Fanyije. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 970 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo 5com com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. na zifuatazo sasa ni habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linakiri kuwa lilichelewa kupambana na mzozo wa Ebola huko Afrika Magharibi na kupelekea mlipuko huo kusambaa sana na kushindwa kudhibitiwa. Wataalam wa afya kutoka kote duniani wanajadiliana hatua za kufanya mageuzi katika majibu ya dharura ya afya ya umma ulimwenguni yanayofanywa na shirika hilo WHO inaendelea kukosolewa kwa majibu ya kuchelewa na kudharau maonyo ya mashirika kama vile madaktari wasio na mipaka kuhusu ukubwa wa mlipuko wa ugonjwa huo huko Afrika Magharibi. Mkurugenzi mkuu wa WHO Margaret Chan alikiri mbele ya wa wajumbe wa mkutano maalum kuhusiana na ugonjwa wa Ebola kwamba shirika lake halikujibu kwa kiasi cha haraka kama ilivyotakiwa. Mkurugenzi mkuu huyo wa WHO alisema, dunia ikiwa ni pamoja na WHO WHO walichelewa sana kujibu janga la Ebola lililokuwa mbele yetu, na janga hili limeifundisha dunia ikiwa ni pamoja na WHO masomo mengi, ambapo ni pamoja na jinsi gani ya kukabiliana na matukio kama haya katika siku zijazo, yasitokee tena na dunia ikakutwa na janga kwa kushtukiza. WHO inasema Ebola imeua zaidi ya watu elfu nane na mia sita na kuambukiza zaidi ya watu elfu ishirini na moja na mia saba hasa katika nchi za Guinea, Sierra Leone na Liberia. Virusi vinavyosababisha vifo vilisambaa kwa miezi mitatu kabla havijagunduliwa mwishoni mwa mwezi Machi mwaka 2014 huko Guinea. Mpaka hapo, Afrika Magharibi ilikuwa imegubikwa na mlipuko mbaya kuliko wote katika historia ya Ebola. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa juu ya ugonjwa wa Ebola, David Nabarro, anasema mfumo wa Umoja wa Mataifa lazima uandaliwe kujibu haraka na mbinu za msingi za afya ya umma lazima zitumiwe. Anasema uzoefu wake katika masuala ya afya mpaka sasa ni kwamba kwa majibu kutokana na nafasi ya mafanikio lazima yawe ya kimkakati yenye nguvu na kasi, lazima yawe katika mpangilio wa mbinu uliopangwa na majukumu, na lazima yatumie mifumo ambayo tayari imeanzishwa. Anasema ni vigumu sana kuanzisha njia mpya za kufanya kazi kutoka chini kabisa katikati ya dharura na kugundua kwamba gharama ni kubwa. Dkt. Nabarro anasema jamii za eneo hilo lazima ziwe katikati ya majibu ya kutoa huduma katika dharura ya afya. Maafisa wa kitaifa wanaohusika na majibu haya na uratibu ni muhimu kwa juhudi za kimataifa ili kuweza kupambana na mlipuko. Shirika la Afya Duniani linasema mlipuko wa Ebola unaonyesha haja ya kujenga upya na kuimarisha utayari wa kupambana na mlipuko pamoja na dharura. Na katika habari nyingine, ugonjwa wa tumbo unaokuwa na maumivu makali ujulikanao kama Crohn na vidonda vya tumbo unaweza kupelekea saratani ya utumbo mdogo. Hivi sasa watafiti wamefanikiwa kutibu panya na kutoa matumaini kwa binadamu wanaoteseka na ugonjwa huo. Uchafu kutoka kwa watu wenye afya ni utajiri kwa bakteria wazuri wanapopelekwa kwenye utumbo wa watu wagonjwa, ambapo ndani ya utumbo huo kuna ukuaji wa bakteria wabaya. Kinyesi kinasaidia kuweka uwiano wenye afya njema. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, mtakuwa nami mwana harusi Pongo ambapo nitazungumza na vijana kutoka katika chuo cha CBE Dodoma, ambapo mada yetu ya leo itakuwa inasema matumizi ya dawa za kulevya yamekuwa kwa kasi mkoani Dodoma. Tukiwa kama vijana je, tufanyeje kuepukana na jambo hili ikiwa ni pamoja na kuwasaidia walioathirika? Washiriki wetu ni Asia Halfan, Heri John, M. Victor, Maria Kurini, Susan Goy na Sebastian Kusekwa. Maria, unavyofikiri sababu inayomfanya kijana mpaka anaamua kutumia madawa ya kulevya ni nini? Sababu inayomfanya kijana aanze kutumia madawa ya kulevya ni ukosefu wa ajira. Ukosefu wa ajira, mtu anamaliza, hamna kitu cha kufanya. Kazi unazotafuta kila sehemu unahitaji experience ya miaka kumi, wakati mimi ndio natakiwa niko fresh from school. Nitapata wapi kazi? Unakaa msongo wa mawazo, ukikaa na viji wenu najishusha thamani, kijana anajishusha thamani, anaanza kutumia madawa ya kulevya na mambo mengine hatarishi zaidi. pia ya familia unakuta nyumbani wewe tengia. unakuta mtu, mtu, mtu, mtu, mtu kijana tangia yuko mdogo pale, yupo nyumbani katika mazingira ya nyumbani, mama na zi, baba na mama yake wanapigana wana nini kwa wananini. Kwa hiyo inakaa inamwafecti mtu anaanza anajiuliza kwa nini, akifikiria anaumia moyo, kupoteza mawazo, anatumia madawa ya kulevya. Pia saa nyingine na makundi mabaya, unakuta unakuwa unajihusisha na marafiki ambao ambao yaani hawana ushauri mzuri. Kwa hiyo vijana tu tunatakiwa tupik marafiki wazuri wenye ushauri mzuri katika maisha ambao watakuinfluence kufanya mambo mazuri katika jamii. Asia, wewe kama kijana, unafikiri ni sababu gani inayowafanya vijana wanaingia kwenye utumiaji wa madawa ya kulevya? Mimi nahisi vijana wanaingia kwa, kwenye madawa ya kulevya kuna sababu nyingi, lakini mojawapo ni vijana wenyewe hatujitambui Nikisema hatujitambui, maanake vijana hatujielewi, wapi tunakwenda, wapi tunakutoka. Tukumbuke sisi ndo taifa la kesho, sisi ndo tunatakiwa kesho tuwe viongozi wa baadaye. Lakini unajikuta kijana kama kijana unasoma kwa bidii, ama unasomeshwa na mzee wako kwa bidii, tunashindwa kujishughulisha na kitu chochote, hatujielewi, tunafuata makundi tofauti tofauti. Kwa hiyo nahisi jambo moja muhimu kuwa vijana sisi hatujielewi. Jengine, kwa ambao washaingia katika madawa ya kulevya, kuna jambo hili la kuanzishwa vikundi tofauti tofauti nahisi vingefunguliwa vitengo tofauti tofauti vyenye kuhamasisha vyenye kuwafanya ku, vijana wajue kwamba hili ni jambo ni hatari na halina maendeleo wala halituwapelekea popote isipokuwa kuharibika na maisha yao. John, wewe unafikiri ni madhara gani anayepata mtumiaji wa madawa ya kulevya? Kwa upande wangu au wangu, votazama, hii, yanga, kwa mtazamo wangu jinsi ninavyotazama ili janga ni kwamba mtumiaji anapata madhara kwanza yeye kama yeye anaathirika kiafya, vile vile anapata mata, ana, anasababisha matatizo kwa familia, kwa sababu familia inaweza ikashindwa kufanya shughuli ambazo zinaweza kuleta maendeleo kwa jamii na kwa taifa kwa ujumla, kwa kutumia muda wao mwingi kwa ajili ya kumhudumia yeye kama yeye. So naweza nikasema kwamba athari ambazo anazipata mtumiaji ni kwamba anakuwa tayari hana uwezo tena, na anakuwa hana mchango kitaifa wala kifamilia au kijamii katika kufanya shughuli ambazo zinasababisha maendeleo. Susan, asara gani anayoipata mtumiaji wa madawa ya kulevya? Kwa mimi ninavyoona, mtumiaji wa madawa ya kulevya anapata hasara kama kupoteza heshima katika jamii inayomzunguka. Ukishaanza kutumia madawa, jamii inakuwa haikuamini inakudharau kwa, mini, ina kwa hiyo hiyo yaani ni madhara ambayo mtumiaji anayapata kwa sababu heshima katika jamii huwa inatoweka. Unafikiri Sebastian, sisi tukiwa kama vijana kuna hasara nyingi ambazo zinapatikana? Madhara ni mengi ambayo tumeyaona, lakini wewe kwa upande wako unafikiria kuna madhara yote ambayo tunayapata? E, kifupi yako madhara mengi sana, na tukisema tuanze kueleza moja moja ni mpaka asubuhi yake. Labda tu cha msingi ambacho naweza kukisema hapa ni kwamba, kwanza taifa linapoteza nguvu, nguvu kazi, na kama taifa linapoteza nguvu kazi tayari uchumi wa nchi unadidimia, kwa sababu mwenye kulijenga taifa na mwenye kuongeza kipato cha taifa ni kijana, sasa tayari amekwisha kuathirika. Hiyo mmoja wapo tayari tumeshampoteza nini, tumeshapoteza uchumi, tayari unaanza kudorora. Kingine ambacho kinampata pale mtu uyu tayari kama ni mtumiaji madawa ya kulevya yuko katika hatari ya kufanya nini, ya kufariki. kama itatokea at, atafariki tayari kama kulikuwa na population ilikuwa ni kubwa basi hii inafanya nini ina decline. Ale, kitu kingine ambacho taifa linakipata au linakikosa kutokana na vijana kutumia madawa ya kulevya ni kwamba vijana anakuwa matahila. E, vijana anapoteza mwelekeo, vijana anakosa heshima kwa jamii, vijana hata hatimaye hata hata yani hata, yani hapati heshima yoyote mbele ya jamii yoyote ile kwa sababu amekuwa niteja hajitambui anakuwa hana msaada katika jamii, matokeo yake yanakuwa ni mzigo. Sasa kama inakuwa ni mzigo, basi hapo ndio tunakaribisha umaskini na taifa linashindwa kupiga hatua mbele. Sasa jamani, tufanyeje ili tujiepushe kabiliane na hili tatizo lisitufikie tujikomboe? Kama vijana tunatakiwa tusaidiane wote kwa pamoja, tujikomboe kuepukana na hili tatizo, kwa sababu ni janga tayari, na wako ndugu zetu, marafiki zetu wameshapotea, majirani zetu wameshapotea, ama wanaendelea kupata na matatizo. Tufanyeje katika ukabiliana nalo hili. Maria, unasemaje? Mimi nafikiri vijana wanatakiwa wajitambue, ajitambue yeye ni nani, yeye katika jamii yake anafanya nini, ana mchango gani kwake yeye mwenyewe, familia yake ya baadaye, familia yake, wazazi wake, dada zake, ndugu zake, pamoja na jamii nzima kwa ujumla. Hajitambue kwamba ana nafasi gani kwa wale watu na anatakiwa aifanyie nini nchi yake, akiwaza hayo mimi na uhakika kwa, kwa kijana yoyote akiwaza hayo, akifikiria ya maisha yake, familia yake na ndugu zake, hatajihusisha katika mambo kama hayo na pia hata kama kijana ndio umemaliza shule, huna shughuli yoyote, umekosa ajira, hamna mitaji, hamna nini. Kwa hiyo kijana, we mwenyewe unatakiwa yani usijiingize katika hayo makundi, usiende ukae vijiweni, tafuta constructive things. Hata kama huna shughuli nyingine hizo nzuri za kufanya za kama kazi, basi tufanye hata michezo jamani, tujiingize katika basketball, tuende kwenye semina mbalimbali, zinatokea nyingi tu, tujihusishe katika zile shughuli za jamii za hapa na pale. Mwishowe unaweza ukajikuta umepata shughuli permanent ya kufanya. Asia, wewe unafikiri tufanyeje? Na mimi nahisi kitu ambacho muhimu tukifanye ili hili tatizo litokomee liishe kabisa, kwanza tunahitaji uongozi uwe imara wa nchi yetu. Tunahitaji viongozi wa nchi yetu wawe makini na uingizaji wa madawa ya kulevya. Kila siku tunazisikia hizi habari, kila siku haya matatizo yako kwa ndugu zetu. Kwa hiyo wajitahidi, wachukue hatua pindipo mtu akikamatwa na haya madawa ya kulevya. Na kitu chingine kwa hivi vikundi hivi ambavyo wanavifungua kuhamas watumiaji wa madawa ya kulevya hivi vikundi au hizi ni taasisi ziwe imara katika kukataza watu wat, wat, wasitumie madawa ya kulevya. Mimi na mfano hai na kaka angu mtoto wa wa, wa, wa mjomba wangu, yeye ali, alikuwa anatumia madawa ya kulevya, baadaye akaingia kwenye hichi kikundi cha kuzuia madawa ya kulevya, tulimpeleka, lakini hatimaye baada ya kakaa nje miezi miwili utumiaji umerudia vile vile. Kwa hiyo wajitahidi wenye vikundi wazidishe muda wawatolee s Wawe wanafundisha vitu mbalimbali kwa sababu vijana ndo kila kitu kwa taifa la kesho. Sebastian, tufanyeje ili kukaa mbali na hili tatizo? Mimi nafikiri cha kufanya kwanza, serikali itambue wajibu wake, kwa maana kwamba iweke sheria kali za kuwalinda vijana. Ina maana kwamba kwa sababu tokea tumeanza kusikia matumizi ya madawa ya kulevya hatujawahi kusikia mtumiaji mku, yani muuzaji mkuu wa madawa ya kulevya amekamatwa, na pindi wanapowakamata watu wale wafungwe, yani wahakikishe kwamba serikali inaweka sheria ngumu kabisa kuangalia serikali ifanye kazi ya kuhakikisha kwamba inawaelimisha vijana tokea wakiwa primary. Yani kama ikiwezekana, ndiwepo somo tokea primary ma, madhara ya madawa ya kulevya ifundishwe, watu wajue kwamba madawa ni tatizo, na kama vile haitoshi, tuhakikishe kwamba vijana hawa tunawawezesha, kwa sababu mojawapo ya njia ambayo inawafanya watu wajiingize kwenye madawa kulevya ni kukua idol, kutokuwa na kitu cha kufanya, kutokuwa kufikiri nini kifanyike, na watam, watambue kwamba kwa kwa kwa wana, wana deni ya kulifanyia nchi yao, kwa sababu nchi hii imepaka hapo ilipo, kuna watu wamepigania uhuru mpaka tukifika sasa, watambue vijana kwamba wana wana la kulipa, kile walichokifanya wazee. Tufanyeje? Kwa mimi ninavyoona, elimu ingezidi kutolewa kutokana na kwamba yani, elimu ya madawa ya kulevya. Kwa mfano sasa, kwa sababu nitalea kuwazimisha madawa ya kulevya tarehe ishirini na sita mwezi wa sita yani ndo sasa hivi ndo hizi habari zinasikika sana, lakini nikishapita unakuta hamna tena hizi habari zinakuwa tena zina, zenyewe zina, zimeisha. Sasa serikali ingejitahidi hizi habari kwa zinafaa zinaendelea, hata kama siku ya maazimisho imepita, lakini tujitahidi kuendelea kuwakumbusha watu, kutoa elimu. Naona hii itasaidia sana kwa vijana kuacha kujiingiza katika madawa. Sasa tuna wasaidiaji ambao tayari wameshaathirika, John, kwanza kabisa ni kujaribu kuwa karibu nao, kujenga urafiki, kuwa karibu nao ili kujua kisa au kina kinachowapelekea wao kuwa katika mazingira yale. Kwa kufanya hivyo, unajua kwamba tutaweza kujua sosi au chanzo cha na sababu iliyowapelekea wao kuwa hivyo, kwao ni rahisi kuwajaribu kuwarudisha au kuwashauri kwa kuwaeleza au kuelekeza madhara yanayotokana na hivyo vitu wanavyovifanya, na, na kuwaona kwamba wao kuwaelekeza kuwa wao ni watu muhimu, ni watu ambao wanaitegemea na taifa, jamii, ndugu na taifa kwa ujumla. Kwa kufanya hivyo tutakuwa tumekuonyesha ukaribu na uhusiano kati ya wao na umuhimu walionao katika taifa hili. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyozungumza vijana kuhusiana na mada inayosema Matumizi ya dawa za kulevya yamekuwa kwa kasi mkoani Dodoma. Tukiwa kama vijana, je, tufanyeje kuepukana na jambo hili pamoja na kuwasaidia walioathirika? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji kwenye kipengele hiki cha daktari. Hii leo uko nami Rahabu Fredi, na daktari atakayejibu maswali ni Dr. Ali Mjema kutoka hospitali ya Mkoa wa Rufaa Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, na mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. Naitwa Helen Aaron, daktari natatizo. na tatizo, napenda kula udongo na sijui ni kusababishwa na nini, je ni tatizo la kiafya? Na nikitaka kujizuia nashindwa kabisa, je nifanyaje? Kula udongo ni tatizo ni tatizo kwa sababu ukiangalia katika jamii zetu tunazoishi, ni watu wachache ambao wanakula udongo, tena wakiwa ni watu wazima. Kula udongo kwa watoto ile ni kawaida, kwa sababu hawajui, lakini unapokula udongo kwa mtu mzima, hizi ni dalili za ugonjwa fulani. Na mara nyingi ukiangalia, udongo unaliwa na kina mama ambao ni wajawazito, na mama wajawazito wanakula udongo kwa sababu ule ujauzito waliokuwa nao unasababishia upungufu wa madini fulani mwilini na madini haya ni madini aina ya chuma. Haya madini aina ya, ya chuma yanapopungua mwilini, basi mtu anakuwa na ile hamu ya kula udongo. Sasa si mjamzito tu, hata mtu mwingine yeyote yule anaweza kuwa na upungufu wa madini hayo ya chuma au madini aina nyingine tofauti, lakini hizi ni dalili za ukosefu wa madini ya chuma mara nyingi. Sasa huwezi kujizuilia kwa sababu mwili unahitaji, na mwili unapohitaji, basi unakuwa na ile hamu ya kula kile kitu. Kwa hivyo hizi ni dalili za ugonjwa, na dawa yake ni kwenda hospitali kuweza kupata haya madini ambayo yamepungua mwilini. Ni naitwa na Patricia, nasikia sana kiungulia. Je, yeah, hili tatizo linasababishwa na nini daktari? Kiungulia kikweli ni tatizo, kwa sababu kinasababishwa na vitu vingi. Kiungulia kinaweza kusababishwa na aina ya vyakula ambavyo unakula wewe, au kikasababishwa na maradhi mengine ambayo yako tumboni. Kusuiana na swala la chakula, kiungulia kinaweza kusababishwa na vyakula vyenye asidi nyingi. Mfano, vyakula vyenye asidi nyingi kama malimau, kama kachumbari, kama maharage, hivyo kila kwa wingi vinaweza kusababisha uzalishwaji wa asidi nyingi tumboni, na ukasikia kiungulia. Lakini zaidi ya hivyo, pia wagonjwa wenye dalili za vidonda vya tumbo, mojawapo wa dalili ni kuwa na kiungulia pia. Hiki kiungulia kinaweza kikasababisha na vidonda vya tumbo vya utumbo mkubwa au utumbo mdogo. Lakini unapokuwa na kiungulia cha aina yoyote ile, hili ni tatizo, kwa hivyo si la kukaa kimya, kwa sababu huwezi wewe kujua kama ni kwa sababu ya vyakula au ni kwa sababu vidonda vya tumbo. Hivyo ni vyema unapokuwa na kiungulia, ukajaribu kupata ushauri wa daktari ili kuweza kupata tiba ambayo inaweza kuondoa hiyo hali ya kiungulia. Kwa jina anaitwa Biasha. Daktari, nina tatizo katika sehemu yangu za haja kubwa, kuna kinyama kilichoota. Je, kinasababishwa na nini? Hiki kinyama kilichoota kinategemea kimeanzaji, kimeota hapo hapo hakirudi ndani, au kinatoka wakati ya kujisaidia haja kubwa, au hakitoka wakati ya kujisaidia haja kubwa, au kinawasha au hakiwashi au kinaendana na uchafu uchafu mwingine, kama utelezi utelezi unatoka au hakuna utelezi. Lakini mara kwa mara hivi nyama vinakuwa ni tatizo ambalo limetokea ndani, ila hii nyama ikaja kuning'inia huku nje, na mara kwa mara ni mishipa ya damu inayovimba na kuvilia kama damu ndani, ambayo kitaalamu tunaita hemorrhoid. Kwa hivyo kwa mwanzoni, unaweza ukawa unapata muwasho kwa ndani kwenye njia ya haja kubwa lakini baadaye ukaona kama vitu kama utelezi au maji maji yanatoka, na baadaye hiki kinyama kikaanza kutoka nje. Mwanzoni kinatoka wakati wa kujisaidia haja kubwa na kinarudi chenyewe, lakini stage inayofuata kinatoka wakati wa kujisaidia haja kubwa, lakini hakirudi mpaka kirudishe, na stage ya juu kabisa ni kwamba kinatoka wakati wa kujisaidia haja kubwa na hakirudi hata kama ukirudisha. Hilo la kwanza. Pili, unaweza kukuta nyama sehemu za haja kubwa kama uvimbe tu ambao ungeweza kujiotea sehemu nyingine. Na, na kushukuru sana Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali hayo. Binti ambaye umeuliza swali, bila shaka umenufaika, lakini si wewe peke yako, pamoja na sisi sote ambao tumesikiliza kipengele hiki leo. Mimi ni Rahabu Fredi na sina la ziada. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. darling, darling, ndio mume wangu. Mimi naenda kazini sasa. utapita site au nipite mimi baadaye nikitoka kazini Hapana, mme wangu, hata mimi naweza enda baadaye. Okay, basi mke wangu baadaye. mm. Nampenda sana mke wangu, lakini anaonekana kama haniamini hivi. Pamoja na kujitahidi kuwa mwaminifu kwake, lakini naona kama yote ni bure. Je, nifanyeje hata anielewe? Je, nifanyeje? Natamani kujua nyendo zote za mme wangu, hasa wapenzi waliokuwa nao kabla yangu, hii niweze kumdhibiti, sivyo atakuwa anawaleta hapa na ananiambia wafanyakazi wenzie ni lazima niwajue, hata kama ni kwa gharama yoyote, kwa ajili ya usalama wangu. Darling, darling! Halo, nipo huku nyuma mm. Mama, mbona umekaa hapa chini? Unawaza nini jioni hii, au unataka kutoka au nini? <laughs> Hapana, nawaza tu. Unawaza nini tena mama? Usiniulize, kila mwanadamu ana mawazo yake. Jamani, mbona sikuelewi? We ni mke wangu, ni lazima nijue ni nini kinakusumbua na ni nini unawaza, ili tuwaze pamoja, na kama ni tatizo, ili tutatue pamoja. He, tena ishi hapo hapo. Kwani mimi najua unawaza nini sasa hivi? Pengine unawaza wapenzi wako wa zamani, mimi nitajulia wapi? Hivi kweli mke wangu, kwa misingi hiyo nafikiri tutajenga ndoa yetu? Haina hata mwezi, lakini naona sio ndoa tena, ni ndoano. Tena kwa vitu vya kipuuzi, mimi niwawaze hao? Kwani kama ningewapenda singewaoa wao badala yako wewe? Acha hayo mambo, wala hayawezi kutusaidia. Hebu nyanyuka, twende ndani mama. Stoi mke wangu, hapa hata nimejua wapenzi wako wa zamani, nijue wapo wangapi na wapo wapi. Mimi sitaki kuibiwa tena, na naona nilifanya makosa, nilistahili kukuuliza haya yote kabla ya ndoa. Najihisi jisi kukurupuka, mke wangu mke wangu, mke wangu, hivi ni mara ngapi nakuambia, hayo majibu unayotaka kupata wala hayatasaidia sana na yataharibu misingi ya ndoa yetu. Nataka kujua hii nijipange vizuri na nijue kama naibiwa ama la, na kama hautaki basi wewe sio mwaminifu katika ndoa. Ok, sasa kama uliyajua hayo, kwa nini ulikubali kuwa na mimi? Na je, unafanya hivyo kwa kuwa huniamini au? <coughs> Hapana, mume wangu, namwamini. Lakini nahisi naweza kuibiwa na pia na, nataka kupima. Kama ulikuwa nao wengi, nitajua. Basi usijali. Si unataka kuwajua. In short, nilikuwa nao hamsini, wengine hata siwakumbuke majina yao. Nakumbuka wawili tu niliokuwa nao muda mfupi kabla ya kuwa na wewe. Haya, sasa, umeridhika eh? Hapana, sijaridhika. Kama ningeyajua haya yote mapema, nisingekubali kuolewa na wewe. Kweli nimepotea. Naomba kukuuliza, ina maana unachoangalia sasa ni wanawake niliokuwa nao awali au ni jinsi gani navyokupenda? Naona sasa huniamini. Naomba nikupe uhuru, unaweza kuamua chochote unachotaka kuamua. Mimi natoka nafungua yangu ukiona sawa, unaweza ukaondoka na na ukafunga, lakini jua tu kuwa ninakupenda na kamwe sikusaliti sawa. So, nitaamua mwenyewe la kufanya. Siwezi kumwamini kweli. Amekuwa na wanawake wengi kiasi hiki na bado anataka nimwamini? Hapana, ni lazima nifanye maamuzi sahihi kwa ajili ya maisha yangu. Huyu mtu sio wa kuamini. Tausi, tausi, tausi. Hmm. umekaa na hapa na umeninyamazia kweli? Hapana, dada yangu Masaiba ndio anifanya ni nyamaze. wala sio kukunyamazia wewe na mana machozi anakutoka. Kulikoni mwenzangu? mmewangu Rehema, mmewangu mimi jamani, nisaidieni. Hmm. kwani amekuwaje? Anaumwa au? Na yuko wapi sasa hivi? Bora angeugua nikamuuguza kuliko anavyonifanyia hisia zangu zinanituma kuwa na msichana mwingine nje ya ndoa, lakini nikimuuliza anakataa, na leo nimembananisha, ndio anaamua kusema, na kumbe wasiwasi wangu ulikuwa wa ukweli. Sitaki kuamini kama ni kweli ana msichana mwingine na mapenzi yote anayokuonyesha. Hajatamka wazi, nimembana tu akanambia aliwahi kuwa na wasichana hamsini kabla ya kuwa na mimi. Wewe unafikiri si atakuwa anawakumbuka na anakuwa nao tena? hmm. Ama kweli wewe una shida kubwa. Nina hakika amekwambia hayo kwa asira tu, na pia ni lazima utambue kuwa mtu anaweza kuwa na wapenzi wengi au wachache kabla ya kuoa au kuolewa, na akaolewa akawa mwaminifu au asiwe mwaminifu, inategemea anampenda kiasi gani mwenzie. Mwambie, mimi kweli nilimdanganya kwa hasira tu, lakini nampenda kutoka moyoni. Ni lazima aelewe hilo, hata kama nilikuwa naye mmoja au mia. Kwa sasa nampenda yeye na kamwe sitabadilika. Nashukuru Rehema na mme wangu, naomba unisamehe na, unisame, na kuahidi kubadilika sasa, ingawa kweli hili linitesa sana. Sikutaka kukuamini, lakini maneno ya Rehema yameniingia sasa, na sasa nakuamini zaidi mm. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Shaibu Saidi ni mzaliwa Morogoro, kijiji fulani kinaitwa Ngerengere. Kiujumla, nilivyomaliza form four nikapata sifuri zero kabisa, kapata F7. Baada ya kupata sifuri, kiukweli, familia ikawa disappointed kabisa. Familia ikawa naniona, labda kwa sababu kuna moja mbili tatu, labda umefeli kwa sababu labda bangi, au umefeli kwa sababu ya wasichana, umefeli kwa sababu ya hiki, lakini kiukweli sikuferi kwa sababu ya wasichana wala sikuferi kwa sababu ya bangi, ni mazingira tu na utoto kiujumla. Nikaona nikamwomba mamangu nirisiti mitiani, basi nikafanikiwa mwaka unaofuata kurisiti mitiani na niliorisiti pia nikafaulu somo moja, yani nikapata credit moja. Nikapata sifuri mara ya kwanza, nimelisiti tena nikapata credit moja s so, kwa nini sitafute tena krediti zingine mbili ili ende zangu from 5 na from 6? Basi mwaka unaofuata karudia tena kupata hiyo credit, kwa bahati mbaya nikapata tena credit moja, zikawa mbili nikarudia tena mwaka unaofuata nikafanikiwa tena kupata moja, ndio zikawa tatu. Kwa hiyo mwaka unaofuata nikaomba kufanya advance kama private candidate ya mwaka mmoja, nikafanya advance. Lakini kwa bahati mbaya pia majibu yakaja, nikapata sifuri tena hiyo advance, nilipata sifuri tena advance. So nikajiuliza kwa nini mimi wana feli feli sana, nikajiuliza maswali mengi, nikaona sasa hapa, je, nifanyeje? Familia ikishaniona kwamba mimi tena ni msumbufu na shule kama vile nailazimisha. Wapo walioniambia niende kulima, wapo walioniambia nikafanya hivi, lakini mamangu akawa disappointed kabisa, na wajomba na nini wakamkalisha chini. Baada ya hapo nakakubali ikurudisha tena shuleni na nikarudia tena mitihani ya form 6 kama private candidate tena. Basi nzuri, nilivyorudia tena nikafanikiwa kupata principal zinazohitajika. Basi nikaomba chuo nikapata chuo kaanza Tumaini University Iringa mwezi wa kumi, nikifungua chuo basi naingia mwaka wa tatu katika kozi ya usimamizi wa biashara, yani Bachelor of Business Administration. Kwa hiyo namshukuru Mungu ni mpaka hapa nilipofikia. Kwa hiyo vijana wasikatishwe tamaa na matokeo ya mara moja, kwamba aidha matokeo yametoka vibaya, kwa hiyo wengine wanachukuaga hatua za mpaka utaka kujinyonga na nini. Kwa hiyo nawashauri vijana wenzangu wasikate tamaa kabisa katika swala zima la elimu. So mimi nilipata sifuri form four mara ya kwanza na form six kwa mara ya kwanza pia nikapata sifuri, lakini pote hapa katikati nilirudia na nikaweza kufanikiwa. Kwa hiyo nawashauri sana vijana wenzangu wasikate tamaa katika swala zima la masomo, kisiti mtihani mara yake pale, serikali imetoa nafasi nyingine. Mara ya kwanza hujajipanga vizuri, basi jaribu tena, unaweza kufanikiwa. Mimi hapa kwa kiujumla, form 4 tupo, nimesoma miaka saba, minne ya darasani na mitatu ni kama private candidate. Nawashauri sana wasichana na wavulana na vijana wenzangu kiujumla. Mimi Shaibu leo hii nipo Tumaini University kwa juhudi zangu binafsi, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi. Na kusi usikose kujiunga nasi tena.