Aye, karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Nayo yanapatikana pia katika gazeti Bongo5.com . Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana, karibu. Shirika la Afya Duniani WHO linasema wagonjwa wengi waliopona ugonjwa wa Ebola wanabaki na matatizo ya kisaikolojia na ya kimwili na watahitaji kupona kutokana na matatizo ya baada ya kuwa na virusi. Wahudumu wa afya na wataalamu wengine waliojihusisha na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi wamekutana katika makao makuu ya WHO ili kubuni njia bora za kuwahudumia wagonjwa wa sasa na kuangalia namna ya kufuatilia wale waliopona. Wawakilishi wengi walikuja kutoka Liberia, Sierra Leoni na Guini, na pia kutoka nchi kama vile jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Uganda ambao wana uzoefu wa muda mrefu na ugonjwa huo. Ugunduzi muhimu ni kwamba wagonjwa wa Ebola kokote duniani wana nafasi kubwa ya kupona kama wakipata huduma iliyo bora, kama vile kuwekewa maji mwilini na matibabu mengine ya kutibu dalili za ugonjwa huo kiwango cha wanaosafiri katika maeneo yaliyo na huduma bora kimeshuka sana kufikia asilimia ishirini na tano, WHO inaeleza, karibu na kiwango cha Marekani na Ulaya cha asilimia ishirini na mbili. Wataalamu wanasema kupata matibabu mapema, usafi wa hali ya juu na taratibu nzuri za kijamii pia inachangia katika nafasi nzuri ya kupona ugonjwa huo wanakubaliana kwamba lazima wakina mama wajawazito na watoto wachanga wapewe kipaumbele zaidi, ambao wako hatarini zaidi kukumbwa na ugonjwa huo. Mshauri wa kiufundi katika WHO, Margaret Harris, anasema watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wana hatari kubwa ya kufariki dunia mpaka asilimia 90, kwa wachanga walio chini ya mwaka mmoja. Hii ni kwa sababu anahitaji msaada mkubwa kulishwa, kuangaliwa, na kulikuwa na mapendekezo kwamba kuachwa tu na kutengwa kama inavyofanyika katika vituo vya kutibu Ebola ina athari za kisaikolojia kwa watoto, hawana wazazi, hawana waangalizi. Kumekuwa na juhudi ya kuwataka wale waliopona kuchukua nafasi ya wasaidizi, huku wakiwa na kinga kutosha, ya kutosha kuzuia maambukizi, amesema. Wataalamu wana wasiwasi mkubwa na hali ya wagonjwa wanaopona Ebola. Wale waliopona wanaendelea kuwa na matatizo ya kisaikolojia hasa yale ya misuli na viungo, kichwa na matatizo ya macho, na pia wanapata matatizo ya kisaikolojia. Na katika habari nyingine, mlipuko wa ugonjwa wa surua hapa nchini Marekani umesababisha kuwepo na zaidi ya kesi mia moja hadi hivi sasa, na kila mtu amekuwa na wasiwasi mkubwa na mlipuko huu kuanzia kwa maafisa wa afya ya umma mpaka kwa wazazi hadi madaktari na hata rais mwenyewe. Maafisa wa afya wamekuwa na wasiwasi. Chanjo zinafanya kazi, ni salama. Madaktari wa juu wa Marekani wanawasii wazazi kuwapatia watoto wao chanjo. Dr Tom Fredna, mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi hapa Marekani, anatoa rai, watoto kuwa wengi watakuwa hawajapatiwa chanjo kuna hatari kubwa ya pia kuweka watoto kwa majirani zao katika hatari ya kukumbwa na surua. Lakini wazazi kama Barbara Acosta anatetea haki yake ya kutopewa watoto wake kupatiwa chanjo. Anasema, nadhani kila mzazi ana haki ya kuchagua kitu gani anakiona bora na ni kwa masilahi ya watoto wake. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano Wajie ni fanyeje. Katika makala yetu ya majadiliano kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick, na leo nipo na vijana, tunazungumza mada ambayo inasema kwamba mabinti wana mtazamo gani juu ya mavazi ya hawa vioo vya jamii ambao tunasema ni mfano mfano wa wanamuziki na wacheza filamu. Lakini pia tutamsikiliza kaka na yeye anatazama nini kuhusiana na haya mavazi. Karibu sana, ungana nasi. Kwa jina naitwa Arda Ahmed Mansour. Nasoma kidato cha tano HGL katika shule ya Oleza Girls High School. Mimi kuhusu vyo vya jamii tunachukuliaje mavazi yao katika jamii yetu ya sasa hivi, sisi kama wasichana tunachukuliaje wao wanavyovaa? Mimi nachukulia kabisa tofauti, yani nachukulia hasi na sio chana japo kwa sio wengi wao wanavyovaa, wanaovaa vibaya. Kitu cha kwanza, tukiangalia kwenye bongo movie, Sin haijakuruhusu kuvaa nguo mbaya. Unajua tunaangalia na sin vile vipande vinavyochezwa katika sinema. Tunaangalia kikipande, unatakiwa kuigiza. Wewe kama mtoto ulioharibikiwa, wewe malaya, vaa kweli kitabia ile, lakini hujaambiwa igiza kwamba wewe ni malaya, vaa vizuri. Unatufundisha sisi nini? Kwa sababu mimi tangu nizaliwe, sijui kumuona mamangu ana paja yake hata siku moja. Naangalia TV nakuta mama, nakuta wewe mwanamke mwenzangu uko uchi kote. Mimi nafikiriaje kile kitu? Naanza kufikiria mm, mama ananikatazaga kuvaa hivi vibaya, mbona wewe anavaa vibaya? Kuna kinini hapa katikati? Hebu ngoja nijaribu na mimi nikafanye nivae hivyo Mwisho wa siku unavaa hivyo unakuwa unaribikiwa, hujui wenzako wataku, watakujaji vipi, wanakujaji vibaya. Yani kiujumla, wasanii wetu hawatufundishi kitu. Mtu msanii wa Tanzania maadili yake ni kuvaa kanga, kanga inajulikana ni maadili ya Tanzania, lakini anataka kukimbilia vai kama ni kiminaji wapi na wapi. Hata tukimwangalia ni kiminaji mwenyewe anaonekana kama kituko. Kwa nini tusivae sisi wenyewe vitu zetu? Naitwa Eva Tito Shana, nasoma kidato cha tano shule ya Leza Secondary. Mimi kwa upande wa hiyo mada na mtazamo chanya, hasa kwa upande wa viongozi. Viongozi wengi wa, wa serikali, hata viongozi wa dini, mimi na mtazamo chanya kwa mavazi ambayo wa wanavaa, kwa sababu ukiangalia viongozi kama vile Halima Mdee pale mama speaker wachungaji na viongozi wengine wa dini, kweli mavazi yao kama kweli yanatuhamisha jamii, yanatufanya sisi utamaduni wetu. Kwa jina naitwa Mkumbwa nasoma form five PCM shule ya wasichana Loleza. Mimi <coughs> mi na mtazamo hasi katika wasanii ambao ni vioo vya jamii, nikiongelea kuhusu hizi bongo movies nini ni miziki hapa tunayoiangalia katika televisheni, katika video yaani vitu vyote hivi vinavyoonekana katika sayansi na teknolojia kutokana nini na utandawazi. Tukitazama kuhusu mavazi, mavazi wanayovaa kwa kweli yanatupotosha kama sisi hapa Watanzania, halafu kama Watanzania wengi wanaoigiza siku hizi wameiga huko nje, yaani waishaiga. Sasa ile walioiga kutokana na utamaduni wa kule wa wazungu, labda Amerika kule, labda Ulaya, Uingereza wameuingiza katika nini, katika nchi yetu ya Tanzania ambapo yani wanakuja kutu- kutupotosha kabisa yani. kama sisi mabinti yani, mabinti wengi wameshaiga hayo mavazi yani, hapo yani tuishaharibika kabisa katika nini, katika masuala ya mavazi, unaona. Kwa hiyo kuhusu yani, hao wa wasanii, kwa kweli nikiongelea sasa kuhusu movie, bongo movies wametuharibu sana, na jamii ya Tanzania imeshaharibika kutokana na na mavazi yao. Kwa jina naitwa Sada Sufiani na soma HKL. Kwa mimi, mtazamo wangu kwenye kwa hawa vyoo vya jamii katika especially katika nchi yetu, kwanza ni hasa kabisa. Nikiangalia kwanza jinsi siku zinavyozidi kwenda na maisha yanavyozidi kwenda mbele ndivyo hali inavyozidi kuwa mbaya. Siku zinavyozidi kwenda ndivyo watu wanavyozidi kuvaa mavazi ya ajabu. Alafu tukiangalia, ukichunguza sana upande ambao wanavaa mavazi ya ajabu ni wanawake sana sana kuliko wanaume. Tukiangalia kwenye tasnia ya filamu na muziki pia, asilimia kubwa ya watu ambao wanavaa nguo za uchi ni wanawake, na huyo yule mwanamke ndio chombo muhimu ambacho anategemea anategemea yeye yani, yeye, yeye, kusimamisha jamii iende katika mwongozo ulionyooka. Tukiangalia kwenye muziki jinsi video zinavyotoka mwanamke mpaka, yani, ime video imeitwa video kweli, lazima aonyeshe paja lake, lazima aonyeshe kiuno, lazima aonyeshe vitu ambavyo yani havistahili katika kacha yetu ya Tanzania. Kwa mimi mama ni negative. Alafu jinsi wenyewe kama vile jamii wanavyovaa vile na sisi hapa wasichana ambao ambao tunaendelea kukua, tunaendelea kwenda mbele, kunaona mm huyu hapa ni superstar, lakini anavaa hivi ana hits. Kwa hiyo na mimi najua nikivaa kama huyu hapa, mwisho siku nitakuja ku hit. Kwa hiyo kitu kama hicho kinazidi kuadhibu jamii. Kwa maana hata watoto wadogo siku hizi, mtu mtoto mdogo wa miaka mitano anataka anamwambia mama, mama, nivalisha suruali mie kama fulani, napenda kuja kuwa kama fulani, kwa jinsi anapokuja kuwa anapokuwa naye ndivyo na, na, na maisha yake anavyotengeneza ya kuja kuwa kama wewe kwao. Mimi hapa mtazamo wangu, yani mimi ninavyoona, inatakiwa jamii ijirekebishe, hasa mabinti na wanawake, sana sana. Kwa maana mimi naamini kabisa, mtu unavyo unakuta mtu ana labda simu yake la, yani awe yani ya, ya, ya, ya hapasi kuvaa vile. Kwa mfano kama kuna kwa mfano kama Riyama Riyama mara nyingi katika filamu zake ni, ni superstar lakini mavazi yake ni mazuri. Hata mavazi kimwangalia, nasema kweli, huyu anapaswa anapaswa yani kuitwa kama mwanamke wa Kitanzania ambaye anaadilisha, lakini wao oh, nyao nao jita vijiji jamii wengine wanakuta mavazi yao yani muda wote mavazi ambayo ni ajabu ni ajabu. Kwa mimi ninaona ni negative kabisa, inatakiwa tujirekebishe sana sana wanawake, okay. Kwa jina naitwa Margaret Sanga, natokea kidato cha tano HJL. Mimi kwa upande wangu nitaka kuongea kwamba kwa mtazamo wangu mimi naona kwamba vyo vya jamii wanaendeleza mila na desturi. Kwa mfano, tukija kumwangalia tukija kumwangalia Aileen Sanga anaimba nyimbo za asili au mlisho mpoto. Tunaona moja kwa moja anavyoiwakilisha jamii, nguo anazovaa ni nguo za asili za kitanzania kabisa. Hata yale mashairi anayoyatoa ya moja kwa moja yanaonyesha uhalisia na yanafundisha jamii pia. Hata tukimwangalia Aileen Sanga, nguo anazozivaa havai suruali havai nini, lakini nguo anazozivaa zinatuvutia na pia mashairi anayoyaongea ya yanaelimisha jamii. Hata pia tukiangalia kwa viongozi, mfano hawa gasia hawagasia, ni kiongozi ambaye anajiheshimu sana na anakubalika katika jamii na anaongea vitu vya maana ambavyo vinaelimisha jamii na kufanya hata wanafunzi wanaosoma kumwangalia yule na kutaka kuact kama yeye, jinsi anavyofanya. Kwa hiyo, kwa, kwa mimi mtazamo wangu naona kama hawa vyoo vya jamii asilimia kubwa wanapelekea na kuendeleza mila na desturi zetu. Sema nimewataja wachache, lakini naweza nikataja wengi. Kwa mfano kama tunavyoona watangazaji wa habari, kuna mashehe, tuna rais. Eh, tuna rais bado, tuna walimu ambao ni viovu kwa jamii kwetu, ambao tunawashuhudia wanavaa vizuri, ambapo wanatusababisha hadi sisi watoto, kwa sababu mimi kama mwalimu wangu anavaa vizuri, kwa mwanafunzi ambaye anajielewa, inatakiwa mimi nige kile mwalimu wangu anachokifanya, kwa sababu mwalimu wangu ndiye anayenifundisha, inatakiwa nifuate zile njia zake ambazo yeye anaenenda, japokuwa na mabaya yake, lakini kwa yale mazuri inabidi niyafuate. Kwa jina naitwa Evelina Benson, mimi kwa mtazamo wangu wasanii kama kioo cha jamii kwa kwa mada ya mavazi, mtazamo wangu ni hasi kwa kwani kwa, kwa tasnia mbalimbali kama uigizaji na muziki wanaonekana sana kuiga utamaduni wa kigeni ambao uko tofauti kabisa na utamaduni wetu wa Kiafrika. Kwa mfano katika mavazi wenyewe, wanaonyesha sehemu zao za mwili ambazo, kama ni watoto hasa wanaoangalia labda television au wanaoangalia tu hivi kwa macho, wanakuwa wanaiga ya kile ambacho wanakifanya. Kwa hiyo basi, baadaye hao watoto wanakuja kuharibika kimaadili kwa kupitia matendo yao ya ambayo wameyafanya. Kwa hivyo basi, matokeo yake yanatokea kwamba wale watoto wana- wanaharibika kiutamaduni, yaani wanaacha utamaduni wao wanaenda katika utamaduni ambao sio wa kwao, na hivyo kuifanya jamii iharibike na isiwe na kile kitu cha kujivunia kama utamaduni wao. Ninaona kwamba mtazamo wao ni hasi, kwa sababu wanaiga utamaduni ambao si sawa na hauendani na maadili ya kwetu. Haya, tumekwisha kuwasikia mabinti na michango yenu. Sasa tunakuja kwako, McDonald, una mchango gani kuhusiana na hili? Hawa wasanii ambao tunaita kwamba ni wasanii kama vio vya jamii, tunapaswa kujifunza vitu vya msingi kutoka kwenye ile message, lakini hawa wasanii ambao tunaita kwamba ni kio cha jamii, wanapaswa basi kutuonyesha kio chao cha jamii ni kipi. Kwa sababu kio cha, cha kisika kwenye maneno tu, lakini tuangalie pia hata tabia zao za nje. Ingeonyesha kwamba mavazi wanayavaa, msichana anavaa mavazi nusu uchi. Nimesikiza wadogo zangu ambao wameweza kujaribu kuzungumza hapo, wamezungumzia mambo ya walimbwende, waigizaji na vitu kama hivyo, lakini wamasahau hawa ndugu zetu ambao wanasimama jukwani kama warembo ambao wanaitwa warembo. Mavazi wanaoruhusiwa kuyavaa ni mavazi, yanasikitisha sana Vazi binti anapita jukwani, mtoto wangu mimi, niko kwenye TV au wengine wamekwenda katika kumbi kwenda kushuhudia kila alichokifanya pale jukwani, amevaa nguo ya ndani peke yake, huku wapiga picha wakiwa chini ya miguu yake wakimulika kuanzia kwenye magoti kwenda juu. Wanachokimulika ni kitu gani? Huku ni kuwadhalilisha Watanzania. Utamaduni wetu wa Tanzania sio huu wa kuvaa vinguo nusu uchi. Hivyo basi, kwa upande wangu mimi, siungi mkono. Watanzania, tufate ni lipi ambalo tunapaswa kuiga na lipi ambalo tupasi kuiga. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Mada ambayo tulikuwa tunaizungumza ni kwamba mtazamo juu ya mavazi ya hawa vio vya jamii. Naamini tumewasikia vijana wakizungumza mtazamo wao. Wewe kama kio cha jamii, naamini kwa namna moja au nyingine utaweza kubadili au kufuata yale ambayo wameyazungumza. kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Leo kwenye kipengele hiki cha daktari, uko nami Rahabu Fredi, na hapa ninao mabinti ambao wanauliza maswali yanayojibiwa na daktari Ali Mjema kutoka hospitali ya rufaa ya Amana hapa Dar es Salaam. Mabinti wana maswali yao tayari. Hapa naitwa Jenifa Josefu. Dokta, Swali so, langu ni kwamba mara nyingi mikono yangu na miguu yangu inahisi kama inawaka moto, tena mara nyingi hadi kwenye unyayo. Je, nina tatizo gani daktari? Unaposikia vidole vya mikono au vidole vya miguu au unyayo wa miguu unakuwa kama unawaka moto, hili ni tatizo na kitaalamu tunaliita neuropathy. Hili tatizo linasababishwa na magonjwa tofauti tofauti au linasababishwa na upungufu wa madini aina fulani mwilini. Hili tatizo linashambulia mishipa ya fahamu. Kuna mishipa ya fahamu ambayo, kwenye edha unyayo au mikono au sehemu nyingine ya mwili inapokuwa na matatizo fulani, basi unapata hilo tatizo la kusikia kama miguu inawaka moto, na wengine wana, mibili, wana, wanapata wana maumivu ya, ku, ya kufa ganzi na wengine wanasikia kama vitu vinawachumachuma kama sindano. Kwa hivyo kama umesikia miguu kama inawaka moto, ni, ni, ni dalili moja tu lakini baadaye unaweza kuona dalili nyingine. Hili tatizo linasababishwa na maradhi mfano wa ugonjwa wa kisukari. Inafikia kipindi wanakuwa na tatizo kama hilo au wagonjwa wenye upungufu wa madini ya vitamini B inaweza ikawa ni vitamini B6 au, au vitamini B12 au vitamini B nyingine yote ambayo inahusiana na usafirishaji wa mishipa ya fahamu. Kwa hiyo hili ni tatizo ili kupata ufumbuzi ni tatizo lilosababishwa na kitu gani, inabidi kwenda hospitali kwa ajili ya kupata uh, maelekezo mazuri kutoka kwa daktari. Daktari, mimi naitwa Gudila Mosha, nilikuwa na swali ni kwamba nafahamu kwamba kuchangia mavazi, kwamba unaweza ukapata magonjwa ya ngozi kama mba na vitu kama hivyo. Sasa nilikuwa nauliza, je, kuchangia urembo, vitu kama ereni, vinaweza vikakufanya ukapata magonjwa pia ya ngozi? Zaidi ya nguo, pia mapambo ni tatizo Mfano hereni, siku hizi kuna maradhi ya UKIMWI. Hata kama mwenzako ametoboa wa sikio lakini katika ule uvaaji wa hereni, anaweza akavaa akajichoma, basi na wewe kujua kwamba mwenzako ameathirika, ukachukua ile hereni na wewe ukaifaa kwa jichoma kwa bahati mbaya. Hivyo ni vitu ambavyo vinawezekana, kuna uwezekano wa kupata maradhi kama hayo. Lakini hereni pia kumbaba, hizo pia kwamba akinazivaa na hizo hizo zinagusa kwenye ngozi na wewe ukazichukua ukazivaa, alafu zikagusa kwenye ngozi yako, kama imebeba wadudu wote, bakteria au fungus ambao wanasababisha ugonjwa wa ngozi, kuna uwezekano mkubwa na wewe kupata tatizo hili. Na nakushukuru Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali yote ambayo yameulizwa na mabinti. Mabinti pia shukrani kwa kuweza kuuliza swali. Usikae nalo, uliza hapa hapa kwenye jeni fanyeje, daktari atatoa ufafanuzi. Jina langu ni Rahabu Fredi, na leo sina la ziada. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hasna ni binti mwenye umri wa miaka 23 vile vile ni mwanafunzi wa kidato cha sita. Siku moja akiwa bwenini na wenzie, wanazungumza hili na lile. Katika kubadilishana mawazo, walizungumza mambo mengi, na sasa wamefikia kwenye suala la kutilia mkazo umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya afya ili kujua afya zao, na hapo ndipo walipotofautiana miongoni mwao, kwani wengine walipinga vikali suala la kwenda kupima afya zao kwa kuwa hawakuona sababu ya kufanya hivyo. Hivi jamani, mnaonaje tuanze utaratibu wa kuwa kila baada ya muda fulani tunakwenda vitu hmm, kwenye vituo vya afya zetu baada ya miezi mitatu? Kuharibu maongezi sasa Hasna. tumeharibu maongezi kivipi? Wenyewe hamuone au mnajitoa ufahamu, fafanua bwana, mbona unaongea mambo mafumbo mafumbo? Kwenye hilo mimi sio mwenzenu kabisa, wala msinihesabu hesabu, maana siendi popote. Yaani ndiyo mikwara yote hiyo, kisa kwenda kwenye vituo vya afya kupima tu ndiyo? Je, kwani ulidhaniaje? Kama ni hivyo sawa, maana ni hiari ya mwenyewe kwenda ama kuto kwenda, sababu tunakwenda kupima ili kujua faida zetu sisi wenyewe na si ya mtu mwingine yoyote. Kwa hiyo wala, nashukuru kwa kulitambua hilo kuwa kila mtu ana hiari yake mwenyewe. Nyie nendeni, mimi siendi popote. Kwani Hasna, unaogopa nini kwenda kupima? Si tayari mmeshasema kuwa kila mtu atakwenda ata anapoamua ata, au sivyo? Ndio hivyo wala, hujakosea. Sasa basi, kama hivyo ndivyo, mbona mna mnalazimisha sisi hatujalazimisha, ila tunakushauri tu kama rafi, rafiki yetu. Asante kwa ushauri, lakini naomba kuuliza, kwani ushauri huu si nina hiari ya kukataa au kukubali? Ndio. Sasa mimi nimeukataa nime huo ushauri wenu jamani. <laughs> <laughs> Nyie chekeni tu, lakini ukweli ndio huo ninavyowaambia. Sawa, nimekusikia Hasna. Basi aishe, tuongee mambo mengine. Sawa, mambo mengine tutaongea, lakini kwanza tukubaliane na hili. Tunakwenda kwenye vituo vya afya kwa ajili ya huo mpango, mi naona wiki ijayo. Sawa, basi bwana, emi naenda kulala. Ma, maana naona hammalizi haya maongezi yenu. Sawa, baadaye. Poa. Baada ya kuagana na Hasna, wale marafiki wawili waliendelea na majadiliano yao juu ya ya kwenda kuangalia afya zao na kukubaliana kuwa huo ndio utakuwa utaratibu wao katika maisha, kuwa kila baada ya muda fulani wao wanakwenda kupima afya zao. Naam, hatimaye walifanikiwa kutimiza lengo lao, pia waliweza kuwashauri na marafiki zao wengine. Lakini Hasna aliendelea na msimamo wake, alikataa kata kata kwenda kupima afya yake, kwani hakujua umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya afya kwa ajili ya kupima afya yake. Hivyo hata alipopata tatizo la kiafya hakupata ushirikiano kutoka kwa rafiki zake. Lati mwenzio, kichwa kinaniuma sana, hata sijui nifanyeje. Mm, una uhakika unataka ushauri kutoka kwangu au unanitania? Kweli mi nakwambia na sijui nitafanyeje Najisikia hovyo wiki hii sasa ya pili. Pole mwana, tatizo lako utaki kwenda hospitali, sasa mimi nitakusaidiaje? Alafu nimeanza kuumwa muda mrefu, nimeanza dawa za maumivu lakini naona bado sipati nafuu. Pole sana, tujiandae twende hospitali. Huja nimwambie na Neema twende wote. Sawa. Neema, Neema. Be, unasemaje Latifa, twende tumsindikize Hasna, anajisikia vibaya. Hey, maajabu leo ndo kaamua amemzidi. Kwanza yupo wapi? Nimwone mgonjwa. Anajiandaa ili tumsindikize hospitali <coughs> sawa. Acha nami nijiandae fasta. Baada ya kujiandaa, vijana wale walitoka na kwenda hospitali ili kujua hali ya Hasna na kupata matibabu. Na mara baada ya kufika hospitali, walipata matibabu na kushauriwa kuwa awe anatembelea vituo vya ushauri na saha ili kupima afya yake na kuifahamu. Baada ya kutoka hapo, mazungumzo yalikuwa kama ifuatavyo miongoni mwa vijana wale Pole sana Hasna, utapona. Pole mwaya. Mm. Mm. Yaani, naomba mnisamehe kwa kuwa dharau yaani, sasa najuta, kwani ugonjwa usingekuwa mkubwa kiasi hiki. Usiwe na shaka, utapona tu. Mm, wala usiwe na shaka, utapona tu. Cha muhimu umejua umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya afya ili kujua afya yako, na wewe ndio utawashauri watu wanaokuzunguka ili kujua afya zao. Kweli kabisa, nitakuwa mstari wa mbele juu ya hilo. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Ashura Nyagawa, ni kijana wa umri wa miaka 21. Hapa nilipo najiuliza, je, nifanyaje? Mnamo mwaka elfu mbili na tatu nilitokewa kuwapoteza wazazi wangu wote wawili. Mzazi wangu wa kwanza nimempoteza mwaka elfu mbili Mzazi wangu wa pili nimempoteza mwaka elfu mbili na moja. Na pindi baada ya kumpoteza mzazi huyu wa pili, sikuwa na mtu mwingine. Baada ya wazazi wangu kufariki, nilichukuliwa na mjomba wangu ambaye alinilea, alinisomesha mpaka nikafika kidato cha pili, na baada ya kufika kidato cha pili ndipo mambo yalipobadirika. Alinilea katika maadhiri ambayo alikuwa akiniasa kwamba nisome, kwani elimu ndo msingi wa maisha yangu nikitoka shule aliendelea kunisii hivyo hivyo. Kadri siku zilivyoenda, mjomba wangu alizidi kubadilika katika ile nyumba. Siku moja nikiwa nikitoka shuleni, mjomba aliniambia kwamba nisijaribu kufanya kitu chochote kile, ila yeye atanisaidia, nikiwa na maana kwamba kazi za pale nyumbani kama kupika, kuosha vyombo na kufua pia alinikataza nisifanye. Usiku wa kuamkia siku ya pili, mjomba alikuja chumbani kwangu akanigongea mlango na kuniambia nimfungulie. Nikamuuliza mjomba, kwa nini nikufungulia usiku huu, na wakati huko ndani tunaishi watu wawili, ambao mimi wa kike na wewe ni jinsia tofauti na mimi? Aliendelea kusisitiza kwamba fungua tu mlango mwanangu, hakuna kitu ambacho kitakutokea. Nikamfungulia mlango, nikajiuliza je, nifanyaje? na huyu ni mzazi wangu na ndiye ambaye amebaki. Nikaamua kumfungulia mlango. Nilivyomfungulia mlango, akanambia usiogope, akanisogelea, akaanza kunibaka. Nilivyoamka asubuhi, niliendelea kujiuliza tena, je, nifanyaje kwa hiki ambacho mjomba amenifanyia? Sikujitambua kuwa nimeshika ujauzito, na baadaye nikaja nikagundua kwamba kumbe nina ujauzito. Nilijiuliza nitaishije mazingira yale ambayo nimeachwa, huku nikiwa ni mdogo na nilikuwa kidato cha pili, nilistopisha masomo yangu nikaamua kukaa nyumbani, nikaamua kuondoka na kwenda kijijini kwa bibi yangu. Nilivyoenda kwa bibi, nikamweleza hali ambayo imetokea nyumbani, mjomba ambavyo alikuwa wamenifanyia kwa sababu bibi alikuwa ni mwelevu na bibi alinipenda toka nikiwa mdogo. Nikakaa kwa bibi mpaka nilivyotimiza miezi tisa na baadaye nikajifungua mtoto wa kike, lakini kujifungua huko kwa mtoto wangu wa kike kulinipa mambo mengi sana ambayo alikuwa ninajiuliza kichwani mwangu na ndoto nyingi sana nilizokuwa nikizifikiria zikawa zimeishia hapo. Niliumia sana nafsi, mtamleaje? Yule mtoto, kwani sikuweza kuendelea na masomo yangu. Nikabaki najiuliza, je, nifanyaje ili niweze kuyamudu maisha ambayo nilikuwa nikiyaishi pale kwa bibi, mimi pamoja na mtoto wangu pamoja na bibi yangu? Na nikajaribu kutafuta njia mbalimbali mbali za kuweza kumtunza mtoto huyo. Nilienda kituo karibu cha jirani kumpeleka yule mtoto ili waweze kumlea na mimi niende shamba nikalime angalau niweze kupata pesa niende nikasome. Nilipofika kituoni pale, nikawaeleza, hawakutaka kunielewa. Ikabidi tu nirudi kwa bibi nikiwa najiuliza kichwani, je, nifanyaje ili niweze kuzimudu ndoto zangu ambazo nilikuwa nimezitengeneza. Kwa hiyo mpaka sasa ninalea mtoto wangu, ingawa sina msaada mwingine wa kunisaidia na mazingira ambayo ninaishi ni magumu sana. Nimebaki tu najiuliza, je, nifanyaje? Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, na kusii usikose kujiunga nasi tena.