Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Januari 15, mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, wakazi wa Lamu wapinga amri ya kutotoka nje licha ya mashambulizi kuendelea watupe ulio ukweli wao wa mambo, wasitugandamize tini kwa tini. Kwa hivyo hatungii ndani ya nyumba, hatungii totoni, tutakaa vilevile. Karibu kwenye VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza habari za dunia, mkisomewa naye Ed Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mashambulizi ya hivi karibuni ya wanamgambo wa Nigeria Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yalikuwa ya ukatili dhidi ya binadamu. Bwana Kerry alisema hayo wakati wa ziara yake ya Bulgaria siku moja baada ya shirika la haki za binadamu, Amnesty International kutoa picha za satelaiti zikidaiwa kuonyesha uharibifu mkubwa uliofanywa na wapiganaji wa Boko Haram katika miji miwili. Bwana Kerry amesema Boko Haram ni moja ya vikundi vibaya na vya kigaidi duniani. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema Waislamu wa kawaida ndio waathirika wa, wa wale wenye msimamo mkali na wasioweza kuvumilia huku taifa lake likiendelea kushughulika na mashambulizi ya kigaidi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na Waislamu wenye msimamo mkali. Rais wa Holland alitamka hayo wakati wa mazungumzo na taasisi ya Arab World ya Paris Ufaransa ambayo inafanya juhudi za kuleta uhusiano baina ya Ufaransa na tamaduni za Kiarabu. Amesema kadhia kama ya wiki iliyopita ya mashambulizi katika jarida la Charlie Hebdo inaweza kutumika kuondoa hali ya kuaminiana ama kufanya watu kutoa ujumbe wao kwa kutumia vitendo vibaya zaidi. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis yupo nchini Ufilipino kwa ziara ya siku tano ambayo alilakiwa na Wakatoliki milioni 80 wa nchi hiyo. Halaiki kubwa ilikusanyika kumkaribisha Papa ambaye alikuwa na raisi, alilakiwa na rais wa Ufilipino Benigno Aquino aliposhuka kwenye ndege. Kilele cha ziara yake kitafunguliwa na sala kubwa siku ya Jumapili katika mji mkuu wa Manila ambapo waumini milioni sita wanatarajia kuhudhuria. Pia Baba Mtakatifu atatembelea Tacloban ambako atakutana na wale walionusurika katika kimbunga kibaya mwezi Novemba mwaka 2013. Papa Francis anawasili Ufilipino akitokea Sri Lanka ambako alitoa wito wa umoja katika taifa hilo lililokuwa limekumbwa na vita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Serikali ya Marekani imewahamisha watu watano kutoka gereza linaloendeshwa na jeshi huko Guantanamo Bay, Cuba, wakati utawala wa Rais Obama unaendelea na juhudi za kulifunga gereza hilo lenye utata mkubwa. Wizara ya ulinzi Pentagon ilitangaza kuhamishwa kwa watu hao watano kutoka Yemen ambao wamekuwa katika gereza la Guantanamo kwa zaidi ya miaka kumi na mbili licha ya kutolewa amri ya kuachiliwa kwao mwaka elfu mbili na tisa na tume maalum iliyobuniwa na Rais Obama. Wafungwa wanne wamepelekwa Oman huku mmoja akipelekwa Estonia. Kizuizi cha Guantanamo kimekuwa hifadhi ya washukiwa wa ugaidi waliokamatwa na wanajeshi wa Marekani kutoka nchi za nje baada ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja mjini New York na Washington, ingawaji wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameikosoa wa Marekani kwa kuwaweka kizuizini kwa muda mrefu bila ya kuwafungulia mashtaka. Waziri wa mambo ya nje wa Kanada John Baird anasema alikuwa na mazungumzo mazuri na mwenzake wa Misri kuhusu mwandishi wa habari wa kituo cha Al Jazira ambaye amezuiliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa pamoja na wenzake wawili. Baird amesema mapema leo baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri kwamba kesi ya mwandishi wa habari mwenye asili ya Misri na Kanada Mohamed Fahmy ni ngumu pia amesema maofisa wanafanya kazi kumaliza kesi hiyo mapema iwezekanavyo. Wiki mbili zilizopita mahakama ilipitisha kwamba kesi ya Fahmi inasikilizwa tena pamoja na wenzake raia wa Australia Peter Greste na Misri Baher Mohamed. na raisi wa Marekani Barack Obama na Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron wanasema hawapo tayari kuruhusu magaidi kuzuia uhuru wa kujieleza na maoni. Katika maoni yao ya pamoja walioandika katika makala yaliyochapishwa na gazeti la The Times of London, viongozi hao wawili walitoa ahadi ya kupambana na waliowaita wauaji wa kinyama na kumaliza sera zao. Rais Obama na Waziri Cameron walisema hawawezi kuwa waoga kutokana na vitisho vya wali wenye msimamo mkali bila ya kujali kama ni al Al-Qaeda, Islamic State ama Boko Haram. Rais Obama anatazamia kumkaribisha Bwana Cameron katika chakula cha jioni cha kikazi White House siku ya Alhamisi na wanatarajiwa kuwa na mazungumzo zaidi siku ya Ijumaa. VOA Express tukiendelea vizuri kabisa kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, na tukielekea katika nchini, ke, nchini Kenya ni kwamba wanajeshi wa Kenya nchini humo uh, wana, wana, nchini Somalia wameanza msako zaidi ya uh, uh, wana, kumradhi wanajeshi wa nchi ya Kenya. Uh, wameanza msako mkali dhidi ya magaidi wa Al Shabab waliwashambulia na kuua mwanajeshi mmoja wakiwa safarini kuelekea Somalia ambapo mwanajeshi mmoja aliuawa na wengine watatu kujeruhiwa. Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. duru za kijeshi hapo mjini Nairobi zasema wanajeshi wa Kenya walioko nchini Somalia sasa wameanza msako wa kundi la kigaidi la Al Shabab liliovamia msafara wanajeshi wa Kenya wakiwa njiani kuelekea Ras Kamboni nchini Somalia ili kujiunga na jeshi la muungano wa Afrika linalodhaminiwa na Umoja Mataifa nchini Somalia, Amisom. Na kwenye shambulio hilo mwanajeshi mmoja wa Kenya aliuawa na wengine watatu kujeruhiwa vibaya, na wale waliojeruhiwa sasa wamesafirishwa kwa ndege maalum kwa matibabu katika hospitali mbalimbali mjini Mombasa. Lakini kulingana na msemaji wa majeshi ya Kenya bwana David Obonyo, wanamgambo wa nane wa Alshababu waliuawa kwenye makabiliano hayo. Wanamgambo wa tano wa Alshababu waliuawa papo hapo na wale wengine watatu waliuawa baadaye kwenye vita vikali kati ya wanajeshi wa Kenya na wanamgambo wa Alshabab. Habari hizo zinasema wa magaidi wa Alshabab walikuwa msituni walipovamia msafara huu wa jeshi la Kenya, na tukio hilo lilitokea katika sehemu iitwayo Musoba, yapata kilomita mia moja kutoka mji wa Lamu. Na kulikuwa na karibu magaidi 20 wa Alshabab waliohusika kwenye shambulio hilo, na duru za kijeshi hapo mjini Nairobi za hisi huenda wanamgambo hao wa Alshabab walikuwa na nia ya kushambulia ngome wa wanajeshi wa Kenya katika eneo la Lamu. Na hii sio mara ya kwanza kwa mashambulio kama hayo kutokea katika sehemu hii ya Lamu, kwani mwaka jana watu wasiopungua mia moja waliuawa katika eneo la Mpeketoni mjini Lamu na kundi hili hili la kigaidi ambao hatimaye lilitokea msitu wa Mboni uliokaribu na sehemu hiyo. Na mwezi wa Juni mwaka jana pia magaidi wa Al-Shababu waliwavamia na kuwaua wanajeshi wawili wa Kenya karibu na sehemu hiyo hiyo ya Lamu wakati wanajeshi wa Kenya walikuwa safarini kuwapelekea vyakula wanajeshi wenzao nchini Somalia. Na habari zaidi zinasema msemaji wa kundi hili la Al-Shabab de Abdi Asiz Musab amekiri kundi lake lilifanya mashambulio hili la Ras Kiamboni na kwamba wamefanikiwa kuharibu vifaru vitatu vya wanajeshi wa Kenya, lakini madai hayo bado kudhibitishwa. Lakini hadi hivi sasa serikali ya Kenya imekataa kuondoa sheria za kutotoka nje usiku yaani kafyu katika sehemu hii ya Lamu licha malalamiko ya wakazi wa Lamu ya kuitaka serikali aidha kupunguza saa za sheria hiyo au kuondoa kabisa amri hii ya kutotoka nje usiku from 6:30 pm to 6:30 am. Lakini licha mashambulio hayo, wakazi wa Lamu wanaitaka serikali kuondoa sheria hiyo mara moja. Watupe ule ukweli wao wa mambo, wasitugandamize tini kwa tini. Kwa hivyo hatungii ndani ya nyumba, hatungii totoni, tutakaa vilevile. Na kufuatia shambulio hilo, serikali ya Kenya imeimarisha usalama katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na sheria hii ya kafyu ambayo pia imeumiza shughuli za kibiashara katika maeneo hayo. Waikikonywa, VOA Express, Nairobi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa aliyekuwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Kofi Annan ametoa onyo kali kuhusiana na kuongezeka kwa ghasia huko Nigeria, wakati picha mpya za satelaiti zilizotolewa zinaonyesha uharibifu mkubwa unaofanyika huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kuwafanya zinazofanywa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram. Abdul Shakur Abud na maelezo zaidi. Bwana Kofi Annan ameeleza jana kwamba kuzorota kwa ghasia katika taifa lenye wakazi wengi zaidi barani Afrika kunaweza kuvuruga maendeleo nchi hiyo imeweza kufanya hadi hivi sasa na kutishia uchaguzi wa rais wa mwezi ujao. Katibu mkuu huyo wa zamani ameonya wa Nigeria na viongozi wa kisiasa kutohatarisha maendeleo muhimu yaliyopatikana nchini mwao. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa picha za satellite na kueleza kwamba picha hizo zinaonesha uharibifu wa maelfu ya nyumba na majengo katika mji wa Baga na mji wa karibu wa Doron Baga. Boko Haram ilichukua udhibiti wa miji hiyo hapo Januari tatu. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu linaeleza kwamba Maja, kutokana na mahojiano na mashahidi na maafisa wa maeneo hayo yanaeleza kwamba wanamgambo wameua mamia ya raia wakiwemo watoto wadogo na wanawake. Bwana Anana amesema kuongezeka kwa ghasia hakutosaidia uwezekano wa kuwepo na uchaguzi ulo wa haki na wasawa. Kofi Annan katibu mkuu wa zamani wa Umoja Mataifa amesema anafahamu kwamba kila uchaguzi tangu mwaka elfu tisa mia tisini na tisa huko Nigeria imekumbwa na ghasia. Anasema watu wengi aliozungumza nao wana wasiwasi kwamba ghasia safari hii kwa mara nyingine tena inaweza kuharibu uchaguzi na ku hujumu utaratibu wote wa uchaguzi. Jeshi la Nigeria limekuwa likitabika kuweza kupambana na Boko Haram ambao wameweza kuchukua maeneo muhimu ya kaskazini mashariki ya nchi hiyo na kutaka kuunda taifa la Kiislamu chini ya sheria za Kiislamu. Rais Goodluck Jonathan ambaye anajaribu kugombania kiti chake hapo Februari 14, amekabiliwa na ukosoaji mkubwa kwa kutoweza kuwashinda wanamgambo hao. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, basi, msikilizaji usikose hapo kesho katika Live Talk siku ya Ijumaa, ambapo tutazungumzia michuano ya mataifa ya Afrika ambayo inaanza siku hiyo ya Jumamosi, na vilevile tutazungumzia kwa undani kabisa kuhusiana na soka la Afrika. Kwa hiyo basi, usikose. Hii ni VOA Express, msikilizaji, moja kwa moja tunaenda kwenye burudani ya muziki. B-Band wanakuambia Nzela. Ay, basi msikilizaji, ni b band banana zoro smile <laughs> wanasema rudi nyumbani, uh -huh. tuna kutafuta. Unajua ni kwamba wewe ule, ule amepotea. Unajua wengine nasikia pia nyumbani kama ni Marekani wako na Marekani, wakiwa nyumbani watu wanaoimbia wanasema rudi nyumbani, idi rudi nyumbani, tunakutafuta <laughs> <laughs> kabisa kabisa, mambo ni mazuri. Basi msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Huyu hapa ni Fred Nyantoli anaongea na vijana. Nini cha kufanya hasa unapokuwa huna kazi? Kikubwa kwa mtizamo wangu mimi, nafikiri anatakiwa kujua kwamba kazi si tu swala la kuajiliwa na kwenda ofisini. Swala la kazi ni la mtu mwenyewe, na inaanza kwa juhudi zake, bidii zake za kuanzisha kitu chochote kile kidogo ambacho kiko ndani ya uwezo wake. Na akishakianzisha akiheshimu, kwa maana ya kwamba azingatie muda, kama ni jambo ameanzisha, anafungua biashara yake ndogo yoyote ile, au si chochote kile, aheshimu muda, kwa sababu ndio utakuwa msingi wa kupata heshima ya kutoka hapo walipokwenda juu. Fredi, najua kuna vijana hivi sasa wanakusikiliza, ni nini hasa ambacho unawashauri vijana? Pengine wana wazo la kufanya kitu fulani, lakini wanashindwa kutekeleza hilo wazo. Binafsi naamini kwanza kwa sababu ana wazo tayari, huo ni mtaji tosha. Pili ni akili yake mwenyewe kuelewa kwamba hiki kidogo nilichonacho, hata bila kwenda benki kukopa, kwa sababu masharti ni mengi, nawezaje kufanya na kujikwamua kutoka katika hatua hii ndogo na kwenda hatua kubwa. Kuhusu mimi binafsi, katika eneo langu la kazi ambalo ni utaalamu wa kutengeneza picha za televisheni au runinga. Ni rahisi sana kumwelekeza mtu kwa lengo hiyo, lakini pia natofahamu au natambua kwamba mfano huo huo na nidhamu hiyo hiyo kwa kazi yangu au eneo langu la kazi, mtu akiweza kutumia akili hiyo hiyo kwenye eneo lake la kazi, iwe ni kilimo, iwe ni biashara ndogo ndogo, iwe ni kujiajiri katika fani yoyote ile, akiweza kutumia nidhamu hiyo ya kazi ya jambo analolifanya ataweza kufika mbali. Hebu jitolee mfano wewe mwenyewe, tueleze wewe ulianzaje na uliwezaje kufanikiwa kufikia hapo ulipofikia. Market tunajua juzi tu ulipata tenda ya kuzalisha matangazo ya CNN kwa tuzo za Afrika. Hebu tuambie ulifanya fanya vipi mpaka umeweza kufikia kufanikiwa hapo ulipo? Nitakueleza mimi wakati naanza Nilitoka ni kwenye ajira nikaambiwa, huwezi kuajiriwa popote pale ukalipwa mshahara kama huu. Nikasema sawa, lakini sidhani kama nataka ukaa siku thelathini nasubiri mshahara ambao naona bado ni mdogo. Kwa hiyo nikawa na moyo wa kuthubutu kutoka na nilivyotoka, ukweli ni kwamba nilikuwa sina mtaji. Amepata kazi ni ndogo, kuna mtaji wa kunua vifaa, utakodisha vifaa, uta- utafanya ile kazi na hakisha unifanya kwa ukamilifu, kwa sababu hiyo ni brandi yako, hilo ndio jina lako ambalo unajaribu kulitengeneza. Hakikisha kwamba unakabidhi hiyo kazi kwa wakati, kwa sababu hili ni tatizo kubwa la vijana kwa Tanzania. Mara nyingi unakuta mtu anapewa kazi, ni kupiga stori tu kwenye baa, anaelezea mimi na kazi fulani ya kesi fulani, hafikirii kuhusu kuifanya hiyo kazi au ni mtu wa kukaa anasema sijakupa ah, kazi kwa sababu mashine lizima umeme Tanesco imekata. Tanesco, kwa maana ya Tanzania ninapoishi. Lakini hizi hizi hizi sababu au excuses ambazo zinamfanya mteja aanze kuona kwamba huna tofauti na watu wengine ni moja ya vitu vinavyokwamisha watu. Kwa hiyo mi naamini mtaji wa mtu ni akili na uwezo wa kuweza kuheshimu kile anachokifanya katika eneo lolote na nyanja yoyote ile ya kazi yake. Kuna vijana ambao wana mawazo ya kuanzisha biashara ama kufanya swala fulani kuweza kujiajiri na kujikwamua katika umaskini, lakini tatizo kubwa sana limekuwa ni upataji wa mitaji. Ni nini hasa ambacho, ambacho wanapaswa kufanya? Swala so, la mtaji hili ni gumu. Ni gumu kwa sababu ndio maana nikaelezea huko juu kwamba usifikiri kwamba kila biashara itaanza na mtaji kwa maana ya pesa. Naam, kabisa kabisa, mambo yanaendelea vizuri hapa VOA Express kutoka Washington DC, na labda vizuri tuwatupie macho kwenye mambo ya Hollywood, tukajua yanavyoendelea kwa wale wasanii ambao wengi wanawajua kama celebrities, tusikie nao maisha yao yanaendelea vipi, na Esther Gidhoi. Naam, katika Hollywood ambako upende usipende lazima pawe na jambo na majambo, mwanamuziki mashuhuri wa rap Snoop Dogg hii leo amepata jina mpya amepata mjukuu. Hongera sana babu. Na tukiwa bado katika habari za wanamuziki, Chris Brown ambaye hakosi kasheshe, amegonga vichwa vya habari tena wiki hii. Kisa na maana, watu watano walipigwa risasi wakati wa tamasha lake la muziki alokuwa ameandaa katika mji wa San Jose, California. Lakini katika ujumbe wake kupitia Instagram, Chris Brown alifanya tukio hilo kuwa mzaha tu, akiandika maneno ya kejeli kana kwamba mambo yalikuwa sawa tu, aliuliza Mjinga gani huyu atasimama tu pale na kujisababishia kupigwa risasi? Bwana we, Chris Brown, mambo yake yaliharibika kitambo tangu zama zile za kumzaba kofi mpenzi wake wa siku zile Rihanna. Nyota ya Babu Bill Cosby inazidi kudidimia, huku tamasha zilizoandaliwa katika miji mbalimbali ya Marekani zikiendelea kukabiliwa na maswali ya endapo zitafutwa dakika za mwisho mwisho, kutokana na kashfa zinazomwandama za ngono nyakati za ujana na umaarufu wake. Mojawapo ya tamasha hizo iliyotegemewa kufanyika katika jimbo la Massachusetts imefutwa. Maafisa wa ukumbi wa Hanuva ulioko mji wa Worcester wamesema la hasha, tamasha la Babu Cosby Februari 6 halitafanyika. Babu alikumbana na maandamano na matusi katika maonyesho ya hivi karibuni huko Ontario, Canada na sasa amekwenda kujaribu bahati yake katika jimbo la Colorado. Mmoja wa maafisa ukumbi wa Massachusetts, Troy Sibos alisema maonyesho hayo yamefutwa kuonyesha heshima kwa jamii na kwamba hawataki sura yao kuharibiwa, wakati mzee Cosby anaendelea kukabiliwa na shtuma kutoka kwa wanawake anaodaiwa alinyanyasa kingono. Na mwanasiasa na gavana wa zamani Mike Huckabee, ambaye majuzi ameondoka kwenye televisheni ya Fox News, naye amejitosa kwenye habari. Huckabee anashtumu rais Barack Obama kwa kuruhusu mabinti zake Malia na Sasha kusikiliza miziki ya Beyoncé. Ala, nini tatizo mzee Huckabee? Anajikanganya huyu au anatuhandaa? Anaanza kwa kusema kuwa rais Obama na mkewe wamefanya vema kuwalea mabinti zao, hususan kuweka mipaka katika kile wanachokula. Wanakula maboga maboga hivi. Anasema wanasoma chini ya ulinzi mkali shuleni na hawana nafasi nyingi za kupotoka kama mabinti wa siku hizi wa umri wao, lakini Hakabi analalama kwamba ni makosa makubwa kwa rais Obama na mkewe kuwaruhusu mabinti hao kusikiliza mziki wa Beyonce anasema kinachopaswa kufanyika ni kuwaruhusu kutizama vipindi vya televisheni, akitoa mfano wa 19 Kids and Counting ah, kama una id, 19 Kids and Counting unafahamu. Kipindi hiki kinaonyesha nini? Mama mmoja aliyejifungua watoto 19, na bado anategemea kuzaa wengine. Malia na Sasha wakitizame, kwa sababu gani? Jameni, ni watoto mwasemaje? Pengine waendelee kusikiliza miziki ya Beyonce. <laughs> Asante sana Esa Gidhui, nashukuru kweli. Baba yangu mi hakuwa rais, maana yake naona ningelelewa na taifa zima. Haya basi, sasa tunaelekea kwenye yale ya vumayo mitandaoni. Baada ya matukio nchini Ufaransa kufuatia shambulizi la kigaidi wiki iliyopita, ni maoni yapi yametolewa kwenye mitandao ya kijamii? Huyu hapa Harrison Kamau kwenye Yavumayo mitandaoni <tune> Mambo ni mengi yanayovuma mitandaoni duniani hii leo, lakini wengi wameelekeza macho yao nchini Ufaransa, ambapo waandishi wa jarida la Charlie Hebdo walichapisha mamilioni ya makala yake ya kila wiki kwa mara ya kwanza tangu kushambuliwa kwa ofisi yao wiki iliyopita. Kufikia jioni, makala yote yaliyochapishwa Ufaransa yalimalizika. Sasa baada ya watu kutulia na mambo kurudi kuwa sawa, majadiliano na maoni mbalimbali yamejitokeza kwenye mitandao ya kijamii juu ya jinsi tukio la Ufaransa lilivyochukuliwa na dunia nzima ukilinganisha na matukio kama hayo katika sehemu nyingine za dunia. Je, kuna ubaguzi, kupendelea au nafik katika matukio mbalimbali mbali. Kwenye gazeti la Nation, Mike Sonko 13 anasema, ni ajabu kwamba wengine wanapokufa, wengine nao wakisononeka wengine wanaendelea kujinufaisha pakubwa. Ni ajabu kuona raha na majonzi kwa wakati mmoja. Kanuka nauliza kwa nini nchi ya Kenya ikihusika kwenye maandamano ya Ufaransa, ama ni kwa sababu sheria mpya zinadumaza uhuru wa watangazaji? Ni kwangu sijui. Jamal anaongeza kwenye Twita na kusema maandamano makuu yanatakiwa kufanyika Afrika, hasa Nigeria ambapo mauaji ya maelfu yamefanywa na magaidi. Kennedy anasema ni bora kutofautisha dini na vitendo vya kigaidi. Waislamu wengi wanalaani vitendo vya kigaidi na kwa hivyo ni muhimu kuheshimu haki ya mavazi na ibada kwa Waislamu nchini Ufaransa. Pita anamalizia kwa kusema, ni wakati wa vyombo vya habari kuchapisha habari ambazo zitawaunganisha watu, lakini sio kuleta uchochezi baina ya dini tofauti. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Vizuri kabisa kwenye VOA Express. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya hii leo, huyu hapa Id Ligongo na muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mashambulizi ya hivi karibuni ya wanamgambo wa Nigeria Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yalikuwa ya ukatili dhidi ya binadamu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis yupo nchini Ufilipino kwa ziara ya siku tano, ambako alilakiwa na Wakatoliki milioni 80 wa nchi hiyo Haliki kubwa ilikusanyika kumkaribisha papa ambaye alilakiwa na rais wa Ufilipino Benigno Aquino aliposhuka kwenye ndege. Serikali ya Marekani imewahamisha watu watano kutoka gereza linaloendeshwa na jeshi huko Guantanamo Bay, Cuba, wakati utawala wa rais Obama unaendelea na juhudi za kulifunga gereza hilo lenye utata mkubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Canada John Baird anasema alikuwa na mazungumzo mazuri na mwenzake wa Misri kuhusu mwandishi wa habari wa kituo cha Al Jazeera ambaye amezuiliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa pamoja na wenzake wawili. Baird amesema mapema leo baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri kwamba kesi ya mwandishi wa habari mwenye asili ya Misri na Kanada Mohamed Fahmi ni ngumu. Rais Barack Obama wa Marekani na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron wanasema hawapo tayari kuruhusu magaidi kuzuia uhuru wa kujieleza na maoni. Katika maoni yao ya pamoja walioandika katika makala iliyochapishwa na gazeti la The Times of London, viongozi hao wawili walitoa ahadi ya kupambana na waliowaita wauaji wa kinyama kumaliza, na kumaliza sera zao. Basi tunawashukuru sana kwa kutusikiliza rasili hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili yaani VOA Express, na matangazo mengine yote yetu siku ya leo ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakul Abut, mwelekezi Dwayne Collins, na mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Idi Ligongo tukikuaga kutoka Washington, kwa heri.