idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni katika matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 alfajiri huko afrika ya kati leo ni jumatatu februari 16 2015 naitwa esther githu yuwat na mimi ni sande shomari na katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, baada ya mapambano makali ya polisi wa Tanzania na kundi linalodaiwa kuwa majambazi katika eneo la Amboni huko Tanga, wachambuzi wanasemaje? Kwa eksperiensi yangu ya mambo ya usalama, hili si jambo la kukonkuli moja moja, kwa sababu kwanza hawajapatikana, pili uwezo wao wa mapambano ya kivita ulikuwa ni mkubwa kuliko majambazi wa kawaida. Na katika habari nyingine, video aliyojitengenezea Rais Barack Obama ya mzaha, mzaha. Sasa yaanza kuibua hisia ya mchanganyiko nchini Marekani, lakini wachambuzi wana maoni gani? imekuwa ni video ambayo inaendelea kuonekana kwa watu wengi sana. Nafikiri kufikia hatua ya kutoa video kama hii ambayo inachekesha na katika mazingira ambapo bunge sasa hivi linashikiliwa na chama cha upinzani cha Republican, anaona kwamba baadhi ya sera zake zimeweza kufanya kazi. Ahao, video yenyewe inaitwa Obama Yolo. <laughs> Basi ni vidokezo vya yeah. Habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Mlipua mabomu wa kike aliyejitoa muhanga wa Nigeria ameua watoto watu wasiopungua wa kumi na kujeruhi zaidi ya thelathini jana Jumapili, wakati alipojilipua katika kituo cha basi kilichojaa watu. Mlipuko huo ulitokea katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu katika jimbo la Yobe, huku mashahidi na maafisa wakisema msichana mmoja alifanikiwa kuwapita maafisa wa usalama katika kituo cha ukaguzi kabla ya kujilipua. Shirika la habari la Ufaransa lilisema kundi la watu wenye hasira lilizuia wafanyakazi wa uokozi kuchukua mabaki ya mlipua bomu huyo wa kujitoa muhanga na kuamua kuchoma mabaki yake. Mashahidi wanasema waathirika wengi wa shambulizi hilo walikuwa ni watoto waliokuwa wakiuza bidhaa kwenye kituo hicho cha basi. Video moja iliyoibuka mitandaoni inaonyesha wanamgambo wa kundi la Islamic State wakimuua kikatili kijana wa miaka 21 Mkristo wa dhehebu la Coptic aliyetekwa nyara huko Libya. Video iliyotolewa Jumaapili usiku inaonyesha watu kadhaa wakiwa wamevaa mavazi ya rangi ya machungwa wakiongozwa kwenye ufukwe wa bahari, kila mmoja wao akiwa anaongozwa na mwanamgambo aliyejifunika uso. Watu hao wamepigishwa magoti na mwanamgambo mmoja anaangalia kamera na kuzungumza kwa lugha ya Kiingereza Kabla ya watu hao kuchinjwa, maelezo yanasema kwenye televisheni yakiwa yameandikwa, watu wa msalaba, wafuasi wa kanisa lililo na udhalimu la Kristo la Misri. Na huko nchini Guinea, serikali inajaribu kuzima wasiwasi wa umma wanaozidi kuongezeka juu ya uvumi kwamba shirika la Msalaba Mwekundu litaanza kutoa chanjo ya Ebola kwa watoto wa shule. Wazazi wameanza kuwaondoa watoto wao wa mashuleni na vijana wenye hasira wameanza kuwashambulia watoto kupata huduma za afya. Esta Gihuyuat anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Karim Kamara kutoka Conakry. Serikali ya Guine inasema hamna mpango wowote kwa shirika la Msalaba Mwekundu wala mtu mwingine yeyote anayeweza kuzindua kampeni ya chanjo ya ibola shuleni. Waziri wa afya Kanali Reme Lama aliiambia Sauti Amerika kwamba uvumi huo hauna msingi wowote na kwamba ulianzishwa na watu wanaotaka kuhujum juhudi za kupambana na ibola. Waziri huyo aliongeza kuwa shirika la Msalaba Mwekundu haliwezi kuzindua kampeni ya chanjo bila ushirikiano na wizara ya afya. Alisema kampeni kama hiyo pia ni lazima ianze kwa kutoa elimu kwa umma, kwa sababu wengi wana wasiwasi wa kuambukizwa ibola kupitia kwa chanjo. Televisheni ya serikali Jumamosi ilimwonyesha mtu anayedaiwa kuanza uvumi huo. Polisi wanasema mtu huyo karibuni atafikishwa mbele ya jaji. Uvumi juu ya chanjo ya Ebola ulisambaa kama moto wiki jana na kuwafanya wazazi kukimbia shuleni kuwaondoa wanao kote nchini Guinea. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Polisi wa Denmark walipiga risasi na kumuua mtu mmoja mapema jana Jumapili ambaye ni mshukiwa wa mauaji ya watu wawili huko Kopenhagen tangu Jumaa Mosi, katika kile ambacho waziri mkuu wa nchi hiyo amekiita kitendo kibaya cha kigaidi dhidi ya Denmark. Maafisa wanasema mzaliwa huyo wa Denmark mwenye umri wa miaka ishirini na miwili anayeshukiwa kuwa na silaha alipigwa risasi na kuuawa baada ya kuwashambulia kwa risasi maafisa wa polisi karibu na kituo cha treni. Sitisho la mapigano huko Ukraine liliheshimiwa kwa muda siku ya Jumapili huko mashariki mwa nchi, lakini baadaye mapigano yakaendelea katika maeneo yaliyo matatani ya Debaltsev kati ya majeshi ya Kiev na waasi wanaunga mkono Russia waliojitenga ambao waliwazunguka katika eneo la reli. Waasi hao walizuia vyombo vinavyoonyesha picha vya taasisi ya usalama na ushirikiano huko Ulaya kuweza kufika Debaltsev, na kutangaza kuwa hawatakubali kusitisha mapigano katika eneo hilo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko nchini Tanzania, ambapo mapambano kati ya jeshi la polisi la Tanzania na kikosi kinachotajwa kuwa cha majambazi katika eneo la Amboni mkoa wa Tanga mwishoni mwa juma yameibua hisia tofauti kati ya wananchi nchini humo na hata nje ya nchi na mwenzangu hapa Sande Shomari ana maelezo zaidi. Sande. Naam, este muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya usalama Bwana Godwin Chilewa aliyeko hapa Texas nchini Marekani, na kwanza anaeleza jinsi alivyopokea taarifa ya tukio hilo. Taarifa ya habari hii kwa kweli imenishitua sana, kwa sababu kwa kawaida yetu wa Tanzania ni watu wa amani, ni watu tusiopenda kurugu, na matukio kama haya yanapotokea si kwamba tu yanatishia maisha ya watu bali hata wale watu wanaotamani kuja Tanzania kwa ajili ya utalii kwa ajili kuwacheza inakuwa ni ni hofu kwao. Kwa hiyo tukio hili kwa kweli limenishitua sana. Na pengine pia umesikiliza yaliyozungumzwa na kamanda wa polisi nchini Tanzania Chagonja, ambaye alizungumza na Sauti ya Amerika. Ulisikia yale aliyozungumza, umeapokea vipi mazungumzo na malezi yake? Ya kwa kweli nimeyasikia, na bwana Chagonja ni mtu professional, ni kamanda wa polisi na ana taarifa nyingi kuliko mimi na ameyazungumza aliyoyazungumza, lakini kwa upande wangu kwa kweli si kwamba na mpinga, lakini nimekuwa na mashaka na mambo mawili matatu ambayo aliyoyazungumza. Jambo yeah, la kwanza kabisa ni kusema kwamba wale ni wezi wadogo wadogo tu ambao wamekwenda kuiba na lile lilikuwa ni pango lao la kujificha. Kwa eksperiensi yangu ya mambo ya usalama Pili si jambo la kukonkluli moja moja, kwa sababu kwanza hawajapatikana; pili uwezo wao wa mapambano ya kivita ulikuwa ni mkubwa kuliko majambazi wa kawaida, kwa sababu kama askari wameweza kushindwa kuwadhibiti mpaka wakaita wanajeshi, hawa si wezi wadogo wadogo, ni watu ambao wako well trained, especially kama ni watu ambao waliweza kuwapola polisi silaha na kukimbia nazo na kwenda kujificha. Hawa si wezi wa wadogo wadogo. Kwa kweli ni kosa kubwa mno kama jeshi la polisi na hata serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakachukulia kwamba hili ni swala la kipuuzi puuzi tu wakaachana nao au wakaendelea kuwatafuta watu wakifikiri ni watu wadogo wadogo, au majambazi wadogo wadogo. Mimi kwa upande wangu naamini hawa ni watu well trained, na probably, ni, ni magaidi na ninaweza nikakueleza ni kwa sababu gani nahisi ni magaidi. Na unaweza ukatueleza ni kwa nini unafikiri zaidi si wezi wadogo wadogo, bali ni magaidi? Nini ambacho kinakufanya ufikiri hivyo? Kitu cha kwanza, hawa wezi wadogo wadogo, kama alivyosema, ni watu ambao hawana training ya kutosha. Kwa kigezo walichotumia, amesema kwamba ni wezi wadogo wadogo kutokana na vitu walivyokutwa navyo pale ndani, kama ni pikipiki moja, baskeli za hovyohovyo na nguo mbalimbali. Lakini kitu ambacho mimi nafahamu, kwanza, magaidi huwa wana namna ya kuweza kufinance operesheni yao. Magaidi wanaweza wakawa ni local au international, kwa maana ya kwamba kama ni magaidi wa kimataifa watakuwa wanapata sapoti kutoka kwa Alqaida, kwa Alshababu, au kwa ISIS, au makundi mengine makubwa ya kigaidi, lakini magaidi ambao ni loko, ambao pia ni magaidi wa ndani, wanaweza kawa ni watu wanne watano ambao wamejiorganizi kutaka kufanya matendo fulani ya kiadui dhidi ya serikali ya Jamhuri ya Muungano au watu wa Tanzania au hata jamii ya watu fulani, hao wanaitwa pia ni magaidi na huwa wana malengo yao na wana namna ya kutafuta pesa. Kwa hiyo, hivi vitu vilivyokutwa inawezekana vikawa kweli vimepolwa, lakini wanaweza kuwa wamepola ili wauze wapate pesa za kufinance ugaidi wao. Kwa hiyo, kusema kwamba tumewakuta na vitu vya wizi, hiyo pia inaweza ikawa ni sababu ya kwamba wanaweza kuiba wauze ili wafinance operation yao. Kwa hiyo kwa upande wangu, ningetamani sana polisi wafanye uchunguzi wa kina, badala ya kudismiss tu kwamba hili ni tukio la majambazi wadogo wadogo. Ni Bwana Godwin Chelewa, mchambuzi wa masuala ya usalama, akizungumza na Sauti ya Amerika. nasikiliza kumekucha afrika ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanaokujia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia baraza la usalama la umoja wa mataifa limetoa wa amri kwa waasi wa huti wa kishia huko yemen kurudisha serikali ya sanaa na kuachia huru mara moja rais anayeungwa mkono na marekani Abed Rabu Mansur Hadi. Na Bwana Hadi na mawaziri wake waliwekwa kizuizini mwezi uliopita wakati waasi hao walipoangusha serikali. Madai hayo yalijumuisha katika azimio lililopitishwa kwa kauli moja jana Jumapili na baraza hilo lenye wanachama kumi na watano. Hatua hiyo pia inatoa mwito kwa waasi hao wanaungwa mkono na Iran waweze kushiriki kwa nia njema katika mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Upande wa kaskazini mashariki wa Marekani unaendelea tena kupata dharuba kubwa ya theluji. Dharuba kubwa ilipiga New England Jumapili na kushusha zaidi ya sentimeta 30 katika mji wa Boston, ambao umepata zaidi ya mita 1.8 ya theluji tangu mwishoni mwa Januari. Dharuba hii mpya imepelekea kufutwa kwa safari kadhaa za ndege hasa Boston na New York na kusababisha kwa wafanyakazi wa huduma waliokuwa wakijaribu kusafisha kutokana na dharuba zilizopita katika maeneo kutoka kaskazini mwa New York mpaka Kanada. <muchos> Sikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, waziri mkuu wa Denmark amesema mashambulizi ya Copenhagen mwishoni mwa wiki hayatabadili msimamo wa nchi yake wa kuheshimu haki za kujieleza. Nchi hiyo ni moja kati ya nchi za Ulaya zenye siasa karimu za kupokea raia wa kigeni, lakini yaelekea hali huenda ikaanza kubadilika. Mwenzangu Abdishakur Abud amezungumza na Ali Himeid, mkazi wa muda mrefu wa mji wa Copenhagen, na kuanza akamuuliza maoni yake. Denmark ni kweli, ni nchi siku zote ilikuwa ni ya utulivu na watu walikuwa wakivumiliana hapajakuwa na ubaguzi wowote wa waziwazi kama nchi nyingine za Ulaya, kwa mfano Faransa uko Marekani. Lakini bila shaka jamii yoyote siku zote haiwezi kuwa static. Kuna mambo mengi yanatokea duniani ambayo kwa hivi au vile yanashawishi mindsets za jamii yoyote. Katika miaka tuseme saba minane iliyopita, katika uchumi wa dunia pametokea shida nyingi. Katika jamii hizi pametokea fikra mbalimbali za vyama vya siasa. Kwa hivyo yaliyotokea Ubelgiji, yaliyotokea Ufaransa na yaliyotokea haya ni matokeo ya shawishi mbalimbali za kisiasa, kiuchumi na chuki, ambazo zinaweza kuwa ni watu ambao hawapendi wageni na siasa zao ndio iliosababisha uchochezi kama huu. Lakini bila shaka kibinadamu, hapana Mwislamu yoyote au Mkristo yoyote duniani ambaye atafurahikiwa kuona watu wanauana ikiwa ni hapa Denmark ikiwa ni Faransa ikiwa Ferguson huko Umarekani. Sasa lakini ali kuna hii hali kwamba vyama vyenye siasa kali vya mrengo wa kulia vinavyopinga wageni vimejitokeza kwa wingi. Je, chuki hizi zinatokana kwamba wageni wamejaa au wanachukua nafasi zao za kazi au na, ni mtindo wao wa maisha wanaogopa kwamba wataeneza Uislamu na mambo mengine? Bila shaka vyama vam mrengo wa kulia ambao viongozi wao wanaweza kutumia sababu mbalimbali mbali za kiuchumi, ukosefu wa kazi, na kusema kwamba wageni wanachukua nafasi zao za kazi, na hiyo inatumiliwa kwa njia potoshi, kwa sababu wanaochukua kazi katika nchi za magharibi hivi sasa si wageni kutoka nchi za bara la Afrika au Mashariki ya Kati ni hawa hawa wazungu ambao wametoka katika nchi za Ulaya ya Mashariki, wanakuja wanafanya kazi kwa mishahara midogo. Vyama vya mrengo wa kulia, wakati wowote wa panapotokea ukosefu wa kazi, matatizo ya kawaida ya kijamii, wanapenda kuitumia au kuyatumia matokeo ya kama haya ya mauaji kusema kwamba ni Waislamu. Kwa hivyo hii concept ya islamophobia ambayo imesambaa katika nchi nyingi za Ulaya ni mojawapo wa sababu za upikaji na kupika mbinu za chuki dhidi ya Uislamu. Tuseme kwa mfano yaliyotokea Ubeljiji, yaliyotokea Ufaransa, waliofanya vitendo vile walijitamka kwamba wanafanya vitendo vile kwa jina la Uislamu, lakini kila Jack and John au ali Juma Muhamed anaweza kusema anafanya hichi au kile kwa jina la, la Uislamu, lakini hiyo haihalalishi kwamba ni kweli wanafanya vitendo vile kwa jina la Uislamu. Ni maoni ya Ali Himid, mkazi wa Copenhagen, aliyezungumza na Sauti Amerika. Mambo mapya. Mambo hip-hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Kweli katika VOA Express, lakini kama hujaingia mitandaoni kutizama video ya mzaha mzaha aliyojitengenezea Rais Barack Obama, basi nadhani wakati umewadia. Video hiyo kwa jina Obama Yolo iliibuka mwanzo siku ya Alhamisi wiki jana. Nimezungumza na Profesa William Kanta wa chuo kikuu cha Kentaky hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza maoni yake juu ya video hiyo na ujumbe uliofichwa ndani yake wa kunadi mfumo wa bima ya afya anaopendekeza Rais Obama. Ah, nimeiona hiyo kanda. Ni kitu ambacho kwa kweli kwa, kwa maisha ya Marekani, vitu ambavyo vinafanyika kila siku, lakini sio rahisi kuviona na hasa sio rahisi pia kuviona kwa, kwa rahisi kuvifanya, kwa hiyo imekuwa ni video ambayo ime, inaendelea kuonekana kwa watu wengi sana hapa Marekani, na ni namna mojawapo ambapo, kwa sababu sasa hivi vyombo vya habari vimegawanyika sana, basi rais anajaribu kutumia kila namna na ya kufikisha ujumbe anaotaka kufikisha, na hii ametumia njia ya video ambayo inachekesha, lakini pale pale ameweka na ujumbe ambao alitaka kufikisha. Kwa hiyo inachekesha kwa upande mmoja, na pia kwa upande mwingine inaonekana inapeleka ujumbe ambao alikusudia. Hivi sasa pia tunajua kwamba bunge la Marekani linadhibitiwa na chama upinzani cha Republican na pia kuna tathmini nyingi tu kuhusu e, wapi pa kumorodhesha Rais Obama hivi sasa, e, mwonekano wake miongoni mwa Wamarekani. Je, unadhani video hii imetoa taswira gani ya Rais Obama? Nafikiri video imekuja katika kipindi ambacho na rais naye pamoja na washauri wake na hata takwimu za nchi zinaonyesha kwamba kuna sehemu mbalimbali za nchi hasa katika masuala ya uchumi, upatikanaji wa kazi, vitu vinaendelea vizuri na uchumi unakua. Kwa hiyo nafikiri kufikia hatua ya kutoa video kama hii ambayo inachekesha na katika mazingira ambapo bunge sasa hivi linashikiliwa na chama cha upinzani cha Republican, nafikiri anaona kwamba baadhi ya sera zake zimeweza kufanya kazi na vile vile anaamini kwamba bima ya afya ambayo inajulikana kama Obama Care nayo na ina nafasi ya kukua. Kwa hiyo ametumia video hii kutaka kufikisha ujumbe wake katika kipindi ambapo mazingira inaonekana kwamba yanaelekea kwa upande wa upinzani, lakini wakati huo huo kuna vigezo ambavyo vinaonyesha kwamba uongozi wake so sasa hivi unaleta matumaini kwa ile kada ya kati ya Wamarekani. Na profesa Mkanta, pale pale, wajua kwamba wa Republican wamesema kwamba mojawapo ya jukumu watakalolifanya ni kujaribu kuleta vipengele vya sheria huifuta sheria hii au mfumo huu anaopendekeza rais Obama wa Obama Care, unadhani video hii pengine itabadili mawazo ya Wamarekani wengi? A video hii kwa sababu imelenga hasa kupata vijana, kwa sababu sasa hivi asilimia sabini au zaidi ya vijana wanategemea kupata taarifa za habari kupitia kwenye mtandao. Kwa hiyo amelenga kundi hili ambalo kwa kweli wenyewe wanajiona kwamba ni watu ambao hawahitaji bima kwa wakati mwingi, kwa sababu hawana matatizo ya kiafya. Lakini wakati huo mfumo wa Obama Care umetengenezwa kwa namna ambapo vijana wengi hawana mahitaji makubwa ya huduma za afya, watajiunga, basi itawezesha mfumo huu kujiendeleza wenyewe. Na kwa mtazamo wa kijumla jumla, Profesa Mkanta, marais kwa kawaida huwa hawafanyi mzaha kuhusu maisha yao, lakini wao pia wana maisha ya kawaida, wanakosea kosea, kosea katika matamshi yao. Uh, unadhani watu watapokeaje wanaotizama pengine kwenye YouTube uh, video ambayo imepewa jina la Obama yolo. Nafikiri kwa wanasiasa, hasa kwa upande wa chama cha Republican, wanaweza kuwa na mtazamo wa kuonyesha kwamba rais asingepaswa kufanya kitu sumaicho, kama hicho lakini vile vile, ikumbuke kama alivyosema mwanzoni ni kwamba rais alikuwa analengesha kuwapata wale vijana. Nafikiri ujumbe wake umefika. Alafu pia neno lenyewe yolo bana yake ukitaka kutoa tafsiri ya Kiswahili ni kwamba unaishi mara moja tu, kwa hiyo anaonyesha kwamba sisi kama binadamu tunaishi mara moja na kwamba katika maisha yetu nabidi tutoe maamuzi ambayo yatatusaidia Obama yolo. Ni Profesa William Kanta akizungumza na Sauti Amerika kutoka Chuo Kikuu cha Kentucky hapa Marekani. Na katika jamii na maendeleo, shirika la msaada la Concern Worldwide linaelezea kwamba kuongezeka kwa bei ya chakula na ukosefu wa ajira katika vitongoji vya Kenya kuna wasukuma zaidi watu wenye maisha duni kwenye umaskini ulokithiri. Mwandishi wetu Muhamad Yusuf ametuandalia ripoti kutoka Nairobi inayoelezea kwamba serikali ya Kenya haionekani kutilia maanani maisha magumu yanayowakabili maalfu ya watu wanaoishi katika vitongoji vya watu maskini vya jiji la Nairobi. Mwenzangu Mary Mgawe anasimulia zaidi. Zoezi la kuhesabu wa kazi nchini Kenya mwaka elfu mbili na tisa limeonyesha kuwa zaidi ya watu milioni tatu wanaishi katika mji mkuu Nairobi, na kati ya watu hao theluthi mbili wanaishi katika vitongoji vya watu maskini vya jiji hilo ambako kiwango cha ukosefu wa ajira kiko juu. Watu wanataabika kulisha familia zao na huduma muhimu, kwa vile maji safi, umeme na hakuna mifumo bora ya kupitisha maji taka. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Concern Worldwide Wendy Erasmus anasema viwango vya Kenya kuelezea dharura vinalingana sasa na hali ya mashambani na wala si hali ya mijini pekee so nchini so like Kenya tunatumia viashiria kadhaa vilivyotengenezwa hasa kwa muktadha wa hali ya vijijini strategy. Kwa hiyo vinaangalia vitu kama city. Vifo vya ghafla, utapia mlosugu, mchanganyiko wa lishe na mikakati ya kukabiliana na hali hiyo. Na hapa katika maeneo ya mijini tunachogundua ni kwamba sio tu kuna viashiria tofauti, lakini pia mambo mengi yanayohitaji kushughulikiwa yanayotofautiana kabisa. Kwa miaka kadhaa sasa serikali ya Kenya kwa msaada wa mashirika ya huduma za dharura imeimarisha juhudi zake za kutoa chakula, maji na msaada wa tiba kwa watu katika maeneo ya vijijini, hasa yale yaliyokumbwa na ukame upande wa kaskazini. Kwa mujibu wa shirika la Concern Worldwide, watu wanaoishi katika maeneo ya vitongoji vya watu maskini hawatilii maanani wala kupata msaada kama watu wanaoishi maeneo mengine. Shirika hilo limelaumu serikali za Kenya. Erasmus anasema huku watu wengi wakiwa wanahamia Nairobi wakitafuta fursa bora za ajira, umasikini zaidi unastahili kutiliwa maanani kwa watu hao. tunatakiwa kulenga katika siku za usoni conflict? Watu wengi wanaishi mijini na huko ndiko huduma za dharura zitakuwa na mafanikio makubwa zaidi. Lakini pia lazima tutambue dharura za mijini ni tofauti, na hivyo basi tunahitaji kuwa na fedha za ziada za usimamizi wa mizozo na namna ya kukabiliana nayo kwa mwelekeo wa mjini. Concern management inaeleza kwamba baadhi ya familia katika maeneo ya watu maskini wanatafuta kile kinachoelezea kuwa ni mkakati mibaya ya kukabiliana kwa ajili ya kunusurika kwa muda mfupi. Mikakati hiyo ni pamoja na kutegemea mikopo kwa ajili ya bidhaa za msingi. Kuondoa watoto mashuleni, biashara ya ngono inayofanywa na wanawake pamoja na mabinti zao wakubwa, pamoja na uhalifu mdogo na mkubwa. Mwezi Januari, Rais Uhuru Kenyatta alizindua miradi mitatu kwa ajili ya kuboresha hali katika vitongoji vya watu maskini. Serikali iliajiri zaidi ya vijana elfu tatu kushiriki katika programu za usafi na ujenzi wa barabara. Kasisi Gideon Nzioki kutoka kitongoji cha Korogocho, moja ya maeneo yanayopata msaada, aligusia kuhusu mabadiliko yanayofanyika, lakini akasema wakazi wengi bado wanalala na njaa. Uh, like serikali inabidi iingilie kati katika baadhi ya dharura hizi zinazojitokeza. Kwa mfano, wakati ambapo hakuna chakula, serikali inabidi ijitokeze. Kama wakati huu, ughali wa maisha ni mkubwa na watu hawawezi kumudu kununua chakula, serikali inabidi iingie na kusaidia jamii. Serikali ya Kenyatta imesisitiza kwamba inaamini iko tayari kuboresha maisha ya watu wanaoishi katika maeneo ya mijini, lakini itahitaji muda zaidi kufikia na kukidhi mahitaji ya watu hao yaliyopuuziwa kwa muda mrefu na utawala mbalimbali mbali wa zamani. Hadi wiki ijayo katika kipindi cha jamii na maendeleo, mimi ni Meri Mgawe. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi na ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Mlipua mabomu wa wa kike aliyejitoa muhanga wa Nigeria ameua watu wasiopungua wa kumi na kujeruhi zaidi ya thelathini jana Jumapili, wakati alipojilipua katika kituo cha basi kilichojaa watu. Mlipuko huo ulitokea katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu katika jimbo la Yobe, huku mashahidi na maafisa wakisema msichana mmoja alifanikiwa kuwapita maafisa usalama. Video moja iliyoibuka mitandaoni inaonyesha wanamgambo wa kundi la Islamic State wakimuua kikatili kijana wa miaka 21 Mkristo wa dhehebu la Coptic aliyetekwa nyara huko Libya. Video iliyotolewa jana Jumaapili usiku inaonyesha watu kadhaa wakiwa wamevaa mavazi ya rangi ya machungwa wakiongozwa kwenye ufukwe wa bahari, kila mmoja wao akiwa anaongozwa na, na mwanamgambo aliyejifunika uso. Polisi wa Denmark walipiga risasi na kumuua mtu mmoja mapema jana Jumaapili, ambaye ni mshukiwa wa mauaji ya watu wawili huko Kopenhagen tangu Jumaa mosi katika kile ambacho waziri mkuu wa nchi hiyo amekiita kitendo kibaya cha kigaidi dhidi ya Denmark. Sitisho la mapigano huko Ukraine liliheshimiwa kwa muda jana Jumapili huko mashariki mwa nchi, lakini baadaye mapigano yakaendelea katika maeneo yaliyo matatani ya Debaltsev, kati ya majeshi ya Kiev na waasi wanaunga mkono Russia. Huo ndio mwisho wa matangazo yetu kumekucha Afrika asubuhi, yaliyoungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia kwenye matangazo haya, msimamizi ni mimi Esther Githui Ewart na hapa studio nimekuwa naye Sunday Shomari, mwelekezi ni Aida Isa. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za VOA hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.