Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo Ijumaa Disemba 26, 2014, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 1922 karibuni Ka Na msikilizaji, leo katika Live Talk uwanjani wako msikilizaji kutoa maoni kuhusu matukio muhimu ya mwaka huu. Huwezi kusema kwa askari uwaingize kwa gari, utapomchukua askari umwingize kwa basi, aeskoti basi na maana italeta matatizo makubwa sana. Kama ni Alshababu, kama ni majambazi, majangili wakivamia gari, inamaana watawapiga abiria pamoja na askari. Na Rais Kikwete wa Tanzania hivi karibuni alizungumza na wazee wa mji wa Dar es salam na kugusia suala lililoshika kasi nchini humo la akaunti ya Tegeta Escrow. Si kitu cha kuhitimisha haraka haraka hapa katika suala hili. Kusema kweli, moja ya masuala ambayo yamejadiliwa sana na wananchi na yameonyesha kwamba yamekasirisha watu wengine, hili e, suala ni mojawapo na msikilizaji, basi ungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Id Ligongo atakusomea habari za dunia. Operesheni ya kuondoa washambuliaji wa, wa Al-Shabab ambao waliingia katika kambi ya Umoja wa Afrika mjini Mogadishu imemalizika majira ya saa 9 sa usiku kwa saa za huko, maafisa wameiambia Sauti ya Amerika msemaji wa mpango wa Umoja wa Afrika, Kanali Ali Aden Hamud amesema wapiganaji wa mwisho watatu kati ya nane wa, wa Al-Shabab ambao walifanya mashambulizi waliuawa asubuhi. Amesema askari watano wa Umoja wa Afrika na wakandarasi wa kimataifa pia waliuawa na kusababisha idadi ya waliokufa kufikia kumi na nne. Mpaka sasa majina na nchi wanakotokea wakandarasi hao wa kimataifa hayajatolewa. Amesema uchunguzi bado unaendelea kujua namna wanamgambo wa Al-Shabab waliokuwa wamevalia sare za serikali waliweza kufanikiwa kufanya shambulio hilo katika kambi yenye ulinzi zaidi mjini Mogadishu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshitumu maamuzi ya serikali ya Sudan kuwafukuza kutoka nchini humo mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa, mratibu wa masuala ya kibinadam na mkurugenzi wa idara ya mpango wa maendeleo ya Umoja wa Mataifa. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imesema kuwaondoa maofisa wa Umoja wa Mataifa waliokwenda nchini Sudan kutekeleza majukumu yao hakukubaliki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameitaka Sudan kubatilisha uamuzi wake haraka na kutoa mwito wa kutaka ishirikiani kwa kiasi kikubwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa yaliyopo sasa nchini Sudan. Maafisa wa Ukraine na waasi wanaunga mkono Rusia hawatakutana katika mji mkuu wa Belarus, Minsk, kwa mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika hii leo. Maafisa wa Belarus wametangaza mapema leo kuvunjika kwa makubaliano, lakini hawakueleza sababu. Haijawa wazi kama mazungumzo yatafanyika tena baadaye. Mazungumzo baina ya wapatanishi wa serikali ya Ukraine na wale wanaotaka kujitenga na kuunga mkono Rusia yalishindwa kuleta mwafaka wa kumaliza mgogoro mashariki mwa Ukraine. Wanaotaka kujitenga walinukuliwa wakisema siku ya Alhamisi kwamba matokeo yatakayoonekana kutokana na mazungumzo ya Belarus ni makubaliano ya kubadilishana wafungwa ambao ni wapiganaji mia nne kundi linalofuatilia mzozo nchini Syria limesema kwamba mashambulizi ya anga ya serikali ya Syria yameua raia 37 kwenye eneo linalodhibitiwa na wapiganaji wa Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema wa watoto saba na wanawake wawili ni miongoni mwa waliowawa kwenye shambulizi lililofanyika Al-Bab na mji ulio karibu wa Kabasen. Kundi hilo lenye makazi yake Uingereza awali lilikuwa limetoa idadi ya waliokufa kuwa ni 21. Eneo hilo ambalo liko kaskazini mashariki mwa Alepo linadhibitiwa na wanamgambo wa Islamic State na limekuwa likilengwa kwa mabomu na serikali. Kampeni inayoongozwa na Marekani ya mashambulizi ya anga inalenga kuwaondoa waasi kutoka ngome zao kaskazini mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq. Mapema juma hili Wapiganaji wa Islamic State walimkamata rubani wa kijeshi wa Jordan baada ya ndege yake kuanguka karibu na mji wa Raka ulioko nchini Siria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America, Washington DC. Waombolezaji katika fukwe. Muda wa kukaa kimya na sala zimefanyika barani Asia mapema leo kuadhimisha miaka kumi ya kimbunga katika bahari ya Hindi cha tsunami ambacho kiliua watu wanaokadiriwa kuwa laki mbili na elfu ishirini mwaka elfu mbili na nne Wimbi kubwa lilikumba darzeni ya nchi zilizo katika mwambao wa bahari ya Hindi na iliharibu kabisa jamii za mwambao kumaliza familia na kushambulia fukwe zilizojaa watalii asubuhi baada ya sikukuu ya Christmas. Maafa hayo yalisababishwa na tetemeko la ardhi baharini lenye kipimo cha Richter 9.1 na kutengeneza wimbi lenye nguvu zaidi kwa kipindi cha miaka 40 lililokuwa na mwendokasi wa ndege na kwenda mpaka pwani ya Afrika Mashariki. Tsunami ilikuwa na nguvu kubwa na kusababisha mstari wa dunia kurikisika kwa sentimita chache. Moja ya eneo lililoshambuliwa zaidi ni jimbo la Indonesia Ache, ambapo maadhimisho yalifanyika leo. Makamu wa rais wa Indonesia Yusuf Kala amekumbuka namna ulimwengu ulivyojumuika pamoja kufuatia maafa hayo. Waendesha mashtaka wa serikali ya Azerbaijan wamewashutumu maafisa wa serikali ya Marekani kwa kufadhili vyombo vya habari na kusema wana amri ya mahakama kufunga vyombo hivyo. Radio Free Europe na Radio Liberty imesema mapema leo kwamba waendesha mashtaka wapata ukumi wakisindikizwa na polisi wenye silaha waliingia katika kituo hicho katika mji mkuu wa Baku. Chombo hicho cha habari kilichapisha picha ikionyesha baadhi ya wanaokadiriwa wafanyakazi ishirini wakiwa wameshikiliwa ofisini wakati mamlaka zikifanya upekuzi kituoni hapo. Kituo hicho kimenukuu waendesha mashtaka wakisema ukaguzi huo unahusiana na uchunguzi unaoendelea kwa idhaa hiyo kama unafadhiliwa na fedha kutoka nje maafisa wa usalama wa Pakistan wamesema yanayosadikiwa kuwa ni mashambulizi ya ndege isiyo na rumani Amerikani ya Marekani yameua wanamgambo karibu saba. Mashambulizi ya mapema leo yalilenga maeneo ya Taliban na wanamgambo wa Uzbek kwenye mji wa mbali uliopo mkoa wa Waziristan Kaskazini. Mashambulizi hayo yamekuja wakati Pakistan ikiwa inaongeza kasi ya mkakati wake wa kupambana na ugaidi kufuatia shambulizi la Desemba 16 la Taliban kwenye shule inayoendeshwa na jeshi mjini Peshawar, ambalo liliua watu 150, wengi wao wakiwa ni watoto. Mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani yanachukiwa sana nchini Pakistan, ambapo watu wengi wanayaona ni uingiliaji wa dola ya nchi hiyo, lakini Marekani inasisitiza kuwa mashambulizi hayo yana ufanisi katika kupunguza maeneo ambayo hayafikiwi na wanajeshi wa Pakistan. Mamlaka za Uturuki zimemwachia kijana mdogo aliyekamatwa kwa kutuhumiwa kumtukana Rais Recep Tayyip Erdogan. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 16 alilakiwa na mama yake mapema leo alipokuwa anatoka katika kituo alichoshikiliwa katikati ya mji wa Konya. Katika maandamano ya wanafunzi siku ya Jumatano, mvulana huyo alitoa hotuba ambayo ndani yake ilimtuhumu Rais Erdogan kwa ulaji rushwa. Waziri Mkuu Ahmed Davatoglu alitetea hatua ya kukamatwa kwake, akisema hakuna mtu anayepaswa kuivunjia heshima ofisi ya raisi. Japokuwa kijana huyo aliachiwa kutokana na amri ya mahakama bado anakabiliwa na kifungo cha mpaka miaka minne gerezani kama akishtakiwa na kukutwa na makosa. Na, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na kukaribisha rasmi katika Live Talk kipindi cha mwisho kwa mwaka huu wa 2014 ambapo leo msikilizaji uwanjani wako kutueleza yale matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu, na vilevile tutakuwa na washiriki katika kipindi hiki, lakini mpaka hivi sasa ninaye msikilizaji ambaye yupo katika live Naye ni Mwalimu Stehen James Katia. Kukuendeshea kipindi hiki, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Idi Ligongo. Pamoja tunakusihi uende nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Basi msikilizaji, kama nilivyokuambia, na bila ya kupoteza muda, msikilizaji, Mwalimu Stehen James Katia, karibu. Tuambie unapiga simu kutoka wapi na utueleze yale ambayo unaona ni muhimu kwako yaliyotokea kwa mwaka huu wa 2014. Asante sana kwa. majina yangu naitwa mwalimu Steve ni James Katia, napiga simu nikiwa Chala Nkansi, Rukwa, Tanzania. Mimi kwa upande wangu, matukio makubwa kabisa ambayo naona kwa mwaka huu yameweza kutokea dunia nzima ni pamoja na ugonjwa wa Ebola kwa nchi za Afrika Magharibi kama Siera Lioni kule, kwa kweli ni ugonjwa ambao umeweza kusumbua si Afrika tu, hata ulimwengu kwa ujumla, ikiwa ni pamoja na nchi za Ulaya lakini tukio jingine ambalo nimeona ni tukio kubwa kwa mwaka huu ni makundi ya kigaidi yaliyokuwa yamezuka ya, ya kwa muda mrefu hasa tukiangalia Boko Haramu nchini Nigeria pamoja na Alshababu kule Somalia, lakini vilevile migogoro mikubwa ambayo imekuwa ikizuka katika nchi za mashariki ya mbali au mashariki ya, ya kati kwa mfano Siria nimeona kwa kweli ni matukio makubwa ambayo yameweza kupikisha kwa upande wa nchi au uh, upande wa dunia. Lakini kwa upande wa nchi yangu ya Tanzania, kuna hili sakata la escrow ambalo limeibuka mwaka huu ambalo kwa kweli limeacha gumzo kubwa, na kwamba mpaka nadhani tutakapokuwa tunaingia mwaka elfu mbili na kumi na tano yaani mwakani, watanzania wengi bado watakuwa wanali wanali wanalifuatilia na kuweza angalau kuangalia ni kitu gani ambacho kinaendelea. Tunashukuru sana mwalimu Stephen James Katia kwa maoni yako hayo na maswala ambayo kwako wewe unaona yalikuwa ni muhimu na ni makubwa kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Tunakushukuru sana Idi. Basi, kabla ya kusonga mbele, naona na ujumbe hapa kutoka kwa msikilizaji huyu, anaitwa Isa wa urembo, yeye anasema anatokea Moshi Tanzania, anasema swala kubwa linalonitatiza katika nchi yangu ya Tanzania, na nimeliona kubwa kwa mwaka huu ni hili swala la Tegeta Escrow. Haya, ambao ni hivi punde tu msikilizaji wetu wa kwanza ametoka kulizungumzia suala hili la Tegeta Escrow. Hakika, na kama uh, unavyofuatilia ama tulivyofuatilia ripoti kuhusiana na sakata hili la Tegeta Escrow, naweza nikasema kwamba bado halijaisha kwa sababu kuna uchunguzi ambao unaendelea kufanyika ili kuonekana kama wale wote ambao walitajwa kwa namna moja ama nyingine kuhusika na uchotwaji wa zile fedha ama kuishauri serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania vibaya na kuingia katika kadhia hii, wanaweza kuchukuliwa hatua wa zinazostahili. Basi msikilizaji, hii ni live talk kutoka hapa Washington DC, lakini vilevile vile, hapa tunaye uh, mwalimu Tuimanye Kasaba Kayanda, yeye anasema anapatikana uh, Biharamulo, Tanzania. Anasema tukio kubwa kwake na la kusikitisha ni kuhusiana na ugonjwa hatari uh, nafikiri anazungumzia Ebola japokuwa hajataja kama alivyozungumza mwalimu James Katia, na anasema uh, limetikisa dunia hususan nchi za Afrika magharibi. Kiukweli inasikitisha, mpaka kufikia leo hakuna tiba thabiti ya ugonjwa huo haswa. Basi na vile vile kwa kuongezea habari hizo, tulikuwa tukizifuatilia kwa kina na vilevile vile, vile ziliweza kutumika katika kipindi chetu cha afya hapa Sauti ya Amerika Washington DC, na kuona kwamba namna ambavyo nchi za Afrika magharibi zilizoathirika zaidi na ugonjwa huo, nchi ya Sierra Leone, Liberia na Guinea ambapo wamepoteza mm. Uh, watu kadhaa lakini vile vile tulipata hata wagonjwa hapa Marekani ambao walikuwa wametoka katika maeneo ambayo umeyataja. mm -hmm. na we, wapo ambao walipata tiba na kufanikiwa kupona lakini kwa bahati mbaya wapo vilevile ambao walipoteza maisha kuhusiana na uh, ugonjwa, ugonjwa, haswa. Basi msikilizaji, hivi sasa tunazungumzia live talk ambao leo uwanjani wako msikilizaji, tupigie simu hapa studio unaanza na plus moja, 026193151. Narudia msikilizaji, tupigie simu nambari yetu hapa studio, unaanza na plus 12026193151, uweze kutueleza, kutupa maoni yako, tupe mchango wako yale matukio muhimu ulioona katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Vilevile unasikiliza matangazo haya kupitia kwenye Facebook na tunapatikana katika internet www voa swahili com. Hai, basi, ah, hivi sasa ninaye uh, Masana Nyachilulu. Masana yeye, yani, anasema matukio makubwa yaliyotokea mwaka 2014 ni pamoja na sheria ya ushoga ambayo iliziforce hasa nchi za bara la Afrika, kashfa uh, ya ufisadi wa escrow Tanzania, gonjwa la Ebola na katika michezo ni kombe la dunia huko Brazil, lakini kubwa zaidi ambalo analikumbuka katika kombe la dunia ni zile goli saba <laughs> <laughs> ambazo Brazil walizipata kutoka kwa timu ya taifa ya Ujerumani eh, eh, basi, vilevile hidi vile, tunafahamu kwamba kule nchini Kenya kulikuwa kuna mambo mengi muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne lakini kubwa zaidi lilikuwa ni swala la usalama, swala la usalama na ha, Tukielekea, tukielekea kufunga mwaka 2014 na kuingia 2015, na ile sheria ya usalama inayoleta sokomoko, watu walikunjana mashati, walipigana ngumi Bungeni, katika bunge mm -hmm, la Kenya nao ni moja kati ya mambo ambayo tunaingia nayo katika mwaka wa 2015, na kuna wapinzani ambao walifungua kesi mahakamani mm -hmm, lakini mahakama ikasema kwamba hapana, pengine hilo shauri hatuwezi kulisikiliza kwa undani chama cha CORD. Basi turudi Kenya kwa mwandishi wetu Mwai Gikonyo ambaye alituandalia ripoti hii kuhusiana na suala la usalama, ambapo kama utakumbuka, kulikuwa kuna matukio kadhaa kadhaa yametokea ya, ya kundi la magaidi kushambulia magari ya abiria na kuua watu kadhaa. Mwai Gikonyo, endelea na ripoti yako. Kisa hicho kimetokea siku chache tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia kutia saini utekelezaji wa sheria mpya ya kupambana na makundi ya kigaidi kote nchini Kenya. Na kulingana na maafisa wa polisi hapa nchini Kenya, kundi hilo linaloaminika wa ni wanamgambo wa Al-Shabab lilivamia basi hilo likiwa na abiria 46 likiwa safarini kuelekea mjini Lamu. Basi hilo lilishambuliwa na magaidi hao kwa kufyatuliwa risasi kwenye magurudumu likiwa safarini kwenye barabara ya Garisen Kuelekea Witu, majamazi hao walikuwa wamefunika nyuso zao, na baada ya basi hilo kusimama, magaidi hao waliingia ndani na kujitambulisha kama wanamgambo wa mujahidin na hatimaye wakagua abiria wote, na baada ya kubaini kwamba walikuwa ni Waislamu, waliondoka mara moja kwenye basi hilo. Sasa makampuni ya usafiri wa mabasi kwenye eneo hilo la Lamu na Garisen wanaitaka serikali na hususani idara ya polisi kutenga kikosi maalum chakuwa ja na maana na magari ya usafiri wa abiria ili kuhakikishia usalama wao. Wakiwa na magari yao binafsi, huwezi kusema kwa askari uwaingize kwa gari. Utapomchukua askari umwingize kwa gari ina maana kwa basi aeskoti basi, ina maana italeta matatizo makubwa sana. Kama ni Alshababu, kama ni majambazi majangili wakivamia gari, ina maana watawapiga abiria pamoja na askari. Kisa hicho kimetokea katika muda wa siku mbili tu baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutia saini sheria mpya ya usalamu wa taifa. Na kiongozi wa upinzani hapa nchini Kenya Raila Odinga anasema wiki hii watakwenda mahakamani kuipinga sheria hiyo, na ikiwa hawatafanikiwa basi wataitisha maandamano kote nchini. Lakini naibu wa rais William Ruto anasema usalama utaimarishwa kwenye mipaka ya nchi hii, na hiyo sheria tumepitisha ni ili kuhakikisha ya kwamba mipaka yetu yote wale wanaosimamia mipaka yetu wanafanya kazi yao bila ya kulegeza. Kama tutaweza kuwa na usalama Kenya, kwa njia gani? Kupitia kwa chaos na confusion, Kenya hii itakuwa na amani kweli? Lakini Raila Odinga na viongozi wengine wa upinzani wanadai kwenda mahakamani ikiwa sheria hii itaanza kutekelezwa. Wanadai kwamba sheria hii inapania kurejesha Kenya katika utawala wa kiimla. Kwa hivi sasa wanasiasa wa mlengo wa serikali na ule wa upinzani wameanza kuhutubia mikutano hadhara kuhusu sheria hiyo. Naibu wa Rais William Ruto anasema upande wa upinzani unanuia kuvuruga amani kote nchini Kenya. Hakuna faida yeyote ambayo itapatikana katika taifa letu kama wananchi watapiganishwa, wapelekwe kwa mass action, tuharibu mali tupoteze maisha kwa sababu ya mashindano ya bure. Na huku wananchi wakijiandaa kwa sikukuu za Krismasi na mwaka mpya kuna uwezekano wa mikutano mikubwa ya kisiasa kote nchini Kenya kuhusu sheria hii ya usalama wa taifa. Mwaige kwenye Sauti Amerika, Nairobi. <mulia> Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc msikilizaji iwapo hivi sasa unafungua redio yako unasikiliza live talk kutoka hapa washington dc na kama nilivyokuambia hapo awali leo uwanjani wako msikilizaji katika kipindi hiki cha mwisho cha live talk mwaka elfu mbili na kumi na nne tunazungumzia matukio muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu laini yetu ya simu ipo wazi, tupigie ukianza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia nambari ya simu kwa wewe msikilizaji uliyepo nje ya Marekani, unaanza na plus 12026193151. Vilevile kumbuka matangazo haya yanasikika kupitia kwenye redio shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen redio ya Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 98.1, Equator FM Kisumu 93.7 FM au RP Abujumbura, Burundi, Radio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Radio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma, Tanzania na Raga FM kote nchini DRC. Tunasikika pia katika simu ya mkononi, andika m.voaswahili.com. Haya, Idi, tunaendelea na live talk. Naona una ujumbe wa msikilizaji katika Ah, katika Facebook wanasemaje wasikilizaji? Ehe, msikilizaji ambaye niko naye hapa anaitwa Sala Sala. Yeye anachosema kinachosikitisha ni udhaifu wa serikali ya Kikwete, watu wanachotea ya mipesa. Anazungumzia swala la escrow, lakini vilevile amesema anaomba tumpigie simu. Tutakupigia basi, Sala Sala hivi e, sasa ili uweze kushiriki na si katika mjadala huu wa live talk, siku hii ya Ijumaa ambapo Sauti Amerika tunakuletea mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ukiangalia upande wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Jennifer, Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na nina ujumbe wa SMS kutoka kwa huyu Fikiri Kadala. Yeye anasema anatokea huko Kisumu. Ameandika kwamba mimi naona mambo muhimu yaliyotokea mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne hapa nchini Kenya ni usalama. Usalama umetikisha nchi hii, usalama umeharibu uchumi wa nchi hii, na usalama huu umesababisha kupoteza watu wengi maisha. Haya, Idi, wewe una ujumbe kutoka kwa nani hivi sasa, kabla hatuja kwenda kusoma ujumbe ama ile maoni ambayo tumeletewa na wasikilizaji wetu wa Facebook. Uh, tunaye ndugu mwasakafyuka kutoka nchini Tanzania. Mwasakafyuka, karibu sana katika live talk ya Ijumaa hapa Sauti America, Washington DC. At, uh, nashukuru sana nashukuru sana Washington DC. Eh, he, mwasaka fyuka, labda tungeenda moja kwa moja, kitu gani hasa ambacho unaweza kusema kwamba kilitikisa dunia, kilitikisa nchi ya Tanzania, Kenya, Afrika ama Afrika Mashariki kiujumla ambapo wewe unaamini kabisa ilikuwa ni cha kukumbukwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne? Ni mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza ni usalama wa Kenya, usalama wa Afrika Mashariki, na jambo la pili usalama wa Afrika Magharibi, hasa Nigeria katika mapana yake. Afrika kwa mara ya kwanza imeshuhudia, imeshuhudia hali mbaya zaidi ya usalama inayotokea, ambayo haijawahi kutokea katika wakati wowote ule, kiasi kwamba Afrika imekuwa sehemu ambayo si salama tena, tunathibitishia dunia kwamba Afrika inageuka kuwa bara la giza tena, linarudi kwenye tabia za ajabu ambazo tulianza kuziacha, kama bara, kama nchi moja moja. Tumerudi kule kwenye giza kabisa. Kama Kenya, watu wanaweza wakauawa wakafariki, afu jamii ya kimataifa ikanyamaza, Kenya hali ikaendelea kuwa hivyo kwa kipindi kirefu. Nigeria bado hali ni tete zaidi. Boko Haram bado wanaendelea kufanya vitu ambavyo hatukutarajia katika karne hii, kama vingerudi kwa hiyo katika hali halisi tunaitazama Afrika kwa mapana hayo, katika mwaka huu unaoenda kumalizika. Vipi kuhusu labda nchini Tanzania? Nchini Tanzania lililo kubwa kubwa zaidi, kubwa zaidi ni ni mambo ma ma mawili, mwanzo wa mwaka, katikati ya mwaka tumeshuhudia kile ambacho Uh, watu wa kusini mwa Tanzania walipambana wali, wali, wali na dola walipambana na umma, juu ya gesi, juu ya madini, juu ya rasilimali za taifa. Walitoa sura halisi ya namna ambavyo watu wa uh, chini Tanzania wanakabiliana kwamba watu wanufaiki na rasilimali za taifa. Kuna kitu hapa Tanzania tukaita gesi ya Mtwara, kulikuwa na mapambano makubwa, watu wanapambana na dola mpaka wanajeshi ibidi waingilie kati kwa hiyo katika hali kama hiyo iliamsha ili, ili hali ya kutafakari hali ya taifa namna ya kufikiri kwamba hatuko salama tena kama watu wanaweza kupambana na polisi kwa siku kumi na nne mpaka jeshi la wa wananchi ya Tanzania liliingilia kati kuweza kumaliza ile sintofahamu watu wa kusini walikuwa wanasema gesi hey, haitoki serikali inasema gesi hey, inatoka lakini watu wa kusini ambao ni moja ya maeneo maskini kabisa walitoa somo kwa taifa, walisema gesi haitoki mpaka wanajeshi walipoenda kutuliza hali ya sintofahamu. Asante sana Mwasakafyuka, tunaomba endelea kuwepo katika laini ya simu vilevile. Inaambiwa vile, kuna msikilizaji Fundi Hamisi, karibu utueleze yale ambayo unaona ni matukio muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Asante sana. Mimi kwa jina naitwa Fundi Hamis Fumi Gebuka Mr. Fashion, natokea mkoa mkoani Kigoma hapa nchini Tanzania. Maoni yangu kuhusu labda matukio makubwa yaliyotokea na ambayo mimi siko binafsi yameniumiza ni kwamba kuna mauaji sasa hivi yanaendelea Nigeria, lakini sasa ukiangalia wengi sana tunawatolea tuna macho Boko Haramu, ila kule afrika ya kati Afrika ya Kati kuu kuna vita vikubwa sana vya kidini vinaendelea sasa hivi. Naona lakini, naona kama viongozi wa kitaifa wa na kimataifa mbalimbali wanafumbia macho matukio haya, naona hawaekemei ila, ila ukiyachunguza kwa makini, ukifuatilia ukweli, ile hali inatisha na, hali inatisha. Nadhani vyombo vya habari na na, na, na na mashirika mbalimbali ya kutetea ti ya kile binadamu wanapaswa kuangalia kwa jicho la tatu eneo lile pale Afrika Mashariki maana ni Afrika ya Kati na matukio mengine ni kuhusu labda matukio pale nchini Kenya. Unajua kuna kuna huu mswada wa sheria umesainiwa na mheshimiwa Rais Kenyatta. Binafsi mimi la, imeniumiza kwa sababu ni kama naweza nikaungana na wapinzani pale, kwa sababu ni kama ule mswada, ile sheria ikakandamiza baadhi ya watu. Sasa kama nikupambana kupambana na magaidi Fundi Hamisi, Fundi Hamisi, tafadhali naomba endelea kuwepo katika line, kwani hivi sasa tunafunga matangazo haya kwa njia ya redio, lakini matangazo haya ya live talk yanaendelea kwa njia ya internet. Ingia katika www.voaswahili.com kuweza kusikiliza nusu saa ijayo katika live talk.