Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumaa Januari 30 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo twakuarifu kwa viongozi wa jumuiya ya Afrika wakutana huko Ethiopia Addis Ababa, wazungumzia kuhusu kujiondoa katika uanachama wa ICC. Wale watu wa Ulaya kuacha upuuzi wao, walisema kwamba Mheshimiwa Uhuru hana kesi, lakini sijadidhika. Na msikilizaji, basi huyo ni mmoja wa washiriki wa huo mkutano wa Ethiopia Addis Ababa, akizungumzia kuhusu kujiondoa katika uanachama wa ICC. Na mimi ni Harrison Kamau. Katika habari nyingine, tunakupasha kuwa kwenye mada yetu ya mapishi mapishi, tuzuru mgahawa mmoja nchini ya Tanzania. Naandaa wali wa nazi, unaweka mafuta, chemka kidogo, unachukua vitunguu na vikaanga vitunguu, vimekuwa kama brown, unachukua mchele unaweka nao pia, unaukaanga, unachukua maji ya moto, kianza kukaukia, unachukua hatu wanazi, unaweka nazi Haya basi yote haya na mengine mengi tutakupasha zaidi katika VOA Express hivi leo. Kwanza Harrison Kamau anasoma habari za dunia. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanafanya mkutano wa kila mwaka katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa hivi leo, huku masuala ya usalama na afya yakipewa kipaumbele. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameliguzia suala la usalama huku akihimiza kuachiliwa kwa wasichana waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram karibu mwaka mmoja uliopita. Bwana Moon pia amewaomba viongozi wa Afrika kutobadilika, kutobadilisha katiba kwa njia isiyo ya kidemokrasia ili waweze kujiongeza muda wa kuwa madarakani. Viongozi hao wa Afrika pia wanazungumzia mbinu za kujiondoa kwenye wanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai yani, ICC. Kundi linalohusiana na Islamic State nchini Misri limedai kuhusika na mashambulizi yaliyotokea kwenye peninsula ya Sinai siku ya Alhamisi na kuwaua watu 26. Kundi hilo lenye jina la Province of Sinai limedai kuhusika katika mashambulizi hayo ambayo yalifuatana baada ya, ya saa chache. Maafisa wamesema kwamba washambuliaji, washambuliaji, washambuliaji, washambuliaji walilenga kituo cha jeshi na hoteli zilizoko mjini Al-Arish ambapo askari na wanajeshi wanaishi. Gazeti ya serikali ya Misri Al-Ahram limesema ofisi zao ambazo ziko karibu na kituo cha jeshi ziliharibiwa kwenye shambulizi lakini halijaeleza ikiwa kulikuwa na majeruhi wowote. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya rais wa Misri, rais wa nchi hiyo leo amelazimika kukatiza ziara yake nchini Ethiopia alipokuwa anahudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika. Mamlaka ya Pakistan imesema kwamba watu 20 wameuawa na wengine 40 kujeruhiwa kwenye mlipuko mkubwa wa bomu uliolenga msikiti wa washia walio wachache katika mkoa wa Sindh wakati wa sala mapema leo. Shambulizi hilo limetokea katika sehemu ya Shikarpur iliyoko kilomita 470 kaskazini mwa mji wa Karachi. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika, ijapokuwa kundi la Waislamu wa Sunni lenye siasa kali limekuwa likilenga vituo vya washia ambao wanamgambo hawaamini wanazingatia Uislamu halisi. Familia za mwandishi wa habari kutoka Japan na rubani kutoka Jordan wanaendelea kusubiri taarifa kuhusu hatima yao, baada ya muda uliowekwa na kundi la Islamic State wa kuwabadilisha wafungwa kupita bila neno lolote kutoka kwa kundi hilo. Taarifa ya kurekodiwa ambayo imesemekana kuwa ya mwandishi wa habari Kenji Goto ilisikika akisema kwamba rubani Mwata Al Kasaibei angeuawa mara moja iwapo Jordan haitamwachilia haitamwachilia Sajida Al Rishawi, mwanamke aliyehukumiwa kifo nchini humo kufikia jana jioni kwa kuhusika kwake na ulipuaji wa bomu miaka kumi iliyopita. Jordan ilisema kwamba ingemwachilia Rishawi baada ya ushahidi wa kutosha kwamba Kasaibei yuko hai. Sauti hiyo ya kurekodiwa inayoaminika kuwa ya Goto haitoi ahadi yao kuachiliwa na wanamgambo hao endapo Rishawi naye ataachiliwa na Jordan, na Jordan. Maafisa wa Iraq wamesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wameua kamanda, wameua kamanda mmoja mkuu wa Kikurdi na wapiganaji watano wa Kikurdi. Mamlaka yanasema kwamba Brigedia Jenerali Shiko Fati pamoja na wapiganaji wameuawa wa leo kwenye makabiliano na wanamgambo karibu na mji wa Kirkuk. Shirika la habari la Ufaransa linasema kwamba watu 46 wamejeruhiwa kwenye mashambulizi hayo. Kwingineko Iraq leo, maafisa wa usalama wanasema milipuko miwili ya mabomu ilitokea kwa wakati mmoja mjini Baghdad imewaua wa watu wasiopungua wa wanane. Rais Barack Obama anataka kuwekeza dola milioni mia mbili kumi na tano kwenye mpango mpya wa afya ambao unalenga kutoa matibabu kwa mtu binafsi kulingana na maumbile yake ya kijenetiki. Rais atatoa pendekezo hilo hivi leo, akisema kwamba kiwango kikubwa cha fedha hizo zitatumiwa na taasisi za afya za kitaifa, ikiwemo taasisi ya kitaifa ya ugonjwa wa saratani, ili kutumia dawa mahususi kinyume na matibabu ya awali ambapo aina moja ya dawa ilitumika. Tunaruka moja kwa moja na VOA express kutoka hapa Washington DC. Ujumbe mkubwa wa Kenya umeondoka jijini Nairobi kuhudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia, unaotazamiwa kujadili baadhi ya maazimio ya bara la Afrika, ikiwemo kujiondoa kwa nchi za Afrika kwenye uanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa, wa jinai ICC. Kutoka Nairobi tungane naye Mwagi Konyo. Rais Uhuru Kenyatta ameondoka hapo mjini Nairobi akiwa na ujumbe mkubwa wa mawaziri na wanasiasa wa mlengo wa chama chake cha kisiasa cha TNA ili kuhudhuria mkutano huo wa viongozi wa mataifa ya Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia. Lengo na shabaha kubwa ya ujumbe huu wa Kenya ni mjini Addis Ababa ni kuwashawishi viongozi wa nchi za Afrika kukubaliana na azimio la kujiondoa kwenye mkataba wa Rome uliobuni mahakama ya kimataifa ICC. Baadhi ya wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta mjini Addis Ababa wameanza kushauriana na baadhi ya maafisa wa serikali wa nchi za Kiafrika ambao ni wanachama wa EU, ili kuanzisha mahakama ya mataifa ya Afrika badala ya kutegemea mahakama ya ICC mjini Addis Ababa Ethiopia. Rais Uhuru Kenyatta na Rais Yoweri Museveni wa Uganda wanatarajiwa kuwashawishi viongozi wa nchi za Afrika kukubaliana na azimio la kuiondoa kwenye mahakama ya ICC. Rais Museveni wa Uganda amekuwa katika mstari wa mbele kuilaumu ICC kwa kuonyesha ujeuri na madharau kwa nchi na viongozi wa Afrika. Akiwa hapa mjini Nairobi, rais Museveni amesema mara kwa mara kwamba hata kesi inayomkabili naibu wa rais nchini Kenya William Ruto yafaa kuondolewa mara moja kama ilivyofanyika kwa kesi inayomkabili rais Uhuru Kenyatta katika mahakama ya ICC kwa wale watu wa Ulaya kuwacha upuuzi wao. <laughs> Walisema kwamba Mheshimiwa Uhuru hana kesi, lakini sijaridhika. Sijaridhika kwa sababu mbili. Ya kwanza bado na ujeuri wao, vice president Ruto, mtu ambaye amechaguliwa na Wakenya, eti wanamweka mbele ya mahakama ya ulaya huko. Huu upuuzi lazima uwache. Pili, ujeuri na dharau wale watu wa Ulaya walionyesha kwa bara la Afrika. Bara la Afrika, viongozi wote walikaa wakasema, in case ya viongozi wa Kenya mjiweke kando, baadaye wachumaliza zamu yao ya uongozi mnaweza ku, kuwaita wae, waje kwenye koti yenu. Wakakataa. Kwa hiyo mimi nitaleta motion kwa African Union kikao chijao. Nataka sisi wote tutoke kwenye koti hiyo ya wazungu, wakae na koti yao hiyo. Koti niliunga mkono mwanzoni, kwa sababu mimi ni mtu ambaye anapenda nidhamu, sitaki watu kufanya madhambi bila kuwajibika, lakini wameifanya chombo cha kukandamiza Afrika tena. Kwa hiyo nimemaliza na hiyo koti, sitaki kufanya kazi nao tena. Vile vile, kabla ya kuondoka hapo mjini Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta aliapa kuhakikisha anamsaidia naibu wake William Ruto ili kuondolewa kwa mashtaka yanayomkabili mjini he mwaiki kwenye vio Express Nairobi. Ha, hoja kwa hoja tunaangazia mzozo baina ya serikali ya Kenya na mahakama ya kimataifa ICC, kufuatia madai kuwa mahakama hiyo inahusika kufadhili ugaidi kwa kushirikiana na makundi kama vile Mungiki yanayotumiwa na mtandao wa Al-Shabab. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Kioko anakuletea hayo katika makala fupi ya hoja kwa hoja. kuna taarifa ya serikali kwamba mahakama ya kimataifa inayohusika na kesi za jinai ICC iliyo na makao yake Hague Holanzi imehusika kuhonga kupitia fedha makundi ya kigaidi kama vile Mungiki iliyoshutumiwa na serikali, ambao pia ni washirika wa Alshababu. Serikali inasema hayo na huenda ndio maana usalama umezorota hapa Kenya. Ndio kauli ya serikali. Hiyo hapa hapa Mombasa, naongea nazungumza na, na, na wananchi ambao pia wanatofautiana kwa maoni haya. Ha, kwangu mimi nayapinga, wangeageuza waseme kwamba wale mashahidi waliongwa na wale waliohusika waseme huo wa? wa? mashahidi walikuwa ni wengi mwanzo. Kweli ni kama ICC wana support hawa terrorist. Kuna visa tumesikia, ni kama wanalipa hawa washahidi ili wadanganye kotini, na mimi najua hiyo ni ukweli. Hata nasikia kama hii maneno ilitokea kuwa shahidi wa Ruto ameuawa. ICC ni, ni, ni nani la kimataifa, ahali zikuwa linakusanya mataifa yote hayo, ili kuhakikisha kuwa lina, linaangamiza kabisa Kenya. Sisi kama wa Kenya tunajua ni nini ilifanya hii post election violence. Serikali ya Kenya imekataa kushirikiana na ICC, ndio maana mnalenga kila kitu mna naanenda swali moja, kwa nini hamkumshtaki tena rais? Na tulijua rais sana shida, kwa nini nyinyi ulikuwa mnataka kuharibia sifa ya serikali ya Kenya? Na pia nimesema na nitasema tena, serikali sipaitie ushahidi wowote na ICC. Ni adui wa Kenya? Si adui, kwa sababu wanataka kuhakikisha kuwa uhalifu wa kibinadamu haufanyiki. Ndio maana wana rais Uhuru Kenyatta hakuwa hata na cheo kwa nini msishike wenye walikuwa na cheo na kuhusika na hiyo maneno? Lakini walikuwa ni lazima wajua, uh, nani, Uhuru alikuwa kuna vitu alikuwa anatetea katika hiyo serikali. Kwa hivyo alikuwa obvious, alikuwa anasema haizikuwa nje ya serikali. Kuna kitu nyinyi mnaficha, kuna kitu mnaficha, swali ya kwamba ni nini ilileta post election violence wana, lakini, wanaficha kama nani? Kama wapinzani ama kama ICC? Hata mm, mwanzo nadhani hii ICC ni kama politicians hawa e, si najitegemea yonyewe kwa sababu ina fund zake. Acha nikuuze swali moja kutoka ICC ifunguliwe, ni nani Afrika ameshtakiwa na akakupatikana na makosa na bado mko naye mpaka leo na kesi yake haijaisha? Hoja hapa ni kwamba serikali mm -hmm. imesema mahakama hii ya Hague imehusika, ni kweli? alshababu nao wanatumia Mungiki. Okay, kwa alshababu kutumia Mungiki kwa njia zingine wanaweza watumia kwa sababu gani? Pia wanakuwa funded Kenya, kwa sababu hawafandui na, na, na ICC. ICC hawezi fund Mungiki. Mimi mimi kama Mkenya najua ICC ndio ulihusika na hii maneno yote na inajaribu kuharibu jina la Kenya. Kiongozi wowote mwenye uko kwa kiti hafai kushtakiwa na ICC. Kuna kuna kuchukuliwa hatua na kushtakiwa, yeye bado ni mshikiwa. Haya mapigano ya hiyo post election violence yalikuwako mengi sana, tunaweza sema ni watu wawili ama watatu ndio walianzisha hiyo vita. Ndiyo hisia za Wakenya hapa katika hoja kwa hoja, vyote kutoka hapa Mombasa. Ni mimi Josephat Kioko, lakini bado ni kitendawili, ICC au serikali, nani anayesema ukweli? Na endelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC, Live Talk, na idhaa <laughs> ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya yes, uh, sauti America hapa Washington DC Live Talk kila Jumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji, nami nakwambia kaa chonjo, kaa tayari kabisa na VOA. Leo katika idhaa yetu ya Kiswahili tutazungumzia kuhusu mwelekeo wa kombe la mataifa ya Afrika mpaka sasa, na hasa yanapoelekea katika hatua ya robo fainali. Lakini tukiwa tunaendelea na VOA Express, tutajipumzisha na kibao safi kabisa kutoka kwake msanii Ali Kiba, anakuambia feel free, feel free. Feel free. Feel free. Basi, msanii safi kabisa Ali Kiba anakuambia, feel free, feel free to dance. Hakika kabisa, ikiwa siku ya Ijumaa ni vizuri tena kusikia ukiwa free, yani huru, manake weekend ya bishahuri haya. Basi tunaruka moja kwa moja kule Tanzania, tunakutana mwandishi wetu George Njogopa. Leo yuko katika mgawa mmoja, huko ni mapishi mapishi Naam, karibuni tena katika mapishi siku ya leo Ijumaa, ambako tunakaribisha karibisha mwishoni wa juma, na tukitembelea maeneo mbalimbali kwa ajili ya kujionea shughuli za mapishi ambazo hufanywa katika maeneo mbalimbali hapa nchini Tanzania. Kwa bahati leo nimetembea katika eneo hili lata, bata, ni loko, zini, la Tabata liloko kaskazini mwa jiji la Dar es Salaam, na nimekaribishwa kuna pahala, napo ni maarufu sana kwa kuandaa chakula cha mchana, ambako wafanyakazi kutoka maeneo mbalimbali, watu wa kipato cha chini wanajumuika hapa kwa ajili ya kupata chakula na moja kwa moja nimeingia huku jikoni, naona uh, watu wanakaangiza wanapikapika chakula. Sijui hapa ni mwenyeji wangu nani? Maana nimekuta wawili. Aha, um, Dario Omari, mbokota e, kufuka hapa sasa hivi, naanda wali wa nazi. Eh, wali wa nazi, naweka mafuta chemka kidogo, unachukua vitunguu na vikaanga. Kishakuwa tayari vitunguu vinakuwa kama brown, unachukua mchele unaweka nao pia, unakaanga mpaka unaanza kuwa brown, brown hivi. Ushatoka hapo, unachukua maji ya moto unaweka kishaanza kukaukia, unachukua tu nazi unaweka nazi. Aha, sasa. Mm, pembeni naona kuna sinia umetaja, kuna viungo naona kuna pilipili, kuna vitunguu, kuna karoti na kuna hiki yenye rangi ya njano si nini hii? E, hiyo hapo. Aha, hiyo hapo, kuna pilipili. Hiyo ndio pilipili. Sasa hizi zote unazitia katika sinia moja au sufuria moja kwa ajili ya kuandaa chakula ama inakuwa vipi? Hapana, hapa vinavyotumika sasa hivi ni kwamba vitunguu na karoti zile pale zimekatwa kwa stairi yake kwa sababu ya mchele yanuari. Eh, eh, chakua tayari. Kwa mfano kama hivi, maji yakishakaukia, ah, unachukua vile karoti zilizokatwa ndogo ndogo unaziweka humu, afu kisha unafunikia, unakaa kama dakika kumi, unaifunua afu pia unazichanganya. Ukishachanganya kikada dakika tano, kitoa basi, chakua tayari wali yeah, na inakuwa tayari kwa watu kuweza eh, kula chakula cha mchana na tumani e. Sasa ulaji wa huu wali wa nazi unakwenda sambamba na chakula gani kingine eh? Hapa kutakuwa na ugali, ugali, samaki, uga na nataka na kujua huu wali wa nazi, ukitaka mtu kula wali wa nazi, ama mtu anakuja hapa, nipeni wali wa nazi, anagiza na kuku, anagiza nyama yoyote, ama mboga za maharage Nakuhi. kuna maharage, kuna mchicha, kuna nyama ya kurosti yeah. vitu kama hivi, baada hapo unatoka katika jiko sasa, unapeleka hapa, yani hapa napunguza moto kwa sababu moto mkali naona unaunguza, kwa hiyo inabidi nipunguze moto afu nianze kuweka maji na vitu vingine, kwa mfano kama karoti Hey, na vitunguu. wateja wako ni watu wa aina gani hapa? wateja wangu ni wa hali ya chini, ni ya, ya, ya kiasi. Yani kwa mfano, kwa sababu chakula tunauza shilingi 2500 unaona. Kwa hiyo wanakuja watu mbalimbali hapa kuja kupata chakula cha mchana, na pembeni yangu hapa kuna kijana mwingine tayari nano yuko jikoni hapa, si amekuja kufanya nini? Kwa jina naitwa Joshua Jakobu, na mimi pia ni mpishi katika jiko hili, lakini nahusika sana mambo ya nyama choma, mbuzi kama mbuzi, ng'ombe choma, kuku choma, mishikaki na vitu vingine kama samaki wa kanga, na Aha, hiki ni chakula kingine. Sasa nyama choma, watu wanakula nyakati za jioni, naambiwa au hata mchana watu wanajitokeza. Hata mchana pia inaweza kuwepo kwa sababu tunaanza sasa hivi, ndio ndio unakuwa pamoja mpaka usiku inakuwepo, vitu vyote vya kwanza nyama choma, mbuzi na kuku, chips zinakuwepo ndio za kukanga pia zinaweza kupa, kupatikana maeneo haya. Ah, nashukuru sana endelea na kazi. <coughs> Ba, nikipata muda jioni nitakuja kutembelea eneo hili niweza kupata angalau moja, mshikaki moja au sahani moja wali. Asante bana chipkuka ah, hapa. Nashukuru sana. Karibu sana. Tupo hapa. Wakati wote karibu sana, utembele na nilivyoona chakula kilivyokoa kinavyoandalia, basi bila shaka ndio sijongee baadaye kuweza kupata chochote. Tumetoka kwenye maakuli sasa, tunataka kukutahadharisha tahadhari za weekend. Leo Ijumaa tunaye safe mbende na kijana huyu na safe, na wao wanatoa tahadhari zao za weekend na watahadharisha. Ndugu zangu, wananchi wote, Jumamosi inabidi utulie, n uwe na watoto au uweze kwenda mashambani na kufanya kazi za shambani au na kazi nyinginezo ambazo zinamuhusu binadamu aweze kufanya hizi kazi, sio tu unatoka unaanza kwenda kulewa pombe ee. Unaweza ukalewa pombe nyumbani ukaanza pombe ukaona hata wacha nitoke niweze kwenda kwa mfano club au na mambo mengine. Unaweza wakachukua gari, maskini ya Mungu, umefika njiani na umeelewa mara umegonga gari au umepindua gari, vile vitu ambavyo kwa kweli si vizuri kwa wananchi vile vile. Na watahadharisha sio tu wakubwa, hata watoto vile vile, ni kwamba wawe wakishamaliza kwa mfano Ijumaa wanamaliza masomo yao, e, Jumamosi wanaweza wakakaa nyumbani wakapitia madaftari yao ambayo wamefundishwa na mwalimu, kwa mfano watoto Wato, watoto wa huku Tanzania wengi wao wanapenda kwenda kuogelea baharini. Unajua baharini sasa hivi tofauti na baharini zamani, sasa hivi kwamba watu wanaweza kwenda kule, kuna mambo ambayo mengi ni machafu, mengi ambayo kwa kweli yanaondoa maadili ya ubinadamu. Kwa kweli si vizuri kwa watoto kufika kule baharini. Vile vile siku za Jumamosi na Jumapili tu, anatoka ana, anajitokea yeye peke yake, kama yeye tu anaenda zake, anamwacha saingine mke wake, mara unatokea ma, g Yani, tafulani moja kwa moja. Kwa nini mimi mke wake kaniacha nyumbani yeye kaenda peke yake? Basi tafulani moja kwa moja. Kwa hiyo sasa mimi na waasa wanaume wenzangu, kama tunataka kutoka kwa mfano Ijumaa, au Jumamosi au Jumapili, basi tutoke na wale wenza wetu, tuende tukastarehe, tuka nao pamoja na, na turudi nyumbani. Siku kama za weekend, vijana watakuwa wasijihusishe katika mambo ambayo baada ya muda yanapeleka kwenye matatizo kama kuvuta bangi kujihusisha na masuala ya madawa ya kulevya na mambo mengine ambayo yanahatarisha ya maisha kwa siku za baadaye. Kuhusu katika masuala ya mapenzi, hasa wanafunzi, unakuta mwanafunzi anajiingiza katika masuala ya mapenzi, baadaye anakuja kupata mimba, anaacha shule. Kwa hiyo katika mambo kama hayo yanamfanya kijana asikie katika ndoto zake. Katika masuala ya pombe, ninachoshauri vijana wenzangu wayaache kabisa, kwa sababu wanasema ulevi ni noma. Unakuta kijana labda anaendesha gari, useme swala so zima la ulevi w wanatoka weekend, mtu analewa. After that, anaendesha labda gari njiani, anakuja kugonga labda, unakuta ajali inatokea pale. Uzembe wote tunategemea na kitu ambacho amekifanya ni kuhusu masuala ya ulevi. Ah, tahadhari nzuri sana za wikendi. Ni vizuri tu kuchukua tahadhari, maana yake tunakuhitaji juma lijalo. Na mambo ni mengi yanayovuma mitandaoni, hebu tutazame. Mary Mgawe ametuandalia, ah, yapi katika yavumayo mitandaoni. Na katika yavumao mitandaoni hivi leo, tukitupia jicho huko Tanzania, mitandao ya Twitter na Facebook inazoza nini? Bado sakata la kupigwa na kudhalilishwa kwa mwenyekiti wa chama cha wananchi CUF Profesa Ibrahim Lipumba na wafuasi wengine wa chama hicho limeibua li mapya baada ya wabunge wa upinzani kuja juu wakitaka waziri mkuu Mizengo Pinda, waziri wa mambo ya ndani ya nchi Mathias Chikawe wawajibike au bunge liwawajibishe. Sababu ni nini? Wengine wanaona kwamba hatua zilizochukuliwa na kumtandika Profesa Lipumba na wafuasi wake vilivuka mipaka. Magazeti yamenong'ona kwa mitindo tofauti, lakini wasomaji nao hawakubaki nyuma kutoa maoni yao. Jeremiah John ametoa yaliyo moyoni mwake katika gazeti moja nchini Tanzania, anasema kweli, Tanzania hatuna haki wala sheria. Kweli mtu mzima yule kupigwa namna vile! Mwizi apigwi vile? Fikiria kama ni baba yako anatandikwa hivyo, hebu uchukue wewe mwenyewe nafasi hiyo, ujiweke pale. Mambo yatabadilika lini? Haya basi, mwingine anasema bila kutaja jina lake, eti ndiyo maana watu wanajikinga kwa kubeba tindikali kwenye mikoba yao, kwenye hii nchi ya vita. Abu shande anasemaje? Asa, lakini na nyinyi wapinzani mmezidi, mbona msikii? mkinyimwa vibali msifanye maandamano, mnaendelea, mtakufa bure, polisi wamewazidi nguvu. James Buriani anasema sioni ajabu mambo haya ya watu kupigwa badala ya kukamatwa, nchini Tanzania ni jambo la kawaida sana. Sasa kwa Tanzania yetu hii, leo kwangu, kesho kwako. Haya, msikilizaji, ni yavumayo mitandaoni, ambapo tunaangazia maoni na jumbe mbalimbali zilizoandikwa katika mitandao ya Facebook na Twitter na hata magazetini. Je, mengine ni yapi? Hebu tuangalie kidogo VOA Live Talk. Tulichokoza kidogo tu wasikilizaji wetu tukasema tutarusha leo, tutazungumzia kuhusu Ijumaa e, mwelekeo wa Kombe la Mataifa ya Afrika mpaka sasa na hasa yanapoelekea katika hatua ya robo fainali. Unaweza kushiriki kwa kutuandikia maoni na kutuma namba yako ya simu ili sisi si, tukupigie. Basi wasikilizaji waliporomoka kweli kweli na maoni mbalimbali. Wa kwanza alikuwa Adam Pastori, yeye huyu anasema tafadhali, kweli mimi naona sasa hii michuano hii imefika pazuri, kwani timu zote zimejipanga kikamilifu, msinikose Rajabu Ndasibia wa Gitega huko Burundi analonga kwa kuandika kwenye VOA Twitter, anasema nashangazwa sana na haya makundi ya michuano, kwani walifikia mechi tatu bila kuona ni timu ngapi zimetinga robo fainali. Nadhani hii robo fainali tutashuhudia mechi nzuri. Na tukiendelea kidogo tu na mwingine naye anasema mimi nitakuwa nanyi, hii michuano inaonekana itakwenda mbele sana. Basi tusubiri. Nami nakwambia usikose Live Talk leo kusikiliza wana sport wako wakijadiliana kuhusu michuano hii ya Kombe la Mataifa Afrika, yalipofika hadi sasa ni yavumayo mitandaoni, Ijumaa ya vumayo, mita ni, leo ambapo tunakusanyia yale uliotuandikia, nasi tukujiza tena. Huu ni mtasari wa habari kutoka hapa VOA Express, mji mkuu wa Marekani Washington DC. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanafanya mkutano wa kila mwaka katika mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa hii leo, huku masuala ya usalama na afya yakipewa kipaumbele. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameliguzia swala la usalama, huku akihimiza kuachiliwa kwa wasichana waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram. Kundi linalohusiana na Islamic State nchini Misri limedai kuhusika na mashambulizi yaliyotokea kwenye peninsula ya Sinai siku ya Alhamisi na kuwaua watu ishirini na sita. Kundi hilo lenye, lenye jina la Province of Sinai limedai kuhusika katika mashambulizi hayo ambayo yalifuatana baada ya saa chache. Mamlaka ya Pakistan imesema kwamba watu 20 wameuawa na wengine 40 kujeruhiwa kwenye mlipuko mkubwa Wabomu mskiti, wawashia, wa bomu uliolenga msikiti wa washia waliowachache katika mkoa wa Sidh wakati wa sala mapema leo. Familia za mwandishi wa habari kutoka Japan na rubani kutoka Jordan wanaendelea kusubiri taarifa kuhusu hatima yao baada ya muda uliowekwa na kundi la Islamic State wa kuwabadilisha wafungwa kupita bila ya neno lolote kutoka kwa kundi hilo. Maafisa wa Iraq wamesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamewaua kamanda mmoja mkuu wa kikundi na wapiganaji watano. Generali, Fatim, wapiganaji wa kikundi mamlaka yanasema kwamba brigedia jenerali Shikofati pamoja na wapiganaji wameuawa leo kwenye makabiliano na wanamgambo. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza. Msikilizaji, usikose kusikia matangazo mengine ambapo tutakuwa na live talk. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya wa leo, msimamizi Esther Gizuiwat, mwendeshaji Dwayne Collins na fundi mitambo wetu alikuwa ni Wegner Roberts. Hapa studio niko naye eh, Harrison Kamau. Naitwa Mary Mgawe na kutakia usikilizaji