Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika matangazo juma ya Jumamosi yanayoanza saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Inayekukaribisha hapa studioni ni Mkamiti Kibayasi. Baadaye kidogo utasikiliza matukio muhimu yaliyotokea barani Afrika mwaka 2014, lakini kwanza unasomewa habari za dunia. Msomaji ni mimi estg yat. Ni Jumamosi, Disemba 27, 2014. Maafisa wa Somalia wanasema wamemkamata mmoja wa makamanda wa juu wa kundi la Al-Shabab. Zakaria Ismail Harsi alikamatwa katika uvamizi uliofanywa leo Jumamosi katika mji wa Elwak karibu na mpaka wa Kenya. Kamanda wa jeshi la Somalia Jenerali Abbas Ibrahim Gure anayesimamia shughuli za kijeshi katika eneo la Gedo kusini mwa Somalia aliambia idhaa ya Kisomalia ya Sauti Amerika kuwa maafisa walipashwa habari na wananchi kwamba kuna wanamgambo wa Al-Shabab waliokuwa wakijificha katika nyumba moja ya eneo hilo. Jenerali Gore alisema Harsi alikamatwa pamoja na msaidizi wake. Alisema kuwa Harsi ambaye alikuwa na bunduki hakupigana na wanajeshi wakati wa uvamizi huo. Mnamo Juni mwaka 2012, Marekani ilitangaza zawadi ya dola milioni tatu kwa yeyote atakayemkamata Harsi ikimwelezea kama mshirika wa karibu wa kiongozi wa zamani wa Al-Shabab Ahmed Abdi Godani. Harsi alisema hakuwa na habari kwamba Marekani ilikuwa imetangaza zawadi ya mamilioni ya dola kwa kukamatwa kwake. Alisema hajawahi kuwa mkuu wa masuala ya kijasusi kwa Al-Shabab kama ilivyoripotiwa hapo awali, lakini alitumika katika nyadhifa nyingine, ikiwemo kuwa mkuu wa utawala wa maeneo kadhaa na mmoja wa makamanda wa kundi hilo la Al-Shabab. Jeshi la Pakistan linasema maafisa wa ulinzi walivamia mkusanyiko mkubwa wa magaidi karibu na mpaka wake na Afghanistan na kuua kumi na sita miongoni mwao na kujeruhi wengine ishirini taarifa fupi ya kijeshi iliyotolewa leo Jumamosi inasema mapigano makali yalifanyika usiku kucha katika eneo la Orzaka, Orzakai na wilaya khaiba na kwamba takriban wanajeshi wanne waliuawa. Hapo awali, maafisa wa Pakistan walisema ndege mbili zisizo na rubani kutoka Marekani zilifanya mashambulizi angani Jumaa jioni zikilenga maeneo ya wanamgambo wa Taliban na Uzbek karibu na mpaka wa Afghanistan na kwamba mashambulizi hayo yalifanikiwa kuwa takriban wana 39. Wizara ya masuala ndani ya Misri inasema wanaume waliokuwa wakiendesha pikipiki wamempiga risasi afisa mmoja wa polisi na kumjeruhi mwingine. Wizara hiyo inasema maafisa hao wa polisi walikuwa wakilinda benki moja mjini Cairo leo Jumamosi, wakati wanaume hao walipowafyatulia risasi kabla ya kutoroka. Hakuna aliyedai kuwajibika kwa shambulizi hilo, lakini katika siku za nyuma kundi la wanamgambo la Ansar Beit al Makdis lenye makao yake Sainai limekiri kuwajibika kwa mashambulizi sawa na hayo dhidi ya polisi na wanajeshi. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak amerejea nyumbani na kukatiza mapumziko yake Hawaii ili kuongoza juhudi za kitaifa za kukabiliana na mafuriko makubwa yaliyotokana na mvua kali nchini mwake. Najib aliwasili katika jimbo lililoathirika zaidi la Kelantan leo alasiri na kupewa taarifa juu ya hali inayozidi kuzorota kutokana na mafuriko makubwa kuwahi kushuhudiwa kisiwani humo katika muda wa miongo kadhaa. Anapanga kutumia boti na helikopta kutathmini athari za mafuriko hayo. Hapo awali kiongozi huyo wa Malaysia alitangaza takriban dola milioni 145 kusaidia waathiriwa wa mafuriko kote nchini humo. Bwana Najib alikabiliwa na shutuma kali baada ya picha zake kuonekana akicheza gofu na rais wa Marekani Barack Obama huko Hawaii. Watu walitumia mtandao wa Facebook wakimtaka akatiza mapumziko yake na kurejea nyumbani kukabiliana na matatizo ya mafuriko. Wafungwa kadhaa wa Ukraine watakabidhiwa Kiev hii leo Jumamosi na wanamgambo wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia, siku moja baada ya pande zote mbili kubadilishana mamia ya wafungwa. Makabidhiano ya leo yatakamilisha mpango huo wa kubadilishana wafungwa. Ofisi ya rais wa Ukraine Petro Poroshenko inasema Ukraine ilikabidhi wafungwa 222 Ijumaa, huku wanaopigana kujitenga wakikabidhi wafungwa 146 kwa Ukraine katika zoezi kubwa la kubadilishana wafungwa tangu vuguvugu vugu la kuanza kujitenga lilipoanza mwezi Aprili mwaka huu. Na polisi wa Azerbaijan walivamia ofisi za redio inayogharamiwa na serikali ya Marekani, Radio Free Europe katika makao yake ya Baku mapema jana Ijumaa, na kuamrisha ofisi hizo zifungwe na waandishi wa habari waondoke. Mhariri mkuu wa RFE Nedad Pejich alisema uvamizi huo ni ukiukwaji wa mikataba yote ya kimataifa ambayo Azerbaijan imeahidi kutii. Aliambia Sauti ya Amerika kuwa maafisa kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka walibeba stakabadhi kadhaa na kuwasaili wafanyakazi wa redio Azadlik leak hadi hapo jana jioni. Mpaka sasa kituo hicho cha utangazaji hakijapata maelezo yoyote juu ya sababu za uvamizi huo. Yot. Karibuni katika makala yetu maalum ya mwisho wa mwaka wa 2014. Afrika ilishuhudia mabadiliko makubwa upande wa maendeleo ya teknolojia, lakini kuendelea kukumbwa na ghasia za vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudani Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati, hadi kuongezeka kwa mashambulizi ya Boko Haram huko Afrika Magharibi. Lakini pigo kubwa ni mlipuko wa Ebola katika kanda hiyo hiyo ya Afrika. Abdul Shakur Abudi na Idi Ligongo wanatusimulia baadhi ya matukio hayo ya kusikitisha na kufurahisha barani Afrika. Nam, basi, tukianza na baadhi ya matukio yaliyofurahisha Waafrika na kulipatia sifa nzuri bara hilo, ni warembo wake pale. Warembo wawili kuchaguliwa kuwa ndio warembo wa dunia: Lupita Nyong'o wa Kenya alichaguliwa na jarida la Marekani People, na Mwafrika Kusini Rolene Strauss mshindi wa shindano la Miss World huko London. Lupita vilevile alipata ushindi mkubwa aliposhinda mchezaji filamu bora mwanamke wa tunzo ya Oscar kwa mchezo wa 12 Years a Slave na kuweza kupata binafsi sifa mbalimbali mbali, tangu mavazi hadi uzuri wake. Wiki hii katika ukurasa wa Instagram alichapisha shairi kuwashukuru mashabiki wake wote na kila aliyemsaidia na kumuunga mkono kufikia hapo alipo hii leo. Unaonaje Idi, swala hilo zuri kabisa kwa afrika mwaka unamalizika? Ni kweli kabisa na hakika, Lupita Nyong'o alikuwa katika vichwa vya habari vya vyombo vya habari mbalimbali dunia nzima kwa mwaka huu wa 2014. Lakini habari nyingine ya kufurahisha Abdul Shakur ni kwamba kwa nchi ya Kenya kwa mwaka huu ni pale mwendesha mashtaka wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC Fatou Ben Souda kutangaza mapema Disemba kwamba hana ushahidi wa kutosha kuendelea kesi ya Uhuru Kenyatta wa Kenya. Kenyatta alikuwa kiongozi wa kwanza aliye madarakani kuwasili mbele ya mahakama ya ICC mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu kwa ajili ya mauaji baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Hilo halikuwa pigo pekee kwa ICC, kwani mwezi huu wa Disemba Bensouda alilazimika kuahirisha uchunguzi katika uhalifu wa vita katika jimbo la Darfur huko Sudan. Na Rais yoweri Museven, akihudhuria sherehe za uhuru wa Kenya, alisema atawasilisha pendekezo mbele ya mkutano ujao wa viongozi wa Afrika kuzitaka nchi za kiafrika kujiondoa kutoka makubaliano ya Rome yaliyounda mahakama hiyo. Hata hivyo, wachambuzi, Anthony Dokin, mtaalamu wa masuala ya sheria katika baraza la Ulaya, anasema, kwa hakika, ninaamini kimsingi tunahitajika like... uwajibikaji kwa ajili ya uhalifu huo wote wa kikatili, na ninadhani ikiwa mahakama ya uhalifu wa kimataifa itavunjwa sasa basi, hilo litakuwa pigo kubwa kwa haki ya kimataifa. Kwa hiyo ninapinga kufuatiliwa mbali kwa ICC kungali bado. Kuna kesi nyingi mbele ya ICC, lakini muhimu kwa Afrika ni ile inayomkabili rais wa zamani Ivory Coast Laurent Bagbo na ile ya Zongo. Mahakama hiyo ilitaka mke wa Bagbo afikishwe mahakamani. Wakati mustakbal wa ICC ukiwa unajadiliwa, ukatili umeendelea huko Afrika kwa mwaka huu. Kundi la waasi wa Boko Haram huko Nigeria liliongeza mashambulizi yake tangu kuanza uasi wao miaka mitano iliyopita. Wiki hii kundi hilo lilitangaza video ya kuchukiza kabisa, ikionyesha watu wenye bunduki wakiwaua idadi fulani ya wanaume iliyoeleza ni wafungwa na makafiri. Hiyo ikionyesha umwagikaji damu mkubwa uliokuwa ukiendelea mwaka huu kufanywa na kundi hilo, mbali na kutekwa nyara zaidi ya wasichana mia mbili kutoka shule ya kijiji cha Chibok mwezi Aprili, na kupelekea kilio cha kimataifa na kuanzishwa ujumbe wa Twitter hashtag bring back our girls. Kundi hilo la hashtag bring back our girls liliendelea kufanya maandamano na mikutano kila siku. Boko Haram hata hivyo, iliendelea kuwateka nyara wasichana na wanawake na mashambulio mwaka huu, kukiwepo na mashambulio makubwa matatu mwezi wa Novemba ambapo zaidi ya watu mia mbili waliuawa. Kashim Shetina, gavana wa Borno, anasema kile hawa wenda wazimu wanafanya ni kinyume kabisa na masomo ya Kiislamu, ni wenda wazimu mtupu na inaamini wenda wazimu hawa watawekwa kwenye mahala penye moto mkali kabisa, huko motoni. Mkuu wa kitamaduni emir wa Kano Sanusei Lamidu naye amekwenda mbali zaidi, akiwataka wananchi kuchukua silaha kujilinda wenyewe na kusema hawawezi kuwasubiri wanajeshi waje kuwalinda. Kamerun nayo ilikumbwa na ghasia za wanamgambo hao na kufunga mpaka wake na kujihami. Rais Goodluck Jonathan hakuweza hadi hii leo kutanzua mzozo huo, na ingawa ameteuliwa na chama chake kugombania tena uchaguzi mkuu mwakani, inaonekana idi makundi ya wanaharakati wameweza kupata nguvu sana barani Afrika mwaka elfu mbili kumi na nne haswa, na inaweza nikasema pengine ni jambo jema ama changamoto kwa serikali za uh, mataifa ya Afrika hivi sasa. Basi Abdul Shakur, tunaelekea huko nchini Tanzania. Mwaka unamalizika kwa sakata lingine la kashfa ya rushwa la Tegeta Escrow. Hatua kuu aliyochukua Rais Jakaya Kikwete kutokana na ombi la bunge ni kumfukuza kazi waziri anayeheshimiwa yule wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi, Bi Anna Tibaijuka. Kwa hiyo tumelitafakari sana na tunadhani kuna msingi mkubwa wa kimaadili hapa, kuna upungufu ao ni ule wapokea pesa kuziweka kwenye kaunti yake, na sina hakika sana hao wanayepitapita kwenye hizo akaunti wanaona nini Mengine wamekushadokezodokeza kwa hivi, wa, wa. Kwa hiyo tulikubaliana kwa kwamba waziri huyu natuishazungumza naye, tumwombe tu kwamba atupe nafasi tumteue mwingine. Upinzani na wananchi wengi hawakuridhika na uamuzi huo, wakipendelea kuwajibishwa kwa wote waliohusika. Moja ya maagizo hayo ilikuwa ni e, mamlaka ya uteuzi iwawajibishe wahusika kujiuzuru. E, katika mazingira kama haya inashusha heshima ya mamlaka ya uteuzi, ambapo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitakiwa kuchukua hatua dhidi ya watu wote ambao taarifa ile ilisema kwamba walifanya makosa na kwa mwanasheria mkuu wa serikali kusema kwamba ushauri alioutoa wa kisheria umeleta uchafuzi wa hali ya hewa, nadhani ni eh, matusi kwa Watanzania kwa sababu alitoa ushauri ule akijua kabisa kwamba hakuwa ameufanyia kazi sawasawa, hakuwa amefanya due diligence na alijua dhahiri kabisa kwamba anafanya vile jambo ambalo litapelekea fedha za umma kuweza kupotea. Kwa hiyo so, eh, sikuridhika kwa kweli. Uingereza na baadhi ya wafadhili wa kimataifa wamezuia dola milioni 490 ya msaada wa bajeti kutokana na ripoti za kashfa hiyo. Kabla ya kuzuka kwa kashfa, nchi nzima ilifuata mjadala wa marekebisho ya katiba ambayo ulipitishwa na bunge licha ya upinzani kupinga vikali na kuunda muungano wa Ukawa. Baada ya kukabidhiwa rasimu ya katiba hiyo iliyojadiliwa kwa muda mrefu na bunge maalum la katiba, Rais Kikwete alitangaza kwamba kura ya maoni itafanyika Aprili 30 mwaka 2015. Nam na kutoka huko Tanzania. Basi katika taifa lenye utajiri mkubwa wa Afrika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa bahati mbaya, ghasia ziliendelea, na tunapotayarisha ripoti hii, kumekuwepo na mauaji zaidi katika wilaya ya Beni mashariki ya nchi. Na kufutana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu 270 wameuliwa huko tangu mwezi Oktoba, wengi wao watoto na wanawake. Serikali ya Kinshasa na kikosi cha Umoja wa Mataifa huko Congo, MONUSCO, wameahidi kuwashambulia wapiganaji wa FDLR wiki ijayo ikiwa hawajaweka silaha zao chini, lakini wanaharakati wa haki za binadamu wanadhani kuna njama fulani inayoendelea huko. Paluku Ngahingondi wa ACDH, kundi la kutetea haki za binadamu huko mashariki ya Congo, anasema kuna uzembe ambao tunashindwa kufahamu ndambo ya jeshi kwa sababu kuna miji ambayo wakati tunasema kadiri wamezingiza ndani ya mji fulani, ilibidi mji fulani na mji fulani mahali hawajaingia mtume huku, vikosi vya vya mapodi hivi na vya jeshi, kuenda kugharamia ulinzi wa raia na maji ya kwake, lakini hawafanyi. Hata wakati wanaua watu, kama wanaua watu leo, utakuta jeshi wanaideploy kesho, na wale watu watakuwa wameenda. Ili kuna vitu ambavyo vikikinaonyesha kama Uh, kuna njama ya wakubwa fulani fulani ndani ya jeshi ibaa bambo ambayo ikunapitika kwa sababu tangu mambo ile yalianza, kwetu sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunasema hakukuwa mpango mkali ya kuweza kuzuiza waasi kuendelea kuua raia. Hiyo maana tuku, tunasema kuna njama hakika, kuna njama. Mbali na mauaji hayo kikosi cha umoja wa Afrika kwa msaada wa Marekani na jeshi la Congo wameendelea kuwasaka wapiganaji wa kundi la Uganda la LRA mwaka huu. Na katika mji mkuu wa Kinshasa, upande mwingine, Rais Joseph Kabila alifanya mageuzi muhimu ya serikali yake iliyokuwa inasubiriwa kwa miaka miwili sasa, akiwahusisha baadhi ya wa wapinzani. Hata hivyo, vyama vikuu vya upinzani vimekanusha kuhusika katika serikali hiyo. Haya, hivi sasa basi, tunaangalia mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi ulizusha hofu na wasiwasi kote duniani mwaka huu, na kulingana na takwimu za mwisho za idara ya afya duniani WHO, wakati wa kutayarisha makala haya, ni kwamba janga hilo limesababisha vifo vya zaidi ya watu 7695 kati ya watu 19695 walioambukizwa nchini Liberia, Sierra Leone na Guinea. Mikutano mbalimbali ya viongozi wa dunia na mashirika ya huduma za dharura ilifanyika na msaada wa kimataifa ukakusanywa ukiongozwa na Marekani ili kusaidia kupambana na janga hilo. Kufikia mwisho wa mwaka, uambukizaji umepungua sana na vituo kadhaa vya afya kujengwa katika nchi hizo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon alitembelea nchi hizo za Afrika Magharibi, akiwa mmoja kati ya viongozi wa nje waliotembelea kanda hiyo. Jumuiya ya kimataifa inahitaji kuwa na mfumo bora wa onyo la mapema na wajawabu la haraka. Nina nia ya kuyahusisha mataifa wanachama katika juhudi ya dhati ya kutafuta namna ya kuwa mbele ya mlipuko ujao wa magonjwa, mtihani ambao bila shaka utatokea tena. Katibu mkuu alitoa wito kwa watu kutowabagua wanaotoka katika kanda ya afrika magharibi kutokana na dhana wanaweza kuwa na virusi vya Ebola. Moroko ilitaka kuahirisha michuano ya fainali ya kombe la mataifa ya afrika kutokana na uoga, na shirikisho la kandanda afrika CAF ilikataa na kuichagua equatorio guine kuandaa michuano hiyo mwezi ujao. Shakuru, najua unaelekea huko <laughs> Nam, bila shaka. Na huko tunakwenda, tutakuleteni ripoti moto moto za fainali ya kombe la Afrika kabisa. Na tukio jingine la kukumbukwa ni mkutano wa kihistoria kati ya mataifa ya Afrika na Marekani ulioandaliwa na Rais Barack Obama tarehe nne hadi sita wa mwezi wa Agasti. Ni mara ya kwanza kwa viongozi wote wa Afrika isipokuwa wale wa Eritrea, Zimbabwe, jamhuri ya Afrika ya kati na Saharawi kukutana Washington na kiongozi wa Marekani na kuzingatia zaidi juu ya ushirikiano wa biashara uwekezaji na usalama. Rais Obama alitangaza pia mipango mbalimbali ya mbali uwekezaji na takriban itagharimu dola bilioni 20 kwa nchi za Afrika na mradi wake mkuu Power Africa kuwezesha Afrika kujitegemea kwa umeme utatangazwa. Viongozi watakutana mwezi ujao hapa Washington. Katika mkutano huo, ndipo Obama pia alitoa wito kwa viongozi wa Afrika kuheshimu katiba zao na kutobadili sheria ili kuweza kuendelea kubaki madarakani, hiyo ikiwalenga zaidi viongozi wa Burundi na DRC wanaosemekana wana mipango ya kubadili katiba zao kugombania kwa mhula mmoja zaidi. Kwa Burundi, harakati za kuandaa uchaguzi wa mwakani wala kwa muda mrefu kama anavyotueleza mwandishi wetu Haidallah Hakizimana nchini Burundi. Habari ambayo iligonga vichwa vya habari ni kuhusiana na maandalizi ya uchaguzi ambao utafanyika kuanzia mwezi Mei mwaka ujao, mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ni habari ambayo iligonga vichwa vya habari kutokana na upinzani kuendelea kuwa na msimamo mkali kwa sababu wajumbe wa tume huru ya kuandaa uchaguzi ni kwamba ilihusika katika kurahisishia chama tawara ambacho kinaongoza kwa sasa kuweza kuiba kura katika uchaguzi huu uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi yaani miaka mitano iliyopita. Pinzani baada ya kuona kuwa ni wajumbe hao ambao watasimamia uchaguzi huu wa mwaka ujao, walitoa wa msimamo mkali, wakataka hawa wajumbe wa, wa, wabadilishwe na wengine lakini na katika mwezi wa Novemba waliopita kuanzia tarehe ishirini na nne, ndipo walianza uorodheshwaji wa wapiga kura kwenye daftari ya wa wapiga kura. Ni zoezi ambayo ilipingwa vikali, kwa sababu wapinzani walikuwa wakisema kuwa kitambulisho cha uraia ambacho kinatumiwa kinatolewa vibaya, kikipewa tu watu wa chama tawala na wadau wote sasa wa mchakato huu wa kuandaa uchaguzi walikutana, ilikuwa tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Disemba, wakaafikiana ili kusahihisha makosa yote ambayo yalijitokeza katika uorodheshaji huo wa wapiga kura. Burundi ni mojawapo ya mataifa yaliyopeleka majeshi yake huko Somalia kuunda jeshi la Umoja wa Afrika ambalo mwaka huu limefanikiwa kuondoa wapiganaji wa kundi la Al Shabab katika ngome zao zote nchini humo, lakini kundi hilo limegeuka na kusababisha mashambulizi kadhaa huko Kenya ambapo zaidi ya watu mia moja waliouliwa katika maeneo ya kaskazini mashariki kati ya Lamu na Mandera. Mashambulizi hayo yalipelekea serikali ya Nairobi kupitisha sheria yenye utata juu ya usalama inayopingwa vikali na upinzani na makundi ya kiraia. Huko Somalia kwenyewe basi, ingawa mashambulio yaliendelea, lakini tukio kubwa ni mvutano wa kisiasa kati ya serikali na bunge. Bunge lilifanikiwa mwezi Novemba kumwondoa waziri mkuu Abdiwale Sheikh Ahmed kutokana na ugomvi wake na rais Hassan Sheikh Mahmud, kutokana na uwezo wa rais kubadili serikali kama anavyotaka. Mchambuzi wa kisiasa Abdi Wahab Sheikh Abdusamad anasema ugomvi wa kisiasa unatokana zaidi na sifa za mtu na wala sio msimamo wa kisiasa. Mivutano haitokani na nadharia au masuala muhimu, bali ni kutokana na sifa za mtu. Unakubaliana nami au shika njia uende zako. Hicho ndicho kinachotokea. Mvutano huo wa kisiasa umewakera wafadhili katika jumuia ya kimataifa, na kabla ya mkutano juu ya Somalia mjini Copenhagen mwezi Novemba, mjumbe wa Umoja wa Mataifa Nicholas K. amesema ukosefu wa utulivu unatishia mustakbal wa Somalia. Wataalamu wanasema Somalia imefanya mafanikio hayo makubwa ya kupambana na Al-Shabab na yanabidi kulindwa, ikiwa amani na usalama wa kudumu utadumuisha katika taifa hilo la pembe mwa Afrika. Idi, naona muda unamalizika, muda hauturuhusu, lakini hatuwezi kusahau matukio ya mauaji yaliyoendelea huko Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati. Abdul Shakur, matukio ya kisiasa huko Swaziland, kifo cha rais wa Zambia Michael Sata mwezi Oktoba na mvutano uliojitokeza wa kumtaka kaimu Rais Guy Scott kuondolewa. Afrika Kusini nayo ikamrudisha madarakani Rais Jacob Zuma na chama tawala cha ANC licha ya upinzani mkali safari hii na kutoridhika kwa wengi juu ya jinsi nchi inavyoelekea kiuchumi. Huko kaskazini mwa Afrika, baada ya miaka minne ya mapinduzi ya wananchi, Tunisia imechagua rais wa kwanza kwa njia ya kidemokrasia tangu uhuru wake. Na Misri kumchagua raisi aliyemwondoa madarakani raisi aliyechaguliwa na wananchi na huko libya basi mapigano yaliendelea mwaka mzima kati ya serikali na waasi wa huko mashariki nadhani ili muda umemalizika hapa mimi ninasema asanteni wasikilizaji kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wasikose kutusikiliza na kujiunga nasi wakati mwingine hapo mwakani au sijui una ujumbe gani ujumbe ni kwamba tunakutakia sana heri na fanaka ya kukaribisha sha mwaka mpya wa 2015 lakini endelea kuwa na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Vilevile vile tembelea katika mtandao wetu www voa swahilicom, hali kadhalika ukurasa wetu wa Facebook. Heri ya mwaka mpya, heri ya mwaka mpya, na usikose kwa nasi wakati mwingine. Kwa herini. Harizon Kamau kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni kutakia sikukuu ya Krismasi yenye fanaka na mwaka mpya wenye baraka. Ufuatao ni muktasari wa habari kutoka hapa Sauti Amerika. Maafisa wa Somalia wanasema wamemkamata mmoja wa makamanda wa juu wa kundi la Al-Shabab, Zakaria Ismail Hersi alikamatwa katika uvamizi uliofanywa hivi leo Jumamosi katika mji wa Elwak karibu na mpaka wa Kenya. Jeshi la Pakistan linasema maafisa wa ulinzi walivamia mkusanyiko mkubwa wa magaidi karibu na mpaka wake na Afghanistan na kuua 16 miongoni mwao na kujeruhi wengine ishirini. Wizara ya masuala ndani ya Misri inasema wanaume waliokuwa wakiendesha pikipiki wamempiga risasi afisa mmoja wa polisi na kumjeruhi mwingine. Maafisa hao wa polisi walikuwa wakilinda benki moja mjini Cairo hii leo. Waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak amerejea nyumbani na kukatiza mapumziko yake Hawaii ili kuongoza juhudi za kitaifa za kukabiliana na mafuriko makubwa yaliotokana na mvua kali nchini mwake. Wafungwa kadhaa wa Ukraine wanakabidhiwa Kiev hivi leo Jumamosi na wanamgambo wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia, siku moja baada ya pande zote mbili kubadilishana mamia ya wafungwa. Makabidhiano ya leo yanakamilisha mpango huo wa kubadilishana wafungwa. Ofisi ya rais wa Ukraine Petro Poroshenko inasema Ukraine ilikabidhi wafungwa zaidi ya mia mbili hapo Ijumaa, huku wanaopigana kujitenga wakikabidhi wafungwa zaidi ya 146 na polisi wa Azerbaijan walivamia ofisi za redio inayogharamiwa na serikali ya Marekani, Radio Free Europe, katika makao mak yake makuu ya Baku mapema jana Ijumaa, na kuamrisha ofisi hizo zifungwe na waandishi wa habari waondoke. Mhariri mkuu wa RFE Nejad Pejich alisema uvamizi huo ni ukiukwaji wa mikataba yote ya kimataifa ambayo Azerbaijan imeahidi kutii. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kutoka studio zetu hapa, mimi ni Esther Gidhuyuart. Nam, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nasema shukran kwa kutusikiliza na ninakutakia maandalizi mema ya mwaka mpya wa 2015.