Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki; ni saa 11 alfajiri afrika ya kati. Leo ni Jumaa Februari 6, 2015. Naitwa Ester Gidhu Yot na mimi ni Sandei Shomari. na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, Kenya yachukua hatua ya kuwapokonya watu na makampuni ardhi iliyonyakuliwa kwa njia iso halali. Wachambuzi wana maoni gani? Wananchi wa kawaida hawezi kwenda na kunyakua ardhi, utakuta mara nyingi ni wale mabwanyenye matajiri wakubwa wakubwa ndio wanaenda wananyakua ile ardhi. Na katika habari nyingine, katika VOA Mitaani hii leo, wakongomani wajadili michuano ya kombe la mataifa ya Afrika ambapo timu yao ilishindwa kuingia katika hatua ya fainali Viongozi wenye ushawishi nchini Nigeria wanasema uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari 14 lazima ufanyike kama ulivyopangwa. Baraza la ushauri ambalo linasimamiwa na Rais Goodluck Jonathan na kujumuisha majenerali, wabunge na marais wa zamani walitoa wa uamuzi wao baada ya kutana katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, siku ya Alhamisi. Baadhi wa Nigeria wameomba kucheleweshwa kwa uchaguzi huo kutokana na kuchelewa kwa kadi za kupigia kura na ghasia huko kaskazini mashariki ambapo vikosi vya kanda vinapambana na wanamgambo wa Boko Haram. Wizara ya Katiba na Sheria ya Marekani imesema hii leo raia wa Somalia amehukumiwa miaka 15 jela kwa kutoa msaada kwa kundi la kigaidi la Al-Shababu nchini Somalia. Abdinasr Muhammed Ibrahim alikiri makosa mwezi Julai kwa kupeleka barua pepe za kutafuta unga mkono wa magaidi na kutuma fedha kwa wanamgambo wa Al Shabab. Pia alikiri kuwadanganya maafisa wa uhamiaji kwa kuomba hifadhi ya kisiasa akidai kwamba anatoka ukoo wa Awer na kwamba yuko hatarini kuuawa na ukoo wa Hawiye walio wengi. Watoto wachanga watano katika kituo kimoja cha kulia watoto cha huko Chicago, Illinois wamegunduliwa na ugonjwa wa surua na kuchangia katika mlipuko unaoongezeka wa ugonjwa huo kote nchini Marekani. Maafisa wa kitongoji cha Cook wanasema kesi tano zimethibitishwa na vipimo vya maabara, vingine vitatu vimegunduliwa kutokana na misingi ya sayansi ya uchunguzi wa mabadiliko na sababu za magonjwa kesi zote zinahusisha watoto walio chini ya umri wa mwaka mmoja ambao ni wadogo sana kwa chanjo ya surua. Na shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa fursa ya kudhibiti mlipuko wa ebola katika ukanda wa Afrika Magharibi inaanza kuwa finyu. WHO inasema itakuwa vigumu kuzuru nchi tatu zilizoathirika zaidi za Liberia, Sierra Leone na Guinea katika muda wa miezi michache ijayo, msimu wa mvua utakapoanza. Esther Githu Yuwart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Lisa Schlein. Shirika hilo linaripoti kuwa hatua za kimaendeleo zimefikiwa katika kudhibiti mlipuko wa Ebola, lakini linaonya kuwa mlipuko huo bado hujadhibitika na ni hatari kwa maisha. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa David Nabaro anawasihi watu kuendelea kuwa makini na kujitahadharisha na maambukizo na ingawa kesi za ebola zinapunguka anasema kuna kazi ngumu sana ya kufanywa kabla ya kusema kwa uhakika kuwa hakuna maambukizo mapya na katika muda wa wiki moja iliyopita shirika hilo la afya duniani limeripoti kesi mpya 124 ongezeko la kesi 25 ikilinganishwa na wiki mbili zilizopita na baro anasema umoja wa mataifa unahitaji dola bilioni moja kupambana na ugonjwa huo naibu mkurugenzi mtendaji wa who bruce elward anakubaliana naye Anasema fursa ya kudhibiti mlipuko wa ebola inaendelea kuwa finyu na kwamba itakuwa changamoto kubwa kupambana na kirusi hicho msimu wa mvua utakapoanza katika muda wa miezi michache ijayo huko Afrika Magharibi. Wataalam wa ebola wanasema mojawapo ya tamaduni zinazosambaza ebola ni mazishi yanayofanywa kwa kuzingatia mila na desturi za zamani ambazo zinahatarisha maisha na kuongeza maambukizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Viongozi wa Ujerumani na Ufaransa waliwasili katika makao makuu ya Ukraine jana Alhamisi na mapendekezo mapya ya amani yaliyolenga kumaliza ongezeko la mapigano karibu na mpaka wa Rusia. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande walikutana huko Kiev na rais wa Ukraine anayeungwa mkono na Magharibi, Rais Petro Poroshenko. Waandishi wa habari hawakuruhusiwa katika mkutano huo. Wote viongozi wa Ufaransa na Ujerumani walielekea Moscow kuwasilisha mapendekezo yao kwa rais wa Russia Vladimir Putin. Wawakilishi wa makundi mawili yanayopingana Afrika ya Kati wamesaini sitisho la mapigano lisilo na masharti katika mazungumzo ya amani huko Nairobi, Kenya. Mwakilishi wa Kenya Kenneth Marende aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamisi kwamba makundi ya Seleka na Antibalaka yameahidi kuwacha kuwafunza askari watoto na kuwacha kushambulia raia. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa unaomba zaidi ya walindamani elfu moja katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon anasema walinda amani wengine elfu moja na thelathini wanahitajika kuweka uthabiti katika baadhi ya sehemu za nchi hiyo kupita makao makuu Bangui <mulia> Unasikiliza kumekucha Afrika, ni matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo, za tupeleka huko Kenya, ambapo kufuatia hatua ya serikali ya nchi hiyo kuwapokonya matajiri na makampuni makubwa ardhi na mashamba makubwa, serikali na shule za umma kwa njia isiyo halali, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Alfred Kazungu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Nairobi. Kwanza kamuliza maoni yake kuhusiana na hatua hiyo. Hilo hiyo, si mara ya kwanza. Nasikia mambo kama hayo yalikuwepo mbeleni, tukadhani kwamba yatatoa mwangaza, lakini mwisho wa siku nakuta hali inabaki vile vile. Kwa hivyo, hayo, kuna mashamba aina mbili. Juzi kulikuwa kuna mashamba ambayo muda wake ulikuwa umefika, ile lease agreement ulikuwa ushafika, ambayo sasa yale mashamba yalikuwa sasa yarudishwe kwa kwa, kwa serikali, ama labda ile ile lease ifanywe upya sasa. Alafu kuna yale ambayo yamenyakuliwa. Sasa tatizo ni kwamba wanyakuzi wa ardhi kama unavyojua, ni kwamba sio mwananchi wa kawaida. Mwananchi wa kawaida hawezi kwenda na kunyakua ardhi, utakuta mara nyingi ni wale mabwanyenye, matajiri wakubwa wakubwa, ndio wanaenda wananyakua ile ardhi. Ikiwa ina uwezo wa kufanya hivyo ni sawa, lakini tunaona hapo awali kwamba kuna watu fulani, labda katika ngazi za juu, watu wenye mamlaka makubwa, ambao hao hao ndio ambao wamenyakua sasa unakuta inakuwa vigumu kwa sababu, wakati ardhi inachukuliwa upya, wanakuta kwamba wale wa maafisa labda wa serikali pengine wamehusika pale ndani. Kwa hivyo inakuwa ni jambo ambalo ni rahisi kuzungumza, lakini utekelezaji wake sio wa rahisi. Lakini tunatazama tuone ikiwa litaweza kufanyika. Maanake juzi uh, kuna kiwanja kilikuwa kimenyakuliwa cha shule na ilibidi watoto wadogo, wanafunzi wakaenda kuandamana, wakarushiwa uh, gesi ya kutoa machozi na serikali ikasema kwamba ule uwanja sasa umerudishiwa shule, na ndipo kwa sababu ya hali ya aibu, na, na na lile swala liligonga vichwa vya habari vya vya Kenya, kimataifa, na kimataifa, na nadhani katika hali ya kuaibika ndo sasa ile ardhi tena ikarudi mikononi mwa ile shule. Na suala hili unaona kama litachukua mwelekeo wa kisheria ama labda ni siasa tu? Linaweza kuchukua mwelekeo wa kisheria kwa sababu, okay, hapo yule yule bwana wazuri ambaye anasimamia na, tume ya ardhi alikuwa amesema hata kulikuwa na nyumba ikulu za kitaifa katika miji fulani hapa Kenya, alikuwa pia ardhi yake imenyakuliwa na watu. Hiyo ni mali ya serikali, ni nyumba, ni ikulu za kitaifa, tena zimenyakuliwa. Sasa tunasubiri tuone, japo imani yetu mimi kama Mkenya ni haba sana na wewe kama mdadisi na pia mchambuzi wa mambo yanavyoendelea, hauoni kama jambo hili linaweza likalete taharuki kati ya serikali na wale ambao wamewekeza kwenye ardhi ile, wakati wanapoelezwa kwamba sasa itatwaliwa tena na serikali, ikawa kwamba kuna mvutano na labda katika hali ile kukawa kuna vurugu, kukawa kuna mivutano na labda fujo ikatokea? Sasa unakuta tayari kuna hali ya utata, vuta ni kuvute, na hisia ambazo ni kale. Sasa unajua ardhi nayo ni kama moyo wa mtu, ukiugusa sasa so, kunakuwa na mihemuko mikali sana. Suala la unyakuzi wa ardhi nchini Kenya ni la hali ya juu na linataka umakini mkubwa sana. Ni Alfred Kazungu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Ndege za kivita za Jordan zimeanza mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State jana Alhamisi, kufuatia mauaji ya kikatili ya rubani wa kijeshi wa Jordan ambaye ndege yake ilianguka Hakuna taarifa iliyotolewa juu ya malengo ya mashambulizi ya kijeshi ya Jordan. Serikali ya Jordan ilithibitisha mashambulizi hayo jana Alhamisi wakati mfalme Abdullah alipotembelea familia ya rubani aliyeuawa Muath al Kasaisbe nyumbani kwao kusini mwa Jordan. Rais wa Marekani Barack Obama amemsifu Dalai Lama kama mtu mwenye upendo na kutupilia mbali upingaji wa China dhidi ya ushirikiano wowote na kiongozi huyu wa kiroho aliye uhamishoni Tibet. Bwana Obama hakufanya mkutano moja kwa moja na Dalai Lama walipohudhuria sala ya kitaifa jana Alhamisi jijini Washington, lakini walikaa karibu karibu na kuweza kusalimiana. ninataka kutoa ukaribisho maalum kwa rafiki mzuri Mheshimiwa Dalai Lama ambaye ni mfano wa nguvu wa kinachomaanisha kuwa mtu mwenye upendo na anatupa moyo kuzungumza kwa ajili ya uhuru na heshima ya binadamu wote, alisema Bwana Obama alipozungumza na viongozi wa kidini na kisiasa katika mkutano huo wa kila mwaka. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, Sierra Leone bado inapambana kudhibiti mlipuko wa Ebola ambao unaua. Hatua moja muhimu waliochukua ni kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo kwa kuwapima wasafiri wanaotumia ndege. Mwandishi wetu Nina de Vries ana ripoti kutoka Freetown. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti yake. Ni mashirika matatu tu ya ndege yanaendelea kufanya shughuli zake nchini Sierra Leone tangu kuzuka kwa mzozo wa Ebola. Awali yalikuwa ni mashirika tisa ya ndege. Uwanja wa ndege bado ni sehemu ambayo ina harakati nyingi. Vituo vya ukaguzi wa Ebola vipo kila mahali, kuanzia pale unapoingia kwenye milango ya uwanja wa ndege mpaka pale unapotaka kupanda ndege. Kuosha mikono kwa kutumia chlorine, na kupimwa hali ya joto joto mwilini ni mambo ya lazima. Abiria wanaowasili pia wanapimwa. Wakati utaratibu huo ukifanyika, kila mtu anatakiwa kujaza kadi maalum ya afya. Madaktari na wauguzi pia wanakuwepo uwanjani hapo. Wodi maalum imetengwa tayari kushughulikia kesi zinazoshukiwa kuwa ni za Ebola. Timu za ufuatiliaji zinahakikisha kila kitu kimefanywa kwa usahihi na wafanyakazi wa afya. Ben Potter ni meneja mradi wa ufuatiliaji. I like the doctors to be more cautious than not. I would rather they stopped someone Nawataka madaktari kuwa na tahadhari zaidi. Ningependa kuona wamemsimamisha mtu kwa sababu ya tahadhari kubwa wanayoichukua kuliko kutomsimamisha mtu yeyote na kumwachia apande ndege. Mradi huo wa IOM unaendeshwa na timu mbili ambazo zilianza kazi mwezi Novemba mwaka jana. Kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi cha Marekani kinafadhili mradi wa majaribio, na Pota anasema wana matumaini ya kupanua shughuli hizo hadi nchini Liberia na Guinea. George Taka ni afisa mwandamizi, anasema mara nyingine changamoto ni kwa sababu abiria wanalalamika kuhusu idadi ya vituo vya ukaguzi kabla ya kupanda ndege. Wafuatiliaji Inatakiwa wafanye kazi inavyotakiwa. in, the Tunahitaji kuingia na kuwa watulivu, kuwaelezea umuhimu wa jinsi inavyoweza kuwa muhimu kwao, kwangu na jamii kwa ujumla. Katika nyakati kadhaa abiria wanaondoka nchini wameonyesha dalili za Ebola kama vile homa kali, na hivyo kupelekwa kwenye vituo vya tiba kupimwa hapo uwanjani. Hakuna kati ya abiria hao aliyethibitika kuwa na Ebola. Dkt Maclean sana anafanya kazi katika milango ya kuondokea kwenye uwanja wa ndege akikagua kadi za afya na kuwahoji abiria kuona kama wamekuwa na mawasiliano na mtu yeyote mwenye virusi vya Ebola. Anasema kwa sababu kesi zimepungua kote nchini anahofia watu huenda wakajisahau sana, kind of, nina wasiwasi sana we we, kwa sababu nadhani ni tabia ya kawaida kwamba huwa tunajisahau mara tu idadi zinapopungua, na tunafahamu kuwa kesi moja tu inaweza kubadili picha nzima kwa ujumla. Kwa hakika, kesi za ebola nchini Sierra Leone katika wiki ya mwisho ya mwezi Januari, baada ya wiki kadhaa, zimeanza kushuka livetok livetok livetok kila ijumaa livetok na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc livetok kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Na sasa tuelekee Ekuatorio Guine kwenye michuano ya kombe la Afrika, ambapo mwenzetu Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo. Mchuano huo uliokuwa kusisimua na kuvutia ulimalizika ukiacha dosari katika nusu fainali ya kombe la mataifa Afrika ya Afrika elfu mbili kumi na tano pale mashabiki wa Ekitorial Guini walipoanza kuwatupia chupa na mawe mashabiki wa Ghana waliokuwa upande mmoja wa uwanja. Yote yanatokana na hasira za wa Equatorial Guinea kufuatia mkwaju wa penalty uliozusha utata kwa mara nyingine, pale golkipa wa Equatorial Guinea Philip Ovoni kufuata mpira na kumgusa Kwesi Apia, na refari kutoa penalty. Mkwaju wa Jordan Ayewi ulifungua mlango kwa Ghana, lakini kuvuruga kabisa mchezo wa Wazalanga, yani Equatorial Guinea. Tangu wakati huo wachezaji wa kitorigini walipoteza dira na kushindwa nguvu na Black Star na kufungwa mabao matatu, lakini dakika nane kabla ya kumalizika mchuano, ghasia zikaongezeka. Mashabiki wa Ghana ambao hawakuwa na mahali pa kupita wakashuka uwanjani na kusababisha mchuano kusitishwa kwa karibu nusu saa. Wachambuzi wa mambo wanasema hali kama hii haijawahi kutokea katika nusu fainali ya kombe la Afrika. Ghasia zimetokea katika michuano mingine, lakini hakuna anakumbuka hali kama hii. Hatimaye mchuano ulipomalizika, captain wa Equatorial Guinea Emilio Nsue aliomba radhi kwa kusema, sijawahi kushuhudia kitu kama hichi. Akisema, ninaendelea kumnukuu, ninataka kuomba radhi kwa niaba ya timu yangu, ni tukio la kipekee ambalo sijawahi kushuhudia, mwisho wa kumnukuu. Ghasia hizo hivi sasa zitagubika mafanikio yote ambayo taifa hili dogo la Afrika ya kati iliweza kufanya kutayarisha mashindano ya kombe la Afrika ya mataifa katika muda wa chini ya miezi miwili na kusifiwa kwa kufanikisha mpango huo. Shirikisho la kandanda la Afrika CAF linatarajiwa hivi sasa kwa mara nyingine tena katika muda wa wiki kuchukua hatua kama ilivyochukua dhidi ya Tunisia na wenyeji Ekitoral Guini kufuatia mchuano wa robo fainali hapo jana. Kwa upande mwingine, shirikisho la kandanda la Tunisia limekataa kuomba msamaha kutokana na kuituhumu CAF kwa kuuza mechi yao. CAF huenda ikatafakari juu ya kusitisha Tunisia kushiriki katika kombe la mwaka 2017. Matukio haya ya robo fainali na nusu fainali yatabaki katika historia ya Kombe la Afrika na kugubika matayarisho yaliyokuwa kabambe yaliyofanywa na Equatorial Guinea. Twasubiri matokeo ya CAF juu ya tukio hilo la hiyo jana. Abdushakur Abud, sauti ya Amerika, ni kiripoti kutoka Bata, Equatorial Guinea. Asante sana abdu shakur Abud. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. VOA Mitaani. hmm. Katika makala ya VOA Mitaani tunaelekea mashariki mwa Congo ambako mwandishi wetu Ostea Malivika ameingia mitaani na kuzungumza na raia kuhusu maoni yao juu ya kushindwa kwa timu yao ya Leopard katika michuano ya kombe la Afrika huko Equatorio Guinea. Mimi niliona premier mitaa tulimeenee kabumbu sana tuliona papa bongisa na ye atakaa nani mbokani balikuwa hawashuki basaidie de defenseur njo kwa maana defense ilikuwa na nyamo katruka dogo, me atakaitwa mbele. En tout cas c'est bien, atakaatake ilikuwa die kame kama tulikosa chance ya kuyaza ya ku, bali valituzijia nguvu Eh na mchu wangu mimi niliona match jana ilikuwa ta bien, nyingine pesa ni competi manke ya competition juu wetu sasa, nao walikuwa na competition yule sana kutushinda, et puis na nyingine ilikuwa sana ile bia pili, ingia tu demoralize sana ile bia yenye nick bolasi bolasi aliharibisha. Sasa walikuwa na madefo fulani fulani, wale defoga ndio walikuwa nazo, mchu wangu, na pesa zile defoga ni walikuwa nazo Atukakidia bango na njua kufua pale. Ndio tulipigiwa tu, mea lakini tulicheza. Tulicheza sana mea lakini kwa defense yetu ndio kwenye ile beya 3 iliingilia ni kwa defense. Tulicheza sana, tulicheza sana. Si kwa defense sana competition ndio na tukosea kwa kuwa competent. Bon même souhait de si mtunge match ya kufuta tuone kama tatakuwa hapa ma troisième place. Haiko vile. Kwanza eko sportif njo anaonyesha ile aye anaenda mbele ya machi na amejiporte gara ki anafika, anakuwa na machi kumpaka kumwisho na president unaeko na kosa hayombe, akuna wasiwasi yavile, na ni mtu mwenyena hatuna naye bahati kabisa. Mambo mapya. Mambo, Mambo hip hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. <muchilio> Viongozi wenye ushawishi nchini in Nigeria wanasema uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari 14 lazima ufanyike kama ulivyopangwa. Wizara ya katiba na sheria ya Marekani imesema Alhamisi raia wa Somalia amehukumiwa miaka 15 jela kwa kutoa msaada wa kundi la Somalia la kigaidi la Al-Shabab. Abdinaser Mohamed Ibrahim alikiri makosa mwezi Julai kwa kupeleka barua pepe za kutafuta uunga mkono wa magaidi na kutuma fedha kwa wanamgambo wa Al Shabab. Watoto wachanga watano katika kituo kimoja cha kulea watoto cha huko Chicago, Illinois, wamegunduliwa na ugonjwa wa surua na kuchangia katika mlipuko unaoongezeka wa ugonjwa huo kote nchini Marekani. Maafisa wa kitongoji cha Cook wanasema kesi tano zimethibitishwa na vipimo vya maabara. Viongozi wa Ujerumani na Ufaransa waliwasili katika makao makuu ya Ukraine jana Alhamisi na mapendekezo mapya ya amani yaliyolenga kumaliza ongezeko la mapigano karibu na mpaka wa Rusia. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufransa Francois Hollande walikutana huko Kiev na rais wa Ukraine anayeunga mkono magharibi, rais Petro Poroshenko. Muktasari huo wa habari unakutukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Esther Githo Yuart. Studioni hapa nimeshirikiana naye Sunday Shomari, mwelekezi ni Aida Isa. Tunawatakia wikendi na siku njema kutoka studio zetu hapa Washington DC.