Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha leo Alhamisi, Disemba 25 mwaka 2014, siku ya Krismas, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu, na masafa mafupi kwenye mitabed 19 na 22. Karibuni. <tune> Katika matangazo ya leo, sherehe za sikukuu ya Krismas zimefana kila kona ya Afrika Mashariki kwa mpangilio wa aina yake. Ningependa kuwatakia kila la heri katika sikukuu hii ya leo Krismasi, na pia kwa mwaka mpya 2015 kila la heri. Na serikali ya Kenya yawataka wananchi wake kuwa waangalifu wakati wa sherehe za Krismas na mwaka mpya. Kwa habari hizo na nyingine, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Wakristo kote duniani wanasherehekea siku ya Krismas hii leo, huku Papa Francis akitoa baraka zake za Krismas kwa mwaka wa pili kama kiongozi wa kanisa Katoliki kwa maelfu ya watu aliyokusanyika St Peters Square na kulaani kile alichokiita mateso mabaya wanayofanyiwa wachache na kundi la Islamic State lililochukua udhibiti wa sehemu kubwa ya Siria na Iraq mapema mwaka huu. Papa Francis alizungumza alizungumzia mizozo mingi mikubwa inayoendelea duniani na kutaka amani iwepo katika maeneo kama Ukraine, Nigeria na jamhuri ya Afrika ya kati na kulaani shambulizi la wiki iliyopita la Taliban dhidi ya wanafunzi huko Pakistan. Papa pia alitoa baraka kwa wagonjwa wa Ebola, hasa watu wa Liberia, Sierra Leone na Guine, na pia wale wanaotoa huduma za tiba. Serikali ya Kenya imewataka wananchi kuwa waangalifu wakati huu wa sikukuu ya Krismas, kuepuka maovu yoyote, hata wakati ikiimarisha usalama nchini kote. Msemaji wa polisi Zipora Mboroki Amesema licha ya kwamba hatua zote muhimu kuchukuliwa raia wa Kenya lazima nao wafanye kazi kwa upande wao na kuwa macho na masikio ya polisi. Askari imetawanya vikosi vyote vya usalama kama vile polisi wa kawaida, askari magereza, askari wa kujenga taifa na askari wa halmashauri ya misitu. Bimboroki anasema polisi wanalenga kwenye maeneo ya ibada na starehe ili kuzuia uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi. Anasema kama Wakenya wakiwa makini zaidi katika kipindi hiki cha sikukuu wataweza kuwazuia wahalifu na magaidi. Kambi ya jeshi la kulinda amani la Umoja wa Afrika mjini Mogadishu, Somalia, imeshambuliwa na wanamgambo. Mashahidi waliripoti mlipuko na mashambulizi ya bunduki kwenye ngome hiyo iliyopo karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo. Msemaji wa Al-Shabab aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba wapiganaji wa Al-Shabab waliingia kinguvu kwenye ngome ambapo kulikuwa na mashambulizi ya bunduki. Wanaharakati wa Siria wanasema wapiganaji wa kikurdi kaskazini mwa Siria wamechukua tena udhibiti wa mji wa Kasyab baada ya mapigano na kundi la Islamic State yaliyopelekea watu 30 kufariki dunia. Shirika lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, lilisema Alhamisi kwamba wanamgambo hao wamechukua eneo hilo mapema wiki hii kutoka katika jimbo la Hasaka, karibu na mpaka wa Uturuki. Wapiganaji wa kikurdi wamekuwa wakipambana na wanamgambo wa Islamic State katika miji kadhaa ya mpakani wakati wakijaribu kuzuia mashambulizi yao ambayo ilipelekea kuchukuliwa kwa maeneo mengi ya mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq na magharibi mwa nchi hiyo. Kituo cha magonjwa ya kuambukiza cha Marekani kinasema mfanyakazi mmoja wa maabara yake anaweza kuwa ameambukizwa ugonjwa wa Ebola kwa bahati mbaya. Ajali hiyo ilitokea wiki iliyopita kwenye makao makuu ya kituo hicho huko Atlanta, Georgia. Msemaji wa CDC anasema kiasi kidogo cha wadudu wa Ebola kilisafirishwa kimakosa kutoka maabara moja ya kwenda nyingine, na hawakuwa na vifaa vya kutosha kufanya kazi hiyo. Mtaalamu huyo wa maabara anaangaliwa kwa kipindi cha siku 21 ikiwa ni kipindi cha kuonekana ugonjwa huo. Idara ya CDC pia inaangalia kama wafanyakazi wengine wa ambao wameingia kwenye maabara hiyo wanaweza kuwa wameambukizwa. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unavyofahamu, leo ni siku ya Krismas na kila mmoja anasherekea kwa kuandaa taratibu mbalimbali zinazojumuisha familia, marafiki, majirani na pia wahudumu wa makazini, na hivi ndivyo sherehe hizi zilivyofanyika kwa baadhi ya watu wa Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami nikiwatakia Krismasi njema na pia kuwatakia mwaka mpya wenye baraka na fanaka tele. Haya basi, msikilizaji, ni siku nzuri kabisa ya Christmas hapa idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Harrison Kamau. Ama kwa hakika kabisa tumechangamka sana hapa Washington DC, na tukijua kwamba mambo ni vivyo hivyo popote ulipo katika Afrika Mashariki na Kati, mimi nasema kwamba Merry Christmas na pia wakati ule ule niseme Happy New Year, na za kwanza kabisa ni kutoka VOA, za kusema kwamba sisi wote wafanyakazi wa Amerika, kutoka hapa Washington DC wa idhaa ya Kiswahili tunakutakia Krismasi yenye faraka, nikiamini popote ulipo kwamba raha tu yazidi kunoganoga. Haya basi Harrison Kamao, njema kabisa ni Krismas nzuri kabisa hapa Sauti ya Amerika, na moja kwa moja basi tunakwenda kusikiliza burudani ya muziki kutoka kwake Sean Kingston, anakuambia Little Drama Boy. Sikiliza kitu hiki Come, Basi huyo alikuwa ni boy, yani ni little drama boy. Wimbo wake sin Kingston, yani, ikiwa ni siku poa kabisa, siku ya Krismasi. Tunapoendelea na salamu za Krismasi kwako wewe Haya kabisa, basi mimi nayeanza naye kwa kupeleka zile salamu zake za Christmas na mwaka mpya. Ni bingwa wa salamu wa kimataifa, Geoffrey Njireka wa sanduku la barua tano, sifuri, mmoja, Mkwajuni Mbea. Yeye anasema anawasalimu wasalimu, Willi Njireka, Yuston Njireka wa Mkwajuni Mbea, Fadhili Njireka, Filbert Njireka, Frolian Sanga, Benson Nziku, Daudi Kikoti, Chidi, Chidi, Chidi Chitenda wa Dar es Salaam, Josef Mirolo, Rebeka Komboka wa Keroka nchini Kenya. Ujumbe Anasema tukumbukane kupitia siku hii ya Christmas. Hii zingine salamu za Christmas ni kutoka kwako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja, zako salamu unasema kwamba zikiwa kule sehemu za Thika Kenya, unasema zako ziwaendee wafuatao: mkeo Grace Wangoi akiwa kule Thika, mwanao Kamau Kimana, bintio Jane Macharia Wangari, wote wakiwa Thika nchini Kenya, bila kuwa sahau waumini wote wa Anglican Diocese ya Thika kule nchini Kenya. Ujumbe unasema mbarikiwe sana wakati huu wa a Christmas. Huyo anasema anaitwa Mwandu John Mwandu, yeye, yeah, anasema zake salamu za Christmas zimfikie Jembe la Mstuni wa Chunya, Mbeya, Tanzania. Habari yako mtangazaji wa, za, wa dhamu? Hmm. Harrison ananipeleka mcheka mchaka kweli huu na siku hii ya Christmas, anasema habari mtangazaji wa dhamu. Haya, mi nakwambia, ni mimi ni mtangazaji wa zamu. Shukrani zangu kabisa kwako wewe na kwa kututakia sikukuu njema ya Christmas. Hapa zingine salamu zake zimfikie Husna Salmi wa Nyakato, Mwanza, Kloman Abeli, Puka Thomas, Kimaru, Mama Baluteli wa Tanzania, Lucy Mushu wa Mbeya Ibrahim Mushi Fataki Bachige na Joseph Joakim Chua, wanasema wote wanapatikana kule katika jiji la Mbea. Ni salamu zake Mwandu John Mwandu za Christmas. Merry Christmas, za toka kwa kwako wewe Peris Wangoi Kamau Amadirango ukiwa kule Lanet Nakuru. Zako salamu nasema waziwaende wanao Iya Ndegwa na Lii wakiwa sehemu za Lanet Nakuru bila kusahau wazazi wako Reverend Barnabas na Mrs Kamau wakiwa sehemu za Solai kule Nakuru. Unasema ndugu yao Mridhi wakiwa na Ann wakiwa kule Thika Road Nairobi, watoto wao Lenny, Ivy na Ashri wakiwa kule Nairobi, Judy, Mugo na Billy na Felicity wakiwa sehemu za Rongai kule Nakuru, Jenga na Millicent wakiwa kule Athi River upande wa Nairobi. Bila kusahau watoto wao Jayden wakiwa wote Athi River, na ujumbe ni kwamba muwe na Christmas njema na mwaka wenye mafanikio. Haya basi, Harrison Kamau vile vile tusua au wasikilizaji wetu ambao wametupigia simu na kupeleka zao salamu za Christmas kupitia nambari yetu ya VOA Swahili. Msikilize msikilizaji huyu. Singina, ningependa kusalimia waamangu akiwa Westland na bradhangu akiwa na mimi huku Westland, anaitwa Eric na shosho yangu na guka yangu akiwa Kiambu na nti yangu akiwa Halingam na marafiki wangu shuleni Hope Hati na Shantal. Ningetaka kuwatakia Christmas njema. Tueleze majina yako na utume salamu za Christmas kwa uwapendao. Mimi naitwa Florence Mureidhi, niko Nairobi, Kenya, na ningependa kutuma salamu za Christmas kwa jamii ya Mwendia Doctor and Mrs. Mwendia wakiwa Kitale, na namtumia pia mume wangu Steven Mureidhi na watoto wangu Chris wangi na Samuel Mwendia wakiwa Nairobi, nawatakia Christmas njema. Na pia dadi na mamu wakiwa Nakuru kule Solai, ninawatakia pia Christmas njema. Anko Baba Stella na Mama Stella wakiwa Nyandarua, mjienjoy kabisa. Wengine wakiwa Mogoga, Waweru and the family, Emma Masina, kabisa, na wahinya Muranga, mjienjoi kabisa, muwe na Christmas njema na mjikumbuke ya kwamba Yesu ndiye mwenye Christmas. Kwa hivyo lazima mwangalie Christmas man na mjenjoi kabisa. Mnapokula kuku, mbuzi, ng'ombe chochote kile, kumbukeni kwamba Mungu yuko nasi. Asante sana, asante sana Florence. Nasi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington, nikukutakia wewe, familia yako, wakati mwema wa Krismasi na mwaka wenye mafanikio. Asante sana. Basi kabisa kilikuwa ni kibao ambacho kinasema kama kinaitwa Tis the Season ambacho kimeimbwa naye Mary Mary na ni katika tu shamra shamra za Christmas. Haya basi, msikilizaji, ilikuwa ni kibao kizuri kabisa kutoka kwao Mary Mary. Naamini kabisa utakuwa e, Krismas yako imekuwa njema kabisa. Na kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakuletea zile salamu zako za Krismas moja kwa moja. Basi na kamata yake barua, anasema: habari za kazi, mtangazaji wa zamu za zake salamu nazozipata sasa hivi za Krismasi ni kutoka kwako wewe Bernard Mushugia, Bernard Mushugia wa Thiari amesema uko kule Marekani, lakini zako salamu ziwaendee wafuatao: mkeo Lidia Mushugia akiwa kule Nairobi Kenya, wa binti wako wawili Shailin na Sindia wakiwa kule Nairobi, mama Ann Gishara na nduguyo Charles Munene na dada zako Wangui Serangina wakiwa wote Kenya. Unawaambia Merry Christmas. Haya basi, Harrison naona hapa basi, kwenye laini yetu ya simu inafanya tap tap tap tap, ikimaanisha basi kuna msikilizaji ama wasikilizaji kwenye simu. Haya, kwenye laini. Halo? Etiene Bolangi Moela na ikaa apar uku DRC, nakwenda kutuma salamu ya Krisma kwa ambili yangu wote, aa wakitekee. Natumia mama yangu Angelike Mika la Bosojinbwa pale Kisangani, natumia matoto yangu Ode Rasel Jo Merve Lare wote jiko Kisangani, natumia pia wajaja yangu iko huku kuwa Kinchasa Kinchasa. Sawa dada Lisi, natumia dada Mari natumia dada Fura, natumia dada Wili uh, mwingine wanamuita wote viko pale Kinshasa, bila kusahau wale wote viko huku kati ya Kongo, bila kusahau wale viko kule Lubumbashi, biko kugunya biko, biko kumahaji kuguni na ndugu yangu kaka yangu iko pale kuamerika, naitwa na jina ya dokta. Pia napatia vile watu wote wavio Christmas njema, bila kusahau meri mgawe. Anza na nie wote. Asante sana, mnaitwa Anna Kibona, niko Dar es Salaam na tuma salamu zangu za heri ya Christmas na mwaka mpya kwa wazazi wangu wakiwa Mbeya, kwa dada yangu na shemeji yangu akiwa Arusha, kwa rafiki yangu mpendo sana akiwa South sa Africa. Mimi na wote wanaonifahamu natakia heri ya Christmas. Mimi ni Jacob yule Mbukusu kutoka Chwele nchini Kenya na ninawatakia wasikilizaji wote wa Sauti ya Amerika heri njema za Krismasi na mwaka mpya wenye mafanikio wakiwemo mzazi wangu Margaret Naswa Barasa, ndugu yangu David Wekesa Barasa na wasikilizaji wote kwa jumla wale wanaotoka nchini Tanzania, Uganda na dunia nzima kwa jumla, hata akiwemo George Okio Otieno akiwa Kahawa West ambaye ni msikilizaji sugu wa Sauti ya Amerika. Nasema asante sana kwa kunifahamu na kunipa wakati huu kutuma heri heri zangu njema za Christmas. Yeah, hakika kabisa mambo yanaendelea vizuri sana katika shughuli na mambo ya Christmas. Hapa ni raha kwenye studio tu kabisa. Tunajua kwamba upande mwingine hisia zetu za tueleza kwamba furaha ni hiyo hiyo, na sasa tuendelee tu vizuri katika hali ya kujiburudisha wakati tunapopata kibao I saw mommy kissing Santa Claus, wimbo ambao umechezwa na The Jackson 5 I saw mommy Eh, kundi hili likimtoa kabisa akiwa na ndugu zake, wanakuambia i saw mommy kissing santa claus, basi hii ni crismas njema kabisa. Kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakupromoshea, tunakuletea zile salamu zako za crismas, mambo mazuri kabisa yakiendelea. Na zipata zako salamu wewe Milicent, ukiwa sehemu za Nairobi e, nchini Kenya, zako salamu za crismas wasema kwamba ziwaendee wafuatao: dada yako Penai na Wawaweru wakiwa kule Boston Marekani. Dada yako pia akiwa kule Marekani unasema kwamba habi unasema habi wako unasema ni bwana Jenga, akiwa kule Athi River, watoto wako akiwa Athi River, Sis Anna akiwa kule Thika Road, Murithi na watoto wakiwa kule Thika Road Nairobi Paris na Ndesh Lee na wote wakiwa kule Lanet Nakuru, wana wanasolai wote, unawaambia wana salamu ni za Krismasi popote walipo, ujumbe Merry Christmas and Happy New Year, na mjue kwamba tunataka kuingia kwa mwaka mpya wa kishindo. Salamu za Christmas moja kwa moja zinaelekea kule nchini Burundi kwake Rajab Ndikumana, anasema zake salamu zimfikie Zakaria Ndeifo, fikiri dalilo, Saima Kagaruki, shukuru wa mama Salomi, Daniel mkondo wa kondo, choma wa choma, Rusisi Maratu Omari Mbaraka, Madenge Mlagwa wa Mlagwa, Aquino Msombe, wakiwa sehemu mbalimbali mbali za Afrika ya Mashariki. Basi Harrison, naona muda unazidi kutupa mkono, lakini naona bado una watu kibao kibao ambao wamekuletea salamu zao za Christmas. Anirusu, ni ruhusu tu nikaweza kusema kwamba nimeshazipata salamu zake Jane Waithera akiwa kule Maryland upande wa United States of America. Zake ziwaendea wafuatao: Kennedy Machari akiwa Dhome, Vincent Mwangi Masharia na Lincoln wote wakiwa Nairobi, Maru Nyambura wakiwa Kiambua na b Mrugu wakiwa Nairobi, Kenya, Daktari na b Ruga wakiwa Nairobi, Kenya, Bwana Gikena na familia yake wakiwa Gidhunguri unasema merry Christmas. Haya basi, msikilizaji, tunashukuru kabisa kwa kuwa nasi hapa Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Idi Ligongo na naamini na Christmas yako ilikuwa njema. Mimi naitwa Harizon Waweru, tunapopata kibao cha jamaa Piston, kibao lingala ya Yesu, na kukutakia tu Christmas njema na mwaka wenye mafanikio. <laughs> <laughs> Ah. donge komio ni le grand president Piton presidente ayaki. Imekuwa muda sasa sa baba, sija kuimbia Lingala baba, nimekuwa nikijishughulisha na marege ma blues zikafanya mimi nikala Sikilizaji, ni kibao hicho lingala ya Yesu kikiondoka taratibu namna hiyo. Leo siku ya Christmas, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Wakristo kote duniani unasherehekea sikukuu ya Christmas hii leo, huku Papa Francis akitoa baraka zake za Krismas kwa mwaka wa pili kama kiongozi wa kanisa Katoliki kwa maelfu ya watu iliyokusanyika St Peters Square, na kulaani kile alichokiita mateso mabaya wanayofanyiwa wachache na kundi la Islamic State lililochukua udhibiti wa sehemu kubwa ya Siria na Iraq mapema mwaka huu. Serikali ya Kenya imewataka wananchi kuwa waangalifu wakati huu wa sikukuu ya Krismas kuepuka maovu yoyote hata wakati ikiimarisha usalama nchini kote. Msemaji wa polisi Zipora Mroki amesema licha ya kwamba hatua zote muhimu kuchukuliwa raia wa Kenya lazima nao wafanye kazi kwa upande wao na kuwa macho na masikio ya polisi. Kambi ya jeshi la kulinda amani la Umoja wa Afrika mjini Mogadishu, Somalia, imeshambuliwa na wanamgambo. Mashahidi waliripoti mlipuko na mashambulizi ya bunduki kwenye ngome hiyo iliyopo karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu. Wanaharakati wa Siria wanasema wapiganaji wa kikurdi kaskazini mwa Siria wamechukua tena udhibiti wa mji wa Kasiab baada ya mapigano na kundi la Islamic State yaliyopelekea watu 30 kufariki dunia. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo haya kwa siku ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi na mwelekezi wake Momoyo Hamza. Kutoka hapa Washington, mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Pamoja tunaotakia Krismas njema na usiku mwema, kutoka hapa Washington DC.