kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni jumanne februari tatu mwaka elfu mbili kumi na tano katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakuarifu kuwa chama cha upinzani cha fdc nchini uganda cha filisika kulikuni kutokana kwedhulu kwa Besigye na huyu ndugu yetu Nandala Mafabi inaonekana kimekuwa sasa legelege lege. safari yao ni fupi maana mfadhili wao mkuu alikuwa na Nandala Mafavi na inaonekana ni kama amesimama kando. Hebu tungojee, ya Mungu ni mengi, lakini sioni mwendo. Ni mwananchi wa Uganda huyo akitoa hisia zake kuhusu kufilisika kwa chama cha FDC. Hii ni VOA Express, mimi ni Harrison Kamau, nami ni Mary mgae. Katika habari nyingine, tunakupasha kuwa michuano ya Kombe la Afrika inakaribia kuisha, maandalizi ya nusu fainali ya tanda Equatorial Guinea na mbali na matayarisho ya kandanda una matayarisho ya ukufunga maonyesho haya, matayarisho ya kiutamaduni yanafanyika kila pahali, watu wanajaribu kujitayarisha kwa ajili ya sherehe hizo. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Bomu moja limelipuka jana nje ya uwanja wa michezo kaskazini mwa Nigeria baada ya rais Goodluck Jonathan kuondoka kwenye mkutano wa kampeni. Hakuna aliyedai kuhusika, ingawaje shaka iko kwa wanamgambo wa Boko Haram. Askari wanasema kwamba mwanamke mmoja mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alihusika kwenye shambulizi hilo lililotokea mjini Gombe, huku akisema kwamba kuna uwezekano kuwa mwanamke wa pili mlipuaji bomu huenda aliuawa kwenye mlipuko huo. Watu 18 wameripotiwa kuti, kutibiwa majeraha katika hospitali ya mjini humo. Mwathirika mmoja Sani Dhahiru amesema tukio hilo limetokea haraka mno. Mwandishi wa habari wa Al Jazeera Mohamed Fahmy huenda akaachiliwa kutoka jela nchini Misri baada ya kuukana uraia wake wa Misri hatua hiyo sasa inafungua njia kwa Misri kumfukuza nchini Fahmi, ambaye alikuwa gerezani kwa zaidi ya siku mia nne baada ya kukamatwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu akiwa na wenzake wawili kwa tuhuma za kulisaidia kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Fahmi alikuwa na uraia wa Misri na Canada. Jana jioni, waziri wa mambo ya nje wa Canada John Brad alisema kuachiliwa kwake Fahmi sasa ni dhahiri. Maendeleo haya yamekuja baada ya Misri kumfukuza nchini Peter Gestre wa Aljazira na kumrejesha kwao Australia. Mtu wa tatu raia wa Misri, Baha Muhamed, ataendelea kutumikia kifungo cha miaka kumi, miaka mitatu zaidi ya adhabu waliopewa wenzake Fahmi na Gestre. Mahakama ya Misri ilitoa maamuzi mwezi uliopita kwamba kesi zao zingesikizwa upya lakini haikutoa tarehe. Mapigano mapya baina ya wanajeshi wa Ukraine na waasi wanaounga mkono na Russia yamewaua watu ya watano kwenye eneo la Donetsk mapema hii leo. Maafisa katika ukumbi uh, wa mji wa Donetsk ambao umekaliwa na waasi wamesema kwamba takriban watu kumi na tatu wamejeruhiwa kwenye mapigano makali ya makombora katika muda wa saa 24 zilizopita. Mapigano yamepamba moto katika maeneo ambayo waasi wamejitangazia utawala ya Donetsk na Luhansk na hasa kuzunguka mji uh, kuzunguka unaodhibitiwa na Ukraine wa Debaltseve tangu mazungumzo ya amani huko Belarus kati ya serikali ya Ukraine na waasi kuvunjika siku ya Jumapili. Kuna wasiwasi -wasi kwamba mapigano hayo huenda yakasambaa haraka siku ya Jumatatu kiongozi wa waasi wanaoungwa mkono na rusia alitangaza kuimarishwa kwa wapiganaji kufikia kiwango cha wapiganaji 1100 wakati huo huo marekani haijafanya muamuzi iwapo itaipatia ukraine msaada wa kijeshi mnaendelea kusikiliza voa express kutoka mji mkuu wa marekani washington dc Cuba imechapisha kwa mara ya kwanza picha za rais wa zamani Fidel Castro tangu mwezi wa Agosti, huku wasiwasi ukijitokeza kuhusiana na afya yake kuzorota. Picha hizo ambazo zilichapishwa jana na gazeti la chama cha kikomunisti la Granma zilimwonyesha Castro mwenye umri wa miaka 88 akizungumza na kiongozi wa wanafunzi nyumbani kwake huku gazeti hilo likitapa, likitaka picha hizo zilipigwa zikise, likisema kwamba picha hizo zilipigwa mwezi jana. Mwanatheolojia wa Brazil ambaye alikutana na bwana Castro mwezi jana amesema kwamba alikuwa amebadilika, ingawaje afya yake ilikuwa ingali nzuri. Fidel Castro alimwachia mamlaka nduguye mdogo Raul mwaka wa 2006 kufuatia kudorora kwa afya yake na amekuwa hajitokezi mara kwa mara hadharani na kutoa taarifa kwa miaka kadhaa ni zaidi ya mwaka mmoja sasa tangu alipojitokeza hadharani. Fidel Castro alivunja kimya kirefu mwezi Desemba, wakati nduguye alipotangaza maktaba na Rais Barack Obama wa Marekani kwamba Havana na Washington wanamaliza vita baridi baina yao vilivyodumu kwa zaidi ya miaka hamsini na kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Shambulizi kwenye basi moja nchini Bangladesh limewaua watu saba na kujeruhi wengine 16 mapema leo, katika gasia za karibuni ambazo zinahusisha na vurugu za kisiasa katika nchi hiyo. Mamlaka zimewalaumu wanaharakati wa upinzani kwa kulirushia bomu la kienyeji basi hilo na kuchochea kushika moto. Basi hilo lilikuwa likisafiri kutoka mji wa pwani wa Cox Bazar kuelekea mji mkuu wa Dhaka viongozi wa upinzani wamekana kuhusika. Vurugu za kisiasa zimewaua takriban watu 53 katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, wakati upinzani unaongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Kalenda Zia unapojaribu kuangusha serikali ya waziri mkuu wa sasa Sheikh Hasina. Juhudi hizo zinajumuisha kuimarisha vizu, vizuizi vya nchi nzima kwa usafiri. Mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa imesema leo kwamba si Croatia wala Serbia zimehusika na mauaji ya halaiki wakati wa vita vya Balkan katika miaka ya 1990 pale Croatia ilipojiondoa kutoka kwa Yugoslavia kulingana na uamuzi uliosomwa na jaji wa mahakama ya kimataifa, uhalifu mwingi ulitendwa na majeshi ya nchi zote mbili, lakini pande zote mbili zilishindwa kuthibitisha kuwa mwingine alitenda mauaji halaiki wakati wa mzozo huo ambapo watu zaidi ya 2020 waliuawa. Kroatia ilipeleka Sarbia mahakamani mwaka wa 1999 ikidai kwamba idadi kubwa ya Wakroatia waliuawa wali kuteswa kukoseshwa makazi na kuwekwa kizuizini baada ya wanamgambo wa Sabia na wanajeshi wa Yugoslavia walipouteka mji wa Vukova na vitongoji vyake mwaka wa elfu mbili na kumi. Sabia ilijibu kwa kuwasilisha kesi yake kwenye mahakama ya ICJ ikidai kwamba Warsabia laki mbili walifukuzwa nchini wakati wa majibu ya mashambulizi ya Wakrasia katika moja ya mapambano ya mwisho wa mwaka wa 1995. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, Forum for Democratic Change FDC, kimetangaza wazi kwamba kimefilisika na hakiwezi kuendeleza kazi zake inavyotarajiwa na wafuasi wake kote nchini kwa maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili kumi na sita. Kufilisika kwa FDC kuna kipanguvu chama tawala cha NRM cha Rais Museven uhakika wa kupata wakati rahisi katika kampeni za uchaguzi mkuu hasa baada ya chama hicho kukumbana na mzozo wa uongozi tangu kustaafu kwa aliyekuwa kiongozi wake Kizza Besigye. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti. baada ya kusakamwa na mzozo wa madaraka ulioelekea vigogo kadhaa kutimuliwa katika nafasi muhimu chamani, chama kikuu cha upinzani nchini Uganda FDC hatimaye kimetangaza wazi kwamba kimefilisika na hakiwezi kutekeleza kazi yake inavyotarajiwa na wafuasi wake. Kiongozi wa chama hicho Mugisha Mtu amefichua kwamba FDC hakina pesa za kufanya kampeni wala kujiimarisha mashinani kwa matayarisho ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita difficult... tunafanya kazi katika mazingira magumu kifedha. Tangu kustaafu kwa Kiza Besigye, chama cha FDC kimekumbwa na changamoto za uongozi baadhi ya vigogo wake wakiamua kutojihusisha na uongozi wa kinara wa sasa Mugisha Mtu, mwenyekiti wa FDC. Besigye akitoka hivi, Mugisha Mtu akiingia, shida ilikuja. Nandala Mafabi alisema huyu aliiba kwa election. Maneno ni maneno mengi, lakini mtu anayeshitumu serikali kwa kukosa kutoa ufadhili kwa vyama vya kisiasa inavyoeleza sheria, akisema kwamba hiyo ni hatua makusudi ya chama tawala cha NRM kuviua vyama vya upinzani sheria requires... inayohitaji serikali kufadhili vyama vya upinzani utawala wa NRM umehakikisha kwamba sheria hiyo sure, haiheshimiki. Imani ya wafuasi wa vyama vya upinzani nchini Uganda imefifia, wengi wakiwa na mtazamo kwamba kufilisika kwa chama kikuu cha upinzani cha FDC kimempa Rais Museveni nafasi ya wazi kushinda uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Bila kutokwa kijasho, NRM amewapiga wote. Sisi NRM iko na pesa. Sisi NRM iko na strong politicians. NRM iko na a very big influence. FDC ilikuwa na nguvu sana na sasa kutokana kwedhulu kwa Besige na wewe, ndugu yetu Nandala Mafabi, inaonekana kimekuwa sasa legelege lege. Safari yao ni fupi, maana mfadhili wao mkuu alikuwa Nandala Mafabi na inaonekana ni kama amesimama kando. Hebu tungojee, ya Mungu ni mengi lakini sioni mwendo na huku FDC kikitangaza kufilisika, Rais Yoweri Museveni anaendelea kujipigia debe katika maeneo yote ya nchi, akiandaa mikutano ya hadhara kusaka kura mara tatu au nne kila siku vyama, oh. <laughs> vingine vya upinzani DP na Uganda People's Congress UPC navyo vimekumbwa na mizozo ya uongozi na kukosa pesa. Huku kiongozi wa chama kinachopigania mfumo wa ugatuzi Uganda Federal Alliance UFA akitangaza nia ya kuwania ubunge badala ya kuwania kiti cha urais. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala na familia moja kutoka Mombasa nchini Kenya ilisafiri juzi katika nchi ya Ufaransa kumzika jamaa yao, mama wa watoto wanne aliyefariki katika mazingira ya utatanishi baada ya kuugua kwa muda mrefu. Mwanamama huyo Leila Omar alisalia maututi hospitali kwa miaka mitano akiishi Ufaransa kabla ya kufariki Januari mwaka huu, na sasa familia yake inasema haina idhini ya kuwachukua watoto wake kuwarejesha Kenya. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa hii. Wao wajua ni citizen wa huko ambassador ametu promise kwamba atajaribu sana tupate communication. Sauti ya msichana yatima akigusia tamaa ya kutaka kuona dada zake wadogo walio Ufaransa Ulaya. Januari tarehe 11 mwaka wa 2015, safari ya Leila Omar hapa duniani ilifikia mwisho. Alikuwa ameuguzwa kwa zaidi ya miaka mitano kufuatia ripoti kwamba alianguka kutoka jumba moja huko Ufaransa na kuvunjika uti wa mgongo. Huko Ufaransa alikuwa na watoto watatu ambao sasa wako mikononi mwa serikali ya Ufaransa, lakini hapa Mombasa alikuwa akamwacha binti ambaye sasa ni mkubwa. Mimi ni Nora Zena, ndo mtoto wa mama marehemu. Mimi ni firstborn e, tumefanikiwa kurudi kutoka France juzi. Tulifanikiwa pia kumzika mama kutokana na usaidizi wa ambasada wa Kenya ambaye ako France, Salma Ahmed mpaka sasa hivi anatusaidia kupata communication na madada zangu wale ambao siwajui. Kenyans wote ambao wako France wamekuwa na mama toka huko kwenye koma mpaka siku ya kuzika, tulikuwa sote. Tulimfahamu kwa sura, tulifunguliwa tukamwona tukathibitisha ndo yeye. Mara mwisho kumwona ilikuwa 2007. Ndugu hatujafanikiwa kuwaona wao, wamezaliwa huko huko na sijawaona kabisa. Waliosafiri kumzika kwa mila za Kiislamu ni pamoja na dadake ambaye anasema hawana uwezo wa kifedha kufanya uchunguzi huru kuhusu kifo cha Leila. Shirika la Haki Africa lilisaidia pakubwa kutoa habari hizo na kumtuma mwakilishi wao kwa maziko hayo wiki jana. Salma Hemed kutoka shirika hilo la Haki Africa anaongoza kitengo cha jinsia. Marehemu, alianguka kutoka ghorofa ya pili akiwa ni mjamzito wa umri wa miezi sita, akiweza kutibiwa kwa sababu alikuwa ameathirika uti wake wa mgongo, na alikuwa katika hali ambayo kwamba si ya kuridhisha. Kwa bahati nzuri, madaktari waliweza kuokoa yule kiumbe ambacho kilikuwa kiko ndani ya tumbo, na kimeweza kumlea na hivi sasa mtoto mwenyewe ako na umri wa miaka mitano pamoja na dadake ambaye pia ana umri wa miaka saba. Hawa watoto hivi sasa tukiongea, wako mikononi mwa serikali na wanalelewa na familia ambao kwamba wamekabidhiwa na serikali, kwa sababu inamkinika ya kwamba wao ni Wafaransa kwa vile wamezaliwa ndani ya wa Faransa na Mfaransa ndo baba yao. Walikuwa wamedivorce na huyo mume ambaye kwamba alikuwa anatambulika hapa Kenya, ambaye pia yeye inasemekana kuwa alizaa naye mtoto mmoja ambaye yuko naye huko Faransa na baba yao hawa watoto wawili hatukumjua ni nani, kwa sababu marehemu kwa vile hali tuliompata alikuwa kwa katika koma. Salma hapa anasema kuna ushirikiano kufuatilia mazingira yaliyosababisha marehemu Leila kuanguka. Miaka mitano iliyopita, mpaka hivi sasa hatujajua kilichomkinika. Na hatuwezi jua ni kwamba alijirusha, alisukumwa, ama ilikuwa ni bahati mbaya. mm -hmm, lakini hiyo ni katika serikali bado inaendelea kufanya uchunguzi ukipitia ofisi ya balozi kwa niaba ya haki Afrika, kwenda kuwasaidia hii famili, kwa sababu walileta malalamishi kwetu, akitaka usaidizi wetu, akishirika mm -hmm, tuweze kuwasaidia kuweza kwenda kumpata maiti wao kule na waamzike kulingana na dini ya Islamu inavyo kwa hivile sisi kazi yetu ni kusaidia na kutetea haki za binadamu. Inavyoonekana sehemu hii ni kuwa ndoa nyingi baina ya kinadada wa Kenya na waume zao kutoka Ulaya zimekumbwa na hatihati hati, mara nyingi zikiwa zinakosa kibali. Na kutoka hapa Mombasa kwa niaba ya VOA Express, ni mimi Josephat Kioko. Haya basi, msikilizaji, na baada ya kupata taarifa hiyo ya kusisimua kutoka huko Kenya, hebu tujipumzishe kidogo na kibao safi kabisa kutoka kwake Ledi JD. Anashirikiana na nani? Dabo dabo dabo, wanakuja na Foreva. Ayy, kundi, haya, basi tunaelekea kwingine. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tutakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Marekani weusi. Kwako mamo Hamza, hebu tupashe siku kama hii ya leo, Februari 3, 1903. Jack Johnson alikuwa bondia wa kwanza kushinda ubingwa wa ndondi uzito wa juu kwa watu weusi wa baada ya kumpiga Denver Ed Martin kwa pointi katika pambano la raundi 20. Johnson alishikilia taji hilo mpaka alipompiga Tommy Burns huko Sydney, Australia mwaka 1898 na kuwa bingwa wa dunia kwa watu wa rangi zote. At precisely three minutes to one, Jack Johnson makes his way to the ring. Basi ni kwamba kule Equatorio Guini mambo hayi makali yanaendelea kabisa, ya michuano ya mpira wa kombe la Afrika. Na ikiwa fainali ya kombe la mataifa ndiyo inakaribia, maandalizi ya kukamilisha michuano hiyo yamekuwa ni motomoto -moto. Mary Mgawe amezungumza na mwenzetu Abdishakur Abud akiwa huko Abata, Equatorio Guini. Na je, anasemaje? Nusu fainali, matayarisho yako kabambe kabisa. Kulikuwa na swala kwamba michuano yote ya nusu fainali ifanyike hapa Bata, lakini shirikisho la kandanda kasi limekataa kwa sababu kitorelkini inakutana na Ghana huko Malabo, na Malabo stadium yao ni ndogo sana. Inachukua watu karibu elfu kumi na tano wakati Bata inachukua watu karibu elfu arobaini Kwa hivyo kasi imekataa, matayarisho yanafanyika kama yalivyopangwa. Bata hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itapambana na Ivory Coast. Na kocha wa Ivory Coast, ametuambia hivi punde anaamini DRC wana washambulizi wakali lakini usisahau kwamba Ivory Coast iliweza kuilaza Algeria kwa maajabu kwelikweli. Kwa hivyo kutakuwa na michuano mikali kabisa ya nusu fainali hapa Bata na Alhamisi huko Malabo. Na mbali na matayarisho ya kandanda kuna matayarisho ya ukufunga maonyesho haya, matayarisho ya kiutamaduni yanafanyika kila pahali watu wanajaribu kujitayarisha kwa ajili ya sherehe hizo. Pia Shakuru, unafahamu kwamba katika michezo hiyo ikiwa inaendelea, Tunisha ilishindwa na Equatorial Guinea e, na hii imeweza kuleta shamrashamra -shamra nyingi huko na hata kuandikwa katika mitandaoni. Kumekuwa na kashfa za hapa na pale, kugombana kwa maneno e. Je, hii haiwezi kuathiri uh, matayarisho haya ya nusu fainali na hata kuelekea katika mwisho wa michezo hii? Kwa sehemu moja ni kwamba mabishano yako katika mitandao ya kijamii lakini katika michuano ya kombe la Afrika haiwezekani ingawa kuna watu wanaopiga makelele wakisema kwamba yale watunizi walofanya ni makosa manake, vijana watumizi walijaribu kumpiga refarii waamurisha sungumi. Lakini habari tulizopata jana ni kwamba hata ile hoteli waliokuwa wakikaa wamevunja vunja vitu, kwa hivyo inaonyesha kwamba kuna mambo wamefanya ambayo sio ya kitandanda. Bila shaka kuwepo kwa baadhi ya viongozi wa Afrika huko bado kama vile Rais Kabila kunaweza kukaa kumeleta nakshi, nakshi katika matayarisho haya ya nusu fainali. Bila shaka nusu fainali imetayarishwa kwa usalama mkubwa kabisa kama tunajua hii nchi ina usalama wa hali ya juu Uh, huko Malabo nasikia imewekwa tena usalama na ulinzi mkali, kwa sababu nchi ya taifa hapa timu ya taifa inacheza kule, huenda rais akawa, maana yake kila siku pakiwepo na mchuano, rais anakuwepo, lakini mara haji. Lakini Kabila amekuja hapa kuangalia vijana wake wa Leopard na inasemekana huenda kabaki mpaka kesho, lakini hatujui. Tunajua kwamba amekuja kuwapa motisha. Tunajua wakati wa robo fainali kila mchezaji amekuwa dola elfu Ba, sabini hivi tunaambiwa, lakini hatuna uhakika mpaka hivi sasa. Hatujui hivi sasa atakuwa sa, kitica gani kuenda kuweza kuingia katika nusu fainali, lakini uh, rais wa Ikweta Gini Nguema huenda akawa kule Malabo. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanaimarisha yanaia shamga katika michuano hii. Asante sana Abu Shakuru, na nakutakia kila la heri katika uh, kukamilisha kamilisha tu michuano hiyo. Asante sana Meri, na tutazungumza zaidi na katika mada yetu ya teknolojia, mkamiti kibayasi kutoka chumba chetu cha habari anaripoti. Naam, kampuni za huduma za kupeleka fedha kwa njia ya mtandao ya World Remit pamoja na MTN wamebuni ushirika wa ulimwengu ambao utawawezesha wateja wa World Remit kutuma kiwango fulani cha fedha mara moja kwenda kwa wateja wa MTN kupitia simu ya mkononi. Kwa mujibu wa mtandao wa IT Africa, mkataba huo unatarajiwa kupanua nafasi ya World Remit kama msambazaji wa watumiaji wa huduma ya fedha kwa simu ya mkononi, wakati ambapo teknolojia inakuwa haraka sana kwa bara la Afrika. Huduma ya fedha ya simu ya mkononi kwa MTN inaongeza sehemu muhimu ya huduma zinazotolewa na MTN, na hivyo ushirika wao wa World Remit unakomaa zaidi katika nafasi ya kutoa huduma za usafirishaji fedha zinazotoka eneo moja la mpaka hadi jingine. Pamoja na kwamba huduma ya utumaji fedha kwa njia ya MTN ni ya haraka na isiyo na shida, pia inawafikia mamilioni ya watu ambao hawana akaunti za benki na kupata fursa mbalimbali mbali ya kuweza kujiokoa kifedha katika kukabiliana na maisha ikiwemo kuweka akiba na kuwa na bima kwa sasa. Basi huduma ya usafirishaji fedha ya MTN inatumiwa na wateja milioni 22.2 katika nchi 16 kote barani Afrika, ikiwemo Uganda, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Zambia, Afrika Kusini, Swaziland, Ghana na Nigeria. Kwa kuanza ushirika huu huduma za MTN nchini Uganda, Rwanda na Zambia zitaongezwa kwenye orodha ya World Remit ya kipengele cha ziada cha wapokeaji pamoja na kuongezwa nchi nyingine za ziada. Wakati huo basi, mkuu wa wobasi, kitengo cha biashara cha MTN Peter Verked amesema ushirika wa World Remit bado hatua muhimu katika safari ya kuwawezesha kusafirisha fedha kukatisha mipaka ya nchi hadi nchi. Amesema mkakati wa kampuni wa kusafirisha fedha unaoweka wateja kwenye dira ya kila aina ya huduma itolewayo na MTN na kufanya kazi pamoja na World Remit. Anasema kampuni ina nia ya dhati kupanua zaidi urahisi wa huduma za MTN kwa wateja wake. VOA Express kutoka Washington, id Ligongo. Kuna yapi yavumayo mitandaoni <mulia> Katika yavumayo mitandaoni leo, wananchi wa Tanzania wanauliza nani wa kuwalinda endapo polisi wenyewe wanahitaji kulindwa? Kumekuwa na matukio ya mara kwa mara ya kuvamiwa vituo vya polisi nchini Tanzania, polisi kuuawa na silaha kuibiwa toka mwaka jana na mpaka mwaka huu wa 2015 tayari vituo kadhaa vimeshavamiwa na polisi kuuawa katika sehemu mbalimbali mbali za nchi. Wakati serikali na jeshi la polisi wanajipanga kukabiliana na hatari hiyo, imetokea taarifa nyingine ya kuvamiwa kituo cha polisi Mngeta Kilombero mkoani Morogoro ambapo watu wasiojulikana wanadaiwa kuiba bunduki aina ya ya SMG ikiwa na risasi 30 pamoja na jenereta, redio, viti, betri ya gari na spika ya redio. Hiki kinakuwa ni kituo cha tatu kuvamiwa kwa mwaka huu pekee, baada ya tukio kama hilo katika vituo vya rufiji na Bukombe ambapo majambazi yaliwaua polisi wawili na kupora bunduki saba na risasi sitini. Swali linalovuma kufuatia kadhia hii ni je, kama polisi kwenyewe kunavamiwa na kuibiwa, je, wananchi ambao hawana utaalam na silaha za kujilinda itakuwaje? Michael Kehongo anasema huu sasa ni utani. Ukiondoa miji mikubwa, kwingine kote polisi wana hali mbaya sana. Majambazi yamejua kwamba ni rahisi kupora silaha yenye viwango kwenye vituo vya polisi kuliko kukodi silaha nchi jirani. Wakati yeye Emmanuel Kihaule anasema kuna kitu kinaendelea, kinatisha sana, lakini ajabu mamlaka hazijakipa uzito, ila kuna uwezekano mkubwa yakatokea makubwa kutokana na matukio haya. Jambo lingine linalovuma mitandaoni kwa sasa pia ni kuhusu kampeni ya kuanzishwa kwa mahakama ya Afrika inayotaka kuchukua nafasi ya ile ya kimataifa yaani ICC hasa baada ya baadhi ya viongozi wa Afrika kutokuwa na imani na ICC. Mjadala umekuwa mkubwa tena hasa pale rais wa Kenya alipounga mkono shauri hilo na kupata ushirikiano kutoka kwa baadhi ya wanasiasa na kufikia hatua ya kuweka ahadi ya kuchangia dola milioni moja kufanikisha mahakama hii. Hii ni kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Nations. Swali kubwa ambalo limezua mjadala ni kwamba je, ni kweli tunahitaji mahakama hiyo ili kuwawajibisha hasa viongozi wa Afrika wanaofanya udhalimu na ukiukwaji wa haki za binadamu, ama itatumika kuwakingia kifua viongozi, hasa kutokana na kutokuwa na imani na mfumo wa utawala wa sheria katika nchi nyingi za Afrika. Ibrahim Huseni anasema kwa kweli, mimi napenda na sisi wa Afrika tuwe na mahakama zetu zenye nguvu na mamlaka ya kuwawajibisha wale wanaokiuka haki za binadamu badala ya kwenda nje ya Afrika, kwani ni aibu. Lakini kweli hiyo mahakama itakuwa na nguvu? VOA Express huwapa muktasari wa habari. Bomu moja lalipuka jan, eh, jana katika uwanja wa michezo kaskazini mwa Nigeria baada ya rais Goodluck Jonathan kuondoka kwenye mkutano wa kampeni. Hakuna aliyedai kuhusika ingawaje shaka iko kwa wanamgambo wa Boko Haram. Mwandishi wa habari wa Aljazira Mohamed Fahmi huenda akaachiliwa kutoka jela nchini Misri baada ya kuukana uraia wake wa Misri hatua hiyo sasa inafungua njia kwa Misri kumfukuza nchini Fahmi, ambaye alikuwa gerezani kwa zaidi ya, yes, ya siku 400 baada ya kukamatwa mwaka wa 2013. Tunakushukuru kwa kutusikiliza msikilizaji, tunakusihi uendelee kusikiliza matangazo yetu mengine yanayoendelea. Msimamizi wa matangazo siku ya leo alikuwa ni Adija Riami hapa studio, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collin, fundi mitambo ni Sulemani Tarawari hapa anashirikiana naye Harrison Kamau, mimi naitwa Meri Mgawe na kutakia