Sauti ya, ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. mimi ni Sandey Shomari, na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Januari 6, mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 1922 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo nchini Uganda, polisi imetangaza itawapa ulinzi maalum maimamu na viongozi wa Kiislamu nchini humo, tangu kutokea kwa mauaji ya maimamu hao siku ya mkesha wa Krismas. Walimwambia IGP and their lives are in danger. Chini ya mpango huo wa kutoa usalama kwa mashehe Afisa wa polisi kutoka kitengo maalum cha kuwalinda watu. Na katika habari nyingine, huko Burundi, mapambano ya siku tano kati ya waasi na wanajeshi wa serikali. Wananchi wanasemaje? Amesikitisha kuona kuna watu wa kingali wanawaza kama vita inaweza kuwa njia ya kufikia kulengo fulani, kitu chenyewe wanataka kufika eko Hizo ni baadhi ya habari tulizo kuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jiweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Waokoaji wameopoa miili miwili zaidi katika ajali ya Air Asia katika bahari ya Java mapema leo, huku kikosi cha wapiga mbizi kikipata wakati mgumu kutokana na hali mbaya ya hewa. Miili ya watu 39 kati ya watu 162 imeshaopolewa ya waliopanda ndege hiyo yenye namba ya safari 8501 katika kipindi cha siku kumi za kutafuta mabaki ya ndege katika mwambao wa Borneo ndege hiyo yenye injini mbili aina ya Airbus A320 ilipotea bila kutoa taarifa yoyote, ikikaribia nusu ya safari yake iliyokuwa ya saa mbili kutoka Indonesia kwenda Singapore mnamo Desemba 28 mwaka jana. Maafisa wa usalama wa Misri wanaeleza kwamba watu waliokuwa na bunduki wamewaua polisi wawili waliokuwa wanalinda kanisa moja la Wakristo wa madhehebu ya Coptic huko kusini mwa mji mkuu wa Cairo. Shambulio hilo lilitokea leo katika mji wa Minya kwenye mto Nile, kilomita 260 kutoka mji mkuu wa Cairo. Hapo kesho Wakristo wa dhehebu wa hilo la Coptic watasherekea siku kuu ya Crismas, siku inayohitaji usalama mkubwa zaidi katika makanisa. Asilimia kumi ya wakazi milioni 87 wa Misri ni Wakristo na wengi wao ni wa dhehebu la Coptic kwa muda mrefu wamelalamika kwamba wanabaguliwa na wamekuwa wakilengwa pamoja na makanisa yao katika mashambulio mbalimbali yaliyotokea tangu kupinduliwa kwa rais wa zamani Mohamed Mosi mwaka. Makundi ya kutetea haki za binadam yanatoa wito kwa mataifa ya Kiafrika, hasa zile za jirani za Gambia, Senegal na Guine Bisau kutowarudisha watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi la hivi karibuni huko Gambia. Makundi hayo yanaeleza kwamba kulingana na makubaliano ya Umoja wa Mataifa, ni marufuku kumsafirisha au kumrudisha mtu katika nchi inayofahamika kwa kuwatesa watu na kuwepo kwa mauaji ya kiholela. Abdul Shakur Abud na maelezo zaidi. Wito huo unafuatia habari kwamba serikali ya Senegal inatafakari juu ya kumsafirisha au kumwondoa nchini humo kiongozi wa upinzani wa Gambia aliyetoa wito kwa wananchi kujitokeza na kuipindua serikali ya kiongozi wa muda mrefu Yaya Jame wakati wa kutangazwa jaribio la mapinduzi lililotangazwa Disemba 30 mwaka jana. Rais Jame alichukua hatua za haraka kabisa kuwaua viongozi wa jaribio hilo, na inaripotiwa kwamba maafisa wa usalama wamewakamata idadi fulani ya jamaa na watu wa karibu na viongozi wa jaribio hilo. Hali ya usalama inaendelea kuimarishwa nchini in humo, wiki moja baada ya wa washambulizi wenye bunduki kujaribu kupindua serikali ya Jame. Maafisa wa usalama wanaendelea kuwakagua watu kwenye mipaka na vituo vilivyowekwa barabarani, barabara kuu kuelekea jiji kuu la, Gambu, la Gambia. Wengi waliodhaniwa kuhusika inaaminika wametoroka nchini humo. Makundi ya kutetea haki za binadamu ikiwemo Amnesty imeonya dhidi ya kurudishwa kwa watuhumiwa huko Gambia, na mkurugenzi wake huko Senegal amesema hiyo itakuwa ni kashfa kuu kumrudisha mtu yoyote nchini Gambia inaripotiwa awali kwamba Guinea Bisau imewakamata baadhi ya wa Wagambia kutaka kuwarudisha, lakini serikali imekanusha jambo hilo jana jioni. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini imeeleza kwamba inaonekana Korea Kaskazini imeweza kufikia kiwango muhimu cha teknolojia katika kutengeneza silaha ndogo kabisa ya nyuklia inayoweza kuwekwa kwenye kichwa cha kombora. Taarifa hii ambayo imetolewa leo inasema kwamba Korea Kaskazini haijafanya bado lolote kuweza kutengeneza chombo hicho kidogo. Wizara ya ulinzi ya serikali ya Seoul inaeleza kwamba Pyongyang imeweza kupata kilogramu 40 ya madini yenye uwezo wa kutengeneza silaha kwa kurutubisha mabaki ya nishati ya nyuklea. Inaaminika Korea kaskazini, kaskazini ina uwezo wa kutengeneza kombora linaloweza kufyatuliwa na kufika Marekani na imekuwa ikifanya majaribio ya kombora ya masafa marefu kwa muda sasa. Kundi lenye makazi yake Marekani la haki za binadamu linatoa mwito kwa Ujerumani kumtaka waziri mkuu wa Ukraine kuhakikisha vikosi vya Ukraine vinachukua tahadhari zote ya kupunguza kuwadhuru raia katika mapambano yake dhidi yanayotaka kujitenga na wanaunga mkono Russia huko mashariki mwa Ukraine. Kundi hilo la Human Rights Watch limetoa taarifa mapema leo ikisema kwamba kansela wa Ujerumani Angela Merkel ambaye ni mshirika wa Ukraine wa karibu kusisitiza kwa waziri mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk kutoa amri maalum kwa vikosi vyake kutotumia baadhi ya silaha za mlipuko kwenye maeneo yaliyo na raia ya wengi. Kansela Merkel na bwana Yatsenyuk wanapanga kukutana Alhamisi mjini Berlin, Ujerumani. endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari ilichukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Uganda, ambapo imamu mwingine tena, Sheikh Ismail Sebugwao amewawa na watu wasiojulikana katika wilaya ya Kayunga. Mauaji hayo yametokea punde tu baada ya polisi kutangaza kwamba itawapatia ulinzi viongozi wote wa Kiislamu na maimamu huko Uganda kutokana na mashambulizi hayo yaliyoanza tangu mkesha wa Krismasi. Mwandishi wetu wa Uganda Kenneth Bwire anayo maelezo zaidi kutoka Kampala. Taarifa iliyothibitishwa na msemaji wa polisi jijini Kampala, Patrick Onyango, inaeleza kwamba Sheikh Ismail ameuawa na watu ambao hadi sasa hawajakamatwa. Kuuawa kwa Sheikh Sebgwao kumetokea masaa machache baada ya polisi kueleza mikakati iliyochukuliwa kuwalinda mashehe nchini Uganda. Patrick Onyango ni msemaji wa polisi. Eh, ni ukweli, natoa wasalama kwa wa mashek walimwambia IGP that their lives are in danger. Chini ya mpango huo wa kutoa usalama kwa mashehe, maafisa wa polisi kutoka kitengo maalum cha kuwalinda watu mashuhuri wamekita kambi katika maboma ya mashehe na huku kila shehe akipewa mlinzi kila aendako hata akiwa katika sala. Kila boma uh, wa shek iko iko askari na shek kama anatembea iko escort anatembea naye. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu mashehe nchini Uganda wamekuwa wakiuawa katika mazingira tatanishi. Mnamo siku ya Krismasi, Shek Muaya Jemba wa mji wa Mayuge mashariki mwa Uganda aliuawa kwa kupigwa risasi. Siku mbili baadaye, mashehe wengine wawili wakauawa jijini Kampala. Siku ya Jumamosi, Shehe Haruna Jemba aliponea kifo wakati nyumba yake ilipomiminiwa risasi 15 na watu ambao hadi sasa hawajulikani. Kuuawa kwa mashehe kumezua hisia tofauti kutoka kwa raia. Ni shida gani hiyi watu kufutafuta hiyi mashehe kipeka yake Nata okae bizuli oangalie nishag, wanatakiwa ukae vizuri uangalie ni shida gani maana washeki wanatakiwa kuwaua polisi. Wanahusisha mauaji ya mashehe na kundi la waasi la ADF wakisema kwamba kuuawa kwao ni kutokana na wao kukosa kushirikiana na waso wa ADF kutoa mafunzo ya ugaidi katika misikiti. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala. Mambo mapya. Mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa Mambo sawa sawa, ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wabunge wa Pakistan wamepitisha kifungu cha mabadiliko ya katiba ambayo yataruhusu jeshi kuunda mahakama kusikiliza kesi za ugaidi kwa miaka miwili zaidi. Baraza kuu la bunge kwa wingi mkubwa liliidhinisha hatua hiyo hii leo, na hivi sasa itawasilishwa mbele ya baraza dogo la bunge na kutarajiwa kuwa sheria wiki ijayo. Muswada huo ni juhudi mpya ya serikali ya kupambana na ugaidi kufuatia mauaji ya mwezi uliopita yaliyofanywa na wapiganaji wa Taliban katika shule inayosimamiwa na jeshi mjini Peshawar, yaliyosababisha vifo vya watu mia moja na hamsini, wengi wao wakiwa ni watoto. Waziri Mkuu Nawaz Sharif alirudisha pia hukumu ya kifa, hukumu ya kifo kufuatia shambulio hilo. Maafisa wa usalama tayari wameshawanyonga baadhi ya watu ya waliohukumiwa kwa ugaidi na wanapanga kuwanyonga mamia ya watu wengine hivi karibuni. Bunge jipya la Marekani limeanza leo, Warepublican wakiwa wanaongoza katika baraza la wawakilishi la Senate na Waconservative hao wanatarajia kuzibadilisha baadhi ya sera za rais Barack Obama. Chama hicho cha upinzani kinaanza miaka miwili mipya ya vikao vya kutunga sheria wakiwa na idadi nzuri kwa miaka kadhaa, baada ya uchung, uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana wa muhula na kuchukua ushindi mkubwa wa Republican. wanashikilia jumla ya viti 246 katika bunge lenye viti 435, ikiwa ni idadi kubwa ya chama hicho kwa miaka 70 iliyopita, na ikishikilia viti 55 kati ya 100 vya baraza la Senate. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tunaelekea huko nchini Burundi, ambako hali imeanza kuwa ya utulivu katika maeneo ya mkoa wa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo wa Chibitoke, na ambako kwa siku tano mfululizo kulikuwa na mapigano kati ya jeshi la Burundi na waasi ambao malengo yao bado hayajatambulika rasmi. Wadao wa siasa za Burundi wanalaani mapigano hayo mapya yaliyosababisha vifo vya wapiganaji zaidi ya tisini kwa mujibu wa duru za kijeshi, na wakati huu ni wa kuandaa uchaguzi wa mwaka huu wa 2 nchini humo. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakizimana waasi hao ambao malengo yao hajatambuliwa walipigana na jeshi la Burundi kwa siku tano mfululizo kuanzia Jumatatu wiki iliyopita katika maeneo mbalimbali ya tarafa za Mugwi na Bukina nyana ni kara mkoa wa, wa kaskazini magharibi mwa Burundi wa Chibitoke. Jeshi la Burundi lilisalia kimya hadi jana, ambapo msemaji wake Kanali Gaspari Baratuza alifahamisha kuwa ni waasi 95 waliouawa katika mapigano hayo. Wanajeshi wawili nao waliuawa, huku raia wawili wa kawaida akiwemo mmoja walifariki kufuatia mapigano hayo. Wapiganaji tisa walitekwa nyara kukiwa pia na majeruhi saba, alizidi kusema. Lakini mapigano haya mapya ambayo yameripotiwa Burundi yanapingwa na wadau mbalimbali nchini Burundi. Mwanasiasa huyo wa upinzani Bwana Zedi Feruzi anasema hakuna haja tena ya kutumia vita nchini Burundi ili kudai chochote. Kikundi cha mwisho kilichokuwa kikipigana na serikali ya Burundi cha FNL kilisaini makubaliano ya kusitisha vita tangu mwaka elfu mbili na nane. Anasema wakati huu ni wa kuandaa uchaguzi. Inasikitisha kuona e, kuna watu wakingali wanawaza kama a, vita inaweza kuwa njia ya kufikia e, kulengo fulani, kitu chenyewe wanataka kufika eko. E, mtu akitizama wakati wenyewe tuko emo, ni wakati wa kuandaa uchaguzi. E, ndiyo maana mtu akiona ati mimi e, kuna kitu nataka kuuliza ni vizuri, aikae chini atafute ya, gisi anaweza kupitisha e, kwa njia ya amani na utulivu, alafu E, watu waikae mezani. Kauli hiyo ya kulani mashambulizi hayo mapya inaungwa mkono na mashirika ya kiraia. Mojawapo ni hili la Izere, yani kuwa na matumaini, ambalo linaomba serikali kutowapa nafasi watu ambao linasema wana nia ya kukwamisha mchakato wa kuandaa uchaguzi wa mwaka huu 2015 kwa kuanzisha vita. Hadi sasa hakuna aliyedai kukiongoza kikosi kilichoshambulia Haijabainika wazi kuwa kikosi hicho kimeteketezwa na jeshi la Burundi maana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikotokea, kikosi cha Umoja Mataifa cha kusaka amani nchini humo, MONUSCO, kimesema kuwa jana kiliwashambulia wasi wa FNL kutoka Burundi katika maeneo ya Buhoha, si mbali sana na mpaka wa Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupitia operesheni kamilisha usalama nchini Kongo. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura na kutoka huko Bujumbura tunaelekea DRC ambapo Rais Joseph Kabila amesema na wajibu kwa raia wa Congo waliomchagua ifikapo mwaka wa 2016 wakati muhula wake utakapomalizika. Akihutubia wakazi wa jimbo la Katanga alikotokea, Rais Kabila amesema hawezi kupumbazwa na watu wanaopiga kelele kuhusu kumalizika kwa muhula wake. Kauli hiyo imekuja siku chache baada ya gavana wa jimbo hilo Moise Katumbi na spika wa bunge la Katanga kuelezea upinzani wao kuhusu muhula wa tatu wa rais Kabila. Taarifa kamili anaye mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Kwa mara nyingine tena, Rais Josefu Kabila amesema hawezi kupumbazwa na kelele za watu endapo muhula wake utakapomfika mwisho mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Akijibu kwa njia ya fumbo, Rais Kabila amesema wale wote wanaojiuliza kuhusu kitakachotokea mwaka wa elfu mbili na kumi na sita watambue kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita utakuwa ni mwaka kama miaka mingine yote. Bado tuko miaka mbili umepaa toujour de 2016. Na hii ndo niliambiaka batu kutakuwa distraction ya mingi sana. Sisi tuko na manda eubu ya ile manda, tutaulizwa nini ambayo mlifanya Sitasema no kulikuwa distraction ya 2016. Ndo kwa sababu watu... no msimamo wa Rais Kabila umekuja baada ya Gavana wa jimbo la Katanga Moizi Katumbi na Spika wa bunge la jimbo hilo Kyungu wa Kumwanza siku kumi zilizopita kuzusha tofauti kuhusu muhula wa tatu wa Rais Joseph Kabila. Moizi Katumbi alielezea wazo lake kupitia kitendawili cha mpira ambako alielezea kwamba ikiwa mtu anapewa penalti mbili isiyo ya wazi na akipewa pia penalti ya tatu, eti mashabiki wa timu inayojazwa penalti hizo watakubali hilo? Raisi Joseph Kabila alielezea waziwazi kwamba swala linalowagawana raia wa Katanga ni lile la mgawanyiko wa majimbo, na kwa mujibu wa katiba ni kwamba jimbo la Katanga hivi sasa linatakiwa kugawanyika katika majimbo mane kwa hiyo amesema bila shaka kipengee hicho cha katiba ni lazima kitekelezwe. Mnajua kitu natoka mbali sana na mambo ya vita dans ce pays, mbali sana. Mnajua sakrifisi ambayo inafanyika ili tufikie ku nivou yenye tuko leo, nivou ya amani. Mtu anasimama anasema eb val ukatanga si on ne fait pas, si damu itamwagika ni damu ya nani itamwagika? Wiki iliyopita spika wa bunge la Katanga Kiungu wa Kumwanza alisema kwamba raia wa Katanga hawako tayari katika mgawanyiko wa jimbo lao kwa majimbo mapya mane. Kuhusu swala la usalama huko jimboni Katanga, Rais Kabila amewaambia wazalia wa Katanga kwamba bila shaka serikali itachukua hatua kali dhidi ya mtu yoyote atakayejaribu kuyumbisha usalama wa eneo hilo huko milisi Lubumbashi, mi sijui kama kuko milisi au hapana. Mekama hiyo milisi iko ianze kujipreparea wenyewe kujibomoa. Kwenye mkutano huo uliofanyika mjini Lubumbashi, gavana wa jimbo hilo Moizi Katumbi na spika wa bunge la Katanga Kyungu wa Kumwanza hawakuhudhuria. Swali kubwa hivi sasa ni kufahamu ikiwa walialikwa au walisusia mkutano huo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia matarajio ya wanawake nchini Kenya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano katika juhudi za kupewa nafasi zaidi za uongozi na maamuzi katika serikali na kwenye nyanja nyingine za kisiasa, kielimu na kimaendeleo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Biafya Rama, mwakilishi wa wanawake katika chama cha upinzani cha Waipa ambacho kipo ndani ya muungano wa ODM. Biafia anaanza kwa kuelezea mafanikio ambayo ameyapata hadi hivi sasa na kile ambacho atakifanya katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na tano katika jamii ya Kikenya. Kuna, kuna upande ambao wanawake tumetembea tume kusema hivyo ni kuwa yaani, wanawake wetu wa Kenya, sisi kama kina mama tumeacha watoto wetu wamepita mipaka, wamekuwa yani, wamejitokeza nje, wamekuwa na mambo mabaya, mambo ya extremism, mambo ya ya i, mambo ya u, ugaidi eh, mambo ambayo si ya kueleweka. na ili uh, hali tunaangalia mtoto kama yule, kwa mama bado ni mtoto. Wanaofanya uhalifu kama ule ni watoto wetu, ni baba zetu, ni waume zetu. Kwa hivyo elfu mbili na kumi na tano inafaa tuwe macho sana na tuangalie, tutaisaidia hii serikali kivipi? Kwanza kwa upande wa usalama, usalama uanze na sisi wenyewe ndio uweze kutoka nje, kwa sababu sisi kina mama ndio tunakaa na hawa watu wabaya ndio watoto wetu tuliowazaa. Kwa hivyo tukitaka Kenya ambayo itakuwa haina mambo mambo ya insecurity na nini, lazima tuanze na pale ndani ya nyumba. Anapotoka nje na silaha, ule mtoto wako wewe, ndio unayemwona. Kwa hivyo kina mama, tuchukue jukumu na kuifanya serikali yetu iweze kuwa ni serikali ambayo haitetemeshwi na watu wabaya. Wale wale wabaya wanaoitwa Alshababu, wanaoitwa nini, ni watu wanatoka ndani ya nyumba za watu, hawakae mistuni sana, wanarudi wanawake zao, wana watoto wao. Kwa eh, hivyo tuangalie, tuweza kuzungumza nao kivipi? Kwa upande wa usalama ni binadamu na ambayo mimi na hakika, mama ndani na ya nyumba akizungumza na mtu ambaye kidogo roho yake imeenda vibaya, anaweza akajirekebisha. Kina mama lazima tuchukue mstari wa mbele kupambana na mambo kama haya, tusiachie serikali peke yake. Na kwa mtazamo wako, unamwona kwamba mwanamke wa Kenya katika masuala ya siasa anakuwa katika eneo gani? Tumeona mwanamke sahihi amepanda sana mwanamke kwanza, tukiangalia katiba yetu imetupatia mwanamke mmoja, na tunaendelea kuangalia ni tutapata fursa gani ya kuweza wale wanawake, at least kama eneo bunge moja kama hivi litengewe tu, ni nafasi ya wanawake, wapigane hata kumi, lakini tutapata mmoja, kama vile tulipata ile ya women rep. at least kuwe kila eneo bunge ama kaunti fulani, tutapata wanawake wawili wawili. Wanawake watakuwa kipawa mbele, na wanawake saa hizi tumewafanyia civic education tumewafundisha, tumewatoa ule uoga. Wanawake sahii wanajienua na wanajitoa mahali popote, unapokwenda unakuta Kenya mwanamke ako mbele zaidi, na wanajitoa hata kwenye ulingo wa siasa. Kwa hivyo 2015 2017 ikija, wanawake watakuwa mstari wa mbele sana, lakini tunaomba serikali iangalie, maanake wanawake wengi resources ndo huwa hawana. Ukiwa na pesa, hakuna kitu ambacho huwezi kufanya. Se, utaingia kwenye siasa vilivyo, kwa sababu siasa zetu za siku hizi ziliharibiwa ziliharibiwa kifedha, na kina mama wengi hawaja invest, lakini tunasema hivi, kina mama saa hii wamejitolea, na serikali pia inaweza kuisifu kwa upande mwingine, imetufungulia 30% ya kina mama wa Kenya wa in terms of jobs, eh, upande wa tenders, upande wa kuandikwa, yani mambo mengi serikali imetupatia 30% no, 30% ni kidogo, lakini tunaitumia na tunaona kama inaweza kutuletea natija wanawake tutakuwa mbele sana sana sana katika hii serikali. Bi Afia Rama, mwakilishi wa wanawake katika chama cha upinzani cha Waipa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. Jose, huyo anasema nini? Jose hose hapo anakuambia vitu gani? Niambia, anakuambia fitina yangu <laughs> ama fitina yako haya <laughs> oh, fitina yako haya mambo <laughs> ah, ya, ya mzee kutoka Kampala, Uganda. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi kutoka sasa, tutakusomea muktasari wa habari. Waokoaji wameopoa miili miwili zaidi katika ajali ya Air Asia katika bahari ya Java mapema leo huku kikosi cha wapiga mbizi kikipata wakati mgumu kutokana na hali mbaya ya hewa. Miili ya watu 39 kati ya watu 162 imeshaopolewa katika kipindi cha siku kumi ya kutafuta mabaki ya ndege katika mwambao wa Borneo. Maafisa wa usalama wa Misri wanaeleza kwamba watu waliokuwa na bunduki wamewaua polisi wawili waliokuwa wakilinda kanisa moja la Wakristu wa madhehebu ya Coptic huko kusini mwa mji mkuu wa Cairo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanatoa wito kwa mataifa ya Kiafrika, hasa yale ya jirani na Gambia, Senegal na Guinea Bisau, kutowarudisha watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi la hivi karibuni huko Gambia. Makundi hayo yanaeleza kwamba kulingana na makubaliano ya Umoja wa Mataifa ni marufuku kumsafirisha au kumrudisha mtu katika nchi inayofahamika kwa kuwatesa watu na kuwepo kwa mauaji ya kiholela. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini imeeleza kwamba inaonekana kwamba Korea Kaskazini imeweza kufikia kiwango muhimu cha teknolojia katika kutengeneza silaha ndogo kabisa ya nyuklia inayoweza kuwekwa kwenye kichwa cha kombora. Kundi lenye makazi yake Marekani la haki za binadamu linatoa mwito kwa Ujerumani kumtaka waziri mkuu wa Ukraine kuhakikisha vikosi vya Ukraine vinachukua tahadhari zote kupunguza kuwadhuru raia katika mapambano yake dhidi ya wanaotaka kujitenga na kuunga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine. Wabunge wa Pakistan wamepitisha kifungu cha mabadiliko ya katiba ambayo yataruhusu jeshi kuunda mahakama kusikiliza kesi za ugaidi kwa miaka miwili. Baraza kuu la bunge kwa bunge wake limepitisha hatua hiyo. Ni Idi Ligongo na muktasari wa habari, na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1 na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, Mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.