Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki; ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Jumaa, Disemba 19 mwaka 2014. Naitwa Esther Githui Yuwat nami ni Meri Mgawe. na kwenye vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, upinzani huko Kenya wapinga vikali mswada wa serikali wa kukabiliana na ugaidi. Sheria hii mwanzo kabisa imepita ile mipaka ya tu kukabiliana na ugaidi, umeingilia mipaka ambapo inajaribu kuzuia haki za, za kimsingi za, za raia, haki za kuweza kujumuika, haki za, za mawasiliano katika habari nyingine, watanzania waendelea kuipigia kelele kashfa ya ufisadi wa fedha za Tegeta Escrow, huku nchi ikiendelea kukabiliwa na matatizo katika mfumo wake wa afya. Kwa mfano, hili la escrow linazuka wakati huo huo bunge lilikuwa linajadili habari ya ukosefu wa fedha kwa ajili ya huduma za afya. Wizara ya afya haina fedha ya kununua dawa kwa ajili ya hospitali ya kwa ajili ya dispensary. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia na Mery Mgawe. Wabunge wa Kenya wamepitisha mswada wenye utata juu ya usalama wa kitaifa huku kukiwa na purukushani ndani ya bunge ambapo wabunge walizozana na wengine kupiga kelele ndani ya majengo hayo wakati wa kupiga kura mswada huo. Hata hivyo bunge hilo lilipitisha mswada huo wa kupambana na ugaidi jana Alhamisi, ambapo utaongeza muda ambao watuhumiwa wa ugaidi wanaweza kuzuiliwa, pamoja na adhabu kali kwa vyombo vya habari vitakavyotangaza au kuchapisha habari zinazoonekana kuhatarisha usalama wa kitaifa. Wakosoaji wanasema mswada huo unatishia haki za kimsingi za raia ikiwemo uhuru wa kujieleza. Nchi tisa za magharibi ikiwemo Marekani zilitoa taarifa pamoja Jumatano zikiunga mkono mswada huo, lakini zikaeleza wasiwasi wao kuhusu uingiliaji kati wa haki za binadamu. Mazungumzo ya amani yenye lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan yameanza kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, jaribio la hivi karibuni la kutatua mzozo wa ndani uliodumu kwa mwaka mzima. Mazungumzo hayo yalianza jana Alhamisi, yanalenga kutafuta suluhu ya kudumu baina ya serikali na wapiganaji wa asi chini ya upatanishi wa kundi la IGAD. Majaribio manne ya awali ya mazungumzo hayo hayakufanikiwa kumaliza vita vita hiyo. Mzozo huo ni mvutano wa kisiasa baina Rais Salva Kir na, Salva na makamu wake wa rais zamani Riek Machar. Mzozo huo umesababisha mgawanyiko wa jeshi la nchi hiyo na kusababisha mapigano ya kikabila. Swala la ufisaji nchini Tanzania linaendelea kugonga vichwa vya habari, huku wananchi wakitegemea kuwa rais Jakaya Kikwete atatoa maoni na msimamo wake juu ya wa swala hilo wakati wowote ule. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imetafuta maoni ya mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo Profesa Mwesiga Baregu juu ya mwelekeo wa nchi kutokana na swala hili la ufisadi. Nadhani mwelekeo wa nchi, kama mwenendo huu utaruhusiwa kuendelea, mwelekeo wa nchi utakuwa ni mbaya na pengine baadaye, siwezi kusema lini, tunaweza tukajikuta tuna machafuko katika nchi, ambayo si jambo ambalo watanzania wengi watapenda, kwa sababu watanzania wamezoea kuishi kwa amani na kuishi katika hali ya utulivu, ukiondoa matatizo na madhira yao. Kwa hivyo, ukiruhusu hali hii inajenga hasira. Sasa hasira zikishajengeka sana, matokeo yake ni nini? E, kwa hiyo unaweza ukajikuta kwamba Una, una vurugu na unaweza ukajikuta, kwa sababu mambo mengine yanayotokea sehemu mbalimbali, kama yanayotokea Nigeria, watu wanadhani ni mambo tu ya bahati mbaya yanatokea, kwa sababu kuna mbegu za kuyafanya mambo kama hayo yakina Boko Haramu yatokea. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo, kama kweli Watanzania wanaipenda nchi yao, angalau wabakize kitu kimoja cha amani, na amani haiwezi kupatikana bila haki. Hilo ni jambo la, la muhimu, na haki haiwezi kupatikana katika mfumo hii na mwenendo huu tunao, kwenda nao. Ni Profesa Ng'wanza Kamata, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Wakazi wa kijiji cha Gumsuri na maafisa kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema watu wanaotumiwa kuwa na kundi la Boko Haramu wameua watu thelathini na mbili na kuteka wengine zaidi ya mia moja katika operesheni kwenye kijiji hicho. Shambulizi hilo lilifanyika Jumaapili kwa mujibu wa wakazi waliotorokea mji wa Maiduguri. Taarifa za shambulizi hilo zilichukua siku kadhaa kutangazwa kwa sababu mtandao wa simu za mkononi uliharibiwa katika mashambulizi ya awali. Kijiji cha Gumsuri kiko karibu na kijiji cha Chikok ambako Boko Haram iliwateka zaidi ya wasichana mia mbili wa shule mwezi Aprili. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Marekani itazungumza kwa nguvu kwa ajili ya uhuru wa watu wa Cuba baada ya kutangaza hatua ya kuboresha mahusiano na Cuba na kufungua ubalozi wake katika taifa hilo la kisiwa la kikomunisti. Katika mahojiano na shirika la habari la ABC, bwana Obama amesema alimwambia rais wa Cuba Raul Castro kwa njia ya simu Jumatano kwamba Marekani itaendelea kuhamasisha demokrasia na haki za binadamu. Bwana Obama alisema hakutarajia na Castro kuvunja haraka serikali yake lakini mabadiliko ya kizazi cha sasa yatatokea ndani ya Cuba na huenda yakahamasisha uhusiano wa kirafiki hapo baadaye. Pia alisisitiza umuhimu wa kuwa na uwakilishi wa kidiplomasia nchini Cuba na kusema kuwa Marekani iko katika nafasi nzuri kuhamasisha taifa hilo ikiwa na ubalozi wake nchini humo. Na kiongozi mwandamizi wa idara ya ulinzi ya Marekani amesema hapo jana kuwa viongozi watatu wa ngazi ya juu kutoka kundi la Islamic State waliuawawa katika mfululizo wa mashambulizi ya anga nchini Iraq. Afisa huyo amesema mauaji ya hivi karibuni yalifanyika katikati ya mwezi Novemba na mapema Disemba, na yatapunguza uwezo wa kundi hilo la wanamgambo kuongoza na kudhibiti maeneo inayokalia nchini Iraq na Siria. Viongozi wa Islamic State waliotambulika ni pamoja na Haji Mutaz Abubakar Al Baghdad na Abdi Al Basit, kiongozi wa kijeshi wa kundi hilo nchini Iraq, na Radwin Talib, kiongozi cheo cha kati huko Mosul. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanakujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokeza juu ya vurumae huko Kenya ambapo wabunge nchini humo wamepitisha mswada wenye utata juu ya usalama wa nchi hapo jana, huku kukiwa na ulinzi mkali baada ya vurumai na gasi ya kuzuka bungeni. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Senata Hassan Omar wa kaunti ya Mombasa kutoka chama cha muungano wa upinzani CORD, na kumuuliza kilichokuwa na utata kwenye mswada huo. Kweli ni kwamba sisi tukiwa kongamano la CORD tulitoa hisia zetu kabla hata hii kura kwamba sheria hii Uh, mwanzo kabisa imepita ile mipaka ya tuku kukabiliana na ugaidi, umeingilia mipaka ambapo inajaribu kuzu, kuzuia haki uh, za, za kimsingi za, za raia haki za kuweza kujumuika haki za kuweza za mawasiliano freedom ya ile ki tunaitwa uh, ya, ya siri masala ya privacy na mambo mengi ambayo sisi tuliona ni kwamba Jubilee imetumia ile fursa ya kuwa na hofu kwa kutia hofu wa Kenya kwa kutia hofu uh, uh, jo zetu uh, kujaribu sasa kuleta kuleta sheria ambazo zitaweza kututegesha sisi katika serikali ya imla. Sasa labda Hassan Omar uelezee zaidi na kufafanua, kwa nini sheria ambayo ni ya kulinda usalama inaonekana kwamba inaingilia haki na inaingilia wapi hasa na kwa nini imekuwa na utata kama hivi. Ukiangalia kwa mfano vile ile sheria ilipoandikwa unapata mahali inasema kwamba katiba kwa mfano imesema jambo fulani, kwamba katiba imeshurutisha uh, katika katika vipenge kwa mfano ya katiba, kama vile kipenge cha hamsini kwamba mshukiwa ataambiwa ata, ata yale makosa yake ataambiwa eh, zile sababu alizo alizoshikiwa, lakini baadaye wanasema kwamba uh, ule upande wa mashtaka unaweza zuia baadhi ya ushahidi uta- na kila mahali ambapo utasikia kwa mfano ameandika kwa lugha ya Kiingereza utasema kwamba katiba imesema hivi, lakini notwithstanding ile vile katiba ilivyosema, uh, si inawezekana kwamba ukafanyika ukatendeka uka. Kwa hivyo sisi tukasema hiyo ni namna ya kugeuza katiba bila kupitia zile kanuni za kugeuza katiba. Kwa hivyo, na kuna mahali kwingi sana ati kwamba waziri ndio ataweza kuidhinisha masala ya kafyu waziri wameondoa katika mikono ya mtu ambaye ni kama vile Inspector General wa polisi ambaye anachaguliwa kwa njia ambazo iziko huru. Wanasema kwamba waziri ndo atasema kwamba maandamano yatatokea mahali gani, kwa mfano designated area, kwamba leo Kenya yetu eh? Kiki, utatukua kibali kutoka dc ama ama uh, mtu ambaye watakuambia kwamba wewe usitoke katika mipaka haya, ama uende ukademonstrate uka, uka, uka katika ile park, ama mahali kama pale wanakuambia. Uh, polisi anaweza ku, kuingia katika nyumba bila uh, warrant ya kusearch. Wameondoa zile sheria za, za masala ya kama vile uh, extradition, kwamba uh, hakuna tena, si lazima mtu kufunguliwa kesi ya extradition, kwamba ukitokea kama ni warrant kutoka koti yoyote kama ni Amerika ama mahali popote ni seneta wa Mombasa, Hassan Omar, akizungumza na Sauti Amerika kutoka majengo ya Buge huko Nairobi. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Ikulu ya White House imesema maafisa wa Marekani wanashughulikia uvamizi wa mtandaoni katika filamu za Soni kama suala muhimu la kiusalama na kwamba baraza la taifa la usalama la Rais Barack Obama linafuatilia kwa karibu swala hilo. Msemaji wa White House John Earnest amesema ushahidi unaonyesha kwamba uvamizi dhidi ya picha za Soni ulifanywa na mtu mahiri, lakini Earnest alisita kuilaumu Korea Kaskazini na kusema kuwa uchunguzi bado unaendelea. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari maafisa wa Marekani waliozungumza kwa masharti ya kutotajwa wamesema wachunguzi wamehusisha Korea Kaskazini na uvamizi huo wa mitandaoni Rais wa Marekani Barack Obama amemsii mwenzake wa Misri Abdel Fatal al Sisi kuwekeza katika siasa, uchumi, masuala ya kijamii kwa watu wa Misri. Katika mazungumzo kwa njia ya simu, Rais Barack Obama ameeleza wasiwasi wake kuhusu kesi za pamoja kuendelea kufungwa jela kwa waandishi wa habari na wanaharakati wa amani na hali ya mashirika yasiyokuwa ya kiserikali. Mamia wa wajumbe wa upinzani huko Misri wamehukumiwa kifo katika kesi za pamoja na waandishi wengi wa habari wanatumikia kifungo cha muda mrefu. Rais wa Marekani Barack Obama ametia saini kwa sheria mswada uliopitishwa na bunge kuruhusu vikwazo zaidi dhidi ya Russia kutokana na mchango wake katika mzozo wa Ukraine. Bwana Obama alisema katika taarifa jana Alhamisi kwamba japo alitia saini mswada wa uhuru wa Ukraine wa mwaka elfu mbili kumi na nne hauonyeshi dalili za mabadiliko katika sera za uongozi kutokana na vikwazo vya awali. Bwana Obama amesema wakati huu utawala wake hauna nia ya kuweka vikwazo chini ya sheria hii, lakini mswada huo unatoa mamlaka zaidi kwa utawala wake kuutekeleza hali ikibidi. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Turejee huko nchini Tanzania ambapo wanaohusishwa na kashfa kubwa ya fedha maarufu kama Tegeta escrow wanaendelea kufichuliwa. Hapo jana Waziri wa Nyumba na Makazi Anna Tibajuka alikiri kupokea mamilioni ya fedha, lakini akasema zililenga miradi ya shule anazosaidia. Waziri huyo ni mmoja baina ya wanasiasa na watu wengine mashuhuri wanaotajwa kwenye kashfa hiyo. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dr. Ng'wanza Kamata na kwanza nikamuuliza ikiwa anashangaa kwamba watu wanaotajwa wana kuhusika ni mashuhuri na wengine wao wanadhaniwa huzinga a maadili na maslahi ya kitaifa, naye akasema ni kwamba ndani ya watumishi wa serikali kwa maana ya watumishi pamoja na viongozi wa kisiasa. Kwa sababu swala ni ulimbikizaji, nao wanazo tamaa zao binafsi ambazo zinawafanya wakiona kwamba kwa kufanya jambo fulani au kuingia mkataba fulani watapata maslahi fulani, basi wanafanya hivyo, kwa sababu inawezekana kabisa kufunika jambo hilo kwa misingi ya kisheria na wakaondoka bila kuwa na matatizo yoyote, na wakawa wamepata pesa. Na ukitazama Richmond na hii ya karibuni, kimoja kinajitokeza wazi, ni kwamba mtu anapata mali pasipo kuwekeza mali na huu utaratibu utauona umeenea sehemu kubwa sana duniani katika mfumo huu wa kisasa wa ulimbikizaji na upataji mali, lakini ukweli ni kwamba haukubaliki. Ni ufisadi, mm. Ni wizi wa mali za umma na gharama ya ufisadi huu kwa mwananchi wa kawaida wa Tanzania. Ni kweli kama unavyosema kwamba ni, ni utaratibu mbaya na ni utaratibu ambao haukubaliki, lakini mimi nadhani jambo muhimu la kujiuliza hapa hii yote ambia tujiulize swali moja kubwa zaidi kwamba je, kwa mfano pesa hizi zisingeibiwa. Kwa sababu zimeibiwa kwa utaratibu huo, zilizoibiwa ina athari zake. Watu wamekuwa wakizungumza kwamba, kwa mfano hili la linazuka, wakati huo huo Bunge lilikuwa linajadili habari ya ukosefu wa fedha kwa ajili ya huduma za afya. Eh, Wizara ya Afya haina fedha ya kununua dawa kwa ajili ya hospitali ya kwa ajili ya dispensari. kwa hivyo uh, hiyo unaweza ukasema pengine pesa hizi zingepelekwa kule zingetumika kwa ajili ya kuhudumia, lakini ukilitazama kwa kina ni kwamba hizi pesa zina, eh, hoja yenyewe inayotoka hizi pesa ni za nani, ni za umma au si za umma? Eh, pengine pesa hizi hata zingekuwa hazikuchukuliwa kwa utaratibu huo zingegawanwa, kwa mfano zingekwenda kwa IPTL na sehemu zingekwenda kwa TANESCO. Kwa hiyo ule umoja wa kwa moja kwamba zingekwenda kwa, kwa wananchi na kuhudumia pengine usikuwepo, pengine unaweza ukahusisha tu kwamba kama je, TANESCO ingepata hizo pesa, na TANESCO tumeambiwa inapata hasara, kwa hivyo inawezekana kwamba pesa hiyo ingebaki kidogo ikaenda TANESCO pengine serikali isingekuwa inahudumia zaidi TANESCO na kuzima matatizo yake ya fedha. Kwa hivyo, ingebaki na kiasi fulani cha fedha ambacho kingekwenda kuhudumia wananchi. Kwa hivyo, upo uhusiano wa aina moja au nyingine kuhusiana na kashfa hizi na uporaji wa pesa za umma mm -hmm. Lakini la msingi ambalo ninadhani ni muhimu sana ni kwamba mfumo uliopo, je, unaruhusu ugawaji wa rasilimali na mali inayopatikana katika nchi, ugawanywaji ambao unalenga watu wengi ambao ni wa kawaida? Au mfumo tulionao kwa sasa ni mfumo ambao haulengi sana katika kuhudumia eh, shida na mahitaji ya watu wengi wa kawaida, lakini unalenga katika kuhudumia wachache ambao wamebahatika kupendelewa na mfumo uliopo ni dk ng'wanza kamata mchambuzi wa masuala ya kisiasa tanzania akizungumza na sauti amerika kutoka chuo kikuu cha dar es salaam na walinda amani wa kimataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wameanza hatua ya kufanya uchunguzi maalum katika jeshi la taifa lijulikanalo kama FACA ili kuwaingua wanajeshi wa halifu. Mwandishi wetu Nick Long, ana anaripoti kutoka Bangi. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Tume ya jeshi la Ufaransa ijulikanayo kama operesheni Sangaria inafanya kazi na operesheni ya MINUSKA na maafisa wa kitaifa kumchunguza kila mwanajeshi katika kikosi cha kwanza cha FACA. Lengo ni kuhakikisha kwamba hakuna mwanajeshi yeyote amehusika na ukiukaji wa haki za binadamu. FACA ilivunjika wakati wa mgogoro wa wenyewe kwa wenyewe zaidi ya miaka miwili iliyopita. Wanajeshi wengi walijiunga na waasi wa zamani wa Seleka ambao wengi ni Waislamu na Wakristo wengi walijiunga na wanamgambo wa kundi la anti Balaka. Wote walifanya mauaji makubwa na walihusika na unyanyasaji mwingine. Kikosi hicho kipya ni cha kwanza ambacho kitapelekwa kwenye huduma hai na kinafanyiwa uchunguzi huo mwezi huu Wanaume mia tatu hadi sasa wanachunguzwa na wana wengine mia mbili wanatarajiwa kufanyiwa uchunguzi huo mwezi ujao na kujumuisha kikosi kizima chenye nguvu kamili. Sauti ya America VOA ilimuuliza ofisa mmoja mwandamizi wa Ufaransa anayeshughulika na utaratibu huu, Kanali Charles Michel, namna utaratibu huu unavyofanya kazi. Aujourd'hui le, le systeme judiciaire centrafricain est pour le moins désorganisé Donc, il fallait s'appuyer sur, uh, d'autres éléments pour. Anasema kwa wakati huu mfumo wa sheria huko Afrika ya Kati umevurugika. Hivyo basi, ukaguzi unaangalia kwanza kujitangaza kwa wanajeshi wenyewe kwamba hawajatenda uhalifu au ukiukaji wa sheria za kimataifa za binadamu, na kwamba watalitumikia vyema taifa. Hata hivyo, hicho sio kigezo pekee cha kujiunga katika kikosi kila mwanajeshi anahojiwa na bodi ya Sangaris Minusca, na maafisa wa kitaifa na walinda amani wanamwangalia kila mwanajeshi dhidi ya upelelezi wao wenyewe juu ya uhalifu wa vita na ukiukaji mwingine wa haki on a exclu un certain nombre sur la première compagnie on est un pourcentage de 2% De kanali ete, anasema asilimia uh, mbili uh, ya wanaume waliochunguzwa hadi sasa wameondolewa kutokana na shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Michel anasema imeamuliwa kwamba kikosi kitakuwa kwenye mji mkuu Bangui na kazi zake zitakuwa ni kulinda maeneo kwa masilahi muhimu ya taifa huku ikijumuisha urais na bandari kwenye mto Ubangi. Kanali huyo anasema orodha ya maeneo haya muhimu kwa masilahi ya kitaifa yatakubaliwa na kamati inayojumuisha majeshi ya kimataifa na wawakilishi wa serikali. VOA Mitaani. Jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania ni miongoni mwa miji inayokuwa kwa kasi na kusababisha ongezeko la watu kutokana na kuwa kitovo cha biashara huku ofisi nyingi za kiserikali pamoja na mashirika mbalimbali yakiwa yameelekezwa eneo moja yani, katikati ya mji. Kutokana na hali hiyo, kumekuwa na tatizo kubwa la usafiri kwa wakazi wengi wa jiji hilo pamoja na tatizo la msongamano wa magari barabarani. Mahitaji hayo makubwa ya usafiri yaliulazimu uongozi wa mkoa wa Dar es Salaam pamoja na mamlaka ya udhibiti wa usafiri wa nchi kavu na majini SUMATRA kuidhinisha usafiri wa bodaboda pamoja na bajaji kubeba abiria na kuingia mjini ili kusaidia wananchi kufika kwa haraka katika shughuli zao. vyoei mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, hii leo inaangazia usafiri wa bodaboda Boda, ambao kwa wengine imekuwa ukombozi mkubwa wa usafiri, lakini pia kumekuwa na changamoto kadhaa zinazotokana na usafiri wa bodaboda Boda. Unajua athari za bodaboda bodaboda Boda zimeshawavunja watu miguu, bodaboda zimeshaua sana. Bodaboda Boda ni sehemu ya ajira, lakini sasa serikali ndo inajua wafanyeje ili wasaidia wa vijana lakini kwa kweli bodaboda ni, ni, ni tatizo. Hata usafiri wenyewe unakuwa usafiri wa mashaka. Kweli ni usafiri wa haraka, lakini ni usafiri wa mashaka. Hey, asaizi boda boda za bodaboda zinatuumiza jamani, maana zinakwenda kwanza mwendo sio, alafu isitoshi yani akisha kuwa na abiria yani anaangalia kama kule kuna mtoto au nimebeba mtu mzima au mzee, yani anaenda kwa muda mwendo anaoutaka yeye. Waeleze we, waende tu mwendo ambao unaotakiwa sio, kama waende mwendo mkali, wasinyimwe tu kazi za kazi za wafanye kutokana na wao wanatafuta maisha. Kuhusu bodaboda, serikali inabidi iangalie sana, manake vijana wanaumia sana, wanakuwa vilema na wanakufa sana. Mimi nilikuwa Saudi Arabia, bodaboda zilikuwa zikiua watoto, serikali ilipiga marufuku mara moja. Kwa upande wangu mimi, nimeshasababisha ajali mbili. We, dereva wa bodaboda aligonga gari yangu, akafa na abiria akafa. Alafu gari yangu noa ilikuja ikagongwa na bodaboda, alianguka ikasherereka, ikaja ikapiga gari. Kutengeneza wanashindwa, nikaingia hasara kama milioni moja na laki nne kutengeneza gari. Ya mtoto wangu pia imegongwa, iko gereji sasa hivi, imegongwa na bodaboda na uwezo wa kulipa wanakuwa hawana. Kwa hiyo serikali iangalie, nchi yetu itakuwa na vilema wengi na vijana watakwisha, wangine wanakufa, wengine wanakatwa miguu. Usafiri wa bodaboda uishe, bora bajaji. Biashara ya bodaboda ni nzuri kwa sababu eh, f na f so, so. Mwaka f na tano, wakati Rais Jakaya Kikwete anaingia madarakani aliahidi kutoa ajira zaidi ya milioni kwa kila mwaka, jambo ambalo limeshindikana, na sahizi tunaangalia biashara ya bodaboda ambavyo ime, imefanikiwa kwa sababu ni vijana wengi ambao wanashindwa kuendelea na masomo wanajiajiri. Fikiria kama biashara ya bodaboda isingekuwepo, hawa vijana wangekuwa mitaani wanazunguka, ndio ingekuwa wakabaji wangekuwa ni wezi, wangekuwa wanafanya kila aina ya matukio, lakini kuwepo wa hizi bodaboda zimechangia kwa sehemu kubwa kuongeza ajira kwa vijana. Lakini tu naomba nitoe wito, kwa sababu nimekuwa nikiangalia maeneo mbalimbali ya madereva bodaboda wanavyonyanyaswa. Jeshi la polisi, polisi wamekuwa wakiwatumia bodaboda kama ndio ndio chanzo cha mapato. Waache vijana wafanye kazi, waache waendeshe biashara hiyo ili kuweza kujikwamua na kupunguza wimbi la ajira ambalo halipo mitaani. Kuna mabosi wengine wanatumia pikipiki kwa sababu ya shughuli zao za hapa mjini. aiza na dokumenti nataka kalipie, aiza na dokumenti nataka kashusha mzigo kutoka bandarini, kwa hiyo huwezi kutumia usafiri wa, wa gari. Kwa hiyo na kwa moja kwa moja na faida, madereva wa bodaboda ambao wengi ni vijana wamekuwa wakilalamikiwa kwa kupanga na kusaidia wahalifu katika ujambazi au wizi, ambapo matukio kadhaa makubwa ya ujambazi katika jiji la Dar es Salaam yamehusishwa na usafiri wa bodaboda. Ni nzuri kwa sababu vijana wamejipatia ajira, wanajipatia kipato. Tofauti na zamani, wanashinda vijiweni, kwa hiyo wanaweza wakaingia kwenye matendo mabaya. Lakini pia ina ubaya wake kwa sababu kama tulivyokuwa tunaambiwa Majambazi wengi, wezi, sijui nini, wanatumia usafiri wa bodaboda kwa sababu inakuwa rahisi kupenya penya na kuingia. Kwa hiyo wanapoingia mjini huwezi kujua yupi ni mtu mzuri na yupi ni jambazi. Kwa hiyo inaweza ikawa pia ni mbaya. Na mjini kwa kweli inatusaidia. Pia ni jambo zuri. Mimi nataka kuchepuka mara moja mjini gari foleni. Kwa hiyo ukijipatia au ukipata bodaboda dakika chache umeshafika mjini umefanya kazi yako na umerudi. Mfano dada zetu wakienda kazini na wakirudi kazini jioni wenzetu hawa huwavizia wala kina dada na begi lao na kuwakwapua na kuondoka. Serikali kama serikali au halmashauri ya jiji, kwa sababu hawa wako chini ya halmashauri ya jiji. Kama wangeona kwamba kuna umuhimu wa wao kuwepo ndani ya city center, basi wawatafutie vituo kama wenzao, ambayo vituo vya taxis. Kama mjini city center haruhusi kuingia, basi waishie nje ya mji kuliko kuingia mjini. Pia uendeshaji wao, wanaharibu hata magari ya watu, kwa ile kujihami kutokukamatwa, utakuta wanakuvunjia saiti mila. Ah, kwa kifupi swala la bodaboda kukwapua vibegi vya wanamama, kwa kifupi, wale sio bodaboda, wale ni vijana tu wa mitaani wamejitokeza tu kuingilia kazi ya bodaboda. Kwao wanapokuja huku mjini, wanafanya kama wao bodaboda, lakini sio bodaboda. Kwa hiyo kwa kifupi, wale sisi ndio wanatuharibia Serikali yenyewe imeamua kuingiza bodaboda kwa ma, kwa, kwa maslahi ya vijana kwamba wajiajiri, na hata ukiangalia mzigo mkubwa unaoingizwa bandarini ni bodaboda na bajaji kwa sababu ya vijana. Lakini cha kusikitisha, wameshindwa kupanga mipango mizuri kwa ajili ya au vijana waletezwa bodaboda na bajaji wafanye kazi zao. Sasa cha msingi wao, sasa hivi wamekaa wanang'ang'ania kwamba sijui waendeshe pembezoni mwa mji, lakini ukiangalia hata uko pembezoni mwa mji wapo watu wengi vilevile wabodaboda. Kwahiyo sasa inakuwa haieleweki hiyo kazi wataenda kuifanyaje, hata wakitoka hapa pembezoni mwa mji. Hizi ndizo changamoto za usafiri wa bodaboda -boda katika jiji Dar es Salaam. Nikiripotia VOA mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na ufuatao sasa, ni muktasari wa habari. Wabunge wa Kenya wamepitisha mswada wenye utata juu ya usalama wa kitaifa huku kukiwa na purukushani ndani ya bunge ambapo wabunge waliozozana na wengine kupiga kelele ndani ya majengo hayo wakati wa kupigia kura mswada huo. Mazungumzo ya amani yenye lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan yameanza kwenye mji mkuu wa Ethiopia, addis Ababa, jaribio la hivi karibuni la kutatua mzozo wa ndani uliodumu kwa mwaka mzima. Mazungumzo hayo yalianza jana Alhamisi, yanalenga kutafuta suluhu ya kudumu baina ya serikali na wapiganaji waasi chini ya upatanishi wa kundi la IGAD. Wakazi wa kijiji cha Gomsuri na maafisa kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema watu wanaotumiwa kuwa kundi wa Boko la Haramu wameua watu thelathini na mbili na kuteka wengine zaidi ya mia moja katika operesheni kwenye kijiji hicho. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Marekani itazungumza kwa nguvu kwa ajili ya uhuru wa watu wa Cuba baada ya kutangaza hatua ya kuboresha mahusiano na Cuba na kufungua ubalozi wake katika taifa hilo la kisiwa la kikomunisti. Katika mahojiano na shirika la habari la ABC, bwana Obama amesema alimwambia rais wa Cuba Raul Castro kwa njia ya simu Jumatano kwamba Marekani itaendelea kuhamasisha demokrasia na haki za binadamu. Kiongozi mwandamizi wa idara ya ulinzi ya Marekani amesema hapo jana kwa viongozi watatu wa ngazi ya juu kutoka kundi la Islamic State waliuawa katika mfululizo wa mashambulizi ya anga nchini Iraq. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika. Ungana nasi na tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi mimi Astegidhu Yuat, na hapa studio nimeshirikiana naye Meri Mgawe, tunaotakia wikend njema, kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.