sakata la madai ya ulaji rushwa wa zaidi ya shilingi bilioni133 kwenye akaunti ya madeni ya nje yani epa katika benki kuu ya tanzania bot ilivuma mwaka28 ikihusisha baadhi ya vigogo wa benki hiyo wafanya biashara maarufu pamoja na maafisa katika serikali kuu serikali ya tanzania iliunda timu maalum kuchunguza sakata hilo ambalo liliongozwa wakati huo na mwanasheria mkuu wa serkali johnson mwanyika wajumbe wengine kwenye timu hiyo walikuwa mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa takukuru dr edward hosea na inspekta mkuu wa polisi saidi mwema shutuma kuu katika kashfa hii zilidai kuwa baadhi ya makampuni yaliyohusika yalidai kuwa yalipokea fedha kutoka akaunti hiyo kulipa madeni ambayo tanzania ilikuwa ikidaiwa nje lakini shutuma ni kwamba mengi ya madeni hayo yalikuwa tayari yamesamehewa jaribu kuangalia mgao huu wa fedha tunagundua kwamba ni kampuni kumi na tatu ambazo zimehusika katika hizo ishiri mbili lakini katika makampuni haya kumi na tatu wahusika wakuu ni wachache ni wawili watatu wahusika ambao hawajulikani wakiingereza wanasema ni ghost company ambayo ni kampuni haikujulikana kwamba hawa wahusika waliotajwa ni nani kwa hiyo kuna suala hilo kwa upande mmoja kwa upande wa pili kuna suala la watu ambao wanajulikana kwa majina yao halali na watu ambao wako kwenye biashara na makampuni yao yamesajiliwa kwa hiyo wao pia wamehusika katika kuchukua fedha hizi sasa kilichogundulika kufanya uchambuzi na upelelezi na ufuatiliaji kitu ambacho kilikuja kutambulika ni kwamba malipo haya mengi yamefanyika kinyume cha sheria kulikuwa na nyaraka na hati zilizobatili au za kugushi jumla ya kesi kumi na nne za epa zilifunguliwa kwa kishindo na mkurugenzi wa mashtaka dpp d elieza feleshi kufuatia kumalizika kwa uchunguzi wa tume rais ndani ya kesi hizo ilitolewa hukumu ya washukiwa wawili rajab maranda na farijala hussein ambao ni wanandugu waliopatiwa kifungo cha miaka mitano kila mmoja jinai ni jinai tumeona hawa ni ndugu wawili kutoka kigoma rajabu maranda na na farijala husn lakini kulikuwa na watu wengi tena wale mafisadi nguli ambao sitaki kuwataja kwa majina hapa kwa sababu hata serikali inawajua na rais alisema mwenyewe kwamba anataka waliochota hizi fedha za za madeni ya nje ya hepa warudishe sasa mwizi amekushaiba fedha za hepa unamjua Ume, umemwambia arudishe karudisha mwizi ni mwizi kurudisha kwa fedha ya kumfanya sio mwizi hiyo nadhani hatua za kutosha hazikuchukuliwa na mwishoni mwa mwezi disemba washitakiwa wengine wawili ambao ni ndugu waliohusishwa katika madai haya ya ulaji rushwa wa epa johnson lukaza na mwesigwa lukaza waliachiwa huru na mahakama ya mkazi kisutu dar es salaam baada ya kuonekana hawana hatia kwenye ubaadhirifu huo