Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shumari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Desemba 29, mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. Huko nchini DRC tunaelezwa wapiganaji wa FDLR wasalimisha silaha zao, lakini je, makamu gavana wa Kivu Kusini anasemaje kuhusu hatua hiyo? Ile prosesi siko mzuri sana, kwani italeta amani ya kudumu na wafdlr watarudia kwao, paske wanapenda kwa kuwe dialogu politiki na tukielekea kuufunga mwaka wa 2014, leo tunakuletea matukio ya mwaka wa wanawake. Lakini je, mwaka 2014 ulikuwaje kwa wanawake? Huu mwaka ulipoingia wamechaguliwa mawaziri ambao ni wakinamama, na mi naona ni mawaziri ambao ni wachapakazi, na sisi kwetu tulipata faraja sana. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni Sande Shomari. Mkuu wa kitengo cha utafutaji na uokoaji cha Indonesia anasema ndege iliyopotea ya Air Asia huenda iko chini ya bahari. Bambang Solicio aliwaambia waandishi wa habari huko Jakarta Jumatatu kwamba ndege hiyo aina ya Airbus 320 ikiwa na abiria 162 inadhaniwa kuwa imeanguka jumaapili kwenye pwani ya Indonesia katika bahari ya Java. Utafutaji wa ndege hiyo uliendelea Jumatatu, huku ndugu wenye wa hasira wakijaribu kupata taarifa za matumaini yoyote. Juhudi za utafutaji mkubwa wa kimataifa zinajumuisha meli, ndege na helikopta. Mataifa kadhaa yamejitolea kusaidia, ikiwa ni pamoja na Marekani. Boti ya mizigo iliyokuwa na kiasi cha abiria hamsini waliokolewa waliookolewa kutoka kwenye meli kubwa ya Kigiriki ambayo ilishika moto katika bahari ya Adriatic iliwasili leo katika, katika bandari ya Italia ya Bari. Abiria waliokolewa ndio kundi la kwanza kubwa la abiria wengi kufika nchi kavu. Wafanyakazi wa uokozi wanaendelea kufanya kazi ya kuokoa makundi ya abiria kutoka kwenye meli hiyo inayoungua kwenye kisiwa cha Kofu. Polisi wa India wanasema bomu la petroli lilipuka nje ya mgahawa ulio na shughuli nyingi huko Bangalore na kuwa mwanamke mmoja na kujeruhi wanaume watatu. Mlipuko huo ulitokea Jumapili usiku katikati kati ya Bangalore, eneo la makazi ya wafanyakazi wa juu wa teknolojia huko India. Eneo hilo lilikuwa limejaa watu ambao hujumuika Jumapili jioni wakati mlipuko ulipotokea na kupelekea tahadhari za usalama katika miji mingine ya India. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini watu wawili waliokamatwa katika eneo la karibu bado wanahojiwa. Na ni mwaka mmoja tangu mvulana mmoja alipofariki kwa ugonjwa wa Ebola katika eneo dogo huko kusini mashariki mwingine. Wanasayansi wanasema mvulana huyo aliibua kesi ya kwanza ya ugonjwa huo unaoendelea katika eneo nchi ya Guinea tangu wakati huo iliripoti kesi zisizopungua 2597 za Ebola, lakini nchi jirani za Sierra Leone na Liberia pia zimekumbwa na ugonjwa huo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anluk anaripoti kutoka Dakar kuhusu juhudi za kupambana na ugonjwa na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Nchi ya Sierra Leone inatilia mkazo juhudi zake za kudhibiti ugonjwa wa Ebola kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Serikali ilipiga marufuku mikusanyiko ya hadhara wakati wa sikukuu ya Krismas. Wilaya ya kaskazini mwa Port Loko iliadhimisha sikukuu hii kwa kutangaza kufungwa kwa sherehe za hadhara, huku wafanyakazi wa afya wakienda mlango hadi mlango kuangalia watu waliojificha wenye virusi hivyo. Wakati huo shirika la afya duniani WHO linasema maambukizo ya ugonjwa huo bado yapo juu katika mataifa hayo ya magharibi, ikiwemo mji mkuu Freetown. Kesi zilianza kuongezeka kwenye eneo mwezi Novemba. Hakukuwa na vituo vya kutosha vya tiba ya Ebola na wagonjwa walikuwa wakikaa nyumbani. Nchi ya Sierra Leon ilianzisha operesheni kubwa huko magharibi hapo Disemba kumi na saba, ambayo ilijumuisha msako wa nyumba hadi nyumba na kutoa elimu kwa jamii kwa matumaini kuwa itaweza kuzuia kabisa kuenea kwa ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Waandishi wa habari watatu wa kituo cha Aljazira wanafikisha mwaka mmoja tangu wakamatwe huko Misri kwa mashitaka ya kuunga mkono chama kilichopigwa marufuku cha Muslim Brotherhood. Raia wa Australia Peter Greste na raia wa Canada mwenye asili ya Misri Mohamed Fahmy wako jela kwa kifungo cha miaka saba, wakati mwenzao raia wa Misri anatumikia kifungo cha miaka kumi jela. Kaka wa Greste Michael aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kwamba familia lazima iwe na matumaini kwamba rufaa ya mahakama itapelekea kuachia huru kwa waandishi hao. Waziri mkuu wa Ugiriki Antoni Samaras ametoa wito wa uchaguzi wa mapema ifikapo Januari 25 baada ya wabunge kushindwa kumchagua rais mpya katika raundi ya tatu na ya mwisho ya upigaji kura hii leo. Katika hotuba iliyotolewa kwenye televisheni ikitangaza siku ya uchaguzi, Samaras pia alisema Ugiriki haina muda wa kupoteza na kuutaka umma kumuunga mkono katika uchaguzi ujao ili kuhakikisha uthabiti katika nchi. Kamishina wa masuala ya kiuchumi wa umoja wa Ulaya, Pierre Moscovici amewataka wapiga kura wa Ugiriki kuunga mkono mabadiliko ya kiuchumi yaliyo mazuri yenye kuunga mkono ukuaji kwa ajili ya ustawi wa ndani na umoja wa Ulaya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwa mujibu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, mamia ya Waislamu waliokwama katika mji mmoja huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanazidi kuwa katika hali mbaya siku hadi siku. Shirika hilo linalitaka kundi la watu hawa kuhamishwa makazi, na mazungumzo na serikali ya nchi hiyo yanatarajiwa kufanyika katika muda wa siku kadhaa zijazo. Mwandishi wa Sauti Amerika Nick Long anaripoti kutoka Bangi na Kamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Naam, tunaomba radhi msikilizaji, naona taarifa hiyo haijawa tayari. Naam, naona fundi wangu ananiambia taarifa hiyo ipo tayari kiasi cha Waislamu mia tano wengi wao kutoka kabila la Pel wamekuwepo katika mji wa Yaloke huko magharibi mwa CAR tangu walipokimbia eneo lao miezi tisa iliyopita ili kuepuka kuchukuliwa mateka na Wakristo pamoja na wanamgambo wa kundi la Anti Balaka. Huko Yakole wamepatiwa ulinzi kutoka kwa walinda amani wa Ufaransa na Umoja wa Mataifa na wamekuwa wakipatiwa msaada wa chakula, lakini wamekwama katika eneo moja dogo na hawana uwezo wa kutembea nje kwa hofu ya kutokea mashambulizi. Hali zao za afya pia zimezorota. Ujumbe unaoongozwa na mchungaji wa kanisa la Roman Katoliki la Bangi ulitembelea hivi karibuni huko Yaloke ili kutoa huduma ya madawa. Daktari kwenye operesheni hiyo Elkana Ndwacha Aliambia Sauti Amerika kile alichokiona. Anasema hali ya watu wa kabila la Pel ina dorora na hatua muhimu lazima zichukuliwe haraka ili kuwaokoa. Alielezea hali yao ya maisha kuwa ni ya kusikitisha. Alisema watu 40 katika kundi hilo walikufa kati ya mwezi april na disemba Mashirika ya kutoa msaada yanasema kwamba idadi hiyo ya watu waliokufa inajumuisha watoto kumi na watatu. Wanasema ni idadi kubwa ya vifo kuliko jamii inayozunguka eneo, mahala ambapo ni kifo kimoja tu cha mtoto kiliripotiwa katika kipindi hicho hicho. Ndawatha anasema sababu kuu ya vifo miongoni mwa watoto ni malaria na utapia. Anasema watoto wengi wanaonyesha dalili za kutokuwa na naprotin, miguu yao imevimba sana, mashavu na eneo la chini ya macho. Anaongeza kwamba mchungaji aliongea na viongozi wa jumuiya hiyo ambao walisema wapel wanataka kuondoka yaloke na kuelekea kuelekeaameron mahala ambako watakubalika na wataweza kuwa na maisha yao. Timu hiyo ilimwondoa mwanafamilia mmoja kutoka Pel akiwa na mtoto mgonjwa sana kuelekea Bangi. Wakiwa njiani, walisimama kwenye kituo cha ukaguzi cha Anti Balaka, ambao waliwatishia kuiua familia nzima. Mchungaji Jedone Zapalanga na timu yake waliilinda familia hiyo ya Pel ili isishambuliwe, na msafara ulifanikiwa kuendelea na sasa tunaelekea nchini DRC huku zikiwa zimesalia takriban siku tano za muda waliopewa wapiganaji wa FDLR kuweza kushughulikiwa na jeshi. Wapiganaji mia mbili wa jeshi hilo wamesalimisha silaha zao jana Jumapili. Mwandishi wetu wa DRC Auster Malivika ana ripoti zaidi. <laughs> wapiganaji hao wa FDLR wamesalimisha silaha zao mkoa wa Kivu ya kaskazini na mkoa wa Kivu ya kusini huku kukiwa kumesalia siku tano kabla washughulikiwe kijeshi kulingana na mikataba ya Umoja wa Mataifa, SADC pamoja na njia za kanda ya maziwa makuu. Biringirio ni kamanda wa wapiganaji wa FDLR: sisi tumekubali kusalimisha silaha zetu na kuomba mazungumzo kati yetu pamoja na Rwanda ifanyike Kwa kama gvernemakam nayo itahitikadi upande wake, Felere Lutaichirwa akiwa gavana makamu wa Kivu ya Kusi, ya Kaskazini, wapiganaji hao lazima wakubali kusalimisha silaha, kwa sababu hawataendelea kuwakubali kubaki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ile prosesi siko mzuri sana, kwani italeta amani ya kudumu, na wa FDLR watarudia kwao paske wanapenda kwakuwe dialogi politiki, dialogi politiki. Isikuwe mambo ya mabunduki ile. Uh, dialogi politiki ni yayo ya mzuri yenye tabarudisha. Kwa kufuatia hali hiyo, nimezungumza naye Jenerali Ramazan Kimweri, kamanda wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa. Kitu muhimu kilichopo katika swala hilo la FDLR ni yale makubaliano. Kitakachofanyika ni kile ambacho kilikubaliwa na pande zote mbili. Tunachoamini ni kwamba hawa waliojisalimisha wamejisalimisha kutokana na maelekezo ya uongozi wao. Mi naweza nikasema kwamba labda wamechelewa, lakini kama pamoja na kwamba siku chache zimebakia, lakini kama wataendelea kujisalimisha, basi inawezekana labda walilisha upepo au mipango iliyopo sasa hivi dhidi yao. Nam ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na tunaanza leo na kuangalia kidogo ligi kuu ya Uingereza ambayo ilitimua vumbi hapo jana pale vigogo kama vile Chelsea, Manchester City na Manchester United walipojikuta wamekaliwa koni na timu nyingine ndogo ndogo. Mabingwa watetezi Man City walijikuta wakitoka sare ya goli mbili mbili kwa dhidi ya Burnley, wakati Chelsea ambayo iko kileleni mwa ligi ilijikuta ikimaliza mchezo wake kwa sare ya goli moja kwa moja japo ilionyesha kiwango kizuri cha kusakata soka dhidi ya Southampton ikiwa ugenini. Manu ilijikuta kishikwa shati na Tottenham nayo kwa kutoka suluhu. Katika ligi kuu ya soka Tanzania Bara, kwa michezo iliyopigwa mwishoni mwa juma, timu ya Simba imeendelea kuwa kibonde katika ligi hiyo baada ya kufungwa na Kagera Sugar kwa goli mmoja kwa bila, huku mabingwa watetezi Azam nao walitoka sare na Yanga kwa goli mbili kwa mbili michezo yote ili katika uwanja wa Taifa mjini Dar es Salaam. Na sasa basi hebu tuende nchini Kenya kwa mwandishi wetu Jason Nyekundi. Kenya itaandaa mashindano ya mwaka ujao ya kutafuta klabu bingwa barani Afrika katika michezo ya volleiboli kwenye mechi za wanaume na wanawake. Mashindano hayo yatatumiwa kuwatafuta wale watakaoshiriki mashindano ya dunia ambayo yatangawananga tarehe 15 mwezi Mei hadi Juni 25 mwaka 2015. Hii ndiyo mara ya kwanza Kenya inaandaa mashindano kama haya tangu miaka kumi na moja iliyopita. Mwaka uliopita, Kenya iliandaa mashindano ya wanawake kwenye uwanja wa Kasarani ambayo timu ya Kenya ilishinda bila kupoteza hata mechi moja. Kenya pia imetuma maombi ya kutaka kuandaa mashindano ya wanaume na ambayo ikiwa itapata fursa hiyo itaandaa kati ya tarehe 5 Machi hadi 7 mwezi huo huo. Klabu ya AFC Lepart imemfuta kazi kocha wake Pieter de Hog na kumaliza kile ambacho kinaonekana kuwa ndoa yenye matatizo na raia huyo wa Uholanzi. Mwenyekiti wa kilabu hiyo Alan Kasavuli alitangaza kufutwa kwa kocha huyo kwenye mkutano uliohudhuriwa na watu wachache mjini Nairobi. Alichukua usukani kutoka kwa James Nandwa ambaye pia alifutwa kazi na kilabu hiyo kutokana na matokeo yake mabaya. FC ilikabiliwa na msimu mgumu wa kuwania kombe la Kenya Premier League la mwaka huu na ilimaliza msimu huu kwa pointi 41 ikishikilia nafasi ya saba. Nikiripotia Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Yakundi. Asante Jason. Basi mpaka hapa, msikilizaji, muda umeturuhusu kwa hayo tu. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza katika meza ya michezo. Naam, basi msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, leo katika kipindi maalumu cha matukio muhimu yaliyotokea upande wa wanawake mwaka huu wa 2014 barani Afrika. Fuatana naye Mkamiti Kibayasi kukudokolea machache. Mwaka 2014 ulikuwa na mengi mazuri na pia ya kusikitisha kuhusu wanawake barani Afrika. Tukitupia macho yale mazuri, tunaweza kusema kuwa maafisa waliochaguliwa na viongozi wa jamii za kiraia zaidi ya 200 walikutana mwaka huu huko Dakar, Senegal, katika mkutano uliohusu uongozi wa wanawake. Masuala ambayo yalitawala mjadala katika mkutano huo ilikuwa ni ushiriki wa wanawake katika demokrasia kuanzia katika ngazi ya chini kabisa hadi ya kitaifa, ambapo kwa kiasi kikubwa imeonekana kuwa wanawake wanatengwa katika utaratibu wa kidemokrasia katika nchi nyingi za Afrika. Kwa mfano, nchini Nigeria, kati ya nafasi 745 za uongozi nchini humo ni nafasi 15 tu zinashikiliwa na kinamama. Nchini Senegal wanawake wanashikilia asilimia 44 za viti katika Bunge, na hili linaelezewa ni kwa sababu sheria ya nchi hiyo inaeleza bayana kuwa wanataka ushiriki sawa kati ya wanawake na wanaume katika uongozi. Mafanikio haya yanatajwa kuwa yanatokana na juhudi za makusudi ambazo zinafanywa na viongozi wa vyama vya siasa kiraia na pia wanaharakati wa haki za wanawake. Nchini Kenya, wanasiasa na wanaharakati wanawake wanafurahia mafanikio ambayo wanawake wameyapata mwaka huu, hasa katika kuingia katika nafasi za uongozi katika serikali. Bi Afia Rama, mwanasiasa na kiongozi wa wanawake pwani Kenya na mwanachama wa chama cha upinzani cha Waipa, anaelezea mafanikio ya wanawake Kenya. Naweza kujivunia kuwa huu mwaka ulipoingia, wamechaguliwa mawaziri ambao ni wakina mama na mi naona ni mawaziri ambao ni wachapakazi, na sisi kwetu tulipata faraja sana. Sababu mama akichaguliwa mahali kama vile serikali imtambue, kuna wale ambao wamepata uwaziri, kuna wale ambao wamepata uambasada. Yani, kwa kusema kweli, kwa serikali kikuangalia kama hivyo, kama mwanamke unaona raha, na ni vizuri sana. Tunaona serikali yetu imetupatia kipawa mbele kabisa. Nikizungumzia kwa upande wa makundi ya kinamama, serikali imetutambua kwa so, hivyo hiyo ni natija moja nzuri sana upande wa serikali yetu ya Kenya. Hapo nimeipongeza mia kwa mia, sababu kinamama saa hii wamejituma na wanatambulia na katika nchi jirani ya Tanzania wanawake wameendelea kuonekana katika nafasi za uongozi na mchango wao umeelezewa umekuwa ni chanya kwa maendeleo ya taifa hilo. Olivia Sanare, mjumbe wa baraza la vijana mkoa wa Dar es Salaam UVCCM, anasema wanawake wanapopewa nafasi za uongozi huo wanafanya kazi nzuri, na hiyo inachangia katika kufikiria kuwapatia wanawake wengi zaidi nafasi za juu za uongozi. Tulikuwa na Mama Samia Suluhu. Kama inavyojulikanavyo, Tanzania tuna mfumo dume sana, lakini mama ambaye aliweza kusimamia vizuri misimamo yake na kulisimamia bunge ambalo lilikuwa linaendelea hapa Tanzania, bunge la, la katiba alikuwa ni mama jasiri na aliweza kucontrol bunge hiye lipenda vizuri. Kwa hiyo mimi nilimwona kama ni mama ambaye alikuwa na shujaa kwa mwaka huu, lakini hakuwa peke yake. Tulikuwa tuna mama Makinda ameshinda tu huko, ameshinda kuwa mwenyekiti wasadeki wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, kwenye masuala ya ya uongozi kwa hiyo ameshinda kwa mwaka huu, amepewa nafasi ya kuwa mwenyekiti amini rais. Kwa hiyo tunampongeza, kwa sababu pia ametuwakilisha kwenye masuala ya kimataifa. Jamhuri ya Afrika ya Kati ambayo imekumbwa na mzozo mwanzoni mwa mwaka huu, ili kuleta hali ya uthabiti na amani, nchi hiyo ilikuwa na kiongozi wa nchi mwanamke Catherine Samba Panza, na kuwa mmoja kati ya wanawake watatu barani Afrika wanaoshikilia nafasi za juu za uongozi katika serikali. Kuingia madarakani kwa Bisamba Panza kumebainisha kuwa ana mtizamo mpya kuhusu nafasi ya mwanamke katika nafasi za uongozi, ambapo theluthi moja ya baraza lake la mawaziri ni wanawake, kinyume na serikali iliyopita. Lakini si wanawake tu wale wanaopewa nafasi za uongozi ndio walioonyesha mafanikio na maendeleo barani humo, hata wale ambao hawana nafasi za uongozi wameonyesha juhudi zao. Mama Sara Obama nyenye yake rais wa Marekani Barack Obama alikuja hapa Marekani Novemba mwaka huu kuchangisha fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule na kituo cha afya huko Kogelo, Kenya, sehemu ambako baba yake mzazi Rais Obama amezaliwa. Mama Sarah Obama alitunukiwa tuzo huko Umoja wa Mataifa katika siku ya wanawake wa jasiriamali kwa mchango wake wa miongo kadhaa kufanya kazi kwa bidii katika kuwasaidia Wakenya maskini. Mama Sara Obama mwenye umri wa miaka tisini na minne alisema baada ya kupokea tuzo huwa kama ukifanya bidii shuleni utakuwa na mafanikio makubwa, amesema. Ingawaje yeye alinyimwa fursa ya kwenda shule, haikumzuia kuwaelimisha watoto wake kwa vile anaipenda sana elimu. Lakini kila penye mazuri kuna pengine ambayo si mazuri. Je, huko Kenya ni mambo gani ambayo yamewakera sana kina mama mwaka huu? Biafya Rama anasema Mama Kenya wengi kat, tuseme namba fulani ya kina mama ambao wamekuwa strip, yani wamestripiwa, yani ni jambo la kusikitisha sana, ambapo mtu huwezi kumfanya mwana mamako ukaweza kumvua nguo hadharani hata awe amevaa vipi. Kweli tuna maadili ya kuvaa nguo, lakini sasa imetokea ameshavaa kwa nini vijana waingie kumvua nguo mwanamke kama yule? Ile ni aibu katika serikali yetu ya Kenya, ni aibu. Lakini upande mwingine pia, ningesema sisi kama kina mama, yale yametendeka, hatukuyafurahia, lakini sisi kama kina mama pia tunafaa tujiheshimu katika mavazi yetu. Lakini kitendo tulichofanyiwa ni cha unyama, si kitendo kizuri. Wakati huko nchini Kenya wanawake walikumbwa na tatizo la kuvuliwa nguo kwa kisingizio kuwa hawakuwa wamevaa nguo za kuastiri maungo yao, nchini Tanzania tatizo la rushwa ya ngono bado halijakwisha, na hii ni moja ya changamoto ambazo zinarudisha nyuma maendeleo ya wanawake katika nyanja mbalimbali, iwe za siasa, maendeleo, uchumi na hata elimu. Olivia anaelezea zaidi. tunakutana na rushwa ya ngono sana kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mahusiano ya siasa kokote unapoenda, yaani huwezi kufanikiwa ukiwa unagombea nafasi yoyote, ukiwa na msimamo hakuna ambaye atakae kuja kwako, kwa kwa atake kusaidia bila kuomba rusha ya, ya, ya ngono. Kwa hiyo hiyo inakuwa ni kikwazo sana katika maisha ya kawaida, na hii nimeona ni tatizo kwa watoto wengi wa kike ambao wanatamani kufikia malengo yao. Eidha wanaenda kuomba kazi mahali, wanakutana na changamoto kama hiyo. Wakiingia kwenye siasa, wakiomba nafasi mbalimbali, wanakutana na changamoto hiyo, na wakishindwa kuitimiza, kwa kiasi kikubwa wenzetu huwa wanachukua maamuzi ya kutunyima zile nafasi au kutufanyia huduma ili tuweze kushindwa. Tukiacha matatizo haya, kuna mlipuko wa Ebola uliolikumba eneo la Afrika Magharibi. Inaelezewa kuwa nusu ya kesi za ugonjwa huo zimewakumba wanawake watu wazima. Mashirika ya misaada yamesema kuwa wanawake ni waathirika wakubwa kwa mujibu wa idara ya usawa wa jinsia na uwezeshaji wa wanawake katika Umoja wa Mataifa, wanawake na wasichana ni zaidi ya asilimia hamsini na tano katika kesi za ebola ambazo zimeripotiwa katika nchi tatu zilizokumbwa na mlipuko huu. Wanawake sio tu wanahudumu wagonjwa, bali pia wauguzi wengi ni wanawake na wale wanashughulikia usafi na kufua nguo pia ni wanawake. Katika sekta ya afya ya umma kufungwa kwa mipaka kumekuwa ni changamoto kubwa kwa wanawake kwa vile ndiyo wanaobeba jukumu la biashara ya kuvuka mpaka, ambapo inakadiriwa asilimia sabini ya wanaofanya biashara hizo za mpakani ni wanawake. Si matatizo ya maradhi na umaskini pekee ndiyo yaliyokumba bara la Afrika, lakini huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, matatizo ya manyanyaso ya wanawake na hasa ubakaji yaliendelea katika sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Makundi ya kijamii yamekuwa mstari wa mbele kujaribu kuwasaidia kina mama na vijana ili kuhamasisha amani kwa ajili ya uthabiti wa eneo hilo. Bi Francine Muyumba, kiongozi wa vijana nchini DRC, anaelezea jinsi taasisi yake inavyojitahidi kuwaelimisha vijana hasa wasichana umuhimu wa amani katika nchi kwa ajili ya maendeleo. Tunapigania sana vijana kwa sababu vijana ndio ambayo wa wamedanganywa, vijana ndio ambayo wa wamekamata silaha wakati yoyote kunyanyasa nchi. Lakini kama vijana wamejua, wame, wame, wame kweli, kama nchi na lazima ya amani, kwa sababu bila amani hakuna hakuna maendeleo. Bila amani hakuna kitu kyote kizuri itakafanyika, lakini na amani kila kitu kyote kiko possible. Alakini kama kuna amani, watu watakuja na pesa, wametia wamejenga, wamefanya vitu mbalimbali. Lakini kama hakuna amani, hakutakuwa investors. Kama kuna amani, yani E, watu watanemeshiwa vile vile. Mengi yametokea mwaka huu, ni vyema kuhitimisha kwa kuwakumbuka wanawake wote mashujaa waliopoteza maisha yao kwa ajili ya kupigania haki za wanawake. Ni hayo tu niliyokukusanyia hii leo kuhusu baadhi ya matukio muhimu kwa upande wa wanawake yaliyotokea mwaka huu wa 2014 nawatakia wasikilizaji wote mwaka wa 2015 wenye furaha na mafanikio tele. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi punde, Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari. Mkuu wa kitengo cha utafutaji na uokoaji cha Indonesia anasema ndege iliyopotea ya Air Asia huenda iko chini ya bahari. Bang bang Solisio aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu hii leo kwamba ndege hiyo aina ya Airbus 320 ikiwa na abiria 162 inadhaniwa kuwa imeanguka Jumapili kwenye pwani ya Indonesia katika bahari ya Java. Boti ya mizigo ilikuwa na kiasi cha abiria hamsini waliookolewa kutoka kwenye meli kubwa ya Kigiriki ambayo ilishika moto katika bahari ya Adriatic iliwasili leo katika bandari ya Italia ya Bari. Abiria waliookolewa ndio kundi la kwanza kubwa la abiria wengi kufika nchi kavu. Polisi wa India wanasema bomu la petroli lilipuka nje ya mgahawa ulio na shughuli nyingi huko Bangalo na kuua mwanamke mmoja na kujeruhi wanaume watatu. Waandishi wa habari watatu wa kituo cha al Jazira wanafikisha mwaka mmoja tangu wakamate huko Misri kwa mashitaka ya kuunga mkono chama kilichopigwa marufuku cha Muslim Brotherhood. Waziri mkuu wa Ugiriki Antonis Samaras ametoa wito wa uchaguzi wa mapema ifikapo Januari ishirini na tano baada ya wabunge kushindwa kumchagua rais mpya katika raundi ya tatu na ya mwisho ya upigaji kura hii leo Jumatatu. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Serikali ya Marekani ina nia ya dhati kusaidia juhudi za serikali na watu wa Afrika ya Kati kumaliza tishio linaloletwa na Lord's Resistance Army. Kama sehemu ya uungaji mkono huo, Marekani inatoa tuzo ya mpaka dola milioni tano kwa kukamatwa akiwa hai mmoja wa wanaume watatu wanaongoza kundi hilo, Joseph Kony, Okoto Odhiambo na Dominic Ongwen wameshtakiwa kwa makosa ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kwenye Mahkama ya Kimataifa ya Uhalifu. Unaweza kupewa tuzo kubwa kwa habari ambazo zitapelekea kukamatwa kwa mmoja au wanaume wote hawa watatu. Dola milioni tano ni fedha ambazo zinatosha kununua maelfu ya ng'ombe, kuhakikisha kuwa mahitaji ya familia yake yanakidhiwa kwa maisha yako yote, kuhakikisha kuwa watoto wako wanapata elimu na mengi mengine. Katika muda wa miaka mitatu iliyopita, serikali yetu imefanya takriban malipo 17 kwa habari ambazo zimetolewa kuhusu wahalifu wa vita chini ya programu hii. Watu wa Marekani wana nia ya dhati kuhakikisha kwamba haki inatendeka. Kama wewe au mtu yoyote anajua habari kuhusu wanaume hawa au mahali walipo, unaweza kututumia habari kwa siri. Ukiwa Sudan Kusini, ripoti habari hiyo kwa kupiga simu namba plas 211912157623. Nchini Sudan piga plas 187022000, halafu bonyeza sifuri na omba kuzungumza na idara ya usalama. Nchini DRC piga plas mbili nne tatu nane moja saba moja tano mbili tano sifuri moja au plas mbili nne tatu nane mbili nne nane moja tisa nane nne moja na nchini Uganda piga plas mbili tano sita nne moja nne tatu sifuri sita sifuri nne sifuri. Pia unaweza kutuma habari hii kwa mwakilishi yoyote wa serikali ya Marekani au jeshi la Marekani. Asante sana. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera za serikali ya Mar ya Amerika. Na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mwa Moyo Hamza, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwa heri na usiku mwema kutoka Washington DC.