Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Hadija Riami, tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Disemba 31, mwaka 2014. Karibuni. Katika habari zetu za leo, tunakuarifu kuwa Tanzania bado yalaumiwa kutoweka bayana mikataba yake na wawekezaji wa nje. Mikataba yoyote ile lazima iwekwe wazi, iwekwe wazi kwa wapiga kura kupitia kwa wabunge wao, waione, waisome, waikosoe, waone kabisa kwamba mkataba huu una maslahi au hauna. Vilevile tunakuarifu vile msanii Mariam Chemos awasihi wa Afrika kutangaza mazuri ya nchi zao. Sisi wa Afrika tuna responsibility ya kuonyesha picha ambayo tunataka sisi ionyeshwe kuhusu Afrika. Kama tutakubali kwamba o, Afrika tu ni njaa, vita na kila kitu, basi ndo itakuwa hivyo. Kwa hivyo lazima tubadilishe na... hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Adi Jariami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, milio ya mikali ya risasi ilisikika karibu na makazi ya rais katika mji mkuu wa taifa dogo la Afrika Magharibi la Gambia, na kuzusha maswali kuhusu jaribio la mapinduzi, wakati Rais Yahya Jammeh yuko nje ya nchi. Wakazi na wanadiplomasia wamesema washambuliaji waliokuwa na silaha walianza kufyatua risasi mapema asubuhi mjini Banjul, lakini hali ilionekana kurejea kuwa ya utulivu wakati wa mchana. Ripoti za awali zimesema wanajeshi wanaohusika na kikosi cha ulinzi wa rais walihusika katika mapigano. Shirika la habari la Ufaransa limemkariri afisa wa jeshi ambaye hakutajwa jina akisema kuwa washukiwa watatu waliuawa katika ghasia hizo, ikiwemo kiongozi wa tukio hilo ambaye afisa alimwelezea kwa ni mwanajeshi aliyeasi jeshini. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imelani vikali jaribio la kutaka kukamata madaraka kinyume cha katiba huko Gambia. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jeff Rathke ametaka utulivu urejeshwe nchini humo na kuzitaka pande zote ambazo zinapambana kujiweka kando na ghasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema wizara yake inawasiliana na, na ubalozi wa Marekani nchini Gambia, na ofisi za ubalozi ziko wazi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje inafuatia ripoti za jaribio la mapinduzi nchini humo. Serikali ya Tanzania imeshauriwa kuhakikisha kuwa mikataba yote ya maendeleo, hasa nishati na madini, inapitiwa na bunge na kupitishwa na kamati maalum kabla ya kufikia taratibu za mwisho na wawekezaji. Mbunge wa Bariadi Mashariki, John Cheyo, amesema hiyo itakuwa sababu kubwa ya kuondoa rushwa na vishawishi vya ufisadi nchini humo. Mimi bado ni mshabiki wa kulishawishi bunge likubali kwa kwamba E, mikataba yote mikubwa ingeangaliwa pia na kamati ya bunge inayohusika. Kwa mfano, kama kamati ya nishati ya nishati iangalie mikataba ambayo inayoingiwa kwa ajili ya nishati. Hiyo itaweza kuleta udhibiti ulio mzuri zaidi, kwa sababu tumekuja kugundua e, ni, ni kikundi kidogo tu ambacho kiko serikalini ambayo kinaiangalia hiyo mikataba inayokubaliwa. Na hii tumepata hasara kubwa kwa mikataba ya madini, tunaendelea kupata matatizo kwenye mikataba ya nishati na vitu kama hivyo. Ulimwengu wa sasa ni uamuzi shirikishi, na kama unaweza ukashirikisha wananchi wenyewe kwa kupitia bunge lao, ninaona hiyo ndiyo njia mojawapo ya kuweza Haya matatizo ya ufisadi mkubwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya Somalia inasema mkuu wa upelelezi wa Al Shabab ameuawa katika shambulizi la anga la Marekani karibu na mji wa Sakou. Taarifa iliyotolewa na Idara ya Taifa ya Upelelezi na Usalama ya Somalia Imesema Abdi Shakur Tahlil aliuwawa pamoja na wenzake wawili katika shambulizi la Jumatatu. Taarifa hiyo imesema alikuwa akisafiri kati ya Sakou na kijiji cha Jawari wakati gari yao iliposhambuliwa na kuharibiwa. Msemaji wa Pentagon hapa Washington amethibitisha kwamba Abdi Shakur Tahlil alilengwa na shambulizi la anga la Marekani, lakini hakuweza kuthibitisha iwapo jaribio hilo lilikuwa na mafanikio. Alshabab yenye uhusiano na Alqaida anajaribu kuiangusha serikali ya Somalia na kuigeuza nchi hiyo kuwa taifa la kiislamu lenye msimamo mkali. Watafiti wanaamini kwamba popo ni chanzo cha virusi ambavyo vinahusika na mlipuko wa sasa wa Ebola huko Afrika Magharibi, lakini utafiti mpya unazungumzia aina nyingine na si popo ambaye ametajwa katika milipuko ya awali. Virusi vya Ebola vinasambazwa kutoka kwa popo kwa kula nyama yao lakini kesi ya kwanza ya mlipuko huo ilikuwa ni kwa mtoto wa kiume wa miaka miwili. Watafiti kutoka taasisi ya Robert Koch huko Berlin wanasema kama maambukizo ya chakula ndiyo chanzo, watu wazima huenda ndio wangeambukizwa kwanza au wakati huo huo. Kwa hiyo waliangalia chanzo kingine cha maambukizo, wakati wa kufanya operesheni yao katika kijiji alichochoka mtoto huyo wa kiume nchini Guini mwezi Aprili watafiti waliohojiwa na vijiji na kuwafuatilia wanyamapori wa huko na kukamata popo kadhaa kwa ajili ya kupata sampuli. Rais wa Indonesia Joko Widodo anasema meli za kijeshi zinaelekea kwenye eneo ambalo kuna mabaki ya ndege katika bahari ya Java kwa ajili ya operesheni kubwa hivi leo, baada ya waokozi kupata miili na mabaki yanayoaminika kuwa ni ndege ya Air Asia iliyopotea Vipando vya kwanza vilivyothibitishwa vya ndege hiyo viligundulika vikielea kiasi cha kilomita 16 kwenye pwani ya kisiwa cha Borneo hapo jana. Mkuu wa masuala ya dharura nchini humo amewaambia waandishi wa habari kwa wana imani kuwa hayo ni mabaki ya ndege QZ 8501 ambayo imepotea wakati wa hali mbaya ya hewa siku ya Jumapili ilivyokuwa inaelekea Singapore kutokea mji wa Surabaya nchini Indonesia. Hakuna abiria au wanahewa waliopatikana wakiwa hai. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika kipindi hiki cha Kumekucha ni kutokana na msukosuko wa kashfa mbalimbali za rushwa nchini Tanzania. Sasa serikali imeshauriwa kuweka bayana mikataba yake kwa wananchi wake. Nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kijamii Charles Misango kwanza, ambaye anaanza kueleza kuhusu uwazi wa mikataba ya Tanzania na wawekezaji mikataba ya Tanzania imefanywa kuwa ya siri siri siri, tafikiri na wahusika wa, wa wataki kuyatoa, na hata bunge linapoagiza mikataba ile iletwe, unaona kabisa serikali inakomaa uso inakunja uso inakasirika kweli kweli, inakuambia kwamba mkataba kati ya mwekezaji na serikali ni mtu ya siri. Inakuwa kama, kama vile wakatoliki ambavyo ni kosa kubwa mno la mauti kwa padri kutoa siri za maungamo. Sasa ni ajabu sana, wakati mikataba yoyote ile lazima iwekwe wazi, iwekwe wazi kwa wapiga kura kupitia kwa wabunge wao, waione, waisome, waikosoe, waone kabisa kwamba mkataba huu una maslahi au hauna, una faida gani au hauna. Ubaya mwingine watatu ni kwamba mikataba hii ikishaingiwa, kuja kuivunja kila mmoja ni kuambia bwana, tuvunje mkataba huu ah, anakwambia hapana, tutapata aibu, tutaibika, tutafanya nini? Tumekuwa na ni serikali, watendaji wa serikali wakitoa vitisho vikubwa sana pale watanzania wanapohisi kwamba mkataba huu unaiumiza nchi. Tuzungumzie kuhusu swala la ushirikishwaji wa wananchi au wakazi kuhusiana na mikataba hii inayofanyika nchini Tanzania. Watanzania hatujui chochote, hawaambiwi chochote mara ya mwisho Tanzania, kwa mfano tu imesaini mikataba eh, miradi miradi kumi takriban kumi na saba na serikali ya China. Hakuna mtanzania aliyeelewa ni mikataba ya namna gani, Tanzania atanufaika nini? Je, ikitokea tatizo, sisi tunapata nini au tutakosa nini? Au au wenzetu, kwa sababu mimi napenda ushirikiano. Kwa mfano unaposema hivi, sikatai, napenda ushirikiano sana, na hata busara zinaonyesha kwamba ikiwa huwezi kushindana na mshindani wake, jiunge naye, lakini pia hakuna dhambi kushirikiana vizuri, lakini Watanzania ndio wenye serikali yao kwao, walipaswa waambiwe eh, kwamba kuna mkataba huu wenye manufaa haya, utakaa kwa miaka hii, sisi tutanufaika hivi, na kama ikitokea matatizo a sala yetu ni hii, ili watu basi wakafika mahala wakaamua, lakini hawa Tanzania hawajawahi kupewa fursa ya kujua mikataba. Tanzania sasa imewekwa katika kuangaliwa kwamba pengine ni nchi ambayo inanuka rushwa, ama ni nchi ambayo inalea rushwa, ama ni nchi ambayo inalea ufisadi. Tuambie mwelekeo wa Tanzania hapo baadaye na uongozi wake, kama mchambuzi. Kwa hapa tulipofika, wala mataifa hayatuonei, wala mataifa hayatusingizii hata kidogo. Kwa hiyo ni ukweli kwamba Tanzania imefika sehemu mbaya katika swala zima la rushwa swala zima la ufisadi. Katika hali ya kawaida tu, katika mahala ambako watu wanalala na njaa, watu wanakufa, hawana matibabu, hawana hela za kutibiwa, leo wewe unakuwa na mabilioni nje ya nchi na unasema hivi ni vijisenti, halafu serikali haikuchukulia hatua yoyote. Unataka nchi nyingine ziseme nini? Kiashiria gani kingine ambacho kinaonyesha hapa hakuna hiki ni Charles Misango, mchambuzi wa masuala ya kijamii akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Hadija Riami anaendelea kukusomea habari za dunia. Idadi ya vifo katika feri ya Ugiriki ambayo imeungua katika bahari ya Adriatic imepanda na kufikia watu 13 hapo jana, huku maafisa wakihofia kuna miili zaidi ndani ya feri hiyo. Mwendesha mashtaka wa Italia Giuseppe Volpe ambaye anaongoza uchunguzi wa kihalifu kuhusiana na ajali hiyo, anasema watu watatu wa ambao walitoroka walikuwa miongoni mwa walionusurika. Anasema kwamba katika ushahidi usiopingika kwamba wahamiaji haramu walijificha ndani ya feri hiyo. Feri ya Norman Atlantic ilikuwa ikisafiri kutoka Patras, Ugiriki kwenda Ancona, Italia siku ya Jumapili wakati iliposhika moto kwenye sehemu ya kubeba magari karibu na kisiwa cha Corfu. Walionusurika wanasema moto ulikuwa mkali kiasi cha kuyeyusha viatu wakati walipokuwa wamesimama kwenye staha ya juu ya feri hiyo, wakisubiri kuokolewa. Waziri mkuu wa Ugiriki ameonya kwamba nchi yake iliyokumbwa na mzozo wa kifedha huenda ikalazimika kujitoa katika umoja wa nchi zinazotumia sarafu ya yuro, kama wale wa mrengo wa kushoto wameahidi kufuta hatua wa nyingi za kubana matumizi endapo watashinda katika uchaguzi wa mwezi ujao. Antoni Samara amezungumza jana muda mfupi baada ya kumwomba rais anayeondoka mamlakani kulivunja bunge kabla uchaguzi wa Januari 25. Ugiriki imelazimika kuitisha uchaguzi wa mapema baada ya bunge kushindwa Jumatatu kumwidhinisha mgombea wa serikali kuwania urais katika duru ya tatu na ya mwisho ya upigaji kura. Hofu ya Ugiriki kujitoa katika Umoja wa Ulaya wa mataifa kumi na nane tayari imewakumba wawekezaji na masoko kote katika miji mikuu ya Ulaya. Imani ya wanunuzi ambayo ni kiini cha ukuaji wa uchumi wa Marekani imeboreka mwezi Disemba, kwa mujibu wa tafiti mbili zilizochapishwa jana Jumanne. Utafiti wa Conference Board ambao ulifuatiliwa kwa karibu sana umeonyesha kuwa wanunuzi wengi zaidi walikuwa na maoni mazuri kwa hali ya sasa ya uchumi na wachache wamesema hali ya biashara si nzuri. Utafiti uliofanywa na Gallup kwa kuwahoji zaidi ya wanunuzi 2500 umebaini kuwa wengi walikuwa na imani na hali ya uchumi tangu mwaka 2008 . Kuboreka kwa hali kunafuatia mlolongo wa ripoti nzuri kuhusu uchumi ikiwemo kushuka kwa bei za mafuta uchumi kuongezeka kwa kiwango cha asilimia tano katika robo ya tatu ya mwaka na ukosefu wa ajira ukishuka kwa takriban asilimia tano nukta nane bado utafiti umeonyesha kuwa bei za nyumba zimepanda kwa asilimia nne na nusu katika kipindi cha miezi kumi na mbili kilichomalizika mwezi Oktoba. <muchilis> Katika habari nyingine, huko nchini Uganda mashehe wawili wameuawa wiki hii katika hali ya kutatanisha jijini Kampala. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Kenneth Bwire, mwandishi wa habari mjini humo, na kwanza akamuuliza polisi wanasemaje kuhusiana na mauaji hayo. Msemaji wa polisi Fred Nanga alisema kwamba hakuna ule ushahidi ambao umeweza kupata kuweza kuunganisha mauaji ya Abdu Kadri Muaya wa esheki wa maeneo ya Mayuge na Mustafa Bahiga ambaye alikuwa ni katibu wa msikiti wa Chiuri Kampala, na kusema kwamba hawa wawili waliuawa katika mazingira tofauti na watu tofauti, wala hakuna uhusiano wowote. hi leo, mkuu wa polisi mwenyewe Jenerali Kale Kaihura na kikao na waandishi wa habari, amesema kwamba wawili hawa huenda wameuawa na watu ambao wanatoka kundi moja la waasi ambalo anawahusisha uh, na, na makundi ya ADF pamoja na kundi la al Shabab, na akatoa sababu kwamba hawa wawili kuuawa kwao ni ile kutokana na msimamo yao mkali kutoweza kushirikiana nao katika kutekeleza uhalifu katika nchi ya Uganda. Sasa labda pia kutokana na hayo Je, kuna washukiwa wote ambao mpaka sasa wameshakamatwa? Kwa sasa hakuna yeyote ambayo wameweza kukamata, ila tu mkuu wa polisi Jendale Kale Kaihura ameeleza kwamba yale mawasiliano ambayo waliweza, wanajaribu kuyafuatilia, aliyekuwa Mustafa Bahiga, mawasiliano aliyokuwa akifanya na mtu ambaye hajulikani kwenye simu, anasema kwamba hayo ndiyo wanaweza kufuatilia, kuweza kujua ni simu gani iliyotumiwa, mazingira gani, walikuwa wakizungumza nini, ila kwa sasa hamna yeyote ambaye anajulikana amehusika na mauaji haya, ila katika mazingira gani na alitoroka kivipi. Linalojulikana tu ni kwamba aliuawa na watu ambao hawakuwa wanajulikana, walierukia pikipiki, baada ya kumua na kuondoka. Hilo tu ndio linalojulikana mengi. Mkuu wa polisi anasema kwamba uchunguzi unaendelea, na endapo wataweza kuvumbua nani aliyehusika basi ndio wataweza kuelezea nchi. Ndivyo alivyo kwa sasa, na awali hata wale masheikh ambao waliwahi kuuawa E, katika miaka iliyopita tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu mauaji hayo yalipoanza, hakuna yeyote ambaye ameweza kuhusishwa na mauaji ya masheki hao wote, wala hakuna yeyote ambaye ameweza kukamatwa kuhusiana na mauaji yao. Je, wananchi katika eneo zima la Kampala na kwa ujumla Uganda wanasema nini kutokana na haya mauaji? Wananchi kwa, kwa jumla Kampala, ni vile wao hulichukuliwa kwa utulivu, ila katika dini yenyewe ya Uislamu wao wenyewe wanataka maafisa wa polisi watoe sababu hakika na sababu ya kutosha: mbona masheki wao huawa? Ni hasira hiyo. Jana katika ile sala walikuwa wakimwandalia huyu Sheikh Mustafa Bahiga, Waislamu walikuwa wenye hamaki, wakataka maafisa wa polisi waeleze kwa haraka, la sivyo wao waanze kujichukulia ile sheria mikononi mwao. Ni Kenneth Bwire, mwandishi wa habari akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya. Mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi. Na vikosi vya serikali ya Gambia vimezuia kile kilichoonekana kuwa ni jaribio la mapinduzi wakati rais Yahya Jammeh akiwa nje ya nchi -Nj. Majeshi ya ulinzi yalifunga mji mkuu Jumanne na kufanya doria mitaani. Serikali ilitoa taarifa fupi jioni ikikanusha uvumi wa kukosekana usalama, lakini hakuna taarifa rasmi ya nini kilichotokea. Anne Look ana taarifa kutoka ofisi zetu za Afrika Magharibi mjini Dakar, inayosomwa hapa na Idi Ligongo. Mkazi mmoja wa mji mkuu Banjul aliwaambia waandishi wa habari kuwa walikuwa wakisubiri taarifa ama tangazo kutoka redioni ili wajue kwa uhakika kinachoendelea. Redio inayoendeshwa na serikali ilikuwa kimya Jumanne, maduka na maofisi yalifungwa. Wakazi wameiambia Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba milio ya risasi ilianza majira ya saa 8 usiku kwa saa za Gambia na kuendelea kwa saa kadhaa. Mtu mmoja amesema mara ya kwanza alidhani ni fataki za sherehe za kijadi mpaka milio ilipokuwa mikubwa. Ghasia zilizuka katika ikulu ya rais na daraja la Denton linaloelekea katika mji mkuu. Majeshi ya serikali katika daraja hilo yalizuia watu kuingia na kutoka nje ya mji. Chombo cha habari cha mtandao cha Gambia chenye makazi yake Marekani kilianza kuripoti taarifa za mapigano. Taarifa zaidi ya nini kilichotokea haijulikani. Ripoti zilieleza hali hiyo kama jaribio la mapinduzi, wakati wengine wakisema yalipangwa na askari wa zamani wa Gambia wanaorudi kutoka uhamishoni Marekani na Ulaya. Rais Yahya Jammeh aliingia madarakani kwa mapinduzi mwaka 1994. Serikali yake imekuwa ikikosolewa sana nje kwa kile shirika la Amnesty International walichokiita mapema mwaka huu kama ukandamizwaji uliokithiri na kusambaa kwa uvunjwaji wa haki za binadamu. Marekani iliitoa Gambia katika mkataba wa kibiashara baina ya Marekani na nchi za Afrika, AGOA, mwezi huu wa Desemba. Hatua hiyo imekuja wiki chache baada ya Gambia kuwazuia wachambuzi wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kutotembelea magereza, na Bwana Jame aliweka saini sheria ya kuwafunga mashoga kifungo cha maisha gerezani. Idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Unaweza kutufuatilia katika mtandao wetu www voa swahili com. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea mwanamuziki mwenye asili ya Kenya na Tanzania, Miriam Chemos, ambaye anafanya shughuli zake huko New York, alipata kutembelea studio zetu hapa Washington DC, na leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza naye kuhusu muziki wake na kwanza akamuuliza kuhusu swala zima la vipaji Nasema vyote ni sawa, isipokuwa kwamba kipaji ni kipaji, ni kitu cha kuthamini sana, kwa sababu sisi wasanii na a, kama unavyosema watu wanaosema mashairi ama kama watu kama nyie mnaofanya tangaza habari, mambo yote ambayo yanahusu kuzungumza ama kuwaeleza watu, ni vitu muhimu. Tunahitaji wasanii, kwa sababu sanaa ina, ina mahali kwenye utamaduni wetu tangu zamani, sio kitu kipya, na ninaweza kusema kwamba kutokana na ujuzi wako na uzoefu wako, hivi sasa tunaweza kukuita hmm, mwanaharakati? Maanake naona nyimbo zako nyingi unaimba kuhusu mambo mengi ya kuhamasisha watu kama Afrika. Hebu hmm, tueleze inakuwaje sasa unakuwa mwanaharakati? Mwanaharakati wala sidhani kama nilikaa nikasema nataka kuwa mwanaharakati. <laughs> <laughs> Eh, lakini napenda sana kuzungumzia mambo ambayo pengine hatuoni. Kama huku Ulaya unakuta kwamba wakionyesha habari zozote za Afrika wanatuonyesha tu vitu vibaya vinavyoendelea nyumbani watatuonyesha njaa, watatuonyesha ama, watatuonyesha ino, you know, vita, vitu kama hivyo, na tunajua sisi wote ambao tumezaliwa kule kwamba Afrika kuna vitu vingi zaidi, na pia kule tunajua kuna matatizo mengi, ufisadi, vitu vya kila aina. Kwa hivyo ninazungumzia ya mambo ili watu wa Afrika kama sisi tujue kwamba kuna njia nyingine. Sisi wa Afrika tuna responsibility ya kuonyesha picha ambayo tunataka sisi ionyeshwe kuhusu Afrika. Kama tutakubali kwamba oh, Afrika, tu ni nja Ha, vita na kila kitu, basi ndio itakuwa hivyo. Kwa hivyo lazima tubadilishe. Nasema amkeni Afrika, amkeni Afrika. Yeah. Afrika, kwa hivyo amkeni Afrika, amkeni, amkeni. Hebu tuimbie kidogo. Yeah. Amkeni Afrika, e, amkeni vijana, amkeni kina dada, tujenge mali kwa fahari ya Afrika. O oh. Nasema tukumbukeni Afrika, tukumbukeni historia yetu, tukumbuke tujenge mali tu, tulinde mali yetu maanake unajua kuna vitu gani vinaendelea Afrika, mali tunaacha Hatufikirii siku za mbele, njaa itakuja. Si tunatoa tu, tunawapa watu, wanakuja wanalima, wana nini? Kwa hivyo mi nazungumzia hivi vitu kwa juu juu, singilii sana sana, mambo tu. Sipendi mambo ya siasa, ya unaona, una mshabiki <laughs> wa siasa, apana. Mi naangalia naangalia TV, ntaangalia televisheni, ntasikiliza kwenye redio, ntasoma kwenye magazeti, naona vitu vinavyoendelea tunaweza pia sisi tukajihusisha, tukazungumzia, tunasema vitu gani vina, ni vizuri vitu gani vibaya. Manake kuna vitu vingi sana vinaendelea ambavyo vinanipa moyo mimi. Afrika kwa hivyo, vitu gani unahisi inakupa moyo Afrika huko? Kuna vitu vingi. Watu wengi sasahivi ukiona wanaondoka Ulaya wanarudi nyumbani. Zamani sana ilikuwa watu wanaondoka wanakuja huku, wanakwenda kule. Sasahivi watu wanarudi nyumbani, wanaenda wanajiweka kwenye jitihada za kuendeleza Afrika. Kuna vitu vingi vinatokea Afrika sasahivi ambavyo vinanipa moyo. Na katika albamu yako mpya kuna nyimbo nyingi umezungumzia, kuna kama nyimbo hiyo umemsifu babako. Unaweza kutueleza nyimbo hiyo, kwa nini umetunga? Mayake kama unavyojua, ni chache sana hata kuzungumzia wazee. Inaitwa Ode to Daddy, baba yangu. Yaani sijui hata nianze wapi. Naweza nikaandika kitabu kizima kuhusu babangu. Babangu alikuwa sio mi peke yangu, nafikiria hivi ndugu zangu pia, dada zangu, wadogo zangu wote wanafikiria kwamba baba yetu alikuwa yani, mtu mwema kweli, alitulea vizuri na alivyofariki mwaka 2001 kabla sijaja hapa Voice of America. Sasa wakati huo nilikuwa na, na nikaenda zangu nyumbani kwenye mazishi. Sasa kwenye ndege nikaandika huo wimbo. Shemus, katika kipindi hiko cha vijana msikilizaji, na kabla ya kumaliza matangazo yetu, Hadijariami anakusomea muktasari wa habari. Milio mikali ya risasi ilisikika karibu na makazi ya rais katika mji mkuu wa taifa dogo la Afrika Magharibi la Gambia na kuzusha maswali kuhusu jaribio la mapinduzi, wakati Rais Yahya Jammeh yuko nje ya nchi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imelaani vikali jaribio la kutaka kukamata madaraka kinyume cha katiba nchini Gambia. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jeff Rathke, ametaka utulivu urejeshwe nchini humo na kuzitaka pande zote ambazo zinapambana kujiweka kando na ghasia. Kiongozi wa upinzani nchini Russia Aleksei Navalny ametiwa mbaroni na polisi wakati akiwa njiani kujiunga na waandamanaji wanaopinga hukumu yake kwa tuhuma za ubadhirifu. Siku moja kabla polisi wa pia walikamata dazeni ya waandamanaji karibu na Red Square na Kremlin. Serikali ya Somalia inasema mkuu wa upelelezi wa Al Shabab ameuawa katika shambulizi la anga la Marekani karibu na mji wa Sako. Taarifa iliyotolewa na idara ya taifa ya upelelezi na usalama ya Somalia imesema Abdi Shakur Tahlil aliuawa pamoja na wenzake wawili katika shambulizi la Jumatatu. na hapa ndio tunakamilisha mwisho wa matangazo yetu ya leo Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Usikose kuungana nasi hapo kesho asubuhi, kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Lakini pia usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki hivi leo, mwendeshi wa matangazo ni Aida Isa, hapa studio niko naye Hadija Riami, mimi naitwa Meri Mgawe. Tunawatakia ninyote asubuhi njema.