Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau. Na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Januari 13 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchilis> Na katika matangazo yetu ya leo utekaji wa watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino wanza kujitokeza tena nchini Tanzania. Wapiga ramli ni wale ambao wanaelekeza watu kufanya vitu ili kurahisisha maisha. Kwa mfano, ni wao ndio wanakuambia ukitaka kuwa tajiri ama ukitaka kuvua samaki wengi ama ukitaka kuwa mbunge au diwani, basi kalete kiungo cha albino. Hao ni wapiga ramli na hao tunawapiga marufuku kuanzia sasa. Huko Uganda, waandishi wa habari nchini humo walalamika ukosefu wa usalama wao wa kikazi. Sasa tunatembea kuonyesha machozi yetu, ambao vitendo vinafanyikana kwa waandishi wa habari. Wa polisi na wengine wa jeshi wenye wanafanya vitendo kwa waandishi wa habari hawataki kufuata sheria ya katiba, wanatakiwa wapumzishwe kwa kazi. Hizo tu ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Jumuika nasi hadi tamati, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Familia na wafanyakazi wa maofisa wa polisi waliouawa katika tukio la kigaidi nchini Ufaransa wiki iliyopita wametoa heshima zao za mwisho hivi leo. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alisimama mbele ya majeneza yaliyokuwa yamezungushiwa bendera na kutoa heshima zake na kuwasifu maafisa wa polisi watatu wa nchi hiyo ambao waliuawa wiki iliyopita katika mashambulizi huko Paris akisema kwamba walijitoa maisha yao ili wengine waweze kuishi kwa uhuru. Bwana Hollande akizungumza leo Jumanne katika half katika tukio hilo ambalo aliwapa maofisa hao tuzo ya hali ya juu baada ya kifo chao. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya polisi huko Paris karibu na kanisa maarufu la Notre Dame. Rais Jacob Zuma ametangaza kwamba majeshi ya nchi yake Afrika Kusini ya kikosi maalumu huko Jamhuri ya Afrika mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yako tayari kushambulia wapiganaji wa kundi la waasi wa Rwanda FDLR ambalo halikujisalimisha hapo Januari mbili. Rais Zuma alisema hayo baada ya kukutana na Rais Eduardo dos Santos wa Angola mjini Luanda. Waziri wa mambo ya nje wa Angola, Jaqui do Espero Santo, amesema kutokana na kwamba uamuzi wa kijeshi umechukuliwa dhidi ya FDLR, basi mkutano wa viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC na moja wa nchi za kanda ya maziwa makuu umeahirishwa wiki hii. Majeshi ya Umoja wa Mataifa huko Kongo pamoja na jeshi la Kongo na nchi za SADC yanajitayarisha kushambulia wapiganaji wa FDLR ambao wamekuwa nchini humo tangu mauaji ya halaiki ya Rwanda ya 1994. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa Nigeria yamewalazimisha zaidi ya watu elfu kumi na moja kukimbilia nchi jirani ya Chad na inawezekana watu laki moja na hamsini wamekosa makazi toka mji wa Baga ulioshambuliwa vibaya na vijiji vya jirani Januari tatu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anatuma taarifa ifuatayo. Naidi Ligongo anayesoma hapa studio. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya dharura Jens Lek ameiambia Sauti ya Amerika kwamba habari kamili juu ya matukio hayo hazifahamiki kwa sababu mji wa Baga na maeneo yanayozunguka yamekuwa hayafikiki. Anasema shambulizi la mji wa Baga kwenye jimbo la Borno limekosesha makazi watu laki moja na elfu hamsini kutokana na shambulio la tarehe tatu. Hivyo anasema ni kwa mujibu wa wakala wa kutathmini dharura katika jimbo la Borno, kwa sababu kwenda katika eneo hilo kibinafsi halipo kwa sasa. Kwa hiyo idadi hii bado haijathibitishwa na umoja wa Mataifa. Lerka amesema wengi waliokosa makazi wanaishi katika familia za wenyeji katika jamii mbalimbali, mbali na wanapokea misaada kutoka kwa mashirika ya kiserikali na yasiyo ya, ya kiserikali vilevile, na chama cha msalabu mwekundu cha Nigeria. Idara ya Umoja wa Mataifa ya wakimbizi UNHCR imeripoti watu 11320 wamekimbilia Chad tokea shambulizi la Baga. Msemaji wa UNHCR William Spindler anasema asilimia 60 ya wakimbizi ni wanawake na watoto, na asilimia 40 ni wanaume. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Madagaskar inayoongozwa na Waziri Mkuu Roja Kolo imejiuzulu kufuatia ukosoaji na malalamiko kutoka upinzani kutokana na kuzorota kwa hali ya maisha katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Bwana Kolo na baraza lake la mawaziri liliwasilisha barua ya kujiuzulu kwa Rais Heri Rajona Rimampianina hapo jana, ikieleza kwamba wamelazimika kujiuzulu kutokana na ukosoaji mkubwa na rais kushindwa kuchukua hatua thabiti kubadilisha hali ya maisha ya watu. Wakati huo huo, hivi leo rais Henry pamoja na wale wote waliomtangulia wamekutana kwa mara ya pili katika ukumbi wa kimataifa wa Antananarivo ili kuendelea na makubaliano ya kihistoria ya upatanishi wa kitaifa uliofanyika Disemba 19 mwaka jana. Mkutano huu ulitayarishwa na viongozi wa kidini wa Madagaskar. Kamanda wa juu wa kundi la was la LRA amejisalimisha katika vikosi vya usalama vya Marekani wiki iliyopita atakabidhiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Msemaji wa jeshi la Uganda Pad Ankunda alisema katika ujumbe wa Twitter hivi leo kwamba Dominic Ogwen atahukumiwa katika mahakama ya ICC mjini Hague amesema Ogwen atahamishiwa mjini Hague na maafisa wa usalama katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako alijisalimisha mwenyewe Januari 6. Ogwen alijisalimisha kwa washauri wa kijeshi wa Marekani ambao wanasaidia jeshi linaongozwa na Uganda kuwasaka wapiganaji wa LRA walioko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na wapiga mbizi wa Indonesia sasa wamepata rekoda au black box kutoka ndege ya Air Asia iliyoanguka katika Bahari ya Java mwezi uliopita na kuua watu 162 ndani yake. Wapiga mbizi walipata black box ya pili leo Jumanne, voice recorder siku moja baada ya kupata nyingine inayojulikana kama data rekoda. Rekoda hizo mbili kwa pamoja zinatarajiwa kutoa picha halisi ya kile kilichosababisha kuanguka kwa ndege Air Asia namba 8501 Desemba ishirini na nane. Wachunguzi wanaamini kwamba marubani walishusha ndege wakati walipojaribu kuepuka hali ya hewa mbaya kutoka Surabaya kwenda Singapore. ndege hiyo ilikuwa imebeba watu 162. Ni miili ya watu 48 na tu imepatikana hadi sasa. Ni idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC kiendelea vizuri ni kwamba moja kwa moja kule nchini Tanzania, ni kwamba wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo imetangaza hatua kadhaa za kukabiliana na ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino nchini humo, ambapo hivi sasa vitendo vya utekaji wa watu hao vimeanza kuibuka tena. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa kamili. Waziri wa mambo ya ndani ya nchi Mathias Chikawe, katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, amesema jeshi la polisi nchini Tanzania na chama cha maalbino Tanzania wamekubaliana kuunda timu itakayofanya kazi kwa pamoja kuhakikisha wanakomesha ukatili huo dhidi ya walemavu wa ngozi. Hiyo timu inaundwa mara moja, ndio timu hiyo itazunguka nchi nzima, hususan sehemu zile ambazo zina matatizo haya yanatokea mara kwa mara, ili kuvitambua vyanzo, kusanya ushahidi na kuhakikisha kwamba wahusika wote watachukuliwa hatua za kisheria. Aidha, serikali imetangaza kuwapiga marufuku wapiga ramli nchi nzima, ambayo inadaiwa kwamba ndio chanzo cha ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi hapa nchini. Wapiga ramli ni wale ambao wanaelekeza watu kufanya vitu ili kurahisisha maisha. Kwa mfano, ni wao ndo wanakuambia ukitaka kuwa tajiri ama ukitaka kuvua samaki wengi, ama ukitaka kuwa mbunge au diwani, basi kalete kiungo cha albino. Hao ni wapiga ramli, na hao tunawapiga marufuku kuanzia sasa, na jeshi la polisi litaendesha operation maalum ya kuwatafuta na kuwadhibiti watu hao, maana wanavunja sheria. Kwa upande wake mwenyekiti wa chama cha maalbino Tanzania, Ernest Kimaya, ametaka wananchi kujitolea kuwafichua wanaohusika na, na ukatili huo dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino. Pata taarifa wakati mwingine za matukio yanaoua ya albino, lakini sasa sisi hasio polisi. Kwa hiyo tunaomba tuwe na, na hiyo timu ya pamoja, na timu hiyo tumeomba kabisa kuhakikisha kwamba mtu yoyote yule mwenye taarifa yoyote ya kuhusiana na mauaji ya albino anayeo anayeiba watoto albino hatatangazwa popote pale, na askari yoyote atakayefanya hivyo atachukuliwa hatua. Hatua hii ya serikali ya kutangaza mkakati wa udhibiti wa ukatili dhidi ya walemavu wa ngozi inakuja, ambapo huko mkoani Mwanza watu wasiojulikana walimteka mtoto mwenye ulemavu wa ngozi mbele ya wazazi wake, na mpaka sasa hajulikani alipo, huku matukio mengine ya ukataji wa viungo na mauaji yakiripotiwa hususani kanda ya Ziwa. Kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. ni idhaa ya Kiswahili. Mpenzi msikilizaji, tunasikika kutoka hapa Washington DC. Unaweza kutufuatilia katika www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Baba Mtakatifu Francis amesisitiza umuhimu wa haki, maridhiano na umoja nchini Sri Lanka alikuwasili leo kuanza ziara ya wiki nzima katika bara la Asia. Baba Mtakatifu alizungumza katika uwanja wa ndege wa kimataifa huko Colombo akisema kuwa Sri Lanka inahitaji kuchunguza ukweli wa yale yaliyotokea wakati wa vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe, na ukarabati lazima uhusishe haki za binadamu na kuwahusisha na kujumuisha watu wote wa taifa hilo. Ziara hiyo katika bara la Asia ni ya pili kwa Baba Mtakatifu tangu aliposhika wadhifa wake na ni sehemu ya malengo ya kanisa kujihusisha na mataifa yanayoendelea. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema vita ya Pakistan dhidi ya wanamgambo kaskazini magharibi mwa nchi kwenye eneo la kikabila vimeleta matokeo mazuri, lakini akatahadharisha kuwa mapigano dhidi ya makundi ya wanamgambo hayajamalizika. Kerry alisema hayo leo baada ya mazungumzo ya kimataifa huko Islamabad kwamba makundi kama vile yale ya Taliban ya Pakistani na Afghanistan, mtandao wa Hakani ni tishio, sio tu kwa Pakistani pekee, lakini kwa majirani zao na Marekani. Amesema nchi zote hizo lazima zihakikishe kwamba wafuasi wa itikadi kali hawapati fursa tena ya kuweka ngome huko Pakistan au kwingineko. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiendelea tu vizuri kutoka hapa Washington DC. Na huko nchini Kongo, kutokana na mswada wa mabadiliko ya sheria za uchaguzi kuzungumzwa na kuleta tafrani bungeni jana Jumatatu, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS Valentin Mubake, na kutaka kujua upande wa upinzani unachukua hatua gani kutokana na hilo. Uh, inafaa kujua kama mabadilisho hiyo ya sheria uchaguzi ya uchaguzi mtu Kabila ule anataka kupanga katika Kongo ni mabadilisho ya kumpatia yeye ruhusa ya kuongoza Kongo baadaye mwaka wa elfu mbili kumi na sita, sababu unajua kama kazi yake inapaswa kuisha siku kumi na nane Disamba mwaka wa elfu mbili kumi na sita na hayo yote anayofanya, sisi tunawaambia kama haitafanyika, sababu yeye abadilishe leo, abadilishe kesho, lakini sisi tutakutana, tutapanga vitu ambavyo tutafanya katika Kongo. Haitakuwa tu Kinshasa, hapana, itakuwa majimbo yote ya Kongo, kwa kuonesha Bwana Kabila kama mabadilisho hiyo sio mabadilisho ya manufaa kwa Wakongomani. Wagisi wale watu wake, wafuasi wake, wanasema ni uongo mtupu. Sasa Bwana Mubake, nakumbuka kwamba wao kwa upande wa serikali wamezungumza kwamba mabadiliko haya ni kuwapa zaidi nafasi wanawake na kusaidia kufanya vyombo vya sheria viweze kufanya kazi kwa ufanisi. Hilo huoni kama pengine ni jambo ambao wanafanya pengine ni zuri? Ni uongo mtupu. Kabila amechaguliwa, Gisi anasema yeye mwaka wa elfu mbili na sita sababu gani hakutia mambo ile? Aliona kama mambo ya, ya lazima katika sheria kabila ame, ameiba sauti ya bwana Chisekedi mwaka wa elfu mbili kumi na moja? Sababu gani maneno hayo anaona kama leo ni maneno mazuri hakutia katika sheria ile, wakati sasa leo namna gani analeta vile vitu kwa kusema kama sasa yeye analabuka leo anaona kama kuna vitu vizuri ambayo alikuwa anasahau ya Wakongomani? Ni uongo kutupu. Sisi tunasema kama vitu vile hatuhitaji, na avyo hapa sasa, tunayo ya uchaguzi, tunahitika hayo, tuendelee na hiyo sheria, asibadilishe kitu, sababu yeye anatafuta kwanza, sasa kutafuta idadi ya wakongomani. Hiyo ndiyo kitu anafichika, idadi ya wakongomani kwa kwanza. Hiyo kazi sasa itatukamata miaka nne, miaka tano, ni kusema kama haimalizike, yeye anabaki rais ya Kongo. Angalia uerevu ya Bwana Kabila, ndio hiyo na, atwitike uerevu mbaya hiyo. Kwa upande wenu kuna yapi ambayo sasa mnategemea kuyafanya kutokana na hili kuchukua hatua? Lakini bwana, nakujulisha kama utulizane, roho utasikia namna Kongo itatingizika muda mchache, mutasikia namna Kongo itatingizika, na Bwana Kabila anawaza kama atajuta, atajuta vile ambavyo anavyofanya. Aa, ni katibu mkuu wa chama cha upinzani nchini Kongo UDPS, bwana Valente Mubake akizungumza na Sauti ya Amerika. Na tukitoka kule Kongo, tuendelee tuelekee moja kwa moja hadi kule nchini Uganda ambapo waandishi wa habari nchini Uganda wamefanya maandamano jijini Kampala na kutangaza kususia kuandika habari zinazohusiana zina na shughuli zote za idara ya polisi hadi pale mkuu wa polisi General Kale Kayihu, uh, Kayihura atakapo, uh, wahakikishia mazingira salama ya kazi. Maandamano hayo yamepelekea idara ya polisi kujitenga na kitengo cha afisa, kitendo cha afisa mmoja aliyewapiga na kuwajeruhi waandishi wa habari wakiwa kazini. Idara hiyo pia imeomba msamaha huku ikimsimamisha kazi na kumkamata askari huo. Kenneth Bwire ana ripoti kamili kutoka Kampala. Baada oh oh hey, oh oh ya maandamano ya vijana kudai ajira kutibuka hiyo jana, hii leo imekuwa zamu ya waandishi wa habari Waandishi wa habari mjini Kampala wameandamana hadi katika makao makuu ya polisi wakitaka kukutana na mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura, wakitaka kuhakikishiwa mazingira salama ya kutenda kazi yao baada ya mwenzao kupigwa na kujeruhiwa vibaya na maafisa wa polisi. Maandamano hayo yalianza baada ya kikao kilichoafikia kutoandika habari zozote kuhusu shughuli za polisi hadi afisa aliyewajeruhi waandishi wa habari atakapoachishwa kazi, kukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Wengi wetu wamenyanyaswa na hakuna hatua imechukuliwa, wengi wetu wameuawa na hakuna uchunguzi umefanyika. Waandishi wa habari walifanikiwa kupita kituo kikuu cha polisi bila kutatizwa na kutembea zaidi ya kilomita sita licha ya maafisa wa polisi kujaribu kuwazuia mara kadhaa. Hata tunatembea kuonyesha machozi yetu, ambayo vitendo vinafanyikana kwa waandishi wa habari. Wa polisi na wengine wa jeshi wenye wanafanya vitendo kwa waandishi wa habari hawataki kufuata saria ya katiba, wanatakiwa wapumuzishe kwa kazi. Nilikuwa mbaya sana hiyo, wajanalisti hiyo ni watu wa kusavi nchi yetu. Sasa kuona hiyo mambo ya kupiga janalisti, tuliona hiyo kitu ni mbaya. Sasa tulisema tunataka tutembee tufike huko na guru tuone IGP tumwambie kila kitu tumeona. A, a, janalisti tunataka kupigwa. Sasa watu watuache tufanye kazi yetu. Lakini kilomita chache kufikia makao makuu ya mkuu wa polisi, barabara ilifungwa na magari ya polisi na safari yao kutatizwa baadhi yao wakikamatwa huku wakinyunyuziwa gesi ya kutoa machozi. Waliamua kukita kambi katika kituo cha polisi cha Jinja Road kwa zaidi ya masaa mawili bila ya mafanikio ya wenzao kuachiliwa, na hapo wakaamua kuendelea na safari yao, maafisa wa polisi wakiamua kuwasindikiza hadi katika makao makuu ya mkuu wa polisi, japo hawakuweza kuzungumza na mkuu wa polisi kwani hakuwa afisini waliweza kukutana na mkuu wa shughuli za polisi kamanda Andrew Felix Kawesi. Alifanya kitendo kwa binafsi kama yeye, mtu ameshakamatwa, ule askari ameshakamatwa, na cha pili ameshasimamishwa kazi. Mtego wa panya pia umewanasa wasio kuwemo, kwani maafisa wa polisi waliowazuia waandishi wa habari na kuwanyunyizia gesi ya kutoa machozi walipokuwa wakiandamana nao, huenda wakafutwa kazi wale maaskari wenye walifanya vitendo vingine, wakati wanahabari walikuwa na, natembea kwenda kituo cha polisi. Au vile tutapeleleza maneno yao, kuona wenye waliofanya maneno mbaya, tutachukua hatua kama ile tumechukua kwa wao. Mwandishi wa habari aliyepigwa na kujeruhiwa jana akiwa kazini. Amelazwa katika chumba mahututi katika hospitali ya kibinafsi ya Nsambia jijini Kampala. Kenis Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali. Moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila juma saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, kabisa katika VOA uh, Swahili hapa jijini uh, Washington DC, tukiendelea vizuri tu na bado tukiwa katika kule Afrika, ni kwamba idadi ya watu ikiwa tayari imevuka milioni 50 na kiwango kiwa cha watu wasio na ajira ikiwa zaidi ya asilimia 25. Mtizamo umelengwa katika msaada wa fedha kwa ajili ya mtoto huko Afrika Kusini, mahususi kwa kina mama wasio na waume, jambo ambalo linaweza kuwashawishi wanawake kujifungua watoto ili kupata mapato. Mwandishi wetu Thuso Kumalo akiwa kule Johannesburg, amezungumza na baadhi ya kina mama vijana kuhusu sera za msaada wa fedha kwa mtoto na uwezekano wake wa kuongeza idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa barani Afrika kwa sababu zisizo na msingi. Mkamiti anaisoma habari kamili. Binti huyu wa miezi miwili ni mtoto wa pili wa Simpiwe Gwebo mwenye umri wa miaka ishirini na mitano. Mtoto wake wa kwanza ana umri wa miaka miwili tu. Mama huyu kijana asiye na kazi kutoka kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg anasema watoto hawa wawili ndiyo chanzo chake cha mapato. Alikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili wakati umaskini na ukosefu wa fursa za kazi vilipomwongezea msongo wa mawazo. Aliamua kubeba mimba ili aweze kupata msaada wa fedha kutoka serikalini kwa ajili ya mtoto ili kujikimu kimaisha, lakini baada ya mtoto wake wa kwanza Gwebu anasema aligundua kwamba msaada wa fedha ambao hivi sasa unakaribia dola thelathini kwa mtoto mmoja kila mwezi hautoshi. Kisha anasema aliamua kuongeza kiwango hicho cha fedha kwa kubeba mimba ya pili ya mtoto. the more babies I get, the more money I get, kadiri ninavyojifungua watoto ndivyo ninavyopata fedha zaidi, na kila mwaka fedha zinaongezeka. Hakuna ajira, hauwezi kupata kazi, na kupata msaada wa fedha za serikali ni rahisi zaidi kuliko kuzunguka sehemu nyingine kutafuta fedha unakuwa na uhakika na fedha hizo kila mwezi, kuna fedha ambazo zipo kwenye akaunti yako. Mama mwingine kijana wa huko Soweto Jabulile Mguni pia ana watoto wawili akiwa na umri wa miaka ishirini na minne. Mguni hakiri waziwazi kwamba kuwazaa watoto wake ilikuwa ni njia ya kujinusuru kimaisha, lakini anakiri kwamba maisha yake pia yanategemea sana msaada wa fedha za serikali really is... Siwezi kwa kweli kumtegemea mtu mwingine, kwa sababu hizi fedha zipo, ni lazima kuzipata, nitazipata. Na shukrani kwa serikali kwa kutoa fedha, kwa sababu baadhi yetu tunazitegemea hizi fedha. Ni muhimu, tunazihitaji vijana hawa wawili ni miongoni mwa wanawake wengi vijana ambao huenda wanajifungua watoto kwa sababu zisizo na msingi na kuongezea mzigo wa ongezeko la idadi ya watu Afrika Kusini, ambapo hivi sasa ina watu milioni hamsini na mbili. Takwimu za serikali zinaonyesha kwamba juu kidogo ya watoto nusu milioni walizaliwa nchini Afrika Kusini mwaka 1991, baada ya mpango wa msaada wa fedha kuanzishwa mwaka 1998, na idadi ya watoto wanaozaliwa iliongezeka mara mbili na kufikia zaidi ya watoto milioni moja wanazaliwa kila mwaka, huku watoto milioni moja nukta mbili walizaliwa mwaka 2011 pekee. Suala hili la ongezeko la watoto linatia wasiwasi kwamba idadi ya watoto inakuwa haraka sana kwa nchi ambayo tayari inataabika na masuala ya ukosefu wa ajira, umaskini na ukosefu wa usawa. Lakini msaada wa fedha kwa mtoto unakidhi lengo la msingi la programu hiyo. Utafiti wa pamoja wa Umoja wa Mataifa na Afrika Kusini unaonyesha nchi hii imebuni moja ya mifumo mingi ya hifadhi ya jamii katika dunia inayoendelea, na msaada wa fedha kwa mtoto ni suala kuu. Wakati fedha hizo zinatumika kununua chakula na mahitaji mengine muhimu kwa nyumba nzima, utafiti unapendekeza watoto wananufaika kwa jumla ili kustahili kupewa msaada huo wa fedha mtu anatakiwa kuthibitisha kuwa hana chanzo chochote cha mapato. Mwaka elfu mbili na nane zaidi ya watoto milioni nane walio chini ya umri wa miaka kumi na saba walipatiwa msaada wa fedha, lakini idadi hii imeongezeka kufikia milioni kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na nne. Lakini sio kila mtu anaunga mkono hili. Rochelle Pimentel ni mwanzilishi wa love 167, kundi la utetezi wa jinsia anaonya kuwa msaada wa fedha unaotolewa na serikali unaweza kuwa unawasilisha ujumbe usiotazamiwa kwa baadhi ya wanawake wenye shida. Wananieleza kwamba kama utashika mimba utapewa randi mia mbili na wanawake wetu na watoto wamenyanyaswa kihisia, kimwili, kiakili na ambapo kwa hakika wanaamini kuwa randi mia mbili zinamtosha mtoto kwa muda mrefu, kwa sababu serikali yetu yenyewe inatukandamiza. Pimantala anashinikiza kuwepo kwa programu ambazo zinapunguza utegemezi kwa serikali, kama vile msaada wa fedha za elimu kwa wanawake vijana ili kuendeleza vipaji ambavyo vitawasaidia kujiajiri au mikopo ya biashara ndogondogo ndogo. Itawawezesha wanawake vijana kufanya maamuzi mazuri kwa ajili yao ikiwemo ni lini na wanataka watoto wangapi. Pimantal na watetezi wengine wanasema hiyo ni njia pekee ambayo inaweza kuwasaidia wanawake kupata watoto wao kwa maisha bora ya baadaye katika kuongeza mazingira ya ushindani unaochochewa na ongezeko la watu wazima barani Afrika. Naam kabisa, ni Mkamiti Kibayasi wa Sauti ya Amerika akielezea ripoti nzuri ambayo ina- inaashiria mambo mazuri manake, wanasema kadri utakavyozaa watoto wengi kule Afrika Kusini, basi unajipatia zako hela. Lakini kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya leo, huyu Mary Mgawe na muktasari wa habari. Familia na wafanyakazi wa maofisa wa polisi waliouawa katika tukio la kigaidi nchini Ufaransa wiki iliyopita wametoa heshima zao za mwisho hivi leo. Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini ametangaza kwamba majeshi ya kwa nchi yake chini ya kikosi maalumu kwa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo yako tayari kuwashambulia wapiganaji wa kundi la waasi wa Rwanda FDLR ambalo halikujisalimisha hapo Januari mbili. Rais Zuma alisema hayo baada ya kukutana na Rais Eduardo Dos Santos wa Angola mjini Luanda. Serikali ya Madagaskar inayoongozwa na waziri mkuu Roger Kolo imejiuzulu kufuatia ukosoaji na malalamiko kutoka upinzani kutokana na kuzorota kwa hali ya maisha katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Bwana Kolo na baraza lake la mawaziri liliwasilisha barua ya kujiuzulu kwa rais Heri Jarona Rimampianina hapo jana, ikieleza kwamba amelazimika kujiuzulu kutokana na ukosoaji mkubwa na rais kushindwa kuchukua hatua wa thabiti kubadilisha hali ya maisha ya watu. Kamanda wa juu wa kundi la uasi la LRA amejisalimisha katika vikosi vya usalama vya Marekani wiki iliyopita, atakabidhiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Wapiga mbizi wa Indonesia sasa wamepata rekoda au black box kutoka ndege ya Air Asia iliyoanguka katika bahari ya Java mwezi uliopita na kuua watu 162 ndani yake. Na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, undi mitambo bwana Zoniak, msimamizi Abdishakur Abud kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Meri Mgawe tukisema kwa heri na usiku mwanana kutoka Washington DC.