Kutoka Studio 15, hii ni voa Express. Express ni saa kumi na nusu jioni hii leo. Ni Alhamisi, Januari 8, 2015. Na, na katika matangazo ya VOA Express hii leo Wafaransa wanaomboleza hii leo kufuatia mauaji kwenye ofisi za gazeti la Charlie Hebdo. Je, hali ikoje? Hali iko shwari, hali ya usalama imezidi kudhibitiwa. Watu wanaomboleza kwa namna mbalimbali, ama kwa kuweka mishumaa. Huyo ni mkazi wa Ufaransa na mchambuzi akieleza hali ilivyo. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine, mwakilishi wa kupambana na Ebola wa Umoja wa Mataifa asema mafanikio ya matibabu ya Ebola yanaweza kupelekea upungufu wa tahadhari. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Maafisa wa usalama Ufaransa wamesema watu saba wamekamatwa kwenye juhudi za kuwasaka washukiwa wawili wakuu wa shambulizi lililosababisha vifo vya watu kumi na wawili kwenye ofisi za jarida la Charlie Hebdo mjini Paris. Waziri Mkuu Manuel Valls ameambia wanahabari kwamba washukiwa hao wawili walijulikana na idara ya ujasusi. Amesema walitekeleza shambulizi hilo kama wanajeshi. Amesema jukumu kubwa kwa serikali sasa hivi ni kuzuia shambulizi la pili. Askari mjini Paris wamesema polisi mmoja mwanamke amepigwa risasi na kuuawa hii leo, na bado haijabainika iwapo tukio hili linahusiana na, na kusakwa washukiwa wa shambulizi la hapo jana. Wakati huo huo, mmoja wa washukiwa mwenye umri wa miaka 18 Hamid Morad alijisalimisha kwa mamlaka. Askari wangali wanaendelea kuwasaka ndugu wawili Said na Cherif Kouachi, wote wawili wakiwa ni wakazi wa Paris mwenye umri wa miaka ya thelathini. Sherif kwa wakati mmoja alifungwa gerezani kwa mashtaka ya ugaidi. Mamlaka ya Ufaransa yameyataja kama waliojihami na hatari kwa usalama. Mwakilishi mpya wa idara ya kupambana na ebola ya Umoja wa Mataifa Auchek Ahmed amesema ana wasiwasi kwamba mafanikio yanayopatikana katika kutibu ugonjwa wa hatari wa ebola hutapelekea watu kutochukua tena tahadhari. Akiwa katika ziara yake ya kwanza nchini Liberia, Sheik Ahmed aliwaambia waandishi wa habari mjini Monrovia kwamba ana hisia ya mchanganyiko kuhusiana na maendeleo ya kupambana na Ebola. Anasema wasiwasi wake unatokana na kwamba upande mmoja bado hawajaweza kuushinda kabisa ugonjwa huo, ingawa kuna mafanikio, na upande wa pili watu wameanza kuridhika na kutochukua tahadhari kama ilivyokuwa hapo mwanzoni. Shirika la afya duniani WHO linaeleza kwamba Ebola imewaua watu 8235 hadi hivi sasa. Mamilioni ya wa Sri Lanka leo wanapiga kura kwenye uchaguzi wenye ushindani mkali kati ya rais Mahinda Rajapaksa na mmoja wa washirika wake wa zamani bwana Rajapaksa. Ambaye amekuwa ofisini tangu mwaka wa 2005 ameitisha uchaguzi miaka miwili mapema, huku wadadisi wakitabiri kuwa yeye ndiye ataweza kupa, ata kupata ushindi. Ingawaje umaarufu wake umedidimia, bwana Rajapaksa ana ujasiri wa kushinda kutokana na, ku, na kugawika kwa upinzani na pia ukosefu wa mapinzani, mpinzani mwenye uwezo wa kumpinga. Hakuwa ametarajia Mithpara Sirena ambaye awali alijiuzuru kama waziri wa afya akijitokeza kama kuwa mgombea mkuu wa upinzani mwezi Novemba, jambo ambalo liliwafanya wengi kuacha serikali akipiga kura yake mapema hii leo kwenye wilaya yake uwakilishi, alisema, ya uwakilishi. Bwana Rajapaska alisema ana imani ya kukabidhiwa uongozi wa nchi hiyo kwa mwongo wa tatu. Awali siku ya Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliongea na Bwana Rajaspa na kwa njia ya simu na, na kuiomba serikali ya Sri Lanka ihakikishe kwamba uchaguzi huo unafanyika kwa njia ya haki, uwazi, bila fujo wala vitisho. Mnaendelea kusikiliza VOA Express, tukitangazia mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Shambulizi la kimitandao limelenga mitandao mingi ya serikali ya Ujerumani kabla ya mkutano ambao umepangwa kati ya waziri mkuu wa Ukraine Arseniy Yazinuk na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Kundi linalojiita Cyber Bekut limetangaza leo kwamba ndilo limehusika na shambulizi la mitandao ya kansela na ile ya bunge. Wahalifu hawa wa kimitandao wameamuru Berlin kutokuwa na uhusiano wote na Ukraine. Mitandao iliyoshambulia ilipotea hewani kwa muda wa saa nzima. Mazungumzo hayo baina ya bwana na waziri mkuu wa Ukraine yanatarajiwa kuangazia hali ya usalama na pia ufadhili wa kifedha kwa serikali ya Kiev inayokumbwa na matatizo ya kiuchumi. Wapinzani wanaoishi mashariki mwa Ukraine na wanaongea lugha ya Kirusia wamekuwa wakipingana na kutaka kujiondoa Ukraine, jambo ambalo limepelekea zaidi ya watu 47 kuuawa tangu mwezi Aprili. Rais wa China Jinping ameahidi kuongeza ushirikiano na Amerika Kusini na nchi za Caribbean wakati alipofungua mkutano huko Beijing na viongozi kutoka eneo hilo. Mkutano huo kati ya Bwana Z na viongozi wa jamii zipatazo thelathini za Amerika kusini na mataifa ya Karibia umekuja wakati China ikiendelea kusukuma kile ambacho kilikuwa ni kitu cha kawaida kufanywa na Marekani. Bwana Zing amesema biashara ya pande mbili kati ya China na Amerika kusini ilikuwa ikitarajiwa kuongezeka kufikia dola bilioni mia tano katika miaka kumi. Mnaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo haya yakija moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu ni huko nchini Kenya, ambapo leo ni siku ya nne sasa tangu shule za msingi na sekondari nchini humo kukosa kufunguliwa kwa muhula wa kwanza kufuatia mgomo wa kitaifa ulioitishwa na muungano kutetea maslahi ya walimu nchini humo. Mgomo huo umesimamisha masomo katika shule zote za sekondari za serikali nchini Kenya hali ambayo ni hatari kutokana na vijana wengi hivi sasa kuwa hawana la kufanya mitaani. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka mji wa Mombasa. Hizi ni hisia za maelfu ya walimu Kenya. Wanasema serikali imepuuza kwa miaka mingi ahadi ya kuwalipa marupurupu na nyongeza ya mishahara. Kuna utata pia kuhusu mpango wa kuwapandisha vyeo walimu nchini Kenya waliofaulu kufanya kazi nzuri. Hela iliyotolewa na serikali imekataliwa na muungano wa kutetea walimu kwa kusema kwamba ni kidogo mno. Mvutano huo ungali unaendelea kwa siku ya nne sasa. Mwalimu yuko sawa sawa na tumbo sawasawa na yule mtu mwingine. Sisi tunakula chakula sawasawa sawa na wale wetu wengine, tuweze kuongezwa mshahara na tuende kadri ya wale wengine wanavyotekana waende. Madai yetu sisi ni nyongeza ya mshahara katika asilimia mia tatu. Unaweza kulipa namna gani kama hujafanya kazi kulingana na TSC? Strike ni kuna kesi kotini, kwa na kwa hiyo so hiyo ni kuna so absent without permission ni kama kulipwa hizo siku zenye hakufanya kazi Unaweza kulipa namna gani kama hujafanya kazi? Leo hii serikali kupitia tume inayohusika na huduma za walimu imeagiza wakurugenzi wa elimu wa katika kaunti zote 47 hapa Kenya kuchukua hesabu ya walimu wanaofika kazini kila siku na kuwasilisha ripoti hiyo kwa wizara ya elimu. Huku nyuma shule nilizotembelea katika pwani ya Kenya wanafunzi wamekosa kusomeshwa na walimu na wengine sasa wameunga makundi ya kujisomea wenyewe. Eh, ripoti jana. Mm, japokuwa kulikuwa mwa, eh, ngeomba, na mgomo lakini vijitahidi vipo kuja. Eh, mimi ningeomba hawa wakubwa wa elimu wana TSC na KUPPET warudi shule kwa sababu wanafunzi wanalusa sana, sasa muda unaenda na wengine hawajamaliza syllabus mm. Kwa, kwa shule yetu sisi tushamaliza, lakini pia tutataka tumalize ya form 4 haraka iwezekanavyo mm. Eh, kwa hivyo mimi ningewaomba kama nikulipwa pesa, walipo warudi shuleni walimu eh? mm. Mwaka jana wa elfu mbili kumi na nne serikali ilimteua mwalimu wa kike kama mfanyikazi wa umma aliye bora zaidi hapa Kenya, na yeye ni mwalimu wa shule moja ya sekondari iliyo Karoleni, Kilifi, eneo hili la Pwani. Nimemtembelea mwalimu huyo Biheleni Machupa kuzungumza naye katika shule ya wa wasichana ya Kombeni kuhusu mgomo huo ulioathiri masomo ya wa maelfu ya wanafunzi. Jana ilikuwa siku yetu ya kufungua shule. Watoto wanane ndio walirudi. Nilipo wahoji wengine wanatoka umbali wa Malindi, na nikaona itakuwa mzigo sana kwa mzazi. Mtoto amepewa nauli ya kuja halafu arudi Malindi, inagharimu karibu elfu moja, shilingi elfu moja. Kwa sasa, mazungumzo ya kumaliza mgomo huo baina ya serikali na wawakilishi wa muungano wa walimu yamegonga mwamba nikiripoti kutoka mombasa ni josephat kioko kwa niaba ya sauti amerika na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba wafaransa wanaoomboleza hii leo kutokana na shambulio dhidi ya jarida la kila wiki la charlie hebdo mjini paris hapo jana lililosababisha vifo vya watu kumi na wawili wakati huo huo usalama umeendelea kuimarishwa kote nchini humo na msako unaendelea kuwatafuta washambuliaji wawili wa shambulio hilo Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini pale, na kumuuliza hali ikoje kwa hii leo. Wafaransa wamesikitishwa sana na mauaji ya jana, na jana utaona kwamba watu wengi waliteremka barabarani kuonyesha mshikamano wao na kulaani kwa vikali sana haya mauaji ya kinyama yaliyofanyika jana na kwa ujumla wengi wameandika katika mitandao ya kijamii na kadhalika. Na gazeti au jarida la Charlie Hebdo imetangaza kwamba itaendelea kutapisha toleo lake, na vyombo vya habari vya Ufaransa vinaunga mkono. Je, kutokana na msimamo huo watu wanasemaje? Ndiyo, jana kusema kweli, kutokea jana kwenye hivi vyombo vya vya mawasiliano ya kijamii, kila mtu alikuwa anasema kwamba yeye ni Charlie kwa hiyo ilikuwa ni kuonyesha mshikamano wao na wale waandishi wa habari waliouawa, pamoja na gazeti lenyewe. na lakini leo pia asubuhi umetoka tamko la waandishi wa habari wengi sana, ambao wamesema kwamba watafanya kila njia ya kwa kuhakikisha kwamba hili jarida linaendelea kutoka, na inasemekana kwamba wiki ijayo jarida litatoka kama ilivyokuwa limepangwa kwa sababu kuto, kutoka kwake kutakuwa kunadhihirisha kwamba au kutakuwa kunawapa nguvu wale waliofanya hujuma za jana. Kwa hivyo, ili kuhakikisha kwamba watu hawana woga na swala la haki za kutoa maoni linaheshimiwa na linazingatiwa, kwa hiyo kila njia na juhudi zitatumika kuhakikisha kwamba hili gazeti linaendelea kutoka na makala ya wiki ijayo yatatoka kama vile alivyokuwa amepangwa na kwa ujumla tumesikia kwamba jamii ya Kiislamu wametoka vile vile kwa nguvu. Je, Wafaransa wanaona tofauti kati ya wenye siasa kali na waislamu kwa jumla? Wapo watu wachache ambao uelewa wao ni mdogo, kwa hiyo wanachanganya wana, lakini kwa kweli asilimia uh, kubwa ya wananchi wa hapa wanaelewa na wanatofautisha baina yao watu wenye misimamo ya siasa kali na waislamu kwa jumla na pia jana katika watu walioteremka barabarani kuonyesha mshikamano wao walikuwa Waislamu wengi tu, pamoja na taasisi za Kiislamu zimetoa matamko kulaani vikali haya mauaji ya kinyama yaliyofanyika jana. Na vilevile vile tumesikia kuna polisi ameuliwa. Je, wanajua inahusiana na kisa cha jana au ni kitendo kingine cha tofauti? Kwa kweli ndio, hivi asubuhi kama kwenye saa mbili hivi kuna askari mmoja kike alipigwa risasi katika sehemu za Moruj karibu na Portdolea, lakini mpaka sasa hivi haijathibitishwa wala hakuja kuwa na kitu chochote ambacho kinaonyesha kuwepo kwa mahusiano baina ya tukio la hivi asubuhi na la jana. Huyo ni Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Paris, akizungumza na Sauti Amerika. Livetok, Livetok, Livetok, kila Ijumaa. Livetok na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, usisahau kila Ijumaa hapa Sauti ya Amerika kunakuwa na Live Talk saa moja na nusu jioni. Hebu tuambie Ijumaa hii kama tunafanya nini? A, kwa kweli kabisa ni kwamba katika sehemu ya Afrika Mashariki na hasa Kenya sasa hivi walimu wako katika hali ya mgomo, na imekuwa ni vizuri kwamba tukaangazia swala hili tu sio katika nchi ya Kenya peke yake, mbali katika sehemu yote ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo kwenye Live Talk siku ya kesho tutakuwa tunaangazia hali ya kazi, makazi na pia hali wanayofanya kazi na pia matarajio na mabadiliko ambayo yanaweza wakafanyika kwenye mambo ya shughuli za ualimu katika Afrika Mashariki. Asante sana. Basi moja kwa moja hivi sasa, msikilizaji, hebu tukupumzishe kidogo na kibao murwe cha muziki. Hao wanaitwa Sauti Soul, wakijana kili chao, wakishirikiana na Iyanya wanakwambia Sauti ya sura yako nzuri sana na kukuambia ni kwamba juzi tu wamekwenda kule Ikulu kumwimbia Rais Uhuru Muigai Kenyatta wimbo <laughs> sauti yako ama sura yako nzuri sana mama. Sauti Soul. mambo ya sura yako, hayo yakiwa yakitolewa nao sauti soul kule nchini Kenya, vijana machachari kabisa hao. Msikilizaji, basi moja kwa moja unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. na msikilizaji, basi hivi sasa tunageukia kwenye hoja yako wewe, msikilizaji, ambapo kama unakumbuka, hivi karibuni mwaka jana, shindano la Miss Tanzania lilitikisa nchi hiyo na hatimaye Baraza la Sanaa la nchi hiyo kutangaza kufungiwa kwa shindano hilo kwa miaka miwili, kutokana na sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ukiukwaji wa taratibu walizojiwekea, ikiwemo udanganyifu unaojitokeza kila mwaka kwenye shindano hilo. Basi VOA Express hii leo imezungumza na waandishi Julius Jampa na Elius Kambiri na kwanza Julius Jamp anaanza kuunga mkono kufungiwa huko. Kulikuwa na swala la umri ambayo ilikuwa likipigiwa kelele, na pia kulikuwa na swala la rushwa za ngono lakini pia ukiangalia BASATA waliangalia zaidi kuhusu hundi ambayo ilikuwa ambayo ilitolewa kwa ajili ya malipo ya ya, ya ya kibali chao. Sasa swala so, so, la umri ukilichanganya tena na swala so, la vigezo vya vya ngono ambavyo vilikuwa vikiingia kila mashindano yalikuwa kif, yakifanyika, unakuta wazi kwamba mapungufu yalikuwepo toka nyuma, lakini hayakuweza kufanyiwa kazi, na hili BASATA iliweka wazi kwamba walikuwa wakitoa taarifa kwamba kuna moja mbili tatu la kufanyiwa kazi, lakini bado limezembea lakini ilipokuja kubwa zaidi la mashindano yaliyopita, umri, ambayo ilitikisa nchi kwa ujumla, unaweza kuona kabisa kulikuwa na sababu ya msingi sana, hatua zote kuchukuliwa. Sina hakika na miaka waliochukua ya miaka miwili au mitatu, kutokana na vipengele vyao, lakini hakika adhabu ambayo ilitakiwa kutolewa, nafikiri hilo ilo swala ilikuwa wazi na lilikuwa linapokeleka ina, mimi kwa upande wangu naona kwamba vile jambo limefanywa kwa haraka sana na haikuzingatia hali ya utaifa kwa sababu tayari kama ya mashindano yanafungiwa kwa miaka miwili ina maana Tanzania itakosa mwakilisho wake kwenye fainali za dunia kwa miaka miwili. Lakini tuangalie sababu ambazo basata wameziweka wazi kwa watu kwamba kuna suala la umri, lakini pia kuna masuala ya undi feki au hizi undi za bandia. Ukweli ni kwamba unapopata undi kuna posesi za kibenki. Mimi nilijaribu kuzungumza na wahusika mara moja mara mbili kufahamu ya mambo yanakuweja, lakini kwenye ishu kama ya, ya umri nchi yetu ipo makini sana, na kuna watu wa Rita ambao wanashughulikia vitu hivi, lakini inaweza ikawa ni tab sana, kwa sababu Miss Tanzania yenyewe inapokea warembo kutoka katika ngazi za vitongoji chini kabisa huku. Sasa inapofika mtu ameshinda kote huku chini mpaka huku juu, kote yupo kambini, alafu ikabainika mtu mmoja mwisho wa siku anapatikana vitu kama hivyo, haiwezi kuwa sababu ya moja kwa moja ya kuterminate au ya kufuta mashindano yote kabisa. Hizi ni kasoro ambazo zipo tunaziona, katika football tunaziona katika taasisi nyingine. Mtu anawajibika katika nafasi yake ya kazi muda mrefu, lakini baadaye anapoonekana kana matatizo, ni yule mtu ambaye ameonekana kuwa na tatizo, lakini si taasisi nzima, sababu ni vitu ambavyo vinatokea vya kibinafsi zaidi kuliko vya taasisi nzima. utasana na kasoro kama la undi kundi kuwe ilitolewa ili, lakini kuna masuala ya kibenki yalitokea hapo katikati, lakini ishu, ishu au, sababu kubwa inakuja kwamba unapomhukumu mtu, mtu mpe nafasi ya kujitetea basi, basi kama alichokuwa kuwaita Miss Tanzania na kueleza upungufu wao ili kutazama kwamba ni namna gani wanaweza kutatua. Lakini unapofungia, ina maana itahitajika kampuni nyingine mpya sasa ije, ambayo nayo pia itakuwa haina uzoefu, ina upungufu mwingi sana na muda ambao unataka sisi kutoa mtu kwenda kwenye fainali za dunia unaweza kaa mdogo, hatimaye Tanzania ikapoteza uwakilishi wake. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, basi ukisikia picha hizo na nyimbo hizo, ni wakati wa kusikiliza yale yanayojiri na kutamba kule Hollywood, Esther Githu Igwat anayo ripoti kamili. Naam, tukiingia katika uwanja wa sanaa na wasanii huko Hollywood, tuangalie nani ni nani katika chaguo la watu, yaani sherehe za 41 za kila mwaka zilizofanyika hapo jana usiku kwa watunuku waliofanya vema zaidi katika uigizaji wa filamu, filamu bora, nyimbo na waimbaji. Yani, People's Choice, katika sinema bora, kati ya 22 Jump Street, Captain America na The Winter Soldier na Guardians of the Galaxy, sinema iliyoshinda ni Melficent. Kati ya waigizaji bora, miongoni mwao Brad Pitt, Channing Tatum, Hugh Jackman, Mark Wahlberg, Robert Downey Jr. ndiye aliyechaguliwa kuwa mwigizaji bora zaidi. Na waigizaji bora wanawake, miongoni mwao walioteuliwa, akiwemo bibie Angelina Jolie Emma Stone mshindi alikuwa ni Jennifer Lawrence. Chaguo la watu lilikuwa na washindi mbalimbali katika kila nyanja ya uigizaji na waimbaji, na orodha ni ndefu sana, msikilizaji, hatuwezi kuielezea yote kwa hivi sasa, lakini tuingie katika uvumi. Uvumi maanake hayakosi hayo kwa maselebs wa Hollywood. Jennifer Lopez, yaani JLo asemekana kuwa na kitu na kijana Casper Smart aliyekuwa mtoto mdogo wakati wawili hao wakiigiza sinema Made in Manhattan zamazile. JLo sasa ana miaka 45, na yasemekana kuna tokota kitu kati yake na Caspa, lakini Caspa hivi sasa ana umri wa miaka 25. Du! Kwingineko, Jennifer love Hewitt na mumeo wa pili, maanake kaachana na yule wa kwanza, kawaida ya maselebs hapa, anategemea mtoto wa pili. Jenifa ni mwigizaji maarufu katika mchezo wa televisheni Criminal Minds. Na siondoke hapa studio Sunde na Kamau bila kuwapasha kidogo kuhusu ya babu Bill Cosby. Pamoja na kwamba niliwaelezea kitambo, ni mkono birika, yaani akienda ya kwenye mahoteli hivi, akisaidiwa hapa na pale, hatoi tip, anatoa dururudururu hivi. Mambo ya vimwana alivyoharibu yanazidi kumwandama. Mzee wa watu Bill Cosby alipokuwa kijana na bendera yake ya umaarufu kupanda, asemekana alikuwa mwingi mno. Kinamama wa makamu wanazidi kujitokeza kwamba aliwafanyia uhuni wa ngono. Majuzi mke wake katika uigizaji, yani sio mke halisi, Felisia Rashad alinukuliwa na vyombo vya habari akimtetea sana na kusema poteleeni mbali nyiye wanawake. Lakini sasa amepiga roundabout na kusema la hasha, kamwe sikumtetea lakini Sande na Kamau, mpaka sasa hatujui msimamo kamili wa mama Felicia Rashad. Ni hayo tu kutoka Hollywood. Kwa heri, asante sana Esta Kidhuyuwat na ripoti hiyo. Basi moja kwa moja namwona Idi Ligongo yuko tayari kabisa na yale yaliyojiri kwenye mitandao what's trending Nam Sande Shomari na Harrison Kamau. Leo katika yavumayo mitandaoni, shambulio la kigaidi la Parisi lililofanyika jana limevuma sana na kuzua mjadala mkubwa unaogusa masuala ya kiimani na uhuru wa kujieleza ama kutoa maoni. Karibu dunia nzima inaomboleza wale waliopoteza maisha na kufanya mitandao isheheni habari za tukio hilo. Suala ambalo watu wamekuwa wakijadiliana ni kama gazeti hilo lilivuka mipaka kufanya machapisho ambayo yamesababisha tukio hilo, ama lilikuwa na haki kwa vile kuna uhuru wa kujieleza na kutoa maoni, na kinachotakiwa ni uvumilivu. Katika ulimwengu wa mitandao, kumekuwepo na hashtag Charlie Hebdo, ambalo ni jina la jarida hilo, ikiwa ni kuonyesha mshikamano kwa kuwakumbuka wale waliopoteza maisha. Hamisi Kibinde yeye alisema hakuna uhuru usio na mipaka, na kama ni mwanahabari mzuri hakika unapaswa kuepusha lolote linaloweza kuchochea machafuko bila kujali kama upo sahihi kisheria ama kiimani. Florence Otieno anasema tuna uhuru wa kutoa mawazo yetu, kikubwa kinachotakiwa kufanyika ni uvumilivu, na tukivumiliana basi dunia itakuwa mahala pema pa kuishi. Husna Karimu anasema mimi ni Mwislam, sidhani kama maandiko yanasema kuua ni sahihi. Inachotakiwa ni kuelimishana ili tuwe na amani na upendo, tuvumiliane katika tofauti zetu. Jambo lingine lililovuma ni kuhusiana na mgomo wa walimu nchini Kenya, mara baada ya tume inayohusika na masuala ya walimu kutangaza kwamba walimu wanapaswa kusubiri kipindi cha kupitia utendaji wa walimu na kuona ni stahili ipi wa walimu wanapaswa kupata, hasa kulingana na madai yao ya kuongezeka kwa mshahara wanaopata swala. So hili limezua maoni tofauti tofauti. Huyu hapa ni Solomon Otieno anasema sasa hilo lisije likasababisha watoto wetu wakakosa kwenda shule. Inabidi sakata hili lishughulikiwe kwa kuangaliwa kwa umakini na masilahi ya vizazi vyetu ili vielimike. Jessica Miche anasema kwa nini waalimu ambao ni muhimu sana katika nchi yetu wanalipwa kidogo? Hao maprofesa wamefundishwa kwanza na hao walimu, viongozi hao hao wamefundishwa na waalimu, rais mwenyewe alifundishwa na mwalimu. Sasa kwa nini hawatatui maslahi yao? Basi hayo ni yavumayo mitandaoni leo hii. Asante sana Idi Ligongo. Basi muda mfupi ujao, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Ufaransa wamesema watu saba wamekamatwa kwenye juhudi za kuwasaka washukiwa wawili wakuu wa shambulizi zilizosababisha vifo vya watu kumi na wawili kwenye ofisi za jarida la Charli Hebdo mjini kule Paris. Mwakilishi mpya wa idara ya kupambana na Ebora ya Umoja wa Mataifa aut Sheikh Ahmed anasema ana wasiwasi kwamba mafanikio yaliyopatikana katika kutibu ugonjwa wa hatari wa ebola kutapelekea watu kutochukua tena tahadhari. Mamilioni ya wa Sri Lanka leo wamepiga kura kwenye uchaguzi wenye ushindani mkali kati ya rais Mahinda na mmoja wa washirika wake wa zamani bwana Rajapaksa ambaye amekuwa ofisini tangu mwaka wa elfu mbili na tano ameitisha uchaguzi miaka miwili mapema, huku waradisi wakitabiri kuwa yeye ataweka, ataweza kupata ushindi. Shambulizi la kimitandao limelenga mitandao mingi ya serikali ya Ujerumani kabla ya mkutano ambao umepangwa kati ya waziri mkuu wa Ukraine Arseni Yazenuk na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Na rais wa China Jinping ameahidi kuongeza ushirikiano wa Amerika Kusini na nchi za Caribbean wakati alipofungua mkutano huko Beijing na viongozi kutoka eneo hilo. Asante sana, tunakushukuru kwa kusikiliza. Hii ni VOA Express, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harizon Kamau tuikuwake kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kwaherini.