Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, ikiwa ni mwezi wa pili tarehe 6 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, matendo ya ukeketaji bado yanafanyika nchini Tanzania, lakini je, wanaofanya hivyo wanafanikiwaje? Sasa hivi ni kama mbinu imebadilika, na hata kwenye kongamano pia imeweza kubainika kwamba mbinu sasa hizi imebadilika, kwamba wanakeketa mtoto akiwa kuanzia hata sifuri. Hata dokta wenyewe sasa wanasema kwamba hii mbinu au wa wakeketaji wamebadilisha sasa. Ni sauti ya mwanaharakati wa kuzuia ukeketaji. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Wafanya biashara huko jijini Nairobi waandamana baada ya moto mkubwa kuzuka katika moja ya soko katika jiji hilo la Nairobi nchini Kenya. Sisi tunalipanga license, sisi ni wafanyakazi wa Nairobi na tunatoanga usuru ile inatakikana. Sasa so, tunashidwa, tumewaachiliwa hivyo kwa nini? Uh, the fire brigade vehicles that came hazikuwa na maji. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa Ujerumani na Ufaransa wanatarajiwa kukutana Moscow hii leo kuwasilisha pendekezo jipya linalolenga kumaliza ongezeko la mapigano huko mashariki mwa Ukraine karibu na mpaka na Russia. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande watawasilisha pendekezo kwa rais wa Russia Vladimir Putin hii leo, siku moja baada ya mkutano huko Kiev na rais wa Ukraine Petro Poroshenko anayeungwa mkono na nchi za magharibi ya mkutano wa leo, Bibi Meko alisema juhudi ambazo yeye na bwana Hollande wanaziwasilisha mjini Moscow zinalenga kwenye kulinda amani ya Ulaya. Alisema viongozi hao wawili wanafanya kila wawezalo kwa kutumia madaraka yao ili kumaliza umwagaji damu huko Ukraine. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kuwasilisha mpango wake wa kukabiliana na maswala yanayozusha wasiwasi katika sera za kigeni, kuanzia harakati za kundi la Islamic State hadi ukuaji wa China. Hakuna mabadiliko makubwa ya sera yanayotarajiwa kutolewa hii leo katika nakala ya kurasa 33 ya mkakati wa usalama wa taifa. Baadhi ya wabunge wa Republican wanamkosoa wa bwana Obama kwa kile wanachohisi ni majibu yasiyotosha kwa vitisho vya ulimwengu iki kundi la Islamic State na hatua za Russia kwa Ukraine. Msemaji wa serikali ya China anasema leo kwamba nchi yake inapinga mataifa ya kigeni kumpokea Dalai Lama siku moja baada ya kiongozi huyo wa kidini kushiriki sala ya kitaifa ya kila mwaka ya kifungua kinywa mjini Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje nchini China, Hong Lei, aliwaambia waandishi wa habari mjini Beijing kwamba Dalai Lama anayeishi uhamishoni kisiasa amekuwa akijihusisha katika harakati za kujitenga kuipinga China kwa kusingizia dini. Rais wa Marekani Barak Obama hakukutana moja kwa moja na Dalai Lama hiyo jana, lakini walikaa umbali mdogo kila mmoja na walisalimiana kwa mbali. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Jordan inasema mashambulizi ya anga ya hivi karibuni dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State ni mwanzo tu wa ulipizaji wake kisasi kwa mauaji ya kikatili ya rubani wa jeshi la Jordan nchini Syria mwezi Desemba ndege za kivita za Jordan zilifanya darzeni ya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State nchini Syria na Iraq hapo jana, baada ya mfalme Abdullah kuahidi majibu yatakayotingisha dunia baada ya mauaji ya rubani wake. Waziri wa mambo ya nje wa Jordan Naser Judar alikiambia kituo cha televisheni cha CNN nchini Marekani jana usiku kwamba Jordan itapambana na wanamgambo wa Islamic State popote pale walipo kwa kutumia kila kitu walicho nacho. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif watakutana mjini Munich leo kuzungumzia mashauriano juu ya programu ya nyuklia ya Iran. Mazungumzo yanatarajiwa kufanyika pembeni ya mkutano wa usalama kufuatia mikutano kadhaa wana diplomasia walioifanya juu ya suala hilo mwezi uliopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani awali ilisema kwamba mkutano wa Kerry na Zarif utafanyika kesho, lakini baadaye ofisa mmoja mwandamizi wa Marekani alithibitisha kwamba mkutano huo utafanyika hii leo. Iran na kundi linalojumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani wanajaribu kufikia muda wa makubaliano ifikapo Machi 24 kama sehemu ya juhudi zao za miaka mingi za kutatua maswali kuhusu kazi za nyuklia nchini Iran. Wamejipa wenyewe hadi Julai mosi kukubaliana kufikia makubaliano ya mwisho na wachunguzi wa Taiwan wamesema leo kwamba ndege ya injini mbili ya shirika la Trans Asia, ambayo ilipata ajali huko Taiwan siku ya Jumatano na kuwa watu wasiopungua thelathini na watano ilishindwa kutoa upepo wa kutosha ili kuweza kupaa angani. Maafisa kutoka tume ya usalama wa anga ya Taiwan waliwaambia waandishi wa habari kwamba sauti na kifaa maalum kijulikanacho kama black box vilionyesha kuwa injini ya kulia ilishindwa kufanya kazi sekunde thelathini na saba baada ndege kupaa. Mmoja wa marubani wakati huo kwa makusudi alizima injini ya kushoto na kisha alijaribu kuiwasha tena, lakini ndege ilipata ajali kabla ya marubani kuweza kuwasha tena injini hiyo. na msikilizaji, kama unajiunga nasi, unasikiliza VOA Express ikitangaza kutoka katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wafanya biashara na wachuuzi wa katika soko moja mashuhuri jijini Nairobi leo wameandamana katika barabara za mji huo wakilalamikia hasara kubwa walioipata kufuatia ajali ya moto. Mwaigikonyo ana taarifa kamili. Mamia wafanya biashara na wachuuzi katika soko mashuhuri la City Park kwenye barabara inayokwenda makao makuu ya mashirika Umoja Mataifa na mji mdogo wa Limuru, leo asubuhi wameandamana barabarani na kuilaumu baraza la mji mkuu wa Nairobi, hususan idara ya wazimamoto kwa kuzembea katika kuuzima moto ulioteketeza vibanda vyote vya soko hilo. Na kulingana na wachuuzi wa soko hilo la City Park, moto huu ulianza mwendo wa saa tano za usiku na idara ya wazimamoto ilifanikiwa kuuzima moto huo mwendo wa asubuhi, isipokuwa baadhi ya bidhaa zilikuwa bado zikiwaka moto, lakini sehemu kubwa ya soko hilo ilikuwa ni majivu matupu. Wafanyabiashara unadai kwamba licha ya kulipa ada na leseni zinazohitajika hakuna huduma muhimu zinazotolewa na baraza la mji mkuu wa Nairobi kwa wafanya biashara na wachuzi wa bidhaa. Sisi tunalipanga kodi, sisi tunalipanga leseni, sisi ni wafanyikazi wa BN wa Nairobi na tunatoanga usuru ile inatakikana. Sasa tunashindwa tumewachiliwa hivyo, kwa nini? hazikuwa na maji, zilikuwa maji tupu. Ile ambayo ilisaidia ilikuwa ya uh, NYS hiyo ndio ilikuja na maji na walikuja waka, wakaangalia kama moto inafanya nini, inawaka. Up to now we have not heard from the governor, we have not heard from the area MP, so, so, so, so, and the area MCA. Na hii sio mara ya kwanza kwa moto kama huo kuteketeza sehemu nyingi za biashara mjini Nairobi, ikiwa ni pamoja na soko mashuhuri la Gikomba na Ngara karibu sana na katikati ya mji mkuu wa Nairobi. Mwahiki kwenye Vio Express Nairobi. Shukran, mwaegi konyo na taarifa hiyo. Na sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania. Leo hii Tanzania imeungana na nchi nyingine duniani katika siku hii hi ya kupinga ukeketaji, kuzungumzia tatizo hili ambalo bado linaendelea kuwakumba wasichana wengi nchini humo. Mwenzangu Khadija Riame amezungumza na David Ramadhani mwandishi wa habari wa Channel 10 ambaye anaanza kwa kuelezea kuwa tatizo la ukeketaji bado limeshamiri nchini humo. Tatizo hili bado limeendelea, uh, nchini Tanzania, uh, mikoa mingi hususan ya kaskazini, huku nikiwa na maanake mikoa kuanzia ya Manyara, Arusha, Kilimanjaro, uh, Dodoma na Singida ndio imekithiri sana kwa vitendo hivi vya ukeketaji. Na kwa mujibu wa takwimu rasmi ni kwamba uh, inakadiriwa kwamba zaidi ya uh, asilimia kumi na nne nukta tano ya wanawake E, wamefanyiwa vitendo vya ukeketaji ha, hapa nchini Tanzania. Kwao bado tatizo hili ni kubwa. Na mila hii ya ukeketaji ndio bado, vitendo hivi vya ukeketaji bado vinafanyika si Tanzania tu pekee, ukianzia kule Misri, ukija Sudani, Somalia, Ethiopia wote bado wanaendelea. Kenya pia kwenyewe huko na sehemu za Uganda bado mila eh, hii ya ukeketaji inaendelea kufanyika. Kwa vile leo imekuwa ni siku ya kimataifa ya ukeketaji, serikali ya Tanzania imesema inachukua juhudi gani katika kukabiliana na tatizo hili, kwa sababu linaonekana badala ya kupungua linazidi kuongezeka. Ni, ni ni kweli, na hata nilipopata bahati ya kuzungumza na waziri anayehusika na, na masuala ya wanawake watu, jinsia na watoto amenithibitishia ameni, kwamba wao wanaona kwamba serikali hili tatizo linaongezeka kana kwamba kwa sababu ya taarifa, kumekuwepo sahizi na upatikanaji wa taarifa sana, kwa hiyo ndio maana vitendo vinasikika. Kwa hiyo anasema kwamba wao wanaona kwamba vilikuwepo tangu zamani, kwa sababu ni mila, sio kwamba imeanza hivi sasa, tangu zamani, lakini vilikuwa visikiki sana, kwa sababu huenda labda vyombo vya habari vilikuwa vichache au ilikuwa itangazwi. Kwa hiyo sasa hivi ndio maana vinasikika sana. Juhudi ambazo serikali eh, kwa mujibu wa waziri Sofia Simba ni kwamba wameanzisha wa, wa, wa kamati maalumu ambayo itakuwa ina, ina, inashirikiana na mashirika ya kijamii e, na mashirika ya kidini katika kuhamasisha na kutoa elimu zaidi juu ya watu kuachana na mila hii, kwa sababu kikubwa kinacho kinachodhaniwa hapa ni elimu pekee tu, kwa sababu hata ukisema wakamate au wafanye, maanake ni ni iko ni, mila yaani, wanaamini kwamba ukimkeketa mtoto au, au au binti basi atakuwa ametulia. Kwa hiyo ni kubadilisha tu mtizamo huo. Kwa hiyo bado changamoto ni kubwa sana. Kulikuwepo na wanawake ambao labda wamekumbwa na mila hii ya ukeketaji ambao wamezungumzia labda yale ambayo yaliwasibu? Ni kweli, wapo. Nimepata bahati ya kuzungumza na ngariba. Ngariba ni yule mwanamke ambaye teke, anaitekeleza vitendo hivyo vya ukeketaji, na pia tumezungumza na wakeketaji wenyewe, lakini lakinii, uh, yule ambaye, wasichana ambao wamekeketwa. Lakini kwa upande wa wasichana ni uh, kwamba tumeona wengi walikuwa wamekeketwa, wengi niliozungumza nao mmoja amekeketwa akiwa na umri wa mwaka mmoja. Kwa hiyo namaana kwamba ni mdogo bado, hata hajajua chochote. Mwingine anasema nimekeketwa nikiwa na miaka sita, bado akili yake haijakomaa. Kwa hiyo sasa hizi ni kama mbinu imebadilika, na hata kwenye kongamano pia imeweza kubainika kwamba mbinu sasa hizi imebadilika, kwamba wanakeketa mtoto akiwa kuanzia hata sifuri. Hata dokta wenyewe sasa wanasema kwamba hii mbinu au wa wakeketaji wamebadilisha sasa David Ramadhani, mwandishi wa habari wa Channel 10 akizungumza na, na VOA Express kutoka Singida, Tanzania. Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni, ni mchango wa jamii. na msikilizaji usikose kujiunga nasi leo hii katika matangazo yetu ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tutakuwa na Live Talk na kuzungumzia kuelekea kufanyika kwa kura ya maoni ili kupatikana kwa katiba mpya nchini Tanzania. Usikose na vilevile, unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili. Basi msikilizaji, hii ni VOA Express. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Leo Februari 6 ndiyo siku aliyozaliwa mwimbaji maarufu Natali Cole mwaka 1950. Baba yake Natalie alikuwa mwimbaji maarufu wa miaka hiyo Nat King Cole. Februari February 6, 1993 ni siku aliyofariki Arthur Ashe, mtu mweusi wa kwanza kushinda mashindano ya tennis ya Wimbledon huko Uingereza. February 6, 1820, meli ya Mayflower of Liberia iliondoka New York City ikiwa na watu 86 waliokombolewa kutokana na utumwa na kurudi barani Afrika kwa mara ya kwanza. Waliwasili Sierra Leone mwezi mmoja baadaye. Na leo pia ni siku aliyozaliwa mfalme wa reggae Bob Marley huko Jamaica mwaka 1945. Haya basi, msikilizaji, ni Robert Robi Nesta Maley <laughs> mtoto wa Sedela Maley, naamini kabisa katika kijiji cha maili tisa kule katika jiji la Kingston, Jamaica. Leo watakuwa wana Eh, hadhimisha siku hii ya kuzaliwa kwake mfalme wa rege <laughs> na kibao chake kizuri kabisa Is this love? <laughs> mm -hmm, mambo matamu kabisa <laughs> haya, shukran sana kwa Bob Marley, na vilevile tunakutakia uh, kila laheri katika siku yako kuzaliwa, japokuwa hivi sasa tunajua uko mbele ya haki. Hii ni VOA Express msikilizaji, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea kwenye ushauri e, naitwa Felix Mwakembe. Nitapenda kutoa ushauri kwenye sekta ya elimu kuhusu wanafunzi walioko sekondari, hasa hasa kwenye hizi shule za kata na wanaishi maeneo ya makazi ya watu wenyewe wanahuwa wanaita geto. Ni jambo jema ya iliyochukuliwa na serikali kujenga shule karibuni ya kila kata, kuwa na shule ya sekondari, lakini ujenzi peke yake wa shule za sekondari hautoshi. Kuna suala la malezi ya watoto. E, kuwaacha watoto wakaenda wakakaa kwenye hizo nyumba za wenyeji wanazozita wenyewe geto, unawafanya wale watoto wanachanganyikana na watu wa tabia mbalimbali wa marika mbalimbali mbali. Kwa hiyo wanachukua zile tabia. Kwa hiyo mfumo wa malezi unakuwa mgumu, kunakuwa hakuna utaratibu wa kuwalea hawa watoto ili waweze kuja kuwa raia wema wenye kubeba majukumu ya, ya kijamii. Pili, inawafanya hawa watoto waishi katika mazingira magumu, kwa sababu kule wanajitegemea. Matokeo yake kuna wakati anaishiwa, anaenda wapi? Jirani yake ndio huyo kwa hiyo kama msichana anajikuta ameingia mikononi mwa wanaume ambao wakwere wakware, sijua kama ni mvulana anaingia kwenye magenge. Kwa hiyo sijui, ukashanga kukuta vijana ameingia kwenye magenge ya ujambazi, kwa sababu anahitaji naye anahitaji apate pesa za kuweza kuishi. Alafu kingine unakuta hata mfumo wa vyakula wanaokula wana, wana wanakula vyakula gani? Yani unakuta watoto wanakula vyakula vya ajabu ajabu tu vya kukoteza kukoteza, kwa sababu hawana hawana pesa, hawana uhakika wa pesa zao, na hata kukontrol pesa nayo ni ngumu, kwa sababu tayari wana magenge kule. Hata akipelekewa pesa anaweza akazitumia kwenye pombe, akazitumia kwa starehe. Kwa hiyo kwa ujumla ni, ni mfumo ambao si mzuri kwa sasa. La msingi hapa linalotakiwa, kwa kuwa serikali iliamua kujenga hizi shule, inabidi bebe mzigo wa kujenga mabweni kwa ajili ya hawa watoto. Na msikilizaji, sasa ni wakati ule wa kupata mambo murwa matamu kabisa katika maswala ya muziki. Idi umeniambia kwamba una mambo mengi, ikiwemo ni pamoja na ripoti ya kuhuzunisha kidogo ya babi Christina Brown, vilevile vile umezungumzia mambo ya Bruce Jenner, lakini nisimalize uhondo wote. Endelea Idi. Ikiwa ni wiki ya kuelekea tuzo za Grami zitakazofanyika Jumapili ya wiki hii, ambapo mpaka sasa bado kuna kumbukumbu ya kifo cha mwanamama mashuhuri Whitney Houston aliyefariki dunia katika wiki kama hii mwaka 2012. Sasa basi, mtalaka wa Whitney, Bobby Brown, kwa sasa anakabiliwa na wakati mgumu wa uamuzi wa kuzima ama kutozima mashine ya kusaidia kupumua ambayo kwa sasa inadaiwa kushikilia uhai wa binti yake Bobby Christina aliyelazwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Emory. Kwa mujibu wa mtandao wa habari za udaku za masuperstar duniani TMZ, umeandika ukimnukuu Bobby Brown kwamba siwezi kuvuta sehemu ya kuzima mashine, Mungu atamsaidia Bobby Christina. Bobby amechanganyikiwa, lakini kikubwa hayuko tayari kufanya uamuzi wa kuzima mashine, akiamini Mungu pekee ndiye atakayeweza kuleta miujiza. Hisia kama hizo hazitolewi na madaktari ambao walimshauri Bobby Brown kwamba hali ya binti yake haitoweza kuimarika na uamuzi sahihi ni kuzima mashine, lakini Bobby na familia ambayo inashikilia sana dini, wanaamini madaktari hawawezi kuzuia miujiza ambayo familia imeshawahi kuiona. Chanzo kutoka kwa familia kinadai kumekuwa na majadiliano sana juu ya hili, na wanaamini Bob anaweza kufikia mwafaka na mtazamo wa madaktari, lakini mpaka jana jioni alikuwa bado kashikilia uzi wake. Tusubiri nini kitaendelea leo, kwa sababu kwa sasa hapa Marekani ndo kwanza asubuhi ya siku ya Ijumaa. Kama ni mfuatiliaji wa karibu wa familia ya Kardashians, basi jina Bruce Jenner si geni kabisa, kwa sababu alikuwa baba wa kufikia wa mrembo Kim Kardashian ama Mrs Kanye West. Sasa sikiliza haya ya malimwengu. Bruce Jenner ambaye alioa mara tatu na kuzaa watoto sita ataweza kutamani wanaume baada ya kujibadilisha kuwa mwanamke, na hii ni kwa mujibu wa madaktari. TMZ wanadai kutumia siku kadhaa kwa wataalam ambao waliwaeleza kwamba Bruce yupo katikati ya maandalizi ya mabadiliko hayo ambayo yanajumuisha dawa zenye nguvu za kubadilisha jinsia. Dawa hizo zinaua vinasaba vya jinsia ya kiume na kuufanya ubongo uanze kufikiria jinsia ya kike. Sasa tuende kwenye hip hop, tukiangalia jali yanayoendelea katika lebo maarufu ya Cash Money Records, unaonekana kama msimu wa Cash Records. wa the Hot Boys anajiunga na rapa mwenye vituko Lil Wayne kufungua kesi dhidi ya ya lebu ya Bidman kwa kuishutumu kumdanganya yeye katika mpango wa mamilioni ya fedha. Sasa tuende Afrika Mashariki, habari ni njema kwa Judith Wambura Mbibo ama Lady JD wakati alipotangazwa kama balozi wa bidhaa ya ambayo ni manukato mapya ya kampuni ya Sweden inayozalisha bidhaa za urembo na kulinda mwili kwa usafi jadi. Ni mmoja wa wasanii waliofanikiwa akiwa na karibu albamu sita zilizofanya vizuri katika soko ndani ya kipindi cha zaidi ya miaka kumi toka alipoanza uimbaji. Kwa kumalizia, Jumapili hii ni tuzo za Grammy. Basi usikose siku ya Jumatatu, tutakuletea stori kibao za tuzo hizo zitakazofanyika katika ukumbi wa Staples Center katika jiji la Los Angeles, jimboni California. Asante sana, Id Ligongo, kwa mambo mazuri kabisa ya Hollywood Reporter. Na sasa ni wakati wa kusikiliza Yavumayo Mitandaoni na Harrison Kamao. Kwenye yavumawa mitandaoni hivi leo, niruhusu nianze kwa kujitosa ndani ya ulingo wa siasa ambapo kampeni zimepamba moto katika eneo la uwakilishi bungeni la Homa Bay lililoko magharibi mwa Kenya. Pengo la kutafuta mbunge liliachwa wazi baada ya kifo cha ghafla cha aliyekuwa mbunge wa eneo hilo marehemu Otieno Kajwang'. Kampeni hizi zimeshika kasi wakati chama cha ODM kikijikakamua kuhifadhi kiti hicho. Sasa jambo ambalo limesisimua maoni ya wengi kwenye mitandao ya kijamii ni pale kigogo wa chama cha ODM Raila Odinga alipowasihi wapiga kura wa eneo wasije wakamwaibisha kwa kutompigia kura nduguye Otieno Kajwang, ambaye ndiye chaguo lake. Ilimbidi kuongea lugha ya mama, ili mradi wapiga kura waelewe kwamba ni lazima wampigie kura Moses Kajwang hata bila kuzingatia demokrasia. Bona Raila alisikika akisema, jodhurwa wase maborgi chama omio okwayong ni kik okuoda wia yeroni yaani, maana yake kusema, watu wangu, katumetoka mbali na ninawasihi msiniaibishe. Basi wengi wametoa maoni yao kufuatia matamshi hayo yenye kuchekesha. Wenye gazeti la Standard, igwe anauliza kwani, wewe unamtumia Kajwang' na watu wa Homa Bay kupima nguvu zako za kisiasa? Kidembi Gabi anasema kwamba wana Kenya sasa wanajua, wanawatumia utajiri na ushawishi wao kuua demokrasia. Tolbert mwine anasema Raila, hili ni suala la, la watu demokrasia, sio la kuaibishwa ama kutoaibishwa. Waache watu watumie uhuru wao wa kidemokrasia kupiga kura watakavyo. Na mwanamziki mashuhuri ya Lady JD anapepea juu baada ya kufanywa balozi wa marashi ya kutoka Uswizi yajulikanayo kama Power Woman na kupelekea wengi kusema kwenye Twitter. Moshi anasema talanta kweli, mrembo mkali kabisa, na mziki tena huko juu, inua jina la Afrika juu kabisa. Jean anasema JD, wewe ni mfano wa kuigwa na wote, sio tu wanamuziki ama wasanii, bali kila anayetaka kuenda juu kabisa. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Asante sana Harrison Kamau msikilizaji, unasikiliza VOA Express, na kabla ya kumkamilisha matangazo yetu, Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Viongozi wa Ujerumani na Ufaransa wanatarajiwa kukutana Moscow hii leo kuwasilisha pendekezo jipya linalolenga kumaliza ongezeko la mapigano huko mashariki mwa Ukraine karibu na mpaka na Rusia. Chancelo wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Holland watawasilisha pendekezo kwa rais wa Rusia Vladimir Putin hii leo, siku moja baada ya mkutano huko Kiev na rais wa Ukraine Petro Poroshenko anayeungwa mkono na nchi za Magharibi. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kuwasilisha mpango wake wa kukabiliana na maswala yanayozusha wasiwasi katika sera za kigeni kuanzia harakati za kundi la Islamic State hadi ukuaji wa China. Hakuna mabadiliko makubwa ya sera yanayotarajiwa kutolewa hii leo katika nakala ya kurasa 33 ya mkakati wa usalama wa taifa. Msemaji wa serikali ya China amesema leo kwamba nchi yake inapinga mataifa ya kigeni kumpokea Dalai Lama siku moja baada ya kiongozi huyo wa kidini kushiriki sala ya kitaifa ya kila mwaka ya kifungua kinywa mjini Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje nchini China, Hong Lei, aliwaambia waandishi wa habari mjini Beijing kwamba Dalai Lama anayeishi uhamishoni kisiasa amekuwa akijihusisha katika harakati za kujitenga kuipinga China kwa kusingizia dini. Jordan inasema mashambulizi ya anga ya hivi karibuni dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State ni mwanzo tu wa ulipizaji wa kikisasi kwa mauaji ya kikatili ya rubani wa jeshi la Jordan nchini Siria mwezi Disemba. Ndege za kivita za Jordan zilifanya darzeni ya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria na Iraq hapo jana baada ya mfalme Abdullah kuahidi majibu yatakayotingisha dunia baada ya mauaji ya rubani wake. Tunashukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi ni Duane Collins, fundi mitambo Wagner Roberts. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni naitamkamiti Kibayasi, kutoka Washington DC. Tunakuambia ala siri njema.