From the voice of the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, anaanza saa kumi na moja alfajiri kwa Afrika, kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi Januari ishirini mwaka elfu mbili na kumi na tano Karibuni <tipulikana> Katika matangazo yetu ya wa leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu walimu huko nchini Kenya wa rejaa madarasani baada ya mgomo wa kusitishwa. Je, walimu hao wanasemaje? Tulikuwa hatusukumwi na siasa, lakini sasa kumeingia ugonjwa, wakati tunadai chetu, wakati tunadai hati na kuna siasa ndani yake. Nataka kuwaeleza hawa wanaoleta propaganda hiyo wakome. Na katika habari nyingine waandishi wa habari kutoka nchi za maziwa makuu na sehemu nyingine barani Afrika washiriki mafunzo ya siku tano nchini Tanzania. Je, mafunzo hayo yanahusu nini? Vyombo vya habari vimegawanyika vinahuku na huku, hata ukiangalia hata Rwanda ulikuwa ni hivyo mgawanyiko. Kwa hiyo tunachotaka kwa, kwa kusema kwamba lazima wajue wajukumu lao kwamba lazima vyombo vya habari vijue jukumu lao kwamba wao sio kuelemea upande huu na upande mmoja. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha pia kuwa matangazo haya husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya EU unazindua miradi mipya ya kupambana na ugaidi na nchi za Kiislamu na inaongeza ushirikiano wake wa kijasusi baada ya mashambulizi ya mashambulizi yaliyosababisha vifo nchini Ufaransa na mapambano ya ghasia huko Ubelgiji. Mawaziri wa mambo ya nje wa EU walikutana jana mjini Brussels na katibu mkuu wa Arab League Nabil El Arabi. Baada ya hapo mkuu wa masuala ya mambo ya nje wa EU Federica Mogherini alisema EU itashirikiana taarifa juu ya washukiwa wa magaidi na uwezekano wa mashambulizi na nchi nyingi kote katika dunia ya Kiarabu, Afrika na Asia. Serikali ya Yemen inasema wanamgambo wa kihodhi walizingira makazi ya waziri mkuu katika mji mkuu jana jioni, saa kadhaa baada ya kukubaliana kusitisha vita, ikimaanisha kumaliza siku moja ya mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi. Msemaji wa serikali alisema waziri mkuu Khalid Bahah wakati huo alikuwa ndani ya makazi ya Republican Palace kwenye uwanja wa Tahariri mjini Sanaa. Madai yeyote ya wahodhi hayakutolewa hadharani mara moja. Mwanzoni mwa siku, majeshi ya wahodhi yalishambulia msafara wa bwana Baha wakati akiondoka makazi ya rais. Waziri mkuu aliepuka kujeruhiwa. Iran inasema mmoja wa majenerali wake aliuawa katika shambulizi moja la anga nchini Siria lililofanywa na jeshi la Israel. Jenerali Mohamed Al Ahdadi, kamanda wa zamani wa kikosi maalum cha ulinzi Revolutionary Guard nchini Iran, alifariki katika shambulizi la Jumaapili pamoja na wanachama sita wa kundi la Hezbollah la, la washia la Lebanon. Katika taarifa kwenye tovuti yake, Revolutionary Guard walisema Jenerali Al Ahdadi alikuwa nchini Syria akiishauri serikali ya Rais Bashar Al Assad juu ya namna ya kukub kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Pia mtu mwingine aliyeuawa katika bomu alikuwa Jihadi Mohinia, mtoto wa kiume wa kiongozi wa kijeshi wa Hezbollah aliyeuawa, Imad Mohinia. Baba Mtakatifu Francis anasema kwa vile Kanisa Katoliki limepiga marufuku matumizi ya njia za kisasa za uzazi wa mpango, haina maana kuwa Wakatoliki wazae kama sungura. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Akisafiri kurejea Rome hapo jana akitokea ya ziara yake ya Asia, Baba Mtakatifu amewakumbusha wa wafuasi wake kwamba kanisa linahamasisha uzazi wa majukumu na mbinu za asili za uzazi wa mpango. Alikuwa akimzungumzia mwanamke aliyekutana naye mjini Manila ambaye ni mjamzito, ikiwa ni mimba yake ya nane baada ya kujifungua kwa mara saba kwa njia ya upasuaji. Amesema huu si uzazi uliokuwa na uwajibikaji. Katika maoni yake kuhusu majibu ya ghasia ya baadhi ya Waislamu ambao wanaona kuitusi dini yao, Baba Mtakatifu amesema haya ni majibu ya kibinadamu ya uchokozi, lakini amesema uhuru wa kujieleza ni vyema uwe wa busara. Baba Mtakatifu Francis amesema mipango yake ya kusafiri kwenda Bolivia, Ecuador, Paraguay, Jamhuri ya Afrika Katina, Uganda, ya kati na Uganda ataifanya baadaye mwaka huu. Maafisa wa Vatican pia wamesema Baba Francis atasafiri kwenda Marekani, katika miji ya Philadelphia, new York na Washington DC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Cameroon linasema mateka wasiopungua ishirini na wanne ambao walikamatwa na kundi la wanamgambo la Boko Haram wameachiwa. Msemaji wa jeshi, Kanali DDR Bajek, aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba wanajeshi waliwaokoa mateka wakati wakiwakimbiza wanamgambo huko kaskazini mwa Cameroon. Vyombo vya habari vinaeleza kwamba angalau baadhi ya mateka walikimbia au waliachiwa kwa makusudi. Boko Haram bado linashikilia kati ya watu 30 na hamsini waliowateka nyara Jumapili katika shambulizi la kuvuka mpaka kutoka Nigeria. Maafisa wanasema kundi lilichoma moto kiasi cha nyumba themanini na kuwaua watu kadhaa wakati wa shambulizi lake kwenye kijiji cha Mabas. Ofisa mwandamizi katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani anasema Marekani ipo tayari kuchochea kasi ya mahusiano na Cuba na kupanua idadi ya maeneo ambayo yapo kwa masilahi bora ya nchi zote kushirikiana. Akizungumza kabla ya mazungumzo ya kihistoria mjini Havana yaliyopangwa Januari ishirini na moja hadi ishirini na tatu ofisa huyo alisema wakati wa mkutano mfupi na uandishi wa habari hapo jana kwamba Marekani itaendelea kufanya kazi jinsi ya kuboresha ushirikiano wa kidiplomasia na taratibu za uhamiaji. Kurejesha uhusiano wa kawaida siyo tuzo. Lakini ni kwa ajili ya maslahi ya nchi zote, kwa Marekani kuwa na uwakilishi thabiti wa kidiplomasia nchini Cuba, alisema ofisa huyo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania ambako waandishi wa habari wa serikali na redio za kimataifa kutoka Afrika mashariki na kati wanakutana mjini Dar es Salam kwa mafunzo ya siku tano kuhusu amani barani Afrika. Mwandishi wetu wa Oster Malivika ambaye anahudhuria mafunzo hayo ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Dar es Salam. Ni kwa wimbo huo wa taifa la Tanzania ndio mafunzo ya waandishi wa habari kutoka nchi za Afrika mashariki na kati umefunguliwa hapa Tanzania, Dar es Salaam, ukizamaniwa na serikali ya Japani chini ya shirika lenye kuhusika na amani pamoja na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS waandishi hao ni waandishi wa habari kutoka vyombo vya serikali na vyombo binafsi ikiwemo vyombo vya kimataifa. Cosmas Bahali ni kiongozi wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS. Vyombo vya habari vimegawanyika bila huku na huku, hata ukiangalia hata Rwanda ulikuwa ni hivyo mgawanyiko kwao. Tunachotaka kusema kwamba lazima wajue wajukumu lao kwamba lazima vyombo vya habari vijue jukumu lao, kwamba wao sio kuelemea upande huu na upande mmoja. Lengo kubwa ni kuelimisha jamii juu ya ukweli, hali halisi. Kitu gani ta tunafunza mbinu mbalimbali hasa uandishi wa habari masuala ya amani, kwa sababu uandishi wa habari wamefundisha mambo mengi uandishi wa habari wa kawaida, lakini mambo ya amani hawajafundishwa. Nadhani kwa katu, ifahamike kwamba Umoja wa Mataifa umeomba waandishi wa habari kuchangia sana katika ujenzi pamoja na maendeleo ya bara la Afrika. Ni kweli, ukiangalia katika mafunzo haya, nafikiri umealikwa waandishi wa habari kutoka katika nchi za maziwa makuu, lakini pia nchi nyingine. Kikubwa kabisa hapa ni kushirikishana uzoefu kwa maana ya katika swala so zima la ushiriki wa, via, wa, wa, wa, wa vyombo vya habari katika kulinda na, ku, na, na kutatua uh, migogoro kwa namna yoyote ile, ni swala so zima la ku kuonyesha kwanza eh. Tunafahamu kwamba vyombo vya habari vina jukumu la kuelezea nini kinachoendelea, lakini lina jukumu pia la kueleza mazuri inapokuwa kumetokea migogoro, zaidi ya kuonyesha tu mabaya, kuweza kuwaonyesha wananchi na ulimwengu kwa ujumla. Ni mambo gani mazuri na nani na nani wanashirikishwa katika mchakato mzima wa kuleta amani? Jina anaitwa Godfrey Mulisa na niko hapa UNDP hapa nchini Tanzania katika kitengo cha utawala bora. Japan ni mojawapo wa nchi zinazosaidia katika mchakato wa amani katika bara la Afrika huku wakiunga mkono mashirika mbalimbali mbali. Ifahamike kwamba waandishi wa habari kutoka Burundi, jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Kenya, Tanzania, Somalia, sudani Kusini, Burundi na Ethiopia wote wamekuwa katika mafunzo ya siku tano hapa Dar es Salaam, Tanzania, wakiwemo wa redio za kimataifa na zile za serikali. Hofser Malivika, sauti ya Amerika, Dar es Salaam, Tanzania. Unasikiliza sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idara ya Umoja wa Mataifa inaonya kwamba kiwango cha watu wasio na ajira ulimwenguni kitaongezeka katika muda wa miaka mitano ijayo, ikiwaacha watu milioni mia mbili na kumi na mbili hawana ajira ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kimataifa la kazi ILO inaeleza kuwa ni kasi ya polepole pole ya kufufuka kwa uchumi duniani tangu kudorora kwa uchumi mwaka elfu mbili na nane. Inaonya kwamba ukosefu wa ajira ukichanganya na ongezeko jingine la ukosefu wa usawa huenda ukachochea ghasia za kijamii, hususan kwa watu vijana kati ya umri wa miaka kumi na mitano hadi miaka ishirini na minne. Rais wa Marekani Barack Obama na Wamarekani Marekani kote nchini wameshiriki katika miradi ya huduma za jamii hapo jana. Kwenye sherehe ya kitaifa ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa kiongozi wa haki za kiraia aliyewawa Martin Luther King Jr. Rais pamoja na mkewe Michelle Obama walishiriki kazi za kujitolea kwenye kituo cha Boys and Girls Club hapa Washington. Maafisa wengine katika utawala wa Obama wamejitokeza kote nchini kushiriki katika programu za elimu kupambana na umaskini, mazingira na sanaa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Huko nchini Kenya, waalimu walimaliza mgomo wao uliodumu wiki mbili na kurejea darasani jana Jumatatu kufuatia amri ya mahakama ya kiviwanda. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kiweko, alikwenda katika shule moja mjini humo na kutuandalia ripoti ifuatayo. <coughs> Nimetembelea shule moja ya msingi hapa katikati mwa mji wa Mombasa, shule ya msingi ya Ganjoni, ambayo ni shule ya serikali iliyokuwa miongoni mwa shule zenye walimu waliogoma humu nchini. Wanafunzi unaowasikia hapa, wengi wamerejea kuanza wiki mpya ya masomo baada ya mahakama ya kiviwanda hapa Kenya kuagiza walimu warejee kusomesha, huku mazungumzo yakiendelea baina ya, ya serikali muungano unaohusika kutetea walimu, muungano wa Kenya National Union of Teachers. Barabara, magari na maeneo mengine ya shule yameonekana kuwa na wanafunzi wengi ikilinganishwa na wiki jana, ambapo mgomo huo ulidumu kwa muda wa siku kumi na mbili. Mwalimu mkuu huyu niliyezungumza naye anasema japo amerejea, lakini mazungumzo hayo yanahitaji yazae matunda. Mvutano kati ya waalimu na serikali umedumu kwa miaka mingi, aliyekuwa rais Daniel Arap Moi, wakati wa utawala wa rais Kibaki migomo kama hii iliendelea, na safari hii imerejea, walimu wakisema lazima nyongeza mishahara na pia kupewa uhamisho wanaohitaji. Muungano wa walimu hapa Kenya, nat ukiongozwa na mwenyekiti wa kitaifa Mudzo Nzili, umekana madai kwamba mgomo huo umechochewa kisiasa. Tulipoanza straiki hizi, tulisukumwa na shida hata zilizotufanya tupate teachers service commission, tulikuwa tusukumwi na siasa. Lakini sasa kumeingia ugonjwa, wakati tunadai chetu, wakati tunadai hati, tunaambiwa kuna siasa ndani yake. Nataka kuwaeleza hawa wanaoleta propaganda hiyo wakome. Wazazi nao wameelezea kuridhishwa na hatua ya mahakama kuagiza walimu warejee darasani kusomesha. Sasa hilo si ni jambo la hao wakubwa na hao walimu kurudi ni sawa, lakini serikali iwache kuwanyanyasa walimu hapo. Ningependa kuwapongeza walimu maanake wamechukua hatua ambayo ni sawa kabisa. Kurejea mashuleni ni njia ya busara kabisa, manake watoto wetu wamekuwa nje for two weeks. Mwalimu, hata huyu rais alisomeshwa na mwalimu. Yangalie malipo yao, iwatengezie mshahara mzuri je, wapate nguvu ya kusomesha watoto wetu, na pia watakuwa marais wa kesho. Mgomo huo ulishuhudiwa katika shule zote za umma kuanzia msingi na sekondari chini ya miungano miwili ya kutetea walimu. Nikiripoti kutoka Mombasa, na Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kimataifa la kazi inaonya kuwa zaidi ya watu milioni 212 kote duniani watakuwa hawana ajira ifikapo mwaka 2019 hii ikiwa ni juu kutoka kiwango cha sasa watu milioni 201 wasiokuwa na ajira mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kuhusu uzinduzi wa ripoti iliyopewa kichwa cha habari World Employment and Social Outlook Trend 2015. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika la Kimataifa la Kazi Duniani, ILO, lina ripoti kuwa zaidi ya nafasi milioni 61 na za ajira zimepotea tangu kuanza kwa mzozo wa uchumi duniani mwaka 2008 kwa sababu ya ukuaji wa kasi ya kadri, viwango vya ukosefu wa ajira pia vitapanda mpaka ifikapo mwisho wa mwongo huu. Ailo inaonya kuwa ukosefu wa ajira ukichanganya na kuongezeka kwa mwanya wa ukosefu wa usawa huenda kukapelekea kukua kwa mizozo katika jamii nyingi. Shirika hilo linasema huenda hii kachochea ghasia za kijamii kwa vijana wadogo kati ya umri wa miaka 15 na 24 ambao ni mara tatu zaidi kukumbwa na ukosefu wa ajira kuliko watu wazima. Mwaka 2014 ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana ilikuwa ni takriban asilimia 13. Mkuu wa utafiti katika ILO Raymond Torres anasema kuna uhusiano usiopingika kati ya vurugu za kijamii na soko la ajira. We have done an analysis. Katika nchi ambazo zina ukosefu mkubwa wa usawa, inakuwa ni vigumu zaidi kurejea katika hali yake awali kuliko katika zile zenye ukosefu mdogo wa usawa. Ripoti imegundua kuboreka kwa ajira nchini Marekani na Japan, lakini imeongezea kuwa ukosefu wa ajira bado uko kwa kiwango cha juu zaidi katika chumi nyingi zilizoendelea hasa huko Ulaya. Mkurugenzi mkuu wa ILO Guy Ryder anasema wafanyakazi milioni 319 moja kati ya kumi kote ulimwenguni wako katika umaskini uliokithiri na hivyo kulipwa chini ya dola moja na senti ishirini na tano kwa siku. In years, been, uh, Raida anasema ingawaji takwimu hizo zimeshuka katika miaka ya karibuni, kiwango cha kuchuka kimekuwa si cha kasi well. Kuonyesha matokeo katika kipindi cha mzozo. Bila kujali hilo, anasema ni vizuri kuangalia kwamba watu wa daraja la kati wanaendelea kuongezeka ulimwenguni na anasema wanalifafanua daraja la kati ulimwenguni kama lile ambalo linafurahia viwango vya matumizi ya kati ya dola 4 na 13 kwa matumizi ya siku daraja hili la kati ni takriban asilimia 34 ya ajira katika dunia inayoendelea ripoti inasema mtizamo wa ajira umeshuka sana katika dunia ya kiarabu na sehemu za latin america na caribbean ailo inasema matarajio ya ajira katika chumi nyingi ambazo zimesonga mbele na nchi kadhaa za Asia huenda ukaboreka. Kwa kushuka sana kwa bei za mafuta na gesi, kutakuwa ni kwa kipindi kiendelevu, lakini imeelezea kuwa masoko ya ajira yatapata shida katika nchi ambazo zinazalisha mafuta na gesi, hasa Latin America, Africa na eneo la Kiarabu. Tukiendelea na mfululizo wa makala juu ya wimbi la watoto barani Afrika, tunaangalia namna jukumu la malezi linaachiwa kina mama. Kina baba mara nyingi hawajumuishi kwenye mazungumzo hayo, lakini wakati bara hilo likijipanga kutokana na ongezeko la watoto katika kipindi cha miaka 35 ijayo, msisitizo zaidi unalenga kuhusisha kina baba katika masuala ya familia. Mwandishi wetu Uthuso Kumalo na ripoti kutoka Afrika Kusini, na Sande Shomari anaisimulia ripoti kamili. Kwa miongo kadhaa mfumo dume barani Afrika umefanya kina baba kutawala kina mama. Mila na hata sheria zimewapa wanaume mamlaka makubwa katika familia. Hii ni kweli hata Afrika Kusini, ambako kuna sheria kali katika masuala ya usawa kwenye bara hilo, lakini ambako tabia za kijadi zinaendelea kutawala. Pia watu kama Trevor Davis, mkurugenzi wa African Fatherhood Initiative, anaeleza hii kasumba ni kuwa kama sumu ambayo lazima itokomezwe. Davis anaeleza kwamba dhana hii ya utawala wa wanaume umepelekea wanaume hao kuacha wajibu wao wa kulea watoto pamoja na wake zao. Utafiti unaonyesha asilimia 46 ya watoto wa Afrika Kusini chini ya miaka kumi na miwili wanakuwa bila baba zao, na Davis anasema hii ina maana wanapoteza asilimia 50 ya thamani ya ulezi ambayo wangepata, huku wanawake wengi wakifanya kazi au kwa uamuzi wao au kwa lazima na kuchukua nafasi ya kawaida ya mwanaume. Davis anaeleza wanaume wanahitaji kuitathmini upya nafasi yao katika mahusiano ya familia. Anasema kina baba wanapaswa kuhusika zaidi katika masuala ya watoto wao tangu wanapozaliwa, kuwalisha, kuwaogesha, kubadilisha nepi na kuwa na upendo zaidi, kwani hilo halimfanyi mwanaume kupunguza wanaume wake Anasisitiza kwamba malezi hayapunguzi hadhi ya mwanaume bali yanampa nafasi bora ya kuchangia katika jamii. Kupunguza kasumba hii ya wanaume ni jambo zuri kwetu, wanaume, wanawake na watoto. Maono yangu kuhusu jamii bora ni ile ambayo wanaume wanashiriki katika kila ngazi ya malezi na hivyo kuheshimu wanaume wenye nguvu ambao wanaijali familia zao na jamii zao. Justin Kwena ni baba wa mtoto mmoja Kijana huyo mwenye umri wa miaka thelathini na minne anamsaidia mke wake Ketele kufanya kazi zote za nyumba ikiwa pamoja na kupika. Pia anatumia muda mwingi na mtoto wake wa miaka minne Tumelo kuangalia michezo ya katuni yapendayo na kucheza naye. Kwena anasema anataka kumwonyesha mtoto wake wa kike kwamba usimamizi wa nyumba ni wajibu wa wote na nyumbani ni kama kioo cha jamii ambako wanawake na wanaume wako sawa. Hii anasema imetengeneza muungano wa karibu sana kati yake na mtoto wake. Kama mke wako amechoka, msaidie, ni msaidizi wako, sio mtumwa. Watoto lazima wajue kwamba baba si mtu tu anayekaa kwenye kochi na kutazama televisheni, lakini pia anacheza pamoja nao na kuwaogesha, kuongea nao, kuwasaidia na kazi za shule na vitu kama hivyo. Alat Mazwi mwenye umri wa miaka thelathini na mitano ni baba mwenye fahari anachangamkia fursa yoyote kucheza na watoto wake hata michezo ya kitoto. Kama mhubiri kanisani, Mazwi anatoa wito kwa kina baba wengine kujihusisha kwenye maisha ya watoto wao I say. Nasema kina baba, chezeni na watoto wenu. Kama ukicheza na wanao nao pia watataka kucheza nawe, ukiwatenga nao pia wataogopa na kukaa mbali na ukifanya hivyo, nyumba haina raha. Waweke wanao karibu nawe, utakuwa na wakati mzuri tu. Na Davis anasema kama kina baba wote wakiwa kama kwena na Mazwi, basi Afrika Kusini itabadilika na jamii yenye usawa zaidi, ambako heshima na kujali ndiyo kiini cha kuthamini kama tukiwashirikisha wanaume katika miaka michache ijayo, nafikiri tutaweza kuona visa vya gasia vinapungua katika jamii zetu, hasa kwa wanawake na watoto. Jamii iliyo karimu ndio jamii iliyo na ukarimu, ndio ninayotaka, lakini ile ambao wanaume wana nguvu, lakini tunatumia nguvu zetu kwa kujali wale waliodhaifu kuliko sisi na ambao wanahitaji ulinzi. Davis anasema kila baba ana nafasi muhimu katika maisha ya watoto wake, na anasisitiza ndiyo njia kubwa ya kuondoa kasumba ya wanaume na kulea kizazi kipya chenye nguvu na kina baba wenye upendo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza mukhtasari wa habari. Umoja wa Ulaya EU unazindua miradi mipya kupambana na ugaidi na nchi za Kiislamu na inaongeza ushirikiano wake wa kijasusi baada ya mashambulizi yaliyosababisha vifo nchini Ufaransa na mapambano ya ghasia huko Ubelgiji. Rais wa Haiti Michel Mateli ametangaza baraza jipya la mawaziri kujaribu kumaliza maandamano ya mtaani na mwanya wa kisiasa katika nchi yenye matatizo ambayo haina bunge. Baraza jipya la mawaziri thelathini na nne linajumuisha kiasi cha nusu ya mawaziri wa awali, ambapo mabadiliko yalifanywa katika nyadhifa muhimu ikiwemo mipango na usalama wa umma. Serikali ya Yemen inasema wanamgambo wa Kihodhi walizingira makazi ya waziri mkuu katika mji mkuu jana jioni saa kadhaa baada ya kukubaliana kusitisha vita ikimaanisha kumaliza siku moja ya mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi. Iran inasema mmoja wa majenerali wake aliuawa katika shambulizi moja la anga nchini Syria lililofanywa na jeshi la Israel. Jenerali Mohamed Al-Ahdad Kamanda wa zamani wa kikosi maalum cha ulinzi Revolutionary Guard nchini Iran alifariki katika shambulizi la Jumapili pamoja na wanachama sita wa kundi la Hezbollah la washia la Lebanon. Hiyo ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Marekani ina wasiwasi juu ya hali ya mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na mwandishi wa blogu Raif Badawi aliyehukumiwa kichapo cha viboko alfu moja na kutumikia kifungo cha miaka kumi jela kwa kutekeleza haki yake ya uhuru wa kujieleza na wa kidini. Alichapwa viboko mara ya kwanza Januari 9. Serikali ya Marekani imetoa wito kwa maafisa wa usalama wa Saudi Arabia kufuta adhabu hii ya kikatili na kutathmini upya kesi ya hukumu ya Badawi. Raif Badawi aliyehukumiwa miaka kumi jela, viboko elfu moja na kutozwa faini ya zaidi ya dola laki mbili mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa makosa ya kudharau na kutukana Uislamu. Waendesha mashtaka hapo awali walimfungulia mashtaka ya uasi, uhalifu ambao unaweza kumpatia mtu hukumu ya kifo akikutwa na hatia huko Saudi Arabia, lakini baadaye mashtaka hayo yakapunguzwa. Mashtaka ya Badawi yalizingatia kujihusisha kwake na mtandao wa kiliberali wa internet, kufanya mjadala wa kijamii na siasa nchini Saudi Arabia na kutetea uhuru wa kujieleza, haki za wanawake na usawa wa kijinsia. Ushahidi dhidi yake ni pamoja na kubonyeza kisehemu cha like katika ukurasa wa Facebook wa Wakristu wa, wa Kiarabu, na kukataa kuondoa maoni yenye utata yaliyochapishwa na watumiaji wa tovuti yake. Waliberali wa Saudi Arabia katika tovuti ya Bedawi waliamrishwa kuto hutumia na mahakama ya Jida mwezi Mei mwaka 2014 kama sehemu ya hukumu yake. Marekani inapinga kwa nguvu zote sheria inazozuia uhuru wa kujieleza na wa kidini ikiwemo kwenye mtandao wa internet na kuishi nchi zote ikiwemo Saudi Arabia kutekeleza haki hizi kwa vitendo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika ilelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC. <coughs>