Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja Afrika bitabend, tisa, mbili, na saa na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bent 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayokaribishwa hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji, mm, ni mimi Mary mi, me. Mgawe Aliyekuwa waziri wa nishati na madini nchini Tanzania, Profesa Sospeter Muhongo amemwandikia Rais Jakaya Kikwete barua ya kujiuzulu rasmi kufuatia sakata la Tegeta Escrow lililotikisa nchi kwa muda. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimemnukuu Profesa Sospeter Muhongo akiongea na waandishi wa habari akisema kuwa yeye ni mtu safi na hajahusika katika kadhia ya hiyo ya rushwa ya uchotoaji wa mabilioni ya fedha katika akaunti ya Tegeta Escrow. Amesema ameamua kujiuzulu kwa dhati kabisa bila shinikizo akiona kwamba yeye ndio atakayemaliza mjadala huo wa sakata ya rushwa ya tegeta Escrow. Maafisa wa Ukraine wamesema takriban watu kumi na tano wamekufa kutokana na mashambulizi ya roketi yaliyopiga kwenye soko katika mji muhimu wa bandari. Shambulizi katika makazi ya rais yamekuja masaa machache baada ya kiongozi wa waasi huko Donetski kusema kuwa hakutakuwepo na mazungumzo mengine ya amani na Kiev. Maafisa wanasema takriban watu sabini na nne walijeruhiwa. Mfalme mpya wa Saudi Arabia ameahidi kuendelea na sera za kifalme za mfalme aliyefariki Abdullah, aliyezikwa Ijumaa katika mji mkuu Riyadh, na sherehe za mazishi kuhudhuriwa na viongozi wa juu wa nchi za Kiarabu. Mfalme Abdullah alikuwa na miaka tisini. Aliwahi kulazwa hospitali hivi karibuni akisumbuliwa na mapafu. Mfalme mpya anaaminika kuwa na miaka sabini na tisa amekuwa na taji la kifalme na waziri wa ulinzi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anaelekea India leo kufanya mazungumzo na waziri mkuu Narendra Modi kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na ushirikiano wa kiuchumi. Bwana Obama amekuwa rais wa kwanza hapa Marekani kuhudhuria siku ya jamhuri ya India Januari ishirini na sita, wakiadhimisha siku hiyo wakati katiba ya taifa hilo la Asia ilipoanza kufanya kazi mwaka elfu moja mia tisa na hamsini. Viongozi hao wawili walikutana mjini Washington mwaka jana na kiongozi wa India alipata fursa ya kumwalika rais wa Marekani na mkewe kama wageni waalikwa katika sherehe hizo. Ziara ya India ya Rais Obama inajumuisha mkutano wa pande mbili na mazungumzo ya kiuchumi baina ya Marekani na viongozi wa biashara wa India. Wapiga mbizi wa Indonesia wameipata mili ya watu wa nne kutoka kwenye bahari ya Java wakati wakijiandaa kutumia vifaa vinavyoweza kuvuta mabaki ya ndege ya Air Asia yaliyoko kwenye sakafu ya bahari. Mjumbe wa jopo hilo la uokozi amesema mili hiyo ilipatikana Jumamosi ndani ya bahari karibu na mita ya thelathini kwenda chini. Hadi sasa ni mili tisini na nne iliyopatikana katika ndege ya Air Asia namba 8501 sfm iliyoanguka kwenye bahari ya Java ikiwa na watu mia moja sitini na mbili ikitoka Surabaya Indonesia kwenda Singapore. Maafi ya raia wa Yemen wameandamana leo Jumamosi kupinga waasi wa Houthi siku mbili baada ya kujiuzulu kwa rais na serikali yake. Mashahidi wamesema waandamanaji walitembea kutoka eneo la mji wa Sanaa kuelekea makazi yaliyokuwa ya kiongozi huyo wa nchi katika mji mkuu. Ijumaa, maafisa waandamizi wa usalama walisema operesheni za kupinga ugaidi zimeahirishwa huko Yemen kufuatia kuvunjika kwa serikali iliyokuwa inaungwa mkono na Marekani. Vyanzo vya habari vya karibu vimesema rais wa Yemen Abdi Rabud Mansur hadi na serikali ya waziri mkuu Khalid Bahad zimeacha operesheni za Marekani za kupinga ugaidi zikiwa zimedhoofika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tunavyofahamu, leo ni siku ya Ijumaa, siku ya Live Talk, ambapo hii leo msikilizaji, kama ulivyosikia, tunamulika habari eh, za kisiasa, hali ilivyo ya kisiasa au changamoto eh, za kisiasa kule nchini Congo. Msikilizaji, utakumbuka kwamba mzozo wa Congo ni wa muda mrefu, na baadhi ya wachambuzi barani Afrika wameita hii ni vita ya dunia barani Afrika. Vita vya Kongo vimeshachukua zaidi ya maisha ya watu milioni sita. Mzozo huu umeendelea kwa muda mrefu kisiasa, kiuchumi na kijamii. Sasa hii leo katika live talk tunazungumza na wachambuzi kuangalia changamoto mbalimbali zinazokumba Kongo. Kwanza kwenye laini hapa tunaye kutoka huko nchini Kongo, uh, bwana Valente Mubake. Bwana Valente Mubake, karibu sauti Amerika. Jambo sauti Amerika wote jambo. Uh, tuko safi kabisa, tuko salama kabisa. Bwana Valente, karibu sana sauti Amerika. Uh, na leo katika live talk, kama ulivyosikia bwana Valente Mubake, tunazungumzia changamoto uh, za kisiasa huko nchini Congo tutao watu wengine ambao watajiunga nasi hapo baadaye e, lakini kwanza, tungependa bwana Valentine Mubake, ukiwa wewe ni kiongozi wa chama cha kisiasa hebu tueleze uzoefu wako katika siasa za Kongo. Kwa nini Kongo kuna matatizo ya kisiasa na changamoto hizi ni za muda mrefu, mbona hazimaliziki? Hebu tuambie kwa uzoefu wako bwana Valentine Mubake. Ulizo lako bwana Sauti Amerika ni ulizo nzuri sana, na hiyo ulizo lako ni nadhani kama haitapatia wakongomani au watu ambao wanatusikia wasiwasi mingi, sababu Kongo mzozo unaendelea katika Kongo tangu mwaka elfu moja mia kenda sitini, mwaka ambayo Kongo imepata uhuru mpaka sasa. Lumumba alikuwa waziri kwa wa kwanza ameuawa, Mobutu amekamata, wanamsimamisha na wageni anafaa miaka makumi tatu na mbili siyo, na rais na ruhusa ya wa Wakongomani. Saa Mobutu anakimbia, anakwenda kufa huko Moroko. Kabila Laurent Desire anakuya na majeshi nane ya Afrika, ya nchi za Afrika. Wanyarwanda walikuwa huko wa, Ganda, wa Uganda walikuwa huko watu wa Tua Zimbabwe walikuwa Wasomalia wakuwa Waeritrea walikuwa wa Afrika ya kusini walikuwa wanakuya kumsimamisha Laurent Desire Kabila, yeye, kama hakusikilizana tena na wenzake, wanamuua wanatia. Huyu anajiita Joseph Kabila hadi leo. Ni kusema kama huyu vile vile Joseph Kabila amefanya, tumefanya uchaguzi mwaka wa elfu mbili na sita, yeye alikuwa anapigania kiti na Jean Pierre Bemba. Kiisha uh, uchaguzi, wanapigana vita Kinshasa, watu elfu moja na kadhaa wamekufa Sababu Bemba hakuitika hiyo maneno, walisema kama Kabila anashinda. Kabila wamemsimamisha Bemba, anafungwa leo, iko umarida eh, eh, eh, kule umaridadi, katika kule kuseteri. Kabila mwaka elfu mbili kumi na moja tena wanapigania kiti na Chisekedi. Dunia mzima nasema kama Chisekedi amewida, watu wale wageni wanamsimamisha vile vile Kabila. Kabila tena tupo naye uchaguzi huko na kuja mwaka elfu mbili kumi na sita Kabila anaanza mazingira yake kubadilisha constitution kwa gisi abakii tena na kiti na wageni vile vile wapo tena, wanataka kumsimamisha Bwana Valentine Ubake. Nakushukuru sana kwa maelezo mazuri na marefu hayo kuhusiana na historia nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwenye laini pia tunaye Gavana Julian Paluku. Gavana Julian Paluku, karibu live talk, sauti ya Amerika. Ndio, asante na salimu pia wale ambao tutazungumza nao kwa saa za sasa hizi. Sawa kabisa, Gavana Julian Paluku. Eh, kutoka huko Kivu Kaskazini umemsikia hapa Bwana Valenti Mubaki akieleza eh, historia ya matatizo na uongozi nchini Kongo. Maana tumezungumza kuona kwamba tatizo liko wapi, uongozi upo, watu wanafanya uchaguzi kama sehemu nyingine zozote, lakini Kongo kuna nini? Na hapa bwana wewe, Gavana Julien Paluku, ni kiongozi wa muda mrefu, kijana, umeshapitia vitu vingi, lakini unafahamu labda kwa uzoefu wako, nini ambacho kinakumba Ee, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kija kwenye changamoto za uongozi, ndio sana sana, mimi nimeingia kwenye line sasa hivi, nimefuata tu kidogo yale ambaye Valentin Mbaki ambaye namsalimu sasa ameweza kuyasema. Kuna mambo mazuri na ambayo si ya kukanusha ambaye ameyaeleza, kwa sababu nchi yetu ya Kongo najua imepita katika misukosuko mingi tangu uhuru wetu mwaka uh, sitini mpaka mwaka sitini na saba kulikuwa ndani ya udikteta, na kitu kikubwa ambacho tunapaswa kumpigia asante e, Lorandi zile Kabila ni kuweza kumfukuza yule dikteta ambaye kweli ameweza kutesa nchi muda wa miaka thelathini na mbili na leo sasa. Kitu kikubwa ambacho tunapaswa kumpigia pia asante Joseph Kabila ni kuweza kutuingiza katika mfumo wa kidemokrasia, kwa sababu hapo mbeleni hakukuweko na kidemokrasia, hakukuweko na uchaguzi. Hata mi mwenyewe leo niko gavana, ni kwa sababu Joseph Kabila amekubali, kisha kuuliwa kwa baba yake, kuweza kuitika uchaguzi uh, uh, uwepo ndani ya nchi ya Kongo mwaka elfu mbili na sita na amechaguliwa mwaka elfu mbili na sita Mwaka elfu mbili na kumi na moja pia akachagua mara ya pili, na tunasubiri mwaka elfu mbili kumi na sita uh, mhula wake wa pili uweze uh, umalizike, alafu tujue ni nini ita, itajitokeza. Na sisi wakongomani tunapaswa kujua kazi kubwa ambayo kila yule ambaye aliyepita kwenye uongozi wa hii nchi aliifanya. Mobutu ana mazuri aliyoyafanya kwa kuweza kuunganisha Kongo akukuwa na vita. E, Lorandi Vile Kabila ana mazuri aliyoyafanya kwa kuweza kumfukuza dikteta. Na Joseph Kabila ana kweli e, kazi aliyoifanya. Shida kubwa ya Kongo kwangu ni nini? Shida kubwa ya Kongo ni sisi wa politician, yaani tunaendelea kudanganya raia kuliko kuzungumza shida ambazo nchi imepita ndani kazi ya wapolitician wa Kongo wa ni kudanganya raia kusema, angalia nyinyi leo mko hamuna kitu, nyinyi leo ni wa maskini. Hii e, inakuwa ni kitu ambacho tunazungumzia raia kuliko kutafutua shida kubwa ambayo inapaswa kuuusa katika maskini. Asante okay, sana, sana gavana Gavana Paluku, kwa na na Paluku nakushukuru na nakushukuru sana, naomba tumpe muda na mtu mwingine ambayo yupo kwenye line. Gavana Paluku, nakushukuru. Asante sana Gavana Paluku kwa maelezo mazuri e, tunaye pia kwenye laini hapa mwandishi wetu Austeri Malivika ambaye hivi sasa yuko nchini Tanzania e, na yeye anaweza kutueleza kwa upande wake. Gavana Paluku amegusia kitu muhimu sana kwamba shida ni wanasiasa na sio wananchi wa Kongo. Wewe Malivika, ni mwandishi wa habari, umekaa muda mrefu ukiandika na ukiangalia habari hizi za Kongo, ukiwa mwenyewe ni mtu wako, ni Mkongomani, shida ni wanasiasa? Wewe kwa upande wako unasemaje? Kwa kweli nashukuru sana kusikia kwamba gavana mwenyewe, yani, gavana amezungumza mambo ambayo mimi mwenyewe nitaka kuzungumza kwa sababu uh, mimi mwenyewe nimeripoti sana masuala ya vita katika kanda yote ya maziwa makuu na maeneo ya mashariki mwa Kongo, na kama gavana ametoka kuzungumza, ni kwamba shida ya Kongo ni wanasiasa. Na kwa nini? Kwa sababu kuna wanasiasa ambao kila mtu ana maslahi yake. Kuna wale wa upinzani na wale wa chama tawala alafu kuna wale wa upinzani ambao wanakuwa katika upinzani huenda wengine wanapata, uh, wanapiga simu kutoka nje. Alafu kwa ushauri ni kwamba ni wakongomani wenyewe kwanza kupenda nji yao, kwa sababu ukiangalia wengi hawapendi nji yao, na kutopenda nji yao ni inawapelekea wenyewe kuharibu nji yao, kwa sababu hatuwezi kila mara kuita watu kutoka Marekani waje watusaidie na sisi wenyewe hatupendi nji yetu. Kwanza wanasiasa wenyewe wapashwa kukaa kuzungumzia ni kitu gani kinatugawanya, ni kitu gani kinatusumbua. Alafu lazima wawe na, na na tabia kama chama tawala ama utawala wawe na tabia ya, ya kukutana na, na wapinzani, kama tuseme gavana ni wa, ni wa chama tawala na wapinzani wapo ili Kongo isiendelee kubaki katika mizozo, kwa sababu kuna nchi nyingine ambazo zinaona kwamba watu wamezozana nao, vile inaingilia kati, alafu ndio mzozo uendelee zaidi. Lakini Wakongomani, wanasiasa wenyewe wake, wakizungumza waki wakipendana, kuangalia tatizo ni wapi. Japokuwa tuko katika upinzani, lakini tuende tumwone, kwa mfano kiongozi fulani wa serikali, tumwambie hii ni makosa na hii ni makosa ya pili. Ikiwa hata kubali, ndiwamuulize mbona tumekuambia hivi. Itabidi kwanza raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wenyewe wapendane, alafu watatua mizozo, kwa sababu wakati ambapo kuna mfarakanyiko kwa sasa upinzani na chama tawala na watu wengine wanaingiaingia mule ndani na ina, inaleta mzozo na hata usalama kushindwa kuwa katika maeneo moja moja, sio kwamba kwa, kwa sababu mzozo ukiangalia sana, huko mashariki mwa Kongo, eneo la magharibi liko salama. Asante sana, asante sana bwana Malivika, eneo mashariki mwa Kongo. Bwana Austel Malivika, nashukuru sana kwa sababu mambo ambayo unadokezea ni mambo muhimu sana, na kwa hakika ninajua kwamba tutarudia mambo yale na tutarejea ku, uh, kuyaongea ku, uh, kwa kina, lakini ningetaka kukuchukua fursa hii kuta, uh, kumkaribisha uh, msikilizaji mmoja uh, msikilizaji fundi Hamisi, fundi Hamisi, wanisikia? Kutoka Tanzania. Naam, nakusikia. Asanti sana, karibu afundi Hamisi kwenye live talk ya leo ambapo tunajadilia na mambo ya siasa zinavyoendelea katika nchi ya DRC. Labda una lolote ambalo ungetaka kusema kuhusiana na mambo ya kule nchi ya Kongo. Ah, kwanza kwa jina naitwa fundi Hamisi, natokea Kigoma, Tanzania upande wangu kuhusu mgogoro ambao inaendelea labda nchini Kongo, nadhani unajua wengi umeongea kuhusu wanasiasa. Wanasiasa ni wazuri, ila upande mwingine ni wabaya, kwa sababu wale pale wanagombana wenyewe kwa maslahi yenyewe, masilahi yao binafsi, hasa masilahi yao binafsi yanasababisha kupoteza maisha ya wananchi. Naona inakuwa haipendezi kama ukiangalia mgogoro unaendelea saa hizi. Kwanza ile kongo ilikuwa na mgogoro kwa, kwa, kwa muda kwa kwa kwa kwa, kwa mrefu hapa katikati ikawa imetulia hivi, lakini kama inaonekana tena mgogoro unarudi hapo. Inaonekana kupitia hiyo migogoro kuna baadhi ya viongozi wananufaika, atufanyieje? sababu kama wana, viongozi wananufaika ni baadhi tu ya viongozi wananufaika, na wakati kuna hospitali kuna wananchi ambao wanapoteza maisha bila hatia yn yani wenyewe wanakuwa ni kama mgano wanatolea tu kafara. Sasa hii haipendezi, naona sababu kama sahizi wanaita no, nye uchaguzi na kwenye uchaguzi wameongeza tena muda. Yaani wanahitaji kuongeza muda mbele. Sasa hii inakuwa ni kwa nini? Sababu wewe kama ni kiongozi umekaa madarakani umefanya mambo mazuri kwenye nchi chako na wananchi wameona wana mambo yako mazuri ulawafanya hata kama labda kamaa, una hofu gani, ubadilishe katiba labda usogeze uchaguzi mbele, una hofu gani? Asante sana um, fundi Magubika kutoka kule Tanzania Kigoma, nakushukuru sana nakushukuru sana kutoa maoni yako kwenye live talk. Eh, nikirudi kwa mchambuzi Eh, Valente Mubake Katibu Mkuu wa UPDF, kwako wewe, kwa upande wenu, najua kwamba umekuwa ukipinga sana eh, sheria ambayo ilikuwa imepitishwa hivi karibuni nchini Kongo kwa ajili ya mambo ya uchaguzi, kwamba ufanyike kwanza sensa kabla ya uchaguzi. Sasa leo, kama tulivyosikia, ni kwamba baraza la Senate la Kongo limetaa kwamba sheria hiyo mpya iangaliwe upya na isubiri. Sasa je, kwa upande wa upinzani, wewe unaona kwamba hatua hii ni nzuri na mmeridhishwa na hatua hii? Unaona kama mfano ile ya hiyo hatua imekamatika leo na Seneti, kisha kazi mbaya hiyo vile vile imefanywa na na bunge. Inaonyesha kama misingi ya magumu katika Kongo ni sababu wakongomani hawajachagua rais wao, sababu rais mbaya hawezi kukawia Asante sana Bwana Valente, asante sana Bwana Valente mkabe wa UPDF na kweli masuala ambayo umeyadokezea ni mazuri sana na uhakika ni kwamba tutayarudia na kuyajadilia kwa kina, lakini naona kwamba nina msikilizaji mwingine ambaye yuko kwenye line na ningetaka atoe maoni kuhusu swala hili, Bwana Katambi James kutoka kule Tanzania wanisikia Katambi James, wanisikia? naona Katambi James tumempoteza kwenye line, basi jaribu tena Katambi James pa utazungumza, lakini wakati huu basi, wakati tunamtafuta tumempoteza msikilizaji Katambi James, labda nirudi kwako kwa kwa governor Julian Paluku uianipaluku. Uh, hatua hii umemsikia uh, bwana Valentin mubake alivyoipokea, wewe kwa upande wako, hatua ya baraza la Senate umeipokea vipi? Ndio nimeweza kupata uh, baraza la Senate, kwa kweli mi sijua wakongomani kwa kweli wanaofu ya nini iwe watu wa upinzani iwe watu wa umoja wa ambao wanaongoza nchi kwa leo eh, rais Joseph Kabila amesema hatabadili hata, hata kidogo katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yeye mwenyewe katika hotuba uh, zake zote ambazo nimeweza kuzifata hajawahi hata siku moja kueleza ya kwamba atabadili katiba. Leo katika sheria hii ambayo inahusu mambo ya uchaguzi ilikuwa inazungumzia kipengele kimoja ambacho kinasema e, wakati uchaguzi utafika, watu watakuwa wanaangalia namna aa, aa, namba ya raia imeongezeka na kama katika mtaa fulani kulikuwa na wanabunge kumi, sasa namba ya raia ime, ime, ime na wanabunge kumi na mbili lazima uchaguzi utakaokuja ulinganishe namba ya mabunge ulinganishe pamoja na, na na wakazi wa ule mji. Yaani kwangu sijaona hata kitu kibaya ambacho kinakuwa katika hiyo sheria. Kitu ambacho nawaomba watu wa upinzani, watu wa umoja ambao wanaongoza serikali ya leo, ni kuweza kujitayarisha kwenye uchaguzi, kwa sababu uchaguzi utakaofanyika kesho ni raia ambayo itajua ni nani ambayo inamtaka aweze kuongoza. Mimi leo ni gavana leo yangu hapo ya, ya kesho, kwa sababu Joseph Kabila ndiye amekuwa wa kwanza kuleta kidemokrasia ndani ya nchi ya kwetu. Naota kama sisi ya Kongomani tunakuwa na moyo wa kuweza kujua nafanya nini, tunaweza kukubali ya kwamba kwa leo kidemokrasia kama imeingia katika nchi ya kwetu ni kwa sababu Joseph Kabila amekubali uchaguzi ufanyike katika wakati huu wa Mobutu kwenye redio leo, mimi na Valentine Mbake na wengine, ilikuwa haiwezi kufanyika, kwa sababu jioni wangepata kukamatwa na ingia jela, lakini leo tunakuwa na uhuru wa na mambo vile inavyoendeka katika nchi ya kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hiyo ni kitu kikubwa ambacho katika kidemokrasia hakiza katika nchi za kando kando, unaweza ukafika Rwanda, unafika Uganda, unafika tukio sehemu zingine. Sio kila mara ambapo watu wanazungumzia uongozi wa hizo nchi, lakini leo katika nchi ya kwetu ni kitu ambacho kinafanyika. Pengine Governor Paluku, unaweza ukatuambia kuna umuhimu gani wa sensa ya watu kabla ya uchaguzi, mimi nawaza ni kitu cha muhimu, kwa sababu najua katika nchi ya kwetu tangu mwaka themanini na nne, nawaza yani 44 sio kama nilivyo kwa Kiswahili eh, hakujafanyika hesabu ya wananchi wa Kongo, yani leo kama unaona wanasema Kinshasa ina wabunge sijue fulani, nor kivu na wabunge fulani. Ni mambo tu inalinganisha na wale ambao wamefika, wame kwenye chumba cha uchaguzi, ambao wanataka, wanapata kadi yao. Sasa hii sheria ilikuwa inasema, kwa sababu hatujue hesabu ya raia yote ya Kongo, ilikuwa inawezekana uh, hesabu hiyo ile ifanyike ili tujue kama, eh, raia ya Kongo ni milioni sabini, milioni sabini, milioni themanini ama milioni mia moja kwa hiyo tujue kama mji wa Goma kama jimbo la North Kivu tunajua kuna raia milioni saba alafu, ile sheria ilikuwa inasema kama na milioni saba yani, e, sheria inawaambia mtapata wabunge ambao wanalinganisha na na, na, na milioni saba ya kwenu, kwa sababu katika sheria iliyopita ni watu ambao walikuwa wanafika kwenye chumba cha uchaguzi wa kupata kazi ndio walikuwa wanaacha wanatambua wabunge kutoka kila jimbo watakuwa wangapi. Nawaza kwetu tangu miaka karibu thelathini na, na moja hivi bado hatujafanya hesabu ya raia wa Kongo, na kwangu nawaza ni umuhimu, inaweza ikakamata muda lakini sio kusema kama nchi ya Kongo itakufa, nchi ya Kongo haitakuwa tena moja wa, wa nchi za Afrika, sabu watu ni kawaida ya kila nchi, hata kwenu Marekani na waza munajua Marekani ni wangapi, lakini sisi katika Kongo hadi leo hata wanatemu bake anajua hatujue kwa leo wa Kongomani ni wangapi, ndio maana sisi mimi kwangu binafsi nilikuwa ni napendelea hesabu ya wananchi ifanyike, lakini isiwe kama ndiyo condition ya kufanya uchaguzi. Hiyo ndiyo maoni ya kwangu, asante sana. Basi ulizo ni kwamba tunataka kufahamu tatizo lilopo la kundi la FDLR limekuwepo kwa muda mrefu, na hivi sasa basi, kama inavyofahamika ni kwamba kunategemea kufanyika operesheni za kijeshi, lakini wakati huo huo wananchi walioko mashariki mwa Kongo wanaona kwamba wako hatarini maisha yao. Sasa unajua kama vile vile umeanza ulizo la kwanza kwa kujua msingi wa vitu vyote vibaya vinavyopita vina, Kongo inafaa kujua historia ya Kongo uole wa FDM unajua kama Laurent Desire Kabila kisha yeye kukatana na watu ambao wamemtia kipini Kinshasa, wa Nyarwanda wa Uganda amekamata vikundi vile, ndio vilikuwa vikundi vyake. Watu hawapendi kusema hiyo, baluku wanajua hivyo. FDLR ndio walikuwa vikundi vya bwana Laurent Desire Kabila kwa kupiganisha RCD Goma, wale walikuwa wanapata silaha na ONU imeandika hiyo katika ripoti nyingi. Bwana bwana Valentine Mubake, katibu mkuu wa UPDS, muda wetu umekwisha. na kushukuru sana bwana Valentine Mubake, katibu mkuu wa UPDS. Hali kadhalika tulikuwa naye governor Julian Paluku wa Kivu Kaskazini, hali kadhalika mwandishi wetu Austeri Malivika kutoka Kongo ambaye yuko nchini Tanzania. Msikilizaji, tunakushukuru kujiunga nasi kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari nikishirikiana naye Harrison Kamau. tunasema asanteni sana kwa kutusikiliza na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi nami nakwambia msikilizaji, subiri kidogo, tukusomee muktasari wa habari. Aliyekuwa waziri wa nishati na madini nchini Tanzania, Profesa Sospeter Muhongo, amemwandikia barua Rais Jakaya Kikwete kujiuzuru rasmi kufuatia sakata la Tegeta Escrow lililotikisa nchi kwa muda mrefu. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimemnukuu Profesa Sospita Muhongo akiongea na waandishi wa habari akisema kuwa yeye ni mtu safi na hajahusika katika kadhia hiyo ya rushwa ya uchotoaji wa mabilioni ya fedha katika akaunti ya Tegeta Escrow. Maafisa wa Ukraine wamesema takriban watu kumi na tano wamekufa kutokana na mashambulizi ya roketi yaliyopita kwenye so, yaliyopiga kwenye soko katika mji muhimu wa bandari. Shambulizi katika makazi ya rais yamekuja masaa machache baada ya kiongozi wa waasi huko Donetsk kusema kuwa hakuta kuwepo na mazungumzo mengine ya amani na Kiev. Mfalme mpya wa Saudi Arabia ameahidi kuendelea na sera za mfalme aliyefariki. Abdullah alizikwa Ijumaa katika mji mkuu wa Riyadh, na sherehe za mazishi kuhudhuriwa na viongozi wa juu wa nchi za Kiarabu. Mfalme Abdullah alikuwa na miaka tisini. Aliwahi kulazwa hospitali hivi karibuni akisumbuliwa na mapafu. Rais wa Marekani Barack Obama anaelekea India leo kufanya mazungumzo na Waziri Mkuu Narendra Modi kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na ushirikiano wa kiuchumi. Bwana Obama amekuwa rais wa kwanza hapa Marekani kuhudhuria siku ya Jamhuri ya India Januari 26, wakiadhimisha siku hiyo wakati katiba ya taifa hilo la Asia ilipoanza kufanya kazi mwaka elfu moja mia tisa na hamsini. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja ya nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.