Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Kundi linalotetea haki za binadamu duniani Human Rights Watch linasema kuwa sheria ya usalama iliyopitishwa na bunge la Kenya na kutiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta wiki iliyopita inakiuka haki za binadamu. Katika ripoti iliyokadiriwa na gazeti la Kenya la Daily Nation, shirika la Human Rights Watch limesema sheria hiyo inakiuka haki za msingi za binadamu na inaweza kutumia vibaya na maafisa wa usalama nchini humo na kuongeza kuwa sheria hiyo siyo suluhisho kwa matatizo ya usalama wa Kenya. Human Rights Watch pia imesema sheria hiyo mpya inakiuka sheria za kimataifa kwa kulazimisha wakimbizi na watu wanaoomba hifadhi ya kisiasa kukaa kambini na vilevile kuweka kiwango cha idadi ya wakimbizi wanaoingia nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema uamuzi wa rais Barack Obama kurejesha uhusiano na Cuba utafaidisha Marekani pamoja na watu wa Cuba. Katika makala aliyoandika kwenye gazeti la Miami Herald, Kerry alisema watu milioni 11 wa Cuba wamesubiri muda mrefu, zaidi ya karne moja, kwa maneno yake, kutimiza ndoto ya matarajio yao ya demokrasia na kujenga uhusiano mzuri na nchi nyingine duniani. Kerry alisema uamuzi wa rais Obama unaonyesha ukurasa mpya katika uhusiano wa Cuba na Marekani. Kerry aliendelea kusema kuwa katika mazungumzo ya baadaye na Cuba, Marekani itajaribu kupata ushirikiano zaidi katika masuala yenye masilahi ya pamoja kama vile kupambana na biashara ya madawa ya kulevya, uhamiaji, mapambano na virusi vya Ebola na masuala mengine yanayohusu mazingira. Rais Barack Obama anasema atafanya kila awezalo kufunga gereza la Marekani la Guantanamo Bay lililopo nchini Cuba. Alitoa matamshi hayo katika televishen leo wakati wa mahojiano na shirika la utangazaji la CNN. Alisema gereza hilo linaendelea kuhamasisha magaidi na siasa kali kote duniani. Alisema Marekani pia inatumia mamilioni ya dola kwa kila mfungwa katika gereza hilo, na ni kinyume cha maadili ya Marekani. Jumamosi wizara ya ulinzi ya Marekani ilisema inawarejesha nyumbani wafungwa wanne wa Kiafghanistan waliokuwa katika gereza hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Wananchi wa Tunisia wanapiga kura leo kuchagua kiongozi katika raundi ya pili ya uchaguzi unaoonekana kuwa hatua kubwa katika demokrasia ya nchi hiyo. Uchaguzi huo ni sehemu ya mwisho ya kipindi cha mpito tangu yale mapinduzi yaliyoitwa Arab Spring yaliyomwondoa madarakani rais wa miaka mingi Zine El Abidine Ben Ali mwaka 2011. Tunisia ilikuwa nchi ya kwanza katika mapinduzi hayo kumwondoa madarakani kiongozi wake na kuhamasisha hatua kama hizo katika nchi nyingine za Kiarabu. Uchaguzi wa leo unawapambanisha Beji Esepsi, waziri wa zamani katika serikali za zilizopita za Tunisia, mwenye umri wa miaka 88, na, na mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye ni rais wa muda wa sasa Monsef Marzuk. Bwana Esepsi anatazamiwa kushinda baada ya kupata asilimia 39 katika raundi ya kwanza mwezi uliopita, ambapo Bwana Marzuk alipata asilimia 33. Rais Obama wa Marekani amelaani vikali mauaji ya polisi wawili wa mjini New York ambao walipigwa risasi wakiwa wamekaa ndani ya gari lao Jumamosi mchana. Rais Obama ambaye yuko mapumzikoni Hawaii alisema maafisa hao wawili jasiri hawatarudi nyumbani kwao leo, na hakuna uhalali katika hilo. Polisi hao wawili walikuwa wamekaa ndani ya gari lao la polisi katika eneo la Brooklyn mjini New York pale kijana mmoja wa miaka 28 Ismail Brinsley alipokaribia gari hilo na kufyatua risasi. Baadaye, Brinsley alikimbilia katika kituo cha treni cha jirani na kujiua mwenyewe. na bingwa wa zamani wa ndondi Muhammad Ali amelazwa hospitalini kutokana na homa ya mapafu au nimonia. Bondia huyo ambaye aliwahi kushika ubingwa wa ndondi uzito wa juu mara tatu na ambaye amekuwa na matatizo ya ugonjwa wa kutetemeka Parkinson kwa miaka mingi sasa, inasemekana hali yake inaendelea vizuri hospitali Msemaji wa Ali Bon Gann amesema tatizo la nimonia liligundulika mapema na anatazamiwa kurejea katika hali yake ya kawaida. Katika miaka ya hivi karibuni, Ali amekuwa haonekani sana hadharani kutokana na ugonjwa wa kutetemeka ambao uligundulika kwanza katika miaka ya kati ya 80. Msikilizaji wa Sauti ya Amerika, kwa mara nyingine tena, mtangazaji wako Mary Mgawe na jitupa uwanjani kukuletea kile kipindi cha salamu na muziki. tunafungua kipindi hiki kutoka kwa msikilizaji Simon Seleli. Leo hii unapenda kutuma salamu zako kwa John Maziku, Flora Makie, Imelda Bonifas, Hepi Deonatus na Geoffrey Paul, wote hawa wakiwa Bwangija Sekondari, Lucas Ernesti, Paul Masaba na Emma Kamisa, hawa wakiwa Shinyanga. Wengine ni David Kitinya akiwa Geita, John Joseph Wanzega Tabora, na mwisho kabisa ni kwa Emma Kamisa akiwa Shinyanga. Barua yako John Malia, sanduku lako la barua ni 243 Arusha, Tanzania. Leo unapenda kutuma salamu zako kwa msikilizaji Henry Malia akiwa Handeni huko Tanga, marafiki zako wa shule ya Ilboru wakiwa Arusha, na mwisho kabisa ni kwa Kamisa Kilaini akiwa Moshi, Tanzania. Paulin Machuki kutoka kule Kenya, sanduku lako la barua ni 2356 Nairobi. Leo unapeperusha salamu zako kwa mama mzazi akiwa Bugando nchini Tanzania, marafiki zako Jeremia na Oscar wakiwa Taveta, na mwisho ni kwa ndugu jamaa na marafiki fiki popote pale walipo. Nafasi ya sasa ni ya kwako, Lenus Kingalu sanduku lako la barua ni 1632 Morogoro nchini Tanzania. Salamu za leo hii unataka ziende moja kwa moja kwa baba Petro Ngatalulwa, mama Cresensia Manda wa Mtibira Mahenge, ukoo wote wa Ngangotukwa popote pale walipo. Umemkumbuka pia Maulidi Waziri Benzi, Leonadi mchana ji Mchana, Onesimo Mponda Kea, Joshua Kea na Leo Mwamaso, wote hao akiwa Morogoro Tanzania huku msahau Jumanne Sebarua Tingisha akiwa Arusha, Swedi Kalitambungu, Juma Magimba wa Libya, Lenus Mwamengo na Soro Maziku na Asha Shaban popote pale walipo. Nachukua barua yako fines marufu to, toka chuo kikuu cha Tumaini Iringa. Unapenda kupeperusha zako salamu kwa baba mzazi mzee maarufu Mtundu na familia yake, wakiwa Kangetutia Bunda, Bagaile Samuel Mrinda Chibuga, Wilson Maseba Zebinda Magaile na Mtundu Juma, wote hawa wakiwa Bulenda Bufwe Kibara Bunda. Umemsalimu pia Ibengwe Mingisi, Masumbuko Bulenga na mzee Nyakoki Gwatako, hawa wakiwa Kakamega Bunda Uku wanafunzi wote wanaosoma maendeleo ya jamii mwaka wa tatu wapo chuma, chuo cha Tumaini Iringa. Naam, basi msikilizaji, tusindikize salamu zetu na kibao cha muziki ni kutoka kwake Kanye West, kanyewet akikuambia Flashing Lights. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Salamu na Muziki na kama hata barua yako Vincent Padi, sanduku lako la barua ni tatu mbili, huko Malawi, unapenda kutuma salamu zako kwa Marco Santos Atupali Dalien Mwanga na Francis Naunga wote wakiwa Pemba Klabu huko Msumbiji, huku Msao Moris Maina na Joseph Kairuki wote na na na wakiwa, na wakiwa Nairobi Kenya. Msikilizaji Haji Karim, sanduku lako la barua ni tano 4, Lindi, Tanzania, ukiwa umeitegea sikio redio yote ya sauti ya Amerika jioni ya leo, unapenda kutuma salamu zako kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni kwake je mchana Fazili Kobero wakiwa Morogoro, Geoffrey Njereka akiwa Mbeya, Deus Masunga wa Tabora, Onesmo Mponda wa Morogoro, Rama Pelendeka, na mwisho ni kwa wafanyakazi wote na watangazaji wa Sauti ya Amerika. Master Yari ukiwa Morogoro, sanduku lako la barua ni mbili nne, Kilosa ni huko uko Morogoro. Leo unatuma salamu zako kwa sija cha mlungu, mama Kobero chaeka maonda, Kobero cha mlungu na Musa Paulo Saidi Mlugulu Matola One, Saumu Mpalalisi na Jonsi cha mlungu, wote hawa wakiwa Morogoro. Bwana Kongolo, lenus Kingalu. Onesmo Onesimo Mponda, Maulidi Waziri na Helena Kapela, hawa pia wakiwa hapo Morogoro. Mama Restituta ukiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, sanduku la barua ni mbili tatu nne huko uko Kongo. Unapenda kutuma salamu zako kwa familia yako, wakiwa kambi ya Rugufu mkoani Kigoma. Ujawasahau pia watoto wako wakiwa Nairobi, na mwisho kabisa ni kwa ndugu, jamaa na marafiki popote pale walipo. Selina Michael ukiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, leo unapeperusha zako salamu kwa wasikilizaji wote wa salamu. Unasema nawatakia kila la heri katika mwaka huu. Salamu za kipekee unataka ziende kwa familia yako ikiwa kambi ya Lugufu. Ujumbe unasema ninawapenda wote. Wengine unaotulia salamu ni paroko, paroko Kazito Durwa, Ris Rich, Mitwe Mitwe, Hussein Mirach na Mtanda Ayubu, popote pale walipo. Fikirini Abdul ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, unapenda kutuma salamu zako kwa mama mzazi akiwa Shinyanga, marafiki zako Rosalina, Melissa na Gres wakiwa Kiomboi. Mwisho ni kwa wanafunzi wote wa chuo cha diplomasia Kurasini jijini Dar es Salaam. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani, zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mambo mapya mambo hipo mambo mapya mambo msukumo mambo, mambo, mambo, mambo moto sana mambo pesa mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi Salamu na mu muziki. Salamu na muziki. Na kamata barua yako, Musa Murunga wa Makobe, sanduku lako la barua ni 256, Mumias, Kenya. Napeperusha zako salamu kwa Leonora Murunga wa Mumias, Kenya, Mumias, Kenya, Isaac Obuchafu wa Kakamega, Mike Nguki wa Nairobi, Kilulu Kulu wa Bariadi, Shinyanga, Emmanuel Kapela wa Tabora na kasisi John Ndako akiwa Nairobi. Salamu nyingine ni kwa Ernest Murunga Papa akiwa Kaimosi, Kenya, Steven Odinga Sitivo wa Kakamega, Juma Ismaili wa Arusha, Emmanuel Kadege wa Malindi na Priska Dama Kadege akiwa huko uko Malindi. Nam, mpenzi msikilizaji, na mpaka hapo ndio tunahitimisha kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Mary Mgawe nakutakia weekend njema. Msikilizaji, na sasa ni muhtasari wa habari. Kundi linalotetea haki za binadamu duniani Human Rights Watch linasema kuwa sheria ya usalama iliyopitishwa na bunge la Kenya na kutiwa saini na rais Uhuru Kenyatta inakiuka haki za binadamu. Human Rights Watch limesema sheria hiyo inakiuka haki za msingi za binadamu na inaweza kutumiwa vibaya na maafisa wa usalama nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema uamuzi wa rais Barack Obama kurejesha uhusiano na Cuba utafaidisha Marekani pamoja na watu wa Cuba. Katika makala aliyoandika kwenye gazeti la Miami Herald, Kerry alisema watu milioni 11 wa Cuba wamesubiri muda mrefu, zaidi ya karne moja, kwa nusu karne, kwa maneno yake, kutimiza ndoto ya matarajio yao ya demokrasia na kujenga uhusiano mzuri na nchi nyingine duniani. Rais Barack Obama wa Marekani anasema atafanya kila awezalo kufunga gereza la Marekani la Guantanamo Bay lililopo nchini Cuba. Alitoa matamshi hayo katika televishen leo wakati wa mahojiano na shirika la utangazaji la CNN. Alisema gereza hilo linaendelea, kwa maneno yake, kuhamasisha magaidi na siasa kali kote duniani. Jumamosi wizara ya ulinzi ya Marekani ilisema inawarejesha nyumbani wafungwa wanne wa Kiafghanistan waliokuwa katika gereza hilo. Wananchi wa Tunisia wanapiga kura leo kuchagua kiongozi katika raundi ya pili ya uchaguzi unaoonekana kuwa hatua kubwa katika demokrasia ya nchi hiyo. Uchaguzi wa leo unaopambanisha Beji Esepsi, waziri wa zamani katika serikali za Tunisia mwenye umri wa miaka 88 na, na mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye ni rais wa muda wa sasa Monsef Marzouk. Bwana Esepsi anatazamiwa kushinda baada ya kupata asilimia 39 katika raundi ya kwanza mwezi uliopita, ambapo bwana Maruzuk alipata asilimia 33. Na bingwa wa zamani wa ndondi duniani Muhammad Ali amelazwa hospitali kutokana na homa ya mapafu nimonia. Bondia huyo ambaye aliwahi kushika ubingwa wa ndondi uzito wa juu mara tatu na ambaye amekuwa na matatizo ya ugonjwa wa kutetemeka Parkinson kwa miaka mingi sasa Inasemekana hata hivyo kuwa hali yake inaendelea vizuri. Msemaji wake anasema tatizo hilo liligundulika mapema, kwa hiyo anaweza kurejea katika hali ya kawaida. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, ishirini na mbili na thelathini na moja. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.