hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne desemba 23 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 fm nairobi kenya karibuni Naam, katika matangazo yetu hii leo tutaendelea na mfululizo wa makala zetu za madai ya ulaji rushwa nchini Tanzania. Je, wote waliohusika walikamatwa? Haya ma, matokeo ya mahakama ni kiinimacho, serikali ikitaka kujiosha, lakini haiko serious kutaka kukamata wale waliohusika, kwa sababu inaonekana wanaohusika ni watu ambao wako kwenye vyeo vya juu. Maswali hayo mpaka leo serikali yajajibu kwamba ndege iliingiaje, ilikuja lingia kufanya nini? Katika habari nyingine, maafisa wa usalama nchini Tanzania wasema wamemkamata mfanyabiashara raia wa Kenya aliyekuwa akitafutwa kwa shutuma ya kufanya biashara haramu ya pembe za ndovu. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa mkamiti kibayasi na habari za dunia. Maafisa wa usalama nchini Tanzania wanasema wamemkamata mfanyabiashara raia wa Kenya anayedhaniwa kufanya biashara haramu ya pembe za ndovu na nyara za serikali. Polisi mjini Dar es Salaam wanaeleza kwamba wamemkamata Faisal Mohamed Ali mwenye umri wa miaka 47 kufuatia hati ya kukamatwa iliyotolewa na idara ya polisi wa kimataifa Interpol, ambayo inajaribu kusaka magenge ya majangiri wanaowinda ndovu na vifaru kupata pembe zao ili kusafirisha hadi nchi za Asia. Polisi wanadhani Bwana Ali kutoka Mombasa anahusika na mtandao wa kimataifa unaohusiana na tani tatu za pembe za ndovu zilizokamatwa huko Mombasa mwezi Juni mwaka huu. Ukraine imechukua hatua zaidi ya kuomba wanachama wa NATO hii leo pale bunge la nchi hiyo lilipopitisha sheria ya kuondolea hali ya Kiev kutoegemea upande wowote. Wabunge walipiga kura kwa wingi kuondoa kutotegemea upande wowote. Sheria hii ilibuniwa mwaka wa 2010 kufuatia shinikizo la Russia ambalo lilizuia Kiev kuungana na majeshi mengine. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema ataomba wanachama wa NATO ambao ni muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi, wakati Kiev ikipigana na wana piganaji wanaoungwa mkono na Russia katika eneo la mashariki mwa Ukraine. Kwenye taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la Russia Interfax, mwanadiplomasia wa Russia Andrei Kelin amepuuzia hatua hiyo kama isiyo ya kirafiki na kusema kwamba Russia haitachukulia suala hilo kwa urahisi bila kufafanua zaidi. Shirika la Afya Duniani WHO linasema idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola imeongezeka e kupita watu5 na idadi ya kesi zinafikia 20. Takwimu mpya zilizotolewa jana zinaonyesha mwelekeo huko Liberia na Guinea, ukionyesha kupungua katika maambukizo ya Ebola, wakati kesi za Sierra Leone zikiendelea kuongezeka. Hizo nchi tatu za Afrika Magharibi zina karibu idadi ya vifo vyote vya Ebola barani Afrika. Idadi ya waliofariki katika nchi nyingine iko pale pale huku kukiwa na vifo sita nchini Mali, nane Nigeria, na kimoja Marekani. Spain na Senegal kila mmoja walikuwa na kesi moja ya ugonjwa huo lakini hakuna vifo. Gavana wa jimbo la Katanga huko DRC, Moise Katumbi amerejea nyumbani leo na kulakiwa na maelfu ya wakazi wa Lubumbashi baada ya matibabu ya miezi mitatu huko Uingereza. Katika hotuba yake leo huko Lubumbashi, alieleza kutounga mkono siasa za Rais Kabila ya kutaka kugombea muhula wa tatu na kuwaalika Wakongomani kufanya maandamano kupinga katiba isibatilishwe tena. Watoto wa Katanga, jambo yenu. Minapona mambo mingi ja masari yenu watoto wa Katanga. Tona sikilizana. Nina ninasema mishi takufa kama muyakufa mwenjo muneombeaka, tonasikilizana. Jambwenu aiwasama minarulia, ni king'ari mwanaume jambwenu, kintu kinene banduku, tunapashwa kuleta mapendo pa dunia aina vile jambo enu chiye lwwetu atucokozake muntu mungu njo wabeti hata waenemi tuna wasariake tunasikilizana, twanze kusaria na wale wenyewe abatupende. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mabomu matano yamelipuka katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa na kuua mtu mmoja na kumjeruhi mmoja mwingine. Milipuko ilitokea mapema leo katika mtaa wa kale wa mji huo, eneo ambalo lilikaliwa na wanachama wengi wa kundi la Kishit Muslim Hoth. Mlipuko mmojawapo ulitokea wakati wanamgambo wa Hoth walipojaribu kutegua bomu hilo. Hakuna mtu wa ukundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo. Korea Kaskazini imeweza kurudisha tena sehemu ya mawasiliano yake ya mtandao wa internet kufuatia kukatwa kwa huduma katika sehemu kubwa ya nchi hiyo siku chache baada ya Marekani kuahidi kujibu shambulizi la mtandao wa kampuni ya filamu ya Sony ambalo lilidaiwa kufanywa na Pyongyang. Nchi hiyo ya kikomunisti iliyotengwa tayari imebana sana mawasiliano yake ya mtandao ikiwa ni pamoja na tovuti za habari zinazomilikiwa na serikali ambazo hazikufanya kazi kabisa hapo jana katika kile wataalam wanachosema kwamba inaonekana kuwa ni matokeo ya shambulizi la kimtandao. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari iliyochukua uzito wa juu ni idara inayoshughulika na wakimbizi wa Umoja wa Mataifa, UNHCR inaeleza kwamba mamia ya Waislamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaotishwa na wanamgambo wa Kikristo lazima wahamishwe haraka kwenye maeneo salama. UNHCR inaeleza watu hao wamekuwa kwa miezi kadhaa sasa wakiishi katika hali ngumu ya maisha na hali imekuwa ikiendelea kwa mbaya siku hadi siku, kwa maana hiyo inahitaji kushughulikiwa kwa haraka. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein ameandaa taarifa kutoka makao makuu ya UNHCR na Harrison Kamau anayesoma taarifa yake. UNHCR inaeleza kwamba Waislamu 474 kutoka kabila la Peul, ambao ni wachache, wamekwama kwa miezi kadhaa katika mji wa Yaloke wakiishi katika maisha ya taabu. Inasema kundi hilo lililo mashakani linaishi katika hali ya hofu, wakiwa katika maeneo yenye mkusanyiko mkubwa wa watu wa nchi hiyo waliokimbia makazi yao. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hali hiyo inahitaji kushughulikiwa kwa haraka. Amesema kwamba hawafikirii kwamba inaweza kuepukika kwa sasa, na kwa sababu hiyo wanadhani ni muhimu watu wakapelekwa maeneo salama, na hii ni hali ya haraka. Mwezi wa pili kabila la ful lilishambuliwa na Wakristo ambao ni wanamgambo wa kundi la Antibalaka kwenye mji kadhaa ya wilaya ya Lobaye magharibi ya mji mkuu wa Bangui. UNHCR imeripoti karibu watu 700 walikimbilia makazi yao wakitarajia kupata makazi huko Cameroon ama Chad, lakini hili halikuwezekana. Oh. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, naendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Korea Kaskazini imekataa kushiriki katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambao ulikosoa vikali hali ya haki za binadamu ya Pyongyang. Wanachama kumi na mmoja kati ya kumi na tano wa baraza hilo walipiga kura jana kuunga mkono kuweka suala hilo kwenye ajenda, licha ya upinzani kutoka wanachama wawili wa kudumu, China na Rasia. Ripoti ya karibuni ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilieleza kwamba uhalifu dhidi ya binadamu katika taifa hilo lililojitenga na jumuiya ya kimataifa ni matokeo ya sera zilizowekwa na viongozi wa juu wa taifa hilo. Uchumi wa Marekani umekua kwa kiwango cha haraka sana katika kipindi cha muongo mmoja wakati wa miezi ya Julai, Agosti na Septemba kwa asilimia tano, ambayo ni ongezeko kubwa sana kuliko ilivyofikiriwa kwanza. Maafisa walitangaza leo kwamba ukuaji huo mkubwa katika robo ya tatu ya uzalishaji wa pato la ndani ambalo ni makadirio ya jumla ya bidhaa na huduma zote zilizozalishwa katika taifa hilo. Ni kiwango kikubwa sana cha maendeleo chanya ya kiuchumi. Wataalamu wa idara ya biashara mara kwa mara hutoa makadirio ya GDP hadi pale takwimu kamili zaidi zitakapopatikana. Inaonekana safari hii matumizi makubwa ya wateja na uwekezaji katika biashara ndiyo imesalia kuimarika kwa ukuaji. unaendelea ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na katika mfululizo wa makala zetu za madai uliojirushwa nchini tanzania kwanza tunaangalia uliojirushwa wa mabilioni ya pesa kwenye akaunti ya madeni ya nje iliyojulikana kama epa mwenzangu mkamiti kibayasi ameandaa ripoti ifuatayo Nam, sakata la madai ya ulaji rushwa wa zaidi ya shilingi bilioni 133 kwenye akaunti ya madeni ya nje yaani EPA katika Benki Kuu ya Tanzania ilivuma mwaka 2008 ikihusisha baadhi ya vigogo kutoka Benki Kuu ya Tanzania BOT, wafanya biashara maarufu, pamoja na vigogo katika serikali kuu. Serikali iliunda timu maalum kuchunguza sakata hilo ambalo liliongozwa wakati huo na mwanasheria mkuu wa serikali Johnson Mwenyika. Wajumbe wengine kwenye timu hiyo walikuwa mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana rushwa TAKUKURU, Dr Edward Hosea na inspekta wa polisi Saidi Mwema. Uchotadi huu wa fedha ulikuwa na taarifa za kukanganya juu ya makampuni yaliyohusika. Nimezungumza na mwandishi aliyefuatilia habari hizi kwa kina, Maria Sarungi Sehai, na hapa anaelezea sakata hili la akaunti ya fedha za nje. Ulikuwa na malipo ya kiasi kikubwa sana cha fedha Yaani shilingi bilioni mia moja thelathini na tatu na ilitoka katika kipindi cha mwaka elfu mbili na tano elfu mbili na sita Jaribu kuangalia mgao huu wa fedha, tunagundua kwamba ni kampuni kumi na tatu ambazo zimehusika katika hizo ishirini na mbili Lakini katika makampuni haya kumi na tatu wahusika wakuu ni wachache, ni wawili watatu. Kuna wahusika ambao hawajulikani, wakiingereza wanasema ni ghost company. Ambayo ni kampuni haikujulikana kwamba hawa wahusika waliotajwa ni nani. Kwa hiyo kuna suala hilo kwa upande mmoja. Kwa upande wa pili kuna suala la watu ambao wanajulikana kwa majina yao halali na watu ambao wako kwenye biashara na makampuni yao yamesajiliwa. Kwa hiyo wao pia wamehusika katika kuchukua fedha hizi. Madai yalisema kuwa baadhi ya makampuni yalikuwa yakisema yanalipa madeni, lakini madeni hayo hayakulipwa kikweli. Katika mchakato huu wa kujaribu kufuatilia au uwajibikaji, kuna watu walishtakiwa, watu ambao wanajulikana, lakini zilikuwa ni zile kesi za wahusika ambao hawajachukua fedha nyingi sana. Kuna mhusika mmoja ambaye alikuwa kati ya haya makampuni kumi na tatu makubwa makubwa aliyochukua, alifikishwa mahakamani, lakini mpaka leo hatima yake haijaeleweka, kama hiyo kesi ipo au hiyo kesi imekufa au kutakuwa na hukumu. Kwa hiyo imeishia juu juu. Upande mwingine, katika upande wa wajibikaji, ilikuwa ni kurudishwa kwa pesa. Hizi pesa zilirudi, lakini sio zote. Tunaambiwa kwamba bilioni sitini hivi ndio zilirudishwa, na katika hizo bilioni sitini haieleweki kwamba ni nani ambaye amelipa au zilirudi kwa kivipi, Zilirudi katika akaunti gani? Matumizi ya hizi pesa baada ya hizi pesa kurudi. Kwa hiyo kuna maswali mengi zaidi kuliko majibu. Tunaweza tukasema kwamba hata ule uwajibikaji hakukufanywa kwa uwazi zaidi. Jumla ya kesi 14 za EPA zilifunguliwa kwa kishindo na mkurugenzi wa mashtaka DPP Dr. Elieza Feleshi kufuatia kumalizika kwa uchunguzi wa tume ya rais. Ndani ya kesi hizo, ilitolewa hukumu ya washukiwa wawili, Rajab Maranda na Farijala Hussein ambao ni wanandugu waliopatiwa kifungo cha miaka mitano kila mmoja. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Sahel Kimambo anasema kwamba hukumu hizo hazikuendana na shutuma au kosa lililotendeka. Jinai ni jinai, tumeona wakati wa suala la EPA kuna watu wawili ambao wameonekana hadharani kufikishwa mahakamani. Hawa ni ndugu wawili kutoka Kigoma Rajabu Maranda na, na Farijala, lakini kulikuwa na watu wengi tena wale mafisadi nguli ambao sitaki kuwataja kwa majina hapa, kwa sababu hata serikali inawajua, na rais alisema mwenyewe kwamba anataka waliochota hizi fedha za za madeni ya nje ya EPA warudishe. Sasa mwizi amekwisha iba fedha za EPA. ume- unamjua umemwambia arudishe, karudisha. Mwizi ni mwizi, kurudisha kwa fedha kumfanya asiwe mwizi. Kwa hiyo nadhani hatua za kutosha hazikuchukuliwa. Kuna wasiwasi wasi, pia miongoni mwa wananchi kwamba hata zinapofikishwa mahakamani kesi dhidi ya washukiwa wa rushwa zinakuwa dhaifu, kwa sababu watuhumiwa wanatumia fedha zao kushinda kesi hizo. Kwa mara nyingine tena mwandishi wa habari Maria Sarungi Sehai anaeleza: mtu ambaye anakuwa na pesa ana uwezo wa kupata wanasheria wazuri ambao wanaweza wakamtetea, wakapitia waka zile sheria, wakajaribu kutafuta hukumu ambazo kidogo zitawapa nafuu, wakati mwananchi wa kawaida hana uwezo huo. Kwa hiyo hiyo ni hali halisi ambayo ipo katika jamii, lakini katika kujaribu kupambana moja kwa moja na rushwa na kujaribu kupambana na ubadilifu mkubwa, ni muhimu sana kwamba sheria pia ijaribu kulingana na hali iliyopo. Kwa hiyo adhabu itakayoweza kupatikana kwa watu ambao watafuja hasa kiasi kikubwa sana cha fedha, ambayo ni pesa za umma, basi waweze kupatiwa adhabu inayostahili hivi sasa unakuta kwamba ubadilifu unakuwa tu ni ubadilifu. Kuwe na utaratibu wa kutofautisha kitu ambacho kwa Kiingereza wanaita grand theft corruption au grand scale corruption, kwamba ili iwe tofauti kabisa na mtu ambaye ataamua labda kuchukua pesa za petikeshi au kitu kama hicho, katika wizara husika au katika idara husika ya serikali. Na Jumatatu wiki hii washukiwa wawili wengine ambao ni ndugu waliohusishwa katika madai haya ya ulaji rushwa wa EPA Johnson Lukaza na Mwesigwa Lukaza waliachiwa huru na mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, Dar es Salaam, baada ya kuonekana hawana hatia kwenye ubadhirifu huo. Jaji Mkasimogwa wa mahakama hiyo alisema mahakama imefikia uamuzi huo wa kuachia huru washitakiwa wote wawili kutokana na kwamba upande wa jamhuri umeshindwa kuleta ushahidi thabiti. Aliyekuandalia makala haya ni mimi Mkamiti Kibayasi, na muda mfupi ujao utasikiliza makala ya kadhia ya rushwa katika sekta ya mali asili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Nam msikilizaji, katika mfululizo wa makala hizi za rushwa, tunatupia jicho sekta ya maliasili, ambapo nyara za serikali, ambapo baadhi ya viongozi wa serikali wafanya biashara na watu wengine, wakiwemo na raia wa kigeni, wanashutumiwa wanajihusisha na kadhia hii. Khadija Riami na Sande Shomari wametuandalia ripoti ifuatayo. Tanzania ni moja ya nchi ambazo zimekuwa zikitajwa na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa kuwa ni kitovu cha ujangili wa meno ya tembo katika eneo la Afrika Mashariki. Hii inatokana na ripoti kadhaa ambazo zinahusu mauaji ya tembo na pembe zake kukamatwa sehemu mbalimbali duniani na pia huko nchini Tanzania. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari mbalimbali mbali nchini Tanzania, katika kipindi cha Januari na Aprili mwaka huu takriban meno 495 ya tembo yalikamatwa na washukiwa 544 walifikishwa mahakamani katika mikoa mbalimbali mbali nchini humo. Suala hili limezusha mijadala mikali sana ndani na nje ya bunge la Tanzania, mijadala yote hiyo ikiishutumu serikali pamoja na idara usika, na idara zinazohusika na hifadhi ya wa wanyamapori kwa kushindwa kuwalinda tembo wasiendelee kuuawa na majangili. Mmoja wa wabunge ambaye alivalia njuga suala hili ni Zito Kabwe, mbunge wa Kigoma Kaskazini, pale aliposema bungeni kuwa takriban tembo 63 wanauawa kila siku katika hifadhi na mapori ya Tanzania, ikiwa ni zaidi ya tembo elfu 20 wanauawa kila mwaka nchini humo, jambo ambalo serikali ya Tanzania imelikanusha ikisema kuwa ni tembo elfu 11 tu ndiyo huawa kila mwaka nchini humo. Baadhi ya wachambuzi wanahoji kwa nini serikali ya Tanzania imeshindwa kuziba mianya ambayo inachangia katika wizi wa nyara za serikali, jambo ambalo limekuwa likipigiwa kelele kwa miaka kadhaa hivi sasa. Alphonse Maliachabu, mchambuzi aliyekuwa mstari wa mbele kupigia kelele rushwa katika wizi wa pembe za ndovu, anahoji. Hata watumishi wa umma wa, wa, wa, wengine wanawezekana wanahusika huko kwa sababu hata ukiangalia uh, zinavyotoka hizo pembe za ndovu. Nchi yetu ina mipaka, ina usalama wa taifa, ina maaskari, ina kila kitu kwenye mipaka, lakini unakuta uh, vitu kama hivyo vinatoka. Sasa unashindwa una, una, unajiuliza vinatokaje wakati kuna ulinzi. Naye waziri kivuli wa mali asili na utalii, Peter Msigwa, mbunge wa Iringa Mjini, anazungumzia kadhia nyingine ya rushwa, ambapo twiga walichukuliwa kinyemela kutoka hifadhi moja ya taifa na kusafirishwa nje ya nchi kwa kutumia ndege ya kijeshi ya nchi ya kigeni. Watu wa anga walijua, jeshi lenyewe lilijua. Kwa hiyo, kuna kuna watu wakubwa ambao wanajua, kuna kitu kimejificha ambacho serikali haijataka kuweka kuweka wazi. Kwa hiyo, kitu kikubwa ni kwamba kuna watu wahusika wa, wa ni rushwa, ni uroho tu, ni, ni, ni, ni, ni poverty mentality ya kutaka kugrabu chochote kilichopo ili watu wajinufaishe kwa kwa gharama ya watu masikini wa nchi. Kadhia hii ilijulikana kufuatia tume ya watu wanne waliohusika kufuatilia tuhuma za baadhi ya wananchi kudai kuwa ndege moja ya kijeshi kutoka nchi ya kigeni iligundulika imeingia nchini Tanzania na kuondoka ikiwa imebeba twiga, jambo ambalo awali lilikanushwa vikali na wahusika katika hifadhi pamoja na wakuu serikalini. Lakini hatimaye serikali ilikubali kuwa kuna twiga ambao walichukuliwa, na hivyo swala hili linachunguzwa ili ukweli ujulikane, na pia baadhi ya wa washukiwa walifikishwa mahakamani kujibu tuhuma za usafirishaji haramu wa wanyama, lakini Bwana Msigwa anadai kesi hiyo haikufikia hatima yake kama ilivyotarajiwa na wengi na waliokuwa wakitaka kufahamu twiga hao watarejeshwa nchini au la. Haya ma, matokeo ya mahakama ni kiinimacho, serikali ikitaka kujiosha lakini haiko serious kutaka kukamata wale waliohusika, kwa sababu inaonekana wanaohusika ni watu ambao wako kwenye vyeo vya juu. Maswali hayo mpaka leo serikali hajajibu kwamba ndege iliingiaje, ilikuja kufanya nini Kadhia hii ya wizi wa nyara za serikali ni jambo ambalo kwa miaka kadhaa hivi sasa limekuwa likizungumzwa katika kila kikao cha Bunge, na huwa linatawala mijadala ndani ya Bunge wakati wa kujadili bajeti ya wizara inayohusika na mali asili au katika kipindi cha maswali na majibu bungeni. Mwaka jana, kamati ndogo ya bunge inayohusika na ardhi, mazingira na mali asili ilionya kuwa tembo walioko nchini Tanzania watamalizwa katika kipindi cha miaka saba ijayo kama serikali haitachukua hatua madhubuti kulikabili tatizo hili na kuwachukulia hatua wale wanaosadikiwa kuhusika na biashara hii haramu. Wakati bado ufumbuzi unaendelea kutafutwa ili kuwanusuru tembo na pembe zao kutoweka, utafiti wa taasisi ya Elephant Trade Information System yaani ETIS, uliofanywa mwaka jana umebainisha kuwa kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na kumi na mbili, Tanzania imeongoza katika usafirishaji haramu wa pembe za ndovu, shehena kubwa ya pembe hizo ikifikishwa Hong Kong. Hivi karibuni maafisa wa China walituhumiwa kununua pembe za ndovu kinyume cha sheria. Shutuma hizi za ununuzi haramu wa pembe za ndovu ulitolewa na kampuni ya kimataifa inayojihusisha na masuala ya mazingira ya Environmental Investigation Agency. lakini wachina wanawezaje kufika hadi nchini Tanzania na kuweza kupata pembe hizo haramu za ndovu? Msigwa ana haya ya kusema: huwezi kumpata mchina kwa mfano anaenda polini kuwinda, wanaowinda ni watanzania na wachina. Hawezi kuja hapa kama hawana connection na watu wa ndani wa, wa, wa, na ha, si watu wa kawaida tuachana hao, wanaobeba magobole watu wa chini kabisa, wanaenda mapolini ma huko na, na silaha, lakini kuna watu wakubwa ambao wako serikalini ambao wanavaa wana wana wana suti na tai wanakuwa Kempinski Serena kule, wao ndio wana organize mambo haya. Sasa na yenyewe bado ni suala la rushwa. Mwaka 2013 pekee takriban tani 1.3 za meno ya tembo zilikamatwa huko Hong Kong, shehena hiyo ikiwa inatokea Tanzania. Thamani ya meno hayo ilikadiriwa kuwa ni dola milioni moja na nusu ili kukabiliana na tatizo hili la ujangili nchini humo serikali ya Tanzania ilianzisha operesheni maalum maarufu kama Tokomeza, ambayo ilielezwa kuwa ilifanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na pia kusababisha baadhi waliokamatwa katika operesheni hiyo kupotea na hawajulikani walipo. Bwana Mali Yatambo wanasema serikali inahitaji kujiangalia na kubuni njia madhubuti za kupambana kadhia ya ujangili ili kunusuru mali asili za Tanzania. Hili jambo bado ni ni gumu, uh, linahitaji uh, serikali kujipanga zaidi na kufanya kazi kwa umakini na na na, na ufanisi zaidi, kwa sababu kuiachia tu uh, serikali yenyewe, nadhani hata sisi uh, wananchi tunahusika, uh, tunatakiwa sasa tu tufuatilie tu, tu, tu kwa makini, sio serikali tu. Kila mmoja sasa awe na jukumu la kuhakikisha kwamba uh, hizi uh, maripori hizi zinalindwa licha ya serikali kuchukua hatua kuanzisha Operesheni Tokomeza, ilishindwa kuleta mafanikio yale ambayo yalitarajiwa na kusababisha mawaziri wanne katika serikali kufukuzwa nyadhifa zao. Mawaziri walioondolewa na Rais Jakaya Kikwete mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwa kadhia ya Operesheni Tokomeza ni waziri wa maliasili na utalii Hamisi Kagasheki, aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Emanuel Mchimbi, aliyekuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Shamsi Vwai na Hodha, na aliyekuwa waziri wa maendeleo ya mifugo na uvuvi, David Matayo. Lakini kabla ya kuondolewa katika wadhifa wake wa waziri anayeshughulika na utalii, Hamis Kagasheki aliwahi kusema kuwa rushwa iliyokithiri, mmomonyoko wa maadili ndani ya watumishi wa serikali na tamaa kubwa, ni moja ya mambo yanayohitaji kushughulikiwa kwa nguvu zaidi. Katika makala ijayo, tutamulika kadhia ya Tegeta Escrow. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Je, nifanyeje? Kiangalia upande wa wa jeni fanyeji ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka aa, 10 ngapi, mpaka 24 Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia Akusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa kaa tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Tanzania wanasema wamemkamata mfanya biashara wa Kenya anayedhaniwa kufanya biashara haramu ya pembe za ndovu na nyara za serikali. Polisi mjini Dar es salam wanaeleza kwamba wamemkamata Faisal Mohamed Ali mwenye umri wa miaka 47 kufuatia hati ya kukamatwa iliyotolewa na idara ya polisi wa kimataifa Interpol, ambayo inajaribu kusaka magenge ya majangiri wanaowinda ndovu na vifaru kupata pembe zao ili kusafirisha hadi nchi za Asia. Ukraine imechukua hatua zaidi za kuomba wanachama wa NATO hii leo pale bunge la nchi hiyo lilipopitisha sheria ya kuondolea hali ya Kiev kutoegemea upande wowote. Wabunge walipiga kura kwa wingi kuondoa kutoegemea upande wowote. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola imeongezeka kupita watu 75 na idadi ya kesi zinafikia i Takwimu mpya zilizotolewa jana zinaonyesha mwelekeo huko Liberia na Guinea ukionyesha kupungua katika maambukizo ya Ebola, wakati kesi za Sierra Leone zikiendelea kuongezeka. Mabomu matano yamelipuka katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na kuua mtu mmoja na kumjeruhi mmoja mwingine. Milipuko ilitokea mapema leo katika mtaa wa kale wa mji huo, eneo ambalo lilikaliwa na wanachama wengi wa kundi la kishit Muslim Houthi. Korea Kaskazini imeweza kurudisha tena sehemu ya mawasiliano yake ya mtandao wa internet kufuatia kukatwa kwa huduma katika sehemu kubwa ya nchi hiyo siku chache baada ya Marekani kuahidi kujibu shambulizi la mtandao wa kampuni ya filamu ya Sony ambalo lilidaiwa lilifanywa na Pyongyang. yang Korea Kaskazini imekataa kushiriki katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambao ulikosoa vikali hali ya haki za binadamu ya Pyongyang. Yang wanachama 11 kati ya 15 wa baraza hilo walipiga kura jana kuunga mkono. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo leo, mwelekezi Edwin Collins; msimamizi Abdul Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC hi