Nifanyeje. Karibu, msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kwa habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari wiki hii. Watu wenye kisukari cha aina ya kwanza kwa kawaida hugunduliwa miongoni mwa watoto na vijana wadogo na lazima watumie sindano kujidunga na kuangalia milo ili kuiweka damu kuwa na kiwango kinachohitajika kwa sukari. Maradhi haya hutambuliwa kwa kawaida kwa kuchukua sampuli za damu na hili huatia hofu sana vijana. Watafiti kutoka Uingereza wamebuni njia ya rahisi kwa vijana kupimwa ili kufahamu kiwango chao cha sukari ambayo ni kwa njia ya pumzi. Inakadiriwa kuwa kila mwaka takriban watoto elfu themanini wanapata aina ya kwanza ya kisukari. Maradhi haya yanaweza kuwa ni hatari kama yapatiwi tiba, kwa hiyo ugunduzi wa mapema ni muhimu sana. Moja ya athari za kisukari ni kusikia harufu yenye utamu, na profesa wa kemia katika chuo kikuu cha Oxford Gas Hancock anasema hii inatokana na kujengeka kwa kemikali inayoitwa ketones katika damu ya mgonjwa. Profesa Hancock anasema harufu hii ya utamu kwa hakika ni ketone, ambayo ndio mtu mwenyewe mwenye kisukari anaitoa kama pumzi na kujulikana kama acetone, na madaktari mara kwa mara wanasikia harufu ya acetone kutoka kwa pumzi za wagonjwa wa kisukari. Watafiti wa Uingereza wanasema wamebuni kifaa maalumu cha kupuliza ambacho kinaweza kugundua hata kiwango kidogo cha acetone katika pumzi za mgonjwa. Mkuu wa idara ya afya huko Oxford, Ian Campbell anasema hili si jambo rahisi, kwa sababu pumzi inakuwa na mamilioni na molekuli, wakati upimaji unahitajika kugundua mojawapo ya molekuli hizo. Kwa hiyo anasema kinachohitajika ni kumruhusu mgonjwa kukipuliza hicho kifaa, na alafu wanatoa mchanganyiko wanautaka kuupima katika kesi, kinachohitajika ni aseton. Profesa Hancock ambaye alishirikiana katika kubuni kifaa hiki anasema vifaa kama hivyo vipo, lakini ni vikubwa mno na vizito Lengo anasema, ni kwamba akipatikana kifaa kinachoweza kushikwa kwenye mkono na mtu anaweza kukichukua na kukitumia kwa kupuliza kwa kutumia mdomo wake na katika habari nyingine, mfanyakazi mmoja wa huduma za afya nchini Marekani ambaye alikuwa na uwezekano wa kuambukizwa virusi vya Ebola nchini Sierra Leone alitarajiwa kuwasili Marekani kwa uchunguzi hapo jana kwenye hospitali moja ya jimbo la Magharibi la Nebraska. Mkurugenzi mkuu wa afya katika kitengo cha biocontainment kwenye chuo kikuu cha Nebraska katika kitengo cha afya, Phil Smith alisema mgonjwa huyo ambaye hajatajwa jina haumwi na hayuko katika hali ya kuambukiza wengine. Mgonjwa huyo ataangaliwa kwa muda wa siku ishirini na moja ili kuona kama virusi vya ugonjwa wa Ebola vitajitokeza. Jumamosi hospitali moja ya London ilisema afya ya muuguzi mmoja wa Scotland aliyekuwa akitibiwa Ebola ilizorota haraka katika siku za karibuni na yupo katika hali maututi. Pauline Kafeke alikuwa akijitolea katika juhudi za kutokomeza Ebola nchini Sierra Leone mwezi uliopita kabla hajaugua. Shirika la Afya Duniani WHO linasema zaidi ya watu elfu ishirini wameambukizwa na virusi vya za Ebola. Zaidi ya watu 7900 wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Takriban kesi zote za ugonjwa wa Ebola zimeathiri zaidi ya mataifa matatu ya Sierra Leone, Liberia na Guinea. Mataifa mengine ambako kumegundulika angalau kesi moja ya ugonjwa wa Ebola ni pamoja na Nigeria, Mali, Senegal, Spain, Marekani na Uingereza. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Yeah. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo fatana nami mensi ya John tukizungumza na vijana na leo, mada yetu inasema nizamu ya woga kwa vijana, yaani tunamaanisha kuwa nakuta kijana anaonyesha tabia fulani kwa wazazi, kwa mlezi nyumbani, katika familia anakuwa na tabia fulani nzuri, labda inayoendana na maadili ya familia husika, lakini akiwa nyumbani anaonekana Plani, akiwa, akiwa mtaani anaonekana kivingine. Kwa hiyo tunajaribu ku, ku, kuangalia tabia hizo zinakuwa kwa sababu gani, nini kinachompelekea kijana akawa na nidhamu ya woga, lakini pia tutaenda kuangalia, je, tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hiyo. Kwa jina laitwa Lina John. Uh, mimi ninachohisi, nidhamu ya woga huwa inatokana na, na familia zenyewe, wazazi wetu wametujengaje tangu mwanzo. Unakuta mzazi ni, ni mkali sana kwa, kwenye familia, yaani hata kama akitokea baba mtoto anamkimbia wakati ni baba yake. Kwa hiyo unakuta wazazi wametujengea mazingira ya unakuta mzee anamjengea mtoto mazingira ya kumwogopa. Hata kama baba akitokea sehemu fulani, unakuta basi mtoto na ile anamwogopa baba yake. Kwa hiyo kule anakoenda mitaani pia, anaye ana marafiki anakutana na jamii nyingine ambayo ile jamii inaishi kivingine. Kwa hiyo unakuta mtoto anatamani aishi kama marafiki zake wanavyoishi, anatamani avae kama marafiki zake wanavyovaa, lakini akifikiria nani ya nyumbani, unakuta kwamba mm, nyumbani mimi nitaanzaje kuvaa labda ni sehemu labda ni msichana ms, ms, nitaanzaje kuvaa sketi fupi, nitaanzaje kuvaa suruali kuva suru, wakati nyumbani baba yangu hapendi, akiniona tu ananitenga, lakini tunakuta ndani ana, anatamani kwao. Unakuta kwamba anapotoka tu, akipata ile chance ya kutoka, anajua kabisa baba hapa anioni, mama hapa anioni, anafanya vile anavyotaka, anavyojihisi kama naye anataka kuwa vile. Kwao unakuta kwamba akiwa nyumbani kama zake anavyohitaji, lakini akiwa nje pia anatamani awe vile ambavyo naye anahitaji kuwa kama rafiki zake walivyo. Kwa hiyo mimi naweza nikasema wakati mwingine mazingira tu ya familia zetu yanasababisha hivyo. Okay, kwa jina naitwa Joseph Julius. Kwa upande wangu mi ninaviona nidhamu ya uoga inasababishwa na malezi ya wazazi. Kitu cha kwanza, kwa mfano kama mtoto alivyokuwa mdogo, wazazi walikopo sio wakali na wakimkaribia katika kukosea, anavyokuwa mkubwa, wakati anapokosea wazazi wanapokuwa wakali, mtoto lazima anakuwa na nidhamu ya uoga, kwa sababu kama aliona kile kitu ni kibaya toka utotoni alikuwa anakatazwa na wazazi, asingeweza kukifanya ukubwani. Lakini kama aliona utotoni kile kitu ni sawa na akaja kukifanya ukubwani, wazazi wakamkataza, lazima anakuwa na nidhamu ya ug anajua hichi kitu ni kibaya na mzazi hakipendi, kwa hiyo ana- anakuwa na uoga kukifanya mbele ya mzazi. Hivyo inachangia watoto wengi ambao wamelelewa malezi ya ya kuto ya, kuto, ya wazazi ambao sio wakali, nayo imepelekea kusababisha mtoto anapokuwa mkubwa kuwa na nidhamu ya uoga pale anapokosea. Kwa jina anaitwa Teresia Omari. Mimi naona hiyo, mi naona hiyo nidhamu ya uoga inatokana na mzazi mwenyewe, yani kutomwe- kumwelimisha mtoto kwamba hiki na hiki kinafanywa hivi, matokeo yake mtu yaani, kama ni malezi, unakuta mtoto amelelewa malezi ambayo anaweza akafanya chochote, lakini ukubwani hicho kitu kilichokuwa anakifanya anakifanya utotoni, akija kufanya ukubwani, mzazi anakuta anamwambia kwamba sio, ni vizuri, yani anaenda tofauti na vile alivyokuwa anafanya utotoni. Mtoto akielekezwa kwamba hiki sio vizuri, akiona vile kwamba anavyoelekezwa kwamba ni ni ni vibaya kufanya hivi, sasa mtoto anashindwa kufanya mbele ya mzazi, anafanya nje, endapo akikutana na mzazi wake, unakuta yani ana yani ana, ana, ana ambavyo sio mzazi wake anataka yeye aishi. Kwa hiyo, yaani wazazi wakae na watoto wao kuwaelekeza kwamba maisha yanakuwa hivi na hivi. Kwa jina anaitwa Masanja Shija. Kwa upande wangu, ninapochukulia suala la nizamu ya uoga kwamba linakuja kwanza, linajengeka katika familia kutokana na wazazi malezi hayo ambayo mtoto anakuwa anawekewa. Na hiyo ukiangalia hivyo vitu ambavyo anakuwa anaona wenzie anafanya nini, naye mwenyewe anakuwa na tamani afanye kama wenzie anafanya, lakini akawa kufikiria familia yake anakuwa anafanya vile iba iba na isi anile kutuku kia kutuku kwa kuibaiba na hisi ile kutokuwekea kutokujiamini kwao kama mtoto anaweza akajiamini kwamba mi nafanya hiki kwamba naona kosa hii basi sidhani kama kuna swala nazamu la, lakini unapokuja unafanya vitu unamona fulani amefanya kimekuvutia, ukikaa ukifikiria da nyumbani, kama tuchukulie hizi familia za kidini, labda ta mtu anatoka nyumbani amevaa vizuri, lakini akifika kwa kina nani kwa rafiki zake kamaona akavaa vizuri, basi ne kesho kesho kutwa ataanza kuiga, na maana nje anavaa mabaibui, akienda nyumbani akitoka nje am akitoka nje basi mabaibui pembeni nabaki na vimini wazazi tu kaa na kijana wao kuambia kwamba anafanya hivi sawa, lakini kuna madhara haya, na nani kuwapa ile elimu. Kwani ni, ni madhara yapi anaweza ya kumpata kijana anayeishi maisha kwa ya kuigiza kwa familia yake kwa watoto wake kwa walezi wake? Yeah, kwa upande wangu mimi naona madhara anaweza kum, kumpata Mtoto anaweza kuishi maisha ya kuiga kwanza, endapo pale atakapokuwa na atakapokuwa na marafiki aidha ni wavutaji wa bangi au watumiaji wa madawa ya kulevya, hivyo naye lazima atashawishika tu, kwa sababu akikaa na watu aina wa hao hawawezi kumshauri kingine, hawawezi kumpa future ya baadaye ya maisha yake, kwamba anatakiwa tafute maisha, anatakiwa atengeneze maisha. So mi naona moja kwa moja marafiki nao wanachangia kwa kiasi kikubwa kum, kumpoteza mtoto aliyelelewa katika malezi, malezi mazuri. Unajua kuna kitu kikubwa maisha hayaigizwi. Yani ukaigiza maisha ukaishi vingine huku naishi vingine, mwisho wa siku utaigiza, lakini mwisho wa siku itakuja ku... yale maisha yako halisia itakuja kujulikana baadaye. Na mtoto ambaye ana zile tabia ambazo tunaweza kusema ni nidhamu ile ya oga na tabia za... za kukopi huku na tabia zako halisia, inafika wakati unakuwa affected wewe mwenyewe. Mfano ame... amekuwa na group na... la, la... la... la... wafutaji banki au labda msichana amekuwa na group la wale wasichana ambao wanapendwa mwisho wa siku uh, utatumia labda, niseme labda nikinga, kama utatumia nikinga, lakini baadaye itakuja, itatokea tu, itatokea bahati mbaya, utabeba mimba na ushabeba mimba, hamna cha ile nilikuwa tena najificha, itadhihirika. Na, na unaweza ukabeba mimba pia ukasema, bwana naenda kuitoa, utakapoitoa pia, kwa sababu ni kitu ambacho ulikiigiza hakuishi katika uhalisia, unaweza uka uka either, ukafariki au ukapata matatizo. Na unapopata yale matatizo, za jamii ndio inakuja kujua. Aha. kumbe fulani alikuwa anaishi hivi kidini dini, kwa sababu nyumbani ni wana, ni watu wa dini, kumbe mambo yake ndo haya Binti yake au kijana wake anapogundua kwamba huyu mtoto amekuwa akiniishia maisha ambayo ni tofauti nayo muona nayo nyumbani, basi au umeondoka, unaenda mama, umemwacha nyumbani, au umeondoka umekutana na grupu lako, umevua babi umetupa pembeni, au umechukua Biblia umetupa pembeni, basi uko yaani uko umeshabadilika, sio wewe uliyetoka nyumbani, halafu nakutana na mzazi. Nafikiri mzazi anapokutana na mtoto wake katika mazingira kama hayo, afanye nini katika hali ya kumsaidia ili aweze kurudi katika mstari unao yani kama mzazi amekutana na binti yake, kama nyumbani anavaa tu vizuri, yani akakutana naye ya amevaa ovyo ovyo, akirudi nyumbani, anabidi akanaye chini, amwelimishe kwamba mwanangu, unachofanya hivi si kizuri. Na endapo ile mtoto akielewa mzazi amemwelekeza nini, na mzazi akamwelimisha yule mtoto, akafata kile kinacho anachoelimishwa na mzazi wake, na hisi kitamsaidia katika maisha yake. Mm, kwa upande wangu mimi Sidhani kama kupiga ni kufundisha. Kikubwa ambacho wazazi wetu wengi wanakuwa na feli ni ukali, ndo inatege inamjengea kwanza, mtoto mwenyee anakuwa na muogopa na mazoea wazazi wetu. Yani inabidi anajiwekea mazoea kwambani, anapomona mwanaye anabadilika, kwa sababu mtoto akiwa anabadilika mzazi unaona tabia zake kwamba mtoto anabadilika. Basi ningependa kuwashauri shauri wazazi kwamba anapoona mwanao anabadilika, namona yupo kabisa kama alivyokuwa mwanzo, yani umemfuma gafa mtaani basi ni jukumu lako, unamwita mwanao, unakaa naye chini, naambia bwana mwanangu, maisha yanaenda hivi na hivi. Tabia ambayo nimekuta nayo au sehemu ambayo nimekuona kuna hatari hii na hii na hii nafikiri, so kwa njia ya kuelimishana, sio kupigana. Naweza naweza kwa ulimwengu tulionao sasa inabidi mzazi kama mzazi awe karibu sana na, na, na, na, na mtoto wake especially kuanzia umri wa miaka kumi na tano kumi na mbili kwenda mpaka ishirini na tano yani inabidi mzazi awe karibu sana na mtoto wake akimfundisha na akimwelimisha yani awe karibu kuhakikisha kwamba pale anapoona kuna mabadiliko ya tabia amwelekeze mwanangu hivi na hivi ni sawa unatamani kujua lakini kuna madhara hivyo unatakiwa kuvumilia utafikia wakati wake na, na wewe utafanikiwa kama ni mwana mke utakuwa na mume, na kama ni mwanaume utakuwa na mke. Mimi nichaweza kusema wazazi fungukeni. Mfungie kinamna gani? Mzazi unapokuwa unamzaa mtoto wako una, unajua zile stages za mtoto kwamba anapofikia umri huu mtoto anaingia katika kitengo gani, akifikia umri huu anaingia katika kitendo kitengo gani. Kwa maana hiyo mzazi ufunguke kulingana na mtoto anavyokuwa, kutokana na stages za mtoto anazoingia. Mfano ame, ame, ametoka stage hii anaingia stage ya kubarehe. Unajua kabisa mtoto akifikia stage ya kubarehe lazima tu atabadilika, na katika ile stage huwezi kumwavudi mtoto kufanya chochote tena, akili yake ndo kabisa utafikiri na kichaa. Kwa maana hiyo, kama mzazi, inatakiwa ujiandae mapema kabisa ukabiliana na hiyo changamoto kwamba mtoto wangu atafikia stage fulani, na kama atafikia stage fulani, basi kuanzia sasa hivi kabla hajafikia kile ki, kile ki, ule muda, basi nianze kumpa uh, nianze kumpa maoni, nianze kumfundisha, nianze kumwelekeza atafanyaje, atafanyaje, ili kwamba inapofikia ile stage sasa, mtoto anajua ah, kumbe nimefikia kile kipindi ambacho mama alinishauri, nimefikia kile kipindi ambacho baba alinishauri, kwa hiyo natakiwa nifanye hivi, nifanye hivi. Hayo ndo ya vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema mtoto kuwa na nidhamu ya woga kwa familia, kwa wazazi na kwa walezi. Vijana wanasema malezi ya, ya wazazi yanategemea sana kwa mabadiliko ya kijana kuwa na na, na na -na hali ya kuigiza kwa wazazi na kufanya mambo mengine ambayo ni tofauti na anavyoondoka nyumbani na kuwa. Lakini pia tumeona madhara mbalimbali ambayo anaweza kumpata kijana, ikiwa ni pamoja na kujitumbukiza katika masuala ya madawa ya kulevya na mengineyo. Ni nini kifanyike sasa, mzazi? Nafanyeje pale unapomkuta mtoto wako tayari ameishaharibikiwa tayari, umeishagundua kwamba amekuwa na maisha ya kuigiza kwako, kwamba anatakiwa kuwa kwenda kwa upole kwa kijana wake. Mpaka hapo sina la ziada. Kumbukeni mlikuwa nami, mimi ni Johni. Asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Msikilizaji wa jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha muuliza daktari, na siku ya leo tupo na Daktari Chacha Mangu ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kukuandalia kipengele hiki, mimi ni Lucy Patrick. Naitwa Jessica Pastori. Daktari, ningependa unisaidie, ni kweli kwamba red eye ina inaambukizwa kwa kutazamana? Red eye ni tatizo inayosababishwa na aina ya virusi na linaambukizwa tu pale ambapo virusi vile vimeingia ndani ya jicho na kwa hivyo kuzaliana na kusababisha maambukizi au maumivu ya, ya macho. Haliambukizi kabisa kwa kutazamana tu, lakini ledi ni, ni ugonjwa ambao unaenea kwa kasi sana na ni rahisi sana kuambukiza. Kwa mfano mtu ana tatizo la macho labda akajishika macho, na kwa hivyo baadaye wewe ukaja kushikana mkono na ule mtu ambaye ana tatizo la ledi na akawa amejishika macho, kwake ni rahisi vile vile wewe kwa namna moja ama nyingine kujisafisha macho kusababisha maambukizi a ya, ya redi ai. Uh, ni tatizo ambalo kwa kweli linasambaa kwa kwezi, haraka sana na linaambukizwa kwa njia rahisi sana. Kwa hivyo ikiwa kuna mtu anatakiwa redi ai, hakikisha ananawa mikono kila mara anapokuwa anajisafisha macho yake na aepuke kushika vitu vingi ndani ya nyumba, na, a na, ni vema pia kuepuka kushikana mkono na mtu mwenye tatizo kwa wakati huo kwa sababu ni rahisi pia kuambukizwa e. Kwa kawaida hakuna dawa inayotibu e, ila tu dawa zote ambazo unaweza kuzipata au kuzitumia ni za kupunguza maumivu au kupunguza ukali wa tatizo, lakini kwa kawaida ndani ya siku saba hadi siku kumi labda kwa baadhi ya watu unaweza kuendelea hadi siku kumi na nne inakuwa imekwisha pona. Naitwa Dora Mchomvu. Daktari, ningependa kuuliza, je, kiungulia ni ugonjwa na kinasababishwa na nini? Uh, kiungulia ni tatizo ambalo linasababishwa na kemikali ndani ya tumbo la mwanadamu. Kwa kawaida kuna kemikali ambayo ambao, kwa kawaida ni asidi, ambayo husaidia kusagwa kile chakula. Kama asidi ile ikiweza kupenya na kupita kuingia kwenye njia ya juu ya chakula, basi inasababishwa inasababisha maumivu ambayo hayo ndio yanaitwa kiungulia. Ni tatizo ambalo lina, linatokea katika hatua za awali za vidonda vya tumbo na ni dalili mojawapo pia vidonda vya tumbo, lakini ni tatizo ambalo unaweza kujitokeza kwa sababu ya msongo vile vile, lakini wakati mwingine ni tatizo ambalo, kama kuna tatizo kwenye, kwenye zile valve ambazo zinazuia kemikali ya tumboni hiyo asidi isipite kwenda juu ya chakula, zikikosa nguvu, basi mtu anaweza akapata hilo tatizo kiungulia. Linapona na kwa dawa za kitaalamu zinazoweza uh, kupunguza ile asidi tumboni na kwa hivyo uh, kupunguza uwezekano wa ile asidi kupenya na kupanda juu na kusababisha maumivu hayo. Lakini wakati mwingine inaweza ikawa inasababishwa na tatizo jingine ambalo sila, uh, halianzii kwenye asidi, linaweza kuwa linaanzia sehemu nyingine. Ni muhimu kutibu tatizo hasa linalosababisha kiungulia lakini kwa asilimia kubwa, kwa watu wengi wenye kiungulia, ukifika kwa daktari na kumweleza tatizo lako vizuri, na akagundua ni kwa sababu gani unapata kiungulia, kunaweza kukawa kuna ufumbuzi wa tatizo linolalo na kusababisha kiungulia chako kupona. Naitwa Clara, daktari, naomba kuuliza swali. Hivi minyoo isipotibiwa kwa muda mrefu inaweza ikaleta madhara gani? Minyoo isipotibiwa kwa muda mrefu inaweza kusababisha madhara mbalimbali lakini madhara hasa ambayo yanaonekana kwa jamii yetu hii, ambayo ni jamii kubwa inayowasiliwa na minyoo duniani, huwa um, ni upungufu wa damu kama minyoo minyoo ile inasababisha athari katika uh, utumbo wa chakula, ambapo inasababisha ile sehemu ya ukuta wa ndani ya utumbo kupata vidonda na baadaye kuanza kuvuja damu, na hali hile inapoendelea kwa muda mrefu inasababisha upungufu wa damu. Lakini athari nyingine kubwa ya minyoo isipotibiwa kwa muda mrefu ni kuziba kwa utumbo kwa njia ya chakula, na hiyo ni athari kubwa ambayo inaweza ikahitaji upasuaji mkubwa wa utumbo na kutoa ile minyoo ambayo imesababisha kuziba. Asante daktari kwa majibu hayo mazuri siku ya leo. Mimi sina la ziada langu, jina ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika masuala yetu ya ushauri kwa vijana, leo tutakuwa na Bi Lulu Muhammad Kesi ambapo tutazungumzia mada inayosema nidhamu kwa vijana ya wapasa kuheshimu wakubwa. Bilulu, unafikiri ni nidhamu gani anayotakiwa kuwa nayo kijana? Nidhamu kwa vijana ya mpasa amheshimu kila mtu na aliyemzidi umri, na si lazima aliyemzidi umri, hata kijana kwa kijana, mkubwa kwa mdogo, mdogo kwa mkubwa, mradi uwe na nidhamu kwa watu wote. Mara nyingi vijana wengi wanaamini kwamba mimi nitamheshimu yule ninayemfahamu ama nitaheshimu mzazi wangu, au watu ambao wamenizunguka ninaowafahamu. La si hivyo, nidhamu unatakiwa kijana uheshimu wakubwa zako wote, hata usiyemfahamu. Na heshima sio shikamoo tu, heshima ni matendo yako kijana jinsi ulivyo muonekano wake, basi utaonekana tu wewe una heshima. Muonekano pia wa mavazi unachangia kuonekana kwamba kijana huyu hana heshima. Unaweza ukaenda ukamsalimia mtu, lakini jinsi unavyokwenda kumsalimia, jinsi unavyoonekana kwa watu wale, tayari wewe unaonekana huna heshima. Vile vile mavazi yanachangia katika heshima. Unaweza ukavaa vibaya, ukavaa vitu vya ajabu ajabu, halafu unakwenda sehemu ambayo ni ya heshima, unakutana na watu wazima. Jinsi unavyowasalimia bado tayari uta, wataona kama hujakuwa na nidhamu kwa sababu ya muonekano wako wa mavazi. Vijana kwa nini hawaonyeshi nidhamu inayotakiwa watu ambao si wazazi wao? Naweza kusema kwa baadhi ya vijana wanakuwa hawana nidhamu kwa, kwa wazazi au walezi wa watu wengine, akiamini kwamba huyu si mzazi wangu, huyu sio ndugu yangu, kwa nini ni mheshimu? Atanisaidia nini? Kwa hiyo mtu akishajenga akilini mwake kwamba huyu hanihusu mimi, hana msaada wowote na mimi, kwa nini ni mheshimu? Nikishamheshimu ili iweje? Na hiyo inatokana sana na baadhi ya wazazi kuongea kitu labda mbele ya mtoto, mtoto tayari inamjenga ile, anajikuta na kwa nayo anaweza akasema ah, kwa nini huyu amheshimu huyu, yeye ni nani? Na hata asiposema, lakini pia mnaweza mkazungumza wazazi, mko nyumbani mkazungumza mambo mabaya yanayomhusu mtu mwingine. Mtoto siku akija kumwona yule mtu, akamdharau na yeye akakosa heshima kwao. Tunatakiwa wazazi, tukikaa labda kujadili masuala fulani, ama tumepishana Kiswahili baina ya wazazi na wazazi, hatutakiwi kujadili mbele ya vijana wetu. Yule kijana unamjenga na yeye awe na chuki awe na dharau vile vile. Baadhi ya wazazi wengine pia tunakuwa na dharau. Ile dharau ikiwemo imetawala ndani ya nyumba, basi nyinyi wakubwa mkionyesha mifano mibaya, na watoto hali kadhalika nao wanaiga. Kwa hiyo utakuta kijana anakuwa na mawazo ya ajabu ya kutokuwa na nidhamu kwa watu wengine, kwa sababu ndani ya familia yake hakuna nidhamu. Mara nyingi malezi mazuri yanaanzia ndani ya nyumba. Kwa hiyo kama ndani ya nyumba kuna nidhamu kuanzia kwa wazazi, basi na watoto vile vile, vile watakuwa katika nidhamu. Nzuri. Kuna faida gani kwa kijana kuwa na nidhamu? Unapokuwa na nidhamu, kijana, mara nyingi sehemu yoyote unaheshimika. Nidhamu inaleta sifa, nidhamu inamjenga kijana kuwa mwadilifu, inaleta imani. Imani kwa sababu gani nasema inaleta imani? Tayari una heshima, una nidhamu, kwa hiyo ni rahisi sana kuaminika sehemu yoyote ile. Unapokwenda huyu kijana ni mwaminifu huyu kijana ana heshima. Kwa hiyo hata kama una shida ya kitu, una msaada, ni rahisi kupata msaada mahali popote, mradi ujulikane kwamba wewe una sifa njema, una nidhamu nzuri. Hiyo ndio faida ya kuwa na nidhamu. Na unawashauri wafanyeje vijana ambao tayari wameshapotoka, ama kuna vijana wana wenzao wamepotoka, wawasaidiaje, wafanyeje ili waweze kuwa kwenye misingi bora, ili baadaye na wao waje wawe kuwa na nidhamu? Unajua, kijana akishakuwa hana nidhamu, tayari ni hana nidhamu kwa hiyo hapo, inabidi nguvu za ziada kuweza kumwelimisha ili aweze kuelewa kwamba haya mambo ninayoyafanya sio mazuri, natakiwa niwe na nidhamu. Na vile vile, wazazi tujitahidi kuwaasa vijana wetu wawe na heshima na ukiacha, pia kwa wazazi wengine tayari wanakuwa hawasikilizi wazazi wao. Hivyo kuna vijana ama vikundi mbalimbali mbali vya vijana ambavyo huwa vinaelimisha vijana wenzao, wanasema kuelimisha rika. kwa hiyo vijana kama hao napaswa sana kuwatafuta vijana wenzao mitaani ili kuweza kuwaelimisha kuhusu kuwa na heshima kwa wakubwa zao. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema Bilulu Muhammad Kes kwenye mada inayosema nidhamu kwa vijana yawapasa kuheshimu wakubwa. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Mimi naitwa Mariam Saidi. Nilikuwa naishi na baba yangu na mama wangu vizuri tu, ila wakaja wakatengana. Kutengana kwao kule kulisababisha sisi tusiendeleke masomo vizuri, kwa sababu mama tu yeye peke yake ndo alikuwa anatuhudumia sisi, na kipato chake kilikuwa ni kidogo, kwa sababu alikuwa tu ni mjasiriamali mdogo mdogo, na kuweza kutimiza yale yote tunayoyahitaji sisi watoto wake mi nimesoma mpaka form 4. Nimesha form 4 nikapata division 4 ya 27. Nilitamani kuendelea form 5 bila, kwa sababu divisheni yangu ilikuwa hairuhusu, sikuweza kuendelea, kwa hiyo ikabidi nitafute chuo ili ni, niendelee kusoma, sababu nilikuwa napenda kusoma. Nikatafuta chuo nikapata ukiliguru ambacho kiko Mwanza, lakini pia hela ikawa tena haitoshi mimi kuniendeleza. Mamaangu ametafuta hela ametafuta, tulipata tu hela kiasi kidogo, ambacho nachenyewe hakikuweza tena kutosha kuniendeleza mimi kusoma. Sikuweza kumtafuta baba, baba ote, kwa sababu niliona baba hana msaada wote kwetu sisi wala akuweza akwe, kuleta ushirikiano kwetu sisi kutusaidia, wala kutu kutuongoza katika kitu chochote. Kwa hiyo mama ikabidi apigane mwenyewe, ila hakuwa na nguvu zaidi kwa sababu alikuwa peke yake, pia naye akashindwa. Nikawa najiuliza, je, nifanyeje? Sikuweza kupata jibu lolote, nikakaa nyumbani kwa muda sana, ila kuna rafiki yake mama mmoja akaja akanichukua akani pale, nikawa nafanya kazi kwake kwenye duka moja ndo mpaka sasa hivi nafanya hapo kazi ili niweze kusoma. Napenda kuendelea kusoma, nitakachopata hicho hicho kidogo na- najiwekea ili nije niweze kusoma. Kwa hiyo mpaka sasa hivi nimeshajishughulisha na hizo hizo kazi nilizopewa, hicho hicho kidogo naweka hicho hicho, ndo nachotumia. Napenda kuwashauri wazazi ambao wanaishi na watoto wao waweze kuishi vizuri, kwani kutengana kwa baba na mama kunaleta mtafaruku mkubwa sana kwa sababu sisi watoto tunakosa tuna maadili yote mawili kwa baba na kwa mama. Tunapungukiwa vitu vingi, hata elimu tunakosa, kwa sababu mzazi mmoja anakuwa hawezi kutusomesha sisi watoto wote. Kwa sasa niko nauza duka, ila sijapenda mimi kuuza duka, ila tu imeniwia vigumu kuuza duka kwa sababu ili nijipatie hela kidogo na mimi niendelee kusoma. Sikupenda mimi kuuza duka, ila napenda mimi kusoma. na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.