Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Sandei Shomari nikishirikiana naye Khalid Jeriami tuliyokuandalia asubuhi hii ni pamoja na wakazi wa Afrika mashariki waendelea kusherekea sikukuu ya siku ya Krismasi na maandalizi ya mwaka mpya. Ningependa kuwatakia kila la heri katika sikukuu hii ya Krismasi na pia kwa mwaka mpya 2015 kila la heri. Lakini kwanza tuungane naye hadi Yariami kwa habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama na mke wake wamesherehekea Krismas katika jimbo la Hawaii anakotoka bwana Obama, kwa kuwataka Wamarekani kuwapa heshima wanajeshi pamoja na wapiganaji vita wa zamani. Whitehouse imetangaza hotuba ya kila wiki ya rais siku mbili kabla ya Jumamosi kwa sababu ilikuwa ni ujumbe wa sikukuu. Michelle Obama aliungana na rais akisema familia za Wamarekani zimeweza kusherehekea Krismas na wapenzi wao kwa sababu wanajeshi wa Marekani wako tayari kuwaaga wapenzi wao na kwenda kuitumikia nchi yao. Bwana Obama amesema kuhusika kivita kwa Marekani nchini Afghanistan kikiwa kunafikia hatima yake, ni wakati wa kuangalia kile ambacho wanajeshi na familia zao wamempa kila mtu. Tume ya Umoja wa Afrika au nchini Somalia inasema watu tisa wamefariki baada ya wanamgambo wa, wana wa Al-Shabab kushambulia kituo chao karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu. Tume ya AU inayojulikana kama AMISOM inasema katika taarifa yake kwamba wapiganaji wa Al-Shabab wengine wakiwa wamevalia sare za jeshi la taifa la Somalia waliingia katika eneo hilo nyakati za mchana jana Alhamisi na kujaribu kupata fursa ya kile ambacho AMISOM imekita miundombinu muhimu. Tume hiyo inasema washambuliaji watano wanajeshi watatu wa AU wa wa na mkandarasi mmoja ambaye ni raia walifariki katika mapambano ya kudhibiti kituo hicho na wanamgambo wa al-shababu watatu walikamatwa. AMISOM inasema imepata udhibiti wa, wa, wa kituo na kurejesha hali ya kawaida. Mtu anayeshutumiwa kumtusi mwanzilishi wa Uislamu amehukumiwa adhabu ya kifo na mahkama ya Mauritania. Muhamed Sheikh Ul Mkhaitir alihukumiwa jana Alhamisi kuhusiana na makala yake kwenye mtandao aliyoandika, ambayo inadaiwa ilikuwa inamkosoa vikali Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Makala hiyo pia imesema Mauritania iliruhusu mfumo wa matabaka, huku wale wa daraja la chini wakibaguliwa tangu kuzaliwa kwao. Mkhaitir ambaye alikamatwa karibu mwaka mmoja uliopita baada ya makala yake kuonekana ameripotiwa alizimia mahakamani aliposomewa hukumu yake katika mahakama ya mjini Nuadhibou. Takriban watu kumi na tisa wameuawa jana Alhamisi katika mapigano na wanamgambo wa kiislamu mashariki mwa Libya ambako tanki la mafuta lilishika moto katika ghasia tofauti Shirika la habari la Ufaransa linasema wanajeshi kumi na tisa waliuawa wakati wa mapambano huko Sirte. Katika tukio jingine roketi ilipiga kwenye ghala mafuta huko Es Sidar. Moto uliripotiwa katika eneo hilo ingawaje maafisa wamesema uharibifu haukuwa mkubwa sana. Serikali ya Libya ambayo inatambuliwa kimataifa inafanyia shughuli zake kutoka sehemu za mashariki mwa nchi hiyo baada ya kundi la waasi la Libyan Dawn kuukalia kimabavu mji mkuu Tripoli tangu mwezi August. Baba wa raia wa Jordan aliyekamatwa na wanamgambo wa Islamic State nchini Siria ameliomba kundi hilo la waasi kumrejesha kwa salama rubani huyo. Baba huyu amewaomba Waislamu wenye msimamo mkali kumwona Luteni wa kwanza Muath Al Khasaibeh kama mgeni na sio mateka, na kuwaambia wao wote ni Waislamu. Jordan imethibitisha jana kwamba rubani wake anashikiliwa. Ndege ya kivita ya F16 aliyokuwa akiirusha kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na, na Marekani dhidi ya Islamic State ilianguka karibu na ngome ya waasi huko Raka, kaskazini mwa Siria. Jeshi la Marekani limekiri kwamba ndege hiyo ilianguka, lakini imekanusha madai yaliyotolewa na Islamic State kwamba wanamgambo waliitungua ndege hiyo. Majumba ya sinema kote nchini Marekani aliuza tiketi zote jana Alhamisi kwa ajili ya watu kuangalia filamu ya vichekesho yenye utata ya The Interview baada ya kampuni ya Sony Pictures kufikiria tena uamuzi wake wa kuionyesha. Majumba ya sinema yamesema yangeionyesha filamu hiyo baada ya majumba kadhaa ya sinema kukataa kuionyesha kwa sababu ya vitisho vya ghasia. Sony pia imeitawanya filamu hiyo kupitia majukwaa kadhaa ya dijitali, ikiwemo YouTube, Google play na Microsoft Xbox. Mmoja wa wakurugenzi wake Evan Goldberg na mcheza filamu Seth Rogen walijitokeza jana usiku huko na kuwashukuru washabiki kwa uungaji mkono wao. Watu wengi wamesema hakuna ambaye anaweza kuwaambia nini wanachoweza kuangalia. Mimi ni Este Githo Yuwat. Nawatakia wasikilizaji wetu Krismas njema na mwaka mpya wenye heri na fanaka. Naendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika, Afrika kutoka hapa VOA Washington DC. Hivi sasa tunaelekea nchini Kenya ambapo wakazi wa huko wanaeleza Jinsi walivyosherekea sikukuu ya Krismas na tahadhari ya usalama. Mimi najulikana kama Lutfia Bakari mkazi wa Mombasa Mwandoni. Japokuwa Krismas ni ya ndugu zangu na kaka zangu, ndio wanasherekea mara nyingi, lakini sote ni wamoja, na ndio maana pia mimi nasherekea pamoja na wao. Ningependa wow, kutuma salamu kwa jirani yangu mama Wahidhaka, pia ningependa kutuma kwa rafiki yangu anaitwa Mutedhia akiwa Kitui, huko anti yangu Naitwa Alija Hamis akiwa Amerika. Alafu mti yangu akiwa maeneo ya Likoni, Fatma. Kwa hivyo hali ya Mombasa vipi? Kwa sababu mara nyingi usalama na usafiri unakuwa shida kwa sababu ya eh, vitisho vya uvamizi mara wa magruneti. Mwaka huu vipi? Ni tofauti na miaka mingine? Mwaka huu ni tofauti. Maana yake hata tukiangalia siku yetu ile ya Waislamu mara nyingi tunaenda Makadara kusherekea. Lakini ninapofika sasa, sasa usiku kwanza, mitaa yako kwetu huwa si vizuri, sengine vijana wanashika watu utoe pesa. Ikifika saa nne unajua sharudi nyumbani. Sasa kidogo imebadilika, si kama kitambo. Kitambo zako nyumbani kwa Madina o saha natokea Kilifi County katika town ya Mazeras mwanzo, na watakia Wakenya wote sikukuu njema, washerekee bila bughudha yoyote, wawe na uangalifu kabisa kulingana na wakati huu wa usalama na hali pia vile iko kwa kimaisha. Kwa hivyo mtu akila ale na kuangalia nyuma, asile tu peke yake, kuangalia mbele tu, akumbuke January kuna masomo, watoto wanataka kurudi shule. Na pia ningependa kutuma salamu zangu kwa familia yangu mke na watoto wangu walioko Mazeras. Mimi mwenyewe sasa niko kazini, lakini nawatumia salamu nikiwa kazini Mombasa. Mke wangu Constance Meza, na mtoto wangu wa kwanza Karen, mwingine ni Louis Saha. Nawatakia Christmas njema, washerehekee Nam, baada ya kusikiliza basi, wakazi wa, wa nchini Kenya hivi sasa tungane naye Harrison Kamau na Idi Ligongo na salamu za Krismasi. Haya basi, msikilizaji, ni siku nzuri kabisa ya Krismas, hapa idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi ni Harrison Kamau. Ama kwa hakika kabisa tumechangamka sana hapa Washington DC, na tukijua kwamba mambo ni vivyo hivyo popote ulipo katika Afrika Mashariki na Kati, mimi nasema kwamba Merry Krismas na pia wakati ule ule niseme Happy New Year. Na za kwanza kabisa ni kutoka VOA za kusema kwamba sisi wote wafanyakazi wa Voice of kutoka hapa Washington DC, wa idhaa ya Kiswahili tunakutakia Christmas yenye faraka, nikiamini popote ulipo kwamba raha tu yazidi kunoga noga. Haya basi, Harrison Kamau, njema kabisa ni Christmas nzuri kabisa hapa sauti ya Amerika, na moja kwa moja basi tunakwenda kusikiliza burudani ya muziki kutoka kwake Sean Kingston, anakuambia Little Drama Boy, sikiliza kitu hiki. Haya kabisa, basi mimi nayeanza naye kwa kupeleka zile salamu zake za Krismasi na mwaka mpya. Ni bingwa wa salamu wa kimataifa, Geoffrey Njereka wa sanduku la barua tano, sifuri, moja, moja, Mkwajuni Mbea. Yeye anasema na wasalimu wile Njereka Yuston Njereka wa Mkwajuni Mbea, Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Frolian Sanga, Benson Nziku, Daudi Kikoti, Chidi, Chidi Chidi Chitenda wa Dar es Salaam, Josef Mirolo, Rebeka Komboka wa Keroka nchini Kenya. Ujumbe anasema tukumbukane kupitia siku hii ya Christmas. Hii zingine salamu za Christmas ni kutoka kwako Bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja, zako salamu unasema kwamba zikiwa kule sehemu za Thika, Kenya. Unasema zako ziwaendea wafuatao: mkeo Grace Wangoi akiwa kule Thika, mwanao Kamau Kimana, bintio Jane Macharia Wangari, wote wakiwa Thika nchini Kenya bila kuwasahau waumini wote wa Anglican Diosis ya Dhika kule nchini Kenya. Ujumbe unasema mbarikiwe sana wakati huo wa Akrismasi. Huyo anasema anaitwa Mwandu John Mwandu, yeye anasema zake salam za Krismasi zimfikie jembe la mstuni Wachunya Mbeya ya Tanzania. Habari yako mtangazaji wa, za, wa dhamu hmm. Harrison ananipeleka mchakamchaka kweli huu na siku hii ya Christmas, anasema habari mtangazaji wa dhamu. Haya, mi nakwambia, ni mi ni mtangazaji wa zamu. Shukrani zangu kabisa kwako wewe na kwa kututakia sikukuu njema ya Christmas. Hapa zingine salamu zake zimfikie Husna Salmi wa Nyakato, Mwanza, Kloman Abeli Puka, Thomas Kimaru, mama Baluteli wa Tanzania, Lucy Mushu wa Mbeya, Ibrahim Mushi Fataki Bachige na Joseph Joakim Chua wanasema wote wanapatikana kule katika jiji la Mbea. Ni salamu zake Mwandu John Mwandu za Krismasi, Merry Krismasi zatoka kwa kwako wewe Peris Wangoi Kamau Amadirango, ukiwa kule Lanet Nakuru. Zako salamu zinasema waziwaende wanao Ia Ndegwa na Lii wakiwa sehemu za Lanet Nakuru bila kusahau wazazi wako Reverend Barnabas na Mrs Kamau wakiwa sehemu za Solai kule Nakuru. Unasema ndugu yao Murithi wakiwa na Ann wakiwa kule Thika Road Nairobi, watoto wao Leni, Ivy na Ashri wakiwa kule Nairobi, Judy, Mugo na Billy na Felicity wakiwa sehemu za Rongai kule Nakuru, Jenga na Millicent wakiwa kule Athi River upande wa Nairobi. Bila kusahau watoto wao Jayden wakiwa wote Athi River, na ujumbe ni kwamba muwe na Christmas njema na mwaka wenye mafanikio. Haya basi, Harrison Kamau vile vile tusua wasikilizaji wetu ambao wametupigia simu na kupeleka zao salamu za Christmas kupitia nambari yetu ya VOA Swahili. Msikilize msikilizaji huyu. Singina, ningependa kusalimia mama wangu akiwa Westland na braza wangu akiwa na mimi huku Westland, na anaitwa Eric na shosho yangu na buka yangu akiwa Kiambu na anti yangu akiwa Halingam na marafiki wangu shuleni, Hope, Hati na Shantal. ningetaka kuwatakia Krismasi njema. Tueleze majina yako na utume salamu za Krismasi kwa uwapendao. Mimi naitwa Florence Mureidhi, niko Nairobi, Kenya, na ningependa kutuma salamu za Krismasi kwa jamii ya Mwendia, Dokta na Misis Mwendia wakiwa Kitale. Namtumia pia mume wangu Stephen Mureidhi na watoto wangu Chris Wangi na Samuel Mwendia wakiwa Nairobi, nawatakia Christmas njema. Na pia dadi na mamu wakiwa Nakuru kule Solai, ninawatakia pia Christmas njema. Anko baba Stella na mama Stella wakiwa Nyandarua, mujienjoi kabisa. Wengine wakiwa mogoga, Waweru and the family, Emma maski na Wahinya Muranga, mujienjoi kabisa, muwe na Christmas njema na mjikumbuke ya kwamba Yesu ndiye mwenye Christmas. Kwa hivyo lazima mwangalie Christmas man na mjenjoi kabisa. Mnapokula kuku, mbuzi, ng'ombe, chochote kile, kumbukeni kwamba Mungu yuko nasi. Asante sana, asante sana Florence. Nasi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, ni kukutakia wewe, familia yako wakati mwema wa Krismasi na mwaka wenye mafanikio. Asante sana. Basi kabisa kilikuwa ni kibao ambacho kinasema kama kinaitwa Tease the Season ambacho kimeimbwa naye Mary Mary na ni katika tuha shamra shamra za Christmas. Haya basi, msikilizaji, ilikuwa ni kibao kizuri kabisa kutoka kwao merry merry. Naamini kabisa utakuwa utakua e, Krismas yako imekuwa njema kabisa na kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na tunakuletea zile salamu zako za Krismas moja kwa moja. Basi na kamata yake barua, anasema, habari za kazi, mtangazaji wa zamu, salamu zangu zinaanzia hapo studio. Harison tunasalimiwa mi na wewe kwa kwa hiyo niaba yako minasema sana asante ya. zake salamu anasema zimfikia Rafiki Exaud Masawe, Mwalimu Kennedy Mapemba, Meshak Momela, Ramadhani Mchomvu, Husna Salim, Engineer Chumi, Philbert Bai Kiuki, Fidha Nebra, Stanley Mwani, Jumanne Athmani Rokobe, Fikiri Dariko Gagala, Ima Sadala Rutahiwa, Busisi Rams Nanale, Boazi Karanje, Gulita Magabe, Frank Sanga wote wanasema wanapatikana maeneo ya Nzega ya Tabora nchini Tanzania. zake salamu unazozipata sasa hivi za Christmas ni kutoka kwa wewe Bernard Mushugia Bernard Mushugia wa Thiari Nasema, uko kule Marekani lakini zako salamu ziwaende wafuatao: mkeo Lydia Mshugi akiwa kule Nairobi, Kenya, wabinti wako wawili Shailin na Cynthia wakiwa kule Nairobi, mama Angishara na nduguyo Charles Munene na dada zako Wangui Serangina wakiwa wote Kenya, unawaambia Merry Christmas. Haya basi, Harrison, naona hapa basi kwenye line yetu ya simu inafanya tap, tap, tap, tap. Ikimaanisha basi kuna msikilizaji ama wasikilizaji kwenye simu. Haya kwenye line, hello. Ni mimi bwana Ekene Bolangi Mwela na ikaa hapa aru ku DRC. Nakwenda kutuma salamu ya Krismasi kwa ambiji yangu yote, aa ja wakiteke na natumia mama yangu Angelike Mikala labosogindwa pale Kisangani, natumia matoto yangu Ode Rasel Omere lare wote jiko Kisangani, natumia pia wataja yangu iko huku kuwa Kinshasa. Kinshasa sawa a dada Mari, natumia dada Fura, natumiaa dada wili mwingine wanamuita Jiol, wote viko pale Kinshasa, bila kusahau wale yote viko huku kati ya Congo, bila kusahau wale viko kule Lubumbashi, viko kugunya, viko kumahaji, kuguni na ndugu yangu kaka iko pale kuamerika na jina ya dokta, na pia napatia vile watu wote Christmas njema, bila kusahau Meri Mugawe Amza, na nyie wote, asante uh, sana naitwa Ana Kibona, niko Dar es Salaam, na natuma salamu zangu za heri ya Christmas na mwaka mpya kwa wazazi wangu wakiwa Mbeya, kwa dada yangu na shemeji yangu wakiwa Arusha, kwa rafiki yangu mpendwa sana akiwa South Africa, mici, na wote wanaonifahamu natakia heri ya Christmas. Mimi ni, ni Jacob yule Mbukusu kutoka Chwele nchini Kenya, na ninawatakia wasikilizaji wote wa Sauti ya Amerika heri njema za Krismasi na mwaka mpya wenye mafanikio, wakiwemo mzazi wangu Margaret Naswa Barasa, ndugu yangu David Wekesa Barasa na wasikilizaji wote kwa jumla, wale wanaotoka nchini Tanzania, Uganda na dunia nzima kwa jumla, hata akiwemo George Wakio otieno akiwa Kahawa West, ambaye ni msikilizaji sugu wa Sauti ya Amerika. Nasema asante sana kwa kunifahamu na kunipa wakati huu kutuma heri heri zangu njema za Krismasi. Yeah, hakika kabisa mambo yanaendelea vizuri sana <laughs> katika shughuli na mambo ya Krismasi. Hapa ni raha kwenye studio tu kabisa. Tunajua kwamba upande mwingine hisia zetu za tueleza kwamba furaha ni hiyo hiyo, na sasa tuendelee tu vizuri katika hali ya kujiburudisha wakati tunapopata kibao, I saw mommy kissing Santa Claus wimbo ambao umechezwa na The Jackson 5 I saw mommy. Michael Jackson enzi hizo eh, kundi hili likimtoa kabisa, akiwa na ndugu zake, wanakwambia I saw mami kissing Santa Claus. Basi hii ni Christmas njema kabisa. Kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakupromoshea, tunakuletea zile salamu zako za Christmas, mambo mazuri kabisa yakiendelea. Na zipata zako salamu wewe Milicent, ukiwa sehemu za Nairobi nchini Kenya. Zako salamu za Christmas wasema kwamba ziwaendee wafuatao: dada yako Penai na Wawaweru wakiwa kule Boston Marekani, dada ako pia akiwa kule Marekani, unasema kwamba habi, unasema habi wako unasema ni Bwana Jenga akiwa kule Athi River, watoto wako akiwa Athi River, Sis Anna akiwa kule Thika Road, Murithi na watoto wakiwa kule Thika Road Nairobi Paris, Nandesh, Lee, na wote wakiwa kule Lanet Nakuru, wana solai wote, unawaambia salamu ni za Krismasi, popote walipo ujumbe: Merry Christmas and Happy New Year, na mjue kwamba tunataka kuingia kwa mwaka mpya wa kishindo. Salamu za Christmas moja kwa moja zinaelekea kule nchini Burundi kwake Rajab Ndikumana, anasema zake salamu zimfikie Zakaria Ndeifo fikiri dalilo Saima Kagaruki shukuru wa mama Salomi Daniel mkondo wa kondo choma wa choma Rusisi Maratu Omari Mbaraka, Madenge Mlagwa wa Mlagwa, Aquino Msombe, wakiwa sehemu mbalimbali mbali za Afrika ya Mashariki. Basi Harrison, naona muda unazidi kutupa mkono, lakini naona bado una watu kibao kibao ambao wamekuletea salamu zao za Christmas. Niruhusu tu nikaweza kusema kwamba nimeshazipata salamu zake Jane Waithera akiwa kule Maryland, upande wa United States of America. Zake ziwaendewa wafuatao: Kennedy Machari akiwa Dhome, Vincent Mwangi Masharia na Lincoln wote wakiwa Nairobi, Maru Nyambura wakiwa Kiambua na b mrugu wakiwa nairobi kenya, daktari na b ruga wakiwa nairobi kenya, bwana gikena na familia yake wakiwa gidhungori, unasema Merry Christmas Hai. Basi msikilizaji, tunashukuru kabisa kwa kuwa nasi hapa sauti ya amerika. Mimi naitwa di ligongo na naamini Christmas yako ilikuwa njema. Mimi naitwa harizon waweru, tunapopata kibao cha jamaa piston, kibao lingala ya yesu na kukutakia tu Christmas njema na mwaka wenye mafanikio <laughs> <laughs> Ah. Donge oio imekuwa muda sasa baba, sija kuimbia Lingala baba, nimekuwa nikijishughulisha na marege namaraga. na kabla ya kumaliza matangazo haya Hadi Ariami atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama na mke wake wamesherekea Krismas katika jimbo la Hawaii anakotoka Bwana Obama, kwa kuwataka wa Marekani kuwapa heshma wanajeshi pamoja na wapiganaji vita wa zamani. Tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia inasema watu tisa wamefariki baada ya wanamgambo wa al Shabab kushambulia kituo chao karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu. Mtu anayeshutumiwa kumtusi mwanzilishi wa Uislamu amehukumiwa adhabu ya kifo huko katika mahakama ya Mauritania na takriban watu 19 wameuawa jana Alhamisi katika mapigano na wanamgambo wa kiislamu mashariki mwa libia ambako tanki la mafuta pia lilishika moto katika ghasia tofauti. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Khadija Riami nikikutakia asubuhi njema.