Fanyidi. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika. Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari wiki hii. Shirika la Afya Duniani limesema watu milioni kumi na sita wenye umri wa chini ya miaka sabini wanakufa mapema kila mwaka kutokana na magonjwa sio ya kuambukiza. Ripoti mpya imetoa wito wa kuchukuliwa hatua ili kuweza kuzuia vifo. Magonjwa yasiyoambukiza ni sababu kuu ya vifo kote duniani, ikiwa na asilimia sitini na tatu ya vifo vyote kwa mwaka. Shirika la Afya Duniani limeripoti mamilioni ya watu wanakufa kabla ya wakati wao kutokana na magonjwa makuu manne, ikiwemo moyo, mapafu, kiharusi, saratani na kisukari. WHO imetolea mfano wa matumizi ya tumbaku, matumizi mabaya ya pombe, kula vyakula ambavyo si mwafaka kiafya na kuto kufanya mazoezi ni mambo makuu manne ya hatari, na kukumbatia mwenendo bora wa kimaisha unaweza kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo vya mapema visivyotarajiwa. Mwandishi mkuu wa ripoti Shanthi Mendes ambaye mratibu wa WHO wa magonjwa sugu katika kuzuia na kudhibiti ameyaita magonjwa hayo yasiyo ya kuambukiza kuwa ni janga kwa afya ya umma. Anasema, tunapoteza watu milioni kumi na sita kila mwaka, katika miaka ya thelathini, arobaini, hamsini, sitini na sio katika miaka themanini na tisini, na tunapoteza watu milioni thelathini na nane kutokana na magonjwa hayo yasiyo ya kuambukiza kila mwaka. Kati ya watu milioni kumi na sita wanaokufa chini ya umri wa miaka sabini wako katika hali ya kufanya kazi asilimia themanini na mbili. Wengi wako katika nchi zenye kipato cha chini na kati ambazo hazina uwezo wa kuzungumzia masuala haya. Mwaka elfu mbili kumi na tatu baraza kuu la WHO liliidhinisha mpango wa kuchukua hatua kwa dunia wenye lengo la kupunguza idadi ya vifo vinavyotokea kabla ya muda kutokana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza kwa robo ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mpango huo unajumuisha malengo tisa ya kujitolea kukabiliana na sababu za magonjwa hayo. Ripoti hiyo imeeleza kwamba mafanikio ya ndani yamepatikana katika nchi kadhaa ambazo zinatekeleza baadhi ya mikakati hii. Kwa mfano, imegusia kwamba kiwango cha uvutaji sigara chini nchini Uturuki kimeshuka kwa asilimia kumi na tatu tangu serikali ilipoongeza kiwango cha maonyo ya kiafya katika bidhaa za tumbaku na kupandisha kodi. Wakati maendeleo haya yanatia moyo, WHO imegundua nchi nyingi haziko katika mwelekeo wa kufikia lengo la mwaka elfu mbili ishirini na tano. Dkt Mendis amesema maisha mengi yanaweza kuokolewa kama nchi zitatekeleza mikakati michache yenye gharama nafuu. Hii ni pamoja na marufuku ya aina zote za matangazo ya tumbaku na matumizi ya mafuta ambayo ni bora kwa afya na kuachana na yale ambayo yana athari mbaya kimwili, kuweka masharti au kupiga marufuku matangazo ya pombe na kuhamasisha milo yenye afya nzuri na mazoezi ya mwili, ameiambia VOA. Tatizo lingine kubwa linalotakiwa kutiliwa maanani ni unene kupita kiasi kwa watoto wadogo, amesema watoto milioni arobaini mbili chini ya umri wa miaka mitano ni wanene na milioni tano wana unene wa kupita kiasi. Amesema hili linatia wasiwasi wasi mkubwa kwa sababu tabia ambazo wanajifunza wakiwa wadogo ndio zitaendelea mpaka wakiwa watu wazima. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Ni wakati mwingine wa majadiliano kwenye Je, nifanyeje? Ninayekualika hii leo ni mimi Rahabu Fredi na hapa ninao wanafunzi wa shule sekondari ya Kanosa. Mwezi uliopita wa Februari kwa mwaka huu 2014, matokeo ya kidato cha nne kwa hapa nchini Tanzania yametoka na wasichana wamefanya vizuri, kwa sababu kwenye kumi bora ya wanafunzi wote waliofanya mtihani wa taifa wa kidato cha nne wasichana ni saba na wavulana wameambulia nafasi tatu na niko hapa kwenye shule hii ya Kanosa leo kuzungumza na hawa mabinti kwa kuwa shule yao ni miongoni mwa shule ambazo zimefanya vizuri wanafunzi wa kidato cha nne kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kwenye shule hii walikuwa ni sabini na mmoja na wanafunzi sitini na wawili wamepata daraja la kwanza waliosalia tisa wamepata daraja la pili kwa hiyo tunaona wote wamefaulu vizuri na shule hii pia imefanikiwa kumpata mwanafunzi mmoja wa kike aliyeingia katika kundi lile la kumi bora kitaifa kwenye matokeo hayo ya kidato cha nne kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu hapa Tanzania. Ninakualika leo kwenye mjadala wetu: ni kwa nini baadhi ya mabinti hujirudisha nyuma na kuona hawawezi? Kwa jina naitwa Veronica Wambura. Mara nyingi wanajishusha ni kwa sababu ya mila na desturi ambazo zilikuwa zimeendelea tangia zamani katika nchi yetu ya Tanzania. Mila za zamani zilikuwa zinawafanya waamini wasichana kwamba wenyewe hawawezi kuchukua masomo ya sayansi na ni wavulana tu ambao wanaweza masomo hayo, ambapo walikuwa hawana ile confidence ndani yao kwamba wanaweza kuchukua masomo ya sayansi na hivyo wameendelea ume, kujishusha kwa sababu ya kutokujiamini. Kwa jina na Isa Lilian Proches, mimi naona wasichana wanajishusha kwa sababu ya mazingira ambayo yanawazunguka. Unaweza kukuta kwamba msichana anajitahidi kufanya kitu lakini wazazi kwa sababu ya wao walivyokuwa tamaduni zao wa zilivyokuwa zinawafanyia wenyewe, inawafanya e, kumwambia msichana kwamba huwezi kufanya hili jambo. Pia na wavulana wenyewe wanajisikia kwamba wao ndio wenyewe, kwa hiyo wakiona msichana anakuja juu wanampa maneno ambayo yanamshusha. Naitwa Helen Kisaka. Ninavyoona mimi, mtazamo wa jamii unashangia sana kwa wasichana kujishusha hasa katika mafanikio yao kwa sababu msichana anaweza kujua kwamba yeye anaweza somo fulani na fulani lakini akija kusikiliza maneno ya ndugu jamaa majirani anaanza kuvunjika moyo labda atasikia yule yule hawezi kusoma hisabati yule hawezi kufaulu fizikia akisikia maneno kama hayo hata kama anajua kwamba ana uwezo wa kufanya hicho kitu ataendelea kujengea imani katika maneno hayo kwamba hajui na mwisho wa siku anaishia kufeli kwa jina anaitwa Belinda Mzirai wasichana wengi walikuwa nadhani hawawezi, kwa sababu hawakupewa kipaumbele. Kwanza zamani wanawake au wasichana walikuwa nakandamizwa na mila na desturi. Pia ule msemo unasema mwanamke akiwezeshwa anaweza yani, inafanya asubiri kuwezesha badala ya wao wenyewe kujiwezesha, kwao inamfanya akae chini asubiri, wakuja kumwezesha badala ya kuja kusimama yeye kama yeye ae, aendelee na afanye kazi kwa, kwa maendeleo yake. Kwa jina naitwa Buchogo Shija, ningependa sana kuongezea kwenye upande wa jamii kwamba kwa muda mwingine utakuta mzazi msichana fulani anakuwa, ana- amejitoa sana katika kuendeleza mtoto wake kimasomo lakini unakuta jamii inayomzunguka naambia, kuna faida gani ya, kuamsha msichana akati baada ya miaka fulani ataolewa na ataondoka katika familia yako. Kuona una kama ni hasara katika familia, lakini tunachotaka ni huyu binti pia ainuke asimame ajiamini kwamba anaweza pasipo kuvunjika moyo. Tunafanyaje sasa? Kwanza tuweze kuweka semina ambazo zinaweza zikaondoa ile dhana hasi ambayo inaweza kumfanya yeye kujiona kwamba hawezi katika mambo fulani. Nadhani wanaweza kufanya mambo makubwa wakielimishwa, kielimu, kijamii, hata kisiasa pia. Kwangu mimi ninaona kwamba msichana ana, anaweza akiwa yeye mwenyewe anajiamini. Kwa hiyo msichana anatakiwa kwanza ajiamini, pili ajiweke katika vikundi ambavyo vitaweza kumsaidia, na pia katika shule aweze kusoma yeye kwa bidii bila ku chukua labda maneno kutoka kwa watu wengine, kwamba hawezi. Kwa mfano kama tulivyoona matokeo ya mwaka huu, wasichana wengi pia wameshika nafasi kumi bora, na hao mmoja ametoka katika shule yetu ambaye ni Jason Marial. Hivyo ni kwa sababu kwanza alijiamini na hakujiweka katika vikundi ambavyo vingemwangusha. Kwa hiyo inabidi wasichana tujiamini na tusimame kwa pamoja kwamba tunaweza. Uh, kwa mimi naona. Kama kweli tunataka kuwawezesha wasichana wajiamini, kwanza lazima wenyewe wasichana, sisi wasichana, tuseme kwamba tunaweza hata kama tumefeli, hata kama watu wanasema vyovyote, kwa sababu mazingira yanaweza kama yanabadilishwa lakini sio wenyewe tunavyojisikia kwamba tunaweza. Tunajiuliza uh -uh. Tunabaki pale pale, tunasema ndio tunaweza, na tutafanya kile tutakachoweza, ili tuweze kupata tunachokitaka. Kitu cha muhimu cha kufanya ni kuvunja zile mila potofu na imani potofu katika jamii, kwa sababu tunaweza kuweka changamoto kwa wazazi ili wawezeshe wasichana wao na vitu hivyo mbalimbali mbali. lakini kama bado ana ile imani ya kwamba mwanangu hawezi, mwanangu hatoweza, ina mwafeti msichana huyo. Lakini kama tukijenga imani ndani ya wazazi kwamba msichana huyo anaweza kufaulu, msichana huyo atafika mbali, msichana atawezeshwa. Kuna viongozi mbalimbali, kuna Dr. Asha Rose Migiro ambaye si waziri tu, lakini amefika level ya juu ya masomo. Kwa hiyo nafikiri kama imani potofu zikivunjwa sisi wasichana tunaweza kufika mbali. Kwanza, mimi ninachoona kinachotakiwa kufanyike kutuinua sisi kama wasichana, cha kwanza kabisa ni kuweka malengo. Mimi kama msichana mwenyewe inabidi nijiangalie mimi, nina, una upungufu gani, kitu ambacho siwezi kukifanya, kile kitu ambacho kinanifanya mimi kinidumaze kielimu au kimichezo, kila kitu inabidi nikijue, nikidadavue, nijue ni kitu gani nitacho kifanya ili niweze kutatua tatizo langu, ili kulifanya iwe ni nguvu yangu. Tusifikirie sana kwamba mimi siwezi kufanya kitu fulani basi siwezi. Inabidi tusimame tuseme kwamba kwa nini mimi siwezi kufanya hichi? Au kwa nini yule mvulana anajua mahesabu, kwa nini mimi nisijue mimi? Kwa nini watu wanasema wavulana wanachukua sayansi, kwa nini mimi nisichukue? Kwao malengo, kama wasichana tukiweka malengo kwamba tuna mipango ya kufanya kitu fulani, hata kama dunia iseme nini, kama umesimama wewe kama msichana, lazima usimame kuto kujali mtu yoyote anayeongea, mimi nafikiri tutashinda. Mila potofu ndio zinaweza zikavunjwa kwenye jamii, lakini bado jamii inaweza ikawa indirectly inamfanya mwanamke au msichana apoteze matumaini. Kwao jamii pia naye ivunje hizo mila na pia iwe inaonyesha ushirikiano na wanawake ili iwafanye wa, waendeleze vipaji vyao, kama tunaona jamii kama nchi ya Liberia inavyomsupport rais wao Ellen Johnson nchi ya Malawi tunamwona Joyce Banda akiongoza, nchi inakuwa inatupa kipaumbele, hata sisi ambao tuko chini tunakuwa tunapata ile changamoto kwamba hata sisi tunaweza tunaweza tukaendelea, na tunaweza tukachukua hatua nyingine pia. Yale wanaofanya kutuka ili kutukandamiza, tuchukulia kama changamoto ili tuweze kuendelea mbele zaidi, na sisi tukae chini kubweteka. Kwa mfano, tukichukulia mfano wa spika ana makinga kama angekuwa hajamini, maana kulikuwa kuna wanao wengi sana katika lile bunge, lakini alikuwa amejamini, kwa mimi ninaweza Spika, huyu binti ama mwanamke anafanyaje kuinuka na kutekeleza yote ambayo yamesemwa hapa kwenye mjadala wa leo? Kwa mabinti wote, hata kwa sisi wenyewe, aliyevunjika moyo, kujibweteka, labda ameona kinamna mmoja au nyingine, aliyomaliza form 4 labda wamepata matokeo, labda sio mazuri sana. Mimi ningependa kushauri kwamba sio mwisho wa maisha. Mungu alisema, kikufungia mlango wa kulia, bado kuna wa kushoto ambao umefunguka. Lakini je, unauonaje ule mlango wa ni wewe kunyanyuka kujipangusa na kuanza kutafuta maisha ya yalipo lala. Kwao, mimi naona wasichana tujiamini, tunaweza. Hakuna sui mila, sui baba kanyambia nini ukanipiga, sui mwalimu ananiambia siwezi. Hizo siwezi siwezi, naomba tuziweke moyoni mwetu na tuzifanyie kazi. Siku moja mwishoni lazima tupate ushindi, na mwisho wote tushangilie, tunaweza, maana kweli wanawake tunaweza wavaa ni bora kuliko wasichana kwenye masomo, lakini hiyo mimi nakataa, kwa sababu ukiangalia hata matokeo ya sasa hivi wasichana wengi wamekuwa katika kumi bora, mimi nikiwa mmojawapo kwa kuwa nimeweza kuibuka kama mwanafunzi wa tatu kitaifa. Niwe binti tu kujiamini na kujielewa, kuwa na msimamo. Ukifanya hivyo ni rahisi sana kufanikiwa. Usiwe mtu wa kupelekeshwa, kuwa na malengo yako. Ukiwa na malengo yako, hiyo itakusaidia sana kuwa na juhudi. Naam, mbinu zote umepewa wewe, binti. Hakika unaweza ukitekeleza yote yaliyozungumzwa hapo, na hadi hapa mimi natia nanga kwenye kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Rahabu Fredi, panapo majaliwa wakati mwingine Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu amuulize daktari leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali kufuatana nami, naitwa Husna Sudi Mohammad. Ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? Ugonjwa wa bawasiri kwa kitaalamu tunaita amoloidi, au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza kutukaliita tena kwa kitaalamu rectal prolapse, yaani nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo ili ni tatizo huwa linatokea huwa inasababishwa e, e, sana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuharisha. Kwa hiyo ile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile, kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba na kuweza kutoka nje, unaweza kupasuka na ukatoka damu nyingi sana. Kwa hiyo dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo au na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea. Nyingine inaweza kutokana na, na urisi tu kutoka kwa jamii yake ambayo anaishi, inaweza kutokea mara kwa mara, kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemoroidi au kwa Kiswahili wanaitwa bawa siri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi ukiona tatizo hili linaanza huwa kidogo kidogo, mwisho linakuwa kubwa. Ni vizuri kuwahi mapema, ili uweza kufanyia operation ili tatizo liishe mapema. naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? Maziwa ya ng'ombe hayatibu vidonda vya tumbo, ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakuwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo maziwa yana yanayalea ambayo yanaweza kuzuia mm, vidonda vile visipate mazala ya kuchomwa na zile asidi ambazo zinakuwepo tumboni. Kwa hiyo sio dawa ya vidonda vya tumbo, ila inapunguza tatizo la maumivu katika mtu ambaye anaumwa vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotiki kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanaponyesha vidonda vya tumbo. Nini sababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje. Kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji, ukiachana na jasho na njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya, ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambayo vinachuja maji katika figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu zao ambazo zinatoka katika mwili wa binadamu. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata marazi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo kufanya hizo figo zisifanye kazi vizuri, na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje, vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini. Kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana kufanya mirija au hizi chujio zikawa zinaharibika. Vile vile unaweza kuwa na kansa katika figo, na vilevile inaweza kusababisha hizi figo zikashindwa kufanya kazi vizuri au zikawa chujio zika zifanye kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo ambayo vina, vina, vina tunaita urinalysis, vinaangalia vitu vingi ambao katika mkojo huwa tunaangalia vitu ambavyo kama vimezidi zaidi vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema. Kwa hiyo maambukizi kama UTI, yani maambukizi kwenye njia ya mkojo nayo inasababisha sana kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi. Kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili, mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka. Na vile vile mazoezi nayo huwa yanasaidia kupunguza aina ya mafuta katika mwili, kwa ajili unapotoka jasho na, na maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi. Kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi po Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. kukaribisha katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo. Kwa nami Lucy Patrick, anayetoa ushauri kwa vijana ni Bi Joyce, ambaye anawashauri vijana kuhusiana na swala zima la kuchagua kazi. Karibu sana. Leo ninakuja kuwashauri wasichana ambao wanapenda kuchagua kazi. Uh, wasichana wengi hawataki kujiajiri au hawataki kufanya kazi ambazo zinaweza zikawasaidia kuamua au kujikwamua katika maisha ambayo anakabiliana nayo. Matokeo yake wanafanya mambo ambayo si ya kawaida. Kwa mfano, msichana mwingine hata shule hajaenda, ila ni msichana mzuri, akivaa nguo anapendeza, akisimama mbele ya kioo, ah basi anaona ni bora azuule barabarani, aulizwe habari gani, alafu aone ndo maisha anaenda. Lakini kumbe angeweza kukaa nyumbani kwake, barazani kwake akatengeneza maandazi mazuri kama yeye mwenyewe alivyo, akayauza, akatengeneza maisha mazuri ambayo angeweza kutunza familia, hata yeye mwenyewe kujitunza. Kuna vitu vingi sana ambavyo msichana anaweza kufanya. Mtu anataka aajiriwe, elimu yake hairuhusu, anataka aajiriwe, lakini kumbe angekaa peke maandazi, apange nyanya, atengeneze genge zuri, ambalo anaweka vitu ambavyo vinapendeza kama yeye mwenyewe alivyo, na kwa sababu yeye jinsi alivyo msafi ana nini, labda pale ameweka mama lishe, akitokea ni msafi, vyombo visafi, utaratibu ni msafi, watakuja watu pale wa kila aina, watakula, atapata pesa nzuri. Wako wengine, unaweza kuchukua matunda ukaweka hata ni kwenye sinia nzuri, kisu kisafi, maji yako nao mazuri, chombo cha takataka, ukaenda maeneo ya shughuli, hata maofisi ya watu, umetengeneza ile tunda, umempelekea mtu. Kuna mtu mwingine yuko ofisini anatamani kula tunda lakini hana muda wa kuteremka kwenda kulitafuta. Umempelekea pale. Akala tayari umeshajiajiri. Lakini baada ya kufanya hivyo, wasichana wengi wanataka wazuie mitaani basi. Uh, akipata bwana leo, amepata mia tano kesho hivyo, na vitu ambavyo vinahatarisha maisha yake vile vile hizo. Basi ninatoa ushauri kwa wasichana wengi, wanataka kuajiriwa hata kujiajiri, watumie mbinu. Sasa hivi kuna fursa nyingi Watu wa ujasiriamali wanaelekeza, wanafundisha: tengeneza pilipili, pilipili cha chandu hii, ukachanganya hiki na hiki na hiki na hiki, pilipili kaleta ladha nzuri, ukaipitisha maofisini. Kuna wakina mama wako maofisini, hawana muda wa kutengeneza vitu kama vile. Akiona kiipenda amenunua, wewe tayari umepata ajira. Kuna kutengeneza hata mikeka, unasuka ukili mzuri, tengeneza, weka nakshi nzuri alafu tafuta soko. Lakini badala yake wasichana hawataki kufanya vitu vya namna hiyo Mwingine ameolewa amekaa tu nyumbani, anangoja baba alete. Sasa ataiona kanga, anaanza kusema kanga nimeona mwanaume anasema mimi, kanga leo sina, anakasirika, anataka kucheza kibati, kwamba nijidundulizie na mimi labda, kwa mama yangu kwa kueleweki nitapeleka nini, anashindwa kwa sababu hana namna yoyote kufanya. Lakini ukifanya shughuli ndogo ya kwako kwa wenyewe, kupika maandazi, chapati, vitumbua, mikate unatengeneza kitu ambacho mwenzio akitengeneza hapo mandazi, wewe pika mkate. Mkipanga wote baraza moja, wote mtauza, kwa sababu biashara itakuwa, kila mtu ana ya namna yake. Kwa hiyo nawashauri sana wasichana kwamba biashara za namna hazihitaji mtaji mkubwa, kwamba labda mtu anataka sijui milioni hata laki. Ukiwa na shilingi elfu ishirini, ukiwa na shilingi elfu tano, utapata mafuta, utapata unga, hamira. Kama unaona una shida, unataka hata kujifunza, wapo watu wanaofanya hivyo vitu, nenda kwa jirani yako. Mwambie bwana, ninapenda kufanya hii kazi unayofanya. Japo wewe unafanyia hapa, mimi sitafanyia hapa, mimi nitafanyia kule. Ndivyo watu ambao wanapenda maendeleo. Kwa hiyo, ninawashauri sana wasichana, wache tabia ya kujiuza, waache tabia ya kujitizama kwenye viosa zote, unajipodoa tu wakati hujui utakula nini. Unakaa barazani, sawa, utakaa barazani, utauliza kije, itakapofika ule usichana wako unakoma, utafanya nini? Huna namna yote ya kufanya. Kwa ushauri wangu mkubwa sana kwa wakina dada hao, Fanya biashara, fanya kazi ya kujiajiri. Kama unaona na kaeneo kadogo, lima matuta matatu ya mchicha. Leo uking'oa tuta hiyo ukiuza, unapokesha unapata, ng'oa lile kesho huku na mwaga mchicha mwingine, au na mwaga chini, mwagilia maji kidogo, maisha yataendelea. Nakushukuru sana Bi Joyce kwa ushauri wako huo mzuri, naamini kwamba vijana na hasa mabinti mtaenda kujifunza mambo mengi kutokana na haya yote ambayo Bi Joyce anakuwa amewashauri. Kukuandalia kipengele hiki jina langu ni Lucy Patrick. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Tunapokuwa mashuleni yetu tunatakiwa kuwa na uamuzi sahihi wa maisha yetu hapo baadaye. Nilipokuwa nasoma nilikuwa na marafiki zangu walika mbalimbali baadaye hapo. Kwa kweli kiufupi nilikuwa napenda sana kusoma, lakini kuna baadhi ya rafiki zangu walikuwa hawapendi mimi niendelee kusoma kwa sababu walikuwa naona maendeleo yangu ni mazuri, wakaamua kunishawishi niingie katika makundi yao ya ajabu. Lakini katika walivyozidi kunikonvince kufanya vile, mimi nikaa sipendelee kitu hicho, wakawa wananitungia maneno ya ajabu na kunisingizia mambo nisiokuwa nayafanya nikiwa shuleni. Kafika kipindi akatoka akaenda kunisemelizia kwa wazazi wangu nyumbani. Baada ya walipotoka kwenda kuenda kunisemea nyumbani, mama akawa ameniita. Aliponiita akaniuliza. Baada ya hapo mimi nikamkatalia mama, nikaambia hapana, sipo hivyo na wala sikufanya mambo kama hayo. Mama akawa anazidi kuniuliza, kwa asili walikuwa anasingizia kwamba mimi sipendi shule, naenda shule lakini mda fulani nakuwa natoroka naenda disco, na kati kitu hicho mimi nikuwa sikifanyi. Na mwisho wa siku, baada ya kusikia mambo yote, alikuwa anajiuliza, je, nifanyeje? Baada ya kujiuliza kupata maswali mengi, nikamfata mama nikamwelezea ukweli wa, wa maisha yangu niwapo shuleni, kwamba mimi napenda shule na sipo tayari kuacha masomo na kuwafata hao, kwa sababu nina malengo yangu niliyoyapanga katika maisha yangu. Mama akanielewa, kwa sababu sikuwa na tabia mbovu nilivyokuwa nyumbani. Mama akatoka akaenda kupata uhakika wapi shuleni. Alivyoenda shuleni kupata uhakika mzuri, wakapewa maelekezo kwamba mimi sina tabia hiyo, niwapo shuleni, nina mwelekeo mzuri wa masomo, lakini kuna baadhi ya watu ana mambo ya ajabu shuleni, makundi ya ajabu kwa kule. Wenzangu walivyosikia hivyo, bado hawakupenda kabisa mimi kauli zile zilizokuja kutetewa na walimu na mzazi wangu shuleni, wakawa wanazidi kunipokazia maneno ya ajabu. Pindi navyozidi kunipokazia maneno ya ajabu ajabu, mi nikawa nazidi kujiuliza nifanyeje? Nikapata jibu ya kwamba hao wamefika shuleni kwa ajili ya kuongeza tu idadi ya wanafunzi, lakini hawajui nini wanachotakiwa kufanya wawapo shuleni. Lakini mimi nikawa nafikiria tu kwamba sipo tayari kukaa kupoteza mwelekeo wa maisha yangu mpaka nitimize malengo yangu, hasa niapo pale shuleni. Nikawa nazidi kufuta mwelekeo wa shule kadri unavyozidi kwenda. Baada ya hapo nilikuwa nimekaa sasa, wakawa wananitenga darasani, wakae na mimi, nikitoka nikienda nyumbani, wananitenga njiani, wananisema vibaya, wananiita majina ya ajabu sababu wao wanataka mimi niwa niwafuate wao katika mambo yao, mimi nikawa sitaki. Wao wanadiriki kutoroka shule na nenda disco nenda wapi, lakini mwisho wa siku mimi nilipokuwa nazidi kukataa wao, baadhi yao wengine wakawa wamepata matatizo mbalimbali. Wengine mpaka dakika hii yani kiufupi, katika malengo yao ya tuseme waliyapanga, hawana chochote walichokifanikisha katika maisha yao mpaka hivi leo. Na kuna baadhi ya watu wengine kwa mimi kwa kuangaika angaika kwa kwao, wakawa wamepata maambukizi ya ajabu ambao wao hawakutegemea tuseme, hawakujua kama mwisho wa siku angepata maambukizo kama hayo ya virusi vya ukimwi. Ila mimi namshukuru Mungu mpaka hivi leo nimefanikisha ndoto zangu nilizozitaka, nimesoma mpaka fufuu, nimemaliza. Baada ya hapo, nikabahatika kwenda kwenye chuo cha ja, masuala ya afya, mpaka nipo kazini, lakini bado ndoto yangu haijafikia hapa, natakiwa tena niendelee na, na masomo yangu. na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni mkamiti Kibayasi, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.