Kutoka studio 15 hii i ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni, Disemba 26, nikitumai kwamba Krismas yako kwa aendelea vizuri kabisa katika mwaka huo tunapozidi kuutamatisha wa 2014, na katika matangazo yetu ya leo kwenye VOA Express ni mauaji mapya kutokea kule Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inawezekana walipouwa watu pale ndani ya mingine wa Ndalya wakaenda tena ndani ya ya pori kidogo, kuna kamungine kidogo ambao kanakuwa pale wakaua watu wengine mlani hivi, inakuwa watu kumi na tano ambao wamewawa. Ni hali ya mambo inayoendelea huko Beni, DRC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau na j, ni tahadhari gani ya kuchukua wakati huo wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya? Ningetaka kuwatahadharisha madraiva kule barabarani, maanake kuna watu wengi, kuna maisha ya watu ambao wamewabeba watumizi wa barabara wenzao. Pia ningeomba madereva wote ambao watatumia vileo wasiendeshe magari. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa na mwenzangu Ed Ligongo. Operesheni ya kuondoa washambuliaji wa, wa Al-Shabab ambao waliingia katika kambi ya Umoja wa Mataifa mjini Mogadishu imemalizika majira ya saa tisa usiku kwa saa za huko, maafisa wameiambia Sauti ya Amerika. Msemaji wa mpango wa Umoja wa Afrika, Kanali Ali Aden Hamadu, amesema wapiganaji wa, wa mwisho wa tatu kati ya nane wa Al-Shabab ambao walifanya mashambulizi waliuawa asubuhi. Amesema askari watano wa Umoja wa Afrika na wa wakandarasi wa, wa kimataifa pia waliuawa na kusababisha kufikisha idadi ya waliokufa kufikia kumi na nne mpaka sasa. Majina na nchi walikotoka wakandarasi hao wa kimataifa hayajatolewa amesema uchunguzi bado unaendelea kujua namna wanamgambo wa Al-Shabab waliokuwa wamevalia sare za serikali waliweza kufanikisha shambulio hilo katika kambi yenye ulinzi mkali mjini Mogadishu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshitumu maamuzi ya serikali ya Sudan kuwafukuza kutoka katika nchi hiyo mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa, mratibu wa masuala ya kibinadamu na mkurugenzi wa idara ya mpango wa maendeleo ya Umoja wa Mataifa. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imesema kuwaondoa maafisa wa Umoja wa Mataifa waliokwenda nchini Sudan kuregeleza majukumu hakukubaliki. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameitaka Sudan kubatilisha uamuzi wake haraka na kutoa mwito wa kutaka ishirikiane kwa kiasi kikubwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa yaliyopo sasa nchini Sudan maombolezo katika fukwe, muda wa kukaa kimya na sala zimefanyika barani Asia mapema leo kuadhimisha miaka kumi ya kimbunga katika bahari ya Hindi cha tsunami ambacho kiliua watu wanaokadiriwa kuwa laki mbili na elfu ishirini mwaka elfu mbili na nne. Wimbi kubwa lilikumba darzeni ya nchi zilizo katika mwambao wa bahari ya Hindi, iliharibu kabisa jamii za mwambao, kumaliza familia na kushambulia fukwe zilizojaa watalihi asubuhi baada ya sikukuu ya Krismasi. Maafa hayo yalisababishwa na tetemeko la ardhi barani baharini lenye kipimo cha rikta 9.1 na kutengeneza wimbi lenye nguvu zaidi kwa kipindi cha miaka 40, lililokuwa na mwendokasi wa ndege na kwenda mpaka pwani ya Afrika Mashariki. Tsunami ilikuwa na nguvu kubwa na kusababisha mstari wa dunia kutikisika kwa sentimita chache. Moja ya eneo lililoshambuliwa ni lililoshambuliwa zaidi ni mwambao wa nchi ya Indonesia ambapo maadhimisho hayo yalifanyika leo. Makamu wa rais wa Indonesia Yusuf Kala amekumbuka namna ulimwengu ulivyojumuika pamoja kufuatia maafa hayo. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka VOA Express, Washington DC. Kundi linalofuatilia mzozo nchini Siria limesema kwamba mashambulizi ya angani kutoka kwa serikali yamewaua raia 37 kwenye eneo linalodhibitiwa na wapiganaji wa Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema watoto saba na wanawake wawili ni miongoni mwa waliouawa kwenye shambulizi lililofanyika Albab na mji ulio karibu wa Kabasen. Kundi hilo ambalo liko nchini Uingereza ambalo lilikuwa limeweka, limetangaza idadi ya waliokufa kuwa ni ishirini na mmoja. Eneo hilo ambalo liko kaskazini mashariki mwa Alepo linadhibitiwa na wanamgambo wa Islamic State na limekuwa likilengwa kwa mabomu na serikali mara nyingi. Kampeni inayoongozwa na Marekani ya mashambulizi ya angani inalenga kuwaondoa waasi kutoka ngome zao ndani ya kaskazini mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq. Maafisa wa Korea Kusini wamesema kwamba Seoul, Marekani na Japan zimekubaliana juu ya mkataba wa kubadilishana habari za kijasusi kati ya nchi hizo tatu ili kukabiliana na mipango ya makombora ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Maafisa hao wamesema leo kwamba mkataba huo utayawezesha mataifa hayo shirika kukabiliana na tishio lolote kutoka kore korea, Korea Kaskazini wakati wa mvutano ukiongezeka kati ya Pyongyang yang Mkataba huo utakuwa wa kubadilishana masuala ya ujasusi kuhusiana na miradi ya kinyuklia na silaha ya kaskazini peke yake. Maafisa kutoka Korea Kusini wanasema mkataba huo utawekwa sahihi rasmi na naibu waziri wa ulinzi wa Korea Kusini pamoja na wenzake kutoka Marekani na Japan. Mwezi uliopita taasisi ya Marekani na Korea iliyopo chuo kikuu cha John Hopkins ilisema sampuli za silaha zilizoonyeshwa na jeshi la Korea Kaskazini zaweza kuwa za hali ya juu kiasi cha kuwa tishio kwa pwani ya magharibi mwa Marekani. na waendesha mashtaka wa serikali ya Azerbaijan wamewashutumu maafisa wa serikali ya Marekani kwa kufadhili vyombo vya habari wakisema, na wana amri ya mahakama kufunga vyombo hivyo Radio Radio Free Europe na Radio Liberty, imesema mapema leo kwamba waendesha mashtaka wapatao kumi wakisindikizwa na polisi wenye silaha waliingia katika kituo hicho katika mji mkuu wa Baku. Chombo hicho cha habari kilichapisha picha ikionyesha baadhi ya wanaokadiriwa wafanyakazi ishirini wakiwa wameshikiliwa ofisini wakati mamlaka zikifanya upekuzi kituoni hapo. Kituo hicho kimenukuu waendesha mashtaka wakisema uchunguzi unahusiana na uchunguzi unaoendelea kwa idhaa hiyo kama inafadhiliwa na fedha kutoka nje. ni VOA Express tukitangazia mji mkuu wa Marekani, Washington DC, na mambo yanazidi kuendelea vizuri pia ya sikukuu hata hapa Marekani. Lakini tukielekea kule upande wa DRC, ni kwamba ni matumaini yangu kwamba mambo yote yako yako sawasawa, lakini kuna vifo ambavyo vimetokea katika mji wa Beni kule DRC, kama anavyotangaza Austel Malivika. Watu hao zaidi ya 15 wameuliwa katika kijiji cha Ndalya, wilayani Ituri, mpakani mwa Beni na Irumu. Shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH kupitia kiongozi wake Paluku Ngahangondi amesema kwamba watu hao wameuliwa usiku wa leo. Asubuhi tulipata hesabu ya watu saba ambao waliwawa na mipanga na shoka, na watatu ambao waliweza kujeruhiwa. Wale walikimbizwa kwenye kituo cha afya cha Erengeti. Lakini wakati huu ambao tumefikia, inawezekana walipo huwa watu pale ndani ya mwingine wa Ndalya wakaenda tena ndani ya ya pori kidogo, kuna kambu kidogo ambao kanakuwa pale, wakaua watu wengine ndani hivi, inakuwa watu kumi na tano ambao wamewawa na watu tatu ambao wanakuwa kwenye kituo cha afya ya pale Eringeti. Kufuatia hali hiyo, waziri ahusikane na mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Evariste Boshabe ameomba raia kushirikiana na jeshi pamoja na polisi. Ifahamike e kwamba waziri huyo ametembelea maeneo hayo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutumwa naye Rais Joseph Kabila ili watazame namna ya kukomesha mauaji ambayo yamekuwa kifanyika dhidi ya watu wa kabila la Wanande wilayani Beni hivi sasa miezi miwili. Fahamike kwamba katika maeneo hayo kuna jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa na vile jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambalo limeshindwa kuzuia mauaji hayo kubwa ambayo tunakuwa nayo mpasha habari ni kufuatilia. Kuna uzembe ambao tunashindwa kufahamu ngambo ya jeshi, kwa sababu kuna miji ambayo wakati tunasema kadiri wamejiingiza ndani ya mji fulani, ilibidi mji fulani na mji fulani, mahali hawajaingia Mtume huku vikosi vya vya maponi hizi na vya jeshi kuenda kugharamia ulinzi wa raia na mali ya kwake, lakini hawafanyi hata. Wakati wanaua watu kama wanaua watu, leo utakuta jeshi wanaideploy, kesho na wale watu watakuwa wameenda. Ivi kuna vitu ambavyo tuko vinaonyesha kama uh, kuna njama ya wakubwa fulani fulani ndani ya jeshi. Ni mambo ambayo hikunapitika kwa sababu tangu mambo ile yalianja Kwetu sisi kama watetezi wa haki za binadamu, tunasema hakuyakuwa mpango mkali ya kuweza kuzuiza waasi kuendelea kuua raia, hio maana tuku tunasema kuna njama hakika, kuna njama. Naam. Na leo katika teknolojia, mwenzangu Sunday Shomari amezungumza na mtaalamu wa masuala ya teknolojia ya kompyuta iliyojikita katika usambazaji habari, Bwana Bill Marwa wa Tanzania aliyetembelea studio zetu, na kwanza kutaka kujua application zinazotumika nchini zinazotumika zaidi nchini Tanzania. Kikubwa zaidi Sunday ni, um, ni ile mifumo au zile systems ama applications ambazo zinatumika zina, zinafanya kazi sambamba na hivi vifaa. Mfano wa application hizo ni application kama ya WhatsApp kwa mfano. Kwa hiyo kwa nchi kama Tanzania saa hizi sio ajabu kukuta kitu kimefanyika hapa saa hizi, lakini ndani ya lisari moja hivi taifa zima linajua kupitia mitandao ya WhatsApp. Watu wako kwenye groups mbalimbali mbali, wana share zile information Unaona, kwa hiyo una, unakuta una, ni rahisi sana ujumbe kufikia watu wengi zaidi kwa muda mfupi zaidi, kwa sababu tu watu wana application kama WhatsApp. na pia umezungumzia swala so la applications yes, hizi nafikiri ni muhimu sana kama vile WhatsApp ulivyosema, yeah. Sasa, je, vipi kwa wataalamu wa Tanzania upande yeah. huo ni lipi ambalo pengine mmejikita? Kuna chochote ambacho mnatengeneza pengine kusaidia hii mitandao yeah. iende mbele maana <laughs> zote zinatoka nchi za Ulaya na zilizoendelea. Vipi kwa upande wa Tanzania? yeah. kwa kweli, bado kuna hii um, ni changamoto na ni kitu ambacho pia ningependa kutoa wito kwa, kwa mfano wa kufunzi wa vyuo vyetu hasa vya teknolojia kujaribu kujikita zaidi kwenye kuhamasisha vijana kujaribu kutumia funzo wanayoyapata kutengeneza application I mean, zipo application ambazo zimetengeneza na Watanzania ambazo zipo nzuri. Naweza kutoa mfano mmoja, kwa mfano Jamii Forums, uh, inafanya vizuri sana, imekuwa downloaded vizuri sana. Haya, hebu tueleze changamoto zenu ni zipi hasa kujaribu kutengeneza application ambayo itaweza kutumika kwa urahisi kwa mtu au uh, mtumiaji yoyote yule no? Kwahiyo lazima ziwe katika hali ambayo zinazingatia kwamba si watu wote wanaozitumia ni wasomi si watu wote wanaozitumia wanauelewa wa maneno magumu, kwa mfano maneno kama nywila kumaanisha password. Ziwe katika hali ambayo zina navigability, ni, ni, ni, ni, ni rahisi kwa, kwa, kwa Mtanzania yoyote yule wa kawaida, mzee, kijana au mtu wa makamo na pengine hivi sasa kwa sababu kuna matumizi makubwa sana ya mtandao katika nchi ya Tanzania kwa mfano na Afrika Mashariki kwa ujumla yeah, unakuta kuna matumizi ambayo sasa yanakwenda nje ya maadili. Nini kinaweza kufanyika kuzuia haya ambayo yanaendelea hivi sasa katika matumizi mabaya ya mitandao? Uh, nafikiri kikubwa kabisa ni, ku, uh, ni kwa serikali na, na kupitia bodi of course zinazohusika kuwa wakali kidogo na kuweka hata sheria kwa sababu kwa Tanzania kwa mfano mpaka saizi hakuna sheria ambayo uh, ina ina, ina, ina, ina, ina, ina govern ya matumizi ya, ya mitandao kwa hiyo kwanza kuweka sheria ambayo itakuwa itakuwa itawabana watu kutumia mitandao kinyume kabisa cha, cha maadili, kwa udhalilishaji kama ulivyosema. Kuna watu ambao wanajaribu kuingia kwenye akaunti za wenzao bila ruhusa, ambao kwa kitaalam wanaitwa hackers. Na ukiangalia mataifa yaliyoendelea, kwa mfano kama sahizi, kuna hawa watu wa, wa, wa kampuni ya Sony wamekuwa taarifa mbalimbali zimesambana, unaweza kuona madhara ambayo yametokana na hiyo. ni mtaalam wa teknolojia kutoka Tanzania akizungumza na sauti ya Amerika. Na labda ni vizuri tu sasa tukaweza kuburudika kidogo katika hali tu ya yes, sikukuu tena kwenye VOA Express kwa kupata kibao cha Nico na Vins, kibao am I wrong. Nimekosea kweli? <laughs> Kweli kabisa ngoma imechacha kabisa. Nawaona mwenzangu hapa Ed Ligongo anajitikisa kweli, kweli. Wakati wa wimbo huu wa Nico na Vince wimbo Am I Wrong wanauliza kweli nimekosea. Hasa, hasa, hasa, hasa kabisa. Ah, Harrison Kamau, unajua kuna mambo mengi naweza akawa yanatokea katika maisha alafu unajiuliza am I wrong right? <laughs> labda pengine nikuulize am I wrong kwa kukua kwa, kwa job wakati watu wako sikukuumimi. Ah, <laughs> sijui nitakwambia pengine tukishatoka hewani <laughs> Aya, sawa sawa, babu ni sawa sawa kabisa, hapa kwenye studio uh, ndani ya VOA Express na Miaka kumi imepita sasa tangu dunia nzima iliposhuhudia picha za mawimbi makubwa ya kihistoria yalipokumba pwani ya Thailand na kuharibu mali na kusababisha vifo vya maelfu ya watu pale uh, baada ya pigo la, tu, la tsunami. Mawimbi hayo makubwa yalisababishwa na mtetemeko wa ardhi uliotokea nje ya pwani ya kisiwa cha Sumatra. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Steve Herman ametembelea eneo la Banda Aceh, ambapo mwongo mmoja baadaye, anaripoti kwamba kuna ushahidi mchache uliobaki unaokumbusha tsunami, lakini walionusurika wangali na athari za kiakili. Abdi Shakur Abdu anaripoti kamili makumbusho kadhaa yaliyojengwa, makaburi yaliyozikwa watu kwa wingi kote kisiwani Ache. Kituo cha karibu kabisa na mahala palitokea tetemeko la ardhi lililokuwa na nguvu za tisa kwenye kipimo cha Richter, chini ya bahari Indonesia ndiyo nchi iliyoathirika zaidi na tetemeko hilo, miongoni mwa mataifa kumi na tatu yaliyokumbwa na tsunami, ambako takriban watu robo milioni walifariki, theluthi moja yao ni watoto, na kusababisha watu milioni tano kupoteza makazi yao. Salim Hardianti alipoteza jamaa zake ishirini na tatu. Sawa na maelfu ya athirika wengine, mili yao haikupatikana hadi leo. to, to in inajaribu mm, kutembelea makaburi yaliozikwa watu wengi pamoja hapa, bana ake ili kuwaombea. Mke wa Samsul Bahri akiwa nyumbani karibu mita ishirini kutoka ufukwe wa bahari ni mojawapo waathiriwa ambao walijengewa nyumba zao na kundi la msaada wa dharura mahala pale pale ajali iliyotokea. siwezi so kumudu right, kuishi kwingineko, hivyo nililazimika kurudi hapa, ingawa ingali ninaogopa. Ukiondoka pwani kuelekea nchi kavu karibu kilomita 3, ushahidi wa nguvu za mawimbi unaonekana katika kijiji kilicho karibu kabisa, kwani kuna meli yenye uzito wa tani 270 yenye urefu wa mita 69 iliyokuwa ikizalisha umeme kutoka baharini. Wimbi la pili la tsunami lilibeba meli hiyo kilomita 5 kutoka baharini mahala ilipowepo hadi nchi kavu na katika shule moja ya sekondari hapa, wanafunzi sitini kati ya mia nne walinusurika. Kijana Suria anaendelea na masomo hapa. Alikuwa na umri wa miaka saba wakati janga lilipotokea alipoteza jamaa zake kumi na wawili alipatikana na kusaidiwa na watumishi wa dharura na kulazwa hospitali mwezi mmoja naye anasema kokote tunapokwenda popote tunapokaa kifo hatimaye kitatufikia lakini kwa rahma za Mwenyezi Mungu tunaishi na tutakufa Mashirika ya misaada ya kidharura mashirika ya misaada ya dharura ya kimataifa na yale ya Indonesia yalipeleka maelfu ya wafanyakazi wa huduma dharura na msaada wa mabilioni ya dola. Kuna muda fulani hawakuweza kusimamia msaada huo, na baadhi ya mashirika ya huduma kusema msaada unabidi kusitishwa. Mkurugenzi wa kikundi lisilo la serikali Miming Ramata anasema kulikuwa na nyumba nyingi mpya kuliko idadi ya watu kuishi. Kulikuwa na boti na wavu zaidi kuliko wavuvi. Wanasayansi wanasema tsunami kadhaa zimeshatokea huko Sumatra mnamo miaka ya nyuma, na hivyo wakazi wa pwani wanabidi kuishi kwa tahadhari daima. Mpenzi msikilizaji, mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami, nikiwatakia Krismas njema, na pia kuwatakia mwaka mpya wenye baraka na fanaka tele. Ni katika hali tu ya Krismas na hapa Washington DC hata mitaani nilipokuwa naliendesha gari asubuhi nilikuwa naona kwamba mambo tu yametulia, manake watu wako katika hali ya Krismas, Krismas. Na, na kama unavyojua leo ni siku njema kabisa ambapo watu wanafungua yale maboksi ya zawadi kuangalia nani ameleta nini na kuweza kufurahia wakati tuki Eh, elekea kuuaga mwaka 2014 na kukaribisha mwaka 2015. Na naam, ni Boxing Day, ndivyo wanasema, na nina ngoja tu boxi kutoka kwako wewe, Idi yani ukanipa boxi nami pia nikafungua kama wale wengine ila sijasikia yes, ukisema nina boxi lako endelea shaka mala tutasuluhisha baadaye lakini <laughs> katika kero zangu leo tunaelekea huko nchini kenya na msikilizaji wetu wanaivasha Isaac jenga anaanza kuelezea uh, VOA express kero alizokutana nazo wakati huu wa sherehe za krismasi kwa hapa Naivasha likuwa na kasheshe kidogo. Unapata kaa ni magari, nauli walikuwa wameongezea, kulikuwa na msongamano wa magari mengi, watu walikuwa wengi, ukienda barabara unapata kuna jam. Kwa hivyo kila kitu ilikuwa imeongezeka, ili hasa kile waliongezea zaidi ni nauli ya safari. Unapata ina wanaifanya iwe maradufu, kama ulizoea kulipa mia tano, sasa iliongezeka na kuwa shilingi elfu moja. Vilevile, kwa zile bidhaa ambazo ni za matumizi ya nyumbani, bei yake waliongezea kwa asilimia kidogo tu, lakini nauli ndio waliongezea kwa pesa mingi. Unajua, sasa kwa wale ambao kaa sisi tumezoea kutumia matatu, ambayo ni matatu ambayo inabeba abiria kumi na nne sasa ilikuwa inabeba karibu wa abiria kumi na nane. Kwa hivyo mnasongamana. Yangu ni Charity Kadanja, iko Kenya vika. Jana ilikuwa ngumu juu magari zilikuwa zimeongezewa bei, shopimot zilikuwa zimejaa, bei ilikuwa juu, watu kwenye magari, mara magari zilikuwa zimejaa, kwa barabara kulikuwa na jam, wengine wakusafiri walirudi manyumbani, wakasafiri leo asubuhi. Kwa madukani watu walikuwa wengi, walishop hadi vitu zikaisha. Kununua unga ukapata imeisha vasto. Makanisa pia watu walikuwa wamejaa masaa ya asubuhi asubuhi. Ni wakazi uh, wasikilizaji wa VOA uh, express Isaac Jenga na Kathrin Karanja wakitoa kero zao wakati huu wa Krismasi kutoka nchini Kenya. Live Talk, Live Talk, Live Talk kila Jumaa. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani, live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji usikose kujiunga nasi leo katika matangazo yetu ya ye jioni, saa moja na nusu, ambapo tutakuwa na live talk na tutazungumzia mambo kadha wa kadha, ambapo wewe unayaona kwamba yalikugusa ama yalitokea yalihufanya mwaka wa elfu mbili na kumi na nne kuwa mwaka mzuri ama mbaya ama kero chochote kile ambacho unachoweza kutueleza, basi endelea e, kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, na vilevile vile unaweza kutupigia simu ama tupatie namba yako ya simu, sisi tutakupigia na utaweza kushiriki katika mjadala wa siku hii ya Ijumaa. Ni matumaini yangu basi kwamba siku yako ya, ya Krismas iliendelea vilivyo, huku hu, ukijiandaa e, kufikisha mwaka wa 2015. Kwa heri kabisa, lakini je, nita gani za kuchukua wakati tukisubiri e, kuelekea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mwenzangu Harrison Kamau aliweza kupata baadhi ya tahadhari za kuchukua wakati wa sikukuu. Wakati huu ni wakati unaoleta raha kwa watu wengi kote ulimwenguni mbali na kuwa ni wakati wa sikukuu ya Krismasi, ni wakati ambao wengi hutazamia kuona mwaka mpya. Ni wakati wenye raha za aina mbalimbali, mbali na shughuli chungu nzima, yawezekana kuwa umesafiri kuungana na jamii au hata marafiki. Vyakula vya kila aina, vikiwemo vinywaji pia vya kila aina, havijabaki nyuma. Kweli ni wakati wa kujivinjari, lakini haya yote yanapoendelea, ni vizuri kuchukua tahadhari za aina mbalimbali mbali, kama baadhi ya walio kwenye sherehe hizi wanavyosema. Pia wa sikukuu tumesherehekea, lakini ningetaka kuwatahadharisha madraiva kule barabarani, maanake kuna watu wengi, kuna maisha ya watu ambao wamewabeba, watumizi wa barabara wenzao. Pia ningeomba madereva wote ambao watatumia vileo wasiendeshe magari, na wale ambao wataendesha magari waendeshe kwa mwendo wa polepole pole, kwa kufikiria masilahi na maisha ya wenzao ambao wako barabarani ili tuweze kuokoa maisha ambayo hayastahili kupotezwa kwa njia ya uendeshaji magari kwa njia ambayo haifai. Hey, mimi nilikuwa nataka kusema watu wachunge sana. Krismasi imekuja na itaisha, Januari imeingia, watoto wanaenda shule. Kwa hivyo sienjoi, lakini kumbuka Januari ni msimu wa kupeleka wa shule na kazi, lazima wa iendelee, watoto wafunzwe, pesa, chunga pesa, tumia kidogo, save kidogo hiyo ndio baidha yangu hapa. Nilikuwa nataka kunini nili, kuambia watu nataka hii nini ya Krisma, watu wajichunge. Hata kama nikukunywa ukunywe kiasi fulani, kila mtu ajue kiwango yake, nikufanya vitu vitakukosesha heshima. Na pia tuangalie nini amani ya kila mtu. Basi kazi kwako, jukumu la kujilinda na kufikiria mambo ya kesho ni la maana zaidi. Kumbuka, mwaka mpya una bishahudi na matarajio si haba. Taifa, watoto, jamii na hata marafiki wanakuhitaji. Furahia sikukuu, na pia hakikisha umeongezea na pia kuokoa akiba, kwa sababu ya kesho, huku ukizidi tu kuongeza marafiki ambao watakufaa katika mwaka ujao. Kuwa na mwaka mpya wenye mafanikio. VOA express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Tukiendelea tu vizuri kabisa, lakini kabla ya kufunga matangazo yetu ya siku ya leo, Id Ligongo anakusomea muktasari wa habari. Operesheni ya kuondoa washambuliaji wa, wa al shababu, ambao waliingia katika kambi ya Umoja wa Afrika mjini Mogadishu imemalizika majira ya saa tisa usiku kwa saa za huko, maafisa wameiambia Sauti ya Amerika msemaji wa mpango wa Umoja wa Afrika Kanali Ali Aden amesema wapiganaji wa, wa mwisho wa tatu kati ya nane wa Al-Shabab ambao wa walifanya mashambulizi waliuawa wa asubuhi. Tunakushukuru kwa kutusikiliza arasili ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa uh, Abdi Shakur na mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Idi Ligongo tukikuaga kutoka Washington. Kwa heri.