Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa Afrika, saa za Afrika ya Kati, na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe, ninakukaribisha matanga katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi Desemba 24 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea mfululizo wa makala zetu kuhusu kadhia za rushwa Tanzania, na leo hii tunazungumzia Tegeta Escrow walienda kugawana fedha katika benki tajwa, wakiwa na mifuko ya rambo sandarusi, maboksi, magunia na rumbesa. Katika habari nyingine, DRC wamkumbuka Paulin Lumumba, mjana wa shujaa na baba wa uhuru wa Congo Patrice Lumumba. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voswahili.com lakini kwanza, ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni Mary Mgawe. Chanjo za aina mbili za majaribio kwa ugonjwa wa Ebola na nyingine ya kuzuia virusi vya Marburg zimeonyesha kuwa salama na zinazofanya kazi kuweka kinga dhidi ya maambukizo hayo yanayoweza kusababisha vifo. Ugunduzi huo umepatikana katika chanjo ya kwanza majaribio dhidi ya virusi vya microbus vinavyotambulika kama filoviruses katika bara la Afrika. Utafiti ulitangaza matokeo baada ya kufanyika uchunguzi Kampala, Uganda, na umechapishwa katika jarida la afya la The Lancet. Chanjo ilitolewa kwa kipindi cha miezi miwili katika kundi la watu mia moja na nane waliojitolea wakiwa na afya nzuri ambao walipangiwa kwa ghafla kupata chanjo ya Ebola au Marburg. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema makundi pinzani yanayogombea madaraka nchini Libya yamekubaliana kimsingi kufanya duru ya pili ya mazungumzo ya amani mapema mwezi Januari. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Libya Bernardino Leon aliwaambia wajumbe kumi na tano katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne kwamba mazungumzo hayo yaliyocheleweshwa kwa muda mrefu yamepangwa kuanza Januari tano na yatazingatia katika sitisho la mapigano, serikali ya taifa ya mseto na katiba mpya. Libya iliachwa bila kuwa na serikali baada ya kiongozi wa muda mrefu dikteta Muammar Gaddafi kutimuliwa mwaka elfu mbili kumi na moja. Serikali iliyotambulika kimataifa ikiongozwa na waziri mkuu Abdullah Althani ilikimbilia upande wa mashariki kwenye mji wa Tobruk mapema mwaka huu, wakati wanamgambo wa kiislamu wakichukua udhibiti wa mji mkuu wa taifa hilo Tripoli. Ripoti mpya imebaini kuwa Libya inakabiliwa na kuenea kwa mzozo wa kibinadamu na haki za binadamu wakati mapigano miongoni mwa makundi yenye ya silaha yanaendelea bila kuonekana kupungua. Ripoti ya idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa imeelezea kusambaa kwa ukiukwaji kote nchini Libya na kupelekea mamia ya watu kuuawa na kukoseshwa makazi. Arija Riami anayesoma ripoti kamili. Hali nchini Libya haifanani na wakati wa enzi ya mapinduzi ya Kiarabu. Wakati ule, makundi yalikuwa yameungana katika azma yao ya kumwangusha dikteta wa nchi hiyo Muammar Gadafi. Hivi sasa, dhana yoyote ya umoja haipo. Tathmini ya karibuni ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali nchini Libya inaelezea kusambaa kwa ukiukaji mkubwa kote nchini humo. Inasimama kundi yenye silaha yanayowatisha raia na kuwazuia wanasiasa kuunda jamii yenye kufuata kanuni za sheria. Ripoti inaelezea mapigano katika miezi ya karibuni yamepelekea vifo vya raia, watu wengi kukoseshwa makazi, na hali mbaya sana ya haki za binadamu kwa wale waliokamwa katika maeneo yenye mizozo. Msemaji wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Ravina Shamdasani, anasema ripoti inaelezea upigaji makombora maeneo ya raia, utekaji nyara raia, ripoti za mauaji na uharibifu wa makusudi wa mali. Ameiambia VOA kuwa mapigano kote nchini humo yamesambaa tangu katikati ya mwezi Mei. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kampuni ya Marekani ya Sony Pictures imebadilisha msimamo wake kuhusu filamu yenye utata iliyokabiliwa na shambulizi la mtandaoni ambapo Marekani inasema lilifanywa na serikali ya Korea Kaskazini. Saoni imesema The Interview, filamu inayohusu kuuawa kwa kiongozi wa Korea Kaskazini, itaonyeshwa katika majumba machache ya sinema kuanzia disemba ishirini na tano. Saoni ilitangaza wiki iliyopita kuwa haitaonyesha filamu hiyo kwenye majumba ya sinema baada ya kompyuta zake kuvamiwa na watu wasiojulikana ambao wametishia uharibifu zaidi kama filamu hiyo itaonyeshwa kama ilivyopangwa na Umoja wa Mataifa umesema nchi hazina budi kujiandaa na vimbunga vikali ambavyo kawaida hutokea kila baada ya mwisho wa miaka mia moja, lakini vile vinavyoharibu matukio ya mazingira sasa vinatokea kila baada ya miaka ishirini afisa y mwandamizi wa masuala ya majanga ya asili katika Umoja wa Mataifa, Margareta Wallstrom ameliambia gazeti la New York Times kwamba kila mahali mambo yanafanyika ambayo hayakutokea miaka kumi iliyopita, na kila nchi lazima ichukue tahadhari. Maelezo yake yamekuja karibu miaka kumi iliyopita baada ya tukio la Disemba 26 mwaka 2004 la tsunami kwenye bahari ya Hindi tukio hilo liliua takriban watu laki mbili na ishirini na na kusababisha uharibifu wa mabilioni ya dola skiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu shirika la afya duniani linasema linajitayarisha kugawa madawa na vifaa vya misaada katika maeneo kadhaa yanayokaliwa na waasi katika mji mkuu wa siria damascus na viunga katika mji mkubwa wa alepo nchini humo kufuatia makubaliano na serikali. Mwandishi wetu Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo na Hadi Jariami anasoma ripoti kamili. Mawasiliano ya ngazi ya juu ya umoja Mataifa na serikali ya Siria ameleta matokeo ya kufikiwa kwa maelewano ya kugawa madawa na bidhaa nyingine katika mikoa inayoshikiliwa na waasi kuzunguka Damascus na Alepo. Bado haiko bayana lini misaada hiyo itaanza kugaiwa. Msafara wa misaada wa Umoja wa Mataifa hivi karibuni uliruhusiwa kugawa vifaa katika mji unaoshikiliwa na waasi wa Teblise, karibu na mji wa tatu kwa ukubwa nchini Syria wa Homs. Makubaliano kama hayo yamekuwa magumu kufanyika katika majaribio ya awali na baadhi ya mahitaji muhimu hayakujumuishwa. Mratibu wa misaada ya kibinadamu katika WHO kwa Siria Elizabeth Hoff ameiambia VOA kuwa tangu kuanza kwa kipindi cha majira ya baridi kali mahitaji ya madawa yamekuwa ni muhimu sana nchini humo. Ni majira ya baridi na baridi ni kali sana, na kuna matatizo zaidi ya kupumua miongoni mwa watoto na pia kwa watu wazima. Kwa hiyo huu ni wasiwasi, ukiongezea na matatizo ya kawaida ambayo tunakabiliana nayo huko, lakini hali ya afya kwa ujumla inazidi kudorora. Ofa alielezea madawa na vifaa kutibu majeraha ya vita ni jambo muhimu sana. The needs are increasing, particularly for trauma care and for medicines and supplies to cater for chronic diseases. Mahitaji yanaongezeka like hasa kuwahudumia waliopatwa na kiwewe na kwa madawa na vifaa kuhudumia maradhi sugu kama vile kisukari, pumu, kifafa na pia kwa huduma za kawaida mambo ambayo ni kawaida kutokea kwa jamii yoyote, na tuna takriban asilimia hamsini na saba ya vituo vya afya ambavyo vimeharibiwa, vingine vimeharibiwa kiasi au havitoi huduma kabisa. Kwa hiyo tunajaribu kujaza mianya ama katika nyanja zote. Hof anasema vifaa vya afya haviathiriwi na vikwazo vya Umoja wa Ulaya na Marekani dhidi ya Siria, lakini vichache madawa na vifaa vya madawa havijawekewa vikwazo, lakini vinarithiwa na athari za vikwazo, kwa sababu serikali haiwezi kutoa fedha nje ya nchi ili kuweza kununua bidhaa hizo, na ni dhahiri kwamba chochote ambacho kinasema kufanywa kusaidia vifaa kuingilia hata kwa serikali itakuwa ni msaada mkubwa sana. Maeneo saba ya Alepo yatajumuishwa katika ugawaji wa misaada ya WHO pamoja na maeneo ya Damascus yaliyozingirwa ya Duma na Madhimia. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefan de Mestura amekuwa akijaribu kufanya mashauriano ili sitisho la muda la mapigano lipatikane huko Alepo kati ya serikali ya Siria na viongozi wa uasi. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Mimi ni Sandey Shomari wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na watakia wasikizaji wote Krismas njema na heri ya mwaka mpya 2015. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Rusia, Dmitri Medvedev, amesema nchi yake itakabiliwa na mzozo mkubwa wa kiuchumi kama serikali itaacha kutekeleza mipango yake ya matumizi. Akizungumza mjini Moscow katika mkutano wa chama, amesema serikali itaendelea kuzingatia mkakati wake na matumizi ya kijamii ili kuepuka uwezekano wa kutumbukia katika kipindi cha kudorora uchumi. Bwana David alilaumu vikwazo vya kigeni akisema kuwa nchi iko katika hali mbaya kuliko mzozo wa mwaka elfu mbili na nane kwa sababu nchi kadhaa zinadumaza maendeleo ya Rasia waasi wa kikabila wanaotaka kujitenga wanaotumiwa kuua takriban watu thelathini na tatu kaskazini mashariki mwa India. Polisi imeshutumu chama cha National Democratic Front of Bodoland kilichopigwa marufuku ambacho serikali ya India imekitambua kama kundi la kigaidi lililofanya takriban, lililofanya takriban mashambulizi manne kwenye jimbo la sasa. Jumanne, waziri mkuu Narendra Modi aliita mauaji hayo kuwa ni jaribio la woga kundi la ndfb linataka kujitenga kwa wazawa wa bodo kundi hilo lina historia ya kusababisha ghasia dhidi ya watu wasiokuwa wazawa wa bodo katika eneo hilo tangu lilipoundwa mwaka 1998 mara ya mwisho lilifanya shambulizi mwezi mei na kuua dazani za waislamu na ghasia zinaendelea katika kampuni ya shaba inayoungwa mkono na china huko myanmar inayojulikana kama burma wakati waandamanaji wanaendelea kupambana na maafisa wa usalama dhidi ya mipango ya kupanua mgodi, takriban watu wawili waliumizwa katika mapigano Jumanne, siku moja baada ya mtu mmoja kuuawa na wengine ishirini kujeruhiwa kwenye ghasia katika mgodi wa Letpadaung kwenye eneo la kaskazini mwa nchi. Mkazi wa ndani ambaye hakutaka kutambulishwa, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba waandamanaji wanaendelea na kampeni zao kuzuia upanuzi wa mgodi ambao utawalazimu wana vijiji kuhamishwa. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Bibi Paulin Lumumba, mjane wa Emery Patrice Lumumba, shujaa na baba wa uhuru wa Kongo, amefariki mjini Kinshasa akiwa na umri wa miaka 78. Paulin atakumbukwa na Wakongo kama mwanamke hodari aliyeshikamana na mumewe katika mchakato wa uhuru wa Kongo. Ametarajiwa kufanyiwa mazishi ya kitaifa. Taarifa ya kifo cha bibi Pauline Lumumba ilitolewa na Lambert Mende, msemaji wa serikali ya Congo. Mjane wa baba wa uhuru wa Congo, Emery Patrice Lumumba, alifariki akiwa usingizini nyumbani kwake. Serikali ambayo imetuma rambirambi za pole kwa watoto pamoja na familia ya bi Pauline Lumumba imeelezea kwamba kifo chake ni msiba wa pili kwa taifa baada ya mumewe Patrice Lumumba miatu iliyopita. Hadi maiti alipomkuta, Pauline Lumumba alikuwa akiishi ndani ya iliyokuwa nyumba na ofisi ya mumewe, wakati huo waziri mkuu wa Kongo. Pauline Lumumba alishuhudia kukamatwa kwa mumewe mjini Ilebo jimboni Kasai Occidental kabla ya kuuliwa kwake jimboni Katanga Januari 17 mwaka wa 1961. Barua ya Patrice Lumumba kwa Bi Pauline iliyoitwa risala yangu ya mwisho kwa Pauline inaaminika na wanahistoria kuwa ni agano kubwa la kisiasa kwa ajili ya vizazi vipya nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwenye barua hiyo, Emeri Patrice Lumumba alisema haufie maisha yake mwenyewe; ikiwa itahitajika kumwaga damu yake mwenyewe ili Wakongo wapate uhuru wa kweli, kamwe hawezi kusita. Emri Patrice Lumumba alichaguliwa kuwa waziri mkuu wa Kongo siku chache tu kabla ya uhuru wa Kongo Juni 30 mwaka wa 1960 kutoka kwa mkoloni wake Ubelgiji. Hadi sasa mazingira yaliyosababisha kuuliwa kwa Patrice Lumumba bado kufahamika, lakini utafiti unaelezea kwamba kulikuweko na njama ya nchi za Magharibi dhidi ya yule aliyeaminika kuwa ni msosialisti. Miaka miwili iliyopita bunge la Ubeljiji liliomba serikali ya nchi hiyo kukubali kuwa ilihusika kimafikara na mauaji ya Lumumba. Vilevile inaelezewa kwamba njama hiyo ilipangwa pia na idara za upelelezi ya Marekani na Uingereza, lakini hakuna ushahidi wowote wa madai hayo. Kwa kumbukumbu kumbu ya Lumumba, serikali ya Kongo ilitangaza mwaka uliopita kuwa inaunda mji utakaoitwa Lumumba Ville ama Lumumba Town mji huo unatarajiwa kuweko huko Kasai Mashariki, ambako alitokea Emeri Patrice Lumumba. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Harizon Kamau kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni kutakia sikukuu ya Krismasi yenye fanaka na mwaka mpya wenye baraka. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu kadhia za rushwa nchini Tanzania, leo hii tunazungumzia kadhia ya karibuni kabisa iliyopewa jina Tegeta Escrow. Mwenzangu Harrison Kamao anatupasha zaidi kuhusu kadhia hii. Hakuna aliyefikiria kama kuna kashfa nyingine itakayoitikisa nchi na kuendelea kutia doa utawala wa Rais Jakaya Kikwete. Lakini kashfa ya akaunti ya Tegeta Escrow iliyopo Benki Kuu ya Tanzania na kuhusisha thamani ya shilingi bilioni mia tatu na sita iliibuka huku shutuma zikielekezwa kwa vigogo wa serikali, majaji, viongozi wa dini na wafanyabiashara ambao inasemekana walichotea fedha hizo kama vile maji yaliyotangazwa kukatika. Haya yote yalitokea licha ya kuwa na sheria ijulikanayo kama Bank of Tanzania Act 2006 ambao inamzuia yeyote yule kuziweka au kutoa zaidi ya milioni kumi kwenye akaunti ya kibinafsi kwa wakati mmoja. Mfichuaji wa sakata hili, mbunge wa Kigoma Kusini kupitia chama cha NCCR Mageuzi David Kafulira, anaikumbuka siku hiyo. Nakumbuka ilikuwa tarehe ishirini na nne mwezi wa nne. Ilikuwa ni wakati wa kipindi cha mjadala wa bajeti ya waziri mkuu ambapo kwa mara kwanza kwa kwa kwa mara ya kwanza nilizungumza kuhusiana na vigogo waliohusika katika ufisadi huu wa utoaji wa fedha hizi kwa njia haramu. Nilivyozungumza kwa mara hii ya kwanza ilizua msisimko mkubwa ndani bunge. Hiyo niliwataja vigogo wote waliohusika. Ni bahati mbaya tu kwamba bunge halikuweza kukuwa hatua kadiri ambavyo ilipashwa kuchukua hatua, ikiwa ni moja ya kashfa kubwa kwa serikali ya awamu ya nne. Chimbuko la escrow hasa ni nini? Hamisi Dambaya ni mwandishi wa habari mwandamizi wa redio na televisheni ya chuo kikuu cha Dar es Salaam, anaeleza kiini hasa cha sakata la escrow akaunti ya escro ilifunguliwa mwaka elfu mbili na sita baada ya kutokea mgogoro baina ya IPTL na kampuni ya umeme Tanzania, TANESCO, na uh, ilitokana baada ya TANESCO kuibua hoja kwamba, uh, inailipa IPTL fedha nyingi ambazo ni fedha ambazo zinatokana na masuala mazima ya uwekezaji. TANESCO ikasema kwamba, hapana, fedha inazolipa ni nyingi, inataka IPTL ifikirie upya swala la, la ulipaji wa fedha hizo. TANESCO ilipeleka hoja yake katika tuo ama kwamba mahakama inayoshughulika na masuala hayo ya migogoro ya kimataifa. Kwa hiyo baada ya kutokea hali hiyo, kilichotokea ni kwamba kaamuliwa sasa fedha zote ambazo TANESCO kwa wakati huo, kuanzia mwaka elfu mbili na sita ambazo ilitakiwa iilipe IPTL zifunguliwe akaunti katika benki kuu. TANESCO badala ya kuilipa IPTL moja kwa moja, fedha zote ambazo zilikuwa zinatoka TANESCO sasa zilizohusiana na malipo ya kwa ajili ya uwekezaji, kabidi zishikiliwe na benki kuu mpaka pale huo mgogoro utakapomalizika. akiwasilisha hoja kufichua kadhia hiyo David Kafulila alisema kwamba kulikuwa na msukumo mkubwa kutoka kwa vigogo wa serikali kutaka kuchota fedha za akaunti ya Tegeta Escrow, na kumfanya gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Ben Ndulu, kuwa hana la kufanya kuzuia fedha hizo kuchukuliwa. Gavana anasema anakiri kwamba jambo hili kwa namna presha ilivyokuwepo ya kutoa pesa ile, mimi kama gavana sikuwa na namna. Yeye mwenyewe gavana anakiri kwamba palikuwa na mashinikizo makubwa ya vigogo wa serikali hii kuhakikisha pesa ile inaondolewa. TANESCO wanakataa recalculation kwa sababu anajua pesa ile tayari imekwisha kuliwa na wajanja wachache. Baada ya David Kafulila kufichiwa sakata hilo kulionekana kama mchezo wa upinzani kutoa taarifa zisizo na mshiko kwa kutumia kinga ya Bunge. Mwanasheria mkuu aliyejiuzuru Judge Fredrick Werema alikuwa wa kwanza kumdhihaki Kafulila kwa kumwita tumbili, huku katibu mkuu wa wizara ya nishati na madini Eliakim Mwaswi akisisitiza hoja ya Kafulila si ya kweli, katika mkutano aliyoitisha na waandishi wa habari. Tatizo la nchi hii, kuna wanafiki wamejaa kila mahali, kazi yao ni uongo. Mradi ana vipeperushi vya mandazi, anakimbia navyo barabarani. Kama ni wanaume kweli, mtu aja aseme barabarani hapa nje, aseme kama navyoongea nanyie hapa, alafu kama sijamburuza mahakamani. Kwa nini anaenda kusema bungeni? We una ushahidi, masumuizi sema hapa. Mi nataka mtu mwanaume anayejihisi ni mwanaume kweli, aseme nje hapa, alafu tuone akajibu. Sasa tunatishana tishana tu ukiwa bungeni ni unajionyesha mwanaume wakati mtu wenyewe mshenzi tu. Najiamini, sichukui rushwa, najiamini lakini mshenzi mmoja ananyuka oh, masi mwizi mshenzi tu, kwa sababu najua pale kuna imuni hata, hata nyuzi nilivyosikia Warema anasema tumbili, nisema nami kweli tumbili kale Sakata hili likazidi kupamba moto na maelezo zaidi yakaanza kufichuka. Kwa hatua moja kwa nyingine, bunge liliipa kamati ya bunge ya kudumu ya hesabu za serikali kupitia ripoti ya uchunguzi uliofanywa na mkaguzi mkuu wa serikali CAG ili kuwasilisha taarifa itakayotoa ukweli wa sakata hili. Halikuwa tena sakata la tu mbili wala tu tatu, likawa sakata lililomguza kila mwananchi. Wakati huo rais akiwa kwenye matibabu nchini Marekani, lakini kuna hoja ilizuka ambayo ni kwamba kwa kuwa si ya mgogoro wa kampuni ya kufua umeme ya IPTL na Tanesco, mgogoro uliozalisha kaunti ya Tegeta escrow kuwa mahakamani, basi bunge halikuwa na mamlaka ya kujadili escrow, jambo ambalo lilipata upinzani mkali na hatimaye bunge likafanikiwa kujadili sakata hilo baada ya mabishano makali ya ndani na nje ya bunge. Na siku ikafika, mwenyekiti wa kamati ya bunge ya kudumu ya hesabu za serikali Zito Kabwe akapanda kwenye jukwaa la bunge na kutumia kipasa sauti kilichokamata masikio ya kila Mtanzania wakati akiwasilisha ripoti ya kamati yake. Katika benki hizi yapo majina ya viongozi wa kisiasa, viongozi wa madhehebu ya dini, majaji na watumishi wengine wa serikali. Mfano, kwa upande wa viongozi wa kisiasa ambao waliingiziwa fedha katika akaunti zao binafsi ni Mheshimiwa Andrew Chenge, mbunge ambaye alikuwa mwanasheria mkuu wa serikali na sasa ni mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya bunge ya bajeti, shilingi bilioni 1.6. Mheshimiwa Anna Tibaijuka, mbunge na waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi, shilingi bilioni 1.6. Mheshimiwa William Geleja mbunge na ambaye alikuwa waziri wa nishati na madini shilingi milioni 40.4. Ndugu Daniel Yona ambaye alikuwa pia waziri wa nishati na madini shilingi milioni 40.4. Ndugu Paul Kimiti ambaye ni mbunge mstaafu wa jimbo la Sumbawanga shilingi milioni 40.4. Na ndugu Enos Bukuku ambaye alikuwa mjumbe wa bodi ya TANESCO aliingiziwa shilingi milioni 161.7. Kwa upande wa majaji, Profesa Judith Ruhangisa aliingiziwa shilingi milioni 404, na Mheshimiwa JAK Mujulizi aliingiziwa shilingi milioni 40. Baadhi ya watu waliwenda kugawana fedha katika benki tajwa wakiwa na mifuko ya rambo, sandarusi, maboksi, magunia na rumbesa. Kamati hiyo ya bunge ilitoa mapendekezo yake nane ambayo alimtaka Rais Jakaya Kikwete afanyie maamuzi. Mapendekezo hayo ni kuchukuliwa hatua vyombo vya upelelezi kama vile taasisi ya kupambana na kuzuia rushwa TAKUKURU, jeshi la polisi na vyombo vingine vya usalama. Lakini yaliyosubiriwa kwa hamu ni kuwajibishwa kwa watumishi wa serikali waliotajwa kushiriki katika kadhia hiyo, hasa viongozi wa wizara ya nishati na madini na wale wote waliotajwa kuhusika kuchota fedha hizo, akiwemo waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi Anna Tibaijuka. Zikapita wiki huku kukiwa na shinikizo kutoka kwa wanaharakati, wanasiasa na hata wananchi kupitia mitandao ya kijamii wakimtaka Rais Kikwete azungumzie ni nini anachoamua. Lakini kabla ya Rais Kikwete kuzungumza na taifa, waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi Anna Tibaijuka, yeye akatoa tahadhari na kusema hajiuzuru ng'o na hataki kumshangaza rais kwa kufanya hivyo. Kujiuzuru ni kitu ambacho kufanika wa kinaomii. Mheshimiwa Rais atanipatia majukumu ya swala hivi. Sasa angeshangaa, anasikia ana mshahara mzuri kwa kitu. Katika hotuba yake, Kikwete alieleza kuwa fedha za escrow hazikuwa za umma mbali ni za IPTL lakini akaongeza kwamba mamlaka husika yawaajibishwe wale walio chini yao, lakini kubwa, akitangaza kumtaka waziri Tibaijuka kuacha wadhifa kwa sababu za kimaadili kwa kuwekewa shilingi bilioni 1.5 kwenye akaunti yake binafsi, lakini walionekana kama watuhumiwa wakuu, yaani waziri wa nishati na madini Sospita Muhongo na katibu mkuu wa wizara hiyo Eliakim Amwaswi wakiwekwa kiporo. ma msikilizaji, jina langu ni Meri Mgawe, mtangazaji wako idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakutakia nakutakia kila la heri katika sherehe za Krismas na vilevile vile mwaka mpya elfu mbili kumi na tano. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. E, chanjo za aina mbili za majaribio kwa ugonjwa wa Ebola na nyingine ya kuzuia virusi vya mabrag zimeonyesha kuwa salama na zinazofanya kazi kueka kinga dhidi ya maambukizo hayo yanayoweza kusababisha vifo. Ugunduzi huo umepatikana katika chanjo ya kwanza majaribio dhidi ya virusi vya mcrobus vinavyotambulika kama katika bara la Afrika. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema makundi pinzani yanayogombea madaraka nchini Libya yamekubaliana kimsingi kufanya duru ya pili ya mazungumzo ya amani mapema mwezi Januari. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa wa Libya Bernardino Leon aliwaambia wajumbe kumi na tano katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne kwamba mazungumzo hayo yalicheleweshwa kwa muda mrefu, yamepangwa kuanza Januari tano na yatazingatia katika sitisho la mapigano, serikali ya taifa ya mseto na katiba mpya. Kampuni ya Marekani ya Sony Pictures imebadilisha msimamo wake kuhusu filamu yenye utata inayokabiliwa na shambulizi la mtandaoni, ambapo Marekani inasema lilifanywa na serikali ya Korea Kaskazini. Sony imesema the Interview, filamu inayohusu kuuawa kwa kiongozi wa Korea Kaskazini itaonyeshwa katika majumba machache ya sinema kuanzia Desemba 25 na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Meri Mgawe tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.