwamba operesheni za kijeshi kuondoa magaidi kutoka Monguno na maeneo mengine zilifanikiwa. Nchi tatu za Afrika Magharibi zilizoathiriwa vibaya na ugonjwa wa Ebola zimeweka lengo la kupunguza maambukizi mapya hadi sifuri ndani ya siku sitini. Rais wa Guinea alisema katika taarifa yake jana Jumatatu kwamba marais wa Guinea, Sierra Leone na Liberia waliweka ahadi baada ya mazungumzo ya faragha huko Conakry. Waziri Mkuu wa Denmark Helthoning Schmidt amesema jana Jumatatu kwamba hakuna ishara kwamba mtu mwenye bunduki ambaye alifanya mashambulizi ya Copenhagen katika mkutano hadhara na hekalu la Wayahudi alikuwa sehemu ya mtandao wa kigaidi. Waziri mkuu huyo wa Denmark alisema kijana huyo mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alizaliwa Denmark na kwamba polisi walimjua kwa matukio kadhaa ya kihalifu. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani na Umoja wa Afrika ni washirika wa dhati wa kimataifa, wanafanya kazi pamoja kuimarisha taasisi za kidemokrasia, kuhamasisha amani na uthabiti, kusaidia maendeleo endelevu ya kiuchumi na kuboresha maisha na afya kwa Waafrika wote. Uhusiano wetu na Umoja wa Afrika una misingi ya kihistoria na kushirikiana tamaduni, umuhimu wa kuongeza uratibu kutokana na utandawazi na kuheshimu hisia za dhati za mkakati muhimu kwa bara la Afrika. Kwenye mkutano wa hivi karibuni wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, viongozi wa kundi hilo walimchagua Rais Robert Mugabe, kiongozi wa muda mrefu nchini Zimbabwe na mwenye utata, kuwa mwenyekiti wa kundi hilo akihudumu kwa muhula wa mwaka mmoja. Shujaa wa harakati za uhuru barani Afrika kwa kusaidia kuongoza nchi yake kuwa uhuru mwaka 1980 katika chama chake tawala. Tangu wakati huo, ameonekana kuwajibika kwa unyanyasaji mkubwa wa haki za binadamu, kushindwa kwa sera za kiuchumi, na ghasia zinazofadhiliwa na serikali kufuatia uchaguzi wenye utata wa mwaka 2002 na mwaka 2008. Kwa sababu ya wasiwasi huu, Marekani iliweka vikwazo ambavyo vililenga kudhibiti safari za kuingia Marekani na shughuli za kifedha inazofanya Marekani zinazohusiana na Rais Mugabe na watu wengine na taasisi ambazo zinadumaza uratibu wa kidemokrasia na taasisi nchini Zimbabwe. Vikwazo hivi bado vipo hai. Marekani inaheshimu jukumu muhimu la Umoja wa Afrika barani humo na kwenye masuala ya wasiwasi wa ulimwengu. Maamuzi ya uongozi wa Umoja wa Afrika ni maamuzi kwa ajili ya wanachama wa Afrika. Marekani ina rekodi nzuri ya kufanya kazi na Umoja wa Afrika kukabiliana na matatizo ya Ebola, kutoa mafunzo na kusaidia mkakati kwa operesheni za walinda amani wa Umoja wa Afrika na masuala mengine mengi, na tutaendeleza ushirikiano huo. <tune> Ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Asta Gidui Ubot, na studioni hapa nimekuwa naye Sandei Shomari, mwelekezi ni Aida Isa. Tunaotakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington