Ma i ll hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA, e VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tatangaza katika bita bend 19 22 na 31 zinasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na mlimani radio 106.5 dar es salaam nawakaribisha hii leo ni sunday shomari katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mbunge mmoja nchini Kenya amepigwa risasi na kuuawa Jumamosi asubuhi mjini Nairobi, pamoja na walinzi wake wawili na dereva George Muchai wa chama cha Kabete alikuwa akirejea kutoka kwenye mkutano wa kifamilia wakati watu waliokuwa na silaha walipoishambulia gari yake. Afisa mmoja wa polisi amesema mauaji haya anaonekana kuwa ni mtindo wa kuhakikisha wanaua kabisa. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema ameshtushwa na kusikitishwa na mauaji hayo. Amesema anatarajia kuwa polisi watatumia rasilimali zote walizonazo kuhakikisha kuwa watu hao waliokuwa na silaha wanakamatwa haraka. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amelaani mauaji ya mbunge huyo akisema ilikuwa ni sehemu ya mwenendo, mwa, mwenendo wa ghasia za kisiasa na ukosefu wa usalama nchini Kenya. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki imekumbwa na wimbi la ghasia zinazohusishwa na wanamgambo wa Kiislamu. Bomu limelipuka nje ya makazi ya rais wa Yemen siku moja baada ya waasi wakishia kubainisha rasmi kuikamata nchi. Watu watatu wamejeruhiwa katika mlipuko. Shambulizi limekuja huku maelfu ya watu wakiingia mitaani katika miji kadhaa ya Yemen, ikiwemo mji mkuu Sanaa, kupinga kwa waasi wa Kishia wa Kihuthi kukamata nchi. Wahuthi walijiingiza mjini Sanaa mwezi Septemba na kukamata makazi ya rais mwezi uliopita na kumlazimisha Rais Abdul Rabu Mansur Hadi ambaye anaungwa mkono na Marekani pamoja na baraza lake la mawaziri kujiuzulu. Wanamgambo wa kihuthi wamelivunja bunge siku ya Ijumaa na kutangaza mipango yake ya kutawala taifa hilo lenye wasuni walio wengi ambalo liko kwenye peninsula ya kiarabu kusini mwa saudi Arabia. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema juhudi za amani za Ufaransa na Ujerumani hivi sasa zinajadiliwa, ikiwa ni moja ya fursa za mwisho kumaliza mapigano mashariki mwa Ukraine. Bwana Holand alikuwa akizungumzia mazungumzo ya amani ambayo yeye na chansela wa Ujerumani Angela Merkel walioyafanya na rais wa Rusia Vladimir Putin. Bwana Holand amesema kushindwa kufanikisha makubaliano ya kudumu ya amani itamaanisha vita. Alikuwa akitoa maoni hayo huko Ufaransa wakati wa mkutano wa usalama ulipozungumzia swala hilo huko Munich. Bi Merkel amesema mkutano wa Munich bado hauna uhakika kama mpango wa amani utafanikiwa. Korea Kaskazini imefanya jaribio jipya la roketi kuwahi kufanywa na jeshi lake la majini, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Zoezi limefanywa na manuari ya East Sea ya Kaskazini na kusimamiwa na kiongozi Kim Jong Un, Shirika rasmi la habari la Pyongyang limeripoti. Ripoti haikutoa maelezo kuhusu mahali au tarehe kombora hilo lilipofanyiwa majaribio. Licha ya vikwazo vikali vilivyowekwa na jumuiya ya kimataifa Korea Kaskazini imesukuma maendeleo ya makombora mapya pamoja na roketi. Maafisa wa White House wanasema Ijumaa hawawezi kuthibitisha madai ya Islamic State kwa shambulizi la anga la Jordan limemuua mfanyakazi mwanamke wa Kimarekani ambaye anashikiliwa mateka na kundi hilo. White House imesema tuna wasiwasi mkubwa na ripoti hizi, amesema msemaji wa baraza la taifa la usalama Bernadette Mehan. Wakati huo wakati huu hatujaona ushahidi wowote wa kuthibitisha mahadai ya ISIL, ameongezea. Maafisa wa Jordan wameaita madai ya Islamic State ni propaganda za kihalifu. Waziri wa mambo ya nje wa do Jordan Nasser Jude amesema kwenye Twitter kwamba hiyo ni mbinu ya zamani isiyo na maana inayotumiwa na magaidi na watawala wa kidhalimu kwa miongo kadhaa kudai kwamba mateka wanaotumiwa kama ngao walioshikiliwa mateka kuwa wameuliwa wakati wa mashambulizi ya anga. Maafisa wa usalama nchini Iraq wanasema mlolongo wa mabomu mjini Baghdad umeua takriban watu 34 na kujeruhi wengine kadhaa. Katika shambulizi la kwanza leo Juma Mosi, mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alitegua milipuko kwenye mtaa wenye harakati nyingi na kuua takriban watu 22 na kujeruhi dazeni wengine Muda mfupi baada ya shambulizi la kwanza, mabomu mawili yamelipuka katika sofo maarufu la Sharka na kuua watu kumi. Bomu la tatu katika mji mkuu wa Iraq limesababisha watu kadhaa kufariki na wengine kujeruhiwa. Mashambulizi hayo yamekuja siku moja baada ya serikali kupanga kuondoa amri ya kutotembea wakati wa usiku, ambapo amri hiyo ilikuwepo kwa miaka kadhaa. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni Ijumaa na kama nilivyokueleza ni ada yetu kuwa na live talk, ambapo tunakupa fursa yako wewe kupiga simu hapa studioni tukajadiliana mambo. Leo kwenye live talk tunazungumzia kura ya maoni ya kupatikana kwa katiba mpya nchini Tanzania iliyopangwa kufanyika Aprili 30 mwaka huu. Kukuendeshea mjadala huu ni mimi na kukueleza kwamba unaweza kushiriki kupitia namba ya simu ukianza na alama ya kujumulisha ama plus, yani kwa nambari 12026193151, yaani alama ya kujumulisha kwenye namba 12026193151. Leo tumebahatika kuwa naye kwenye simu bwana Mwasakafuka Simon akiwa e, pia pamoja na bwana Munil Zakaria na vilevile ninajulishwa kwamba bwana Shamis Abdala wote wako kwenye simu. A, Mwasakafuka, a, Simon, labda nianze na wewe. Tanzania ni mkataba, mkataba wa watu wengi dhidi ya serikali, yaani ni mkataba wa watawaliwa dhidi ya watawala. Watawaliwa wameamua ya kwamba nataka kutawaliwa vipi, nao watawala wachache. Kwa hiyo katiba mpya ni miongozo mpya wa namna ambavyo watawaliwa ya, naam Harison, naona kuna matatizo kidogo ya simu lakini mm, mambo bado hayajaharibika, kwani pia tunaye Shamis Abdallah. Shamis, bila shaka unanisikia wewe, ukipiga simu kutoka hapa <laughs> Washington, Marekani? Tunakusikia vizuri na asante sana. nashukuru sana kwa kunialika kwenye kipindi chako hichi. Asante na wewe kwa kuitikia wito wetu. Basi, wakati bado tukiwa tunaendelea kuweka sawa mitambo kwa wasikilizaji na washiriki wengine kutoka nje ya nchi, tuanze na wewe ambaye uko hapa nchini <laughs> Marekani tunaposema kwamba hivi sasa kuna kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania, kama mwananchi wa kawaida, ukiwa nje ya Tanzania, unafahamu vipi ama nini uelewa wako kuhusiana na suala hili la kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania? Kwa maoni yangu, ninavyoona kwamba hii katiba kwanza yenyewe naona imeshindwa kuwaridhisha Watanzania wote wa. Kwa hiyo nafikiri hata ile momentum ya wananchi wengi kwenda kushiriki kura ya maoni haipo. Vile vile okay. Kura ya maoni wenyewe kwa upande wa Zanzibar mpaka sasa hivi haijathibitishwa kwenye baraza la wakilishi. Kwa hiyo sijui kama hii kura ya maoni itaitishwa upande mmoja wa Tanzania, kwa sababu mpaka sasa hivi spika wa baraza la wakilishi Pandu Ameir Kificho amethibitisha kwamba kifungu cha mia moja thelathini na mbili cha katiba ya Zanzibar inavyotaka ni kuongeza kuwa lazima ipitishwe mchakato wa kura ya maoni, na hii bado haijapitishwa. Na chama cha wananchi kafu huko Zanzibar kimesema hakitokubali kupitishwa kifungu hicho. Kwa hiyo inaonekana mchakato wa kura ya maoni una matatizo mpaka sasa hivi nenavohii. Asante sana Bwana Shamis Abdalla na, na bila shaka tutarudi kwako. Muniel Zakaria, ningetaka kuuliza wewe kama mwananchi wa Tanzania ama mshikadau kadau, uh, kuhusiana na mambo haya ya katiba ya nchi ya Tanzania, wewe ungesema nini kuhusiana na suala hili la kura ya maoni? Mimi naona kwamba ni mchakato ambao ni mchakato mzuri ulioanza, eh, kwa mujibu wa sheria na kupitia katika hatua mbalimbali za kisheria na taratibu zote na hivi sasa kilichobaki ni Watanzania wenyewe kuamua ama kukubali ama kuikataa katiba iliyopendekezwa ambayo itapigiwa kura maoni kama ilivyotangazwa na Mungano, Tanzania, wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Rais Jakaya Mrisho Kikwete. Lakini kikubwa ni kwamba huu ni wakati ambao Watanzania wanaweza kuonyesha nini hasa wanachokitaka. Je, yale yaliyopendekezwa yaliyotolewa maoni yaliyochambuliwa na yaliyofanyiwa kazi mpaka kufikia hatua ya kupitishwa katika bunge la katiba. Sasa ni wakati wao wa Tanzania kuamua, je, wanaridhia wanayakubali ama wanayakataa? Ikiwa ee, kuna watu ambao wanahisi bado hatuhitaji katiba mpya, nafikiri jibu lao sahihi litakuwa ni kwenye visanduku vya kura kuamua kwamba hatuhitaki katiba hii, ni vyema tukaendelea na katiba ile ile ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba lakini kwa wale Watanzania wa kwa wananchi ambao wanahisi kwamba wakati umefika kwamba Watanzania tupate katiba mpya baada ya katiba hii kudumu kwa kipindi cha zaidi ya miaka hamsini, nao pia maamuzi yao yatajulikana baada ya kupiga kura ya maoni katika muda ambao tayari umepangwa. Kikubwa nachohisi ni kwamba kuna mambo kadhaa wa kadha ambayo yamo kwenye katiba mpya na pengine tunaweza tukasema kwamba hakuna jambo ambalo halina changamoto au halina kasoro. Hata binadamu hajakamilika. Kwa hivyo, naamini mimi kama mwananchi wa Tanzania, mimi kama mwandishi wa habari, mimi kama mtu ambaye napenda na maendeleo, basi na naamini kabisa kwamba maamuzi ya Tanzania yatakayo patikana wakati wa kura ya maoni Sinahisi yaheshimiwe na vile vile yazingatiwe na kufanyiwa kazi. M Moniri mimi hapa ni kwa mkamiti kwa. Na kama unavyosema wewe, ni mwandishi wa habari, unapokuwa ukitafuta habari hapa na pale na kuzungumza na wananchi mbalimbali mbali huko Zanzibar, yapi unaoyapata kutoka kwao kuhusiana na mchakato huu wa kura ya maoni ya upatikanaji wa katiba mpya huku? Unapozungumzia Zanzibar hujue Zanzibar, kuna vitu viwili ama CCM ama CUF. CCM ni chama cha mapinduzi ambacho kinaongoza dola. CUF ni chama cha wananchi ambacho kilikuwa ni chama cha upinzani ambacho hivi sasa pia kinaunda serikali hapa Zanzibar, serikali ya, ya, serikali umoja wa kitaifa. Kwa hivyo moja kwa moja utegemee kwamba mtu wa CCM atakwambia anaitaka katiba mpya au ataipigia kura ya ndio, na mtu wa chama cha wananchi CUF moja kwa moja atakwambia kwamba yeye haiungi mkono lakini kuna baadhi ya watu wamekuwa wakihoji kwamba kulikuwa kuna mambo ambayo walikuwa wanapiganiwa na vyama vyote viwili. Kwa mfano, unaweza kuzungumzia kwamba chama cha wananchi kafu kilikuwa kinapigania suala la mafuta na gesi asilia kuondoshwa katika orodha ya muungano. Sasa hili ukilitazama kwenye katiba mpya limo, kwamba limeondoshwa. Lakini pia kulikuwa kuna kuna manung'uniko makubwa kwamba hadhi ya rais wa Zanzibar imeshushwa au imepotea tangu kubadilishwa kwa katiba ya Tanzania katika miaka ya tisini na kuondoshwa hadhi ya rais wa Zanzibar kuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini kwenye katiba mpya swala hilo limo, kwamba rais wa Zanzibar huenda akawa ni makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini vilevile kulikuwa kuna suala la Zanzibar kujiunga na jumuiya za kimataifa nalo pia limezingatiwa, kwa maana kwamba nalo limetafutiwa ufumbuzi. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo wengine walikuwa wakiita kero za muungano au kasoro, manunguniko mengi ambayo tunaweza tukasema baadhi yake yame, yametafutiwa ufumbuzi, yamepatiwa dawa na baadhi yake ni changamoto ambazo bado zinahitaji kurekebishwa. Lakini mimi nahisi kitu kimoja, kama watanzania hawaitaki katiba mpya basi hakuna haja ya kundi fulani au chama fulani au taasisi fulani au idara fulani kusema wanasusia ule mchakato, kwa sababu kususia, maanake, utawapa ushindi wale ambao wanautaka ule mchakato au wanaitaka hiyo katiba. Kwa hivyo wewe waonyesha kwamba Watanzania Wazanzibari hawaitaki katiba mpya. Kwa hivyo sote tushiriki, kuamua, kutoa maamuzi, kupiga kura ama tunaitaka ama tuitaki. Muniri, naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani vile vile tuna msikilizaji anaitwa Pascal Mbugani. Karibu uweze kutupa maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo ya kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania. Natoa maoni yangu kuwa na simu ya katiba iliyopendekezwa kwa wananchi huko bungeni Dodoma, na kasoro kidogo haina maliziao na wananchi. Tume ya Jaji Warioba ilizunguka nchi nzima kutoa maoni yetu na, na tukatoa maoni yetu, wakaenda bungeni, lakini hayakutekelezwa. Leo rasimu ya katiba imependekezwa kule bungeni, inaleta tuipigie kura, lakini hata hivyo hatujaisoma, hatuielewi. Tutapigia kura kitu ambacho hatukielewi. Ndugu mtangazaji, hata katiba ili ambayo inatumika sasa, ambayo hatujaielewa mimi sikaea ile katiba lakini katiba inayopendekezwa sasa haina maridhiano, imeleta mdongo sana. Yani, ukawa hawahitaki hiyo katiba, hata sisi wananchi, maana tuitoa maoni yetu, akaenda bungeni, lakini ametuuzwa na kuona hayafai. Leo tunaletewa katiba. Yes. Tuna katiba yetu, tunataka katiba yetu na Tanzania tunayoitaka ndugu mtangazaji. Asante sana bwana uh, Pascal Mbugani. Ilikuwa tu na swali moja kwa Pascal Mbugani kabla haujaondoka pale. Uh, serikali imesema kwamba itahakikisha kwamba kuna nakala za kusoma ambazo zitasambazwa kote nchini ili wananchi wakaweza kujisomea katiba yenyewe na kuikosoa ama kuitazama ilivyo. Uh, swala lile waliona vipi, bwana mtangazaji pale south america? mimi leo mwezi Februari kufikia tarehe Aprili thelathini Asante sana Paskali Mbugani, tunashukuru kwa maoni yako na mchango wako katika mada yetu ya leo. Msikilizaji wapo sasa, unafungulia redio yako, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na leo siku ya Ijumaa ni Live Talk tukizungumzia kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania. Uh, ninajua kwamba tunapoendelea kuna Bwana Shamiz Abdalla anatumai bado yuko kwenye simu. Hey, nipo ningefurahi ungenipa yeah. kidogo nafasi ni mjibu Bwana Munir endelea. Amezungumzia kwamba hii katiba ina mambo mengi, hasa kwa upande wa Zanzibar. Mimi napingana nalo. Kwanza suala la yeah, ndio yeah. tulikuwa tunapigania mafuta, lakini kuna mengi zaidi ya mafuta. Leo ardhi inaingizwa kwa mambo ya muungano ukaenda yeah. wapi mafuta kama hujapata kibali cha serikali ya muungano. Ardhi, mafuta yako kwenye ardhi haikuwa kwenye mambo ya muungano. Ni kama tumetiwa kitanzi kingine sema kwamba tumepata mambo mengi. Unaporudi kwenye, kwenye kifungu cha thelathini na nne kinasema kwamba Wazanzibari tu ndio watapiga kura kwamba wanakubali au wanakataa. Unazungumza kwamba Wazanzibari walioko Tanganyika watapiga kura smamiwa na tume ya uchaguzi ya Tanzania bara. Kuna kuna Wazanzibari wangapi? Wala, Wazanzibari ni wapi? Utawajua vipi? hawa ni Wazanzibari hao, sio Wazanzibari na vipi utaziesabu kuea wazanzibari walioko bara? Unahakia gani kama hawa ni wazanzibari au sio? Kwa hiyo hapo, huu mchakato mzima wa, wa, wa, wa kura ya maoni unaonekana kwamba uhalali wake kabla haujaanza ushaanza kuhojiwa. Sawa sawa, Bwana Sai, wewe ukiwa kama Mtanzania anayeishi ugaibuni maoni yako na pia hisia za wengine wengi ambao wanaishi nje ya nchi ya Tanzania ni yapi kuhusiana na, na na katiba mpya? Mimi mawazo yangu ni kwamba tujifunze kwa wenzetu Kenya, tujifunze kwa wenzetu Tunisia. Wamekwenda raundi ya kwanza, wamefeli, wamekwenda raundi ya pili. Tunisia nao, vile vile walifeli, wakakaa kitako mezani, wakakubaliana, wakapata katiba iliyokubaliwa na wote. Huwezi kuwa na katiba ya chama kimoja, lazima uwe na katiba ya wananchi wote wa Tanzania, hata diaspora. Naamini vile vile Watanzania walioko nje wanataka katiba ambayo ina, ina represent wa Tanzania wote, sio kundi fulani tu la chama fulani. Huwezi kuwa na katiba ukasema katiba hii ipelekwe kwa wananchi. Hii si katiba ya wananchi, ma, ma, mawazo ya wananchi yametupwa. Hii ni katiba ya system, hai halisi hata kuitwa ni katiba ya wananchi. Imefeli, imeacha legacy mbaya kwa Rais Kikwete, alikuwa na nia nzuri lakini washauri wabaya, katiba imefeli. Huu ndio ukweli. Asante sana bwana Shamis Abdalla. Hakika tutazidi tu kuangalia mambo kwa kina, lakini kabla ya kusonga mbele, kwanza hebu tumpe fursa na yeye uh, Munir Zakaria. Kama ulivyomsikia Shamis Abdallah ameelezea kifungu cha thelathini na nne kuhusiana na hayo mabadiliko yaliyopo katika hiyo katiba, je, Munir una la kuongezea ama unakubaliana na Shamis katika kifungu hicho cha thelathini na nne? Mimi nachoweza kusema kwamba bado inaonyesha kwamba uelewa wa watanzania ni mdogo mno, kwa sababu Watanzania kuna baadhi ya watu wana jazba kutokana na, na, na itikadi za vyama vyao. Kwa mfano hivi leo mtanzania bara, mtu aliyezaliwa Tanzania Bara anapokuja Zanzibar haruhusiwi kumiliki ardhi, lakini mzanzibari anayekwenda Tanzania Bara anaruhusiwa kumiliki ardhi. Sasa hapo unadhani kwamba tatizo liko wapi? Kwa sababu Zanzibar ardhi yake ni ndogo, wameweka sheria ambayo tailinda ardhi ya Zanzibar iweze kuwafaidisha wazanzibari wenyewe, ile ya kamudia ya muungano, muungano, na ile ardhi ya pamoja ya jamhuri ya muungano inawanufaisha wananchi wa pande zote mbili za muungano. Hilo la kwanza. La pili, hii katiba mpya ina mambo mengi ambayo yalikuwa yakizungumziwa kama changamoto au kero katika katiba iliyopita. Kulikuwa kuna fursa nyingi ambazo wazanzibari walikuwa hawazipati, leo hii zimepatikana, na kama watazikataa mm. hatujui itachukua miaka mingapi wazanzibari kwenda kuzipata tena zile fursa, kwa sababu kuna kuna kuna masuala mengine ambayo yanaonyesha wazi kwamba kuna ushabiki mkubwa sana wa vyama vya siasa, ambavyo kwa maana kwamba ile misimamo hiyo ndio itaweza kuwapunja Watanzania wakashindwa kupata katiba mpya. Hiyo ni suala ambao atakiwa lichukula kwa umakini mkubwa sana tena, sababu tukiamua kuingiza ushabiki wa vyama vyetu vya siasa kwamba chama tawala kinataka hivi, chama cha wananchi ukawa wanataka hivi, lazima tutafakari, lazima tuelewe kwa kwamba tusiwape nafasi CCM, tusiwape nafasi ukawa, tusiwape nafasi vyama vingine vyovyote de, bali tuweke uzalendo mbele, kama penye changamoto zizungumzwe, penye matatizo yazungumzwe. Lakini tukisema kwamba tunaweka usafi wa kisiasa, hatutaweza kupata katiba mpya, tutendelee na katiba ya zamani na itakuwa ni pesa zetu zimepotea bure, pesa za walipa kodi, pesa ambazo zingeweza kufanya mambo mengi chungu mzima. Na mfano ni kwamba tayari Rais amesema kwamba si, kwa tusipopata katiba mpya, hatujui huyo rais amekuja kama itakuwa ni, ni, ni, ni, ni miongoni mwa vipaumbele vyake katiba mpya anaweza akawa suala la katiba sio kipaumbele chake, akavipa akatoa vipaumbele katika masuala mengine. Kwa hivyo lazima tufahamu Watanzania Tanzania kwamba hili katiba, je, tunaweza kuielewa? Tumeisoma? Tunaifahamu? na je, kulikuwa kuna uharaka gani wa kuweza kuipitisha wakati huu e, kwa, wa mwezi wa, wa nne. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kusonga mbele basi, kuna ujumbe wa SMS tulioupokea kutoka kwako wewe msikilizaji, kupitia mtandao wetu wa internet. Ni Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, anasema: jamani, mimi naona maoni yanayoelezwa kuhusiana na upatikanaji wa katiba mpya Tanzania ni mazuri lakini naomba wajifunze kwanza kutoka kwa Kenya. Ya Meshak Wamaru anaye anasema, uh, kwamba uh, kwa kweli tungoja tusubiri hii katiba kwa sababu kabisa kabisa hatuelewi hatima yake, na maana kumekuwa kume kwamba sisi kama watanzania hatuelewi kabisa maana yake, hatujaisoma. Robert Mwanzi naye anasema kule Village Market kutoka Nairobi Kenya, anasema mada nzuri sana lakini mambo ya katiba lazima yatazamwe kwa kina, kwa sababu yanabadilisha maisha ya watanzania wote. Saida Maluba naye anasema kwa kweli kura ya katiba mpya inawachanganya wananchi kupitia vyama mbalimbali vya siasa. Vyama vingine vinawakataza watu kupiga kura na sio haifai. Naam, basi, Harison, kabla ya kusonga mbele, tunaelezwa kwamba kuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji kutoka Tanzania, jitambulishe jina lako na tunakaribisha maoni yako. Karibu David. Asante. kuhusiana na suala la katiba kwa nchi yetu wa Tanzania, ni watanzania wengi wengi, kwa sababu mimi kuna wilaya fulani imefanya kazi kama fusha kubwa lakini, mara nyingi ninapokaa na kukusanyika na watu na kuwauliza, jamani, hili swala la katiba mnalielewaje, asilimia tisini wanasema hatulijui bei wala zedi, na wanachoshangaa mchakato wa kupiga kura unakaribia sasa, watu wanajiuliza watapigia kura nini, na hamna utaratibu wowote ulioandaliwa wa watu kuweza kufahamu hiyo katiba. Kwa kuwa wewe unakutana na wananchi wa kawaida wenzio mara kwa mara mkizungumzia swala hili la katiba, je, mna mpango wote wa kuona kwamba nini kifanyike ili kuweza kuhakikisha kwamba kila mwananchi anapata ufahamu wa kutosha, elimu ya kutosha kuhusiana na mchakato mzima wa maoni ya kupata katiba mpya Tanzania? eneo langu la kazi sana sana, sana. Huwa mara nyingi kwa sababu mimi ni afisa kilimo na mifugo, huwa mara nyingi pale tunapokutana na wananchi kwa ajili ya kuwaelimisha mambo yetu ya kilimo na mifugo, ni mara nyingi huwa tunawakumbusha jamani, kuna suala la katiba. Kwa wale watakaopata uwezo wa kuzipata hizo katiba kabla hazijapigiwa kula, ni vizuri zaidi kuweza kuwafahamisha na wengine waweze kujua ni kipi kilichoko kwenye katiba na ni kipi kitafaa kwa ajili ya ma ma maisha yetu ya sasa na ya baadaye lakini David bado nikiwa na wewe, kama unavyoeleza wananchi wenzio wa kawaida kwamba katiba ni kitu kizuri kwa maisha yetu ya sasa na baadaye, lakini wakati huo huo bado mtanzania huyo huyo wa kawaida unayezungumza naye haelewi kitu chochote, hapo inakuwaje? Ni kwamba unamsukuma tu, bora yaishe, aelewe kwamba katiba lazima ipatikane, ama inakuwa vipi hapo? Shida kubwa inapokuja ni hapo, mtu anasema hiyo katiba mimi sijui nitapigia kula kitu gani, kitu ambacho sikijui. Na zaidi zaidi <tipi> kwa asilimia kubwa nimewashikia wengi wakionyesha kukata tamaa, wakisema hiyo katiba acha waandae wa walioiandaa <tipi> lakini sisi na hisi hatuna <tune> Nashukuru sana kwa wote walioshiriki kwenye live talk ya Idhaa ya Kiswahili siku ya leo, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo bwana Katiza, msimamizi Mwamoyo Hamza, mratibu wa simu Miriam Mwinyi, kutoka Washington, mimi ni Kamau na mwenzangu ni Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaheri na usiku mwema kutoka Washington DC. Nam, ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mbunge mmoja nchini Kenya amepigwa risasi na kuuawa Jumamosi asubuhi mjini Nairobi, pamoja na walinzi wake wawili na dereva George Muchai wa chama cha Kabete alikuwa akirejea kutoka kwenye mkutano wa kifamilia wakati watu waliokuwa na silaha walipoishambulia gari yake. Afisa mmoja wa polisi amesema mauaji haya yanaonekana kuwa ni mtindo wa kuhakikisha wanaua kabisa. Rais wa Ufaransa Francois Holland anasema juhudi za amani za Ufaransa na Ujerumani hivi sasa zinajadiliwa ikiwa ni moja ya fursa za mwisho kumaliza mapigano mashariki mwa Ukraine. Bwana Holland alikuwa akizungumzia mazungumzo ya amani ambayo yeye na chansela wa Ujerumani Angela Merkel waliofanywa na rais wa Rusia Vladimir Putin. Bwana Holand amesema kushindwa kufanikisha makubaliano ya kudumu ya amani itamaanisha vita. Maafisa wa usalama nchini Iraq wanasema mlolongo wa mabomu mjini Bagdad umeua takriban watu 34 na kujeruhi wengine kadhaa. Katika shambulizi la kwanza la Jumaamosi, mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga litegua milipuko kwenye mtaa wenye harakati nyingi na kuwa takriban watu 22 na kujeruhi dazeni wengine. Maafisa wa White House wamesema hawawezi kuthibitisha madai ya kundi la Islamic State kwa shambulizi la anga la Jordan limemua mfanyakazi mwanamke wa Kimarekani ambaye anashikiliwa mateka na kundi hilo. Tuna wasiwasi mkubwa wa ripoti hizi, amesema msemaji wa baraza la taifa la usalama la Marekani, Benadet Mehan. Wakati huu hatujaona ushahidi wowote kuthibitisha madai ya ISIL, ameongezea na bomu limelipuka nje ya makazi ya rais wa Yemen siku moja baada ya waasi wakishia kubainisha rasmi kuikamata nchi. Watu watatu wamejeruhiwa katika mlipuko huo. Huu ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema, kutoka Washington DC.