hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandey shumari katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na mlimani radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea marudio ya kipindi cha live talk. Na baada ya hapo Ungana naye BMJ Muridhi katika Beji Mambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Githoi Yuat ni Jumamosi, mosi Januari 17 mwaka 2015. Ulinzi umeimarishwa katika nchi za Ubelgiji na Ujerumani na katika maeneo mengine ya Ulaya Magharibi leo Jumamosi, kufuatia msako mkali na kukamatwa kwa wanaotuhumiwa kuwa magaidi wa Kiislamu. Maelfu ya polisi wanashika doria kote huko Ubelgiji kulinda maeneo ambayo huenda yakalengwa yakiwemo majengo ya Kiyahudi katika mji wa bandari wa Antwerp. Majeshi pia yameshika doria katika maeneo mengine ya mji mkuu Brussels kuweka ulinzi zaidi ikiwemo kwenye jumba la makumbusho la Kiyahudi. Huko Ujerumani, kuna ulinzi mkali katika maeneo ya uchukuzi kikiwemo kituo cha treni cha Dresden. Waziri mkuu wa Somalia Omar Abdul Rashid Shamake amelifuta baraza zima la mawaziri linalojumuisha mawaziri sitini. Shamake alisema amefikia uamuzi huo kufuatia upinzani mkali kutoka kwa wabunge wa upinzani. Waziri mkuu huyo aliomba bunge kumpa siku kumi na nne kuunda baraza jipya la mawaziri. Ombi lake lilikubaliwa kwa kauli moja na wabunge kupitia kura hivi leo Jumamosi. Shamake alitangaza baraza hilo jipya la mawaziri wiki jana tu lakini zaidi ya wabunge 100 wakamwandikia barua wakisema hawataunga mkono baraza hilo. Shamake ni waziri mkuu wa tatu huko Somalia katika kipindi cha miaka miwili na alikuwa waziri mkuu kwa miezi kumi na minane mwaka 2019 hadi 2010. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Marekani imeungana na Israel kushutumu vikali mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi za jinai ICC kufuatia uamuzi wa mahakama hiyo kuanza upelelezi wa muda dhidi ya Israel juu ya uhalifu wa kivita uliofanyiwa wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jeff Rathke, Alisema ni ajabu kuona Israel ikichunguzwa na mahakama ya ICC baada ya taifa hilo la Kiyahudi kustahimili maelfu ya mashambulizi ya roketi kutoka kwa magaidi dhidi ya raia wake. Tangazo la upelelezi huo wa muda lilitolewa hapo jana Ijumaa na ICC kutathmini ikiwa kuna uhalifu unaowafiki kusikilizwa na mahakama hiyo. Mwendesha mashtaka wa ICC Fatu Ben Suda amesema ofisi yake itafanya uchunguzi na tathmini za kibinafsi bila kupendelea. Rafiki amesema Marekani kamwe haikubaliani na hatua ya mwendesha mashtaka wa ICC. Maafisa wa ulinzi nchini Yemen wanasema watu waliojihami wamemteka nyara afisa wa ngazi ya juu wa Rais Abdurabu Mansur Hadi. Maafisa wanasema watu hao walimteka nyara Ahmed bin Mubarak na walinzi wake hivi leo Jumamosi katika mji mkuu Sanaa wakati gari lao likiwa limesimama kutokana na msongamano wa magari barabarani. Mamlaka nchini humo zinatuhumu watekaji nyara hao kuwa ni waasi wa Houthi kutoka dhehebu la Shia. Kundi la wanamgambo wa Houthi linadhibiti mji mkuu wa Sanaa na maeneo mengine ya nchi hiyo. Mji mkuu wa Yemen katika miaka ya karibuni umekumbwa na mashambulizi kadhaa ya mabomu, huku makundi kadhaa yaking'ang'ania ya madaraka tangu Rais Ali Abdallah Saleh kutimuliwa madarakani kutokana na maandamano ya umma na maafisa wa China wamethibitisha kuwa watu 21 walifariki baada ya boti moja kuzama katika mto Yangtze siku ya Alhamisi. Mwisho habari fupi za dunia kutoka hapa Sauti Amerika. Mimi ni Esther Gidui Yot, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Naam, msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na karibu katika Live Talk. Leo Ijumaa, tunazungumzia michuano ya kombe la mataifa ya Afrika inayoanza huko Equatorial Guinea hapo kesho. Timu zipi zitatamba? Wachezaji gani watang'ara? Na nani anaweza kuwa bingwa na mengineyo? Mimi ni Idi Ligongo na nipo hapa na mwenzangu Sunday Shomari, mchezaji hatari kabisa wa <laughs> <laughs> mchangani, sio kabisa, ambapo basi tutakuendeshea mjadala huu, na leo tunao wachambuzi na waandishi wa habari za michezo wa Sauti Amerika kutoka kona mbalimbali za Afrika Mashariki na Kati, George Njogopa naambiwa hivi yi sasa yupo tayari kabisa kwenye line kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na tunatarajia kuwa na Joseph Atkioko wa Mombasa, Kenya. Hali kadhalika tunaye mshambuliaji hatari kabisa kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Kahozi Kosha, naye vilevile tunatarajia kuungana naye katika mjadala wetu huu pamoja na wachambuzi. Lakini msikilizaji, wewe pia una wasaa mzuri kabisa wa kuweza kushiriki na kuweza uh, kutupatia namba yako na tutaweza kukupigia, lakini vilevile unaweza kutupigia kupitia, kupitia nambari 026193151 karibuni sana haya. Naambiwa hivi sasa Kahozi Kosha yuko tayari kabisa. George Njogopa, mambo vipi kwanza, kutoka dar es Salaam za Washington? Habari za dar es Salaam. Ah, huko Washington safi kabisa, kibaridi. Sijui huko joto linapiga sana, uh, ama vipi? Joto wakati mwingine lazimika kutembea bila hata shati a, kwa sababu joto ni kali sana lakini yote heri, mambo yanakanda uzuri tu hapa Dar es Salaam. Asante George. Basi mimi ngoja nikuweke kwanza, uh, nikuweke kiporo, nianze naye Kahozi Kosha <laughs> uh, kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Si kwa bahati, kwa, kwa, kwa, kwa jambo baya, kwa sababu Tanzania haipo kwenye Kombe la Mataifa ya Afrika, kwa hiyo tuna tunawapa nafasi wale ambao wame, wamefuzu kwenye fainali. Kahozi, mambo vipi kwanza huko DRC? Mambo poa, mambo poa, tunasubiri kwa amu eh, mechi ya maingilio ya Leopards timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye itaingia dimbani eh, Jumapili dhidi ya wa wajirani wetu wa Chipolopolo ya Zambia. Mwenyewe niko mjini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa njiani kuelekea huko eh, Guine Ekuado. Oh, safi sana Kahozi, basi uh, moja kwa moja hem, tuambie kwanza, maandalizi yako vipi? Kwa sababu unafahamu kabisa mchezo um, wa kwanza pengine utakuwa mgumu sana, kwa sababu kuna baadhi ya wa wachezaji wa timu ya Zambia Chipolopolo wanaichezea timu ya TP Mazembe na mzungumzia kama uh, maestro Rainford Kalaba bila kumsahau uh, stopila stopila, nafikiri ameondoka sasa hivi, stopila sunzu, si ndio? Ndio, sopilasuzu atachezea uh, mwaka ujao timu ya huko Asia, lakini yupo kwenye uh, timu ya ya chipolopolo ya Zambia. Kama utakumbuka, golkipa wa TP Mazembe eh, Robert Kidiaba ambaye alifanya uh, utuba wake, alisema tunayofahamu vizuri wa Chipolopolo, wakina Kalaba ambao wanacheza ni siku nyingi sasa na timu ya TP Mazembe na kijaba kama golikipa wa timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Leopard, ameona kama Zambia haitafanya chochote kwa sababu amewafahamu vizuri eh. Utakumbuka kila mara timu ya TP Mazembe na wachezaji utakumbuka eh, wachezaji wane kutoka timu ya TP Mazembe ambao wanachezea timu ya taifa ya Leopard eh, wanawafahamu vizuri wezi wa wao wa Zambia. Na mechi ya Chipolopolo na Leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa kweli itakuwa ni mechi ya kukata na choka kwa sababu matimu haya kunapatikana wachezaji wanafahamiana vizuri, na e, Zambia kweli haitishi sana Kongo e, kwa sababu utakumbuka Eh, matiba katika historia yamekwisha cheza eh, fainali ya ya kinyang'anyiro hicho. Kuna matumaini kama alivyosema Robert Kijaba ya DRC kupata ushindi dhidi ya ya Chipolopolo ya Zambia, lakini tusubiri firimbi ya mwisho Jumapili, nani atapata ushindi kwa kusonga mbele kwenye kundi hiyo B, ambapo napatikana vile vile timu ya kutisha vile vile Cape Verde, ambayo utakumbuka najua una, una una, una shauku sana. Tutarudi na tutazungumza hayo mambo kwa undani kabisa, lakini nashukuru. Basi ubaki hapo hapo, usikate simu, tunaendelea kuzungumza na, una Joseph na kao... yuko kwenye line, naye amekuwa na moto kweli kweli. Basi e, nikija kwako kwa woneshi kwa. E, wetu Kioko Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. E, Kioko, umekuwa ukifuatilia habari za michezo kwa muda mrefu, unafahamu sana timu mbalimbali ambazo mwaka huu zinashiriki kwenye kombe hili la mataifa ya Afrika. Hebu tuambie. Tutegemee nini hasa, kwa sababu kama unavyoona bingwa mtetezi Nigeria hayupo. Kwa hiyo kama unavyosema kombe hili halina mwenyewe, lakini msisahau, Zambia alicheza fainali mara ya mwisho, so alicheza tu akawa bingwa kabisa. Mm -hmm. Mm -hmm. Sasa basi Zambia atakumbana na demokrasia ya Kongo. Hali kadhalika unavyoona, kundi C kuna Ghana, Algeria, Senegal, Afrika Kusini, wote hawa ni timu ambazo zina uwezo na zina uwezo mkubwa sana pia ni wakumwangalia. Sasa nikuuliza, Kioko, wewe kwa mchambuzi wako, nafasi unaipeleka kwa nani hasa mwaka huu kuweza kufika kwenye fainali na hatimaye pengine kufanikiwa kuchukua hili kombe? <laughs> Asante sana. Kwanza sitaona haya nikisema timu inayoshabikia miaka yote ni Chipolopolo ya Zambia. Nimewafuatilia miaka mingi na ni wazuri, na naona safari hii watarudi kufanya vizuri. si kwamba Nigeria imetoka kwa sababu ni wabaya wametoka kwa sababu mpira bara la Afrika umeimarika sana, na katika michuano hii kuna timu kama Algeria. Ukiangalia katika msimamo wa FIFA sasa hivi, Algeria ndio timu bora zaidi ipo katika mashindano. Tunisia wako pale, wako kundi moja na Senegal. Na licha ya kwamba Afrika mashariki hatuna timu iliyofuzu, tusikitike kwamba Uganda Cranes walikaribia sana, walibabaisha yubi, Black Stars ya Ghana na hata kama ushindani bado ni timu za Afrika Kaskazini na Afrika Magharibi, bado kuna nafasi nzuri kwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, timu ambayo imefika hata kombe la dunia ikacheza fainali miaka minne mitano iliyopita. E, labda tuje kwako George Njogopa, sijui hapo Dar es Salaam ake najua miaka yote Dar es Salaam, Tanzania. Uh, kuna mashabiki wengi sana wa mpira, hususan kombe la mataifa ya Afrika, uh, ligi ya Uingereza na wachezaji wengi tu ambao watashiriki katika uh, michuano ya mwaka huu wanacheza katika vilabu mbalimbali mbali kule nchini Uingereza. Sijui hali ikoje huko sasa hivi, ama hakika hili eneo la Afrika mashariki ni eneo ambalo lina mashabiki wengi sana wa kandanda na wamedokeza hapa timu za Uingereza na ha, hivi mwishoni mwa juma hili timu ya Arsenal itawasili hapa, ujumbe wake kwa kile wanachoelezwa kwamba kufanya tathmini ili kuwekeza. Na katika swali lako kwamba hamasa kwa sasa ni kubwa, kwa sababu ukiperuzi katika kurasa za vyombo vya habari, kuanzia magazeti hata vituo vya redio mpaka kwenye televisheni, majadiliano makubwa kwa sasa ni kipute kinachoraji kwanza kuanza hapo kesho lakini jambo ambalo linavutia sana kama watangulizi wamedokeza na hapo katika dibaji yako umesema kwamba uh, fainali ya mwaka huu hazina mwenyewe, timu ya taifa ya Nigeria iliyoondolewa katika hatua ya mwisho na timu ya taifa ya Afrika Kusini. Na kwa mara nyingine tena, uh, watu wanatizama fainali hizi za kusisimua, lakini kwa mara nyingine tena wachezaji mashuhuri waliowikwa kwa miaka mingi kama Samuel Eto'o kutoka Cameroon Drogba kutoka Ivory Coast wametoa mkono wa kwaheri katika timu zao za taifa ya hata chomoza ambacho, kwa maana hawatachomoza katika fainali hizi. Hiki kivutio kimojawapo kingine ambacho kinajadiliwa ni kwamba timu ya taifa ya Misri ambayo katika rekodi ya kandanda barani Afrika ni timu ambayo miongoni mwa timu ambazo zimetoa mara nyingi kombe hili imetoa kama sijakosea, mara nane ama tisa, haitachomoza katika fainali hizi lakini wengi wanaijadili timu ya taifa ya Algeria ambayo ilionyesha maajabu kiasi wakati wa fainali za kombe la dunia kule eh, Brazil, ikifanya uzuri, wakitaja wachezaji kama Ibrahim, anaochezea timu ya Porto uko Ureno, bila shaka anaweza kasisimua. Lakini idi ukiweka kando na hayo, watu wanashangaa ikwetu lingine haraka haraka imefanikiwa kuiwezesha michuano hiyo, make ilikuwa ifanyike huko Moroko kama sijakosea, lakini dakika za mwisho ikashindikana baada ya kitisho cha ugonjwa Ebola. Lakini dakika chache hawa wamefanikiwa kuandaa viwanja na viwanja wamefanikiwa kwa. Haya ni mambo tu yanayojadiliwa sana kwa sasa, na kikubwa anasubiri kipute cha kitakapoanza kwa okay kesho. Asante sana, George Njogopa. Sawa kabisa, basi nikirudi kwa wachambuzi wetu E, Kahozi Kosha na George Njogopa hali kadhalika Kioko kutoka kule Mombasa. Hali ambayo tunaitegemea kuanzia hapo kesho, michuano ya kesho haswa tukiangalia wenyeji Kotorogine kama alivyokuwa amegusia Njogopa kwamba Kotorogine walipata nafasi baada ya Moroko kukutana kwa kitisho cha Ebola kuamua kutokuandaa yale mashindano. Kwa hiyo Kotorogine wakapata nafasi. Na tuangalie Kotorogine nafasi yao iko vipi? Je, wana uwezo wa kusonga mbele mpaka kufikia fainali au pengine kutishia katika mashindano haya. Nije kwako Kioko. Eh, mara nyingi timu inapocheza nyumbani kuna nguvu za kimaajabu zinatokea. Nikikumbuka hawa pia tuliwaona miaka tatu iliyopita, ikutoro Guini walikuwa waandaaji wa mashindano haya pamoja na Gabo, mchezo wao haukuwa mbaya ukikumbuka, Gabo ilikuwa na wachezaji wazuri sana na Guini pia ilikuwa inavutia. Kwa hivyo kama watategemea kwamba tuko nyumbani, hatuogopi, wanaweza kwenda mbali. La muhimu zaidi kuangalia hapa ni kwamba si kuangalia kwa jina kubwa, nani huyu mwanasoka anacheza Ulaya. Ah, ah, majina sana sana, sana mimi siangalii. Ninaangalia kama Nigeria imetoka timu gani ambayo hawezi kushindwa katika mashindano. Tutabaini ifikapo Februari tarehe nane nani ndiye bingwa mpya, maanake bingwa mtetezi ashatimuliwa. Sawa kabisa. Basi, nafasi inaonekana kama vile unavyoiona wewe iko wazi na na na wa, wa, watoto wenyewe wanasema wa kimichezo wanakuambia kombe liko kwenye ule mtindo wa sanda kalao ya ami yani yoyote, yoyote, <laughs> yoyote, <laughs> yoyote. Ni nirejee tena kwako Kahozi kosha Kahozi, na umeniambia huko Kinshasa ukiwa njiani kuelekea Equatoria, uh, Guinea pengine, eh, ukiachilia mbali timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo pengine unaifahamu vizuri, na pengine inawezekana kabisa upo katika ujumbe wa timu hiyo kuelekea huko Equatoria uh, Timu gani ambayo unafikiri wewe itaweza kufanya vizuri sana katika mashindano yanayoanza kesho? E, kwa kweli e, timu ya ambayo inastahili kuichunguza kwa makini ni timu ya Algeria ambayo ilifanya vyema huko Brazil kwenye kinyanyuri cha kombe ya dunia kutupanguza machozi sisi wana waafrika, ni timu ambayo nastahili kuiangalia kwa makini. Lakini timu wengine kama alisema Abdul Shakur ni timu ya Cape Verde. Utakumbuka Cape Verde ambaye timu chipukizi e, ililaza mechi ya mwisho ya kujipima nguvu timu ya Diable Rouge, ya Congo Brazzaville, ambayo utakumbuka Congo Brazzaville atacheza kesho na timu ya wenyeji wa Guinea Equatorial. Cap Vert ambayo imepatikana kwenye kundi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ilitandika timu ya Diable Rouge ya Congo Brazzaville goli tatu kwa mbili ya kuvutia machozi. Ni timu ambayo eh, kihistoria ah, haijulikani sana lakini ya, inaanza inaanza kujipatia nafasi kwanza huko Afrika Kusini eh, mwaka uliopita na hivi kwenye kunima, timu ambayo mimi binafsi nikiachana na Kongo eh, ni timu, naona kama kuna timu ya Algeria ambayo tunastahili kuiangalia kwa makini e, Guine Equator haikupata na muda. Utakumbuka Guine Equator ilitimuliwa kwenye mchuano huu kwa kuweza kumcajisa mchezaji asiyekuwa halali asiyekuwa mzaliwa wa Guine, na hiyo alitimuliwa hakupata na muda miezi miwili tu kwa kufanya mazoezi e, pamoja, ingawa Kongo yenyewe ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo imefanya siku kumi tu ya, ma, ya mazoezi kwa pamoja. Nafikiri kuwa hakuja aku, aku, kuwa mwenyewe eh. Kama alivyosema mwenzangu huko huko e, Eh, Tanzania hakujakuwa mwenyewe, unaweza kuwa timu moja inaweza kutokea eh, timu zote ina bahati. Tusubiri tuone mechi kesho, nani atajanua kikombe cha 30 cha bara la Afrika baina ya timu 16 ambaye inashiriki. Asante sana Kahozi Kosha kutoka Kinshasa, endelea kuwa nasi, lakini hivi sasa tunaye Ramadan tua kutoka Dar es Salaam Tanzania, maeneo ya Kigamboni. Ramadhani, hebu tuambie, tunajua wewe ni mchambuzi sana wa soka eh, uki angalia hivi sasa hali iliyopo katika soka zima a, a kabumbu la Afrika kiujumla, sijui kwa kuangalia michuano ya kesho unazungumzaje? Kwanza naweza kusema ni pigo kidogo kwa sisi tunaofuatilia soka ama tunaochambua e, masuala ya soka kukosekana kwa timu kama mm, wow. E, Nigeria, Misri na Morocco kwenye michuano hii, kwa sababu e, kwa takriban miaka yote timu hizi zimekuwa E, zikiongeza chachu ya ushindani katika michuano hii. Kwa hivyo nikitizama michuano ya mwaka huu kosekana kwa, kwa timu hizi tunatazama zile timu ambazo e, angalau zinaweza kuwa wanasema e, surprise package katika michuano hii. Mfano timu ya Gabon. E, timu ambayo inaweza ikashangaza wengi hata hawa wenyeji kotoro wengine na Cape Verde watu wanazitazama kama timu ambazo zinaweza e, zikaleta mapinduzi mengine katika soka hasa katika soka hili la Afrika kwa sababu e, kama unavyojua kwamba timu zinazotawala sana katika michuano hii ni timu za Afrika Magharibi timu ambazo e, miaka yote zimekuwa zikifanya uzuri na zikiingia e, nusu fainali na mpaka fainali zimekuwa zikishiriki mfano timu ya Ivory Coast Ghana e, na Kameruni. Hizi timu ambazo zimekuwa eh, mara zote michuano hii imekuwa na, na nafasi kubwa sana kwao na wamekuwa wakichukulia kwa uzito unaostahili, lakini kuna timu ambazo eh, mwaka huu mkizitizama zinaweza zikawa eh, pia ukiondoa hiyo yeah. Guinea, eh, Equatorial Guinea, Gabon na Cape Verde eh, kuna timu hii Afrika Kusini na Algeria. Mimi nadhani eh, watu wazitazame vizuri sana timu hizi eh, hasa Algeria. E, Algeria wamekuwa na, na na na utaratibu mzuri hata jinsi e, ilivyoshiriki katika michuano ya kombe la dunia kule, e, watu wengi wameona kiwango chao kimepanda sana kwa timu za Afrika Kaskazini ambazo zinaweza zikawa sasa hivi wanaweza kusema ni threat kwa timu za afrika magharibi e, afrika kusini mfumo wao wa soka wa, wa sasa ambao e, wameingia umewasaidia sana kwa sababu e, ukiangalia timu zao timu ya under, 17, under 20 zimekuwa zikifanya uzuri hasa katika michuano e, midogo hii ya barani afrika kwa hivyo ni okay. timu ambayo inaweza ikawa ni, ni chachu kubwa katika michuano ya mwaka huu achilia mbali timu za bukinafaso ambayo inaweza isiwe na, <coughs> na, na, na, na, na msisimko mkubwa mimi nayaangalia Algeria na Afrika Kusini kama timu ambazo zinaweza zikawa e, na chachu kubwa e, kwa kukosekana kwa timu kubwa kama e, Nigeria, Misri ambayo e, mimi nasema kukosekana kwa Nigeria, Misri na Morocco e, kidogo e, nimeona kama e, msisimko ume- umeshuka kidogo. Naona muda wetu haututoshi, na pengine hapa tuseme kwamba tunawashukuru sana kwa kushiriki leo na tunawatakia ni kila laheri, na naamini kabisa wasikilizaji watakuwa wameelimika vya kutosha kuhusiana na yale ambayo tumeyazungumza uh, kwa siku hii ya leo kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu na mimi ni Sunday Shomari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC <tune> Bila shaka nikitambulishwa kuashiria kwamba nimekamata position hapa katika studio zetu ndogo jijini Atlanta, nikiwa na kipaza sauti, msikilizaji, tayari kabisa kukujuza kulikoni katika ulingo wa maajabu, vituko na sarakasi. E, karibu kwa makala viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. na leo tunaanza kwa kusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika ambako wiki hii maajabu yameshuhudiwa e, katika nchi ya Zimbabwe. Msikilizaji, mtu mmoja huko mjini Harare aliwashangaza wengi mnamo siku ya Jumapili alipoingia kwenye kanisa moja ambapo ibada ilikuwa inaendelea, na kuvua nguo zake zote na kubaki uchi wa mnyama. Maajabu, msikilizaji. Eliud Saungweme mwenye umri wa miaka thelathini na miwili. Yamkini alisababisha hali ya sintofahamu kwa kukatiza misa iliyokuwa ikiendelea kwenye kanisa hilo. E, shirika la habari la Reuters likiripoti kutoka huko Harare limesema kwamba mtu huyo aliingia kwenye kanisa hilo kwa kishindo na kuanza kupiga kelele, huku akitoa maneno machafu mbele ya wa waumini waliokusanyika mle. Hatimaye alivua nguo zake zote na kusema kwamba alikuwa ametumwa na Mungu kushiriki ngono na waumini wote kwenye kanisa hilo. Maajabu, msikilizaji, ni makala viji mambo. Huku wengine wakichukulia kuwa mzaha, saungwemwe alianza kuwakimbiza wanawake huku na huko, hali iliyopelekea baadhi ya waumini kuwaita polisi. Bwana huyo hata hivyo alishindwa nguvu na kutiwa mbaroni. Haikujulikana mara moja iwapo mtu huyu alikuwa na akili pungwani, lakini nduru zinaarifu kwamba alifikishwa mahakamani huko mjini Harare mnamo siku ya Alhamisi ili kujibu mashtaka. Msikilizaji, jiunge nasi kila siku ya Jumamosi kwenye matangazo yetu ya jioni katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukikuletea makala Vijimambo. Andamana nasi tukichambua habari zisizo za kawaida zilizogonga vichwa vya habari ulimwenguni kote. Kumbuka ni makala Vijimambo, kila siku ya Jumamosi katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na mbali na masuala ya watu wanaovua nguo zao zote kanisani, hebu tupige kiguu na njia hadi barani Uropa tuone kulikoni wiki hii. Wananchi wa Uingereza wamepigwa na butoa wiki hii baada ya kuchipuka kwa habari kwamba duka moja kubwa la supermarket limekuwa likiuza sambuza za nyama ya farasi. Maajabu makubwa, msikilizaji. Msikilizaji, ni mwiko katika mila na desturi za Waingereza kwa mtu yeyote kuila nyama ya farasi. Msemaji wa duka hilo kubwa la supermarket la Tesco, Tim Smith, aliomba msamaha kwa wakazi wote wa Uingereza kwa kuuza vitumbua vilivyo na nyama ya farasi. Gazeti la The Telegraph linalochapishwa huko nchini Uingereza limesema kwamba polisi wanachunguza kisa hicho kwa makini. Na kwa hayo, kuhusu samosa zisizo za kawaida, naona wakati wangu unanipungia mkono wa buriani, msikilizaji. Makala haya utayarishwa nami BMJ Murithi, nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya Sauti ya Amerika na kabla sijakurejesha kurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC iliweze kupata muktasari wa habari kama kawaida yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba lisemwalo lipo na iwapo halipo linjiani laja, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh, Ukiwa hapo Atlanta, Georgia, ufuatao ni muktasari wa habari. Mimi ni Esther Githo Yuot. Ulinzi umeimarishwa katika nchi za Ubelgiji na Ujerumani na katika maeneo mengine ya Ulaya magharibi hivi leo Jumamosi, kufuatia msako mkali na kukamatwa kwa wanaotuhumiwa kuwa magaidi wa Kiislamu. Marekani imeungana na Israel kushutumu vikali mahakama ya kimataifa ICC kufuatia uamuzi wa mahakama hiyo kuanza upelelezi wa muda dhidi ya Israel juu ya uhalifu wa kivita uliofanyiwa wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jeff Ratke amesema Marekani kamwe haikubaliani na hatua ya mwendesha mashtaka wa ICC Fatu Bensuda. Waziri mkuu wa Somalia Omar Abdirashid Shamake amelifuta baraza zima la mawaziri linalojumuisha mawaziri sitini. Shamake amesema amefikia uamuzi huo kufuatia upinzani mkali kutoka kwa wabunge wa upinzani. Maafisa wa ulinzi huko Yemen wanasema watu waliojihami wamemteka nyara afisa wa ngazi ya juu wa rais Abdurabu Mansur Hadi. Maafisa wanasema watu hao walimteka nyara Ahmed Bin Mubarak na walinzi wake hivi leo Jumamosi katika mji mkuu wa Sanaa wakati gari lao liliposimama kutokana na msongamano wa magari barabarani. Mji mkuu wa Yemen katika miaka ya karibuni umekumbwa na mashambulizi kadhaa ya mabomu huku makundi kadhaa yaking'ang'ania madaraka tangu Rais Ali Abdallah Saleh alipotimuliwa madarakani kutokana na maandamano ya umma. Na maafisa wa China wamethibitisha kuwa watu ishirini na moja wamefariki baada ya boti moja iliyotoweka kuzama katika mto Yangtze siku ya Alhamisi. Boti hiyo ilikuwa na watu ishirini na watano ilipotoweka katika mkoa wa mashariki wa Jiangsu. Maafisa wanasema watu watatu waliokolewa na mmoja hajulikani aliko. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa studioni na kuaga ni mimi Esther Githuiwat, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.