Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, leo Jumatano Desemba 31 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 1922, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya, ya leo, polisi wa Tanzania waeleza jinsi mtuhumiwa alivyouawa mahakamani. Sasa suala la nguvu kupita kiasi na ilitumika wakati gani na kwa watu wa makosa gani hapo sasa, uchunguzi ndo inabidi ufanyike, ndio hapo sasa tutapata justification ya. Na katika habari nyingine, ikiwa ni siku ya mwisho kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne, wasikilizaji wetu, mnajiandaa vipi na mkesha wa mwaka mpya? Tujiandaa kusubiri mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tano. Imani yetu kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano utakuwa ni mzuri, utakuwa wenye mafanikio, utakuwa wenye shughuli nyingi, kwa sababu ni kipindi cha mwaka wa uchaguzi kwa nchi yetu ya Tanzania. Hizo tu ni baadhi ya habari tulizokuandalia hii leo, msikilizaji, popote ulipojumuika nasi. Lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa naye Ed Ligongo. Jitoa muhanga ameshambulia mkusanyiko wa waasi wa kishiha wa Houthi katikati mwa Yemen na kuua watu wapatao 33. Mlipuko huo wa mapema leo umetokea wakati watu wakisherekea siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad katika kituo cha kitamaduni katika mji wa Ibb. Gavana wa kitongoji alikuwa ni miongoni mwa waliojeruhiwa na shambulio hilo. Wakazi na vyanzo vya usalama wamesema kulikuwa na mlipuko wa pili katika eneo hilo. Hakuna taarifa za haraka za nani anahusika na shambulio hilo. Kundi la Houthis wamekuwa wakipambana na wapiganaji kutoka al Qaida katika peninsula ya Arabian na washirika wengine wa Kisuni toka walipoingilia mji mkuu wa Yemen, Sanaa, mwezi Septemba. Marekani imetumia kura ya turufu dhidi ya azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu kuundwa kwa taifa la Palestina na kutaka Israel kuondoa katika maeneo iliyokalia kimabavu. Hata kama bila ya kura ya turufu ya Marekani Jumanne, hatua hiyo ingeanguka kutokana na kupungua kwa kura moja kati ya tisa iliyohitaji baina ya wanachama 15 wa baraza ili kupitisha azimio hilo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power alielezea kura ya turufu akisema, amani ya Israel na Palestina itaweza kupatikana kwa maamuzi magumu na mafanikio na kwamba azimio halitaweza kuondoa mpango wa karibu wa azimio la nchi mbili. Maafisa wa majini wa Italia wanasema wamechukua udhibiti wa meli ya mizigo iliyokwama katika bahari ya ayanion ambayo imebeba mamia ya wahamiaji. Ndege moja ya Italia ilipaa kuelekea eneo ilipo meli hiyo kama sehemu ya timu ya uokozi baada ya meli hiyo kupiga simu ya kuomba msaada ikiwa katika maji ya Ugiriki. Mwandishi wetu wa VOA Zlatika Hok anaripoti kuwa hii ni ajali nyingine mpya katika eneo hilo iliyohusisha wahamiaji kutoka Afrika na mashariki ya kati wanaokimbia nchi zao kwenda Ulaya kutafuta maisha bora. Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa Ugiriki wanasema walipokea simu ya kuhitaji msaada jana kutoka meli ya Blue Sky M iliyokuwa na bendera ya Moldovia kuwa ilikuwa ikizama karibu na kisiwa cha Corfu. Vyombo vya habari vya Ugiriki vinaripoti kwamba kuna takriban watu mia nne ndani ya meli hiyo na kwamba baadhi yao wana silaha. Nikos Patrinos, mkuu wa usalama wa walinzi wa pwani huko Ugiriki, anasema mtu aliyepiga simu alisema kwamba wameishiwa chakula, maji, mablanketi na mahitaji mengine muhimu. Maafisa wa majini wa Ugiriki na meli za ulinzi wa majini pamoja na helikopta ya kijeshi walikwenda kwenye eneo hilo, lakini meli hiyo iliruhusiwa kuendelea na safari kuelekea Itali baada ya kapteni kuhakikishia maafisa kuwa hali ilikuwa sio mbaya. Wiki iliyopita walinzi wa pwani wa Itali waliwaokoa watu elfu moja mia mbili na hamsini kutoka baharini, kati ya Libya na Itali. Maafisa walisema watawachukua hatu hao kuelekea Sisili. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa Gambia wanasema Rais Yahya Jammeh amerudi nchini siku moja baada ya kile kilichoonekana kuwa jaribio la kumpindua. Maafisa wanasema bwana Jame aliwasili Banjul mapema leo, japo kulikuwa na taarifa zinazokinzana kwamba alikuwa Ufaransa ama Dubai wakati mashambulizi yalipozuka. Vikosi vya usalama waliuzima mji na kufanya doria mitaani baada ya kadhia ya siku ya Jumanne katika makazi ya rais. Serikali haijatoa taarifa rasmi kuhusu nini kilitokea, lakini taarifa imepinga kuwepo na hali ya kutokuwa na usalama. Mashuhuda wamesema mji wa Banjuli ulikuwa tulivu hii leo. Mwanasiasa wa siku nyingi Beji Kaid Esepsi ameapishwa kama rais mpya wa Tunisia na kuwa kiongozi wa kwanza kuchaguliwa katika uchaguzi huru toka nchi hiyo ilipojipatia uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1956. Bwana Esepsi alikula kiapo mapema leo katika sherehe ndani ya bunge ambapo chama cha Nida Towns kilishinda viti vingi katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Rais huyo mwenye umri wa miaka 88 alishinda mbio hizo za uchaguzi mwezi huu akimshinda mpinzani wake Moncef Marzouk ambaye alihudumia Tunisia kama rais wa mpito toka kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu zine El Abidine Ben Ali mwaka 2011. Na miili miwili ya kwanza iliyoopolewa kutoka eneo la ajali la Air Asia imewasili katika mji wa Surabaya ambapo wataalam wa uchunguzi wa Indonesia watafanya utambuzi wa miili hiyo. Kikosi cha dharura kimepata miili saba katika bahari ya Java toka walipogundua mabaki ya ndege siku ya Jumanne ikiwa ni siku mbili baadaye baada ya ndege hiyo yenye namba 8501 ikiwa imebeba watu 162 kupotea ikiwa njiani kutoka Surabaya kuelekea Indonesia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa tu ni siku ya kutamatisha mwaka wa 2014. Na, na kule nchini Tanzania, mahabusu raia wa Sierra Leone aliyekuwa akikabiliwa na kesi ya kosa la kukamatwa na dawa za kulevya hayati Abdu Koroma aliuawa na kikosi cha askari magereza wakati akijaribu kuwatoroka askari hao asubuhi jijini Dar es Salaam. Mwenzangu Sandey Somari amezungumza na mkuu wa polisi wa wilaya ya Ilala, Meri Nzuki. Nzuki anakwanza kutaka kujua jinsi alivyouawa na askari hao na mazingira ya kutoroka mpaka ku, kukutwa na umauti. Ni kwamba alitumia mbinu ya kuomba kwenda kujisaidia, na alipoingia chooni alisindikizwa na askari magereza. Alipoingia chooni, mara ghafla akafungua mlango akatoka mbio akapanda ukuta akaruka kuruka akaanza kukimbia. Sasa anaelekea kwenye kutoka kwenye ile fence ya nje, askari walimkimbiza huko, anapiga risasi, askari magereza hao wanapiga risasi tatu juu, lakini bado marehemu akaendelea kukimbia na alipofika kwenye fence ya mwisho sasa, ambayo ina, aina fulani ya nondo kama nondo hivi, akaweza kuruka zile fence, lakini akanaswa aka nguo zake zikanasa kwenye zile fence, basi ndipo askari walipoweza kumpiga risasi na alipigwa risasi moja kwa pani ambayo ilitokea begani mpaka kichwani na kupelekea mauti kumfika. Hapo kwa wakati ule alikuwa amenasa, hakukuwa na njia nyingine yoyote ya polisi kumdhibiti, labda kupiga risasi kwenye mguu au kujaribu kwenda kumkamata kwa kutumia vifaa vingine, na kupiga risasi moja kwa moja ambayo kama unavyoona imepelekea mauti kwenye bega mpaka kutokea kichwani. Labda naomba urekebishe hapo toka so, mwanzo nimeeleza kwamba alikuwa chini ya ulinzi wa magereza kwa alikuwa ametokea ma, magereza kama mahabusu, na alikuwa akilindwa na magereza na alisindikizwa kwenda kujisaidia na askari magereza. Na wakati anatoroka, ni askari magereza ndo waliohusika. Risasi ilipigwa wakati um, wakati yuko kwenye kitendo kile cha kuruka kwa hiyo askari magereza waliamini kwamba sasa akiruka na kudondokea upande wa pili ni kwamba sasa ndio atakuwa ameshatoroka. Kwa hiyo wakati wanaaranashuti, yule marehemu alikuwa ndio katika hatua ile ya kuruka. Kwa hiyo wakati ananasa kwenye fence tayari alikuwa ameshapigwa risasi. Sasa je, hmm, mba labda pengine hapa imetumika nguvu kupita kiasi katika kujaribu kumdhibiti huyu mtuhumiwa. Sasa suala la nguvu kupita kiasi na ilitumika wakati gani na kwa watu wa makosa gani, hapo sasa uchunguzi ndio inabidi ufanyike, ndio hapo sasa tutapata justification ya nguvu iliyotumika. Kwa sasa tumeshafungua jalada na tayari maelezo yale askari magereza waliofika kwenye kumkimbiza na kuweza kumkija risasi wanaandikwa maelezo, na baadaye tutaweza kujustify sasa kama ilikuwa ni excessive force au la, lakini ni baada ya kukamilisha uchunguzi wetu ni mkuu wa polisi wa wilaya ya Ilara Mari Nzuki akizungumza na Sauti ya Amerika. Naam, tunaendelea na, na habari za dunia. Marekani imewahamisha ime wafungwa zaidi kutoka gereza lenye utata la Guantanamo Bay katika kambi ya wanamaji huko Cuba. Katika taarifa Pentagon inasema raia watatu wa Yemen na wawili wa Tunisia walihamishwa siku ya Jumanne katika nchi ya katikati ya Asia ya Kazakhstan. Wafungwa hao walikuwa wakishikiliwa walikuwa ni washikiliwa wa daraja la chini waliokamatwa nchini Pakistan wakishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la Alqaida ama makundi ya wanamgambo wa Kiislam. Wafungwa hao waliokuwa wameshikiliwa kwa miaka 11 hawajatuhumiwa kwa makosa na walikubali kuachiwa na kikosi kazi cha serikali miaka kadhaa iliyopita. Jumla ya wafungwa 28 wamehamishwa kutoka gereza la Guantanamo mwaka huu, ikionyesha juhudi mpya za Rais Barack Obama kulifunga gereza hilo. Maafisa wa Philipini wanasema idadi ya vifo imeongezeka na kufikia 53 kutokana na kimbunga cha Jangmi kilichosababisha mmomonyoko wa ardhi na mafuriko katika maeneo ya katikati na kusini mwa nchi hiyo. Vifo vingi vilitokea Jumanne baada ya kimbunga kuondoka kusini mwa kisiwa cha Mindanao, ambapo siku moja mapema mvua kubwa ilinyesha na kufunga barabara kuu na madaraja. Wakazi wengi na mamlaka walishtukizwa na mmomonyoko mkubwa wa udongo ambao ulifukia nyumba na magari chini ya miamba na tope. Maafisa wanasema darzeni ya nyumba ziliharibiwa. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Uh, mawakili uh, wa utetezi nchini Pakistan wanadai kwamba serikali imemkamata tena kiongozi mshukiwa wa mashambulizi ama lile shambulizi la Mumbai la mwaka wa elfu mbili kumi na nane uh, mwaka uh, samahani, mwaka wa elfu mbili na nane kwa mashtaka bandia kama njia ya kufurahisha India. Ayaz Agur anaripoti kutoka Islamabad kwamba mamlaka ya Pakistan yanaonekana kukumbwa na matatizo kwa vile kuachiliwa kwa mshukiwa huu kuna uwezekano wa kuleta uhasama na India, na pia kujaribu kuihujumu sheria kunaweza kukakashifiwa vikali nyumbani mshtakiwa Zaki Al Rehman Lafki ni mojawapo w wa washukiwa saba ambao wamefunguliwa mashtaka nchini Pakistan kwa madai ya kupanga mashambulizi ambayo wa yaliwaua watu mia moja sitini na sita. Wote hawa walikamatwa muda mfupi baada ya shambulizi kali la aina ya kijeshi la mwaka wa elfu mbili na nane kwenye mji mkuu wa India na new Delhi. Tangia hapo imekuwa ikihimiza Islamabad kuwashtaki na kuwaadhibu. Hata hivyo, mapema mwezi huu mahakama yanayoshughulikia ugaidi na yanayoendesha kesi dhidi ya washukiwa hawa iliamuru Lavki kuachiliwa kwa dhamana na kusema kwamba hakuna ushahidi wa kutosha na pia mashtaka dhaifu kutoka kwa mwendesha mashtaka. Hatua hii iligadhabisha India, lakini mambo yalipoa kidogo pale Pakistan ilipoamuru Lavki kubaki kizuizini kufuatia sheria ya umma. Mawakili waliweza kubatilisha uamuzi huo na mahakama yakamwachilia kwa dhamana siku ya Jumatatu, lakini masaa machache baadaye ya kuachiliwa askari walimkamata tena kwa mashtaka ya utekaji nyara. Wakili mtetezi Riwaz Abbas anasema ameanza makabiliano mapya kwa kile anachokiita kuwa mashtaka bandia na malalamishi bandia. Abbas anasema mteja wake amekuwa kizuizini kwa zaidi ya miaka sita na haoni vipi yeye angeweza kumteka nyara yeyote. Ule inadaiwa kuwa mteja wangu amemteka mtu na kumzuia kwa zaidi ya miaka sita na nusu. Itawezekanaje mtu akamteka na kumzuia mwingine, ila hali yeye amewekwa kizuizini kwa miaka sita? Haya ni madai yasiyo na msingi. Wakili Abbas anasema mamlaka ya Pakistan yanajivuta kumwachilia mteja wake kwa kile anachokitaja kwamba hawataki kuigadhabisha, kuigadhabi, nchi ya India. Indian pressure... Ni dhahiri kabisa kwamba kufuatia shinikizo la India, mteja wangu amenyimwa haki ya kuwa huru. Siku ya Jumatatu, India iliomba kushauriana na balozi wa Pakistan mjini New Delhi katika ofisi ya wizara ya mambo ya nje kulalamikia uamuzi uliokuwa umechukuliwa kwa kelavki hapo awali. Anatarajiwa mahakamani hapo kesho wakati ripoti kamili ya mashtaka ya utekaji nyara kutoka kwa kuwasilishwa kotini. Washukiwa walioshtakiwa Pakistan inadaiwa ni wanachama wa kikundi kilichopigwa marufuku cha Lashkar el Taiba ambacho India ina kilaumu kwa mashambulizi ya Mumbai mwaka wa elfu mbili na nane. Naam, na katika maandalizi ya kukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tano wakazi wa Afrika Mashariki wanajiandaa vipi? Mimi naitwa Rafael Zakaria Shiratu, niko e, hapa jijini Mwanza na sasa hivi tuko kwenye klabu moja inaitwa Kivori. E, tuko na ndugu jamaa na marafiki hapa tukijiandaa kusubiri mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tano. Ni imani yetu kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano utakuwa ni mzuri, utakuwa wenye mafanikio, utakuwa wenye shughuli nyingi, kwa sababu ni kipindi cha mwaka wa uchaguzi kwa nchi yetu ya Tanzania. Niwatakie kila la heri kwa kweli, Watanzania wote, heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tano. Kwa jina naitwa Happiness Severini Molel, naishi mkoa wa Simiu. Kwa upande wa kusubiri mwaka mpya Tumejiandaa vizuri, watu wamejiandaa, wenye kuandaa nani, vyakula, mavazi, na waona watoto wa mama wanaangaika angaika kutafuta hiki na kile ili kwa ajili ya nani kuupokea mwaka inaitwa Faia Kiponya, niko maeneo Nyakato, tunajiandaa katika kukupokea mwaka mpya, mwaka elfu mbili na kumi na tano. Natumaini mwaka utakuwa ni mzuri, ni mafanikio makubwa, nachaomba tuwe na amani katika nchi yetu huduma na maendeleo. Mimi naitwa Daudi Balele, niko timu Bariadi pa kukaribisha mwaka mpya hapa, niko nini, na rafiki zangu tunacheza drassi. Mimi naitwa Bakari Nyamasagara, napokea maeneo ya Kirumba, nafurahia kupokea mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tano na pia nawatakia Watanzania waupokee kwa amani na shangwe. Mimi naitwa Abdul Sharif, naongea kutoka Moshi, Kilimanjaro. Namwomba Mungu niweze kumaliza kwa salama mwaka elfu mbili na kumi na nne na niweze kuona mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa salama. Nawatakia heri mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tano, waweze kuona naweze kufika salama. Naitwa Bii wa Bii Nasema niko shooters hapa. Nashukuru sana elfu mbili kumi na tano, na, na jisio, ha, ote, elfu mbili kumi na tano, kwa kukaribisha mwaka elfu mbili kumi na tano na najisikia Tanzania wote waukaribishe mwaka elfu mbili kumi na tano kwa furaha. Mimi naitwa Samla Dismas, naishi Kiroleri maduka tisa Mwanza. Sasa hivi niko na naaga mwaka huu niko jembe ni jembe Alafu nakaribisha mwaka mpya hapa, nitakuwa nimeshaondoka, nafikiri nitakuwa maeneo ya nyumbani. Nauombea mwaka mpya, kwa sababu ni mwaka wa uchaguzi katika nchi yetu, uwe wa amani na, na, na, mambo mengine yaendelee katika upendo mzuri. Hapa mimi ninawatakia kila laheri ishirini kumi na tano miladia wote katika dunia hii, nawatakia baraka tele na afya njema. Mwenyezi Mungu awafanyie heri na wapeleke katika jambo, awaonyeshe ma, masala ya heri. Kwa hiyo tupendane na kuzidi kupendana. Mimi naitwa ndugu Rajab Huseni kwa hapa Dodoma, Tanzania, katikati ya jiji la Tanzania. Mi naitwa Biamina, niko hapa Arusha. Namshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa kunirusha kutoka mwaka elfu mbili na kumi na nne mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tano kesho inshaallah. Mwenyezi Mungu naomba anijale nifiki. Sina zaidi, namshukuru Mwenyezi Mungu sana. Basi ni matarajio na matumaini ya wengi wanapojiandaa kuukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tano. Nami labda nichukue fursa hii pia kusema kwamba kwa niaba yangu, Harrison Kamau na wenzangu kutoka VOA pia tunakutakia usikilizaji mzuri kabisa na mwema wa VOA katika mwaka ujao, na uwe tu na tahadhari za kutosha unapojiandaa kuruka mwaka. Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika manufaa ya matumizi ya vitamin D, madini ambayo kila mtu anahitaji mwilini na ambayo kwa wengi yanatokana na kuota jua. Matumizi ya vitamin D kila siku yanaweza kutosha kumwepusha mtu na ugonjwa wa Alzheimer na magonjwa mengine yanayomsababisha mtu kuwa na usahaulifu. Hata hivyo watafiti wanaonya kuwa matokeo ya utafiti mkubwa juu ya upungufu wa vitamin D mwilini hayaashirii kwamba kila mtu atakuwa msahaulifu. Lakini kama mwandishi wa VOA Jessica Berman anavyoripoti, wataalam wanasema kuna uhusiano kati ya kupungukiwa na madini hayo muhimu ya vitamin D na mtu kuwa na matatizo ya kumbukumbu. Ni kawaida kwa watu wengi kuwa na upungufu wa madini hayo muhimu ya vitamin D mwilini. Inakisiwa kuwa asilimia 50 ya watu wa umri wa makamo wana kiwango cha chini cha madini hayo, na ikiwa kwa hakika kuna uhusiano kati ya mtu aliyepungukiwa sana na madini ya vitamin d na viwango vya ugonjwa wa kupoteza kumbukumbu -kumbu, ikiwemo ugonjwa wa Alzaima unaosababisha mgonjwa kuwa msahaulifu, huenda ikawezekana kuzuia au hata kutibu ubongo wa mtu kama huyo kwa kutumia tembe za vitamin d. David Llewelyn ni mtaalam wa afya ya umma kutoka chuo kikuu cha matibabu cha Exeter huko Uingereza. I mean, ni swala la wazi kabisa ikiwa tunaweza kubadili athari kwa kumbukumbu -kumbu za watu kuweza kuyakumbuka mambo na kuwa na mawazo bayana, tunachotumaini ni kwamba tunaweza angalau kupunguza athari za ugonjwa kwenye ubongo au kudhibiti hali itakuwa vyema. Luelen ni mmoja wa waandishi wa utafiti ulioshirikisha wa Marekani 1600 wa umri wa miaka 65 na zaidi. Washiriki katika utafiti huo uliofanywa kwa kipindi cha miaka 6 hawakuwa na matatizo yoyote ya kumbukumbu -kumbu wakati walipofanyiwa vipimo vya viwango vyao vya vitamin D, lakini baada ya miaka 6, 171 walikuwa wameanza kuonyesha dalili za kupoteza kumbukumbu -kumbu, mia moja na mbili wakagunduliwa kuwa na ugonjwa wa Alzaima ambapo bongo zao zilionyesha wamepoteza kiwango kikubwa cha uwezo wao wa kukumbuka. Watafiti waligundua kuwa kiwango cha chini cha madini ya vitamin D kiliongeza kiwango cha usahaulifu kwa asilimia 53. Wale ambao walipungukiwa sana na madini hayo walikuwa katika hatari ya asilimia 125 ya kupoteza kumbukumbu kumbu ikilinganishwa na wale wenye viwango sawa vya vitamin D. Isitoshe, watu wenye viwango vya chini vya madini ya vitamin D wamo katika hatari ya asilimia 70 ya kuugua ugonjwa wa Alzheimer, na wale wenye viwango vya chini zaidi wana uwezekano wa asilimia 120 ya kuugua ugonjwa wa Alzheimer ikilinganishwa na wale ambao viwango vyao vya vitamin D ni vya kutosha. David Loelin wa chuo kikuu cha Extra Uingereza by this because the association was about twice as strong as we predicted from our previous research. So the risk of dementia was um, more than doubled in those who had the lowest levels of vitamin D. Tulishangazwa na hili kwa sababu ilionyesha uhusiano ni maradufu kama tulivyobaini katika utafiti wetu wa mwanzo. Kwa hiyo hatari ya mtu kuwa na ugonjwa wa ubongo unaomsababisha kuwa msahaulifu uliongezeka maradufu kwa wale wenye viwango vya chini vya madini ya vitamin D. Utafiti mwingine unaonyesha kuwa kutokuwa na vitamin D ya kutosha mwilini kunaweza kusababisha mtu kupatwa na kiharusi na magonjwa mengine yanayoathiri mishipa ya ubongo. Vyanzo vyema vya kupata madini haya ya vitamin D ni kuota jua au kula samaki ambao kwa kawaida wana mafuta. Utafiti unaohusisha upungufu wa vitamin D na magonjwa ya kupoteza kumbukumbu umechapishwa katika jarida la Neurology. Makala ya afya, msikilizaji, yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Id Ligongo na muktasari wa habari. Mjitoa muhanga ameshambulia mkusanyiko wa waasi wa kishiha wahodhi katikati mwa Yemen na kuwa watu wapatao 33. Mlipuko huo wa mapema leo umetokea wakati watu wakisherekea siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad. Marekani imetumia kura ya turufu dhidi ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu kuundwa kwa taifa la Palestina na kutaka Israel kuondoka katika maeneo iliyokalia kimabavu. Maafisa wa majini wa Italia wanasema wamechukua udhibiti wa, wa meli ya mizigo iliyokwama katika bahari ya Ionian ambayo imebeba mamia ya wahamiaji. Maafisa wa Gambia wanasema Rais Yahya Jame amerudi nchini siku moja baada ya kile kilichoonekana kuwa jaribio la kumpindua rais huyo. Ifuatayo ni tahariri ya sauti Amerika, ya, ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Amerika. Akiahidi kumaliza mzozo wa kisiasa unaotishia kudhoofisha serikali ya Somalia na kuwavuruga maafisa kufanya ya kufanya kazi muhimu ya kuunganisha nchi chini ya muundo ya shirikisho. Omari Abdirashid Al Shamake amechaguliwa kuwa waziri mkuu wa Somalia, akiteuliwa na bunge Desemba 24 mwaka huu. Amekuwa waziri mkuu wa tatu wa taifa hilo la Afrika Mashariki kwa zaidi ya mwaka mmoja kufuatia kuondolewa kwa waziri mkuu wa zamani Abdi Wel Shekh Ahmed mwezi Novemba kutokana na kura ya kutokuwa na imani naye iliyopingwa na bunge, kuondolewa mapema kwa mrithi wa Ahmed, Abdi Farah Shidon, baada ya mzozo wa kisiasa na rais Hassan Sheikh kuliwakasirisha waungaji mkono wa kimataifa wa kima wa serikali na kuvuruga juhudi za kupambana na kundi la kigaidi la Al Shabaab. Shamake alitumika awali kama waziri mkuu kwenye serikali ya mpito mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi. Aliahidi kuingia madarakani na kuchagua baraza la mawaziri linalojumuisha makundi yote na kutatua mizozo kupitia mashauriano na mjadala. Marekani imekaribisha uthibitisho huo wa waziri mkuu Shamake. Tuna matumaini kuhusu kuingia madarakani kwa waziri mkuu na kuwa na baraza la mawaziri lenye uwezo. Tunamsihi rais, waziri mkuu bunge na baraza la mawaziri kupiga hatua kutekeleza malengo muhimu kwa taifa kama vile tathmini ya katiba, kuunda serikali, maandalizi ya uchaguzi, kuendeleza jeshi na vikosi vya polisi na marekebisho ya udhibiti wa fedha za umma. Marekani bado ina nia ya dhati kuisaidia serikali ya Somalia na watu wakati wanaleta uthabiti na kuijenga tena nchi yao, na tunatarajia kuimarisha ushirikiano wetu muhimu na Somalia. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangazia hapa Washington DC kila Ijumaa. <laughs> la livetok na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Kweli kabisa, usikose kujiunga nasi siku ya Ijumaa katika Live Talk ambato tutakuwa tukijadilia mengi yanahusiana na mwaka ujao na matazamio na matarajio yetu. Kwa niaba ya wote ambao walioshiriki katika matangazo ya leo, fundi mitambo Bwana Katis, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi mwa moyo Hamza, mimi ni Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa heri kutoka Washington DC na kukutakia mwaka mpya wenye mafanikio.