si aad nagala socotaan waa laanta af-soomaaliga idaacadda voa waa maalin. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harizon Kamau. Na mimi ni Sunday Shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Januari 26 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu hii leo Watanzania watoa wa maoni yao kufuatia mabadiliko yaliyofanywa serikalini, huku wakisema kujiuzulu kwa watuhumiwa wa ufisadi hakutoshi, mbali ni lazima wafunguliwe mashtaka. hatua za kwamba hawa kujiuzulu kwao si sahihi, hatua nzuri rais angetangaza kwamba hawa pamoja na kujiuzulu wanafikishwa mahakamani mara moja na wanafilisiwa mali zao zote. Na katika habari nyingine, hali ikoje huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya baraza la senati kufanya mabadiliko ya sheria za uchaguzi yaliyokuwa kipingwa na wananchi. Sisi hizi pia tunaambia watu wabakiwe kuangalia vizuri, sababu mambo haiyaisha, maneno haijaisha, hapana. Malumalu watuambie sasa, daftari ya uchaguzi ni hii. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Jumuika nasi hadi tamati, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, ukisomewa na mwenzangu Sandei Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Marekani itaendelea kuunga mkono jeshi la Nigeria katika mapambano yake dhidi ya kundi la Boko Haram. Kerry aliyewasili huko Nigeria Jumapili katika mji wa Lagos alizungumza muda mfupi baada ya majeshi ya Nigeria kuzuia shambulizi la wanamgambo wa Boko Haram nje kidogo ya jimbo la Bono, makao makuu ya mji wa Maiduguri. Mvua kubwa zilizonyesha huko India hazikuweza kuzuia ziara ya kihistoria ya rais wa Marekani Barack Obama huko India, wakati maelfu ya vikosi vya jeshi viliposhiriki katika gwaride hii leo Jumatatu kwa heshima ya mgeni wao rasmi. Rais Obama ni kiongozi wa kwanza wa Marekani kushiriki sikukuu ya Jamhuri huko India, ambapo wanasherehekea katiba yao wa ya kwanza kama taifa huru tangu Januari 26 mwaka 1950. Rais wa Marekani katika siku yake ya kwanza ya ziara hiyo alitumia muda wake kuzungumza na waziri mkuu wa India Narendra Modi na kukamilisha miradi kadhaa. Na serikali ya Tanzania imeshauriwa kuwawajibisha kwa, kwa kuwachukulia hatua kali viongozi wake wanaotuhumiwa kuhusika na ufisadi wa aina mbalimbali baada ya kuwafukuza au kuwataka wajiuzulu bila kuwafikisha mahakamani. Charles Misango ni mchambuzi wa masuala ya kijamii. Ameyasema hayo hapa VOA kufuatia kujiuzulu kwa aliyekuwa waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Muhongo nchini Tanzania. hatua za kwamba awa kujiuzulu kwao si sahihi. Hatua nzuri, rais angetangaza kwamba awa pamoja na kujiuzulu wanafikishwa mahakamani mara moja na wanafilisiwa mali zao zote. Ni Charles Misango, mchambuzi wa masuala ya kijamii akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa NATO wanasema watafanya mkutano maalum hii leo Jumatatu ili kuzungumzia kuzuka upya kwa mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Mabalozi katika nchi 28 za NATO na Ukraine wanatarajia kukutana katika saa chache zijazo huko Brussels, Ubelgiji, na shirika la habari la Reuters linaripoti na kwamba mkutano huo utafanyika kufuatia ombi la Kiev. Huko Ugiriki, chama cha mrengo wa kushoto cha Alexis Siparis kimechukua madaraka na kukishinda kwa mbali chama cha kihafidhina New Democratic Party kinachoongozwa na waziri mkuu Antonis Samaras. Matokeo ya uchaguzi wa Jumapili umemfanya Siparis, kiongozi wa chama cha Siriza, kuwa waziri mkuu mwenye umri mdogo kuliko wote katika miaka mia moja na hamsini. Ameahidi kumaliza miaka kadhaa ya sera mbaya nchini humo, na licha ya matokeo ya uchaguzi, Ugiriki ina mzozo na Umoja wa Ulaya na jumuiya ya kimataifa. Afisa wa idara ya ulinzi wa urais wa Marekani amesema ndege ndogo isiyo na rubani, yani dron, iliyokuwa ikiruka karibu sana na ikulu ilianguka kwenye viwanja vya White House hii leo Jumatatu. Msemaji huyo alisema uchunguzi bado unaendelea ili kutambua washukiwa na ilitokea wapi, akieleza kwamba aina hiyo ya dron hupatikana kwa urahisi kwa matumizi ya kibiashara. Amesema dron hiyo ni aina ya quadcopter ndege isiyo na silaha na ambayo inatumia injini nne. Baada ya Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania kufanya mabadiliko madogo ya baraza lake la mawaziri mwishoni mwa wiki jana jijini Dar es Salaam na kufuatia baadhi ya wow, uh, wao uh, watuhumiwa uh, kujiuzulu kutokana na kashfa ya akaunti ya Tegeta Escrow iliyoibuka bungeni mwishoni mwa mwaka jana. Bado kuna hisia na maoni tofauti juu ya hatua hiyo, wakati mawaziri hao wakikabidhiana ofisi. Mwandishi wetu, Dana Chahali, Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. jijini Dar es Salaam hii leo, aliyekuwa waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi, Profesa Anna Tibaijuka amekabidhi kwa aliyeteuliwa kushika wadhifa huo, waziri William Lukuvi. Haya yaliyotokea ndo yametokea, lakini hayafuti ukweli kwamba kazi nzuri umefanya katika wizara ya ardhi na maendeleo ya makazi, julikani inafanya nini mm, lakini inalaumiwa sana, na mambo wanayajua Watanzania, huko ni wizara ya ardhi, ni wala rushwa, watu wasiowajibika, madalali wa kunyang'anya ardhi za wanyonge na kuuzia matajiri, ndio wanapojulikana ya wizara. Lakini wale wengine ambao ni wachache, tunafikiri ambao wanasababisha jina la wizara hii na sekta nzima ya ardhi kuto kufanya kazi vizuri eh, sisi kama tukiwatambua tutashughulika nao. Mimi naondoka hapa kwa moyo mkunjufu. Kazi inaendelea na nakukaribisha na, jimboni kwangu Mreba Kusini. Msitusahau, ardhi yote kule haijapimwa. Kwa hiyo karibu mkakutane na wapiga kura wangu. Profesa Muhongo aliyejiuzuru baada ya shinikizo kubwa kutoka kila pa. Kutokana na kashfa hiyo ya Tegeta Escrow, hakutokea kwenye makabidhiano kwenye wizara ya nishati na madini. Hata hivyo, aliyechukua nafasi yake George Simbachawene alizungumzia changamoto zilizopo. Moja ni umeme, katika sekta ya umeme ya TANESKO, kwa maana ya TANESCO, tutajitahidi sana kuhakikisha kwamba tunapeleka umeme kwa kasi ile ile vijijini. Tutasimamia na kuhakikisha kwamba tunatekeleza kwa spidi ile ile wenzetu ambao walipoishia, lakini tuhakikishe kwamba tunakimbizana na muda uliobakia ili Watanzania waweze kupata maisha yenye furaha. Waziri mpya wa uchukuzi Samuel Sita amekabidhiwa rasmi pia ofisi na Dkt. Harrison Mwakembe aliyehamishiwa wizara ya Afrika Mashariki, huku watu wengi waliotoa maoni yao wakizungumzia zaidi kuondolewa kwa Dkt. Mwakembe kwenye wizara ya uchukuzi aliyoonekana kuimudu vyema changamoto zake. Ama tunaweza tukatafsiri sisi wananchi kwamba ni kuviza zile jitihada ambazo walikuwa wanazifanya. Dkt. Makiembe, hatua za kwamba awa kujiuzulu kwao si sahihi. Hatua mzuri, rais angetangaza kwamba hawa pamoja na kujiuzulu wanafikishwa mahakamani mara moja na wanafilisiwa mali zao zote. Kujiuzulu kwa Profesa Muhongo na mabadiliko hayo madogo ya baraza la mawaziri, kunakuja huko kikao cha Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kikitarajiwa kuanza rasmi mjini Dodoma kesho, ambapo imeelezwa kwamba tathmini ya utekelezaji wa maazimio ya bunge juu ya sakata la akaunti ya Tegeta Escrow inaweza kuibuliwa. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika ala Siria la Siria la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza linaripoti kuwa majeshi ya kikurdi yamechukua tena udhibiti wa mji wa mpakani wa Siria wa Kobani na kuwasukuma nyuma wanamgambo wa Islamic State baada ya mapigano ya miezi minne. Shirika hilo linasema wapiganaji wa kikurdi wanaungwa mkono na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani wanakaribia kuondoa na mgambo kutoka eneo la kwenye mpaka wa Uturuki. Vita vya mji wa Kobani vimesababisha wakazi wengi kuutoroka mji huo tangu kundi la Islamic State lilipoanza mashambulizi mwezi Septemba. Watoto wa rais wa zamani wa muda mrefu wa Misri Hosni Mubarak wameachiwa kutoka jela moja huko Cairo, maafisa wamesema. Ala na Gamal Mubarak walitoka kwenye jela ya Tora mapema leo Miaka minne baada ya kukamatwa kwao katika miezi iliyofuatia wasi uliopelekea kutimuliwa madarakani kwa baba yao. Jaji mmoja alitoa amri ya waachiwe kwa dhamana katika kesi ya matumizi mabaya ya fedha za umma baada ya kushinda rufaa za hukumu zao. Mapema mwezi huu, bwana Mubarak amehukumiwa miaka mitatu jela, wakati wanawe wakihukumiwa miaka minne jela kila mmoja. Kampeni kali imeanza huko nchini Kenya kuitaka serikali kuiondoa kwenye, uh, kwenye mkataba wa Rome uliounda uh, mahakama ya kitaifa ya makosa ya jinai ICC ikiwa kesi inayoendelea ya naibu wa rais William Ruto na mwandishi wa habari Joshua Rapsang haitaondolewa Mwegi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Tangu kuondolewa kwa kesi inayomkabili Rais Uhuru Kenyatta katika mahakama ya kimataifa ICC, kampeni kali imekuwa ikiendelea kote nchini Kenya ya kuhimiza serikali kujiondoa kwenye mkataba uliounda mahakama ICC. Wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta katika muungano wa kisiasa wa Jubilii wamekuwa faraghani kujadili mikakati ya kisiasa na kisheria ya kumsaidia naibu wa rais William Ruto na mwandishi Joshua Sang ili kuachiliwa huru na kuondolewa kwa mashtaka yanayoandama katika mahakama ICC. Wafuasi wa William Ruto katika jimbo la Rift Valley wanamtaka aliyekuwa zamani waziri mkuu Raila Odinga kumsaidia naibu wa rais William Ruto ili kuachiliwa huru. Wanadai William Ruto alikuwa ni mwanachama wa ODM wakati alifunguliwa mashtaka hayo, na kwa hivyo Raila Odinga anastahili kuingilia suala hilo kama kinara wa ODM. Wanasema kesi iliyosalia hivi sasa inamhusu William Ruto ambaye zamani alikuwa ni mwanachama wa ODM. Senator Kipchumba Makoneni, hii kesi ilikuwa kesi ya chama yako, chama yenye imebaki heg peke ya yake ni chama ya ODM yenye bado inamenshoniwa kwa heg. Kama hakuna vitu vingine, tunashikana na wewe mzee tushikane kuhakikisha kwamba umesema ukweli. wewe ulikuwa na William Ruto, hata wewe safiri, nunua tiketi, uende huko, uende utangaze kwamba huyu alikuwa jemadari wa kisiasa wangu, yeye hakupanga vita hiyo. Ndio shida yetu na yeo tu, na mimi naamini kama mzee hiziazaimemelo sasa atatumia hiyo wisdom yake kushikana na parliament yenye tunasema, hii mambo itoshi, tutoke ICC. Wabunge wa ufuasi wa Uhuru Kenyatta na William Ruto wanasisitiza umuhimu wa kuwasilishwa kwa mswada maalum katika bunge ili kuwezesha serikali kujiondoa kwenye mkataba wa Rome uliobuni mahakama ya ICC wakidai kwamba koti hiyo ina wadhulumu wa Afrika. Tumejadiliana kama Jubili na tumesema tutashia na watu wetu tuhakikisha ya kwamba hakuna Mkenya tena atadhulumiwa, ataenda kufanyia kesi ya kangaru alafu awachwe huko ama tuzungushwe tupoteze kazi. Ndiyo tunafanya na sisi kama Jubili, tumepitisha vitu mingi, hatutasema hapa siku ya leo, lakini ya maana sana, tumesema ya kwamba sisi kama Wakenya wanadai baadhi ya mataifa wanaosaidia mahakama ya ICC kifedha hayana imani na mahakama hiyo ya kimataifa. Kwa sababu leo tukiongea leo na ICC nai no, ukifuata hiyo kesi okay, ni kesi ya upuzi, lazima tujiondoe. Kwa sababu wale wengine, watu wengi ambao wanasema ICC ICC pale eh, wale wanafana wanapeana pesa kwa ICC ni wazungu, watu ambao watu wao hawaendi pale, lakini wanapeana pesa kwa ICC kusema shika watu Mingine. Na, na kufikia hivi sasa naibu wa rais William Ruto na Joshua Sang uangali wakihudhuria vikao vya kesi na wakabili mjini Hague, na mwishoni mwa wiki mahakama ilimruhusu William Ruto kuondoka mjini Hague ili kuhudhuria mkutano wa kimataifa barani Ulaya. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam na tukiendelea, nimeweza kuzungumza muda mfupi ambao umepita na katibu wa chama cha UPDS kutoka kule jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo Bwana Valente Mubake, na akanieleza mambo yalivyo baada ya serikali kufanya mabadiliko, bunge la nchi hiyo kufanya mabadiliko katika sheria za uchaguzi, na alikuwa na haya ya kusema maji na pola kidogo, lakini wasiwasi wasi ungali tu kana na mambo hii ya serikali ya Bwana Kabila na namna Bwana Kabila anataka kukandamiza Kongo. Ha, naona kwamba uh, serikali iliweza kupitisha jana mswada wa sheria ya uchaguzi uh, na ikaondolea mbali uh, mambo ya kusema kwamba kutakuwa na sensa ya, ya watu kwa hivyo jambo hilo nafikiri limebadilisha mambo, ama watu wametulia sasa, kwa sababu uh, shida inaonekana kubwa ilikuwa ni mambo ya sensa tunawaambia watu wabakie kuangalia vizuri sababu mambo hayaisha, maneno haijaisha, hapana, ijapokuwa kama wametosha ile eh, kipande ya sheria ilikuwa inasema kwanza sensa ifanyike mbele ya uchaguzi. Tunabakia na muda mfupi sana miezi kumi na tisa kwa mambo yote imalizike, na muda huyo ni mfupi sana sababu tunapaswa kufanya uchaguzi sita. Sasa tunaomba Malumalu ambaye anatumika kwa maombi ya Kabila kule kuambatana na kiko ki, ile kikundi ambayo inaangalia maneno ya uchaguzi. Malumalu, watuambie sasa daftari ya uchaguzi ni hii. Bwana Valente Mubake, mimi najua wewe ni kiongozi wa UPDS katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Nyinyi kama upinzani na vyama vyote vya upinzani, muna mipango ya kuungana pamoja katika hali ya kuweza kufanya kampeni zenyu na labda hatimaye kuweza kujichukulia uongozi katika nchi hiyo. Kama sisi tunapinzana sababu ya siasa mbaya ambayo inagandamiza Kongo, sasa wani mnasema tuungane nao? Hawaangalie manufaa ya Wakongomani, wanaangalia tu manufaa manufaa ya familia yao na mifuko yao. Sasa unatusukuma sisi tuende nao wapi? Kila mtu aende kwa uchaguzi binafsi yake, na wakongomani watuambie. Kama tunapenda mtu fulani, tunapenda mtu fulani, tutaona kama mtu kila mtu atatoka katika utaguzi na nguvu ndani. Uh, asante sana lakini sasa, uh, hali iko namna gani katika nchi yote kwa jumla? Hali imetulia maandamano yamekwisha, kwa sasa hivi kuna amani ama ya mambo na yako namna gani? Hali inatulia lakini hali ni nguvu sana. Unajua kama maandamano imefanyika katika Kongo mzima, nawaza emfata yote Kongo mzima sio Kinchasa tu, na watu watu wanamemba wetu wako halali wanangojea kupata tunawaambia tufanye nini? Kama mambo inataka tena kuzorota, tunawaambia msimame, mwingie barabarani, sababu tunaona kama hakuna hata kitu moja Kabila anaweza kusikia isipokuwa barabara. Barabara imesema juma mzima, Kabila anarudia nyuma Icapokoa chizekedi amemwambia miaka miwili sasa, hii badilisha badilisha siasa akuwa anapenda kusikia. Juma moja ya barabara imetosha kwa yeye kurudia nyuma, ni kusema kama barabara sasa ndiyo tutakuwa tunaanza kutumikisha hii muda yote ya miezi kumi na kenda inabakia na saa zingine kama kabila haatamaliza tena muda ile mabakilia miaka ya miezi kumi na kenda. Ni katibu wa chama cha upinzani cha UPDS nchini DRC, akizungumza na sauti ya Amerika. Karibu katika ulimwengu wa michezo. Ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaangalia michuano ya mataifa ya Afrika inayoendelea hivi sasa huko nchini Equatorio Guinea. Mechi za mwisho za hatua za makundi zinafanyika ili kukamilisha hatua hiyo na kupata timu zitakazosonga mbele kwenye hatua ya robo fainali. Michezo ya leo ya kundi B ni kati ya Cape Verde dhidi ya Zambia, huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC ikikabiliana na Tunisia. Hali ni mbaya sana kwa Zambia kwa kundi hilo huku kukiwa na hali ya kutokea chochote kutokana na matokeo ya mwisho kwa timu za Tunisia, Cape Verde na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu matokeo ya leo yanaweza yakabadilisha msimamo katika kundi hilo. Kabla ya kwenda mbele, huyu hapa mwenzangu Abdu Shakur Abud yupo nchini Equatorio Guini na hapa anatuletea kile kinachoendelea katika michuano hiyo nchini Equatorio Guini, ambapo leo anatueleza kwamba alifanya mahojiano na kocha msaidizi wa timu ya DRC. Kwa mara nyingine tena hii leo timu za kundi B zinashuka uwanjani kuamua nani anasonga mbele katika robo fainali. Naibu kocha wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ameniambia hii leo kwamba kinyume na vile walivyocheza na Cape Verde timu iliyokuwa ikishambulia kwa kasi hii leo wanabidi kuja na mkakati mpya. Hii ekipe ya Tunisi iko ekipe moja iko dabord kalite ya iko nani fiziki hasa ile ekipe fiziki banapena kucheza makabubu ya, ya kubalanse mb, mingi mbele juu ya kreativite na kalite teknike ya ile ekipe ya Tunisi haiko haiko sana nguvu parapo ya wanane wa kabla ya donc hii ekipe ya Tunisi tutajibazi dabord ya nani na kwenda kwa tafuta yulu, tuna batafuta yulu kontra maya kama vile tulicheza chini, ili timu yetu inapaswa kwenda kubatosha yulu, tutawapresse yulu usuri ya kurekuperer ballon tout de suite, bisi abana la defense ya baina nani diversite, abena rapidite mi tuta utiliser ba attaquer venir mais tu connais les mbio ya pour mettre les equipes en en difficulte a chaque fois que tu vas tu vas presser yulu sana hapo. Kesho kundi la kifo la si linashuka uwanjani pale Ghana itapambana na Afrika Kusini na Senegal kupimana nguvu na Algeria na siku ya Ijumaa ni zamu ya kundi D ambalo linaonekana kuwa kali. Basi hadi hapo, haijulikani bado ni timu gani zitakazofika robo finali. Abdul Shakur Abud nikiripoti kutoka Bata. Asante sana Abdul Shakur Abud. Na sasa tuangalie ligi ya mpira wa miguu ya Hispania, iliendelea mwishoni mwa juma kwa vilabu vikubwa nchini humo kupata ushindi. Real Madrid ilishinda goli mbili kwa moja dhidi ya Kordoba huku mchezaji bora wa dunia kwa mwaka huu Cristiano Ronaldo akipata kadi nyekundu kwa kufanya ndivyo sivyo uwanjani. Mahasimu wa Real Madrid, Atletico Madrid, wao walitoa kisago cha goli tatu kwa moja dhidi ya Rayo Barcelona. Ikiongozwa na mchawi Lionel Messi, walitoa kipigo kikubwa kwa timu ya Elche cha goli sita kwa bila. Moja kwa moja tunaelekea jijini Dar es Salaam. George Njogopa anatueleza yale ya kimichezo yanayoendelea katika ligi ya kabumbu nchini Tanzania. Kivumbi cha ligi soka Tanzania Bara kimeanza kuatia tumbo joto baadhi mashabiki ya mashabiki wa soka. Mtibwa Sugar ambayo juma lilopita ilirejea tena kwa kishindo katika usukani ligi hiyo, imejikuta ikitolea haraka haraka na kutupa hadi nafasi ya nne. Usukani huu sasa umekamata na mabingwa watetezi Azam FC ambayo hapo jana walitosha na nguvu na wakali wengine Simba walipokwenda sare ya bao moja kwa moja katika mchezo mkali. Pamoja na kwamba Simba ndio aliokuwa wa kwanza kulifumania lango la upinzani wao, Azam wakicheza soka safi la uhakika walikomboa bao hilo kunako kipindi pili ambalo lilifungwa na mshambuliaji wake wa kimataifa Kiprechiche. Yanga imetuliwa katika nafasi ya pili baada ya kukusanya jumla la pointi 18 pointi ambazo pia zimekusanywa na JKT Ruvu yenye michezo mingi ilioshuka dimbani. Sare nyingine ilishuhudia huko Mbeya, wakati wenyeji wa mji huo Prisons na Mbeya City walipotoshera nguvu kwa kuchapana bao mbili kwa mbili matokeo ambayo si ya kuridhisha sana Wakatamia Mtibwa Shuga walioshuka hadi nafasi ya nne jana walionja kipigo cha kwanza pale walipokanyagwa mabao mawili kwa sifuri na Ruvu Shooting Stars. Hali bado si ya kuridhisha sana kwa Kagera Shuga, kwani hiyo jana iliambulia kipigo kingine kutoka kwa Ndanda FC, iliondoka na ushindi wa bao mbili kwa moja wakati Coastal Union ya Tanga ilipoizaba Stand United kwa bao moja kwa sifuri Mimi ni George Njogopa, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Asante sana George Njogopa. Na sasa, sasa tuangalie yale hapa Marekani. Ligi mashuhuri duniani NBA iliendelea hapo jana kwa michezo mbalimbali mbali kufanyika. Miami Heat ilitoa kichapo kwa Chicago Bulls kwa kuifunga pointi 96 kwa 84. Oklahoma City Thunder imeendelea kusuasua pamoja na kuwa na mchezaji bora wa ligi hiyo kwa mwaka jana Kevin Durant. OKC walichapwa vikapu 108 kwa 98. Los Angeles Clippers wao waliwachapa Phoenix Suns kwa pointi 120 kwa 100. Wiki hii basi, msikilizaji, gumzo kubwa hapa Marekani ni tukio kubwa sana la kimichezo la kila mwaka ambapo pia linaelezea utamaduni wa watu wa Marekani. Ni fainali ya mchezo wa American Football, yani Super Bowl. Itafanyika Jumapili ya Februari mosi, kati ya mabingwa watetezi Seattle Seahawks dhidi ya New England Patriots. Kutoka hapa Washington DC, nasema kwa heri kutoka meza ya michezo. Ni Idi Ligongo nikiandika kwa heri kwenye kitabu cha kuaga siku hii leo. Tukutane tena basi katika michezo Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Napenda kuwakumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 Nairobi, Coconut 100.9 kule, uh, Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM, Erpe Bujumbura, Burundi. Na muda usio mrefu mwenzangu Sande Shomari atakuletea muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Marekani itaendelea kuunga mkono jeshi la Nigeria katika mapambano yake dhidi ya kundi la Boko Haram. Mvua kubwa zilizonyesha huko India hazikuzuia ziara ya kihistoria ya rais wa Marekani Barack Obama huko India wakati maelfu ya vikosi vya kijeshi viliposhiriki katika gwaride la leo Jumatatu kwa heshima ya mgeni wao rasmi. Maafisa wa NATO wanasema watafanya mkutano maalum hii leo Jumatatu ili kuzungumzia kuzuka upya kwa mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Huko Ugiriki, chama cha mrengo wa kushoto cha Alexis Paris kimechukua madaraka na kukishinda kwa mbali chama cha kihafidhina New Democratic Party kinachoongozwa na waziri mkuu Antony Samaras. Katika mashindano ya Miss Universe, mrembo Paulina Vega wa Colombia amevikwa taji la Miss Universe baada ya ushindani mkali jana Jumapili, katika mji wa Miami, jimbo la Florida, hapa Marekani. Bi Vega mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alimshinda Nia Sanchez wa Marekani alichukua nafasi ya pili na Diana Harkusha kutoka Ukraine aliyeshika nafasi ya tatu. Afisa wa idara ya ulinzi wa rais wa Marekani amesema ndege ndogo isiyo na rubani drone, iliyokuwa ikiruka karibu sana paa la Ikulu, ilianguka kwenye viwanja vya White House leo Jumatatu. kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na muda mfupi ujao hivi sasa basi, kama tutawaletea wachezaji wetu tahariri ya Sauti ya Amerika. Kiongozi wa cheo cha juu katika kundi la waasi lenye silaha ambalo kwa miongo kadhaa limesababisha vitisho katika eneo kubwa la Afrika ya Kati, na hivi sasa yupo kizuizini katika mahakama ya kimataifa ICC akikabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Marekani inakaribisha kukabidhiwa Dominic Ongwen kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, kama hatua moja muhimu kusonga mbele kisheria kwa waathirika wa kundi la Lords Resistance Ongwen mwenye umri wa miaka thelathini na minne aliasi kutoka LRA mwanzoni mwa Januari ikitangaza kukabidhiwa kwake kwa ICC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito kwa nchi kuafikisha kwenye vyombo vya sheria makamanda wa LRA waliobakia ikiwemo kiongozi wake Joseph Kony. Na Umoja wa Mataifa ulisihi kumalizika haraka mashambulizi yote yanayofanywa na LRA, kuachia watu wote waliotekwa nyara na wapiganaji wake, kuweka chini silaha na kujisalimia. Alitekwa nyara akiwa mtoto, Ongwen anashutumiwa kutenda na kuhusika katika kutoa maelekezo ya moja kwa moja ya uhalifu kwa miaka kadhaa kama mmoja wa makamanda waandamizi wa kundi, ikiwemo mashambulizi kwa raia waliokoseshwa makazi huko kaskazini mwa Uganda na mauaji ya halaiki ya zaidi ya raia mia tatu huko Makombo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambayo yalifanywa na vikundi ambavyo vilikuwa chini ya uongozi wake. Tunapongeza juhudi za watu wote katika kumsafirisha Ongwen ikiwemo kikosi cha Umoja wa Afrika kinachopambana na LRA kwa juhudi zake kubwa ambazo zilipelekea kufahamu mahali alipo Ongwen na kumwondoa kutoka uwanja wa mapambano, Rais Yoweri Museveni na serikali ya Uganda kwa uongozi wao madhubuti katika juhudi za kieneo za kumaliza vitisho vya LRA na rais wa muda wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Catherine Samba Panza ambaye vitendo vyake vimeonyesha nia ya dhati ya kumaliza hali ya kutohofia kuchukuliwa hatua huko CAR na kuhakikisha kwamba watenda maovu wanawajibishwa. Pia tunawashukuru watu wote huko CAR ambapo hatua zao zimefanikisha Ongwen kufikishwa kwenye vyombo vya sheria, na tunatoa wito kwa raia na maeneo yaliyoathiriwa na LRA kuendeleza juhudi zao za kuunga mkono majeshi yanayopambana na LRA katika eneo. Mafanikio haya yanatoa matumaini kwa walionusurika kwenye nchi nne zilizoathiriwa na LRA na kwa washirika wote duniani kwamba jinamizi la LRA linaweza kumalizwa. <mulia> na hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoeleza sera za serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kama hizi, ili tukaweza kupata na kujijulisha mengine zaidi. Kwa niaba ya wote ambao walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins.