profesa baregu kutoka dares salaam tanzania kama unavyojua chama cha mapinduzi kilifanya maadhimisho ya miaka h8 mkoani ruvuma na raisi jakaya kikwete ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha mapinduzi kuna baadhi ya mambo ambayo haliyazungumza kuhusiana na mchakato mzima wa katiba swala zima la uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwaka huu hapo oktoba akizungumzia mambo mm-hmm. ndani ya chama chake alkadhalika na mambo ya taifa kwa ujumla kwanza tukianza eh, kabla tujaenda kwenye swala la katiba tukianza katibatukz za ya kauli yake ambayo ameizungumza kuhusiana na sisiemu wanapaswa kuangalia ama kuweza kuwa na makini kufuatilia yale yalayotokea katika uchaguzi wa serikali za mitaa hii ni tafsiri gani ama hii ni kwa nini anazungumza kitu kama hiki ha, mimi nadhani alivyokuwa anasema serikali za mitaa ni kwamba vyama vya, vya upinzani eh, na hasa vile ambavyo vinaunda umoja wao wa ukawa eh, ambao walisimama eh, na kusimamisha wagombea kwa pamoja e, wame, wamepata mafanikio makubwa kwa sababu utakumbuka kwamba uchaguzi uliopita e, nafasi zote hizi zilizokuwa zinagombaniwa za wenyekiti na ujumbe e, wa kamati mbalimbali ni kwamba e, uchaguzi uliopita sisemu alipata zaidi ya asilimia tisini e, na tano na uchaguzi huu e, wamepata kwenye asilimia sabini hii kwa hivyo ni kwamba kinachoonekana ni kwamba upinzani unakuja juu na ni sehemu nyingi tu ambako ambakosehemu uh, amepata labda wenye viti lakini wenye viti wanajikuta wajumbe wote wametoka kwenye vama hivi vingine chadema mageuzi na kafu kwa hivyo mimi nadhani alikuwa nawakumbusha maanake wengi wao wengine walisema kwamba wameshinda kwa kishindo eh, kama walivyozoea lakini kwa kweli safari hii eh, ikiwa ilivyokuja uchaguzi wa serikali za mitaa tutakwenda eh, mwelekeo huo bila shaka vyama hivi vitafanikiwa zaidi eh, katika uchaguzi mkuu profesa baregu tukizungumzia suala lingine ambalo aligusia uh, mwenyekiti wa m ambaye pia ni rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania ajakaya amrisho kikwete kwamba mgombea wa urahisi kwa tiketi ya chama cha mapinduzi bado hajajitokeza hadharani il kuna watu ambao wameshajitokeza hadharani kuonyesha nia yao ya kutaka urahisi sijui kauli hii unaichukuliaje ka, kauli hiyo mi naiona na, na kwamba eh, rais kikwete Uh, analolisema sijui kama lilifikiria li sana uh, ukiangalia wale ambao wametajania watiania wa ccm na ukawaangalia wote uh, ni kama unakuta karibu wale wote ambao wangetazamiwa uh, kujitokeza wamekwisha kujitokeza na mapayum, pa, pa, mimi kwa hivyo mimi kwangu mimi tafsiri ya, ya tamko la la rais kikwete ni kwamba safari hii labda mgombea mzuri eh, atato, atatoka kwenye upinzani kwa sababu upinzano ndio bado watiania hawajataja hawajajitaja na kama watajitaja alafu na huku karibu wote walivojitaja naona hawa- hawa hawa hawatoshi hawa eh, na hawawezi kunani kwamba kihawawezi kupeperusha bendera ya chama chake namii mimi mm. ningewashauri wa tanzania kwa hivyo wategemee kwamba labda mgombea bora safari hii atakuja kutoka kwenye vyama vya upinzani na labda atakuwa ni mgombea wa ukawa ambaye kwa mkwa, kwa kwa matamko yake ye mwenyewesikwete labda ndiye anaweza akawa bora sasa yeye alimnukuu ali, ali, ali, ali, mwalimu nyerere aliposema rais bora atatoka cm lakini ni wakati ule alipokuwa nalisema hilo mwalimu nyerere sasa nyakati zimebadilika e, na labda nimkumbushe Eh, kwamba vile vile mwalimu nyerere huyohyo alikuwa amesema wakati mmoja kwamba uongozi bora na chama bora kwa labda kwa hivyo, labda mbele ya safari hivyo na hilo aliangalie kwamba kwamba mwalimu vile vile alishatabiri kitauaademauoaanmwalimuitabambasm kama imelala na kama ama ivyolala eh, uongozi bora unaweza ukatoka kwenye na, kwenye kwenye na upinzani eh, kwa hivyo lomii imeihukulia o a sm ametangaza kwamba labda haina uwezo wa kutoa mgombea aliye bora na kwamba mgombea bora tumtafute kwenye wale ambao watataja mia kwenye upinzani ukiangalia kutoka nje hususan miaka thelathini na nane ya chama cha mapinduzi na tukio tunaelekea E, kwenyi ule uchaguzi mkuu mwaka huu wa15 nchini tanzania na kama unavyojua kwamba kuna baadhi ya watu tayari ambao wameshajitokeza kuweka hadharani kwamba nia ya kutaka kugombania urahisi kupitia chama cha ccm sijui unaona ndani ya ccm wewe kama mtu wa nje ukiachilia mbali pamoja kwamba wewe ni mwanachama wa chama cha upinzani wewe kama mtu wa nje unaona kwamba kuna hali ya utulivu kuna hali njema ya kuelekea uchaguzi mkuu kwa, hususan katika chama cha mapinduzi mapinduzimimi nadhani katika chama cha mapinduzi e, mpaka sasa na hili nadhani mwalimu mwenyewe alilisema kwa sababu sababuhuu e, ni mwaka wa wa thelathi na nane wam wa lakini mimi mwenyewe wakati mmoja nilihusika nili katika kufanya tathmini ya chama cha m ilipofikisha miaka kumi na tukatoa ripoti kuhusu hilo na katika uchambuzi wetu tukakuta kwamba sisiemu ilizaliwa bila kujiwekea malengo ya muda mrefu na kwamba ilikuwa ni chama ambacho kilijikita zaidi katika kuhodhi ku, madaraka ya utawala lakini sio katika kuwa na upeo na mwelekeo wa kuongoza maendeleo ya wananchi na hili tuliliona huko nyuma nadhani mwalimu nyererie mwenyewe kabla hajafariki alikuwa ameliona ame, ame hilo katibu mkuu wa, mmoja aliyekuwa katibu mkuu wa chama hicho na yeye aliliona mpaka mpaka kwenye chama kfpak kafariki kwa hivyo, ya, izi, sasa hivi ni, ni zile tabili ilizojitokezwa mapema kwamba chama cha sishemu hakijakuwa na upeo na mwelekeo na dira ya maendeleo ya nchi lakini kwamba kimejikita zaidi katika kuhakikisha kwamba kinakaa madarakani na hilo ndio linasemakila kila mara kemara, na nadhani hilo ndilo watanzania wameweza wa kulitambua sasa wana--wanataka wa, wa wanataka wa waongozwe katika maendeleo sio watawaliwe na wale walio madarakani unadhani kati ya majina ambayo yameshajitokeza hadharani kwa kuwania urahisi kupitia ccm ni majina thabiti ya kuongoza nchi ya tanzania au unadhani kuna mwanasiasa ambaye yupo ndani ya cm anastahili ama anafaa ama atakuwa ni rahis bora zaidi juzi tulikuwa tukizungumzia masuala ya siiemu kwamba ccm, kwa CCM yenyewe kuna iliyo iliyounganika na kwamba unaweza kihitikadi ukakuta kwamba ni serikali ni, ni, ni sishemu moja ambayo ina, watu wanaelewana na katika majadiliano juzi juzi mmoja wa wanachama wa ccm aliitaji akasema kuna sehemu mbili kubwa sasa kuuza ndani ya sishemu moja ni sisehemu masilahi eh, na moja na nyingine ni sishemu imani maslahi ndio wale ambao wanajua utakuta wamehusika sana na mambo ya ufisadi ubadhirifu wa fedha mambo ya kupromoka kwa maadili ya uongozi uh, wale, wa, wa, wale lakini wale ndio wenye nguvu lakini hawa waimani ambao ndio ukifikiria hata kama mzee wa rioba ukifikiria kama mzebutiku ukifikiria hao ndio bado wana misingi ambayo imejikita kwenye kuleta maendeleo ya wananchi kwa kuwaongoza sio kwa kuwatawara sasa hao ndio hawana nguvu ndani ya chama hicho na kwa hivyo wale waliona nguvu bado hawana malengo ya kuweza ku- ku ku- ku kuongoza watanzania kwa ujumla wetu manake sasa hivi wengi wanatanguliza wana, wana maslahi ya chama chake kama kama rais wete alivyofanya kwamba e, yeye ni rais wa nchi lakini kwa muda mrefu wameshindwa kuinuka akawa rahis wa nchi na kiongozi wa watanzania wote na mara nyingi anajikuta anaanguka kwenye mitego ya chama chake na hili ndio liliokula kutokea hata katika mchakato wa kutunga katiba mpya hapo hapo ambapo umegusia suala la kutunga katiba mpya ambapo ukawa wameshasema kwamba sisi tunajiweka kando katika huu mchakato kwa sababu kuna baadhi ya mambo hayakufanyika jinsi inavyotakiwa na moja kati ya vitu ambavyo alivizungumza rais uh, kikwete ni kuomba rai kwa ukawa kurejea katika yale yanayofanyika kuhakikisha kwamba tanzania inapata katiba mpya sijui wewe kauli yake umeipokeaje mm, kauli yake kidogo imemshangaza ingaoje ni naielewa naelewa kwa nina na wasiwasi kwa sababu eh, jambo la katiba hutaki kulihitimisha kwa hali ya mgawanyiko uliopo sasa hivi lakini kilichoshangaza ni kwamba yeye mwenyewe anahusika sana na mgawanyiko huu ambaye yeye aliupandikiza alipokwenda kuzungumza na kuzindua e, bunge maalum la katiba na ndio mara ya kwanza na alikuwa mpaka hapo alikuwa amejizuia kuchukua msimamo wa kichama lakini atakenda kufungua hilo bunge aka- akapanda mbegu ya uhasama ndani ya hilo bunge eh, kwa kusimamia msimamo wa, wa maoni ya chama chake na ndio likaanza kugawanyika na katikati humo kukiwa na bunge la la, la, la katiba na kila mmoja wa viongozi wa dini karibu kila sehemu akajaribu kumfanya kumshawishi kum, kum, aweze ku- kuwaunganisha kuk, hawa waliokuwa wametoka wahelewane halafu ndio wa, wa, warudi bungeni yeye mwenyewe hakufanya hivyo kwa hivyo mimi nadhani ni, eh, ni, ni, ni, ni baka, sasa wao mi isione kama ukawa walikuwa na, na uchaguzi gani katika hili kwa sababu moja ni kwamba mchakato wenyewe uliharibika kwa sababu hata sheria ya mchakato wa kutunga katiba ilikuwa na malengo ya kujenga maridhiano eh, ndani ya watanzania wote na kupitia ktika hii vyombo vilivyokua vimewekwa kupitia kwenye tume mm. kupitia kwenye bunge maalum na hata kupitia kwenye kura ya maoni kwa sababu kura ya maoni sio lazima iwe ya kupambana kati ya hapana na ndiyo ni kura ya maoni ambayo vile vile ilikuwa itafute maridhiano ya watanzania juu ya katiba inayowahusu wao wote sasa hilo ni moja pili hata maudhui yenyewe eh, kuna mambo mengi ambayo yalikuwa yamewekwa kwenye rasimu ya warioba ambayo yalinenga kuleta mabadiliko makubwa ikiwemo kurudishakujenga mamlaka ya wananchi mikononi mwao kwa kuweza kuwawajibisha wanaowawakilisha kwenye bunge ilikuwemo vile vile suala la maadili ya uongozi ambayo yamepromoka sana watu walisema ilikuwemo vile vile kutenganisha miimiri ya serikali eh, kusudi isikanyagane kama ilivyoonekana hapa juzi katika ili bunge liliozunguzia mambo ya kulikuwa na mambo mengi ambayo yalikuwa yamejengwa katika kuweka mamlaka ndani ya mikono ya wananchi ili viongozi waweze kuthibitiwa ku, ku, ku, ku, na wananchi lakini vile vile kwamba ile miimiri ya serikali ya limiiyadola iweze kuthibitiana abamiri mmoja una na sehemu yake ya kazi lakini unakuwa katika nafasi ya kuweza kudhibiti eh, mhimiri mwingine sasa yote hay yameondolewa hivyo ni mambo ambayo yalikuwa yamependekezwa na wananchi wenyewe kwa hivyo ukawa kama ni umoja kama, ikatiba, wa katiba ya wananchi iwanaosimamia kama katiba wameona kwamba sio ya wananchi nakweli eh, sioya wananchi basi mi nadhani wana haki ya kukaa nje ikiwa kwa kwa namna hiyo ikiwa bado ajenda ya kupata katiba ya maoni ya wananchi itabaki pale pale kwa sababu hizi kura zitapigwa ni sawa lakini kwa kujitenganisha na hili hawatajihusisha na, na, na kura ambayo wanaona kwamba ni batili kwa sababu ya mchakato ulivyochakaa alafu na vile vile maudhui ya ya ya, ya maoni ya wananchi yaliyonofolewa kwenye, kwenye katiba inayopendekezwa