Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi In na mimi ni Sandei Shomari, ikiwa leo ni Jumatatu, Desemba 22 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika 107.5 FM na Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo, Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete amelihutubia taifa hii leo na kuelezea suala zima la Tegeta Escrow, na amemfuta kazi waziri Tibaijuka na wengine wawekwa kiporo. Imeagiza mamlaka zinazohusika na mchakato huo zianze wazichunguze tuhuma zinazohusika, ili kama itadhihiri basi hawajibishwe inavyostahiki na sheria. Mkuu wa serikali ameshajiuzuru na wapinzani nchini Kenya wanaendelea kuipinga sheria mpya ya usalama iliyotiwa saini na Rais Kenyatta wiki iliyopita. Je, serikali inasemaje juu ya upinzani huo? Hakuna faida yeyote ambayo itapatikana katika taifa letu kama wananchi watapiganishwa, wapelekwe kwa mass action, tuharibu mali, tupoteze maisha kwa sababu ya mashindano ya bure. Na msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania amemvua madaraka ya waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi Profesa Anatibaijuka kufuatia shutuma za kupokea fedha njia zilizo kinyume na maadili katika kashfa ya fedha inayojulikana kama Tegeta Escrow. Akizungumza mjini Dar es Salaam leo, Rais Kikwete alisema mashauriano yanaendelea kuhusiana na mawaziri na maafisa wengine wa wizara za serikali ambao walitajwa katika kashfa hiyo. Hao ni pamoja na waziri wa nishati na madini, Sospeter Muhongo na katibu wake mkuu, Bwana Eliakim Maswi. Waziri Tibaijuka ambaye aliwahi kuongoza taasisi ya Umoja wa Mataifa Habitat alitajwa kupokea zaidi ya shilingi bilioni moja na nusu kutoka kwa mfanyabiashara James Rugimalira aliyekuwa na hisa katika kampuni ya IPTL. Biti baijuka amekuwa akijitetea kuwa fedha hizo ziliingizwa kwenye akaunti yake kwa ajili ya kuendeleza shule binafsi anayoendesha, lakini katika maelezo yake, Rais Kikwete alisema waziri huyo hakuweza kutoa maelezo ya kuridhisha kwa nini fedha hizo ziliingia kwenye akaunti yake binafsi mlipuko katika kituo cha basi huko nigeria umeua watu kumi na watano maafisa wa mji wa gombe wanasema bomu hilo lilijeruhi watu ishirini na moja katika kituo cha basi mwishoni mwa mwezi oktoba mlipuko wa gari uliua watu kumi katika kituo kingine cha basi katika mji huo huo wa Gombe. Hakuna aliyedai kuhusika, lakini shambulio la leo Jumatatu lilitokea kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambao kundi la Boko Haram limefanya mashambulizi kadhaa kwa raia katika juhudi zake za kuanzisha taifa la Kiislamu. Na huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, askofu wa kanisa Katoliki jana alipambana na mwanamgambo aliyekuwa na kisu akitishia kuua mtoto wa Kiislamu. Askofu huyo na timu yake ya wafanyakazi wa afya walipambana na kundi la watu waliokuwa wamedhamiria kumwaga damu, lakini walifanikiwa kumwokoa mtoto huyo wa kike aliyekuwa mgonjwa na kumpeleka mahala salama. Esta Gidhu Yuwart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Nick Long kutoka Bangi. Askofu Mkuu Diodon Zapalanga alitumia siku nne akiwa na timu yake ya wafanyakazi wa afya kutoa huduma bila malipo kwa mamia ya watu katika vijiji vya mji wa Yaloke, yapata kilomita 225 kutoka mji mkuu wa Bangi. Eneo moja la makazi ya muda lilikuwa Peo ambako Waislamu wengi walikimbilia kupata hifadhi baada ya mgogoro wa zaidi ya miaka miwili nchini humo kutoka kwa kundi la waasi wa Seleka na lile la wanamgambo wa Anti Balaka. Wakiwa katika kijiji hicho, askofu mkuu huyo na timu yake waliamua kumbeba msichana wa miaka minane pamoja na wazazi wake kwa matibabu zaidi katika hospitali ya Bangui. Lakini wakiwa njiani walisimamishwa na kundi la Antibalaka lililokuwa na gruneti na kutishia kuwalipua endapo watatoroka. Kundi hilo lilikuwa na visu na kuwatishia wakimbizi wa Peul waliokuwa ndani ya gari, huku mmoja wao akitishia kumuua msichana huyo kwa kisu. Lakini baada ya majadiliano yaliyochukua dakika kumi na tano wanamgambo hao wa Antibalaka walikubali kumwachia askofu, timu yake na msichana huyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Wizara ya mambo ya nje ya China inasema haina taarifa ya kutosha kutaka kujua kama Korea ya kaskazini ilitumia vifaa vya China kufanya shambulizi la kwenye mtandao kwenye kampuni ya Sony. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Huwa Chunying alisema China inapinga aina zote za mashambulizi ya mtandao na hawawezi kufikia uamuzi wote bila taarifa za kutosha. hata hivyo, Huwa amesema China inapinga mashambulizi ya mtu watatu kwa kutumia vifaa vya nchi nyingine, na pia wako tayari kwa mazungumzo na nchi nyingine. Marekani inafanya mazungumzo na China ili kuwe na uwezekano wa kusaidia kuzuia kupunguza mashambulizi ya mtandao kutoka Pyongyang. Raia wa Tunisia wanangoja kwa hamu matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais nchini humo ambao unaonekana kama hatua kubwa ya kihistoria kuelekea demokrasia. Matokeo ya awali bado hayajatangazwa, lakini mgombea Beji Kaide Esepsi wa chama kinachopinga msimamo mkali wa dini ya Kiislamu alidai haraka ushindi dhidi ya mpinzani wake rais aliyekuwa madarakani Monsef Maruzuki. Meneja wa kampeni ya Bwana Esepsi amesema mwelekeo wa awali unaonyesha ushindi kwa mgombea wake mwenye umri wa miaka 88, lakini meneja wa Bwana maruzuki aitupilia mbali madai hayo. Shirika la habari la AP linasema watoto wasiopungua 786 hapa Marekani wamekufa kutokana na kunyanyaswa na uzembe katika kipindi cha miaka sita, likisema watoto hao walifariki wakiwa kwenye uangalizi wa maafisa wa kulinda watoto. AP inasema iligundua katika uchunguzi wake wa miezi nane kwamba watoto wengi walipigwa, kushinda na njaa au kuachwa peke yao au kufa maji katika mabwawa ya kuogelea, wakati mashirika hayo yalikuwa na sababu nzuri kujua walikuwa hatarini. AP ilifanya uchunguzi wake katika majimbo 50 ikiwa ni pamoja na Washington DC na kwenye maeneo ya kijeshi. Ripoti hiyo ilisema, inasema majimbo mengi yalipata tabu kutoa idadi na kwa kawaida kuna usiri sana ulioshamiri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu kama mlivyosikia katika taarifa ya habari ni kwamba Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania leo ametangaza kumfuta kazi waziri wa nyumba, ardhi na maendeleo ya ya makazi, Profesa Anna Tibaijuka, huku akitangaza kumweka kiporo waziri wa nishati na madini, Profesa Sospeter Muhongo, kutokana na madini kutokana kashfa ya fedha iliyotikisa bunge na nchi kwa jumla twayo Tegeta escrow kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anaripoti hii huku akisema kwamba sehemu kubwa ya fedha zilizowekwa katika kaunta escrow sio za umma bali zinamilikiwa na kampuni ya kufua umeme ya IPTL. Rais Kikwete amesema kwamba amejiridhisha pasipo shaka kwamba waziri huyo wa nyumba na makazi amepungukiwa na maadili ya utumishi wa umma baada ya kupokea kitita kikubwa cha fedha kutoka kwa mfanyabiashara mmoja. Kwa maana hiyo, amesema kwamba kuanzia sasa waziri huyo atakuwa benchi na, na nafasi yake itajazwa na mwanasiasa mwingine hapo baadaye. Alisisitiza kwamba wakati waziri Tibaijuka akiondolewa katika wadhifa wake, baadhi ya maofisa wengine wa kiserikali pamoja na waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Mongo ataendelea kuchunguzwa na wakati wowote uamuzi wake utatolewa. katika, katika serikali kwa sababu huyu ni mtumishi wa umma na watumishi wa umma kwa makosa yote wana, wana mchakato wao wa namna ya kushughulikia. Kwa nimeagiza mamlaka zinazohusika na mchakato huo zianze wazichunguze tuhuma zinazohusika ili kama itadhihiri basi hawajibishwe inavyostahiki na sheria. Mkuu wa serikali ameshajiuzuru. Hatua ya Rais Kikwete kumfuta kazi waziri Tibaijuka imekuja siku chache tu baada ya waziri huyo kukuta na waandishi wa habari na kupinga waziwazi wazi hoja kujiuzuru. Aliwaambia waandishi wa habari kwamba yuko tayari kujiuzuru kwa vile kulikuwa kuna kosa lote alilolitenda. Kwa hiyo sasa, kujiuzuru, lazima pia tuelewe kujiuzuru sio fashion Kujiuzuru kuna sababu, na wakati mwingine kinakuwa kitu cha lazima kama unaona kwamba uta add value. Kwa hiyo jibu langu ni kwamba huwezi kujiuzuru ukasababisha madhara kwa kwa sababu unaweka concept. Jambo la la pili, na na mimi mimi hapa hapa hapa hapa ni ni, ni, katibu mkuu nani? Under Under Secretary Secretary Secretary General General General wa wa wa wa wa wa umoja umoja umoja mataifa mataifa mataifa mstaafu mstaafu. Kwa hiyo ninapoelezea haya mambo nataka yaishie Dar es Salaam, maana kama kura kura baraza, nitalazimika kwenda press conference New York. Sasa you, you, you, have stolen money in your country N, ninaanza kuyaweka wazi jamani, tayari sakata hilo la escrow, bwana sheria mkuu wa serikali mapema pale yeye mwenyewe uamuzi uliochukuliwa na rais Kikwete ambaye ni utekelezaji wa maazimio ya bunge huenda wa kufufua matumaini mapya kutoka kwa wananchi ambao mara kadhaa wamekuwa wakipaza sauti wakitaka watendaji hao wa serikali wawajibishwe. Hivi karibuni, pia baadhi ya mataifa magharibi yalitangaza uwezekano wa kusitisha misaada ya kwa Tanzania kutokana na kushindwa kushughulikia ipasavyo sakata hilo la escrow. Rais amesema kwamba serikali yake itaendelea kutekeleza maazima yote ya bunge na kwamba yatafanya hivyo bila uonevu wowote, pamoja na kueleza bayana kwamba swala la Waziri Muhongo litatolewa muzi baada ya kukamilika kwa uchunguzi wa kina. Lakini wafuatiliaji wa mambo wanasubiri kwa hamu kubwa kuona hatua zitakazochukuliwa dhidi ya msomi huyo kutokana na namna alivyokuwa akibishana na wabunge huko bungeni. Naarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgh Njogopa wa Sauti ya America. Na baada ya rais Kikwete kulihutubia taifa, mwenzangu Abdu Shakur Abod amezungumza na Dr Ayub Rioba, mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, na kumuuliza kwanza ikiwa anadhani watu wataridhika na hotuba hiyo. Si kitu cha kuhitimisha haraka haraka hapa katika suala hili. Kusema kweli, moja ya masuala ambayo yamejadiliwa sana na wananchi na yameonyesha kwamba yamekasirisha watu wengine Eh, hili swala ni mojawapo. Kwa hiyo kusema kwamba kwa namna rais alivyolielezea leo kwamba litakuwa limepoza kiu ya watu wote ambao walikuwa wanalisubiria, hapana. lab, bado kutakuwa na watu ambao wanaona kwamba labda kuna kulihitajika hatua zaidi. Kwa kwa mantiki hiyo basi, nadhani alichofanya kwa namna fulani atakuwa amepoza, lakini ha, si kweli kwamba atakuwa amepoza kabisa eh, kiu ya watu wote waliokuwa nadhani kwamba wanahitaji kuona hatima ya liswala kwa hivyo, huwezi kusema kwamba escrow, tegeta escrow kashfa yake itafuata mkondo ule wa EPA na Richmond, ambapo kila kitu kimekwenda polepole, watu wamesahau kabisa. Kinachofuata hapa eh, baada ya ufafanuzi, kwa sababu rais ametumia muda mrefu akatoa wa ufafanuzi wake ule, na nachokiona kinachofuata hapa sasa hivi ni je, eh, watu wanaolifuatilia hili kwa mfano wa kwenye E, vyama vya ushindani e, wapo akina mbunge yule wa, wa Kigoma ambaye alilishikia bango sana suala hili na e, wapo wengine ambao hata namna yao ya kutafsiri matukio na mlolongo wa matukio aliokuwa nayaelezea rais leo ni tofauti kidogo. Kwa hiyo majadiliano yatakayoanza kesho, matamko yakakuwa yanatolewa kesho, maake hii ilisubiriwa sana, hii ya rais, yale yatakayoanza kesho na yenyewe yatasaidia kuonyesha mwelekeo E, wa swala hili zima, hii kashfa hii inavyokwenda, ukilinganisha na yale zile kashfa nyingine, kuna tofauti gani kubwa? Kinachoonekana hapa na ambacho mimi naamini kinatakiwa kiwe ni, ni funzo ni swala zima la namna ambavyo watendaji serikalini na wanasiasa e, wanaweza wakajenga utamaduni kwanza wa kuheshimu mali ya umma na kuthamini mali ya umma, na nimemwona tulimemwona pale rais alikuwa anajaribu kulielezea kama kwa uchungu Yani kwamba eh, malipo ma ma kama yale yanaweza yakafanyika yakatokea yakafanyika eh, bila watendaji wa ngazi za juu kuona kwamba, hapana, hapa serikali itapata hasara gani hapa, eh, mali ya umma, hapa cha umma kiko wapi? Kwa hiyo tukajikuta katika pahala ambapo tunao viongozi wa serikali ambao wao badala ya kuangalia cha umma kiko wapi, eh, basi wakawa kama ni watetezi zaidi wa kusema kwamba hakuna cha umma. Ile kidogo ilisikitisha kwamba hakuna cha umma, lakini sasa inakuja inadhihirika kwamba hapana, kulikuwa na sehemu ambayo uh, ingeweza kuwa eh, ya umma kama ilivyosema taarifa ya CG. Ni Dr Ayub Rioba, mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, akizungumza na Sauti Amerika. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania leo ametangaza uamuzi wa kumwondoa madarakani waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi Ana Tibaijuka baada ya kutajwa katika shutuma za kupokea fedha katika njia zilizo kinyume na maadili katika kashfa ya fedha inayojulikana kama Tegeta Escrow. Kufuatia uamuzi huo, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika itakuletea matangazo maalum kwa wiki nzima hii kuhusiana na kashfa za kifedha zilizokumba utawala wa Rais kikwete miaka kumi iliyopita. Basi tega sikio msikilizaji, kuanzia matangazo ya alfajiri Jumanne kusikia makala maalum, shutuma za rushwa Tanzania. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa huko Pakistan wamekamata watu kadhaa kuhusiana na mauaji makubwa katika shule moja wiki iliyopita ambapo takriban wanafunzi mia moja na hamsini na walimu waliuawa. Waziri wali wali wa wali mambo ya ndani Chaudhry Nisar Ali Khan alidai wale waliokamatwa ni waliopinga mashambulizi hayo ya kikatili ambayo yalichukua saa kadhaa katika shule hiyo inayoendeshwa na jeshi katika mji wa kaskazini mashariki wa Peshawar. Hakutoa idadi ya waliokamatwa au utambulisho wao. Korea Kusini inasema kompyuta zake za nguvu za kiwanda cha nguvu za nyuklia zimeshambuliwa. Serikali na maafisa wa shirika la nguvu za maji na nyuklia la Korea wanasema shambulizi hilo la mtandao halijawa na athari yoyote kwa usalama wa vinu 23 vya nyuklia nchini humo. Mshukiwa mshambuliaji huyo alitumia akaunti ya Twitter wiki iliyopita kutangaza mambo mbalimbali mbali kuhusu vinu vya nyuklia lakini mshambuliaji huyo ametishia kutoa taarifa zaidi ikiwa kama vinu vya zamani vitatu visiposimamishwa kufanya kazi ifikapo Alhamisi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukielekea nchini Kenya, maafisa wa usalama nchini humo wanaendelea kuwasaka watu wanaoshukiwa kuwa ni kundi la wanamgambo wa Al Shabab waliovamia basi lililokuwa na abiria zaidi ya 46 lililokuwa likielekea mji wa Lamu, mkoani Pwani. Mwangi Konyo anaripoti zaidi kutoka Nairobi. Kisa hicho kimetokea siku chache tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia kutia saini utekelezaji wa sheria mpya ya kupambana na makundi ya kigaidi kote nchini Kenya. na kulingana na maafisa wa polisi hapa nchini Kenya, kundi hilo linaloaminika wa ni wanamgambo wa Al-Shabab lilivamia basi hilo likiwa na abiria 46 likiwa safarini kuelekea mjini Lamu. Basi hilo lilishambuliwa na magaidi hao kwa kufyatuliwa risasi kwenye magurudumu likiwa safarini kwenye barabara ya Garisen kuelekea Witu. Majamazi hao walikuwa wamefunika nyuso zao, na baada ya basi hilo kusimama, magaidi hao waliingia ndani na kujitambulisha kama wanamgambo wa Mujahidin, na hatimaye wakagua abiria wote, na baada ya kubaini kwamba walikuwa ni Waislamu waliondoka mara moja kwenye basi hilo. Sasa makampuni ya usafiri wa mabasi kwenye eneo hilo la Lamu na Garisen wanaitaka serikali na hususan idara ya polisi kutenga kikosi maalum chakuwa ja na maana na magari ya usafiri wa abiria ili kuhakikishia usalama wao. Wakiwa na magari yao binafsi, uwezi kusema kwa askari waingize kwa gari, ukapomchukua askari umwingize kwa gari. Inamaana kwa basi aeskoti basi, inamaana italeta matatizo makubwa sana. kama ni alshababu kama ni majambazi, majangili wakivamia gari, inamaana watawapiga abiria pamoja na askari. Kisa hicho kimetokea katika muda wa siku mbili tu baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutia saini sheria mpya ya usalama wa taifa. Na kiongozi wa upinzani hapa nchini Kenya, Raila Odinga, anasema wiki hii watakwenda mahakamani kuipinga sheria hiyo, na ikiwa hawatafanikiwa basi wataitisha maandamano kote nchini. Lakini naibu wa rais William Ruto anasema usalama utaimarishwa kwenye mipaka ya nchi hii, na hiyo sheria tumepitisha ni ili kuhakikisha ya kwamba mipaka yetu yote, wale wanaosimamia mipaka yetu wanafanya kazi yao bila ya kulegeza kamba. Tutaweza kuwa na usalama Kenya kwa njia gani? Kupitia kwa chaos na confusion, Kenya hii itakuwa na amani kweli? Lakini Raila Odinga na viongozi wengine wa upinzani wanadai kwenda mahakamani ikiwa sheria hii itaanza kutekelezwa. Wanadai kwamba sheria hii inapania kurejesha Kenya katika utawala wa kiimla. Kwa hivi sasa, wanasiasa wa mlengo wa serikali na ule wa upinzani wameanza kuhutubia mikutano hadhara kuhusu sheria hiyo. Naibu wa rais William Ruto anasema upande wa upinzani unanuiya kuvuruga amani kote nchini Kenya. Hakuna faida yeyote ambayo itapatikana katika taifa letu kama wananchi watapiganishwa, wapelekwe kwa mass action, tuharibu mali, tupoteze maisha kwa sababu ya mashindano ya bure. Na huku wananchi wakijiandaa kwa sikukuu za Krismasi na mwaka mpya, kuna uwezekano wa mikutano mikubwa ya kisiasa kote nchini Kenya kuhusu sheria hii ya usalama wa taifa. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na tuanze leo na ripoti kutoka shirikisho la kandanda duniani FIFA, ambapo rais wa shirikisho hilo Sepp Blatter amekiri kuwa FIFA inahitaji kufanya juhudi kurejesha wa uaminifu wake, kufuatia kashfa za hivi karibuni kuhusu utaratibu wa kuandaa fainali za Kombe la Dunia mwaka 2018 na 2022. Mchunguzi mkuu wa kamati ya maadili ya FIFA Michael Garcia alijiuzulu wiki iliyopita kufuatia hatua ya shirikisho hilo kukataa kutoa ripoti yake kuhusu madai ya rushwa katika kuzipa Russia na Qatar fainali mbili zijazo za Kombe la Dunia. Muda wa Blata kama kiongozi wa FIFA unamalizika 2015, lakini atagombania tena uongozi katika uchaguzi wa mwezi Mei. Na katika Ligi Kuu ya Uingereza, mechi kali leo baina ya Chelsea ambao wako katika kilele cha ligi hiyo dhidi ya Stoke City ambao nao wanajaribu kusonga mbele katika ngazi basi. Sasa tugeukie waandishi wetu, tuanze na Jason Nyekundi kutoka Nairobi, ambaye ana habari za kusikitisha kuhusu mwanariadha Rita Jepto kugundulika kwamba kweli alikuwa akitumia dawa za kuongeza nguvu katika mashindano ya marathon. Mwanariadha wa mbio za marathon nchini Kenya, Rita Jepto, amegunduliwa kwamba alitumia dawa zinazosisimua misuli. Shirika la riadha nchini Kenya limesema kwamba uchunguzi wa pili ulibaini kwamba mwanariadha huyo alitumia dawa hizo Jepto alikuwa ameshinda mbio za Boston Marathon mara tatu na za Chicago mara mbili, na ni mmoja wa wanariadha maarufu zaidi nchini Kenya kupatikana na hatia ya kutumia dawa za kusisimua misuli. Sasa Jepto atasahau kitita cha dola nusu milioni alichojishindia kutoka kwa World Marathon Majors, na kitita hicho sasa huenda kikakabidhiwa kwa mwanariadha ambaye anashikilia nafasi ya pili, Edina Kiplagat, baada ya kushinda mbio za Chicago Marathon. Jepto mwenye umri wa miaka 35 alikuwa mwanamke wa kwanza kushinda mashindano mane mfululizo, lakini huenda sasa ushindi huo ukatupiliwa mbali. Tukiingia upande wa ndondi, mwanamasumbui wa Kenya Prisons Rayton Okwiri anaelekea kuwa Mkenya wa kwanza kuhitimu kuiwakilisha Kenya kwenye mashindano ya Rio de Janeiro ya mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kumbwaga Andrey Zakmvoy kutoka Urusi katika pambano hilo la mwishoni mwa wiki lililofadhiliwa na chama cha amachi International Boxing Association. Okwiri alimulima makonde mazito mpinzani wake katika kinyang'anyiro kilichoandaliwa katika mji wa Baku nchini Azerbaijan. Huu ndio ushindi wa pili kwa Okwiri baada ushindi ya ushindi aliyoupata alipomrarua mako nada kutoka Australia mwezi uliopita. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante Jason Nyekundi. Na sasa hadi Dar es Salaam kwa mwandishi wetu George Njogopa. Kipenga cha kwanza, mzunguko wa mwisho ligi kuu ya soka Tanzania bara kinatarajia kupuliza mwishoni mwa juma, huku macho na masikio ya mashabiki wengi wa soka yakipeleka katika mchezo wa baina ya Yanga na Azam FC, mchezo ambao bila shaka utakuwa kukata na shoka kutokana na historia ya timu zote mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika pia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tunasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 98.1, Equatorio FM Kisumu Kenya 106.5 FM, Mlimani Radio Dar es Salaam. Kwa vyovyote vile, mchezo unatarajia kuvuta hisia za wingi, hasa wa kuzingatia pia kwamba Azam FC ndiyo inaongoza ligio, hivyo bila shaka itafanya kila linalowezekana ili kusalia katika nafasi hiyo. Ligi inaingia katika mzunguko huo muhimu, huko timu za Simba, Yanga na Azam FC zikiwa zimeweka rekodi aina yake kwa kusajili wachezaji wengi, ikiwemo wale kutoka nchi za nje. Hata hivyo, wachambuzi wa soka sasa wanatupia alama baadhi ya wachezaji ambao mara zote macho yao yako katika kucheza katika timu hizo tatu pekee. Miongoni mwa wale wanaokosoa wachezaji hao ni pamoja na mwandishi huyu wa habari Iche Mangenya. Kusema ukweli, yani wachezaji wetu wa sasahivi waliopo Tanzania, inawezekana kuna uwezekano kwamba auonani, hawajitambui kwa maana ya kwamba ajijui kwamba malengo yangu mimi ni nini. Ni kwamba niende kucheza Ulaya au niende kucheza hata nani, sehemu yoyote Afrika. Timu nyingine ambazo nazo pia zinatupiwa macho katika ligi ya safari ni pamoja na Mtibwa Shuga na Coastal Union kutoka Tanga, timu ambazo zimeleta hamasa kubwa katika raundi ya kwanza. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika na tumalizie basi kwa ripoti kutoka Lubumbashi, DRC, kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha. Timu ya kandanda ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Leopard tayari itaanza mazoezi ifikapo tarehe tatu Januari. Leopard itaunda kambi yao ya muda mjini Bamako nchini Cameroon kabla ya kusafiri huku Guine Ekuato ambayo kitashiriki katika kinyang'anyiro cha kombe ya taifa Guine Ekuato 2015. Tarehe 7 mwezi Januari, Leopar itacheza mechi ya kirafiki na timu ya taifa ya Lion Indomptable ya Kamerun. Leopar imepatikana katika kundi B pamoja na timu ya Chipolopolo ya Zambia, timu ya taifa ya Tunisia na timu ya Cap Vert. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, kutoka Lubumbashi, jina langu ni Kaozi Kosha. Basi asanteni sana wote na mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mwa Moyo Hamza. Na msikilizaji, tunaomba radhi kwa mwingiliano wa taarifa zilizotokea hivi punde. Na sasa tunakuletea tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Inakadiriwa kuwa takriban watu milioni 21 kote ulimwenguni ni waathirika wa usafirishaji haramu. Marekani inajihusisha kikamilifu katika kupambana na kile ambacho Rais Obama amekiita moja ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika enzi yetu hii ya leo, yaani utumwa mamboleo. Kila mwaka wizara ya mambo ya nje ya Marekani inatoa ripoti ya kina kuhusu juhudi za serikali katika kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu. Inafuatilia mienendo katika nchi 188 ikiwa ni juhudi pamoja na kuimarisha kuwatambua waathirika na juhudi za ulinzi na kuhifadhi. Tumezidisha juhudi zetu kupambana na usafirishaji haramu wa watu nje ya nchi na hapa Marekani, ambako waathirika wengi wanaletwa bila ya kutaka. Desemba 11 wizara ya usalama wa ndani DHS ilitangaza kwa itashirikiana na moja kampuni moja kubwa ya usafiri kuwapatia mafunzo wafanyakazi wake kuangalia dalili za watu wanaosafirishwa dhidi ya ridhaa yao katika nchi hii na kuzijulisha mamlaka husika. Travel Centers of America itatoa mafunzo kwa DHS na vifaa vya uelevu pamoja na mabango, vipeperushi na matangazo ya umma kwa zaidi ya vituo 250 na zaidi ya wafanyakazi elfu kumi na tano kote nchini Marekani. Vifaa hivi vitaisaidia wafanyakazi na wateja wa Travel Centers of America kutambua na kuona viashiria vya vya usafirishaji binadamu pamoja na kutoa habari jinsi ya kuripoti kesi zinazoshukiwa. Waathirika aghlabu wenyewe hujikuta katika nchi ya kigeni ambako hawawezi kuzungumza lugha ya nchi hiyo. Ukiongezea, wasafirishaji wao mara nyingi wanachukua hati zao za kusafiria na nyaraka za utambulisho na kuwaambia kama wakijaribu kukimbia, wao au familia zao huko nyumbani zitadhurika au kwamba familia zao zitakumbwa na madeni makubwa sana. Kuhusika kwa Travel Centers of America katika sekta ya usafirishaji kunaifanya iwe ni mshirika muhimu sana katika mapambano dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu. Madereva wa magari makubwa wanafahamu viashiria vya usafirishaji haramu wa binadamu na jinsi ya kuripoti. Wao wanaweza kuwa macho na masikio yao kote nchini. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndiyo inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Esther Githuyuat, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.