From Washington, the voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki ni kukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika mimi ni sandei shomari nikishirikiana naye hadi jeriami tuliyokuandalia asubuhi hii ni pamoja na wakazi wa afrika mashariki waendelea kusherekea sikukuu ya krismas siku na maandalizi ya mwaka mpya ningependa kuwatakia kila la heri katika sikukuu hii ya krismasi na pia kwa mwaka mpya 2015 kila la heri lakini kwanza tuungane naye hadi Yariami kwa habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama na mke wake wamesherehekea Krismas katika jimbo la Hawaii anakotoka Bwana Obama, kwa kuwataka wa Marekani kuwapa heshima wanajeshi pamoja na wapiganaji vita wa zamani. White House imetangaza hotuba ya kila wiki ya rais siku mbili kabla ya jumamosi kwa sababu ilikuwa ni ujumbe wa sikukuu. Michelle Obama aliungana na rais akisema familia za Wamarekani zimeweza kusherehekea Christmas na wapenzi wao kwa sababu wanajeshi wa Marekani wako tayari kuaga wapenzi wao na kwenda kuitumikia nchi yao. Bwana Obama amesema kuhusika kivita kwa Marekani nchini Afghanistan kukiwa kunafikia hatima yake, ni wakati wa kuangalia kile ambacho wanajeshi na familia zao wamempa kila mtu. Tume ya Umoja wa Afrika AU nchini Somalia inasema watu tisa wamefariki baada ya wanamgambo wa, mifariki, wa al Shabab kushambulia kituo chao karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu. Tume ya AU inayojulikana kama AMISOM inasema katika taarifa yake kwamba wapiganaji wa Al-Shabab wengine wakiwa wamevalia sare za jeshi la taifa la Somalia waliingia katika eneo hilo nyakati za mchana jana Alhamisi na kujaribu kupata fursa ya kile ambacho AMISOM imekiita miundombinu muhimu tume hiyo inasema washambuliaji watano wanajeshi watatu wa AU wa na mkandarasi mmoja ambaye ni raia walifariki katika mapambano ya kudhibiti kituo hicho, na wanamgambo wa Al Shababu watatu walikamatwa. AMISOM inasema imepata udhibiti wa kituo na kurejesha hali ya kawaida. Mtu anayeshutumiwa kumtusi mwanzilishi wa Uislamu amehukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya Mauritania. Muhamed Shekh ul Mkhaitir alihukumiwa jana Alhamisi kuhusiana na makala yake kwenye mtandao aliyoandika ambayo inadaiwa ilikuwa inamkosoa vikali Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Makala hiyo pia imesema Mauritania iliruhusu mfumo wa matabaka, huku wale wa daraja la chini wakibaguliwa tangu kuzaliwa kwao. Mkhaitir ambaye alikamatwa karibu mwaka mmoja uliopita baada ya makala yake kuonekana, ameripotiwa alizimia mahakamani Aliposomea hukumu yake katika mahakama ya mjini Nwadhibu. Takriban watu 19 wameuawa jana Alhamisi katika mapigano na wanamgambo wa Kiislamu mashariki mwa Libya, ambako tanki la mafuta lilishika moto. Katika ghasia tofauti, shirika la habari la Ufaransa linasema wanajeshi 19 waliuawa wakati wa mapambano huko Sirte. Katika tukio jingine, roketi ilipiga kwenye ghala mafuta huko Essidar. Moto uliripotiwa katika eneo hilo, ingawaji maafisa wamesema uharibifu haukuwa mkubwa sana. Serikali ya Libya ambayo inatambuliwa kimataifa inafanyia shughuli zake kutoka sehemu za mashariki mwa nchi hiyo baada ya kundi la waasi la Libyan Dawn kuukalia kimabavu mji mkuu Tripoli tangu mwezi August. Baba wa raia wa Jordan aliyekamatwa na wanamgambo wa Islamic State nchini Siria ameliomba kundi hilo la waasi kumrejesha kwa salama rubani huyo. Baba huyo amewaomba Waislamu wenye msimamo mkali kumwona Luteni wa kwanza Muath Al Khasaibeh kama mgeni na sio mateka, na kuwaambia wao wote ni Waislamu. Jordan imethibitisha jana kwamba rubani wake anashikiliwa. Ndege ya kivita ya F16 aliyokuwa akiirusha kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na, na Marekani dhidi ya Islamic State ilianguka karibu na ngome ya waasi huko Raka, kaskazini mwa Siria. Jeshi la Marekani limekiri kwamba ndege hiyo ilianguka, lakini imekanusha madai yaliyotolewa na Islamic State kwamba wanamgambo waliitungua ndege hiyo. Majumba ya sinema kote nchini Marekani aliuza tiketi zote jana Alhamisi kwa ajili ya watu kuangalia filamu ya vichekesho yenye utata ya The Interview baada ya kampuni ya Sony Pictures kufikiria tena uamuzi wake wa kuionyesha. Majumba ya sinema yamesema yangeionyesha filamu hiyo baada majumba ya majumba kadhaa ya sinema kukataa kuionyesha kwa sababu ya vitisho vya ghasia. Sony pia imeitawanya filamu hiyo kupitia majukwaa kadhaa ya dijitali, ikiwemo YouTube, Google Play na Microsoft Xbox. Mmoja wa wakurugenzi wake Evan Goldberg na mcheza filamu Seth Rogan walijitokeza jana usiku huko na kuwashukuru washabiki kwa uungaji mkono wao. Watu wengi wamesema hakuna ambaye anaweza kuwaambia nini wanachoweza kuangalia. Mimi ni Estegito Yuwat, nawatakia wasikilizaji wetu Krismas njema na mwaka mpya wenye heri na, na fanaka. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Washington DC. Hivi sasa tunaelekea nchini Kenya ambapo wakazi wa huko wanaeleza jinsi walivyosherekea sikukuu ya Krismas na tahadhari ya usalama. Mimi najulikana kama Lutfia Bakari, mkazi wa Mombasa Mwandoni. Japokuwa Krismas ni ya ndugu zangu na haka zangu ndo nasherekea mara nyingi, lakini sote ni wamoja na ndio maana pia mimi nasherekea pamoja na wao. Ningependa kutuma salamu kwa jirani yangu mama wa Idhaka. Pia ningependa kutuma kwa rafiki yangu anaitwa Mutevia akiwa Kitui huko, aunti yangu anaitwa Hadija Hamis akiwa Amerika. Alafu aunti yangu akiwa maeneo ya Likoni, Fatma. Kwa hivyo hali ya Mombasa vipi? Kwa sababu mara nyingi usalama na usafiri unakuwa shida kwa sababu ya uh, vitisho vya uvamizi mara maguruneti. Mwaka huu vipi ni tofauti na miaka mingine? either uko unaenda kuhafana mpaka asubuhi iurudi zako nyumbani. Kwa majina George Saha, natokea Kilifi Kaunti, katika tauni ya Mazeras. Mwanzo na watakia Wakenya wote sikukuu njema, washerekee bila bugdash yoyote, wawe na uangalifu kabisa, kulingana na wakati huu wa usalama na hali pia vile iko a kimaisha. Kwa hivyo mtu akila ale na kuangalia nyuma. Asile tu peke yake, kuangalia mbele tu. Akumbuke Januari kuna masomo, watoto wanataka kurudi shule. Na pia ningependa kutuma salamu zangu kwa familia yangu, mke na watoto wangu walioko Mazeras. Mimi mwenyewe sasa niko kazini, lakini nawatumia salamu nikiwa kazini Mombasa. Mke wangu Constance Meza na mtoto wangu wa kwanza Karen, mwingine ni Louis Saha. Nawatakia Christmas njema, washerekee Nam, baada ya kusikiliza basi, wakazi wa, wa nchini Kenya hivi sasa tungane naye Harison Kamau na Id Ligongo na salamu za Chrismas. Haya basi, msikilizaji, ni siku nzuri kabisa ya Christmas hapa idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Ama kwa uhakika kabisa tumechangamka sana hapa Washington DC, na tukijua kwamba mambo ni vivyo hivyo popote ulipo katika Afrika mashariki na kati, mimi nasema kwamba merry Christmas, na pia wakati ule ule niseme happy new year. Na za kwanza kabisa ni kutoka VOA za kusema kwamba sisi wote wafanyakazi wa Voice of America kutoka hapa Washington DC, wa idhaa ya Kiswahili tunakutakia Christmas yenye faraka, nikiamini popote ulipo kwamba raha tu yazidi kunoganoga. Haya basi, Harrison Kamau, njema kabisa, ni Christmas nzuri kabisa hapa sauti ya Amerika, na moja kwa moja basi tunakwenda kusikiliza burudani ya muziki kutoka kwake Sean Kingston. Si huyo alikuwa ni boy, yani ni little drama boy, wimbo wake Sin Kingston. Yani ikiwa ni siku poa kabisa, siku ya Krismasi, tunapoendelea na salamu za Krismasi kwako wewe Haya kabisa. Basi mimi nayeanza naye kwa kupeleka zile salamu zake za Krismasi na mwaka mpya. Ni bingwa wa salamu wa kimataifa, Geoffrey Njereka wa sanduku la barua 5011 Mkwajuni Mbea. Yeye anasema anawasalimu Wili Njereka, Yuston Njereka wa Mkwajuni Mbea, Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Frolian Sanga, Benson Nziku, Daudi Kikoti, Chidi Chidi Chitenda wa Dar es Salaam, Josephu Mirolo, Rebeka Komboka wa Keroka nchini Kenya. Ujumbe anasema tukumbukane kupitia siku hii ya Christmas. Hii zingine salamu za Christmas ni kutoka kwako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja, zako salamu unasema kwamba zikiwa kule sehemu za Thika Kenya, unasema zako ziwaendee wafuatao: mkeo Grace Wangoi akiwa kule Thika, mwanao Kamau Kimana, bintio Jane Macharia Wangari, wote wakiwa Thika nchini Kenya bila kuwasahau waumini wote wa Anglican Diosis ya Dhika kule nchini Kenya. Ujumbe unasema mbarikiwe sana wakati huo wa Krismasi. Huyo anasema anaitwa Mwandu John Mwandu. Yeye anasema zake salam za Krismas zimfikie Jembe la Mstuni Wachunya Mbeya, Tanzania, habari yako mtangazaji wa, za, wa dhamu hmm. Harrison ananipeleka mchaka mchaka kweli huu na siku hii ya Christmas. Anasema habari mtangazaji wa dhamu. Haya, mi nakwambia, ni mimi ni mtangazaji wa dhamu, shukrani zangu kabisa kwako wewe na kwa kututakia sikukuu njema ya Christmas. Hapa zingine salamu zake zimfikie Husna Salmi wa Nyakato Mwanza, Kloman Abeli Puka, Thomas Kimaru, Mama Baluteli wa Tanzania, Lucy Mushu wa Mbeya Ibrahim Mushi Fataki Bachige na Joseph Joakim Chua wanasema wote wanapatikana kule katika jiji la Mbea. Ni salamu zake Mwandu John Mwandu uzaa Christmas. Merry Christmas, za chrisma mrycia toka kwako kwa kwa wewe Peris Wangoi Kamau Amadirango ukiwa kule Lanet Nakuru. Zako salamu zinasema waziwaende wanao ya, iya Ndegwa na Lii wakiwa sehemu za Lanet Nakuru. Bila kusahau wazazi wako Reverend Barnabas na Mrs Kamau wakiwa sehemu za Solai kule Nakuru. Unasema nduguyo Mridhi wakiwa na Ann wakiwa kule Thika Road Nairobi, watoto wao Leni, Ivy na Ashri wakiwa kule Nairobi, Judy Mugo, na Billy na Felicity wakiwa sehemu za Rongai kule Nakuru, Jenga na Millicent wakiwa kule Adhriva upande wa Nairobi bila kusahau watoto wao Jaden wakiwa wote adhiriva, na ujumbe ni kwamba muwe na Christmas njema na mwaka wenye mafanikio haya. Basi Harrison Kamau, vile vile tusiwasahau wasikilizaji wetu ambao wametupigia simu na kupeleka zao salamu za Christmas kupitia nambari yetu ya VOA Swahili. Msikilize msikilizaji huyo. Singina, ningependa kusalimia wangu akiwa Westland na brazangu akiwa na mimi huku Westland anaitwa Eric na shosho yangu na guka yangu akiwa Kiambu na nchi yangu akiwa Halingham na marafiki wangu shuleni Hope, Hati na Shantal ningetaka kuwatakia Krismasi njema. Tueleze majina yako na utume salamu za Krismasi kwa uwapendao. Mimi naitwa Florence Muraihi, niko Nairobi, Kenya na ningependa kutuma salamu za Krismasi kwa jamii ya Mwendia Dokta na Misis Mwendia wakiwa Kitale. Namtumia pia mume wangu Stephen Mureidi na watoto wangu Chris Mwangi na Samuel Mwendia wakiwa Nairobi. Nawatakia Krismasi njema, na pia dadi na mama wakiwa Nakuru kule Solai, ninawatakia pia Krismasi njema. Anko Baba Stela na Mama Stela wakiwa Nyandarwa, Mujienjoi kabisa. Wengine wakiwa Mogoga Wawerwende, famili Emma Mazi na Wahinya Murang'a, mujienjoi kabisa. Muwe na Krismas njema na mjikumbuke ya kwamba Yesu ndiye mwenye Krismas. Kwa hivyo lazima mwangalie Krismas man na mjienjoi kabisa. Mnapokula kuku, mbuzi, ng'ombe chochote kile, kumbukeni kwamba Mungu yuko nasi. Asante sana. Asanti sana Florence. Nasi hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington, ni kukutakia wewe, familia yako, wakati mwema wa Krismasi na mwaka wenye mafanikio. Asanti sana ha. Basi kabisa kilikuwa ni kibao ambacho kinasema kama kinaitwa tease the season ambacho kimeimbwa naye Mary, Mary na ni katika tu shamra shamra za Krismasi. Haya basi, msikilizaji, ilikuwa ni kibao kizuri kabisa kutoka kwao Mary Mary. Naamini kabisa utakuwa e, Christmas yako imekuwa njema kabisa na kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na tunakuletea zile salamu zako za Christmas moja kwa moja. Basi na kamata yake barua, anasema, habari za kazi, mtangazaji wa zamu Salamu zangu zinaanzia hapo studio. Harrison, tunasaliliwa mimi na wewe. Kwa hiyo kwa niaba yako mimi nasema asante sana. Asante sana. Zake salamu anasema zimfikie Exaud Masawe, Mwalimu Kennedy Mapemba, Meshack Momela, Ramadhani Mchomvu, Husna Salim, Injinia Chumi Filbert Bay, Kiyuki Fidha, Nebra Stanley, Mwani Jumanne, Athmani Rokobe Fikiri, Dariko Gagala, Ima Sadala, Rutahiwa Busisi, Rams Nanale, Boaz Karanje, Gulita Magabe, Frank Sanga, wote wanasema wanapatikana maeneo ya Nzega, Tabora, nchini Tanzania. Zake salamu nazozipata sasa hivi za Krismasi ni kutoka kwako wewe, Bernard Mushugia. Bernard Mushugia wa thiari mesema uko kule Marekani lakini zako salamu ziwaendee wafuatao: mkeo Lydia Mushugia akiwa kule Nairobi, Kenya, wa binti wako wawili, Shailin na Sindia, wakiwa kule Nairobi Mama Ann Gishara na nduguyo Charles Munene na dada zako Wangui Serangina wakiwa wote Kenya. Unawaambia Merry Christmas. Haya basi, Harrison naona hapa basi kwenye laini yetu ya simu inafanya tap, tap, tap, tap, ikimaanisha basi kuna msikilizaji ama wasikilizaji kwenye simu. Haya kwenye laini, halo? Ni mimi bwana Etienne Bolangi Moela na ikaa apar uku DRC, nakenda kutuma salamu ya Krismas kwa ambiji yangu yote aajai wakiteke. Natumia mama yangu Angelike Mika la bosogindwa pale Kisangani, natumia matoto yangu Ode, Rachel, Joel, Merve, Larde wote jiko Kisangani na natumia pia wacaja yangu iko ukukua Kinchasa, Kinchasa sawa a dada Mari, natumia dada Fura, natumia dada uh, mwingine, wengine wanamuita jikoni, wote viko pale Kinshasa. Bila kusahau wale wote viko huku kati ya Congo, bila kusababu wale viko kulubumbashi, viko kugunia, viko kumahaji, kuguni na ndugu yangu kaka yangu iko pale kuamerika na yaika pia, napatia vile watu wote wavio Christmas njema, bila kusahau meri mgawe aza na nio woteau pia a ya urya uh. Asante sana, naitwa Ana Kibona, niko Dar es Salaam na tuma salamu zangu za heri ya Christmas na mwaka mpya kwa wazazi wangu wakiwa Mbeya, kwa dada yangu na shemeji yangu wakiwa Arusha, kwa rafiki yangu mpendwa sana akiwa South sa Africa, na wote wanaonifahamu natakia heri ya Christmas mimi ni Jacob yule Mbukusu kutoka Chwele nchini Kenya na ninawatakia wasikilizaji wote wa Sauti ya Amerika heri njema za Krismasi na mwaka mpya wenye mafanikio wakiwemo Mzazi wangu Margaret Naswa Barasa, ndugu yangu David Wekesa Barasa na wasikilizaji wote kwa jumla wale wanaotoka nchini Tanzania, Uganda na dunia nzima kwa jumla, hata akiwemo George Okio Otieno akiwa Kahawa West ambaye ni msikilizaji sugu wa Sauti ya Amerika. Nasema asante sana kwa kunifahamu na kunipa wakati huu kutuma heri heri zangu njema za Christmas. Yeah, hakika kabisa mambo yanaendelea ya vizuri sana katika shughuli na mambo ya Christmas. Hapa ni raha kwenye studio tu kabisa. Tunajua kwamba upande mwingine hisia zetu za tueleza kwamba furaha ni hiyo hiyo, na sasa tuendelee tu vizuri katika hali ya kujiburudisha, wakati tunapopata kibao I saw mommy kissing santa Claus, wimbo ambao umechezwa na The Jackson 5 Michael Jackson enzi hizo eh, kundi hili likimtoa kabisa akiwa na ndugu zake, wanakuambia I saw mommy kissing Santa Claus. Basi hii ni Christmas njema kabisa. Kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakupromoshea tunakuletea zile salamu zako za Christmas, mambo mazuri kabisa yakiendelea na uzipata zako salamu. Wewe Millicent ukiwa sehemu za Nairobi, e, nchini Kenya, zako salamu za Christmas, si wasema kwamba ziwaendee wafuatao: dada yako Penai na wawaweru wakiwa kule Boston Marekani dada yako pia akiwa kule Marekani, unasema kwamba habi, unasema habi wako unasema ni Bwana Jenga akiwa kule Athi River, watoto wako akiwa Athi River, Sis Anna akiwa kule Thika Road, Murithi na watoto wakiwa kule Thika Road Nairobi Paris na Ndeshli na wote wakiwa kule Lanet Nakuru, wana wanasolai wote, unawaambia salamu ni za Krismasi popote walipo, ujumbe: Merry Christmas and Happy New Year, na mjue kwamba tunataka kuingia kwa mwaka mpya kwa kishindo. Salamu za Christmas, moja kwa moja zinaelekea kule nchini Burundi kwake Rajab Ndikumana, anasema zake salamu zimfikie Zakaria Ndeifo, fikiri dalilo, Saima Kagaruki, shukuru wa mama Salomi, Daniel mkondo wa kondo, choma wa choma, Rusisi Maratu Omari Mbaraka Madenge Mlagwa wa Mlagwa Aquino Msombe wakiwa sehemu mbalimbali mbali za Afrika ya Mashariki. Basi Harrison, naona muda unazidi kutupa mkono, lakini naona bado una watu kibao kibao ambao wamekuletea salamu zao za Christmas. Ah, ni ruhusu tu nikaweza kusema kwamba nimeshazipata salamu zake Jan Waithera akiwa kule Maryland upande wa United States of America. Zake ziwaendea wafuatao Kennedy Machari akiwa Dhome, Vincent Mwangi Masharia na Lincoln wote wakiwa Nairobi, Maru Nyambura wakiwa Kiambua na b Mrugu wakiwa Nairobi, Kenya. Daktari na b Ruga wakiwa Nairobi, Kenya. Bwana Gikena na familia yake wakiwa Gidhungori, unasema Merry Christmas. Haya basi, msikilizaji, tunashukuru kabisa kwa kuwa nasi hapa Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Idi Ligongo na naamini Christmas yako ilikuwa njema. Mimi naitwa Harizon Waweru, tunapopata kibao cha jamaa Piston, kibao Lingala ya Yesu na kukutakia tu Christmas njema na mwaka wenye mafanikio <laughs> Ah. donge Confio. Ni le kompio ni le grand President Pitson President Ayaka. Imekuwa muda sasa baba, sija kuimbia lingala baba, nimekuwa nikijishulisha na marege na maraga ma blues zikafanya mimi nkalala na kabla ya kumaliza matangazo haya, Hadiariami atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama na mke wake wamesherehekea Krismas katika jimbo la Hawaii anakotoka Bwana Obama, kwa kuwataka Wamarekani kuwapa heshima wanajeshi pamoja na wapiganaji vita wa zamani. Tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia inasema watu tisa wamefariki baada ya wanamgambo wa Al shabab kushambulia kituo chao karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu. Mtu anayeshutumiwa kumtusi mwanzilishi wa Uislamu amehukumiwa adhabu ya kifo huko katika mahakama ya Mauritania na takriban watu 19 wameuawa jana Alhamisi katika mapigano na wanamgambo wa kiislamu mashariki mwa Libia, ambako tanki la mafuta pia lilishika moto katika ghasia tofauti. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Khadija Riami nikikutakia asubuhi njema.