Kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riyami na mimi naitwa mkamiti kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamis asubuhi januari nane mwaka 2015 karibuni Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu jeshi la umoja wa mataifa nchini DRC linaendelea kuwasaka waasi wa FNL, lakini watu wa maeneo hayo ambayo msako unafanyika wanasemaje? kwa sababu wanatafuta ni FDLR na FNL, tungipendelea zaidi kinyume ya mapambano wangiomba na serikali ya Rwanda na serikali ya Burundi izungumze na watu hawa ili warudi kwao na wasiendelee kubaki kwetu. katika habari nyingine Kushuka kwa bei za mafuta nchini Tanzania kumewafurahisha watu wengi. Je, wachambuzi wanasema nini kushuka kwa bei hizo? Kama bei za mafuta zitashuka na soko la ndani la mafuta litakuwa limetulia kwa kiasi fulani, basi tuna uhakika kabisa eh, shughuli za usafirishaji zitakuwa za gharama nafuu. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Msako mkubwa unaendelea nchini Ufaransa wa kuwasaka watu watatu wenye silaha ambao wanashutumiwa kufanya mauaji makubwa hapo jana kwenye ofisi moja ya gazeti mjini Paris. Polisi wamewataja washukiwa hao kama Saidi Kouchi mwenye umri wa miaka thelathi na minne, mdogo wake wa kiume Sherif mwenye umri wa miaka thelathi na miwili na Hamdi Murad mwenye umri wa miaka kumi na minane. Mmoja wa washukiwa aliacha kitambulisho chake katika gari iliyotumika baada ya mauaji ya jana. Hao ndugu wawili wa, wa Kauchi wanatokea Paris, wakati Murad anatokea mji wa kaskazini mashariki wa Remis. Mmoja wa kaka hao aliwahi kushtakiwa kwa ugaidi rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc joseph kabila anasema jeshi lake lipo tayari kuwasaidia walinda amani wa umoja wa mataifa kupambana na waasi wa rwanda katika majimbo mashariki mwa nchi yake Ahadi hiyo imetolewa jana wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu kati ya bwana Kabila na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon. Msemaji wa Umoja wa Mataifa alisema kwamba katibu mkuu alisisitiza kwamba viongozi wa waasi wa kihutu wa Rwanda walishindwa kutimiza ahadi ya kutua chini silaha ifikapo Januari mbili. Taasisi hiyo ya dunia awali ilieleza umuhimu wa kuwasaidia wanajeshi wa Kongo katika kulisambaratisha kundi la waasi linalovuruga amani huko lijulikanalo kama Democratic Forces for the Liberation of Rwanda kutoka eneo la mashariki lenye utajiri wa madini. Ofisa mmoja mwandamizi wa Umoja wa Mataifa aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa lilijulikanalo kama MONUSCO karibu litatia saini mkataba na serikali ya Kabila kuidhinisha operesheni. Maafisa wanasema kundi la waasi wa FDLR linajumuisha wapiganaji ambao walishiriki katika mauaji ya halaiki mwaka 1994 ya Watutsi walio wachache nchini Rwanda, pamoja na wapiganaji wa Kongo. Jeshi la walinda amani la Umoja wa Mataifa lenye watu 20,000 linajumuisha kikosi cha mapigano ambacho kinakabiliana na makundi yenye silaha. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu kile kinachoitwa kikosi maalum cha intervention brigade kiliungana na jeshi la kongo kulitokomeza kundi lenye silaha lililogawanyika lijulikanalo kama M ishirini na tatu na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kuhusu maafa yaliyotokea huko Paris, Ufaransa, mwenzangu Esther Gidhui Yuat alizungumza na Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Paris, Ufaransa, na kwanza akamuuliza kinachodhaniwa kuchochea magaidi hao kulenga gazeti hilo. Charlie Hebdo kwa kweli ni jarida ambalo huwa linafanya tashtiti, lakini huwa linafanya tashtiti kila mtu. Mwaka elfu mbili na kumi na moja waliwahi kutoa katuni ambayo ilifanya tashtiti kuhusu Mtume Muhammad na ofisi zao zilishambuliwa kwa kuchomwa moto. Lakini safari hii wamepata pigo kubwa sana, kwa sababu waandishi wao kama kumi hivyo wameuawa, akiwemo yule mchoraji wao maarufu. Ya, pia ni kwamba safari hii hivi karibuni pia kulikuwa na makala ya yuko mwandishi ambayo ilikuwa inahusiana na suala la inaitwa Submission, kwa hivyo lilikuwa linaingiliana kidogo na masuala ya Uislamu. Waliofanya mashambulizi wamekuwa wakisema Allahu Akbar, so sasa sijui kama hilo ilikuwa ni njia tu ya kujitoa kimasomaso, lakini inaonekana kwamba ni masuala ambayo yanahusiana na suala la labda tashtiti kuhusiana na dini ya Kiislamu, kwa sababu haya makala ya mwisho huyu mwandishi alikuwa anaashiria kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Ufaransa itatawaliwa na rais ambaye atakuwa ni mwislamu na itakuwa ni nchi ya Kiislamu ni Mohamed Saleh, mchambuzi wa maswala ya kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Paris, Ufaransa. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema ugonjwa Ebola, wa Ebola umeua watu 8235 duniani kote tangu mlipuko wa sasa ulipoanza katika mataifa kadhaa huko Afrika magharibi. Shirika hilo katika Umoja wa Mataifa lilisema jana, katika kipindi cha mwaka uliopita kumekuwepo na kesi 20747 zinazojulikana za ugonjwa huo unaosababishwa na virusi hatari na kesi nyingi zimetokea katika nchi ya Sierra Leone. Kwa mujibu wa WHO, katika taifa hilo la Afrika magharibi bado haijaimarika vyema, lakini koloni hilo la zamani la Uingereza ni nchi ambayo imeathiriwa vibaya hivi sasa. Umoja wa Mataifa unasema kwamba kwa wiki ambayo iliishia Januari 4 mwaka huu kulikuwa na kesi mpya 248 zilizothibitishwa za Ebola nchini Sierra Leone. Maafisa wanasema magharibi mwa nchi bado ni eneo lenye maambukizo ya juu sana. Watekaji nyara huko San Pedro Sula, Honduras, wamemwachia mwanaharakati maarufu wa ukimwi nchini humo baada ya kumshikilia mateka kwa saa nane. Karen Dunaway Gonzalez mwenye umri wa miaka kumi na minane ambaye ni mwathirika wa HIV alifanyiwa vipimo kwenye hospitali moja hapo jana. Watekaji nyara wake walimwachia baada ya mama yake Rosa Gonzalez kutoa ombi kwenye televisheni na kusema familia haina fedha. Rosa Gonzalez ni balozi wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto wenye ukimwi. Watu wenye silaha walimteka Karen na mama yake siku ya Jumanne karibu na ofisi ya taasisi hiyo ambayo inawasaidia watoto wenye ukimwi. Rosa Gonzalez aliachiwa muda mfupi, lakini Karen aliendelea kushikiliwa mateka. Wabunge wanaunga mkono demokrasia huko Hong Kong wamenyanyua miamvuli ya manjano ishara ya harakati za kundi la Occupy, na walitoka nje ya kikao cha bunge hapo jana, wakati katibu mkuu Kerry Lam kusema serikali itatekeleza pendekezo la kuwafanyia uchunguzi wa awali wagombea kwa ajili ya uchaguzi wa mji huo mwaka elfu mbili kumi na saba kutoka nje ya ukumbi hapo jana kunaashiria uungaji un mkono wa waandamanaji ambao walidumaza shughuli hizo mjini humo mwaka jana, baada ya mpango huo kuzinduliwa. Mpango huo ulipendekeza wagombea watarajiwa kufanyiwa uchunguzi wa awali na kamati ambayo wapinzani wanasema inaegemea upande wa Beijing. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo Umoja wa Mataifa nchini humo unaendelea kuwasaka waasi wa FNL kwenye milima ya Uvira huko Kivu Kaskazini baada ya kuchoma kambi zao Jumatatu. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi. Jeshi hilo la Umoja wa Mataifa MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeendelea na msako wa waasi wa FNL baada ya kuchoma kambi zao muhimu Jumatatu kwenye milima ya Uvira, Kivu Kusini, ikiwa karibu na mpaka wa Burundi na Kongo. Waasi wa FNL walikimbilia upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kupata pigo kutoka nji yao ya Burundi siku zilizopita na kukimbilia bonde la Ruzizi na baadaye kupanda kwenye milima ya Uvira. Kamanda makamu wa Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jenerali Bayo akiwa ni raia wa Ufaransa amesema kwamba baadhi ya wapiganaji wa FNL wameuliwa katika shambulizi za helikopta za Umoja wa Mataifa na hivi sasa idadi yao haijulikani ila kuna miili ambayo imepatikana juma ine katika msako wa pamoja wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lile la Umoja wa Mataifa, na huku akiendelea kuongeza idadi ya askari jeshi kuendelea kusaka waasi wengine ambao wamekimbilia katika misitu, na kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa litaendelea kuhakikisha usalama wa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuhakikisha kwamba waasi wa FNL wote watokomezwe ama kusalimisha silaha, na hii ni kuweza kuhakikisha usalama kati ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mapigano hayo. Nimezungumza naye Andre Vyadunia, kiongozi wa mashirika ya vijana eneo la Uvira. Mm, vijiji ambavyo vinashambuliwa ni vijiji ambavyo kuna kijiji kinaitwa Ruhuha kwenye grupma ya, ya Kitundu ndani ya shefia ya kolektivite ya Bavira. Habari hiyo tumeipokea vizuri sana na tumefurahi, na tatizo tu tuko tunawaza ya kwamba tungeliomba sisi kama ingekuwa vizuri zaidi, kwa sababu wanatafuta ni FDLR na FNL, tungipendelea zaidi kinyume ya mapambano, wangiomba na serikali ya Rwanda na serikali ya Burundi izungumze na watu hawa ili warudi kwao na wasiendelee kubaki kwetu Kivu ya Kusini. Ifahamike kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa linaendelea kuzidisha idadi ya askari wake kwenye milima ya Uvira kuhakikisha kwamba waasi hao waondoke. Kwa dakika za mwisho taarifa tulizonazo zinasema kwamba kiongozi wa waasi wa FNL ameomba mapigano yasimamishwe kwa muda ili mwenyewe ajiripoti kwa Umoja wa Mataifa, kwa sababu mapambano hayo yaendelea kuwa makali, zikiwa ni taarifa kutoka kwa Umoja wa Mataifa. Malivika, Sauti ya Amerika, Uvira na operesheni za kuwasaka wanamgambo wa FDLR nchini DRC bado zimeleta tafrani kwa wananchi katika maeneo mbalimbali, na wengine kuamua kujifungia ndani bila ya kufanya shughuli zao za kawaida. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mkazi wa Aru alioko kwenye mpaka wa DRC na Uganda, Bwana Kasongo Medeo, na kwanza akamuuliza hali ikoje kwa upande wake. Wasiwasi niko nyingi sana kupatana kwanza na uwepo wa Afidelari hapa wa Kongo na vile, uh, mipango ambayo serikali wanakamata pamoja na MONUSCO kwa kuwaisa, kwa kuwa muda ambao walipewa imepita, watu wengine wanakuwa na wasiwasi sana, wanaanza kuwaza labda hivi wa Afidelari wako pembeni yao, waanze kuama waende mahali ambapo watajisalamisha, kufatana na hali hii, na ndio maana wa raia wanawaza ya kwamba ingekuwa heri wawapatie vile muda na wapate kujisalimisha kwa salama, kwa kuwa hawana njia ingine ya kufanya, iko hii tu kujisalimisha, wa- walete silaha zao kwa serikali, ili wiki iliyopita tulisikia kwamba watu wameanza kufunga mizigo yao na wengine wanaanza kuama. Je, hilo bado linaendelea? Mm, kufatana na ombi ya ili wanaita Wan, watu wangali na wanafikia kwanza waone kama jibu itakuwa gani kwa Kinshasa au, au kwa Umoja wa Mataifa. Kama wanaamua ya kwamba hakuna kuwaachia tena muda, itakuwa nguvu zaidi na watu wakaendelea kweli kutoka. Kwa siku hizi mbili, wanaangalia kwanza kufatana na ombi la societe civile, waone kama itakuwa namna gani, na wengi walikuwa anaishaanza hama. Kwa ujumla hali ya usalama ikoje katika eneo hilo liloko kwa hapa ma- mahali ma, ma ambapo nipo? Kwa jumla hali ni salama, ni kimya, ini pembeni huko ngambo za uh, Lubero hapo ndio, si wasiwasi iko nyingi zaidi maeneo hawa. Hapa niko ngambo ya Aru salama ipo kabisa, tuko kimya, hakuna shida mingi sana, tuko salama. Unajua kwa mambo ya Kongo ni sisi wakaja kawaida, ndio tunateseka sana. Tulikuwa napenda kama vile Monisco alikuja asaidie, mm? kwa kuwa kwa, kwa, kama mtu analalamika, mtu anakuita njo unisaidie kufatana na udhaifu wanyewe, anajiona anakona, anaona ana nguvu, na ndio maana analalamikia, anakulalamikia ukuja umsaidie. Kwa hiyo hivyo, hana nguvu iko mzuri, wewe mwenyewe unakuja kumsaidia uwe nguvu zaidi, kuku, kuku, kumsaidia, kwa kuwa ivi eh, mambo hii ya ah, shida ambayo iko nayo tite kuisha. Monisco asaidie, asiangalie udhaifu wa Kongo, asiangalie udhaifu wa serikali au askari ya Kongo. Yeye afanye kama mtu anakuja kusaidia, mwenyewe hana nguvu. Ile ingekuwa shauri letu zaidi ni Kasongo Amedio, mkazi wa Aru katika mpaka wa DRC na Uganda, akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Ukraine Arseni Yatsenyuk ana mazungumzo huko Berlin leo na chansela wa Ujerumani Angela Merkel wanatarajiwa kulenga juu ya usalama na kupanua msaada wa kiuchumi kwa serikali yenye matatizo ya fedha ya Kiev. Kabla ya mazungumzo, serikali zote zilitangaza jana kwamba idhini ya mwisho ya mkopo wa Ujerumani wa takriban dola milioni mia sita ulioelezewa na maafisa kama mchango muhimu wa kujenga upya eneo la mashariki mwa Ukraine lililoathiriwa na vita. Mkopo uliahidiwa awali na Bibi Meko kufuatia nia ya dhati ya serikali ya Kiev ya kufanya mageuzi mapana ya kiuchumi, baadhi ambayo tayari yamepitishwa na bunge jipya la Ukraine. Indonesia na Marekani wametia saini hatua za mpango wa kupanua ushirikiano wa kijeshi na kuboresha ulinzi wa Indonesia. Sherehe za utiaji saini zilifanyika jana kwenye wizara ya ulinzi mjini Jakarta, zikishuhudiwa na waziri wa ulinzi Luteni Jenerali Edwan Prabowo na naibu balozi wa Marekani Christin Bauer. Baada ya sherehe, Prabowo alisema hatua za mpango wa mwaka elfu mbili kumi na tano zitapanua programu ya Defence Institution Reform Initiative DIRI ya Marekani nchini in Indonesia. Bawa alisema ushirikiano wa ulinzi wa Indonesia ni nia ya dhati ya muda mrefu kwa Marekani timu za utafutaji na uokozi za Indonesia zinapanga kujaribu kupata miili zaidi kutoka eneo la mkia wa ndege ya shirika la ndege la Air Asia namba 8501 ambayo ilipata ajali katika bahari ya Java hapo Desemba 28, na maafisa walitangaza jana kwamba eneo la mkia ambalo lina kifaa kinachohifadhi sauti na takwimu za ndege kiligundulika baada ya maafisa walipopanua eneo la utafutaji kwa ndege hiyo aina ya Airbus namba A320. Ndege hiyo ilikuwa imebeba watu mia moja sitini na wawili ambapo miili arobaini imeshaokolewa hadi hivi sasa. Maafisa wana matumaini waathirika wengine wanaweza kuokolewa kutoka kwenye mabaki ya vipande vikubwa vinne au zaidi vinavyoaminika kuwa bado vipo chini ya bahari. Pia wana matumaini kwamba kifaa kijulikanacho kama black box kinaweza kusaidia kutambua chanzo cha ajali hiyo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wakazi wa Tanzania kuanzia jana wameanza kufurahia kushuka kwa bei za mafuta ya aina zote za jumla na rejareja, zilizoanza kutumika nchini kote. Hapo jana mamlaka ya udhibiti wa nishati na maji EWURA imetangaza maamuzi hayo Mwenzangu Mery Mgae amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi mhadhir Bakari Mhamed kutoka chuo kikuu cha Mzumbe nchini Tanzania, na kwanza akamuuliza hii ina maana gani? Nadhani eh, tu, tupongeze tu kwamba bei za mafuta zimeshuka, na kwa muktadha wa kushuka kwa bei ni kwamba zile gharama za usafirishaji ambazo eh, na wagharimu wananchi wengi, zitaweza zita kupungua kwa sababu kwa sehemu kubwa Tanzania inategemea sana usafirishaji kwa mfano wa bidhaa kutoka kwa wazalishaji wa bidhaa, kutoka kwa viwanda, kutoka mashambani, ili kwenda kwa watumiaji ambao wengi wako mjini. Kwa hiyo kama bei za mafuta zitashuka na soko la ndani la mafuta litakuwa limetulia kwa kiasi fulani, basi tuna uhakika kabisa eh, shughuli za usafirishaji zitakuwa za gharama nafuu, na kwa hiyo bidhaa zitakazowafikia walaji zitaweza kuwa za gharama nafuu. Hebu tufafanulie kidogo, mabadiliko hayo ya bei yanatokana na kushuka kwa bei za nishati katika soko la dunia na inaonekana ni kwamba tangu Julai mwaka jana. Sasa hii ina uhusiano vipi na na, na na kushuka kwa bei za Tanzania? Uh, unajua kwa mfano katika sayansi ya ugavi wa mafuta wanasema kuna eh, nadharia moja inaitwa Forrester hii na, na nadharia ya foresta ina maana kwamba e, hata kama soko la dunia bei zitakuwa zimeshuka, lakini bei za ndani kwa nchi moja moja hazitaweza kushuka kwa mara moja kutokana na kuchelewa kwa kufika kwa taarifa. Kwa hiyo kama taarifa zitachelewa na ule mnyororo wa, wa usambazaji wa mafuta kutoka kule yanakozalishwa mpaka kufika kwa watumiaji wa mwisho, basi kuna ucheleweshwaji wa humo katikati. Sasa hii kwa Tanzania ina maana kwamba Eh, tangu mwaka jana Julai bei zilishashuka kwenye soko la dunia, lakini kwa sababu wale waagizaji wa, wa mafuta walikuwa na mafuta ambayo waliyanunua kipindi cha nyuma, kwa hiyo walikuwa wanaendelea kuyauza kwa bei ile, ili wasiingie kwenye hasara. Lakini kwa sasa eh, EBURA kwa sababu ndiyo mamlaka inayodhibiti bei ya nishati ya petroli katika Tanzania, ni wajibu sasa bei elekezi iweze kutumika ili kuwafanya wale watumiaji wa mwisho wa mafuta waweze kufaidika na punguzo la bei kwenye soko la dunia. Hata hivyo, kushuka kwa bei hizo imeonekana kwamba hakuendani na hali ya isi, lisi ya kiwango cha kushuka kwa gharama za nishati hizo nchini Tanzania ukilinganisha na bei za kipindi kilichopita na mabadiliko katika soko la dunia. Hili nalo unalizungumzia vipi? Biashara ya mafuta inatawaliwa na soko la dunia, kwa hiyo wale wenye mafuta yao, inamaana kwamba walioyaweka mafuta kwenye maghala ya kutunzia mafuta mpaka kuyapeleka sokoni kwa watumiaji wa mwisho ambao wanaokwenda kununua yale mafuta, basi hapa katikati lazima wale wafanya biashara wahakikishe kwamba wanarejesha gharama walizozitumia katika uagizaji wa mafuta, katika kuhakikisha wanayatunza yale mafuta, na mwisho kuyauza yale mafuta nimekucha kuwa nam basi, mpenzi msikilizaji, kabla ya kumaliza matangazo yetu, tunaona kidogo tuwaburudishe na wimbo huu sura yako, iliyoimbwa na Sauti Sola. Moyo wangu ni mwepesi, umenikalia chapati, nafanya vituko kama chizi, kukupenda sitasizi. Moyo wangu ni mwepesi, umenikalia chapati, nafanya vituko kama chizi, kukupenda sitasizi Asante sana ni sura yako hiyo. Natumai msikilizaji, mwimbo huo umekuburudisha vizuri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Msako mkubwa unaendelea nchini Ufaransa wa kuwasaka watu watatu wenye silaha ambao wanashutumiwa kufanya mauaji makubwa hapo jana kwenye ofisi moja ya gazeti mjini Paris. Polisi wamewataja washukiwa hao kama Saidi Kouchi mwenye umri wa miaka thelathini na minne, mdogo wake wa kiume Sherif mwenye umri wa miaka thelathini na miwili na Hamdi Murad mwenye umri wa miaka kumi na minane rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc joseph kabila anasema jeshi lake lipo tayari kuwasaidia walinda amani wa umoja wa mataifa kupambana na waasi wa rwanda katika majimbo mashariki mwa nchi yake ahadi hiyo imetolewa jana wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu kati ya bwana kabila na katibu mkuu wa umoja wa mataifa ban kimon Shirika la afya duniani WHO linasema ugonjwa wa ebola umeua watu elfu nane mia mbili thelathini na watano duniani kote tangu mlipuko wa sasa ulipoanza katika mataifa kadhaa huko Afrika Magharibi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo <todiculio> wa serikali ya Amerika. Shirika la wafanyakazi duniani ILO linakadiria kwamba takriban watu milioni 21 kote duniani wamewekwa katika hali ya utumwa na huku wanaowatumia wakifaidi bila aibu na pia kuwanyanyasa wanawake na watoto kingono. Mwezi Mei shirika hili lilikadiria kwamba unyanyasaji huu wa watu ukiwa utumwa mambo leo unailetea sekta ya kibinafsi faida ya bilioni 150 kila mwaka. Ukweli wa mambo ni kwamba utumwa unapatikana katika kila jamii, kila nchi ulimwenguni, ikiwemo Marekani. Waathiriwa hawa wanapitia ukatili ambao hauna nafasi katika dunia ya sasa, anasema Rais Barack Obama kwenye taarifa iliyoandikwa. Ni uhalifu unaochukua mifumo mingi na kuharibu jamii zetu, huku ukidunisha ubinadamu wetu na kukiuka maadili yetu ambayo tunayasimamia kama watu na nchi. Utumwa mamboleo unaenea bila kuangazwa sana ili kuliangaza tatizo hili na kusihi nchi, biashara na hata watu binafsi kutambua utumwa huu, Rais Obama ameutangaza mwezi wa Januari mwaka wa 2015 kuwa mwezi wa kitaifa kushughulikia utumwa na kusafirishwa kwa watu bila hiari yao. Kila mmoja anaweza kuchukua hatua ya kuongea na kuhimiza kwamba nguo wanazovaa, chakula wanachokila na bidhaa wanazozinunua zimetengenezwa kupitia dhuluma kwa wafanyikazi. Viongozi wa kibiashara na wale wa makundi fadhili yana jukumu ya kuhakikisha kwamba wafanyabiashara hawatumii watu kama watumwa. Serikali ya Marekani itaendelea kuangazia mambo yanawasukuma wengi kwenye hali ya utumwa mamboleo, ameandika Obama. Katika mwezi huu wa kitaifa wa kuliangazia tatizo la utumwa na biashara haramu ya kusafirisha binadamu bila hiari yao, tunasimama kidete na walionusurika watetezi na mashirika yenye ari ya kuiona dunia ambapo watu na watoto hawauzwi. Kwa pamoja, tufanye juhudi kulinda wenzetu katika jamii ambapo kila mtu anaweza kutumiwa kipawa chake kutimiza ndoto zake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea ya sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington D. C.