Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi mi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Januari 27 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <tipos> Hapa nchini Marekani, hali bado ni mbaya ya hewa kwa upande wa kaskazini mashariki mwa nchi, ambapo theluji imesitisha shughuli za watu. Uh, tumepata theluji kama, kama nchi thelathini hivi, kwa hiyo magari yamefunikwa, barabara zimefunikwa, aktuali as, tumeambiwa kwamba tusitoke kabisa. Na katika habari nyingine, ujenzi wa barabara huko Nairobi wakosesha watu kazi na biashara. Ninauzaga matunda hapa na nimeshindwa sasa. Tutaelekea wapi? Kwa sababu barabara inapanuliwa, tungeomba pia mtuangalilie masilahi yetu, hata sisi tuna watoto tunalisha. Basi kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo. Hivyo basi, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Mamilioni ya watu wanaoishi mashariki mwa Marekani wanaendelea kukabiliana na hali ngumu ambayo imetokana na kimbunga cha theluji ambacho kimesababisha kusitishwa kwa usafiri wa ndege na misongamano ya magari. Awali watabiri wa hali ya hewa walisema kwamba theluji ingeanguka kwa zaidi ya kimo cha mita mia moja ikiandamana na upepo mkali mapema leo, lakini hali hiyo sio mbaya kama ilivyotarajiwa wamesema. Eneo la New England ndiyo limeathiriwa zaidi. Idara ya kitaifa ya hali ya hewa imeripoti takriban sentimita 15 jijini New York huku theluji zaidi ikitarajiwa kuanguka jijini humo. Katika upande wa kaskazini, maeneo ya Boston, Providence na Rhode Island yanatarajiwa kupata sentimita 50 hadi 60 za theluji. Mamlaka ya Libya yamesema kwamba raia ya watatu wa kigeni na walinzi watatu wameuawa leo kwenye shambulizi katika hoteli moja maarufu kwa wanasiasa na wafanyikazi wa kimataifa wamesema kwamba washambuliaji waliingia kimabavu kima ndani ya hoteli ya Corinthia iliyopo mjini Tripoli na kuanza kuwafiatulia risasi wafanyikazi huku wakilipua wa gari lao. Ni katika hoteli hiyo ambapo watekaji nyara walipomshika aliyekuwa Waziri Mkuu Ali Zidani mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Nchi ya Libya imekuwa ikingang'ana kupata udhabiti kwa zaidi ya miaka mitatu sasa, baada ya kuondolewa madarakani kwa Rais Muammar Gaddafi, huku vikundi vingi vikijaribu kujipatia uongozi. Kikundi kwa jina Libya Dawn kilijichukulia Tripoli mwaka jana, huku kikisukuma serikali ya waziri mkuu Abdullah Althani inaungwa mkono na mataifa mengine hadi, hadi upande wa mashariki. Umoja wa Mataifa ulifanya mkutano mjini Geneva Kutathmini hali ya baadaye ya serikali ya muungano nchini Libya katika siku zijazo. Uko nchini Burundi, mashirika ya kiraia na jamii ya waandishi wa habari nchini Burundi wameanzisha kampeni ya kila Jumanne ya kusindikiza mwandishi wa habari aliyezuiliwa jela Bob Rugukira aachiwe huru bila masharti. Bwana Rugukira ni kiongozi wa redio moja ya kibinafsi na anatuhumiwa kushirikiana na wahalifu baada ya kupeperusha taarifa za upelelezi juu ya mauaji ya watawa watatu mwishoni mwa mwaka jana. Mwandishi wetu Haidala Kazimana ametuletea sauti za baadhi ya waandamanaji. Ujumbe ni katika mlolongo au kuendelea na kampeni ya kumuunga mkono uh, mwenzetu Bob ambaye anaziwiliwa huko Muramvya kinyume cha sheria ili hali alifanya kazi yake. Naona kwamba wengi hapa wamevalia nguo za rangi ya kijani. Eh, sababu ni rangi ya wafungwa ili tudhihirishe kwamba tunamuunga mkono. Pia na redio ya umma kwa ujumla, tuna huzuni sana kuhusu mkubwa wa radio ya umma anafungwa, iko ndani korokoroni, na ndio maana sasa tumekuja kushirikiana nao tuwasaidie huzuni, kwa jua sisi waraia tumeuzika sana, tuna nafasi ya kusemea, tumelangua hela, tunapigwa bana, tusibana zidi sana kutusemea. Rais Barack Obama amewasili mjini Riyadh mapema leo akiongoza ujumbe wa watu 30 kuonyesha heshima zao kufuatia kifo cha Mfalme Abdullah wa Saudi Arabia. Ujumbe huo unajumuisha unajumuisha maafisa wa sasa wa serikalini, wabunge na pia viongozi wa zamani waliohudumu chini ya marais wengine. Naibu mshauri wa kitaifa wa Marekani Ben Rhodes amewaambia wanahabari wanaosafiri pamoja na rais Obama kwamba ujumbe huo pia utakutana na mfalme mpya wa nchi hiyo, Salman Bin Abdul Aziz. Msemaji wa jeshi la Ukraine amesema leo kwamba wanajeshi tisa wameuliwa na wengine 29 kujeruhiwa kwenye mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea mashariki mwa Ukraine tangu Jumatatu. Mkuu wa masuala ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa ameelezea hofu yake kwamba mzozo huo unakiuka sheria za kibinadamu. Msemaji wa kijeshi Vladislava Selenov amesema mapigano yalikuwa makali zaidi karibu na mji wa Depasteve Depa, Depa, Depa, Depa uliopo kaskazini mashariki mwa mji ulioshikwa na waasi wa Donetsk. Indonesia imeitisha shughuli imesitisha shughuli za kuitafuta ndege iliyoanguka kwenye bahari ya Java mwezi jana na kuwaua watu mia moja sitini na wawili waliokuwemo wa, ndani. Msemaji wa jeshi amesema leo kwamba imekuwa mwezi mzima sasa tangu ndege hiyo kuanguka Disemba tarehe ishirini na nane huku akiomba msamaha kwa jamii ambazo hazikufanikiwa kuwapata wapendwa wao. Timu ya uongozi nchini Indonesia huenda ikaendelea kutafuta miili tisaini na miwili ambayo bado haijapatikana. Wapiga binzi wamesema kuyopoa mili sabini kutoka kwa vifusi vya ndege hiyo bado kutaendelea. <tune> Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, tunaelezwa huko nchini Tanzania kulifanyika maandamano ambapo wafuasi wa chama cha CUF walipambana na polisi, na inasemekana baadhi ya viongozi wa chama hicho wameshikiliwa na polisi. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti kamili. Wanachama hao wa CUF wakiwa na mwenyekiti wao Profesa Ibrahim Lipumba walikusanyika katika ofisi ya wilaya ya CUF iliyopo Temeke jijini Dar es Salaam kwa lengo la kuelekea Mbagala zake kwenye mkutano wa hadhara kuadhimisha kumbukumbu ya kuuawa kwa baadhi ya wafuasi wa, wa chama hicho katika vurugu za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili visiwani Zanzibar. Profesa Lipumba alidai kwamba waliandika barua na kupata kibali cha kufanya mkutano huku polisi mkoa wa kipolisi Temeke wakisema hawatambui kibali hicho. Sisi tumewaletea barua Alhamis barua ya kuzuia kwa hapa, kwa. Barua sisi kwa hapa Temeke. <laughs> Hali ya hewa ilibadilika ghafla baada ya wafuasi hao wa CUF kufika eneo la Mbagala Mtongani ambapo askari wa kuzuia ghasia FFU waliziba njia katika mzunguko huo na kumkamata Profesa Lipumba na wafuasi wake jambo lilozua mtafaruku mkubwa kwenye eneo hilo. <c coworkers> Akizungumza kwa njia ya simu na VOA baada ya vurugu hizo, naibu kamishna wa polisi Simon Siro alithibitisha kukamatwa kwa Profesa Lipumba pamoja na wafuasi wake thelathini na wawili na kueleza kwamba wanatuhumiwa kufanya maandamano yasiyo halali na wanashikiliwa katika kituo kikuu cha polisi kati jijini Dar es Salaam tayari kufikishwa mahakamani hapo kesho. Eh, Sasa hivi zile taarifa za awali ni kwamba wamekaa watoto wa watu thelathini na mbili, kwa maana wanawake waina wanaome thelathini. Tunachofahamu ni kwamba toka jana wana taarifa hiyo, kweyo ni wazi kwamba kama ni kuzuia mkutano yao kama ni kujulisha eh, wafuasi wao ilikuwa toka jana. Katika kamata kamata hiyo ambayo askari walionekana kutumia nguvu kupita kiasi kuwadhibiti wafuasi hao wa, wa kafu, ilielezwa kwamba baadhi ya waandishi wa habari nao walipata msukosuko. Nikiripoti kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Nam msikilizaji, baada ya kutoka huko jijini Dar es Salaam, moja kwa moja tunaelekea jijini Nairobi. Mamia ya watu wameanza kupoteza biashara kando kando ya barabara mji mkuu wa Nairobi hadi uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta katika mtaa wa mashariki mwa Nairobi, wakati huu ambapo serikali imeanza mradi wa kujenga upya barabara hiyo. Mwaigikonyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Linje ya juhudi za serikali za kuimarisha na kujenga upya baadhi ya barabara muhimu hapa nchini Kenya, wananchi wa kawaida, wafanya biashara na matajiri wenye nyumba za kupangisha wameanza kulalamika na kudai wanapoteza ajira na biashara zao. Katika mtaa wa Eastlands hapa mjini Nairobi, serikali imeanza upanuzi wa barabara ya Outering Road inayounganisha mitaa ya Kariobangi, Buruburu, Huruma, Umoja hadi uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Hii ni sehemu inayoishi wafanyakazi mapato ya kadri na vijana wengi hawana ajira tayari Rais Uhuru Kenyatta amezindua ukarabati wa barabara hiyo. Ujenzi unaotarajiwa kukamilika mwaka 2017, itakuwa ni baadhi ya barabara za kisasa katika Afrika Mashariki na itakuwa na urefu wa kilomita 13. Lakini licha ya kuwasaidia wakazi wa island kumaliza msongamano mkubwa wa magari na ajali za mara kwa mara, wengi wa wafanyabiashara wenye majumba makubwa makubwa kandokando wa barabara hiyo Wameanza kulalamika na kudai wanapoteza ajira na biashara zao. Kuna vijana wengi na wanawake wa makamo wanaofanya biashara ndogo ndogo ili kukidhi hali ngumu ya maisha. Mapema asubuhi nilitembelea sehemu hiyo na kuzungumza na baadhi ya wafanya biashara. Ile uzaga matunda hapa na inashinda, sasa tutaelekea wapi? Kwa sababu barabara inapanuliwa, tungeomba pia mtuangalilie masilahi yetu, hata sisi tuna watoto tunalisha. Ni vizuri kupanua barabara ndiyo jamu ishe, lakini hata sisi mtuangalilie maneno yetu, kwa sababu tutaki kuiba, tunataka hata sisi tufanye kazi yetu na jasho. Hii barabara ikipanuliwa, tunaweza kuwa na usaidizi mengi juu, tunakuwa na, na jamu hapa makasama, hata washuke vizuri. Bali -bali. Na tunapata shida sana saa barabara ikifunguliwa unajua iini anda, tunapata makastama wengi. Unajua hapa ni mzuri sana, watu wanatoka mbalimbali na baadhi yao wamekosa mahali pengine pa kwendaee hata ya kubeba hivihizi vitu ni vito sana, ni pate hata ya kubeba tool <coughs> box kila kitu ni nipereke kwetu kizuri. Watu wengi wanategemea mali hapa na wamekaa hapa sana. Kuna watu wamezekea hapa wakifanya hii biashara mara inagongwa wanajenga tena, na ni soko yenye inajulikana. Na kuna zaidi ya watu milioni mbili na nusu wanaoishi kandokando ya barabara hiyo. Wengi wanafanya kazi za jua kali, biashara za rejareja, mahoteli, makanika, na vile vile kuna vituo vya kuuza petroli kandokando ya barabara hiyo. Baadhi ya majumba ya kifahari kandokando ya barabara hiyo yameanza kubomolewa ili kutoa nafasi ya upanuzi wa barabara hiyo inayotarajiwa kugharimu karibu shilingi bilioni 10 na itatoa ajira kwa zaidi ya wa wafanyakazi elfu moja. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea na habari mbalimbali kutoka sehemu na kona zote za ulimwengu. Naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Japan aliyetumwa Jordan katika juhudi za kumkomboa raia wa Japan aliyeshikiliwa mateka na kundi la Islamic State anasema serikali inafanya kazi saa 24 kuhakikisha hilo limefanyika. Naibu waziri Suhide na Kayama amewaambia wanahabari leo mjini Aman kwamba wapatanishi hawajavunjika moyo hadi mwandishi wa habari Keji Goto aachiliwe huru. Anasema anaimani kwamba Goto na rubani kutoka Jordan ambao wameshikiliwa mateka na wanamgambo hao watarejeshwa nyumbani salama. Jumapili waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe alitaja kitendo cha kuuawa kwa raia mwingine wa Japan Haruna Yukawa aliyekuwa ameshikiliwa mateka na kundi la Islamic State kuwa la kughadhabisha na lisilokubalika. na sasa tunarejea hapa nchini Marekani. Hali ya hewa katika ukanda wa kaskazini mashariki mwa Marekani umekumbwa na dharuba kali ya theluji, ambapo theluji inanyesha na kusababisha watu kadhaa kukwama makazini na shule kufungwa na watoto na wazazi wengine kubaki majumbani, huku hali hatari ikitangazwa. Mwenzangu Sandy Shomari amezungumza na wakazi wa Boston na New York na wanaeleza hali ilivyo. Jina langu ni Beatrice Mujwangana na sasa hivi mimi niko New York City. Kuna habari nzuri na mbaya. Nzuri um, ni kuwa tume survive. na weather ilikuwa jitu aliyokuwa unategemea ili iwepo, sio hivyo, so its not as bad as we expected it to be. Na ile habari mbaya ni kwamba bado tumekwama ndani, bado barabara zijapungulikwa Tumejiandaa kununua vyakula nje. Kwa sasa hivi barabara bado zimefungwa, kwa hiyo bado magari hayapiti especially, um, kama una gari ndogo bado huwezi kuendesha. Kwa hiyo kwa sasa hivi kuna yale magari makubwa sana yale ya magari ya city ambayo yanasafisha snow. Mimi naitwa Akili Malima, niko maeneo ya nje kidogo ya Boston. Hapa hali ni mbaya leo. Uh, tumepata no kubwa sana wanasema, uh, inaweza kuwa haijawahi kutokea. Kwa hiyo uh, maeneo yote yamefungwa, viwanja vya ndege vimefungwa, mabasi, treni zote hazitembei, watu hawaendi makazini. Kwa hiyo leo tunakaa ndani tu, na tunaambiwa inawezekana hata kesho tukawa ndani. Wanatarajia kwamba watu wengine wanaweza kukatiwa umeme na um, mambo kama hayo, lakini so far bado tuna umeme, kwa hiyo tunashukuru Mungu, lakini hatutoki humu ndani leo. e, magari yamefunikwa, magari wanasema uh, tumepata seluji kama kama nchi thelathini hivi, um, kwa hiyo magari yamefunikwa, barabara zimefunikwa. A-actually tumeambiwa kwamba tusitoke kabisa, nimetangaza sheria kabisa kwamba haturuhusiwi kutoka, au ukitoka labda kama ni polisi au unafanya kazi wa hospitali namna vile, lakini wengine wote, maofisi yamefungwa, uh, na watu wameamuriwa akae ndani. Haturuhusiwi kabisa kutoka mpaka kesho, labda ndio watu wataweza kutoka ku, nje ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuangalia hali ikoje, lakini leo watu tunakaa ndani tu kuna maeneo wamepata mafuriko, maeneo ya karibu na na baharini wamepata mafuriko. Maana kuna kuna zile kuta zinazozuia maji ya bahari yasitoke nje, kuna kuta zimebomoka, kwa hiyo nyumba nyumba zimefurika, maeneo mengine yaliyo karibu na bahari yamefurika, lakini ni ni maeneo machache tu. Sisi wengine, adha yetu ni kukaa ndani tu. Ni wakazi wa New York na Boston wakizungumza na Sauti ya Amerika kuhusiana na hali ya hewa. Moja kwa moja sasa tunaelekea kule nchini Equatorio Guinea ambapo mwandishi wetu na mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili Abdu Shakur Abud yupo na ametuandalia taarifa ifuatayo. Muda mchache kuanzia hivi sasa, tutaweza kujua ni timu gani za kundi C, kundi la kifo, katika kombe la mataifa la Afrika kuweza kusonga mbele katika robo fainali. Ghana inapambana na Afrika Kusini na Senegal inamenyana na Algeria katika michuano migumu kabisa ya kombe la Afrika. Kuamua ni timu gani zinasonga mbele katika kundi hilo la C, kuna aina mbalimbali za matokeo zitakazoweza kubadili hali ya mambo, ambapo Senegal inaongoza na inataka kusonga kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na sita ilipofika nusu fainali huko Misri, na hivyo inahitaji kwenda sare tu hii leo kuweza kusonga mbele, lakini ikipata ushindi dhidi ya Algeria inahakikisha nafasi yake. Kwa upande wake, Algeria pia inahitaji kwenda sare kuweza kusonga mbele ikiwa tu Afrika Kusini itaifunga Ghana katika mchuano huko Mongomo, na vijana hao wa Black Star watasonga mbele wakipata ushindi na hata kwenda sare ikiwa Algeria haitoshinda ambayo iko mwisho katika kundi C si? Kwa upande wake inahitaji kupata ushindi na Senegal ishindwe na Algeria na hivyo kuondoa Senegal kutoka nafasi ya juu, na hiyo ikiwa watapata magoli vile vile ya kutosha. Kwa mtu asiye shabiki wa kandanda ni kitandawili kigumu kufahamu. Hapo jana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tunisia ziliungana na Congo Brazzaville na wenyeji Equatorial Guinea kuingia katika robo finali na kwa mara nyingine tena kulikuwa na sherehe na furaha hapa bata. Kaimu coach wa DRC Mwinyi Ozeri anasema wako tayari kushindwa na timu yoyote ile katika kombe hili isipokuwa Congo Brazzaville watakapopambana nao katika robo fainali. Ile itakuwa machi moya matata sana, matata sana kwa ngambo yetu, ba joueur waisha sema faali fali baperdre match na ekipe yoyote apawa Congo Brazzaville, surtout ke nani ule entreiner wabo wa Congo Brazzaville ndio alikuwa entreiner wabo wa Leopard don ndio bale itakuwa match moya entre bandugu yetu ya Republic Democratique du Congo. Anasema kandanda imesonga mbele sana barani Afrika mwaka eh, huyu uh, kabumbu inacheza vraiment na Ma Yulu sana, ma surprise itakuwa mingi sana, ma surprise itakuwa mingi sana sababu kama maekipe ma yote iko na nani na na makalite taktiki moya ya nguvu sana. Usiku wa leo basi, tutajua nani anasonga mbele katika kundi C na nani anafunga virago hapo. Kesho itakuwa ni zamu ya kundi D. Abdushakur Abud ni kiripoti kutoka Bata, sauti ya Amerika. Asante sana Abdul Shakur Abud na taarifa hiyo. Na sasa tunaelekea huko jijini Kigali nchini Rwanda. Balozi mpya wa Marekani nchini Rwanda, Erika Jean Barks Ruggles, amesema kundi la wasi wa kihutu kutoka Rwanda la FDLR linapaswa kung'olewa kwa matumizi ya nguvu kwa sababu limeshindwa kuheshimu agizo la Umoja wa Mataifa la kuweka silaha chini kwa hiari. Balozi huyo wa Marekani alikuwa akizungumza mjini Kigali, ambapo amesema Marekani inalichukulia kundi hilo kama hatari kwa usalama wa kanda ya Maziwa Makuu. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Bi Erika Jean Barks Ragos ambaye ndiye ameanza majukumu yake kama balozi wa Marekani nchini Rwanda, amesema kwamba hili la kuona kundi hilo likitokomezwa ni moja ya majukumu makubwa ambayo yeye atahakikisha anayatekeleza, kwa sababu wakati umefika eneo la Maziwa Makuu lijikite kwenye maendeleo endelevu bila kuwepo na tishio la usalama mdogo unaosababishwa na makundi yenye silaha yaliyoko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siku zote Marekani imekuwa wazi, tunaunga mkono uamuzi wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika mikakati ya kukabiliana na changamoto za usalama mdogo unaosababishwa na FDLR na makundi mengine yenye silaha na ili kufanikisha wakati huo, Bi Erika amesema kwamba ndani ya kipindi cha siku kumi kuanzia sasa mjumbe maalumu wa Rais Barack Obama kwenye eneo la Maziwa Makuu Senator Russ Feingold atakwenda Rwanda na kwenye nchi nyingine ambazo hata hivyo hakuzitaja, kwenye eneo la maziwa makuu ili kujadili mikakati zaidi ya kutekeleza azma ya kuyakabili makundi yenye silaha katika eneo hilo. Ninafurahi kutangaza kwamba ndani ya siku kumi kuanzia sasa, uh, mjumbe maalumu wa rais Obama, uh, atakuwa hapa Rwanda, uh, uh, Rwanda na bila shaka Rwanda, atazizuru nchi nyingine uh, ili kwa maana nyingine tena wajadiliane juu ya mikakati zaidi, na hii ni kuonyesha jinsi tunavyochukulia uh, suala hili kwa uangalifu mkubwa. Awali kundi hilo la FDLR lilipewa muda wa hadi Januari mbili mwaka huu kuweka silaha zake chini kwa hiari, la sivyo lilikabiliwa na nguvu za kijeshi, lakini hadi wakati huo halikulidhia matakwa hayo, hali ambayo ilipelekea miito zaidi ya kuitaka serikali ya Kinshasa na kundi la MONUSCO kutumia nguvu zaidi dhidi ya kundi hilo. Haijulikani bado ni kwa jinsi gani mwito huu wa Marekani utabadili hali ya mambo kwenye mstakabali mzima wa kundi hilo ambalo linashikiliwa na Rwanda Kuhusika na mauaji ya mwaka 94 hukule nyole likishikiria mazungumzo ya kisiasa. Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo Olivia Harris Sanare mjumbe wa baraza la vijana mkoa wa Dar es Salaam UVCCM anazungumzia baadhi ya changamoto anazokabiliana nazo, na nazo mwanasiasa mwanamke nchini humo na matarajio ya wanawake katika nyanja ya siasa hasa kwa mwaka huu wa uchaguzi. Mwenzangu mkamiti kibayansi amezungumza na Bi Olivia na kumuuliza ni changamoto gani hasa wanakumbana nazo wanawake wanaotaka kuingia katika ulingo wa siasa Tanzania. Wanasiasa watoto wa binti wa kike ambao wanajihusisha na mambo ya siasa muda mwingi wanakutana na wanakutana na rushwa ya ngono ambayo ndio inatuumiza sana, tunashindwa kufikia hata malengo yetu. Tunakutana na rushwa ya ngono sana kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye mahusiano ya siasa kokote unakoenda, yaani anyway, huwezi kufanikiwa ukiwa unagombea nafasi yoyote ukiwa na msimamo. Hakuna ambaye atakaye kuja kwako atake kukusaidia bila kuku, kukuomba rushwa ya ngono kwa hiyo hiyo inakuwa ni kikwazo sana katika maisha ya kawaida, na hii nimeona ni tatizo kwa watoto wengi wa kike ambao wanatamani kufikia malengo yao. Aidha, wanaenda kuomba kazi mahali, wanakutana na changamoto kama hiyo. Wakiingia kwenye siasa, wakiomba nafasi mbalimbali, wanakutana na changamoto hiyo, na wakishinda kuitimiza kwa, kwa kiasi kikubwa, wenzetu huwa wanachukua maamuzi ya kutunyima zile nafasi au kutufanyia hujuma na ili tuweze kushindwa. Kwa hiyo na na changamoto nyingi sana. Na ukishaonekana ni mtoto wa kike ambaye una uwezo mkubwa, una nguvu ya hoja na unaweza ukasimamia maamuzi yako wenyewe, pia inakuwa ni tatizo, kwa sababu wanaamini kwamba mtoto wa kike ni mtoto wa kutoa maelekezo siku zote kama mwanamke. Lakini ukionekana pia una misimamo yako inakuwa ni tatizo, utaitwa majina mabaya ya udhalilishaji, utaitwa majina ya kuuzi. Kwa hiyo kuna maneno mengi mengi mengi ambayo yanatugusa watoto wa kike, wanagusa wanawake, hasa Tanzania tunahitaji mabadiliko makubwa sana ili tuwawezeshe tuwa tujiwezeshe sisi wanawake, lakini naamini tukisimama katika ukweli, tukisimama kwenye hofu ya Mungu na tukiamini kila unalosimama nalo ni la ukweli, ukasimamia hoja yako, hakuna mtu yeyote atakaye kuchumbua, na utakuwa utaheshimika, utaheshimika duniani na sehemu zote ulimwenguni kwa kusimamia misimamo yako. Tulikataa na tulikuwa tuna, tuna, tuna kampeni ya kupinga hizi rushwa za ngono hasa katika siasa, ndicho kikwazo kikubwa kinachofanya hata upungufu wa wabunge wa wawakilishi kwenye bunge letu la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa sababu ukiwa una huna fedha, watakuja, watakurubuni, ukitumika kwenye masuala ya ngono, ukienda kule unadharaulika, unakuwa tena huna maamuzi, unakuwa muoga, unakuwa huna confidence, kwa hiyo unashindwa hata kuchangia hoja za msingi ambazo zingekuwezesha kusaidia jamii kwenye lile bunge. Sasa tayari unadharaulika nini ushauri wako kwa, kwa wanawake katika mwaka huu unaoanza wa elfu mbili kumi na tano? Naweza nikasema kwamba mwanamke ni jeshi kubwa na mwanamke ni jeshi imara, kwa sababu hata vitabu vya Mungu vimeandika kwamba mwanamke ndiye jeshi kubwa. Kwa hiyo naamini tukiunganisha nguvu za pamoja, na siku zote unajua, hata ubaya wote huu tunaofanyiwa mara nyingi hautoki kwa upande wa wanaume, sisi wenyewe huwa tunarudishana nyuma, lakini tungekuwa na sauti ya pamoja tungekuwa na nguvu ya pamoja, nadhani tungekuwa tumefika mbali. Sasa ningewaomba wanawake, wasichana, mabinti, mabinki ambao sasa tunaenda kwanza mwaka elfu eh, mbili na kumi na tano, tuwe wamoja, tuungane, tuwe na hofu ya Mungu ili tuweze kufikia malengo ya pamoja. Ukimwona mwenzako kafanikiwa, tafuta njia na wewe ufikie malengo aliyofikia, lakini ukianza kumkatisha tamaa, ukianza kumsema vibaya, vibana, kumtengenya utashindwa na wewe kupitia malengo yao. Kwa hiyo nisema tu, tuungane kwa pamoja, tumwombe Mungu akiongoze na tuwe wa mmoja katika kuendeleza undugu wetu kama wanawake na vijana. Ni Olivia Heri Sanare, mjumbe wa UVCCM Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC na hivi sasa tunakusomea muhtasari wa habari na Harrison Kamau. Mamilioni ya watu wanaoishi mashariki mwa Marekani wanaendelea kukabiliana na hali ngumu ambayo imetokana na kimbunga cha dheluji ambacho kimesababisha kusitishwa kwa usafiri wa ndege na misongamano ya magari. Mamlaka ya Libya yamesema kwamba raia watatu wa kigeni na walinzi watatu wameuawa wa leo kwenye shambulizi katika hoteli moja maarufu kwa wanasiasa na wafanyikazi wa kimataifa. Rais Barack Obama amewasili mjini Riyad mapema leo akiongoza ujumbe wa watu 30 kuonyesha heshima zao kufuatia kifo cha mfalme Abdullah wa Saudi Arabia msemaji wa jeshi la Ukraine amesema leo kwamba wanajeshi tisa wa wameuliwa na wengine 29 kujeruhiwa kwenye mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea mashariki mwa Ukraine tangu Jumatatu. Indonesia imesitisha shughuli za kuitafuta ndege iliyoanguka kwenye bahari ya Java mwezi jana na kuwaua watu mia moja sitini na wawili waliokuwemo ndani. Msemaji wa jeshi amesema leo kwamba imekuwa mwezi mzima sasa tangu ndege hiyo kuanguka Desemba tarehe 28. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Duane Collins, msimamizi ni Mary Mgawe na fundi mitambo ni Bill Barber. Kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni... Harrison Kamau, tunasema usiku mwema na alamsik