Makundi pinzani ya Sudan Kusini ya chama tawala Sudan People's Liberation Movement SPLM yametiliana saini makubaliano ya Jumatano usiku mjini Arusha Tanzania yenye lengo la kuunganisha chama na kumaliza mzozo uliokuwa na umwagaji damu. Sherehe za kutia saini zilihudhuriwa na viongozi wa eneo la Afrika Mashariki akiwemo Rais Jakaya Mrisho Kikwete wa Tanzania, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Rais Yoweri Museveni wa Uganda na kaimu Rais wa Afrika Kusini Sisiri Ramaphosa. Makubaliano haya ya kihistoria yalifikiwa na Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, makamu wa rais wa zamani Riek Machar na Bwana Deng Alor Kuol. Japani imesema leo inatafuta njia zote za kuweza kuachilia mateka wawili walioshikiliwa na kundi la Islamic State. Kundi hilo la Islamic State katika ujumbe wake wa video Jumanne lilisema litawaua mateka hao ndani ya saa sabini na mbili kama halitapokea dola milioni mia mbili. Kulingana na wakati ilipotolewa video hiyo, muda huo utakwisha hapo kesho. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe aliwaambia waandishi wa habari huko Tokyo kwamba amewagiza maafisa kutumia njia zote za kidiplomasia kuhakikisha mateka Kenji Goto na Haruna Yukawa wanaachiliwa. Mashahidi wanasema waasi wa Houthi bado wako nje ya makazi ya Rais wa Yemen siku moja baada ya pande hizo mbili kukubaliana kumaliza mzozo katika mji mkuu wa nchi hiyo. Makubaliano haya yametoa mwito kwa waasi kuondoka na kumwachilia mkuu wa utawala wa Rais Abdi Rabun Mansur Hadi aliyezuiliwa na waasi hadi leo. Bwana Hadi alitoa taarifa Jumatano akiomba kuondoa pendekezo la katiba ambalo waasi wa Houthi wanalipinga na kusema kuwa waasi hao na wajumbe wa Hirak wana haki ya kuteua katika kuteuliwa katika taasisi mbalimbali za serikali. Waziri mkuu wa Ukraine Arseni Yatsenyuki amelaumu kile alichokiita magaidi wa Russia katika shambulizi ndani ya basi kwenye mji wa Donetsk mashariki mwa nchi leo, ambalo limeua takriban watu kumi na tatu. Bwana Yatsenyuki alitoa taarifa leo katika tovuti ya serikali akisema kuwa Russia inawajibika kwa shambulizi hilo kwenye basi. Russia haijatoa maelezo yoyote. Wakati huo huo, maafisa wa jeshi la Ukraine wamesema vikosi vya jeshi vimeondoka kutoka uwanja wa ndege wa Donetsk uliokuwa unapiganiwa na wanajeshi na waasi wanaunga mkono Russia kwa miezi kadhaa. Waziri mkuu wa zamani wa Thailand Yingluck Shinawatra amejitetea kwa nguvu bungeni kabla ya kupigwa kura ya kutaka kumwondoa madarakani kutokana na kuhusika kwake katika kashfa ya ruzuku ya mchele. Wabunge mia mbili ishirini waliowekwa na jeshi baada ya mapinduzi mwishoni mwa mwezi Mei watapiga kura Ijumaa. Kama biungulaka ataondolewa, atazuiwa kufanya harakati za kisiasa kwa miaka mitano. Aliwaambia wabunge kwamba kesi dhidi yake ina ushawishi wa kisiasa na kwamba programu hiyo ya ruzuku iliwanufaisha wakulima wa Thailand. Tume ya taifa ya kudhibiti rushwa inasema biungu lako anawajibika kwa kushindwa kuzuia programu hiyo ambayo iligharimu serikali takriban, takriban dola bilioni nne. Wapiga mbizi wa Indonesia wamepata mili mingine ya watu sita kutoka kwenye bahari ya Java. Mili hiyo ilipatikana ikiwa imekwama katika viti wakati wa utafutaji huo leo Alhamisi, kufuatia ajali ya ndege ya Air Asia. Hata hivyo, wapiga mbizi wamepata ugumu wa kuingia katika eneo kubwa la ndege iliyoko ndani kilomita 30 katika bahari ya Java. Hadi sasa mili ya watu hamsini na tisa imepatikana kutokana na ndege ya Air Asia namba nane tano sifuri moja iliyoanguka ndani ya bahari ya Java ikiwa na watu mia moja sitini na mbili ikitokea Surabaya ya mji wa pili kwa ukubwa wa Indonesia ikielekea Singapore. Marekani na Cuba zinafanya mazungumzo kwa siku ya pili mjini Havana yanayolenga kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya zaidi ya miaka hamsini. Ufunguzi wa ofisi za kibalozi za Marekani na Cuba utakuwa kitovu cha mazungumzo hayo ya wawakilishi wa ngazi za juu wa serikali kati ya maadui hao wa zamani tangu vita vya baridi. Washington itatoa mwito kwa Cuba kuondoa vikwazo vya baadhi ya wanadiplomasia wa Marekani waliopelekwa kwenye kisiwa hicho.