From the voice of Be. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa asubuhi Januari 9 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutaletea ripoti kuhusu jeshi la polisi nchini Tanzania la kamata ya vijana takriban 800 jijini Dar es Salaam, lakini kuna madai kwa wazazi na vijana hao wamenyimwa fursa ya kuwadhamini watoto wao. Je, kamanda wa polisi mkoani humo anasemaje? zamana ambayo nilipolela au zamana inayoenda na, na, na, na, na shinikizo a na namna fulani hilo ndio nimekataza mimi, nikasema lazima yeyote atakayeonekana amekosea sheria ichukue mkondo wake. Katika VOA mitaani leo, VOA iko katika mitaa ya Dar es Salaam nchini Tanzania kuongea na wafanyabiashara wa bodaboda wakielezea matatizo wanayokumbana nayo kama mimi zimepigwa nimepigwa faini ya laki moja Msimbazi hapo na sijapewa resiti yote. Pikipiki imekaa siku tatu nitatoa shilingi laki moja na pikipiki ndio ngapewa? Ah, ndio hivyo tunahangaika, maisha magumu. Tena hivyo bwana tukomalia, ndio bwana, tuwe elfu arobaini mimi. Nimekwenda pikipiki yangu iko pale, wameniambia nitoe elfu arobaini Haya ndio tulokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Wachunguzi wa mauaji yaliyotokea Jumatano kwenye ofisi za jarida moja la Charlie Hebdo nchini Ufaransa wanasema mtu mmoja kati ya watu wawili wenye silaha bado hajapatikana, ambaye alipata mafunzo ya ugaidi kutoka kundi lenye uhusiano na Al Qaida nchini Yemen. Wanasema Saidi Kauchi alikaa miezi kadhaa Yemen mwaka elfu mbili kumi na mmoja, lakini hakuna ushahidi kamili kwamba Kauchi na mtu mwingine mwenye silaha anayetafutwa ambaye ni mdogo wake wa kiume aitwaye Sherif walipewa maagizo na kundi lolote la ugaidi. Ndugu hao wote walifahamika na maafisa wa ugaidi wa Marekani na Ufaransa. Sherif alifungwa jela nchini Ufaransa kwa kujaribu kusafiri kwenda Iraq. Walikuwa kwenye orodha ya serikali kuu ya Marekani ya washukiwa ugaidi na pia kwenye orodha ya kutosafiri katika anga ya Marekani. Zaidi ya polisi na majeshi ya usalama 88,000 wanaowatafuta ndugu hao. Mshukiwa wa tatu Hamdi Murad, mwenye umri wa miaka kumi na minane alijisalimisha jana baada ya siku moja msako mkali katika eneo. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita amemteua Modibo Keita kama waziri mkuu mpya kuziba nafasi ya Musa Mara ambaye alijiuzulu Alhamis. Waziri mkuu Keita ambaye hana uhusiano wowote na rais, ni mpatanishi wa cheo cha juu wa serikali na waasi wa Kiislamu wa Tuareg kwenye mazungumzo ya amani nchini Algeria. Waangalizi wa kisiasa nchini Mali wanasema mabadiliko ya serikali yanaweza kuelezea yanachangia katika kasi ya polepole pole, ya mazungumzo na shutuma za rushwa zinazohusisha ununuzi wa silaha pamoja na ndege, kashfa iliyopelekea shirika la fedha la kimataifa IMF kuakhirisha kwa muda msaada kwa Mali. Ghasia za waasi wa Tuareg zilifuatiwa na uasi uliofanywa na wanajeshi wa Mali mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kupelekea serikali kusambaratika. Waasi wa Kiislamu walitumia fursa hiyo ya vurugu na kukamata udhibiti eneo la kaskazini mwa Mali. Kikosi kimoja cha Ufaransa kiliwatimua waasi hao wa Kiislamu ambao bado wanaendelea kufanya mashambulizi mara kwa mara. Tawi la kundi la Islamic State nchini Libya linasema limewanyonga waandishi wa habari wawili wa Tunisia ambao walipotea mwezi Septemba. Katika taarifa iliyotolewa kwenye tovuti za wanajihadi, IS ilibandika picha za waandishi wa habari wawili, Sofian Chourabi na Nathir Tabi, wakitembea pamoja pembeni ya mtu mmoja anayeonekana kuwa mwanamgambo mwenye silaha. Haikuwezekana kuthibitisha madai hayo mara moja. Mbunge mmoja nchini Nigeria anasema takriban watu elfu moja wameuawa katika mfululizo wa mashambulizi ya karibuni yaliyofanywa na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Senata Maina Maji Lawan ameiambia VOA kwamba Boko Haram Jumatano walifanya vurugu kubwa, kuchoma moto nyumba katika mji wa kaskazini mashariki wa Baga na vijiji vinavyozunguka Lawan ambaye wilaya yake inajumuisha Baga anasema idadi halisi ya vifo si rahisi kuijua kwa wakati huu, lakini anasema si katika mamia. Wakizungumza na VOA wachambuzi wa masuala ya usalama jana wamesema kwa idadi inayotolewa na, na Lawan ni kubwa, lakini haiwezi kupuuzwa. Boko Haram limekamata udhibiti wa Baga na kituo kikuu cha kijeshi siku ya Jumamosi na kuwakimbiza wanajeshi wa Nigeria baada ya mapambano makali ya silaha. Lawana anasema maduka ya vyakula yaliingiliwa na kuibiwa pamoja na maduka ya madawa kabla kuanza kwa duru mpya ya ufuatiliaji wa risasi. Maafisa na watu walioshuhudia wanasema maelfu ya watu wamekimbia kutoka mji mkuu wa Maiduguri Bono kuepuka ghasia hizo. Shirika la habari la Ufaransa limemkariri mkazi wa Baga, muuza samaki Abubakar Gamadi, akisema mamia ya watu ambao wamekimbia wamekwama kwenye visiwa katika eneo la karibu na ziwa Chad unasikiliza VOA Kumekucha kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel anasema vikwazo vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya kwa Russia kwa kuwasaidia wanaojitenga huko mashariki mwa Ukraine vinaweza kuondolewa ikiwa tu mkataba wa usidishaji mapigano kati ya Kiev na waasi unatekelezwa kikamilifu, akizungumza jana mjini Berlin kwenye mkutano wa pamoja wa waandishi wa habari na waziri mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk. Aliyemtembelea huko Bibi Meko alisema mkataba uliotiwa saini katika mji mkuu wa Belarus Minsk, Septemba tano, mwaka jana lazima utekelezwe katika vipengele vyote kabla vikwazo kuweza kuondolewa. Maelfu ya wakimbizi wa vita nchini Syria wamekwama Lebanon na Jordan wakikumbana na hali mbaya ya hewa ya baridi kali kwa siku ya tatu mfululizo hapo jana huku pepo mkali, theluji kubwa na kiwango cha joto kushuka kwa kasi kwa kwa sehemu kubwa za Mashariki ya Kati. Picha za televisheni zilionyesha wakimbizi katika makazi ya muda wakiwa wanaota moto huko Bekaa Valley, Lebanon, huko theluji ikishuka kwenye eneo likijumuisha eneo la karibu na Syria la mji wa Aleppo mwanablogu mmoja wa Saudi Arabia ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela na viboko elfu moja anatarajiwa kuchapwa hadharani leo baada ya sala ya Ijumaa katika mji wa Jida huko pwani ya bahari ya Sham. Raif Badawi ambaye alishtakiwa kwa makosa kadhaa ikiwemo kuhutusi Uislamu pia aliamriwa kulipa faini ya dola mia mbili sitini na sita elfu. Amekuepo gerezani tangu kukamatwa kwake mwaka 2012. <tik> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako wachumi kutoka vyuo vikuu vya Marekani na Ulaya wamehudhuria mkutano wa siku mbili mjini Kinshasa kutafakari maendeleo ya uchumi nchini humo. Mkutano huo uliandaliwa na serikali ya DRC kwa ushirikiano na chuo kikuu cha Harvard kilichopo hapa Marekani na kuhudhuriwa na takriban watu mia tatu kutoka sekta za umma na binafsi. Mwandishi wetu Salim ana milongo na taarifa kamili kutoka Kinshasa. Kwa nini miaka nenda miaka rudi wakongomani hawajafaidika na utajiri wa rasilimali zao? Sababu kubwa ni utawala mbaya, amesema Profesa Rodrik Dani mwadhiri kwenye chuo kikuu cha Harvard Marekani. Hata hivyo, Profesa Dani amesema bado mambo yanaweza kuboreka ikiwa kutakuwa na mageuzi ya kina ya sekta ya uwekezaji nchini hapa. Waziri Mkuu wa Kongo Matata Ponyo Mapon amesema kwamba madhumuni ya kuitishwa kwa mkutano huu ni kutaka kugeuza ukarasa mweusi wa miaka ya vita na utawala mbaya nchini hapa. La consolidation de la paix, kudumishwa kwa amani na usalama ni mojawapo ya mafanikio makubwa, ambayo yanasababisha kutoka katika asilimia 5 ya ughali wa maisha mwaka wa elfu mbili na moja na kufikia hii leo asilimia 1 pekee. Baada ya miaka 14, bado raia hawajahisi mabadiliko hayo katika maisha yao ya kila siku, lakini wameshuhudia kustawi kwa sarafu yetu Par la Waziri Mkuu wa Kongo amekiri kuweko na kiwango kikubwa cha raia wa Kongo wanaoishi na umasikini na ukosefu wa ajira kwa vijana. Kwa upande wake Profesa Marise Stefan wa chuo kikuu cha Ubelgiji ameamini kwamba ukuaji wa uchumi utatokana na kuundwa kwa ajira. Amelalamikia pato ndogo ya serikali kutokana na sekta ya madini wakati ambapo makampuni ya kimataifa yamekuwa yakijirundikia mabilioni ya fedha ya utini ya Kongo. Serikali ya Kongo na wafadhili wake wamekubaliana kwamba sekta ya kilimo ndiyo nguzo ya maendeleo. John Mususa Ulimwengu, mtaalamu wa masuala ya kilimo kwenye taasisi ya kimataifa ya utafiti wa malisho IFPRI, ameelezea kwamba ni lazima kuweko na mabadilishano ya mawazo baina ya wakongo na watu ambao uchumi wao tayari umefanikiwa. Kuonesha kazi nyingi nafanyikana kuma madomaine ya maekonomie madomaine ma ya uh, ma, ma agriculture madomaine ya ma infrastructure uh, juu ya ku um, konkretizei vision ya revolution ya modernite um, njo tuna tusumulie na, na be biko na namna ya kutusaidia ku, uh, tufanye ma cooperation, ma, part, ma partenariat moya enyewe na RDC na mapei ingine uh, ita, itakuwa mzuri sana. Toka Kongo kujipatia uhuru wake mwaka wa 1960, ugavi wa pato la umma bado kuwanufaisha raia wake wote. Licha ya utajiri mwingi wa rasilimali hasa madini. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unasikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington DC, inaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la Afya Duniani WHO limetoa ruksa ya kuendelea na chanjo a ya homa ya uti wa mgongo kutumika kwa watoto wachanga hadi walio na umri wa mwaka mmoja barani Afrika chanjo hiyo inayoitwa MenAfriVac imekuwa ikitumika tangu ilipozinduliwa miaka minne iliyopita, na ili kuwalinda watoto na watu wazima kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 29. Chanjo hiyo isiyo na gharama na salama imekuwa ikitolewa kwa zaidi ya watu milioni 215 katika nchi 15 za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, kwenye eneo linaloitwa ukanda wa homa ya uti wa mgongo, mahala ambapo ugonjwa unatokea mara kwa mara katika eneo kati Senegal huko magharibi mpaka Ethiopia upande wa mashariki. Mazungumzo ya ngazi ya juu ya kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya Marekani na Cuba kwa mara ya kwanza katika muda wa zaidi ya miaka hamsini yamepangwa kuanza mjini Havana Januari 21. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, Jen Saki, anasema naibu waziri wa mambo ya nje Robert Jacobson ataongoza ujumbe wa Marekani. Saki alisema Marekani inachukua fursa ya mazungumzo ya uhamiaji yaliyopangwa awali pia kuzungumzia kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia. Alisema kufungua ubalozi pamoja na wafanyakazi ikiwemo masuala ya visa itakuwa miongoni mwa mambo yatakayojadiliwa. Wakati huo, kundi moja la haki za binadamu nchini Cuba linasema serikali chia wafungwa wa kisiasa wasiopungua watano kwenye orodha ya wafungwa hamsini na watatu ambayo Marekani inasema Cuba imekubali kuwaachia. Watu wengine kadhaa waliachiwa wiki hii, lakini Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani haijawataja majina au kusema idadi kamili ya wafungwa wangapi wameachiwa huru. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa watu wanaokadiriwa kufikia milioni 783 kote duniani hawana uwezo wa kupata maji safi au ya bomba lakini nchini kenya ongezeko la matumizi ya maji ya kwenye mifuko inatoa fursa ya kupata maji safi ya kunywa kwa watu wengi wakati inapunguza idadi ya ongezeko la magonjwa yatokanayo na maji machafu Mwandishi wetu Leni Ruvaga anatuarifu zaidi kutoka Nairobi, katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Jeri Maina mwenye umri wa miaka hamsini ametaabika kupata maji kwa miaka kumi. Harakati zake za kawaida zinajumuisha kuchota maji ya nyumbani kwao, lakini hivi sasa chaguo lake limebadilika na kuwa rahisi, kwa sababu ana mfuko wa maji, mfuko ambao hauwezi kuharibiwa na maji, ambao unaweza kuhifadhi lita ishirini za maji na una kifuniko. Siku zilizopita Maina alikuwa anabeba maji katika chupa ya mtindo wa kizamani hasa katika maeneo ya minuko. Kwa Maina mfuko wa maji ni safi na una bei nafuu. Nilikuwa natumia mtogi ya mapati samani, na hiyo mtogi unaweka hiyo maji kutu huko ndani, na sasa leo nikiweka kwa mfuko hakuna kuona hiyo kutu. Hili ni jua kali eneo la watu masikini la Marurui kwenye ukanda wa Nairobi, ni makazi ya karibu watu elfu kumi. Umasikini hapa unasababisha hali mbaya na watu kuwa wachafu. Hali hii inatokana zaidi na matumizi ya chupa za makopo na matanki ya maji ambayo yanaeneza magonjwa kuambukiza kutokana na matumizi ya maji machafu. Miaka miwili iliyopita shirika lisilo la kiserikali linalotoa huduma za programu ya matumizi ya maji kwenye mifuko limeziba pengo la chupa za makopo yenye uzito mdogo wa mifuko ya kubeba mgongoni iliyotengenezwa kwa plastiki. Pamoja na washirika wao kampuni ya Coca-Cola, Grave and Park H20 kundi hilo limesambaza zaidi ya mifuko elfu ishirini kote nchini Kenya. David Chanzera wa shirika la Partners for fokea anasema usambazaji wa buru wa maji kwenye mifuko utaboresha hali ya ahali, usafi uh, maskini umekidhidi katika maeneo ya mabanda. Na ikiwa letu ni afya na huduma za maji safi, tuko hapa kutoa uelewa pia maji kwenye mifuko inapunguza uwezekano wa kupata magonjwa yatokanayo na maji machafu katika jumuiya. Partners for Care ina mpango wa kuanza kutoa mifuko ya maji nchini Kenya na kuuza kwa dola tano kila mmoja. Linasema itaongeza uzalishaji na nafasi za ajira. Kwa njiani Maina na Wakenya wengine wengi, matumizi ya maji kwenye mifuko imekuwa na faida katika nyumba zao na usalama kwa afya zao. Kanda maalum ya Dar es Salaam imewakamata zaidi ya vijana mia nane wanaodaiwa kuhusika na mtandao wa uhalifu maarufu kama Panya Road katika wilaya za Kinondoni, Temeke na Ilala. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Kamishna wa Polisi, kanda maalum ya Dar es Salaam, Kamanda Suleiman Kova na kuanza kutaka kujua vipi wazazi wa vijana hao wamekataliwa kwenda kuwaona vituoni kutafuta zamana. Tulichokataza ni, ni, ni ule mtindo wa zamani kwamba mara tu akishakamatwa mtu anaenda kuongea ongea vizuri pale kituoni, sema kwamba jamani, huyu ni kijana wangu, nimemzaa mimi mwenyewe eh, hana makosa, anasoma shule, unaona eh. Yani mtu anaenda kutoa hoja pale polisi, alafu polisi wanaanza kuwa na huruma kwamba basi tumwachie tu, alafu baada ya dakika chache, baada ya kukamatwa, wananchi wanamuona tena anafanya ana, ana vitendo vile vile, kitu ambacho kinaleta hisia kwa kwa wananchi kwamba pengine hata askari au wale ndugu wanapeana rushwa, unaona sasa hiyo inaleta ina hasira, na ndio maana wakati mwingine wananchi wanaichukulia wana, wana sheria mkononi, ambayo kusema kweli sio sio jambo zuri na ha-hatulipendelei si jeshi la polisi, lakini inakuwa ni sababu ya wananchi kufikiria kwamba hawana ma, hawana jambo lingine la kufanya. Kwa hiyo ninachosema mimi ni kwamba hatukatazi dhamana kwa sababu dhamana, dhamana ni, ni, ni, ni haki ya, ya, ya, ya mtumia wote, lakini dhamana ambayo ni holela au dhamana inayoenda na, na, na, na shirikizo la na namna fulani, hilo ndo nimekataza mimi. Nikasema lazima yeyote atakayeonekana amekosea sheria ichukue mkondo wake, kwa sababu kwa amekushazoea kamanda, kamanda kwamba wakienda watazungumza na fulani, baada ya kuzungumza na fulani nayemjua mambo yatakwisha. Eh, sasa hiyo nimekataza sasa. Safari nimesema hakuna. Eh, kwa sababu hayo hilo ndio haya ndio malalamiko ya wananchi. Nimesema hapana, apelekwe mahakamani huyu. E, kama hana kosa kabisa mwachieni bila masharti yoyote, ndio manake hiyo. Sawa, kamanda. Kwa hiyo kwa maana hiyo, swala zima la ukamataji mpaka hivi sasa kama unavyosema ni wengi, litakuwa linaendelea hilo zoezi ha? Unajua, kile kinachotakiwa ni kuzima hili wimbi, kuhakikisha kwamba ma, matukio kama haya hayarudirudii tena, kwa sababu sasa tuseme kama hivi sasa hivi ikitokea kwamba tumekaa baada ya mwezi mmoja au miwili, tena unafikia aa, vijana sijui, sijui komandoyoso, sijui panyarodi, sijui kiboko msheri, sijui nani majira kiba, wameibuka tena itakuwa kama ni mchezo mchezo tu, itakuwa kama ni, ni mambo ambayo serikali haijachukua uzito, na na wewe na, na mwenyewe umeona lawama ambayo serikali imepata au au au, au jeshi la polisi limepata kutokana na tukio hili. Tena bahati nzuri tukio hili halikuwa na madhara makubwa kama ilivyokuwa limevumishwa. Sasa nashangaa kama watu wangekufa ingekuwaje? Ni kamishna wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, kamanda Suleiman Kova akizungumza na Sauti ya Amerika. Na shambulizi la wiki hii kwenye ofisi za jarida la Charlie Hebdo nchini Ufaransa limelaaniwa na Waislam kote duniani. Mwandishi wetu William Gallo anaripoti. Kuna wengi pia wamekasirishwa na kile ambacho wamekiona ni katuni za kukera za jarida hilo. Khadija Riami anasoma ripoti hiyo. Viongozi wa kiislamu na taasisi haraka lilani shambulizi la Jumatano na kusema ni kitendo cha kigaidi cha kutisha mno ambacho kinakwenda kinyume na misingi ya kiislamu. Al Azhar moja taasisi zinazoheshimiwa sana za kiislamu wa madhehebu ya kisuni wameliita shambulizi hilo ni uhalifu na limetendwa dhidi ya hisia za kiislamu. Taasisi ya ushirikiano wa Kiislamu pia imetoa taarifa ikisema vitendo kama hivyo vya kigaidi vinawakilisha tu wahalifu, watenda maovu na sio Uislamu kwa jumla. Shutuma pia zimetolewa kutoka kwa viongozi wa mataifa yenye waislamu wengi kama vile Siria, Irak, Misri na Saudi Arabia. Hata wizara ya mambo ya nje ya Irani imelekemea vikali shambulizi hilo, lakini imekosoa kile ilichosema ni ukiukaji wa uhuru wa kujieleza na kuwatusi viongozi wa kidini. Hayo ni majibu kwa jarida hilo la Ufaransa ambalo kila mara likidhihaki katuni zinazomwonyesha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam miongoni mwa viongozi wengi wa dini. Ahmed Rehab ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la uhusiano wa Kiislamu Marekani huko Chicago. Anasema hakughadhabishwa na katuni hizo lakini ameziona si nzuri. I think as a society we ought not champion, uh, offending people's sacred spaces. Rehabu anasema kama jamii tunatakiwa kutowaudhi watu katika maeneo matakatifu na mapicha, yeah, kwa kutumia uhuru wa kuzungumza, yeah. Lakini hilo linapotokea, yeah, tunatakiwa tusiwaadhibu watu hao kwa vifo au ghasia. Waislamu wengine wameghadhibishwa na dhana kwamba wanatakiwa wajibu kwa vitendo vyote vinavyofanywa na wale wenye msimamo mkali ambao hawana uhusiano nao hata kidogo. Abdallah Al-Asba, mwandishi wa habari wa Qatar, amewasilihi Waislam kupitia Twitter kuwa wasiombe msamaha kwa uhalifu ambao hawakuutenda. vo hey, mitani na leo katika VOA mitaani tunaelekea huko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo mwandishi wetu Khalid Famau anatuelezea adha inayowakabili waendesha pikipiki mjini humo maarufu kama bodaboda waendesha pikipiki jijini Dares Salam maarufu kama bodaboda wamelaum kamatakamato inayofanyika jijini humo na kusema iko kinyume na taratibu zilizowekwa na manispaa ya jiji wakishirikiana na jeshi la na polisi. Awali Said Mek Sadiki ambaye ni mkuu wa mkoa Dar Dares Salaam alizipiga marufuku baadhi ya kampuni zilizopewa tenda kukamata pikipiki zinazoingia mjini. Hata hivyo, agizo hilo linaonekana kukiukwa na baadhi ya kampuni ambazo kwa mujibu wa waendesha pikipiki hazitambuliki. Hii inaonekana kuwa baadhi ya watu wanaotumia mwanya huo kujinufaisha kinyume cha sheria. Kila siku tambaza shirikisi ndio wanatunyanyasa sana na wakisha kukamata wakikupeleka faini laki moja na nusu. Kama mimi juzi faini laki moja na nusu nimepigwa Msimbazi hapo na sijapewa risiti yote, pikipiki imekaa siku tatu nikatoa shilingi laki moja na pikipiki ndio nikapewa. Ndio hivyo tunahangaika maisha magumu tu, mimi arobaini, mimi nikaona pikipiki yangu iko pale, wamenambia nitoe arobaini, mimi na 40 sina na 10 na kumi na tatu na jamaa anifukuza hapa, anaambia kama una na wewe breakdown na ipeleka kwa polisi, unaona. Kwa ndio hivyo, naenda kwa mwingine kule na anisumbua, ananiambia bwana kama vipi nini, kaongea naye nikija huko, yeye ananiambia hivi na ndio hivyo, tunasumbuliwa tu. Yuko hapo, yani kataka kwa hapo kwa kwenye banda, kajifunza nishikishi, kajifiche. Kwa hiyo mimi nakamatwa na nani? Nakamatwa na shirikishi, eh, yeah. Lazima tunaogopa kwa sababu tukipita katikati kule lazima tukamate, ana tukisimama sehemu lazima tukamatwe, yani ndio hivyo sisi tunavogopa, ndio maana tunapita huko, tuna pembeni za abiria wanaotembea kwa miguu ndio maana tunawafoji kupita huko kwa sababu tunaogopa kukamatwa sababu kila siku, siku tunakamatwa tunapata wapi hela za kutoa na mkamatwa, mna mnachajiwa kiasi gani labda na kama kuna risiti ambazo mnapewa tunachajiwa hela nyingi sana naambiwa laki moja nyingine elfu hamsini mara elfu thelathini hatujui hata jinsi wanavyotuchaji mradi wachukue tu hela zetu yani na hiyo risiti mnayopewa baada ya kukamatwa inakuwa imeandikwa nini? Hiyo risiti haina yani, hata mwelekeo yani, risiti yao tu, si wameandika andika tu, hawezi hata kuelewa kama ni risiti. Kwa mujibu wa bodaboda boda hao, ukiukaji huo unaambatana na kutoza faini bila kupewa stakabadhi yoyote na wakati mwingine kutumia nguvu, hali inayosababisha mtafaruku kati wakamataji hao na madereva bodaboda na hata kwa watumiaji wa barabara wengine wakati huo huo, VOA Mitaani imebaini kwamba pindi wanapokamata wenye pikipiki hao hawapeleki katika ofisi husika na hivyo malipo yao hishia mikononi mwa watu wanaojiita ni maafisa wa jiji ambao hata sare za kazi hawana. Masuala hayo kaka, nenda ofisini. Samahani kwa hilo siwezi kuongea lolote. Ndio maana wewe kama mwandishi nenda ofisini, kaulizie vizuri, utapata majibu. Ikawa tambazo wana nguvu kuliko serikali, kwa maana serikali imezuia, alafu wakaenda kufanya kazi, alafu unaenda assistance baada kuvaa uniform alafu lala nimevaa t-shirt kwa usalama wangu kumi na tatu. Serikali ituangalie kwa sababu sisi sio wezi si, sisi tunapambana ili tuweze kupata riziki za familia zetu. Kwa hiyo tunaomba serikali tu, yeye tuji kuangalia ile swala zaidi kiundani na wakati mwingine imekuwa ni biashara ya kuindana kama paka na panya, na panya na pasipokuwa na budi nguvu hutumika pasipokujali usalama. Baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wanalalamikia kwamba kuzuiwa kwa vijana hawa kuingia mjini kunawakoza katika kuendesha shughuli zao za kila siku, hasa ukizingatia kwamba jiji la Dar es Salaam lina msongamano wa magari kila wakati. Kwa upande wao nao waendesha pikipiki wanaona kama serikali inawafanyia hujuma kwa sababu hiyo ndiyo njia pekee ya wao kujiongezea kipato. Takwimu zinaonyesha kwamba idadi kubwa za ajali za barabarani zinasababishwa na waendesha pikipiki ambao mara nyingi hawazingatii sheria za barabarani. Khalid Famao, VOA mitaani Dar es Salaam. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza mukhtasar wa habari. Wachunguzi wa mauaji yaliyotokea Jumatano kwenye ofisi za jarida moja la Charlie Hebdo nchini Ufaransa wanasema mtu mmoja kati ya watu wawili wenye silaha bado hawajapatikana ambaye alipata mafunzo ya ugaidi kutoka kwenye kundi lenye uhusiano na Al-Qaida nchini Yemen. Rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita amemteua Modibo Keita kama waziri mpya kuziba nafasi ya Musa Mara ambaye alijiuzulu Alhamis. Waziri Mkuu Keita ambaye hana uhusiano wowote na rais ni mpatanishi wa cheo cha juu wa serikali na waasi wa Kiislamu wa Tuareg kwenye mazungumzo ya amani nchini Algeria. Shirika la Afya Duniani WHO limetoa ruksa ya kuendelea na chanjo A ya homa ya uti wa mgongo kutumika kwa watoto wachanga hadi walio chini ya umri wa mwaka mmoja barani Afrika. Chanjo hiyo inayoitwa MenAfricVac imekuwa ikitumika tangu ilipozinduliwa miaka minne iliyopita ili kuwalinda watoto na watu wazima kuanzia mwaka mmoja hadi miaka ishirini na tisa. Tawi la kundi la Islamic State nchini Libya linasema limewanyonga waandishi wa habari wawili wa Tunisia ambao walipotea mwezi Septemba. Katika taarifa iliyotolewa kwenye tovuti za wanajihadi, IS ilibandika picha za waandishi wa habari wawili Sofian Chourabi na Nadir Tari wakitembea pamoja pembeni ya mtu mmoja anayeonekana kuwa mwanamgambo mwenye silaha mazungumzo ya ngazi ya juu ya kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya Marekani na Cuba kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka 50, um, imepangwa kuanza mjini Havana Januari 21. Na, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.