Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Februari 2 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, uh, kutokana na kuwepo na rai ya kuundwa kwa mahakama ya Afrika, je, watu wamepokeaje wito huo? ukiangalia ile prosecutor ni mwaafrika kwa hivyo hiyo koti kwa nini si yetu wa Afrika tu, tusiwe tutaenda mbali sana sisi, tunaunga rais wetu na African Union kuwe na koti katika Africa Union ambaye itaangalia kesi zote za Afrika. Naam msikilizaji, mimi naitwa Mkamiti Kibayase na mimi ni Idi Ligongo na leo basi, msikilizaji tunakuletea kama hakuna kazi hapa nyumbani ni kwamba watu wengi kabla hawajafanya kitu wanafikiria kwanza kuwa na pesa ndipo wakifanya kile kitu. Ni zaidi ya kuanza kwanza kuwa na kitu, na plani hiyo kitu, then pesa itakuja kutokana na hiyo plani ulionayo na idea ulionayo. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kamanda wa waasi Riek Machar wametia saini mkataba wenye nia ya dhati ya kumaliza mgogoro ambao umeiharibu nchi hiyo. Mkataba wa usitishaji mapigano ulitiwa saini leo kwenye mazungumzo ya Addis Ababa, Ethiopia, kwa msaada wa wapatanishi kutoka kundi la IGAD. Hakuna upande wote uliotoa taarifa zaidi juu ya makubaliano hayo, lakini taarifa ilisema pande hizo mbili zinakutana tena kuanzia Februari 20 kuondoa tofauti zaidi. Pande hizo mbili awali zilishatia saini za mikataba mitatu ya amani ambayo haraka ilivunjika. Zaidi ya mwaka mmoja wa mapigano umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na takriban milioni moja nukta tano wamebanduliwa kutoka kwenye nyumba zao katika taifa hilo linalozalisha mafuta. Jeshi la Nigeria linasema majeshi yake yamezima jaribio la karibuni lililofanywa na wapiganaji wa kundi la Boko Haram la kukamata mji muhimu wa Maiduguri uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wa jeshi walisema shambulizi la jana mjini Maiduguri limedhibitiwa zaidi ya saa kumi na mbili baada ya kundi la Boko Haram kuzingira mji huo kutoka barabara nne tofauti. Maafisa wanasema wanamgambo wengi waliuawa wakati wa mapigano katika mji mkuu wa Jimbo la Bono ambapo ra raia kadhaa pia waliuawa. Mwandishi wa VOA ameona mamia ya raia wakiwa na bunduki za uwindaji, marungu na mapanga wakisonga mbele kuelekea kwenye mapambano wakisema wanataka kulisaidia jeshi. Gazeti moja linaloongoza nchini Marekani linasema Washington inafikiria msimamo wake wa kuipatia silaha za kujilinda pamoja na vifaa kwa Kiev. Gazeti la The New York Times liliripoti jana kwamba Rais Barack Obama hajafanya maamuzi kuhusu kuwapatia msaada wa silaha majeshi ya usalama ya Ukraine. Utawala wake una tathmini upya swala la msaada wa kijeshi. Gazeti hilo linaripoti kwamba maafisa wasiotaka kutajwa majina yao wanasema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, mwenyekiti wa vikosi vya kijeshi Jenerali Martin Dempsey na Susan Rice, mshauri wa usalama wa taifa wa bwana Obama, wote wako wazi kwa majadiliano mapya kuhusu kuwapatia msaada wa silaha majeshi ya Ukraine. The New York Times lilisema waziri wa ulinzi Chuck Ego tayari anaunga mkono kuyapatia silaha za ulinzi vikosi vya serikali vya Ukraine, ambapo rais wa nchi hiyo Petro Poroshenko aliomba msaada huo mwezi Novemba mwaka jana. Mfalme Abdallah wa pili wa Jordan anasema nchi yake inafanya kila iwezalo kumwokoa rubani raia wa Jordan anayeshikiliwa mateka na kundi la Islamic State. Mfalme huyo alisema jana kuwa juhudi zote huko Jordan zinafanywa kuhakikisha rubani shujaa Muath al Kaseasbeh anaachiwa aman. Alirudia tena ahadi yake ya kumwachia mwasi mmoja raiya wa Iraq aliyepewa adhabu ya kifo huko Jordan, sajida al Rishawi, kama itapewa uthibitisho kwamba rubani huyo bado yupo hai. Juhudi zaidi zimekuja baada ya tukio la wanajihadi kumkata kichwa mwandishi mmoja raia wa Japan. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anapeleka bungeni hii leo pendekezo la bajeti ya dola trilioni nne ambapo atatoa wito kwa kupandishwa kodi kwa Wamarekani matajiri na kuondoa moja kwa moja makato ya matumizi yaliyowekwa mwaka elfu mbili kumi na moja wakati Marekani ilipokuwa ikitaabika kujiondoa katika matatizo ya kiuchumi ulimwenguni. Bajeti ya rais ya mwaka elfu mbili na kumi na sita inajumuisha kodi ya mara moja ya asilimia 14 katika faida ya viwanda vya nje kufadhili takriban dola bilioni mia tano katika kuboresha barabara kuu za taifa, madaraja na miundombinu mingine muhimu. Waungaji mkono wanasema nyongeza ya kodi kwa matajiri itasaidia kuongeza zaidi ya dola bilioni mia tatu za auheni ya kodi kwa watu wa daraja la chini na la kati. Misri ilimfukuza nchini humo mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazeera kurudi nchini mwake Australia hapo jana ikimwachia kutoka zaidi ya mwaka mmoja wa kifungo baada ya kupatikana na hatia shutuma za kulisaidia kundi la Muslim Brotherhood lililopigwa marufuku nchini humo. Peter Christie aliondoka Cairo kwa ndege kwenda Cyprus akielekea Australia baada ya maafisa wa Misri kusema Rais Abdel Fattah el-Sisi ameidhinisha kufukuzwa nchini kwa Christie. Mwandishi huyo wa habari alikuwa gerezani kwa siku mia nne. Alihukumiwa kifungo cha miaka saba kutokana na mashtaka yaliyohusiana na ugaidi. na msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea huko jijini Nairobi nchini Kenya. Licha ya juhudi za serikali ya Kenya kutaka kubuniwa kwa mahakama ya makosa ya jinai ya Afrika, wabunge na wanasiasa nchini Kenya wameanzisha kampeni ya kutaka raia wa Kenya kuunga mkono wazo hilo. Mwandishi wetu Mwai Gikonyo na ripoti kamili. Ingawa juhudi za Rais Uhuru Kenyatta za kuwataka viongozi wa muungano wa Afrika kujiondoa kwenye mkataba wa, wa Rome uliounda mahakama ya kimataifa ya ICC zimeshindwa kufanikiwa, kampeni kali zimeanzishwa na wabunge na wanasiasa wa mlengo wa Jubilee hapa nchini Kenya kuwataka raia wa kawaida kuunga mkono azimio la kuanzishwa kwa mahakama ya bara la Afrika inayofanana na ile ya ICC na tangu kuwasili mjini Addis Ababa Ethiopia, kuhudhuria mkutano wa 24 Afrika na wa viongozi wa mataifa ya Afrika Rais Uhuru Kenyatta na ujumbe mkubwa wa serikali umejitahidi vilivyo kuyashawishi mataifa ya Afrika kuidhinisha azimio hilo. Tayari Rais Uhuru Kenyatta ametoa ahadi ya mchango wa dola milioni moja kama ishara ya kusaidia kufadhili mahakama hiyo iliyoidhinishwa na mkutano huo wa AU. Rais Uhuru Kenyatta anahimiza viongozi wa Afrika kujitenga na ICC akidai mahakama hii ya kimataifa inawalenga viongozi wa Afrika peke yake. Lakini baadhi ya mashirika yasiyokuwa ya serikali yaliwasili mjini Addis Ababa kisirisiri ili kupinga azimio hilo la Rais Uhuru Kenyatta. Yakidai kwamba kuanzishwa kwa mahakama ya bara la Afrika itakuwa ni mwanzo wa giza na dhuluma kwa watu wa bara la Afrika. Na hapa nchini Kenya, wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta katika mlengo Jibili, wa Jubilee wamekuwa na mikutano ya hadhara kupigia debe ya azimio hilo, wakidai mahakama ya ICC ni jeuri na inawadhalilisha viongozi wa Kiafrika, na sisi tupia wananchi wa Kenya ongozi ambayo inaundwa na Waafrika, sio hii maneno tunapata hapa. Tunachukua na mwana wa kampo anakuwa supported na Bensunda, tunapelekwa pande ile ya Hege. Hiyo maneno kwa African, kwa ya ukoloni pale kwa Hege kwa ICC ukiangalia judge pale kwa ICC ni Mwafrika, ukiangalia ile prosecutor ni Mwafrika. Kwa hivyo hiyo koti, kwa nini zetu Afrika tu tusiwe? Tutaenda mbali sana sisi, tunaunga rais wetu na African Union kuwe na koti katika Africa Union ambaye itaangalia kesi zote za Afrika. Rais Uhuru Kenyatta kwa hivi sasa amejitolea kuhakikisha naibu wake William Ruto Amewachiliwa huru kutoka kesi inayomkabili katika mahakama ya ICC mjini Hague. Pia kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema mjini Kisumu kwamba yuko tayari kwenda mjini Hague ili kutoa ushahidi kumtetea William Ruto kwenye mashtaka yanayomkabili, kwani William Ruto alikuwa ni kiongozi wa ODM kabla ya ghasia za uchaguzi zilizotokea mwaka 2008. Mwaige, kwenye VOA Express Nairobi. Asante sana Mwai Gikonyo na taarifa hiyo kutoka Nairobi. Moja kwa moja tunaelekea katika fukwe za nchi ya Kenya. Katika mji wa Mombasa, Mataifa ya Afrika Mashariki yana fursa nyingine ya kuboresha utalii kupitia michezo inayochezwa ufukweni kama vile beach soccer ambayo mwaka huu imeratibiwa kushirikisha mataifa mengi wakati wa michezo ya bara la Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko alihudhuria mechi hizo na kuzungumza na raia kadhaa wa Uganda na wa Kenya kuhusu umuhimu wa michezo kama hiyo <tipa> Sehemu hii, hii inaitwayo public beach ama Pirates, ufuko wa bahari hapa Mombasa. Timu hizi mbili zinacheza, kuna mashabiki wengi sana hapa katika ufuko wa bahari. Ajala Ali, nimefurahia kwa hakika. Kwetu sisi kwa watu wa pwani, hii ni changamoto moja nzuri sana sasa sana. Nataka zile timu nyingine kama hizo zitu za club ambavyo katika football ya KF, zile wacheze pia wajaribu wa, waunde timu zao wafanye vitu kama hivyo. Naona pia itakuwa vizuri sana kwa maisha yajayo. Ja kwa miongoni mwa tishio kubwa sana katika ulimwengu katika mchezo wa beach soccer. Wanaofahamu ah, kwamba ah, ina mapato kiasi gani? Ah uh, ah uh, Rongo sijafikiria zaidi lakini vile ninavyoona kwa ile super sport navyoonyesha inaonekana ni nzuri. Eh, lazima itakuwa na mapato, lazima itakuwa na mapato. Ndio. Lakini yenyewe ni mchezo mzuri wa kuvutia uh-huh. Alafu watu ni kidogo ndani wanne wanne. Eh, wako watalii pia wanakuja kuona mechi hizi. Hai. Hi. I'm coming from Germany. Okay. <laughs> Yesterday I look African Cup. What do you think about Kenya and Uganda here? Here I'm living here in Kenya but I imepachikwa. Oh, oh, bao lingine la saba, mashabiki wanateta hapa karibu na mimi. Kenya tunaangushwa sana ndani ya boxi repa, na refa haoni, wanaonaza Uganda peke yake mabao karibu matatu ya Uganda amefunga turupe nanti yeah. hmm. lakini referee ni kama mbayo yuko bias Anataka kuonyesha ustaarabu wa Mombasa. Sasa Tanzania wakija sinio kabisa, tutau Tanzania ina shida, maanake wale wana habari, asi tuna habari, tutapelekana. Maanake kimpira Uganda, see hatuwezi, wanaenda na mapenati bado. Bado ongeza ongeza, hakuna ongeza, tumewapiga akiwa kwao, sasa ndio. Uh -huh. poa hapo uh -huh. <laughs> na ituna... Mariam Nangai, timu uh yenu, ah timu uh, yetu iko sawa, iko uh -huh. sawa kabisa kabisa, yani leo ankufurahisha Alikua anacheza, nimefurahi sana. Umesafiri kutoka Uganda mpaka hapa ama unaishi Kenya? Unaishi Kenya ma zaveta, nimetoa pea yangu lakini imerudi. Imerudi. Eh, waandishi wa habari pia wamepata fursa kujionea soka inayochezwa ufukweni, Manake haijazoeleka sana kuchezwa hapa. Niko na mtangazaji Jafeth Kahindi katika runinga za Super Sport akitangaza kandanda pale. Aliyopata leo katika hii soka ya kwenu, mchezo kama huu unaweza uh, kudumisha ule ule udugu na vile vile, ukiangalia uh, raia wengi sana wa Uganda hapa wameweza kujitokeza sana. Ukiangalia uh, kama rais alivyosema kwamba tuweze kuzingatia utalii wa kinyumbani, nadhani hii ni njia moja uh, ya kuweza kukaribisha wageni kama hawa Waganda ambao wengi wameweza kuandamana na timu yao, kwa hivyo unaweza kusema kwamba kuna ule udugu, kuna ule ujirani, na ukiangalia umati ambao umeweza kujitokeza hapa, ni dhahiri y ashira kwamba michezo kama hii hi, inaweza kutoa wale vijana maskani <tune> Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com na msikilizaji, basi usikose kujiunga nasi katika idhaa ya Kiswahili siku ya Jumatano ili uweze kusikiliza masuala mbalimbali yanayohusiana na afya. Moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, na umeona hapa Avril akimshirikisha Omi Dimples wa Butari kabisa, wanakwambia Hello baby Haya, msikilizaji unasikiliza VOA Express. Kibao morwa hicho. Helo, nasikia idi. Haya <laughs> <laughs> mpenzi japo nipo mbali sasa <laughs> unamaanisha nini? Ni maneno yangu ni maneno ya wanamuziki hao. Hai msikilizaji <laughs> kama basi, unajiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC, na najua kabisa vijana wengi huwa wanazungumzia eh, mambo kadha wa kadha, lakini naona hapa, moja kwa moja tuende kusikiliza hoja za vijana ama wakazi huko nchini Tanzania. Jina langu ni Sheria Ngoi, mbunifu mavazi kutoka Tanzania. Kama huna kazi, uh, unabidi ubuni njia ya kuweza kujiajiri na vilevile kujikwamua katika upweke wa ukosaji wa kazi hiyo. Kwa hiyo ninachokushauri ni kwamba unapokuwa katika masomo yako, kabla hujahitimu masomo yako, lazima uweze kuwa na plan B. Plan B ni kwamba unapokuwa na masomo, kila mtu anakuwa na dream kwamba akimaliza masomo aje kuajiriwa, lakini kumbuka, wakati unasoma hauko peke yako, wako watu wengi ambao nao wanakuja kuhitimu masomo yao, ambao nao wanataka waje kuajiriwa katika profession ambayo wewe mwenyewe unataka uajiriwe. Sasa lazima kama ni mtu ambaye unaweza ukafikiria mbali, lazima uwe na plan B ambayo unabuni kitu ambacho unajua kwamba endapo nikikosa kuajiriwa naweza kukujajiri na endapo nikija kujajiri naweza nikawa katika same level au zaidi ya wale watu ambao walikuwa wameajiriwa. Sheria alisoma sheria, yeah. Lakini mm -hmm. Hafanyi sheria kwa sasa hivi yeah. Ndio shughuli yake hiyo ya ubunifu. mm -hmm. Uthubutu gani uliopata? Uh, nilipokuwa nasoma uh, nikawa na plan A kwamba ninaporudi nitarudi nimesoma sheria. Kabla sijamaliza hayo masomo, nikawa na plan B tayari imeshajitokeza ambayo ilikuwa ni masuala ya ubunifu. Nilipoanza na plan B, nikaona inaanza kuchukua sura mpya kuliko plan A. Kwa hiyo nilipomaliza plan A nikasema plan A itanisaidia mimi kama backup kibiashara na kimalengo zaidi. Kuna baadhi ya watu wana vipaji hapo walipo, hmm. lakini wamekaa na wanalalamika hawana kazi. Nchini kwetu, watu wana vipaji vingi sana tena vikubwa sana. Mtu kama Sheria Ngoi wako karibia elfu moja lakini kinachomfanya mimi niwe Sheria Ngoi ni kwamba nimedhubutu. Mimi nilipokuwa naanza swala langu la ubunifu, nilikuwa naambia nitakuwa mbunifu mkubwa duniani. Hapa nyumbani ni kwamba watu wengi kabla hawajafanya kitu wanafikiria kwanza kuwa na pesa ndipo wakifanya kile kitu, zaidi ya kuanza kwanza kuwa na plani hiyo kitu, then pesa itakuja kutokana na hiyo plani ulionayo na idea ulionayo. So kitu kinachotakiwa kiwepo hapa nyumbani idea yako ijenge, itakuletea pesa baadaye, watu waione, watu waisapoti lakini kwa kuongea tu utaongea mpaka kesho, na hakuna mtu anaweza akakuamini. Utabaki ukilalamika kwamba huna kazi, hujaweza kuajiriwa, una mikosi, umelogwa. Na bahati ni wewe mwenyewe unajijengea maisha yako mwenyewe. Naam ni mbunifu wa mavazi. Sharia Ngoi amebuni mavazi ya viongozi mbalimbali kwa hapa nchini mpaka Rais Jakaya Kikwete, Waziri Mkuu Mizengo Pinda na wengineo. Ametoka pia mpaka nje kwa rais mpya wa Zambia, Edgar Lungu. Hongera kwake na ushauri aliyokupatia leo. Kama huna kazi, ndio hayo uliyoyasikia mwenyewe akisema. Mimi ni Rahabu Fredi, Voa Express. Naam ni Rahabu Fredi akizungumza na Sheria Ngowi katika kama una kazi basi. Na sasa ni wakati wa kusikiliza Hollywood, anaona hapa mm. Ed, unaniambia una mambo kemkem. Mariah Carey kabofya katika kuimba vile <laughs> vile. Bobby Christina mtoto Whitney Houston amefanya nini? Karibu Ed. madaktari wanasema hali ya binti wa mwanamuziki nguli marehemu Whitney Houston na Bobby Brown Bobby Christina si njema sana hasa katika mfumo wake wa ubongo mtandao wa tetesi za masuperstar hapa Marekani TMZ umeripoti chanzo ambacho kiko karibu na familia ya binti huyu mwenye umri wa miaka 21 kilisikika kikisema kwamba madaktari wanasema kuna jambo si jema kwenye ubongo mpaka sasa inadaiwa binti huyo anapumua kwa usaidizi wa mashine na ubongo wake haufanyi kazi katika hali yake ya kawaida. Madaktari wameiambia familia kwamba waendelee kuwa na matumaini pamoja na kumwombea, lakini mambo hayaonekani kama ni mazuri. Christina alikutwa bafuni kapoteza fahamu siku ya Jumamosi na kukimbizwa hospitali, tukio linalofanana na tukio la kifo cha marehemu mama yake Whitney Houston. Mambo yalimwendea vibaya mwimbaji Mariah Carey Jumamosi usiku alipokuwa akitumbuiza kwenye tamasha la mwaka huu wa 2015 la Jazz and Blues pale, mwana mama huyo mkongwe katika game alipoonekana kuchanganya mistari kusahau maneno ya wimbo, na ilikuwa ibaki kidogo tu aseme jamani, naomba po. Baadhi ya watu wamemzodoa kwa kusema bora angejidai kapoteza fahamu jukwaani kuliko kile kilichotokea, kwani ingekuwa bora zaidi kuliko kuigiza kuimba. Video za mwanamama huyo zimetapakaa katika mitandao kwa sasa kutokana na show yake hiyo ya Jumamosi usiku. Jana hapa Marekani tulimaliza msimu wa mchezo wa american football, katika tukio kubwa kabisa Super Bowl, ambalo huambatana na burudani kibao. Sasa basi siku mosi, siku ya jumamosi usiku kwenye sherehe ya kuelekea katika Super Bowl, Kim Kardashian alifuata misari ya mumewe Kanye West pale alipotokea kwa kushtukiza katika pati hiyo, ambapo mwanzoni hakuwepo katika ratiba ya kutumbuiza. Ulikuwa usiku wa mrembo Rihanna kutumbuiza katika onyesho hilo. Wakati Kanye alipopanda jukwani, lilikuwa tamasha zuri, ambapo masaki Bau walihudhuria, akiwemo John Legend inadaiwa ilipofika mishale ya saa nane na nusu usiku, wakati konserti hiyo uh, ilipomalizika Kim, Kanye, Christy na John walienda kupiga misosi katika hoteli moja karibu na eneo la tukio. Rapa na mtayarishaji Suge Knight amejitetea kwa kosa lake la kugonga na kukimbia, akidai hakujua kama alimgonga mtu. Kosa kama hilo hapa Marekani ni kubwa kwelikweli Chanzo cha karibu na Night kiliambia TMZ kwamba alidai alikuwa anahofia maisha yake pale gari yake ilipomgonga mtu aliyejulikana kwa jina la Terry Carter na kumjeruhi Clee Bone Sloan. Rapa huyo amedai hakujua kabisa kama gari lake lilimgonga yoyote yule, lakini tatizo liko hapa: hata kama hatowekwa hatiani kwa kosa la kugonga na kukimbia, polisi wanaamini kwamba rapa huyo alidhamiria kumkimbia Bone na kumgonga Terry kwa bahati mbaya. na msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani d idi. Kama unavyofahamu basi, hapo Februari nane wikend ijayo, kuna tuzo zinakuja, si tuzo za Grami na ni tuzo zinazoheshimika sana, si hapa Marekani tu, ni duniani, duniani kwa ujumla kote. kwa sababu kama wewe ni mwanamuziki alafu ukafanikiwa angalau hata kuteuliwa, basi e, wasifu wako unaongezeka. Ni kwamba inakuwa mkamiti kibayasi aliteuliwa kwenye tuzo mm -hmm. za Grammy mwaka fulani. <laughs> mwaka sasa, ukishinda <laughs> ndio inakuwa balaa kweli kweli. <laughs> Basi, wasikilizaji wetu tunakuhabarisha kwamba usikose kuwa nasi katika VOA Express, tutakupa mambo moto moto. Vile vilevile, wanaweza pia wakatufuatilia katika tuzo za Grammy kwenye zulia jekundu kabisa. Usikose kuangalia zulia jekundu kupitia mtandao wetu www.voa.com. moja kwa moja tuende kuangalia yanayovuma mitandaoni mm. Kwenye yavumao mitandaoni hii leo, tunaanza kwa kuangazia mitandao huko Tanzania, ambapo mwenyekiti wa chama cha CCM na ambaye pia ni Rais wa nchi hiyo Jakaya Kikwete alipohutubia taifa jana na kusema kwamba atakayekuwa mgombea wa urais kwenye chama cha CCM baadaye mwaka huu bado hajajitokeza mpaka sasa. Haya yamejiri wakati chama hicho kikiadhimisha miaka 38 tangu kianzishwe. Hotuba ya rais imeibua hisia na maoni tofauti, hasa baada yake kusema kwamba wapo watu wenye sifa zote za urais lakini hawajitokezi na hata wakiambiwa kuwa wanaweza kusema kwamba hawajajiandaa. Kauli hiyo ya rais inaweza kuwa mwiba mchungu kwa baadhi ya makanda wa CCM ambao wamekuwa wakizunguka kote wakitafuta uunguaji wa mkono. Basi swala hili limechukuliwa vipi kwenye mitandao ya kijamii? Macho kwenye gazeti la Mwananchi anasema: Hongera rais, kwa hotuba hiyo, lakini maneno mengine ni muhimu kuyaepuka. Hauwezi kusema ushindi ni lazima uje. Wananchi wakiamua kupigia chama kingine kura, utafanya mbinu nyingine ili tu chama chako kipate ushindi. Ali Mfashiwa anaongeza kwa kusema kwamba rais amenena kwa uhakika, ishara ya ushindi ni matokeo ya uchaguzi uliopita, ukawa walisema watashinda, lakini ukweli uliwasuta waliambulia hapa na pale na kasoro kidogo tu. CUF huenda kapaa na tukijiboka. Kwenye Twitter, Maria Sarungi anasema kwamba macho ya dunia yameelekezwa Tanzania. Je, malengo ya milenia yameboresha maisha ya mwananchi neno nalo na hilo? Mambo hayawezi kukamilika basi bila kuangazia hali ilivyokuwa jana hapa nchini Marekani, wakati wa fainali ya michuano ya mpira maarufu kama American football ambapo timu ya Patriots ilibwaga timu ya Seattle Seahawks, suala ambalo limetia fora kwenye mitandao ya kijamii na kupelekea zaidi ya watu wa milioni ishirini na nane nukta nne kuandika kwenye Twitter, hongera Patriots kwa kushinda kombe la Super Bowl. Ni yavumayo tu mitandaoni. Asante sana Harrison Kamau, na kabla ya kukamilisha VOA Express, Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Sudan Kusini Salvakir na kamanda wa waasi Riak Machar wametia saini mkataba wenye nia ya dhati ya kumaliza mgogoro ambao umeiharibu nchi hiyo. Jeshi la Nigeria linasema majeshi yake yamezima jaribio la karibuni lililofanywa na wapiganaji wa kundi la Boko Haram la kuukamata mji muhimu wa Maiduguri uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wa jeshi walisema shambulizi la jana mjini Maiduguri limedhibitiwa zaidi ya saa kumi na mbili baada ya kundi la Boko Haram kuzingirwa mji huo kutoka barabara nne tofauti. Gazeti moja linaloongoza nchini Marekani linasema Washington inafikiria msimamo wake wa kuipatia silaha za kujilinda pamoja na vifaa kwa Kiev. Gazeti la The New York Times liliripoti jana kwamba Rais Barack Obama hajafanya maamuzi kuhusu kuwapatia msaada wa silaha majeshi ya usalama ya Ukraine. Utawala wake unatathmini upya swala la msaada wa kijeshi. Mfalme Abdallah wa pili wa Jordan anasema nchi yake inafanya kila iwezalo kumwokoa rubani raia wa Jordan anayeshikiliwa mateka na kundi la Islamic State. Tunashukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins. Mimi ni Idil Gongo, mwenzangu naita mkamiti Kibayasi, kutoka Washington, DC. Kumbia ala siri njema.